Karibu karibu karibu karibu, wakati mwingine tena, msikilizaji wa kusikiliza vitu vizito kutoka Washington DC ni ndani ya nyumba ya studio. Siku ni ya Jumatano tarehe ishirini mwezi Novemba mwaka elfu mbili na ishirini na nne. Mambo ni mazito, mambo ni mazuri kabisa, leo tukiwa tunamulika mambo mbalimbali. E, nikiwa hapa studio nimekosha jaa tele kama pishi la mchele. Naitwa Sunday Shomari, na leo, msikilizaji, ikiwa ni siku ya mtoto dunia inaadhimisha siku ya wanaume, tutauliza swala hili kwenye barazani. Je, unadhani wanazingatia afya zao inavyostahili? Wengi sana wamezungumza huko, tutawasikiliza baadaye. Lakini hapa studio siko peke yangu, Kennes Bwire jina la kwangu. Najua wakati mwingine kuna watu wanasema hawataki kukumbushwa tarehe na siku za wiki. Kwa nini? Kwa nini hawataki kakumbushwa nayo? Unajua kiwewe Mm -hmm. Kakumbushwa naingiwa na kiwewe, yaani mwaka umeisha, yale mambo mengine nilikuwa nimepanga, wiki imeisha, haya hayajafanikiwa, miaka inasonga, umri ndio umesogea, majukumu yameongezeka. Sasa kuna wakati mwingine hata wengine wataki kukumbushwa saa saa zinakimbia, siku imeisha, kunaendaje? Jameni, majukumu wakati hey, hey, mwingine usiwakumbushe sana, alafu uh, hilo pishi lako la kujaa hilo la mchele hilo nasema, hey, jamaka karibu sana msikilizaji kwenye voa Express. um, kuna wakati fulani ambapo nchini Kenya walikuwa wanasema mambo ni mengi, masaa ni machache. Kwa yale masaa ambayo tuko nayo, dakika karibu ishirini na nane hivi, msikilizaji, tunayo mambo mengi, muda utatosha. Somari, tunagonga na wapi? Bila shaka mambo ni mengi, lakini tutayafanya bila kuijali wakati wake na kuhakikisha kwamba tunakupa vitu vika, vya, vya kutosha wewe mpenzi msikilizaji. Lakini bila usahau pia, tutakuwa mm, na burudani ya muziki, kwa sababu bila muziki tunasema hujasukuma gurudumu la VOA Express sio? Kabla ujaanza hiyo mambo ya watoto unajua, no. mambo ya kina mama yanatuhusu unajua, sana yanatuhusu wengi sana. E, lipo jambo la kusikitisha. Kuna mama mja mzito ambaye ameaga dunia baada ya <coughs> inaitwa tohara FGM. Nini tohara, sio? Ya, tohara ya wanawake e, mtu mja mzito alikuwa anaenda kufanyiwa tohara kabla ajifungue, ukokeio nchini Kenya ameaga dunia. I see, Vitu vingine vimepitwa na wakati. Hati mila yetu inasema huwezi jifungua kabla hujapashwa tohara, kwani wewe, wakati mtoto anaingia pale, alikuwa amepashwa tohara? Sumwache necha yenyewe ichukue nafasi ama ndio? Nami nashangaa ni swala la kusikitisha kwa kweli lakini ni vizuri vile nimesikia, rais wa Kenya William Ruto amesema kwamba uh, yale mauaji ya wanawake yanastahili kushughulikiwa haraka iwezekanavyo. Hataki kusikia mambo kama hayo, na hata ametoa pesa kuhakikisha wahusika wa ujasusi wa usalama wanawakamata akina Bwire na kina Shomari wenye tabia kama hiyo ikome kabisa wengine mambo ya mtoto. Haya, tuangalie basi leo ne, bila shaka tusikasirike sana tufuatilie mambo yanavyokwenda humu duniani. Bila shaka msikilizaji, ikiwa dunia inaadhimisha siku ya mtoto, kauli mbiu inalenga