Sasa ni saa saba kamili mchana kwa saa za hapa Washington. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Zifuatazo ni habari za dunia, zinasomwa kwako nami Mkamiti Kibayasi. Waokoaji nchini Tanzania walifanya kazi ya kuwafikia watu ambao bado wamekwama katika jengo lililoporomoka katika mji mkuu wa kibiashara wa Dar es Salaam leo Jumatatu, huku idadi ya vifo ikiongezeka na kufikia kumi na sita. Shughuli za uokoaji zinaendelea kwa sababu baadhi ya watu bado wamekwama katika jengo hilo, alisema waziri mkuu wa Tanzania Kasim Majaliwa wakati wa ibada ya kuwaombea waathirika. Tunawasiliana na baadhi ya watu waliokwama na kusikia sauti zao, alisema, huku akiongeza kwa kwamba watu 86 wameokolewa hadi sasa. Jengo la ghorofa nne lilianguka lilianguka Jumamosi katika soko la Kariakoo lenye shughuli nyingi. Majaliwa alisema timu ya wataalam 19 imeteuliwa kukagua majengo ya ghorofa katika eneo hilo. Haijulikani nini kilichosababisha jengo hilo kuanguka, lakini mashuhuda walivyambia vyombo vya habari katika eneo hilo kwamba kulikuwa na ujenzi ulioanza Ijumaa wa kupanua eneo la biashara la chini ya ardhi kwenye jengo hilo. Mtiririko wa taka za plastiki zinazoingia katika bwawa kubwa la kuzalisha umeme mashariki mwa Jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo DRC unasababisha kukatika kwa umeme mara kwa mara katika miji kadhaa mikubwa na kuibua changamoto ambazo mamlaka za mitaa zinajaribu kutatua. Bwawa la Ruzizi lililopo upande wa kusini wa ziwa Kivu, ambapo linapakana na Rwanda, linasambaza umeme katika mji wa Bukavu na miji mingine, na hivyo kukatika kwa umeme kunawaumiza wafanyabiashara wa eneo hilo. Tatizo hilo linahusishwa na ongezeko la matumizi ya plastiki pamoja na ukosefu wa ukusanyaji wa taka katika eneo hilo. Mvua kubwa zinasababisha taka kutiririka kutoka eneo la milima hadi ziwani, ambazo hujikusanya na kuzuia mashine kufanya kazi. Uchafu huu unazuia maji kutiririka kwa ufanisi. Maji yanapata ugumu wa kuingia katika njia sahihi ili kuto msukumo na kasi inayohitajika kwa mashine kufanya kazi. Jovi Mulemangabo, mkurugenzi wa jimbo katika kampuni ya kitaifa ya umeme SNEL, aliliambia shirika la habari la Reuters. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka jiji kuu la Marekani, hapa mjini Washington. Watu takribani sita, wakiwemo watoto wawili, wamefariki katika ajali ya boti kwenye pwani ya mji mkuu wa Angola, Luanda, polisi na idara ya huduma za dharura wameeleza, wakati juhudi za uokoaji zikiendelea leo Jumatatu. Boti hiyo iliyobeba zaidi ya watu 30 ilikuwa sehemu ya msafara wa waumini wa Katoliki katika taifa hilo la Kusini mwa Afrika, wakati boti ilipozama katika kisiwa cha Luanda siku ya Jumamosi, polisi wameeleza. Msemaji Hermanio Kazukuto ameliambia shirika la habari la AFP kwamba watu sita wamefariki na wengine kumi na saba wameokolewa. Watu wanne walilazwa hospitalini wakiwa mahututi na wengine watatu bado hawajulikani waliko, aliongeza huku akisema juhudi za kutafuta miili hiyo zinaendelea Jumatatu. Tukio hilo lilitokea kiasi cha umbali wa kilomita mbili kutoka pwani ya mji wa bandari. Chanzo cha ajali hiyo hakijulikani. Washambuliaji