In, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Assalamu alaikum, mpendwa msikilizaji, popote pale ulipo unatusikiliza hapa studio. Mimi ni Abdishakur Abud, naitwa mkamiti kibayasi. Karibu katika matangazo yetu ya jioni. Leo ni Jumatatu, tarehe 18 Novemba mwaka huu wa 2024. Matangazo yetu yanasikika kupitia vituo vya washirika wetu huko Afrika mashariki na kati pamoja na kwenye ukurasa wa mtandao wetu VOA swahili.com. Nam, basi katika miongoni mwa ripoti za kuandalia ni kazi za ukoo zinaendelea huko Dar es Salaam, kufuatia kubomoka kwa jengo la biashara katika soko la Kariakoo, huku watu wakihoji jinsi ilivyokuwa kibali imetolewa cha upanuzi wa jengo hilo. Usipokuwa na building permit huwezi hata kupanua jengo. Sasa ukikosa building permit huwezi kujenga, na ukijenga unaweza kushtakiwa kama kosa la jinai. Anapataje mtu building permit ya kupanua jengo kwa chini? Katika taarifa nyingine, nchini Uganda, shirika la maendeleo ya kimataifa la fedha la Marekani limezindua mradi wa mkopo kuwasaidia wakimbizi. Je, mradi huu utawasaidia wakimbizi ipasavyo? unakuwa hapa hauna kitu yoyote yenye takusaidia kupata pesa, kwa kiingereza chenye wanaita saa security. Juu ile pesa kidogo yenye nilikuwa napata, ni ukweli najaribu kuilipa kwa wakati, lakini sasa haitatue shida zangu zote. Naam, ni baadhi tu ya vidokezo tuliokutayarishia katika matangazo yetu ya jioni hii leo. Ni matumaini utakuwa pamoja nasi kwa dakika 30 zijazo. Basi kwanza lakini taarifa habari, huyu hapa Mkamiti. Mtiririko wa taka za plastiki zinazoingia katika bwawa kubwa la kuzalisha umeme mashariki mwa Kongo unasababisha kukatika kwa umeme mara kwa mara katika miji kadhaa mikubwa na kuibua changamoto ambazo mamlaka za mitaa zinajaribu kutatua. Bwawa la Ruzizi lilopo upande wa kusini wa ziwa Kivu, ambapo linapakana na Rwanda, linasambaza umeme katika mji wa Bukavu na mingine, na hivyo kukatika kwa umeme kunawazuia wazuia wafanya biashara wa eneo hilo. Tatizo hilo linahusishwa na ongezeko la matumizi ya plastiki pamoja na ukosefu wa ukusanyaji wa taka katika eneo hilo. Mvua kubwa zinasababisha taka kutiririka kutoka eneo la milima hadi ziwani, ambazo hujikusanya na kuzuia mashine kufanya kazi. Uchafu huu unazuia maji kutiririka kwa ufanisi maji yanapata ugumu wa kuingia katika njia sahihi ili kutoa msukumo na kasi inayohitajika kwa mashine kufanya kazi. Jovi Mulemangabo, mkurugenzi wa jimbo katika kampuni ya kitaifa ya umeme SNEL, aliliambia shirika la habari la Reuters, kila siku wasafishaji wanajaribu kutoa chupa za plastiki, makopo na uchafu mwingine ambao husababisha mashine za bwawa hilo kufungwa kwa saa kadhaa. Watu takriban sita wakiwemo watoto wawili wamefariki katika ajali ya boti kwenye pwani ya mji mkuu wa Angola, Luanda. Polisi na idara ya huduma za dharura wameeleza, wakati juhudi za uokoaji zikiendelea leo Jumatatu. Boti hiyo iliyobeba zaidi ya watu thelathini ilikuwa sehemu ya msafara wa waumini wa Katoliki katika taifa hilo la kusini mwa Afrika wakati boti ilipozama katika kisiwa cha Luanda siku ya Jumamosi, polisi wameeleza. Msemaji Hermanio Kazuzuto ameliambia shirika la habari