haki za mtoto. Tunaye mkurugenzi wa Eastern Africa Child Rights Network nchini Kenya, Benedict Omilo, au wanamwita Baba Africa. Mm. Baba Africa, kwanza kabisa, anataka kujua changamoto zilizopo katika kutekeleza haki za watoto. Hebu tueleze. Kwa sasa kuna changamoto nyingi sana zinazoathiri uhamasisho wa haki za mtoto haswa katika nchi zetu za Afrika Mashariki na na, na haswa nchi za Afrika kwa ujumla. Kwa sasa unakuta kwamba haki za mtoto, mtoto ana haki muhimu sana kuanzia pale anapo, kama angali tumboni mwa mamake kabla hata hajazaliwa, lakini unaona kuna changamoto nyingi zinazokiuka hizi haki. Kama, ku, ka, kama, kama kama changamoto zinazofanya watoto wasipate nafasi nzuri hata ya kuishi. Kuna changamoto za uh, tabia nchi ambazo zimeathiri haki za watoto za elimu, haki za watoto za kuishi ama kuwa katika mazingira safi, na tumepata kwamba uh, nchi nyingi za Afrika hazijazingatia haswa kutengeneza mazingira ambayo ni safi ambayo yana ya, ya, ya umuhimu kwa mtoto au mtoto anaweza kuwa katika yale mazingira na pengine beno milo, kwa sababu mengi hayo umekushayapitia kila wakati. Na ukiwa unaadhimisha eh, siku hii mwaka huu, kile ambacho ungependa kutaka kifanyike na ambacho unataka kukiona kuendelea mbele katika nchi za Afrika ya Mashariki na mashirika ambao unafanya nayo kazi kila siku? Kwanza kabisa ni kupatia mtoto kipao mbele cha kujieleza. Mtoto anajua hali anayopitia, na pia huwa wakati mwingi tunafikiria kwamba watoto haswa wale ambao wana uwezo wa kujieleza hawana suluhisho. Hawa watoto tuwasikize, tuwasikilize vizuri, tuwashirikishe katika mipango yetu. Kama tunapangia watoto bajeti, kama tunapangia watoto Uh, mipango programu mbalimbali mbali ambazo zinaathiri hawa watoto lazima tuwashirikishe, na ndilo ombi langu katika siku hii tunapoadhimisha siku ya watoto kwamba nchi za Afrika Mashariki zisikilize sauti ya mtoto na zishirikishe mtoto katika mipangilio ya kushughulikia haki zao vikamilifu. Hmm. Bila shaka Benedicto Milo huyo msikilizaji au baba Africa, mkurugenzi wa Eastern Africa Child Rights Network kule nchini Kenya, Bwire amezungumza mambo yao ya msingi kabisa. hmm. Mtoto anatakiwa kuishi, kuendelezwa, kulindwa na kushirikishwa katika kila jambo Afrika. Unajua, kuna msemo kwamba kila mtoto anakuja na sahani yake. E, na usijua msemo, upo huo msemo bila shaka <laughs> sasa sahani yake maana yake ni kwamba kila mtu ana riziki yake au sio? kwa, kwamba mwingine wengine yeah. <laughs> wanasema sote tumekuja kwa ajali hatukupangiwa. <laughs> Sasa hamna haja ya kusumbua watu kwamba tunapangia watoto mm. aliyemleta ni Mwenyezi Mungu weza atu, weka hapo, alafu kila mtu atakuja na sahani yake. <laughs> sote tumekuja kwa ajali lakini sivyo. Dunia, dunia inabadilika kwa sababu watoto wanastahili kupangiwa, wapewe uh -huh. haki ya msingi, wapewe elimu, afya na mambo yote ambayo yanahitajika, yaani uwapangie mbele. Wanasema kwamba watu tajiri wanapanga kwa kizazi chao mara tatu mbele. Bila shaka tupate kibao chake basi. Huyu anaitwa nani, Akili