Hujambo, msikilizaji wa VOA Express, mahala popote pale unapotusikiliza. Ni Novemba 19 mwaka huu wa 2024. Katika dakika hizi 30 hivi sasa upo nami leo mkamiti kibayasi, nikishirikiana na mwenzangu ambaye amejaa kama pishi la mchele. Bila shaka ameliona mwenyewe msikilizaji, kama ulivyomsikia akieleza kile kitu ambacho inawaambia kila siku, nikiwa ndani ya nyumba hii ya studio. Ni siku nyingine murwatu kabisa ya Jumanne, Novemba 19, 2024. Kweli Mkamiti, ambayo nilivyojaa. mm -hmm. Naitwa Sunday Shomari na niko standby Mkamiti, kuangusha vitu vizito vizito vya kuwafurahisha wasikilizaji wetu. Mambo yatakuwa ni mazuri kabisa, tuna mengi ya kueleza hii leo, tukiangalia katika masuala mengi ya kule kwenye swali la barazani, ambapo swali hilo lina moto kwelikweli, hilo likisema kwamba kufuatia kuanguka kwa jengo Dar es Salaam, Tanzania. Unadhani nini kinachangia kuporomoka kwa majengo Afrika ya Mashariki? mm -hmm. Watu wengi kweli kweli wamemiminika, sababu hii swala limegusa wengi, ni swala la kusikitisha, ni mm -hmm. swala zito. Poleni Tanzania, poleni Kariakoo. Tunaendelea kufuatilia hali ilivyo huko lakini pia tutakuwa na swala la ushauri. Hali kadhalika tutaangalia kule nchini Rwanda. Mkamiti, unajua mambo ya kilimo, Mkamiti wewe mm -hmm. unafuatiliaga sana najua, hasa kilimo Asi ni uti wa mgongo ah, hai, wanasemaga hivyo, uti wa mgongo <laughs> bila shaka. Sasa tutaangalia kule vijana wa rwanda wanajihusisha vipi na maswala ya kilimo, nini kinafanyika, hali ikoje? Kuna mengi ambayo uh, tutayagusia upande huo mkamiti, bila kusahau leo mkamiti, zile baadhi ya mechi za michuano ya AFCON inaendelea kule Tanzania. mm -hmm. Mchuano mkali Tanzania na Gini unaendelea hivi sasa tunavyozungumza. Na hali kadhalika pia tutakuwa na mshauri Neema Mturo, atatupatia maswala ya ushauri kwa vijana kuhusu kupima afya zao za uzazi ili kuweza kufahamu vyema hali yao ya kiafya katika uzazi. Vilevile tutaangalia swala la unyanyasaji wa kingono kwa watoto. Swala hili sande, limezidi kuongezeka kweli kweli na huko nchini Tanzania hali ndio imezidi kuwa tete hasa, lakini ntakujiuza muda mfupi ujao Sande. Hebu kwanza tuanzie huko kwenye swala la kilimo, mambo yako vipi? Bila shaka Mkamiti, mambo ni kwamba huko Rwanda kumekuwa na mkutano mkubwa uliofanyika, lakini vilevile mkutano huo ulikuwa ukizungumzia maswala ya kilimo, swala ambalo Mkamiti linapewa kipaumbele hivi sasa hasa. Eh, umemulika swala la usambazaji wa chakula upatikanaji wa chakula mm -hmm. Na ukizingatiwa kwamba wanasema e, mpango wa Umoja wa Mataifa wanataka kuhakikisha kwamba wanafikia uwezeshaji wa kupata trilioni dola trilioni moja ifikapo elfu mbili na thelathini katika kusaidia masuala ya ukuaji wa kilimo, na sio tu kilimo, lakini pia kuwasaidia vijana kuwapa nguvu hawa vijana, waweze kupata taaluma, waweze eh, kupata uwezo, waweze mm -hmm. kupata pembejeo za kuwawezesha kufanya kilimo cha kisasa sio yale mambo ya kusema jembe la mkono pupu. mm -hmm. cha kisasa