kutoka kundi la jihadi lenye uhusiano na kundi la Islamic State wamewaua wanajeshi watano wa Nigeria na kujeruhi wengine kumi katika shambulio dhidi ya kambi ya jeshi karibu na mpaka wa Niger, maafisa wawili wamesema leo Jumatatu. Wapiganaji kutoka kundi la Islamic State West Africa Province ISWAP walivamia kambi hiyo katika kijiji cha Kareto, Jimbo la Borno katika shambulio la alfajiri Jumamosi na kusababisha mapigano ya bunduki, maafisa wa jeshi wameliambia shirika la habari la AFP. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa Washington. Msomaji wako nilikuwa mimi Mkamiti Kibayasi. Kwa undani, sehemu ya kwanza tunaangazia hatua ya Marekani kuruhusu Ukraini kutumia makombora ya masafa marefu na yenye uhakika mkubwa dhidi ya Rusia. Sehemu ya pili tutaangazia siasa na uchaguzi katika nchi za Afrika, ambapo kila mara anayeshindwa huwa na malalamiko chungu nzima kutokana na dosari kadhaa. Karibu, mimi ni Kennes Bwire nikiwa hapa makao makuu ya Sauti ya Amerika, VOA mjini Washington DC, Marekani. Rais wa Marekani Joe Biden amebadilisha msimamo wake na kuruhusu Ukraini kutumia makombora ya masafa marefu dhidi ya Rusia. Makombora hayo yalitolewa na Marekani, na hatua hiyo inajiri miezi miwili kabla ya Biden kuondoka madarakani na kumpisha Donald Trump, ambaye anapinga msaada wa Marekani kwa Ukraini kuendelea kupambana na uvamizi wa Rusia. Trump alisema kwamba atamaliza vita vya Rusia nchini Ukraini kabla ya kuingia madarakani lakini hajaeleza namna atakavyofanya hivyo. Rais wa Ukraini Volodimir Zelenski amekuwa akiomba kuruhusiwa kutumia makombora hayo ya kimkakati na yenye uhakika mkubwa na wa hali ya juu ili kusaidia Ukraini kuzuia makombora ya Rasha yanayorushwa kuingia mashariki mwa Ukraini na kusababisha uharibifu mkubwa na vifo kadhaa. Ruhusa ya kutumia makombora hayo ya masafa marefu imetolewa wakati kuna maelfu ya wanajeshi wa Korea Kaskazini wanaosaidia Rasia kupigana na Ukraini. Wanajeshi wa Korea Kaskazini wamekuwa wakisaidia wanajeshi wa Rasia kupambana wanajeshi wa Ukraini katika Kurski, karibu na mpaka na Ukraini, sehemu ambayo Ukraini ilivamia na kuchukua udhibiti wake mwezi Agosti, hatua iliyoshangaza jeshi la Rasia. Baadhi ya mawaziri wa mambo ya nje wa umoja Ulaya, wa Ulaya wameunga mkono hatua ya Marekani kuruhusu Ukraini kutumia makombora ya masafa marefu yaliyotolewa na Washington kupiga malengo ndani ya Rusia. Akizungumza alipowasili Brussels kwa mkutano wa kila mara, waziri wa mambo ya nje wa Lithuana Gabrielius Landsberg amesema kwamba amefurahishwa kwamba hatimaye uamzi huo umechukuliwa. Lakini ameongezea kwamba inasikitisha kwamba kumekuwepo na mjadala katika siku zilizopita kuhusu matumizi ya silaha hizo zilizotolewa na nchi za Magharibi. Waziri wa mambo ya nje wa Uholanzi, Caspar Veldkamp, amekaribisha hatua hiyo, akisema kwamba licha ya Rasha kuonya kila mara kuhusu hatua hiyo, Rais Vladimir Putin huwa anasikiliza tu ukweli ulivyo. Waziri wa mambo ya nje wa Ufaransa, Jean Noel Barrot, amesema kwamba rais Emmanuel Macron amekuwa akiunga mkono hatua hiyo kwa muda wa miezi sita iliyopita na anasubiri makombora kuanza