la AFP kwamba watu sita wamefariki na wengine kumi na saba wameokolewa. watu wanne walilazwa hospitali wakiwa mahututi na wengine watatu bado hawajulikani waliko, aliongeza, huku akisema juhudi za kutafuta miili hiyo zinaendelea Jumatatu. Tukio hilo lilitokea kiasi cha umbali wa kilomita mbili kutoka pwani ya mji wa bandari, msemaji wa idara ya zimamoto katika huduma za dharura Maina Panzu ameliambia shirika la habari la AFP wa Watu wawili kati ya waliofariki ni watoto wenye umri wa miaka minne na miaka sita. Chanzo cha ajali bado hakijulikani. Washambuliaji kutoka kundi la jihadi lenye uhusiano na kundi la Islamic State wamewaua wanajeshi watano wa Nigeria na kujeruhi wengine kumi katika shambulio dhidi ya kambi ya jeshi karibu na mpaka wa Nijar. Maafisa wawili wamesema leo Jumatatu. Wapiganaji kutoka kundi la Islamic State West Africa Province ISWAP waliivamia kambi hiyo katika kijiji cha Kareto, jimbo la Borno katika shambulio la alfajiri Jumamosi na kusababisha mapigano ya bunduki, maafisa wa jeshi wameliambia shirika la habari la AFP. Eneo la kaskazini mwa Nigeria limekumbwa na uasi unaopelekea umwagaji damu tangu mwaka 2009 na ushirikiano wa usalama katika mpaka huo umezorota tangu mapinduzi ya kijeshi ya Julai mwaka 2023 nchini Niger. Kikosi cha dharura cha Sudan, RSF, kinachotuhumiwa kwa ukatili na mateso wakati wa miezi 19 ya vita dhidi ya jeshi la taifa hilo limekanusha Jumatatu kuhusika na ukiukaji wa haki za binadamu na kwamba kiko tayari kwa amani. Wajumbe katika ujumbe wa RSF wakizungumza na waandishi wa habari mjini Nairobi hii leo wamekanusha pia ripoti zilizoenea kwamba wanapokea silaha kutoka Umoja wa Falme za Kiarabu. Abdu Shakur Abod anaisoma ripoti ifuatayo. Mkuu wa ujumbe Jenerali Omar Hamdan Ahmed amesema kwamba hawapokei msaada kutoka nchi yoyote ile. Badala yake, ameituhumu Misri kwa kulisaidia jeshi la Sudan, ikiwa ni pamoja na mashambulizi ya ndege, tuhuma ambazo Kairo imekanusha. Sudan inakumbwa na vita vyenyeko wenyewe tangu Aprili mwaka 2023 kati ya jeshi linaloongozwa na Jenerali Abdul Fatah Al Burhan na RSF inaoongozwa na Jenerali Muhammed Hamdan Dagalo. Pande zote zinatuhumiwa kwa uhalifu wa vita, ikiwa ni pamoja na kuwalenga raia, kushambulia maeneo ya makazi, na kuzuia na kuiba msaada wa dharura. Mjini Nairobi, Mhamed Mukhtar, mjumbe wa RSF, amesema ukiukaji wa haki za binadamu unafanywa na upande wa pili baada ya wapiganaji wake kuingia katika baadhi ya maeneo. Mokhtar anasema wameorodhesha kisa kimoja tu cha ubakaji, ingawa uchunguzi wa Umoja wa Mataifa umegundua kiwango kikubwa cha ubakaji kinafanyika, ikiwa ni pamoja na kuwateka wanawake na watoto na kuwafanya watumwa wa ngono. Mokhtar amekanusha uchunguzi huo akisema ni propaganda za mitandao ya kijamii. Anasema RSF imefanya vipimo vya afya kwa wanawake ili kuthibitisha ikiwa ubakaji umetendeka. Anasema ili kukomesha ukikaji huo ni lazima kusitisha vita na kwamba RSF imejihusisha na mipango kadhaa ya kimataifa juu ya amani, lakini ni upande wa pili unaohujumu juhudi hizo zote. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington. Rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa amesema Jumatatu kuwa maisha ya watu hayapaswi kuweka hatarini katika mvutano kati ya polisi na mamia ya wa wachimbaji haramu waliokwama chini ya ardhi katika mgodi ulioharibiwa, na wachimbaji hao wanapaswa kupatiwa usalama. Polisi wamezuia usambazaji wa chakula na maji kwenda kwa wachimba migodi ili kuwalazimisha kutoka nje na kuwakamata, kwa sababu wameingia kinyume cha sheria katika mgodi uliotelekezwa katika jimbo la kaskazini magharibi ili kutafuta mabaki ya dhahabu, suala ambalo limeikumba Afrika Kusini kwa miongo kadhaa. Hii ni VOA Swahili na habari tuliyoipatia uzito wa juu. Inatupeleka nchini Tanzania, ambapo wafanyakazi wa uokozi wanaendelea na juhudi za kuwatoa watu waliokwama chini ya vifusi vya jengo la ghorofa nne lililoanguka katika soko la Kariakoo jijini Dar es Salaam hapo Jumamosi. Idadi waliofariki mpaka sasa ni kumi na sita, huku majeruhi 86 wameokolewa. Ripoti zaidi anaisoma Abdushakur Abod. Tuanze na swala la ukosefu wa kanuni. Nchi yetu ina uhuru tangu mwaka elfu moja mia tisa sitini na moja sasa ni miaka sitini na tatu kama sikosei, tarehe tisa Disemba tutafikisha. Hatuna kitu kinachoitwa building act. Nchi nyingi duniani zina building act. Wakoloni walituacha bila building act. Tumefanya jitihada na hizo jitihada, mimi binafsi nazifanya nazifahamu, kwa sababu nimefanya serikalini kwa muda mfupi nikiwa kwenye bodi iliyokuwa ikifuatilia hilo jambo lakini ilishindikana kabisa. Bili inapelekwa Bunge, inapelekwa inaishia wizarani, inapelekwa inaishia wizarani. Kwa hio kwenye upande mmoja kuna kukosekana hiyo kitu kinachoitwa sheria ya majengo au National Building act, au building act, ambayo ikiwepo sheria huwa zinazaa kanuni au regulations zinazaa sheria ndogo ndogo au by law, na ili iweze kutekelezeka. Sisi hatuna sheria ya majengo, kwa hiyo ina maana hata hawa wataalamu wetu tulionao wa majengo, kuna vitu wanafanya, anaweza akafanya nje ya utaratibu, lakini huwezi kumpeleka mahakamani kwa sababu lazima ukampeleke kwa sheria, utamwambia hiki chumba. Sheria ya majengo na kanuni zake huwa zinaweka vitu vingi sana, taratibu nyingi sana utamwambia, hujafanya hivi, atakwambia nimevunja sheria gani? Kwa hiyo utashindwa kumshtaki. Anashtakika, lakini utashindwa kumshtaki. Unasema kama hakuna sheria, kwa nini imechukua muda mrefu kuweza kupatikana sheria hiyo? Inazaa sasa suala la uzembe, kwamba kama mimi nilishiriki katika hilo jambo la kutayarisha sheria ya majengo mwaka elfu mbili na mbili hadi elfu mbili na tatu kabla sijaacha kazi huko serikalini nimetoka huko nikiwa nje ya serikali ya mfumo wa wa, wa serikali kwenye bodi, tunaita boards hizi zinazosimamia, nikiwa kwenye vyama vya kitaalamu, tumeendelea kupigania hilo jambo mwaka hadi mwaka. Hata mwaka huu tulikuwa na semina yetu ya chama chetu cha kitaalamu moja ya maazimio tuliyoyapitisha ni kuhakikisha kwamba kuna sheria ya majengo. Miaka ishirini tuseme thelathini sitini kutoka uhuru hatuna sheria ya majengo. Hapo inakuwa ni uzembe. Kwa hiyo tatizo ni kukosekana kwa sheria ya majengo, lakini hiyo imeza, imezaliwa na uzembe. Uzembe lakini wasimamizi