kutumia mashine za kumwagilia, unaona bwana, kutumia dron. Wengine wanatumia droni kumwagilia uh, dawa kwenye mashamba yao yine. Wengine wanatumia sehemu ndogo tu ya mjini mm -hmm. lakini ndugu yangu greenhouse yo, inazalisha utafikiri kwenye shamba la heka na maheka, lakini kasehemu kadogo tu kwao. Hicho kilimo cha kisasa kinaangaliwa zaidi na kuwasaidia vijana kuweza kupata uwezeshaji zaidi kwenda kwenye maswala ya kilimo. Sasa basi ili kujua juu ya jinsi vijana wa Rwanda wanavyofaidika au wamefaidika, mm -hmm. na mpango huu ambao ulizungumzwa, nini ambacho nimetaka kufuatilia, nimezungumza na mchambuzi Edith Kibahakwe yuko huko Rwanda yeye, yeah, mm -hmm. Kwanza anaeleza swala hili lilivyo na hali ikoje kwa upande huo. Asante uh, uh, mi naweza nikasema kwamba vijana wa Rwanda wameshiriki kwa kiwango kikubwa, kwa sababu uh, pia wameanza kuelimika na kuanza kuingia kwenye sekta ya kilimo. Tunapozungumzia sekta ya kilimo, watu wengi wanafikiri ni kilimo kwenda kulima tu Uh, mashambani, lakini sekta ya, ya kilimo ina vitu vingi. Sekta ya kilimo inakwenda kuhusika kulima, ina pia kuweza kutengeneza kile kilichopatikana kama mazao. Kwa hiyo ukiangalia Rwanda wamepiga hatua, vijana wako kwenye sekta ya kilimo. Kuna wale ambao wanajihusisha na kilimo, wanalima pilipili pili, wanalima vitu vingine vya kupeleka nje ya nchi, lakini uh, kwenye mkutano wameshiriki. Lakini kama unavyojua, bado kilimo kiko uh, watu wanachukulia kwamba ni kazi ya watu wazima, sio kazi ya, wa, ya vijana. Kwa hiyo bado tuna ile safari ya kuelimisha vijana kwamba hata kilimo pia kinawahusu. Bila shaka na swala la kilimo linapokuja, vijana wanataka sauti zao pia zisikike kwenye masuala haya. Pengine fursa ambazo wameziona vijana hasa kwa kutokana na kwamba fawa hapa wanahusika, e, kuna fursa pia ya kujipatia ajira na kuna swala pia la kusema kwamba wanawake nao wanapewa nafasi katika maswala haya ya kilimo. Kwa upande wao, pengine hilo wewe binafsi, e, unalionaje? Kutokana na mkutano huu, unaweza ukawa umesaidia kwa kiasi gani, e, kuwapa nafasi hiyo vijana hawa? Uh, nchini Rwanda naweza nikasema kwamba kuna hatua ambazo zimepigwa, hata kwenye mkutano pia imeonyeshwa kwa sababu kuna vijana ambao wamekuja wakiwa wanaonyesha kabisa kwamba tumeshaanza kuingia tuliingia kwenye kilimo na tumeanza kupata ajira na kuwapa wengine ajira. Lakini uh, bado kuna changamoto, kwa sababu kama unavyojua kijana aliyetoka shule hawezi akajihusisha na kazi yoyote akiwa hana mtaji kwenye kilimo pia kunahitajika mtaji. Kwa hiyo bado tuna lile suala ya kwamba ni jinsi gani huyu kijana atapata mtaji, kwa sababu wengine pia unakuta, kwa mfano Rwanda mashamba sio mengi. Unakuta ni kijana amemaliza masomo, lakini pia hana shamba la kulima. Baba na mama yake hawajamwachia shamba, kwa hiyo atahitaji sehemu ya kutoa shamba na kuweza kuwekeza kwenye kilimo. Kwa hiyo mpaka sasa mimi naona swala tu la kuwekeza kwenye kilimo ili vijana waweze kujiajiri na waajiri wengine