kutumika licha ya kwamba makombora hayo yamekuwa Ukraini kwa muda mrefu. Marekani imekuwa ikizuia Ukraini kuyatumia ikijulikana kwamba ni wazi yalipelekwa Ukraini kwa sababu ya kutumika katika mashambulizi. Lakini ni kwa nini Marekani sasa imeruhusu Ukraine kutumia makombora hayo? Ibrahim Rahib ni mchambuzi wa siasa na uhusiano wa kimataifa, yupo kwenye laini ya simu kutoka Dar es Salaam, Tanzania. bado hakuna majibu yoyote kwa sababu White House haijatoa maelezo ya kina, kwa nini sasa imeamua kuruhusu hiki kitu ambacho ilikuwa ikipingana nacho hapo awali japokuwa miezi michache iliyopita iliruhusu kwenda kwenye maeneo ambayo ya maku, ya, ya ambayo sio mbali zaidi kama hivi sasa juu ya kilomita mia tatu uh, lakini uamuzi huu uh, wa ghafla unaweza kusema umekuja. Maana yake tu kuwa unakosa jibu la moja kwa moja kuwa wanakusudia nini, kwa sababu ni ni, ni, ni takriban ni, miaka karibu mitatu ya vita uh, inakaribia Marekani ikiwa inapeleka makombora ya masafa marefu, lakini ilikuwa imezuia hasa matumizi ya haya masafa marefu. Lakini unaona miezi michache imebaki ya Joe Biden kuwa White House, anaamua kuruhusu hiki kitu kitokee. Kwa kweli bado huwezi kupata jibu la moja kwa moja kuwa lengo ni lipi. Hasa lengo ni kuvuruga ujio wa Trump, labda akutane na kikwazo cha kumaliza haya matatizo? Au lengo ni kutimiza malengo kabisa ya Ukraini? Au lengo ni kuweka usaidizi kwa Ukraini aweze kushinda hii vita? Lakini kila ukiangalia kupata jibu la moja kwa moja kabisa kuwa lengo la kuruhusu hiki kitu ni lipi. Tathmini yako huenda ni nini? Naona ni kama vurugu ya ndani hasa ndio imeakisi hiki kitu. Sidhani kama hii inaweza ikawa imetoka nje sana. Bado naona mtifuano ambao umekuwa ukiendelea wa ndani kati ya Republican na Demokrati, inawezekana uh, Demokrati wakatumia hii, inaweza ikawa kama hasira ya kushindwa kwenye uchaguzi na kwa sababu wanaamini kuwa vita mbili sana zimewaangusha hasa vita ya Israeli na vita ya, ya, ya Urusi na Ukraini, zimewaangusha sana kwenye kupoteza. Huenda uh, sasa wameamua bana, kila mtu ape na chake. Sasa hebu turuhusu sasa hili litokee liendelee, kwa sababu uh, ukiangalia faida ya hili lililoamuliwa, hasara na faida, utaona kuwa hasara ni nyingi kuliko faida ya hili jambo kwa kupeleka haya makombora ya masafa marefu, maanake kulikuwepo na nia, kilichokuwa kinasubiriwa tu ni tutekeleze siku gani tutumie siku gani. Russia kwa upande mwingine inaweza ikajibu, uh, mashambulizi ya haya makombora kwa namna gani? Kwa sababu makombora yanapelekwa ndani ya, ya Russia. Uh, ni kweli kabisa Urusi ina, itajibu, inaweza ikajibu kwa njia wanayotumia lakini bado pia inaweza ikajibu kwa njia za pembeni ambazo kama wao wamekuwa wakizitumia kwa sababu ukiangalia haya makombora mfano, haya Marekani yenyewe yanakwenda umbali wa kilomita mia tatu uh, wastani. Alafu ukiangalia Urusi, yeye ana makombora yanayokwenda juu ya kilomita elfu moja na kitu. Kwa hiyo unaweza ukaona kuwa uh, bado hawajafika kwenye kiwango cha Rasia, lakini si tu hapo tu, Ujerumani alikwisha mpatia Ukraine makombora ambayo yanakwenda juu ya kilomita mia tano lakini Ujerumani bado ameshikilia