wa mambo haya wameshindwa kutimiza wajibu wao. Na sasa ukiona mtu anajenga nyumba, anapanua nyumba, hakuna sheria. Kwa hivyo ana huko anasema ana kibali au na laiseni. Je, kuna suala la rushwa? Rushwa linachukua nafasi gani? Yeah, katika yeah, hali hii ina inarudi ina kwenye swala ina la uzembe inarudi kwenye swala la rushwa. Uzembe pale mtu anapofikiri, kama niliona kwa mahali fulani vinafanyika hata hapa vinawezekana, rushwa pale ambapo anatakiwa kusimamia. Kwa sababu hata huo upanuzi wa majengo katika ujenzi kuna vitu vinavyoitwa ruhusa ya kujenga, building permit. Usipokuwa na building permit, huwezi kufanya hata kupanua jengo, unatakiwa uwe na building permit. Sasa ukikosa building permit, u- huwezi kujenga, na ukijenga, unatakiwa kushtakiwa kama kosa la jinai. Anapateje mtu building permit kupanua jengo kwa chini? Si fahamu stori ya hii jengo maalum kirasmi, sijaifuatilia Abdul Shakuru, lakini anapatiaje mtu kibali kwa jambo kama hilo, tena kupanua chini? Ujenzi wa chini nao ni, ni, ni fani inajitegemea kabisa wenyewe. Kwa lugha tuliokuwa tukitumia tukijifunza viona, unaita underpinning. Unaweza kabisa nyumba kama haiko juu sana, ukaikweli ukaieleweka ukaifanya ikaelea hewani, ukafanya yapo huko chini, ukaongeza msingi, ukaimarisha nini. Lakini huo ni utaalamu mkubwa sana, na no unahitaji fedha nyingi, si kitu cha kufanya unafundi wa mtaani. Kwa hiyo uzembe, lakini pia watu kutamani fedha, wakasema kama maliiani, kuna watu wanafanya, wanabahatisha vinafanikiwa, na sisi anaweza kufanya kila mahali, anapeleka uzoefu wa ovyo mahali kusiko sahihi. Ni sauti ya Modestus Lokonge, mhandisi wa gharama za ujenzi huko Tanzania, akizungumza na Abdu Shakur Abud wa VOA Swahili. Nam, tukielekea Tanzania hivi sasa, katika tukielekea Kenya kumradhi mradhi, kutoka Tanzania tunakwenda Kenya katika wiki ya nne ya kususia kazi kufuatia, kufuatia mazungumzo kutofanyika na kumalizika kwa mgomo unaoendelea wahadhiri wa vyuo vikuu vya umma 35 nchini Kenya, kati yao makamu makansela mbele ya bunge. Wahadhiri wamechukua hatua nyingine ngumu kuashiria kwa kuwa hawako tayari kurejea katika majukumu yao. Kennedy Wandera anatuletea ripoti kamili. Katika wiki ya nne ya kususia kazi kufuatia kutibuka kwa mazungumzo ya kumaliza mgomo huo unaoendelea wa wahadhiri wa vyuo vikuu vya umma 35 nchini Kenya, kati yao na makamu machansela mbele ya bunge, wahadhiri wamechukua hatua nyingine ngumu, kuashiria kuwa hawako tayari kurejelea majukumu yao hadi serikali itimize ahadi. Wakiwa wamekasirishwa na kile wanachokiona kama usaliti, wahadhiri waliimba nyimbo za kuatia moyo, ujumbe ukiwa ni kauli mbiu yao ya kutaka kuboreshwa mazingira ya kufanyia kazi, huku wakibeba mabango yenye ujumbe wa kudai haki zao. <tune> Mgomo huo ambao umetatiza shughuli za masomo na mitihani iliyopangwa na kuasha maelfu ya wanafunzi kutokuwa na uhakika kuhusu kukamilika kwa kozi zao umezifanya kumbi za mihadhara kuwa tupu huku wanafunzi wakijikuta pweke wasijue cha kufanya, umeongeza mafadhaiko tele. Kama sehemu ya maagano ya mfumo wa kurejea kazini uliotiwa saini na pande mbili Septemba tarehe 26, serikali