bado ni changamoto hapa Rwanda na pia Afrika kwa ujumla. Asante sana. Ni mchambuzi Edith Nivakwe akizungumza nasi kutoka huko Kigali, Rwanda jua swala hilo zima la vijana na kilimo. Natumai vijana na maeneo mengine ya Afrika Mashariki mkamiti watafuatilia maswala haya ya kilimo, bila shaka, haswa. Bila shaka tupate burudani ya muziki. mm -hmm. Basi ni nani huyo? Abi Chams wanakuambia Mohibu pata vitu <tiple> Unaendelea kusikiliza VOA Express inayotangaza kutoka hapa jiji kuu la Marekani mjini Washington, kipindi ambacho anakipata kila siku ya Jumatatu mpaka Ijumaa ni kutoka hapa VOA Swahili pekee. Na sasa basi tunaelekea nchini mm -hmm. Tanzania ambapo swala la unyanyasaji wa kingono kwa watoto uh, sande limezidi kupamba mm -hmm. moto mm -hmm. hivi navyozungumza basi, uh, kupitia kampeni ya mtoto vunja ukimwi, taasisi ya Macho kwa Jamii ambayo mkurugenzi wake ni Teresia Lihangala akishirikiana na kundi zima hili la kampeni ya mtoto vunja ukimya imefanya kampeni katika maeneo uh, kadhaa huko jijini Dar es Salaam, Tanzania, na limeibua kesi mia nane hamsini na sita za unyanyasaji na kati ya hizo basi, kesi 597 zimetokana na unyanyasaji wa kingono kwa watoto wa shule. Basi ili kufahamu zaidi kwamba ni hatua gani wana wanachuk kuwa kuwasaidia watoto hawa, licha ya kwamba wamewapa mafunzo, wamewapa umuhimu wa kuzungumza pale wanapoona jambo kama hili linatokea, wazungumze na wazazi au na waalimu kuelezea vitendo hivyo, lakini uh, inaonekana kwamba kuna changamoto, na zaidi utamsikia basi mwanaharakati wa haki za binadamu na mtetezi wa watoto Onesmo Ole Ngurumwa, ambaye pia ndiye mshauri mkuu katika shirika la Macho Kwa Jamii, anatuelezea changamoto kwanza walizoziona kwa watoto hawa wakati wakifanya kampeni hizi. E, hali halisi inaonyesha kwamba watoto wanafanyiwa shughuli za ukatili au matokeo ya ukatili wakiwa nyumbani, kwa watu wa karibu kabisa, wakiwa barabarani wakiwa kwenye maeneo ya shule au maeneo yote yenye makusanyiko. Kwenye maeneo ya dini, kuna watu wa dini kwa mfano wametuhumiwa sana, unakuta watoto zaidi ya mia wanamtaja mtu mmoja, e, baadhi ya viongozi wa dini. Kwa hiyo unaona kwamba e, tatizo ni kubwa na liko ndani ya jamii na wahusika ni wale wale. Kwa hiyo, kwa kwa jinsi kwa, kwa, kwa, changamoto ilivyokuingiza kwenye jamii na wahusika ni wale wale ambao wenye majukumu pia ya kuwalinda watoto, kukaa nao watoto kama walezi wao, inakuwa ni ngumu sana kwa hawa watoto kueleza changamoto wanazozipitia wanaozipitia. E, na wengi wanasema tunafanyiwa hivi vitu, tunaambua tusiseme. E, na hata wakisema wanaambua msiseme, kwa sababu ya kulinda e, masuala ya kifamilia na nini. Kwa hiyo utaona kwamba ni changamoto kubwa sana ambayo kwa kweli, kama taifa, zoezi hili la, la mtoto vunja ukimya, tunategemea mwakani tukalizindua tuka tena mara ya pili kwa ukubwa zaidi, kwa lengo la kuhakikisha kwamba viongozi wote wanaohusika na eneo la watoto kama ustawi wa jamii, madawati ya polisi e, viongozi wa serikali