njia yake kuwa hapana, siruhusu Ukraine atumie yale makombora. Kwa hiyo uh, bado kuna swala la kutofahamika, hasa malengo na makusudi ya kutumia haya makombora ya masafa marefu, kwa sababu kama Urusi atajibu kwa kutumia makombora yake, nadhani hasara kubwa zaidi itaenda upande wa Ukraini. Na unakumbuka ni hivi karibuni tu kuwa uh, nchi za magharibi ziliwekea vikwazo Irani kwa kuipatia Urusi makombora ya masafa marefu, na, na unakumbuka Irani imefanya mashambulizi mawili ndani ya Israel kwa mwaka huu kwa kutumia makombora ya masafa marefu ambayo yalisafiri zaidi ya kilomita elfu moja mpaka kupiga Israel na tukaona ufanisi wake wa hali ya juu. Sasa kama Urusi akiwa na hazina hiyo ya Iran, lakini kuwa nchi za magharibi zimemtaja Urusi kuwa anapokea silaha na makombora kutoka kwa Korea Kaskazini, kwa hiyo unaweza ukahisi kuwa uh, umahiri wa makombora ya, ya Urusi, China na na hawa watu wa Mashariki, Iran, Korea ambao kiasi wanatajwa kumpatia Urusi huenda ikawa sio jambo jema sana au sio uamuzi mzuri sana wa Ukraine kuanza kutumia haya makombora kuyalenga kuya, kuya katikati kabisa uh, mwa nchi ya Urusi, lakini Ukraine walikuwa na haki ya kufanya vile kwa sababu hii ni vita, na Urusi amekuwa akitumia vitu kama hivyo makombora ya kutoka kwake, anashambulia kabisa ndani ya ardhi ya Ukraine. Kwa hiyo yote yanawezekana, lakini wakati mwingine unaangalia faida na hasara ya kile kinachofanyika mara hii. Nadhani walitumie haya basi, wangeanza mapema, sio kipindi hiki. Nadhani hasara kubwa itaenda upande wa Ukraine. Umewataja maadui wa Marekani na umetaja pia mshindani mkubwa wa Marekani, manake China, umetaja Iran, umetaja Korea Kaskazini. Hawa wamekuwa marafiki wa Rasia. Kipindi kimoja Rasha uh, kuliripotiwa kwamba imepata pigo, kiasi cha wanajeshi wa akiba kutumwa hawakutosheleza, wakaajiri wanajeshi wengine ambao wamekuwa kule, ndio wamepigana, wamedhibiti sehemu, lakini malengo makubwa ya Rasha hayajatimia. Korea Kaskazini ambapo Rasha imeenda imeomba, wanajeshi wameshaingia Rasha tayari, wanataka kusaidia Rasha kupigana na Ukraine, na inaripotiwa kwamba lengo lao ni kudhibiti ile sehemu ambayo Ukraine imekamata ndani ya Rasha. Korea Kaskazini ina mchango gani mkubwa katika hivi vita, kiasi cha kwamba inatajwa wakati ambapo Marekani inaruhusu makombora ya masafa marefu kutumika dhidi ya Rusia? Uh, Korea anabaki kuwa ni mshirika mwaminifu kwa Urusi, kwa sababu tumeshuhudia katika kipindi hiki cha vita ka kama si mara mbili au mara tatu wamekutana hawa viongozi wa Urusi Putin na mwenzake wa Korea, mara mbili au mara tatu wamekutana, hata Putin alisafiri kwenda Korea. Korea imetajwa kwenye hii vita mara kadhaa, hasa kwa usafirishaji wa silaha nyingi zaidi ukilinganisha zaidi hata ya Iran ilivyofanya. Ni makon, ni maelfu ya makontena ya silaha ambayo yalitajwa yamekwenda upande wa pili, lakini hivi karibuni tukasikia kuwa idadi ya askari karib, karibu elfu kumi ambao walikuwa wana, wana, wanatakiwa kwenda wa Korea kule, na tukaambiwa kuna askari elfu tatu tayari wamefika kwenye uwanja wa vita na, na tayari wako mstari wa mbele kabisa kule, eh, Kursk. Kwa hiyo unaweza