iliwaahidi wahadhiri nyongeza ya mshahara ya kati ya asilimia saba na kumi. Kama sehemu ya utekelezaji wa mkataba wa makubaliano ya pamoja wa mwaka 2021 hadi 25, lakini serikali imetia saini tu kwa asilimia 4.5, ambayo mpaka sasa haijalipwa, anavyoeleza Constantin Wasonga, katibu mkuu wa Muungano wa Wahadhiri wa Vyuo Vikuu nchini Kenya, UWASU we Wahadhiri wa vyuo vikuu vya umma walitangaza mgomo wa kitaifa Jumanne, Oktoba 29 kutokana na kucheleweshwa kwa malipo ya malimbikizo ya mishahara wanayoidai serikali na kushindwa kwake katika utekelezaji wa CBA ya mwaka 2021 hadi 25 waliokuwa wamekubaliana mwaka 2021 hata hivyo, waziri wa elimu Julius Ogamba Migosi anasema serikali inafanya kila iwezalo kufikia suluhu la haraka wakati akiwasihiwa wahadhiri hao kurejea kazini. We'll wahadhiri wa vyuo vikuu vya umma walitangaza mgomo wa kitaifa Jumanne Oktoba 29 kutokana na kucheleweshwa kwa malipo ya malimbikizo ya mishahara wanayoidai serikali na kushindwa kwake katika utekelezaji wa CBA ya mwaka 2021 hadi 25 waliokuwa wamekubaliana mwaka elfu mbili na ishirini na moja, anavyoeleza Richard Bosire, mwenyekiti wa Uwasu katika Chuo Kikuu cha Nairobi. Sisi tunasema hivi kwamba kati yetu na kurudi madarasani ni serikali iko hapo katikati, na serikali lazima itekeleze mkataba vile tuliafikiana. Hiyo return to work formula imeandikwa kwa Kiingereza ambacho kila mtu ataweza kuelewa, na serikali ilielewa kweli wakati waliweka sahihi yao hapo. Nazinasema kukiuka mikataba ni unafiki, ama kwa wale ambao wanafanya hivi ni utepetevu katika kazi zao. Lazima watafute pesa watulipe. Kennedy Wandera, Sauti ya na shirika la maendeleo la kimataifa la fedha la Marekani kwa ushirikiano na benki ya Opportunity ya Uganda zimezindua mradi wa dola milioni tisa kwa mikopo itakayofaidisha jamii za wakimbizi nchini Uganda. Sadam Mubale ana ripoti kamili kutoka Kampala. Wafanyabiashara wadogo katika jamii za wakimbizi watafaidika na mradi wa dola milioni tisa kwa mikopo katika hatua ya kuwawezesha kujikimu kimaisha. Mradi huo ambao unatekelezwa na benki ya Uganda ya Opportunity Utawezesha wakimbizi na jamii shirikishi kupata mikopo kwa riba ya chini. Kwa mujibu wa Grace Hana, mkurugenzi wa biashara ndogo na huduma za kifedha katika shirika la DFC, lengo la mradi huu ni kujumuisha wakimbizi kiuchumi na kuwapa wajasiriamali fursa ya kukuza na kupanua biashara zao. We, DFC, Africa, hii ni mara yetu ya kwanza kama shirika la fedha ya maendeleo ya kimataifa ya Marekani kushirikiana na, na benki barani Afrika. Tunatumai kwamba ushirikiano huu utakuwa chanzo cha mabadiliko ya upatikanaji wa fedha kwa wakimbizi. Mradi huu ni chachu na mfano kwa taasisi zingine za fedha nchini Uganda na barani Afrika kupanua huduma za kifedha kwa jamii za wakimbizi. Wakimbizi nchini Uganda wamekuwa wakikabiliwa na changamoto ya kupata huduma za kifedha kama mikopo, kwa sababu hawana nyaraka zinazotakiwa kama vitambulisho. Takriban asilimia 70 ya mikopo itatolewa kwa wakimbizi, huku asilimia 30 ikitolewa kwa jamii shirikishi. Sasa wakimbizi wataweza kukopa hadi dola 1100 ili kuwasaidia katika shughuli zao za kibiashara