za mitaa, watetezi walioko nchi nzima, wanachama wetu walioko nchi nzima waungane kwa pamoja kuhakikisha kwamba e, makambi haya yanafanyika kwa kila shule. Ukiwa mwanaharakati okay, wa, wa haki za binadamu unadhani sheria za kumlinda mtoto zinatekelezwa ipasavyo? Vizuri, tuna sheria nzuri lakini, e, changamoto kubwa tulionayo ni utekelezaji sheria ya mtoto Eh, pamoja na masheria zingine zinazokataza makosa ya jinai zipo vizuri katika nchi yetu, sio kwamba ni mbaya. Kwa mfano, sheria mtoto imetaka kwenye kila kata tuwe na ustawi wa jamii ambaye atakuwa anasimamia hilo sheria, lakini ukiangalia kwa Tanzania mpaka sasa hivi, eh, asilimia kumi tu ya kata za Tanzania hasa zile za mijini ndio zina watu wa ustawi wa jamii ambao wanapokea hizi kesi za kila siku za masuala ya watoto, migogoro ya ndoa na watoto kufanyiwa ukatili. Maana yake nii ni kwamba kwenye kata zote zilizobaki asilimia tisini, nchi nzima hatuna madawati ya ustawi wa jamii ambayo yanapaswa kupokea malalamiko yote ya watoto, kusikiliza watoto, kutembea kwenye shule. Walau tulikuwa tuna dawati la ustawi wa jamii kila kata. Na dawati la la jamii, eh, kila kata tukaongeza na polisi kila kata, tukaongeza na watetezi wa haki za binadamu ambao wanakuwepo katika maeneo hayo ni rahisi sana kuungana eh, kufanya eh, eh, ufuatiliaji na kuchukua hatua dhidi ya matatizo haya na wakubwa watoto. Lakini eh, utekelezaji wa sheria hiyo umekuwa na hafifu, hatufuatilii hata wale ambao wenye mamlaka hayo waliopewa dhamana hiyo kwa mujibu wa sheria, hata wao unakuta sheria wenyewe hawaifahamu. Hatuna jitihada zinazofanyika za kutosha za kuhakikisha kwamba, eh, tunaweka mazingira mazuri ya kumlinda mtoto. Ni Onesimo Ole Ngurumwa, mwanaharakati na mtetezi wa haki za binadamu nchini Tanzania, akizungumza na VOA Express kutoka hapa Washington. Tupate habari za katika habari za dunia. Tume ya uchaguzi ya Somaliland imetangaza kiongozi wa upinzani Abdurahman Muhammed Abdullah Iro kwa mshindi wa uchaguzi wa uraisi. Iro amemshinda Rais Muse Bihi Abdi na kutoa uongozi wa eneo hilo la pembe ya afrika lililojitoa kwenye Somalia. Waangalizi huru wa uchaguzi wametaja uchaguzi huo kuwa wa amani. Iro aligombea kwa chama cha Wadani, maana yake chama cha kitaifa. Amepata asilimia 63.9 ya kura. Bihi amepata asilimia 34.8, huku Faisal Ali Warabe alimaliza nafasi ya tatu akiwa na asilimia 0.74. Mwanadiplomasia wa Marekani amewasili Beiruti leo Jumanne kwa mkutano na maafisa wa Lebanon wenye lengo la kufikia makubaliano ya kusitisha vita ambayo yanaripotiwa kukubaliwa na wanamgambo wa Hezbollah ili kumaliza vita kati ya Israel na kundi hilo linaloungwa mkono na Iran. Amos Hostein amekutana na spika wa bunge la Lebanon Nabih Berri, mshirika wa Hezbollah na anayewakilisha kundi hilo katika mazungumzo, kulingana na shirika la habari la Reuters ya Lebanon na wanamgambo wa Hezbollah wamekubali mapendekezo yaliyowasilishwa wiki iliyopita. Mtu alikuwa waendesha gari na SUV amegonga wanafunzi na