ukaona kuwa uh, Urusi anapata bakapu nzuri kwa kutoka kwa Korea, lakini si tu kuwa backup nzuri ya, ya Korea, lakini Urusi aligeukia kwa hawa washirika wake wawili Iran na Korea. Uh, alikuwa na malengo mengi pia, unajua vita ni gharama halafu, wakati nchi za magharibi zilivyomwekea vikwazo vingi vya uuzaji wa mafuta na gesi, kwa hiyo ilikuwa kama vile wanataka kumbebesha mzigo aanze kutumia gharama zake za ndani kuendesha vita, uh, kuliko kuuza mafuta. Lakini alichofanya na yeye kuangalia njia gani anaweza akasevu kidogo, kuikimbia vita na kukwepa gharama za vita, ndio alipoenda kuanzisha uhusiano ambao wa kubadilishana sasa teknolojia, silaha na vitu kama hivi na Korea na Iran lengo lilikuwa ni kupunguza makali ya vita, na tumeshuhudia mara kadhaa zikitajwa hata droni za Irani zinatumika kwenye ardhi ya Ukraini. Ukiangalia bei ya droni ya Irani, ni kati ya dola elfu hamsini na laki moja na ni droni ambazo zinafanya vizuri sana kwenye uwanja wa vita. Sasa ukienda ukitazama droni anazotumia yeye Urusi za kwake ni ghali kwa hiyo akaamua kuweka za kwake store au za kwake auze atumie za rahisi ambazo anaweza akazipata kwa Irani. Lakini kengine ilikuwa tuliona kuwa Korea alikuwa akiangaika sana kwenye teknolojia ya anga, hasa kupanga vitu vyake vizuri, na hilo linasemekana kama walibadilishana teknolojia dhidi ya silaha na Urusi, akampatia teknolojia na yeye akampatia makombora kwa hiyo ilikuwa ni lengo la Urusi kwenda kupunguza gharama ya vita, kuwa na washirika ambao kuwa wanaweza wakamsaidia kubaki kwenye vita. Kwa hiyo ushirika wao ndio kiasi kikubwa umemsaidia Urusi kusimama kwa nafasi yake. Je, kwa kutumia haya makombora ya masafa marefu, kwa Rasha kutafuta Korea Kaskazini, kutafuta msaada wa silaha kutoka Iran, kutafuta ushawishi wa China, ndiyo mwisho ama Ukraine na msaada wake mkubwa anaopokea kutoka NATO itaisaidia Ukraine, ama ndiyo mwisho wa vita kabisa? Kuna mawili au matatu yanaweza ikatokea kwa wakati mmoja katika kipindi hiki, wakati uh, nchi za Magharibi au Marekani wanaidhinisha matumizi ya silaha za masafa marefu, usisahau kuwa Uh, Urusi alishaahidi kuwa kama mtamsaidia adui yangu, na mi nitasaidia adui yenu. Unaweza ukaona kuwa Mashariki ya Kati kumekuwa na mkono wa Urusi kwa kiwango kikubwa, ukitajwa upande wa Siria, upande wa Irani, upande wa Lebanoni kwa kiwango kikubwa, na Mashariki ya Kati haijatulia. Israeli na washirika wake wa Marekani na Magharibi wako pale, kwa hiyo unaweza ukategemea kuona vita ikipigwa kwenye viwanja tofauti, kwa sababu hili la Urusi Uh, hawezi kuliacha likapita hivi hivi kimya kimya. Kwa vyovyote vile, kwa vyovyote vile, atautumia naye mkono wake kuwezesha maadui wa adui yao, ili na yeye waweze kumtikisa kama yeye vile wanavyofanya hivi. Kwa kwa hiyo, hii vita tunaweza tukaishuhudia kwa pande zote mbili, huku na huku, na lakini kusema kuwa wanaweza wakatumia makombora kwa pande zote mbili. Haya makombora yakirushwa na Ukraine yatafanya athari ndani ya Urusi, hiyo athari ipo bila shaka, lakini pia hata upande wa Ukraine athari pia inaweza ikawa ni kubwa zaidi kwa kwa, kwa upande mmoja. Kwa hiyo athari zinaweza zi