na kufikia uwezo wao wa kujikimu kimaisha. Lilian Marita, mkimbizi kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambaye ni mfanyabiashara jijini Kampala Anaeleza jinsi mradi huo utakavyomsaidia. Ni, niko mkimbizi naishi hapa Kampala na ninafanya biashara yangu saa ya hairdressing na kuwa na saluni. Changamoto ya kwanza yenye inaonekana ni juu mutu saa mkimbizi unakuwa hapa hauna kitu yoyote yenye takusaidia kupata pesa, kwa Kiingereza chenye wanaita saa security, juu ile pesa kidogo yenye nilikuwa napata ni ukweli na jaribu kuilipa kwa wakati lakini sasa haitatue shida zangu zote. Serikali ya Marekani imekuwa mshiriki mkuu katika kusaidia juhudi za wakimbizi nchini ambapo inafadhili zaidi ya asilimia hamsini ya mipango ya kibinadamu na maendeleo. William Pope ni balozi wa Marekani nchini Uganda. Uh, that... Mpango huu unawiana na dhamira pana ya serikali ya Marekani ya kusaidia wakimbizi kujikwamua katika umasikini. Hii ni baadhi ya jitihada zinazoendelea za kuwapa wakimbizi fursa za kifedha za kubadilisha maisha na kuhimiza ushiriki wao katika uchumi rasmi kwa Uganda. Uganda ni nyumbani kwa zaidi ya wakimbizi milioni moja nukta saba ambapo wengi wao wanatokea nchi jirani za DRC na Sudan Kusini. Sada Mubale, Sauti Amerika, Kampala. Katika kona ya michezo na moja kwa moja, basi tuanzie huko nchini Tanzania, ambapo kitendawili cha timu ya taifa ya nchi hiyo, Taifa Stars, kama itafanikiwa kutinga kwenye fainali za kombe la mataifa ya afrika zinazofanyika huko Moroko kitatenguliwa hapo kesho, wakati timu hiyo itakapoikaribisha dimbani timu ya taifa ya Guinea. Mwanamichezo wetu George Njogopa anayo taarifa zaidi ni mchezo wa kufa na kupona kwa pande zote mbili, yaani wenyeji Taifa Stars na ugeni Gine. Mahesabu ya mchezo utakaochukua nafasi katika dimba la Benjamin Mkapa yanako kutolewa na sehemu zote. Stars watahitaji kushinda kwa idadi yoyote ya mabao ili kujiwekea kibindoni tiketi ya kwenda Moroko, lakini wakipoteza au koroka sare, watakuwa wanasema kwaheri Afkon 2025 katika kundi lake. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo tayari ilimaliza biashara na mapema, huku ikiziacha timu hizo mbili zikitwana jasho. Mahesabu ya soka pia yanaonyesha kwamba katika kampeni hii Taifa Stars hajashinda hata mchezo mmoja katika dimba lake la nyumbani, ikitoka sare na Ethiopia kabla ya kushikishwa adabu na Diara Congo na ikalazimika kusafiri hadi katika uwanja wa ugenini huko Congo na kushinda mabao mawili kwa sifuri dhidi ya Ethiopia ambayo inaburuta mkia katika kundi hili. Hivyo swali linaloendelea kusalia vichwani mwa wanasoka wengi ni kwamba safari Taifa Stars itafaulu kuruka kihunzi hicho wakati ikiwaalika dimbani gine waliopoteza mchezo wake wa awali ama rekodi itajirudia tena? Lakini kama wasemavyo Waswahili, katika soka hakuna mwagwaji zaidi ya kusubiri kipenga cha dakika tisini kujua nani anaondoka akicheka. Mpaka wakati mwingine na mara nyingine. Kutoka Dar es Salaam ni George Njogopa. Asante sana George Njogopa kutoka Dar es Salaam. Na moja kwa moja basi turuki hadi kule nchini Kenya ambapo baadhi ya waliokuwa wachezaji wa zamani wa soka