wapita njia nje ya shule ya msingi kusini mwa China hii leo Jumanne 4 na kujeruhi watu kadhaa. Shirika la habari la serikali ya China CCTV limeripoti kuwa tukio hilo linaloongeza wasiwasi kuhusu kuongezeka kwa mashambulizi nchini humo katika muda wa wiki moja sasa. Wanafunzi walikuwa wanaelekea shuleni wakati wa tukio hilo la mjini Changde, mkoa wa Hunan. Rais wa Russia Vladimir Putin amesaini kanuni mpya kuhusu nyuklia iliyofanyiwa marekebisho na inayoeleza kwamba shambulizi lolote litakalotekelezwa dhidi ya Russia na nchi yoyote kwa kusaidiwa na nchi yenye nguvu za nyuklia litachukuliwa kama shambulizi la pamoja na lita alopelekea rusia kujibu kwa silaha za nyuklia. Putin amesaini marekebisho hayo wakati vita vyake nchini Ukraine vikiingia siku ya elfu moja leo Jumanne. Hatua hiyo imejiri siku moja baada ya rais wa Marekani Joe Biden kuruhusu Ukraine kutumia makombora ya masafa marefu dhidi ya Rusia. Makombora hayo yalitolewa na Marekani. Yes, elikweli na hatarimkamtushirika wozu na zuchu watoto <laughs> wa kutoka Tanzania <laughs> wakimwaga mambo <laughs> yao unayopata <laughs> mm -hmm. ya ndani ya haya ya ya, ya ya. Basi katika swali la barazani tumekuuliza wewe msikilizaji, kufuatia kuanguka jengo la Dar es Salaam eneo la Kariakoo Dar es Salam, Tanzania, unadhani nini kinachangia kuporomoka majengo Afrika Mashariki? Mambo yako lukuki. Nasoma ujumbe kutoka kwa Said Mohamed, anasema ni ubinafsi wa watu wa leo. Wakandarasi wa zamani walikuwa wanaona fahari kwa uimara wa majengo walioyasimamia, lakini hawa waleo wanaona fahari kiasi walichopiga kwenye ujenzi wao. Haya, kazi kweli kweli, msikilizaji. Namwona hapa Hamisi Edward anasema, wamiliki na wajenzi, hili linawahusu kutozingatia vifaa halisi vinavyotumika kwenye ujenzi wa majengo imara na kusababisha maafa ya watu wasio na hatia, ni hatari kwa taifa. Na pia anasema yachunguzwe na yaliyobaki kwenye ujenzi imara. Poleni ndugu zetu kwa msiba huu mzito na Mungu awasaidie. Finias Banele anasema yeye binafsi, chanzo kabisa nakiona ni serikali iliyoko madarakani. Wamepeana kazi ndugu kwa ndugu, bila ya kufuata taaluma ya mtu mwenye sifa. Utakuta aliyesimamia jengo alikuwa mwalimu wa michezo shule fulani, ila kwa kuwa mjomba wake ni waziri, basi anapewa kitengo. Na uchukua sana, na uchukia sana uongozi uliopo sasa. Oivlitian anasema wamiliki wa majengo husika kwepa gharama za ujenzi, hali kadhalika mamlaka zinazohusika kutosimamia kwa utaratibu, anasema ni sababu kubwa ya majengo mengi kuporomoka Tanzania. Peter Membe anasema jamani, tutumie vyombo vya habari vizuri, ili kuweza kutoa uh, mwangaza na elimu kuhusu masuala kama haya, sasa badala ya kuelimisha jamii ili waweze kujua ni namna gani wanatakiwa kufuata na kufahamu kuhusiana na masuala haya ya majengo yanapoporomoka. Didi ya Sahani kutoka DRC Kulilobero anasema inadhani ni uzembe wa mafundi wa ujenzi wa nyumba na bila kusahau pia uzembe kwenye upande wa serikali kwa wale ambao wanajihusisha na