kawepo pande zote mbili, lakini kuna upande utaumia zaidi. Nyuklia inaweza tukumika hapa? Hapana, bado ziko mbali sana. Uh, matumizi ya nyuklia yamebaki ni kama wimbo kwenye kwenye hizi vita, kwa sababu uh, unajua, matumizi ya nyuklia ni ishara ya mwisho kabisa ya uoga kwa nchi kutumia. Sasa ukiangalia uh, ukubwa wa Urusi na uwezo wa Ukreni kwa kiwango chake na silaha ambazo tayari zimekwisha tumika kwenye vita, unaona kuwa bado hazina za pande zote mbili. Hata Ukraini ana hazina ambayo ya silaha bado hajagusa kabisa, alizopewa na Magharibi na Urusi. Ukiangalia hazina zake bado zina silaha nyingi ambazo anaweza akaitumia nje ya nyuklia. Lakini hata wash Afrika wake bado wana silaha nyingi nje ya nyuklia ambazo pia wanaweza wakaziingiza kwenye, kwenye vita. Kwa hiyo swala la nyuklia bado linabaki kuwa mbali, hasa ukiangalia pia uh, mazingira yenyewe ya vita yenyewe. Wanapigana Urusi na Ukraini, hawa ni ndugu wa damu. Sio rahisi sana kuja kutumika nyuklia katika pande hizi, kwa sababu matumizi ya nyuklia katika pande zote mbili yataathiri pande zote mbili, sio upande mmoja, kwa sababu wana asili moja na damu moja na ni ndugu wa damu. Ni kushukuru Ibrahim Rahbi, asante asante sana ni Ibrahim Rahibi, mchambuzi wa siasa na no uhusiano wa kimataifa akiwa Dar es Salaam, Tanzania, akikamilisha sehemu ya kwanza ya kwa undani. Nachukua mapumziko mafupi na rejea na sehemu ya pili. Hii ni sauti ya Amerika, VOA ibu katika sehemu ya pili ya kwa undani kutoka sauti ya Amerika VOA. Kipindi hiki pia kinasikika kupitia KBC redio Taifa, shirika la utangazaji la serikali ya Kenya. Tujiunge sasa na mwandishi wetu wa Nairobi Jason Nyakundi anayeangazia misukosuko inayokumba mchakato wa uchaguzi mkuu katika nchi za Afrika. Nchi 21 za Afrika zilikumbana na kushuka kwa kiwango kikubwa kwa uaminifu wa uchaguzi kati ya mwaka 2020 na hii ni kwa mujibu wa taasisi ya kimataifa ya demokrasia na usaidizi wa uchaguzi IDEA, shirika lenye makao yake makuu mjini Stockholm. Kati ya mwaka wa 2020 na katikati ya mwaka 2024, uchaguzi mmoja kati ya tano ulipingwa katika angalau kesi moja ya kisheria, huku upigaji kura na kuhesabu vikiibuka kama vipengele vinavyolalamikiwa zaidi katika mchakato wa uchaguzi. Katika kipindi hicho uchaguzi mmoja kati ya tano ulishuhudia mgombea wa urais aliyepoteza kikataa au chama kilichopoteza katika chaguzi za bunge kikikataa hadharani, ambapo pia vyama vya upinzani vilisusia uchaguzi mmoja kati ya chaguzi kumi. John Mututho ni mwanasiasa wa miaka mingi na pia ashahudumu kama mbunge nchini Kenya. Kwanza nimemuuliza kuhusu ni kwa nini chaguzi nyingi za Afrika huwa zinatiliwa shaka. Uchaguzi katika Afrika hautegemei bongo za mtu tena, umekuwa ni hali ya biashara. Watu wanachola vile watachukua serikali, wavamie Central Bank, wavamie biashara za serikali, watarget ushuru wa kule hizo fedha. Hawana haja, hawana haja tena kuingia katika serikali na kusaidia watu, hawana haja tena na kutumia mamlaka yao kufanya miradi ambayo inaweza kueleweka kama ile ya kule e, e, e, Mali. Unaona vile wamefanya Mali, yule kiongozi wa Mali, vile walifanya hivi karibuni. Hawana haja tena