waxaan bilaabnay doodo la xiriiro kulama joogto hadula dal Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa kumi na mbili na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu siku kwa saa za Afrika ya Mashariki. Tunasikika kupitia Redio Citizen nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 93.7 FM Kaya Mombasa na bila kusahau FM za VOA 107.5 Nairobi na 107.8 Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 92.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na 104.3 Kigali, Rwanda. Ninayekukaribisha hii leo mimi ni Idi Ligongo. Katika matangazo yetu ya leo tunakuletea kipindi cha salamu na muziki, lakini kwanza tunasomewa habari za dunia na msomaji wako ni mimi Abdu Shakur Abud. Wafanyakazi wa uokozi katika mji mkuu wa biashara wa Tanzania, Dar es Salaam waliendelea na si, kwa siku ya pili Jumapili kuchimba katika vifusi vya jengo lililoporomoka wakiwa na matumaini ya kuwakoa watu wakiwa hai chini ya vifusi. Kamishna wa jimbo la Dar es Salaam, Albert Chalimila, amesema Jumapili kwamba kungali na watu waliokwama katika ghorofa ya chini ya jengo hilo, lakini hakusema ni wangapi. Amesema, tunawasiliana nao na tayari tumewapatia hewa na maji wako makini na tunaamini tutawaokoa wakiwa hai. Mwisho wa kumnukuu. Jengo hilo la ghorofa nne liliporomoka karibu saa tatu asubuhi Jumamosi katika soko lenye harakati nyingi katika Afrika Mashariki la Kariakoo, katikati ya jiji kuu la biashara la Dar es Salaam. Watu watano wamethibitishwa wamefariki kutokana na ajali hiyo, kulingana na maafisa wa zimamoto na karibu watu sabini wameokolewa. Haijafahamika bado kwa nini jengo hilo la biashara lilianguka, lakini mashahidi waliozungumza na vyombo vya habari wanasema ujenzi wa kupanua eneo la biashara chini ya jengo ulianza siku ya Ijumaa. Tukio limezusha ukosoaji mpya kuhusu ujenzi usiorasmishwa katika jiji hilo lenye wakazi milioni tano. Shambulio la kombora lilofanywa na jeshi la Israel katika jengo katika mtaa uliojaa watu wengi waliopoteza makazi yao katika kitongoji cha kusini cha mji mkuu wa Beirut limesababisha kifo cha mkuu wa mawasiliano wa kundi la Hezbollah, Muhammad Afif. Maafisa wawili wa usalama wamethibitisha walipozungumza na shirika la habari la Reuters, ingawa hakuna thibitisho lilotolewa na Hezbollah. Maafisa hawa wanasema jengo lilishambuliwa katika mtaa wa Ras al-Nabah lilikuwa afisi za chama cha Bath na mkuu wa chama nchini Lebanon, Ali Hijaz, ameliambia shirika la habari la Al Jadid kwamba Afif alikuwa ndani ya jengo wakati shambulio lilipotokea. Kwa upande mwingine kundi la kulinda raia wa Ghaza limesema karibu watu thelathini wameuliwa Jumapili baada ya shambulio la anga dhidi ya jengo moja kaskazini mwa ukanda huo wa Palestina. Alfajiri ya Jumapili, jeshi la Israel linasema limefanya mashambulio ya usiku kwa kulenga vituo vya magaidi katika eneo hilo. Msemaji wa kundi la kulinda raia Muhammad Mahmud Bassal ameliambia shirika la habari la AFP kwamba watu saba wamejeruhiwa na wengine hamsini na tisa hawajulikani walipo. Wapiga kura wa Senegal wanashiriki jeo Jumapili katika uchaguzi wa bunge huku viongozi wapya wa nchi hiyo wakilenga kupata ushindi mkubwa ili kuhakikisha wataweza kutekeleza ahadi walizotoa za kufanya mageuzi makubwa walipochaguliwa miezi minane iliyopita. Rais Basiru Jomai Fai alipopata ushindi mwezi Machi, aliahidi mageuzi makubwa ya kiuchumi, haki za kijamii na kupambana na rushwa, hivyo akiongeza matumaini miongoni mwa vijana wanaokabiliwa na ughali wa maisha na