ujenzi. DJ Shukuru Musai wa mjini Butembo, maeneo ya Kato, DRC, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, anasema acha kwanza nitoe pole kwa familia zilizowapoteza wapendwa wao, Mungu azipokee roho za marehemu wa mkono wake na azipe mapumziko tulivu. Kisha ameandika hapa, hakuna wa kulaumu, ni mambo ya dunia. Kumaliza mwaka sio rahisi na kuanza mwaka pia sio rahisi. Ni ujumbe wa DJ Shukuru Musai. Bila shaka, ofisho George Onyea anasema teknolojia ya ujenzi wa nyumba e, inachangia sana kuanguka kwa haya majengo. Kwanza wajenzi wengi hutumia mbinu za kizamani na sio za sasa, anasema Pierre Adams anapatikana Tanzania amesema swala la umasikini linachangia majengo kuanguka, hali kadhalika rushwa nayo pia imetanda hapa nchini. Bila shaka, namwona huyu anaitwa Joseph. Uh, ni Joseph Jila. Uh, Joseph mm -hmm. Jila huyu yuko kule kutoka Rock City anakulita Mwanza anasa, mengi hayafuati utaratibu na wataalam wa majengo marefu wanapenda nini? Anasema njia za mkato kufanya ujenzi. hmm. Wao Wolfram Timoth anasema taaluma isiyo nzuri ya ujenzi, kukosa maadili, kuiba mali ghafi za ujenzi, simenti, nondo. Uzembe wa mamlaka pia umechangia, kwa sababu nondo pengine zilikuwa ni nyembamba, zimezidiwa. Bila shaka, basi, msikilizaji, ni kushukuru ulitoa maoni yako, Maneti Kione, Prudensi janta wafam Timoth na wengine wengi, endelea kutoa maoni yako kwenye Facebook. Maoni ni mengi lukuki, tuendelee kupata ngoma. Manake express unasema bila muziki gudumu ujasikuma gurudumu, mkomitihiosa bado ujapeleka mambo mbele, tupate kibao na na, na na tuna Na, ma, ma masikia, na kama unajua wengi wananisumbua mambo ya kontrola <laughs> <yu. laughs> Ni kutoka kwa Flow akishirikiana na Hovia mambo mazuri kabisa. Kabisa kabisa kama kabisa, kabisa, kabisa, kabisa. Nilivyosema vibao hivi na miondoko hii unaipata ndani ya VOE Express pekee kutoka hapa Washington. Tunakupigia muziki, tunakuhabarisha habari zinazokugusa wewe, kijana, msichana, mwanamke na jamii kwa ujumla, kile kinachoendelea katika maisha yetu ya kila siku. Eh, sasa basi mambo yanakuwa mazuri kabisa, na inatupa fursa sisi ya kusonga mbele. Tumwangalie, tunamwalika hapa studio, anaitwa Dr. Neema Mturo, anatoa ushauri kwa vijana kupima afya zao za uzazi, hasa kama hawana matatizo ya kushika mimba ama kutoa ujauzito, kwa kuwa kuna tatizo la vijana kujikuta wanakosa watoto wanapoingia kwenye ndoa na kuanza kunyosheana vidole. Haya basi, Dokta Mturo, karibu uzungumze. Mtindo wa maisha tulionao sasa hivi, uzazi umekuwa mgumu sana, kwa hiyo mtu anafikiria, nisije nikaoa nika mtu, alafu nikaingia naye ndani kumbe mtu hazai. Kwa hiyo watu sasa wamejiwekea kama kamcheli moja. Kwa ya kwanza tujaribu, kwa sababu mtindo wa maisha umebadilika. Wanawake wengi sasa hivi hawazai, ni mtoto mdogo anaingia kwenye ndani za kata miaka kumi ajebeba uja uzito, na wengine anaweza asizai kabisa. Sasa hivi kumekupo, kuna kipunguzu sana katika suala zima la uzazi. Watu sasa sasa hivi hawazai, watu