kwa sasa. Msumbiji inakabiliwa na ghasia mbaya zaidi kuwahi kutokea baada ya uchaguzi, kufuatia mzozo wa kura ya Oktoba 9 kwenye uchaguzi ulioshindwa na chama tawala cha Frelimo. Upinzani umekuwa ukiongoza maandamano ambayo yamesababisha vifo vya zaidi ya watu arobaini. Baada ya uangalizi wa ndani na wa kimataifa kuangazia kasoro kadhaa katika uchaguzi na ukosefu wa uaminifu katika mchakato wa uchaguzi, mgombea urais aliyepoteza, Venancio Mondlane, ambaye alikimbia nchi kwa kuhofia maisha yake, amekuwa akiwahimiza waandamanaji kulemaza uchumi wa nchi. Ngawa chaguzi si sawa na demokrasia, zinawakilisha kipindi muhimu cha kutathmini uimara wa taasisi za nchi katika nchi ambako chaguzi za mitaa hazifanywi kwa wakati mmoja na za kitaifa, zinaweza pia kuwa suluhu muhimu la jinsi uchaguzi wa kitaifa utakavyopangwa na kusaidia kutambua udhaifu mapema. Bobi Mkangi, wakili na mtaalamu wa katiba nchini Kenya, yeye anasema kuwa ukosefu wa viongozi halali na kutilia maanani maslahi ya nchi ndiyo imekuwa changamoto kwa chaguzi zenye haki. Nadhani kiini chake ni mazingira ya siasa ya mataifa mengi ya hapa Afrika, ambapo unakuta kwamba ijapokuwa mataifa mengi yanadai kwamba yanatumia mfumo wa demokrasia kuendesha siasa zake ama shughuli za dola, ukiangalia e, kwa undani unakuta kwamba jinsi ile demokrasia inavyotekelezwa Uh, yaiambatani na ile misingi ama miimili ya dhabiti eh, ama ile misingi itakayo ya, ya, ya kuendesha shughuli za demokrasia ipasavyo. Kwa hivyo utakuta kwamba mazingira yanayozunguka masuala ya siasa yanakosa thamana thamana ya, ya, eh, ya, ya, ya, ya wananchi. Uh, unakuta kwamba hakuna uaminifu na marais wengi pia ama viongozi wengi wa mataifa ya Kiafrika utakuta kwamba pia si wanademokrasia, e, kwamba hawa wanatumia tu mfumo wa demokrasia kama kisingizio e, cha eti kwamba wanaongoza e, kwa njia na jinsi ipasayo na, na, na pia inahusikana pia kuna, kuna mchango pia kutokana na mazingira ya siasa za kimataifa kwamba utakuta wengi hawaamini siasa, uh, demokrasia lakini wanatumia demokrasia uh, kama taswira ya wao kuweza kupata uh, kama ni misaada, ushirika uh, wa mataifa hasa mataifa ya ughaibuni. Kwa hivyo, kwa ufupi, ni kwamba mazingira ya demokrasia huwa ni dhaifu sana, ndiposa mwisho unakuta kwamba suala la uchaguzi huwa ni swala tu la tuseme tu la public relations ili kuwe na, na, na picha e, kana kwamba taifa fulani ni taifa ambalo inaendeshwa kwa misingi ya kidemokrasia, lakini kwa undani e, sivyo. Nchini Msumbiji mwaka jana uchaguzi wa manispaa ulihitaji kurudiwa kutokana na dosari za wazi zilizoendelezwa na chama tawala cha Frelimo kupata ushawishi katika ngome za upinzani. Haishangazi, madai ya udanganyifu katika uchaguzi yameibuka tena katika uchaguzi wa rais wa msumbiji wa mwaka huu. Nchini Tanzania, uchaguzi wa serikali za mitaa utakaofanyika mwezi huu tayari umeanza kuwa na utata kutokana na vurugu zinazodaiwa kufanywa na chama tawala cha CCM dhidi ya chama kikuu cha upinzani cha Chadema, ambazo zimehusisha watu kadhaa kukamatwa pamoja na tuhuma za kifo cha afisa wa ngazi ya juu wa Chadema. Katika miaka ya hivi karibuni mahakama imekuwa muhimu