ukosefu wa ajira alilazimika kulivunja bunge lilokuwa linadhibitiwa na upinzani mwezi Septemba baada ya wajumbe wa bunge hilo kuzuia kupitisha mapendekezo ya serikali yake mnamo miezi ya kwanza ya utawala, na kutishia ucha, kuitisha uchaguzi mpya wa mapema. Wapiga kura karibu milioni 7.3 walioandikisha watachagua wabunge 165, kwa mhula wa miaka mitano wachambuzi wanasema wapiga kura wa senegal kwa kawaida katika historia yao huthibitisha chaguo la rais wao wakati wa uchaguzi wa bunge na hivyo chama tawala cha pastef kinatarajiwa kupata ushindi habari za dunia zinayojia kutoka idhaa kiswahili ya sauti amerika washington dc Nigeria na India zimekubaliana Jumapili kuimarisha ushirikiano wao katika usalama na usafiri baharini, maswala ya ujasusi na vita dhidi ya ugaidi wakati wa ziara ya kitaifa ya Waziri Mkuu wa India Narendra Modi. Modi amekutana na Rais Bola Tinubu na kurudia tena kile anachokieleza ni ushirikiano wa kiusalama kati ya mataifa yao makuu ya Asia na Afrika. Modi ni waziri mkuu wa kwanza kutembelea Nigeria katika kipindi cha miaka kumi na saba iliyopita. Taarifa iliyotolewa na ikulu ya Abuja inaeleza kwamba viongozi hao wawili walijadili juu ya masuala ya kiuchumi, ulinzi, huduma za afya na usalama wa chakula kati ya nchi zao. Waziri mkuu wa India alikuwa Abuja siku ya Jumapili, kituo chake cha kwanza katika safari kuelekea kwenye mkutano wa mataifa tajiri duniani wa kundi la G20 nchini Brazil na baadaye Guyana. New Delhi imeeleza ziara hiyo kama ni mkutano kati ya viongozi wa taifa kuu la kidemokrasia duniani na taifa lenye wakazi wengi barani Afrika na ushirikiano wa kawaida, kwani mataifa haya mawili yanajaribu kupigania jukumu kubwa zaidi katika maswala ya kimataifa. Akizungumza kabla ya mazungumzo yao, Modi amesema ushirikiano wao uko imara na kuna nafasi nyingi mpya za kuimarisha uhusiano huo. Na zaidi ya watu elfu ishirini wamelazimika kukimbia kutoka makazi yao katika sehemu mbalimbali mbali za mji mkuu wa Haiti, Port-au-Prince katika muda wa siku nne zilizopita, kulingana na shirika la uhamiaji la Umoja wa Mataifa IOM. Mkuu wa IOM huko Haiti, Gregoire Godstein amesema wakazi hao wamekuwa wakikimbia ghasia za magengi na wahuni na kusababisha hali kuwa ngumu zaidi ya kibinadamu katika mji mkuu huo. Ameongeza kusema kwamba uwezo wao wa kuwasilisha msaada wa dharura umepunguka kabisa, na bila ya msaada wa dharura wa kimataifa hali inatazamiwa kuwa mbaya zaidi. IOM imesema karibu watu elfu kumi na saba kati ya elfu ishirini ni wale waliokimbia makazi yao hivi karibuni na kuishi katika makazi ya muda na wengi wamekuwa wakihama mara kadhaa. Mwisho wa habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington. Msomaji Abdu Shakur Abud. a msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, popote pale ulipo uwe huko Kampala, Mbale, Gitega, Bujumbura, Kigali, Gisenyi, Goma, Bukavu, Dar es Salaam, Mwanza, Kisumu, Mombasa, Nairobi, popote ulipo duniani, na kukaribisha kwa mikono miwili katika kipindi hiki cha salamu na muziki, ukiwa nami BMJ Muridhi, twende pamoja. Right, aliye na bahati kutufungulia ukurasa hivi leo ni Adima Douglas. Anasema kwamba yuko kule Kibra Soweto, eh, kule mjini Nairobi. Anasema kwamba angependa kwanza kabisa kusalimia wife, yani bibi yake ama mke wake, Kemunto Lidia, watoto wake Brian Shalini Lavitkit na vilevile -vile Mora Osusu na Lilian Ombongi pamoja na Mokeira wote wakiwa kule South B madukani pale South B na pamanya na pajua sana pale uh, nimekuwa pale kwa