wanafikiri ni staili labda ya maisha, watu wameamua, kumbe hamna upatikanaji mm, wa watoto umekuwa ni mgumu sana. Kwa hiyo mtu anaona mm, kuliko niingie, na kama ujuavyo jamii ni... nyingi zinaamini sana katika swala so zima la watoto. Kwa hiyo anaona watoto ni kila kitu. Ni jamii chache sana, hasa mataifa yaliyoendelea, ndio anaweza wasiipi kipaumbele swala so zima la mtoto. Haya basi, kama alivyomsikia Daktari Neema Mturo akitoa mchango wake hapo kwa vijana uh, kuwa makini kuhakikisha wanapima afya zao na kujiweka sawa. Msikilizaji, unaendelea kusikiliza VOA Express na sasa tunaangalia yale yanayovuma katika mitandao ya kijamii, tukianzia mtandao wa Facebook, mtandao wa X hali kadhalika, katika makundi mbalimbali mbali ya WhatsApp. Haya Sande, tunaanzia wapi? Haya, Mkamiti um, moja kwa moja tunaanzia huko nchini Tanzania, ambako hivi sasa macho masikio na kila kitu kwa washabiki wa soka ni michuano ya AFCON 2025 kutafuta nafasi ya kwenda kule moroko kwe ya michuano hiyo. mm -hmm. Hivi sasa kinachozungumza kikubwa ni gemu ambayo inaendelea kule nchini tanzania kati ya nchi hiyo ya Tanzania na Guine. Huu ni mchezo wa marudiano na ambapo mchezo huu lazima apatikane mshindi Guine mm -hmm. akipata draw anasonga mbele, lakini kwa timu ya tanzania hawana njia nyingine, ni ushindi tu utakaowawezesha kusonga mbele. Kwa hiyo eh, kwenye mitandao hapa wanazungumza kila namna na wakifuatilia mchezo huu ambao mpaka sasa hivi unaendelea ukiwanaonyesha, mpaka hivi sasa hakuna aliyepata bao, ni bila kwa bila. Mchezo ni mkali kwelikweli, ukiwa naendelea huko na watu, ndio kikubwa ambacho mkamiti umekuwa kikiangalia huko na kucheki hilo gemu linavyoendelea vilevile mm -hmm. Bile bile, mkamiti mm -hmm. wakati hilo gemu likiendelea wanazungumzia matokeo ya mechi za jana ambazo zilitamba ambao Moroko waliwachapa Lisutu goli saba kwa bila <laughs> <laughs> saba bila, mkabiti saba bila. Saba bila. Una saba kwa sifuri. Mm -hmm. Saba kwa sifuri. Alafu sasa kitu kingine kilichosikitisha wengi ni washabiki wa Ghana, yaani mm -hmm. Ghana kwenye kundi lao imekuwa ya mwisho mm -hmm. na wamepigwa goli mbili kwa moja na timu ya Niger wakiwa nyumbani kwao Mm -hmm. Unaweza ukaamini wakiwa nyumbani kwao wanapiga goli mbili. Wamekasirika vibaya mno watu wa Ghana, wakisema kwamba sasa hii timu yetu imekwisha kabisa, inakuwaje? Inashindwa kuenda kwenye michuano hiyo. Vivyo wenye Rwanda, jana wamefurahi sana mkami mitanda. kwenye mitandao wakizungumza ushindi wapiga Nigeria, wanapiga goli mbili kwa moja kwenye michuano hiyo ya kuna nafasi, lakini pia pamoja na ushindi huo hawajafanikiwa kusonga mbele. Nigeria tayari wameshasonga mbele. Sande, najua nikikuachia mike hapa hatumalizi. Basi <coughs> msikilizaji, tunakuacha na kibao attention kutoka kwa Wozu wakishirikiana na Zuchu. Naitwa Mkamiti Kibayasi, nimeshirikiana na Sande Shomari, upande wa pili ni Aida Isa na vile vile fundi mitambo ni Patrick Dea. Asante kusikiliza VOA Express. <coughs>