nchini humo wameelezea gukerwa na hatua ya Kenya kukosa kufuzu kuingia michuano ya AFCON 2025 kwenye mazima michezo jini Nairobi. Swala, mgogoro wa soka na uongozi mbaya vimetajwa kama vyanzo vikuu. Denis Wanyonyi ana taarifa kamili. kutoka Nairobi, Kenya. Uongozi mbaya na malumbano ya mara kwa mara ndani ya shirikisho la soka nchini Kenya FKF umetajwa kama chanzo kikuu cha timu ya taifa ya soka Rambe Stars kukosa kufuzu michuano ya kombe la mataifa bingwa barani Afrika AFCON mwakani licha ya kutoka sare ya goli moja kwa moja dhidi ya timu ya taifa ya soka ya Zimbabwe siku ya Ijumaa nchini Afrika Kusini. Vijana wa nyumbani ya Harambee Stars sasa wana muda bora wa kujiandaa kwa michuano ya CHAN ambayo yataandaliwa humu nchini kwa ushirikiana na mataifa jirani ya Uganda na Tanzania. Peter Wafula Kanuli, mchezaji wa zamani wa vilabu vya Taska AFC Leopards na Pan Paper, aidha anashikilia kuwa vijana wa Harambee Stars walikosa kujiandaa vyema kwa ajili ya mashindano haya preparation ikiwa nzuri mnapata matokeo mazuri, lakini preparation ikiwa mbaya pia matokeo haiwezi kuwa nzuri. E, mpira inataka umoja. Siku ya Jumanne vijana wa mkufunzi Engin Firat watashuka ugani kuzichapa dhidi ya Namibia, mechi ya mwisho ya kundi J ya kufuzu michuano hiyo. Kwa niaba ya Sauti ya Amerika meza ya michezo kutoka Nairobi nchini Kenya, mwanakwetu mimi nirwa Dennis Wanyonyi. Asante sana Dennis Wanyonyi kutoka Nairobi Kenya. Na moja kwa moja basi turuki hadi kule Kigali Rwanda. Timu ya taifa ya Rwanda Amavubi Stars wanakazi jioni hii dhidi ya Egles wa Nigeria. Super Egles wanakutana nao kwenye uwanja wa Goodwill Akpabio kwenye michano ya marudiano kusaka tiketi ya AFCON 2025 kule nchini Moroko. Lakini mashabiki wa Amavubi baadhi wamekwisha kata tamaa, lakini wengine bado wana matumaini kwa timu yao kuweza kuingia kwenye michano hiyo. Tuungane na Christopher Karenzi. Kutoka Kigali kwa taarifa zaidi, wiki iliyopita Amavubi licha ya kutawala asilimia kubwa wakiwa nyumbani katika uwanja wa taifa wa Mahoro jijini Kigali walichapwa bao moja kwa sifuri na Libya kunako dakika 85 kupitia mchezaji Fard Muhamed. Benin na Nigeria ambazo zipo kwenye kundi D zilitoka sare ya bao moja kwa moja nchini Ivory Coast. Mpaka sasa bahati ya Rwanda kusonga mbele si rahisi, ni kama kupanda mlima mrefu. Mashabiki wa Mavubi baadhi wamekata tamaa. Mchambuzi Nur Ali wa hapa nchini Rwanda anatoa tathmini. Waasambuliaji hamna, unasikia eti mtu anacheza Amerika, lakini hakuna mabadiliko na wenye wanacheza hapa Rwanda. Ukija kuchunguza vizuri, kitu chenye kinaweza bahatika kwa Rwanda kidogo tu ni Libia. Wakati inacheza na, na Benin, Libya inafunga Benin. abashakira abakinyi amavug mawakala wanatakiwa kuwatafuta wachezaji washambuliaji. Rwanda inatakiwa ifunge Nigeria kujihakikishia kusonga hatua ya fainali za Afconi mwakani ikiwa Libya itafunga Benin. Kutoka Sauti ya Amerika Kigali, ni mwanamichezo wako Christopher Karenzi. Asante sana Chris Karenzi kwa taarifa hiyo. Ndio tunakamilisha kona ya michezo. Ni mwanaspoti wako Sandei Shomari Kusasa. Asante sana Shomari, ninakamilisha matangazo yetu ya jioni ya