siku nyingi wakati nikiishi hapo jijini Nairobi. Basi anataka pia kumsalimia Godfrey Mokomba na Kapedo Shemu pamoja na Sheila Kemunto na Ombega Orina Bernard, uh, bila kusahau Isaac wa Nineva. Hakuacha ujumbe lakini nafikiri salamu mmezipata. Huyu DJ Shukuru Musayi yuko kule mjini Butembo. Huko ni wapi? Ni DRC, DR Kongo kule, naendelea kuwafuatilia vizuri sana, anasema Shukuru Musayi. Lakini pia anaendelea kusoma kwamba angependa kuwajulia hali Didie Sahani, KK El Hodari pamoja na Zabulon Majongezo, kijana mkongwe, Richard Kambale, huyu ni msikilizaji wa siku nyingi na Boniface Steven Baba Sara pia. Pia hawa wote ni wasikilizaji wa siku nyingi na wachangiaji katika vipindi vyetu mbalimbali. Hakusahau pia Doto Manyehe na Kaise Musa Kaise pamoja na Simon Shauri Baba Ombeni, anasema ujumbe, endeleeni kusikiliza Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Sadat Robert Van Tos anasema yuko kule Mazeze Classic Saloon. E, Wasafi anasema angependa kumsalimia huyu e, Frederick Doi Mkama pamoja na Bakari Saria B Soi Mayalia Mashili pamoja na Davings Tz na Avitas Damian Kakwaya pamoja na Masanja Dius, e, bila kumsahau Safari Kopo na anasema kwamba angependa kusikiliza kibao cha Ben Paul nyumbani. Tutajaribu kukitafuta, lakini eh, kwa sasa tusikilize nani mwingine ambaye ametuma salamu zake. Alfred John wa Isiria, Singida anasema salamu zangu ziende kwa direkta za Jumanne pamoja na Daniel B Mali na Husene Balozi, pamoja na Ilemi Mbea wa Tanzania, Alois Kitura, Agapiti Puka na Kalisti Kadafa uh, pamoja na Pascal Lasawi. Haya basi, msikilizaji, kabla hatujasikiliza kibao cha mziki na muona huyu Makoja Ndinda anasema uh, pia angependa kuwasalimia hawa Pascal Lusuga na pamoja na Magdalena. uh, salamu hilo ni jina la mtu msikilizaji, na wana Iboya pamoja na Bea na Mende na mchungaji Ng'ang'a anasema ujumbe, tuendelee kuiombea Afrika iwe na amani. Ujumbe mzuri huo. Basi e, ngoja ni pekue pekue, nione kama alivyouliza huyu Sadate Robert Vantos, kama tunaweza kupata kibao hiki chake Ben Po. Nyumbani, nyumbani, nyumbani, nyumbani, nimepakumbuka nyumbani, nyumbani tabu ikikufika magazetini watakuweka, wetu nilikotoka natukai kwa mashaka, haki unayolipwa, wema utakufuata, ubaya ukiupenda, ubaya watakutenda zaji unasafiri na VOA hapa, kipindi kikiwa ni salamu na muziki huko. Nami BMJ Mridhi niko hapa studio nambari 15, kukusukumia mpango huu na vilevile vile. Eh, tuangalie sasa wale wengine ambao wanataka kuwa sabahi. Nani na ni wapi? Masi Amiani anasema yuko kule Tarbo, huko ni kule magharibi mwa Kenya. Anasema salamu zangu ziwafikie Benadorina, George Ochieng Chamwada wa Dadora, na vilevile Wili Karani na Julius Sanya wa Kabras, Alfred John wa Irisia, Singida kule Tanzania. Anasema zangu salamu ziende kwa madirekta wote, direkta Charles Jumanne, Daniel Mali Huseni Balozi na Alois Kitura pamoja na Agapiti Puka eh, bila kusahau Kalisti Kadafa na vilevile vile, anasema ujumbe tuko pamoja. Kulwa Mahona anasema yuko kule Igunga Tanzania, salamu kwa Doi Mkama Doto Mahona na Jangala Bugamba, Bugumba Kuniradi na Huseni Balozi pamoja na Ngusa Muleba anasema ujumbe Mungu hutenda kwa wakati wake. Safi kabisa msikilizaji, kumbuka kwamba unaweza kuyapata yote haya e, kupitia kipindi hiki kila siku ya Jumapili, salamu na muziki. Kipindi kinapendwa kweli kweli na wasikilizaji e, nisome yake huyu mwanzalima Nginda anasema wa ntobo miatu Simiu, Tanzania, anawasalimia watu watano na nitawasoma haraka haraka. Salamu zangu ziende kwa mkuu yeshirinde bahame Bote Daudi mkunda la pamoja na makule Matias na Samuel Nyauma, ujumbe, tuko pamoja, na mimi pia nasema tuko pamoja, tukisikia kibao hiki chake mwanamuziki Bahati kutoka kule Kenya anakwambia twende kazi. Hata mimi sijali, tusikilize ngoma hii. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, salamu na muziki. E, moto sana leo nakuambia, kwa sababu namwona pia huyu Baraka Basiwa e, yuko anasema, yuko kule Iringa Town, anasema, salamu zangu za Jumapili pili ziende kwa wadau wote na wasikilizaji wote wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Shukran sana e, Baraka uh, Basiwa kwa ujumbe wako huo. Padri Moshi kutoka kule Kotela, Moshi, Tanzania, anasema salamu zangu kwa Bakari Saria, Bboy Miraji Njiwa, pamoja na Bakari Hamisi Mnalaga na Matikiti Mohamed. E, ni jina la mtu hilo, msikilizaji, usifikirie kwamba nimekosea. Matikiti Mohamed e, na pia amesema nisimsahau Pascaline Lucas Jambi na Safari Kopo, pamoja na Hija msanii Tanzania, na anatoa ujumbe hapa Tukumbukane kupitia idhaa hii hii ya Sauti ya Amerika. Ujumbe umefika safi kabisa, shukran sana Padri Moshi kwa kutupigia upatu, kwa sababu hapa wanasema ndiyo njia au ndiyo nusu ya kuonana. Tusikilize kitu chake sasa, Stamina Shirue Mbwenzi eh, huyu ni msanii kutoka kule nchini Tanzania wanaangusha vitu vyake kwa njia ya kufoka foka, wanasema uh, rapper musician. Tusikie kitu hiki akiwa uh, pamoja na the Mafik wanakuambia, nionyeshe. Ah, kuna wengi wanaonitegemea watafanya jemi nikitambia baba, nionyeshe. Wamemchokoza bea, kimekatisha pumzi leo, kuna vitu vitasimama na hivi sijasoma homo, hakuna uweche, ni mwendo sembe na dona. Sasa dikifa leo toto sitakufa kizembe, na homo sikupata urithi, labda wa ndevu na wembe. Haya, ukinchukua leo wazazi wangu wataishi vipi? Ukimchukua leo mtoto wangu atarithi kipi? Hata huyu mke wangu ni nani atamwita switi? Nikaushia hata kidogo, nitoke kwenye dhiki, alafu sinaelewe vibaya so kwamba nakupangia. Chanzo cha mawazo haya ni umaskini unachangia maisha chumba kimoja na kupanga, nimechoka, nahitaji kujenga na ndoto ya gorofa. maisha godoro chini au mkeka wa surofa. Baba nataka ukibopa, watoto walalie masofa. mfano hawa watu wasiopenda kufanya kazi, kwa nini usanze na wao? itakuwa kizazi sisi wanga ikaji ungetuacha acha kidogo. Msilizaji, unasafiri na Sauti ya Amerika, salamu na muziki kutoka hapa studio nambari 15. kini chukua kifanya tairithi nani kinichukua gari yangu ataendesha nani? Na unajua nilivo haso kuipata manani. Naona muda nao pia unaanza sasa kutupungia mkono kwa mbali, lakini siwezi kubali kuondoka kabla sijasoma salamu mbili tatu, hasa kutoka kwake huyu Ali Mrangi Gigiri Mnesa pamoja na nani huyu, anasema kwamba ni mdau ambaye amechuja kutoka kule Tam Tam, salamu salamu Klab. Anasema kwa sasa yuko njiani Jumapili, hakusema anaelekea wapi, lakini anasema tuwasalimie e, moja kwa moja kupitia kipindi hiki: sijali Shomari Kipesa Kiarua, jama Josefu Kiuyo, Kaisi Musa Kaisi pamoja na Juma Dunga. Twende kwake Kizito Mariara. Kumbuka msikilizaji, unasikiliza salamu na muziki eh. Eh, Kizito Mariara anasema uh, yuko kule Kisii Kenya. Anasema angependa kuwasalimia watoto wake wote vide, India Divya, pamoja na island na vilevile, vile mke wake, ndugu zake. Anasema kwa Kiingereza hapa, my brothers and all my brothers all relatives, ndugu zake na vilevile wanafamilia wake wote Noa Kapindo anasema yuko kule Mwanjelwa, Mbeya salamu Club, anasema salamu zake angependa jumapili hii ziwaendee Neili