kwa uwajibikaji wakati wa uchaguzi. Kwa mfano, mwaka 2017 ulileta mabadiliko makubwa kwa mahakama ya juu zaidi nchini Kenya ilipoamua kubatilisha matokeo ya uchaguzi wa urais kwa sababu ya dosari, hata baada ya tume ya uchaguzi kumtangaza aliyekuwa rais wakati huo kwa mshindi. Mwenendo huu wa uhuru wa mahakama na uwazi nchini Kenya uliendelea na uamuzi wa mahakama ya juu mwaka 2022. Baada ya kuchambua kwa makini madai ya dosari, ilikubali matokeo ya uchaguzi licha ya pingamizi dhidi ya matokeo kutoka kwa serikali iliyokuwa inaondoka. Nadhani kuna mifano mizuri, eh, kuna Botswana ambayo imefanya uchaguzi na chama na rais aliyekuwa anashikilia mamlaka ame, alikubali matokeo na kujinatua na kuwasilisha mamlaka kwa aliyeshinda. Kuna Mauritius pia, nadhani pia walifanya uchaguzi na pia ulikuwa uchaguzi uliokuwa shwari. Kwa hivyo kuna mataifa ambayo yanafanya e, chaguzi ambazo zinakubalika, na ukiangalia kiini, e, ni kama nilivyotaja, ukiangalia haya mataifa pia utaona kwamba ni dola na serikali ambazo zinaendeshwa sina, kwa misingi ya uwazi E, misingi ya wananchi kuhusishwa katika shughuli za dola shughuli za za, za za za serikali. Kwa hivyo, nadhani hilo ndilo ambalo mataifa mengi ya Afrika yanapaswa kufanya. Kwanza panua ule uwezo wa wananchi e, kuweza kushiriki kwa uwazi, na kuhakikisha kwamba e, demokrasia inaendeshwa kwa jinsi inavyopaswa, kwa misingi ya kidemokrasia. Taasisi ambazo zinasimamia shughuli kama hizi za za chaguzi pia zinapaswa kuwa ni taasisi ambazo zinabuniwa na kuongozwa kwa njia ya uwazi, njia ya wale ambao pengine ni wanatume wa ama makamishna wa hizi tume, wawe ni makamishna ambao mamlaka yao yamelindwa kisheria na kikatiba e, nadhani hayo. E, lakini lakini akuwa ni kwamba shughuli za kila siku za za za za dola na za serikali e, zikiwa ni za zinazingatia za demokrasia, basi utakuta kwamba hata chaguzi zitakuwa ni chaguzi ambazo zinaendeshwa kwa hiyo hiyo misingi, na itakuwa matokeo yake yanakubalika, na kama ilivyotaja, ukiangalia Botswana na Mauritius um, hili ni jambo ambalo limekuwepo e, kwamba e, ni mataifa ambayo yamekuwa katika mstari wa mbele na kusifika kwamba wanademokrasia dhabiti. Uh, uh, kwa hivyo nadhani hilo likifanyika, basi utakuta kwamba uh, uh, shughuli uh, kama hizi za chaguzi pia zitakuwa na ule uaminifu na thamana uh, kutoka kwa wananchi na matokeo yake yataweza kukubalika. Tangu mwaka elfu mbili na ishirini ndani ya Jumuia ya Afrika Mashariki, Tanzania, Burundi, Kenya, Uganda, Rwanda, DRC na Somalia zimepiga kura na kuorodheshwa kuwa zilifanya kwa kiwango kibaya zaidi kuliko ilivyokuwa mwaka 2018. Demokrasia iliendelea kupungua hivi majuzi mwaka 2023, huku changamoto kubwa zikijitokeza kuhusiana na mambo yanayohusu haki. Serikali nyingi katika jumuiya zilikandamiza vyombo vya habari, mashirika ya kiraia, tume za uchaguzi zinazodhibitiwa na matokeo yake kupunguza matumizi ya mtandao na hivyo kukiuka uhuru wa kujieleza na hivyo kudhoofisha mchakato wa uchaguzi. Ripoti yake Jason Nyakundi kutoka Nairobi inakamilisha kwa undani kutoka Sauti ya Amerika, VOA. Asante sana kwa muda wako kusikiliza, nikutakie usiku mtulivu.