leo. Asante mpendwa msikilizaji kwa kuwa pamoja nasu, sikose, kwa nasi usikose kuwa nasi saa tatu usiku kwa undani na kesho alfajiri kumekucha asubuhi. Uh, kutoka Sauti Amerika, hapa studio nilikuwa pamoja na mkamiti Kibayasi, mimi Abdushakur shakur Abud, upande wa pili Aida Isa, tunasema usiku mwema, kwa herini. Ifuatayo ni tahariri inayoelezea mtazamo na maoni ya serikali ya Marekani. Hakuna shaka kwamba uwekezaji kwenye afya ya kimataifa unalinda watu kila mahali, unaokoa maisha kwenye nchi zinazokabiliwa na ugonjwa mkubwa pamoja na mifumo dhaifu ya afya, unaimarisha mataifa dhaifu pamoja na kuimarisha maendeleo ya kijamii na kiuchumi, unasaidia kuzuia kuenea kwa maambukizi duniani kupitia utambuzi wa mapema na kuchukuliwa kwa hatua kwa wakati ufaao. Mojawapo ya hadithi nzuri zaidi katika karne iliyopita ni kuongezeka kwa miaka ya kuishi kwa wanadamu. Mwanzoni mwa karne iliyopita wastani wa maisha ya binadamu ulikuwa ni miaka kati ya 30 na 40, amesema msimamizi wa shirika la Marekani la maendeleo ya kimataifa Samantha Power wakati wa hutuba wake mwaka uliopita. Leo hii umri huo umepita zaidi ya miaka 50. Hadithi yenyewe, alisema, inaanza kwa hatua kadhaa za ubunifu wa kisayansi, kutokana na hatua za kimataifa za kuimarisha ubunifu unaokoa maisha ya binadamu kwenye kona zote za dunia. Ndani ya miaka 30 iliyopita vifo vya wakati wa uzazi vilishuka kwa asilimia 40, wakati vifo vya watoto vikishuka kwa asilimia 60, huku wastani wa miaka ya kuishi ukifikia zaidi ya sabini. Afya ya kimataifa hufanya kazi kwa hakika, alisema Samantha Power. Ndio sababu ya Marekani kuwekeza kwenye mifumo ya afya, kuimarisha na kutumia ubunifu ukilenga kwenye maswala matatu muhimu kuzuia vifo vya watoto na mama, kudhibiti HIV na UKIMWI pamoja na magonjwa mengine ya kuambukizwa. Mwanzoni mwa Novemba, USAID ilitangaza uwekezaji zaidi kwenye vipaumbele hivyo viwili. Mwanzo ni kuimarisha mifumo ya kugundua magonjwa ya kuambukizwa, ili kuongeza uwezo wa mataifa shirika kuzuia, kugundua na kushughulikia kuongezeka na tishio kutokana na magonjwa ya kuambukizwa. Shirika la USAID linafanya kazi kwenye zaidi ya nchi hamsini ili kuimarisha maswala mahususi muhimu katika kuongeza usalama wa afya wa kitaifa pamoja na utayari wa majanga. Pili, USAID inaongeza dola milioni 26.7 zaidi kwenye mfuko wa ufadhili wa kimataifa wa GFF. GFF ni mfumo unaosimamiwa na, na Benki ya Dunia kwa ushirikiano na nchi, ukilenga kuimarisha haki za afya za wanawake na watoto pamoja na vijana kwa kusaidia nchi kuimarisha mifumo ya afya na kuongeza utoaji wa huduma kwa wanawake wajawazito na wale waliojifungua pamoja na watoto wao. Nchi zenye mifumo ya afya iliyojikita kwenye wafanyakazi wa afya waliodhabiti zimegunduliwa kuonyesha matokeo bora, pamoja na upanuzi wa huduma pamoja na kupunguza vifo vya wanawake na watoto kutokana na sababu zinazoweza kuzuilika. USAID inashirikiana na nchi washirika kuimarisha mifumo ya afya na kupunguza ukosefu wa usawa katika miaka ya kuishi kwa binadamu, huku pia ikiwa mfumo dhidi ya tishio la kiafya. Hiyo ilikuwa tahariri inayoelezea mtazamo na, na maoni ya serikali ya Marekani.