Siobela, Nazareth Mwakipembe pamoja na Robert Thomas Mwabozi na vilevile -vile Stephen James Katia na Neisa Raymond. Ujumbe salamu ni nusu ya kuonana vilevile nilikuwa nimekueleza hapo awali, msikilizaji unasikia na nusu ya kuonana, sio popote pale, ni hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. <tipos> Mchungaji, kama hukubahatika kusikia salamu zako, usife moyo, kwa sababu tuna nafasi nyingine, na pia kule kwenye mtandao na kwenye ukurasa wetu wa Facebook. Pia pale watu unapeleka hizi salamu eh, watu wanajuliana hali. Lakini kumbuka kuna Jumapili nyingine kama hii, Mungu akijaalia. Kwa sasa na kuacha, na kitu kinaitwa mamii mwanamziki roskana kutoka kule nchini Rwanda. Sikiliza kitu hiki, msikilizaji. Mimi naitwa BMJ Mridhi, na vilevile wale vile wote ambao tumeshirikiana nao katika kufanikisha mpango huu wa salamu na muziki, mimi naondoka kutoka hapa Washington. kwa heri ya kuona. Asante sana BMJ kwa salamu na muziki na muziki tamu bora kabisa kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa studio. Basi muda unakimbia, mimi nakusomea muktasari wa habari kabla ya kuondoka. Wafanyakazi wa uokozi katika mji mkuu wa biashara wa Tanzania, Dar es Salaam, waliendelea kwa siku ya pili, Jumapili, kuchimba katika vifusi vya jengo lililoporomoka wakiwa na matumaini ya kuwaokoa watu wakiwa hai chini ya vifusi. Kamishna wa jimbo la Dar es Salaam amesema kwamba kungali na watu waliokwama katika ghorofa ya chini ya jengo hilo, lakini hakusema ni wangapi na wanawasiliana nao. Watu watano wamefariki na sabini wameokolewa katika mkasa huo. Shambulio la kombora lililofanywa na jeshi la Israel katika jengo katika mtaa uliojaa watu wengi waliopoteza makazi yao katika kitongoji cha kusini mwa Beirut limesababisha kifo cha mkuu wa mawasiliano wa kundi la Hezbollah Muhammad Afif, maafisa wawili wa usalama wamethibitisha walipozungumza na shirika la habari la Reuters, ingawa hakuna thibitisho lililotolewa hadi hivi sasa kutoka Hezbollah. Wapiga kura wa Senegal walishiriki leo Jumapili katika uchaguzi wa bunge huku viongozi wapya wa nchi hiyo wakilenga kupata ushindi mkubwa ili kuhakikisha wataweza kutekeleza ahadi walizotoa za kufanya mageuzi makubwa. Waliochaguliwa wanakuwa hapa kwamba watafanya. Miezi minane iliyopita, rais Basiru Domaye Faye alipopata ushindi mwezi Machi aliahidi mageuzi ya kiuchumi, haki za kijamii na kupambana na rushwa, hivyo akiongeza matumaini miongoni mwa vijana wanaokabiliwa na ughali wa maisha na ukosefu wa ajira. Maafisa wanasema huenda chama chake cha Pastef kitapata ushindi katika uchaguzi huu. na Nigeria na India zimekubaliana Jumapili kuimarisha ushirikiano katika usalama wa usafiri baharini, masuala ya ujasusi na vita dhidi ya ugaidi, wakati wa ziara ya kitaifa, waziri mkuu wa India India Narendra modi anaelekea Brazil kwa mkutano wa G7. Na zaidi ya wa watu elfu ishirini wamelazimika kukimbia kutoka makazi yao katika sehemu mbalimbali za mji mkuu wa Haiti, Porto Prince katika muda siku nne zilizopita, kulingana na shirika la uhamiaji la Umoja Mataifa IOM. Ni Abdu Shakur Abud na muktasar wa habari, na hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika msikose kujiunga nasi hapo kesho, kama kawaida, saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati, na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika ya Mashariki. Tunatangaza katika mita bendi zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Idi Ligongo nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.