Stars pre and primary school. Wanasema kibao cha mtoto wa Afrika kutoka Mbeya, Tanzania. <lipetana sound> Bwire, unawasikia hao ni watoto msikilizaji wa kutoka kule Mbeya Tanzania. Hawa ni watoto wa shule inaitwa Akili Stars ambayo ni ya msingi, shule ya msingi na shule ya awali, school, yani ya chekechea ziko pamoja kule Mbeya Tanzania na kibao chao hicho safi kabisa cha mtoto wa Afrika. Sasa Bwire, ikiwa ni siku hii ya mtoto, katika swala leo pia tumeangalia juu ya siku hii, tukisema kwamba dunia inaadhimisha siku ya watoto eh, Novemba 20. Je, unadhani watoto wanapata haki zao Bwire? okay. mm. wengi sana wamechangia kwenye mtandao wetu wa Facebook. Tunaweza kuwasikiliza hapa wanavyozungumza. Mimi nianze na nani basi? Naanza naye huyu Musa Zuberi Kabumaye, yuko Chanika, Dar es Salaam anasema sina hakika kama watoto wanapata haki zao, na yote kutokana na matukio kuwa endelevu yanayotokana na watoto, na ni ukweli usiopingia kwamba haki za watoto ziko kwa wazazi, kwa kuwatunza na pia kuwalinda. Shukuru Msai anasema yupo Katwa, Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, anasema hapa kwetu jameni, haki ya mtoto kila kukicha haipo, wanaendelea kutekwa nyara na hata kunyanyaswa. Huyu Richard Kambaye na yuko huko DRC maeneo ya Beni anasema watoto watapata haki zao endapo wazazi watakuwa kwenye mazingira tulivu, kwani ukishuhudia yanayotendeka mashariki mwa DRC anasema ni kama vile Gaza, Lebanon au Sudani. Sasa vipi mtoto ataweza kupata haki yake katika hali kama hiyo? Ananikumbusha wakati mmoja kulikuwa na video ilikuwa inasambaa kwenye mtandao wa kijamii ikionyesha watoto mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo. Sasa aliyewarekodi aliwauliza hamwendi shule? Anasema aa, sisi tupo tunajipanga vizuri kupambana na m abeba mm. ile migomba ya ndizi ile, wametengeneza kama bunduki mm. akishika hivi, alafu anamwambia aliye rekodi sasa hii utakuwa unapiga tu, tu, tu, tu, tu, nikiwapata wa M23 tu, tu, tu, tu, hamna haja ya kwenda shule. Anapasa fikira zao mm. ile haki ya elimu na nini havipo, wanaikosa, wa, mm. Sasa wanaozungumza wanaandika kutoka mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na wao pia wana hisia ambazo zinaonyesha yani, watoto wamekuwa katika mazingira wanaoyafahamu ni vita, kukimbia kun... yani wanaona dunia haina, mm. haina, haina, haina upendo kwao. Dunia ni watu kulimana marisasi na ngumi. Ezekiel no, Nzoto naye yuko Nyiragongo, DRC, anasema haki za mtoto haziheshimiwi kabisa. Kawaida wengine wanasoma na wengine hawasomi, yani hawasom, wale ambao hawasomi wanaangalia tu wale wanaosoma. Jameni. Haya, na wengi wanakumbana na maisha ya wakimbizi kutokana na vita. Ni Ezekiel Nzoto. Bila shaka wengi wengine wengi wametuma maoni yao, tunawashukuru Wilson Peter, hali kadhalika Bedi Mugaza, Noa Kapindo, eh, Peter Barasa na wengine wengi, tunashukuru sana kwa kuchangia. Endelea kuchangia maoni yako hapa. Mjadala huu haujaisha, hmm, unaendelea, hmm, kwenye mtandao hmm, wetu wa Facebook. Lakini sisi hapa studio inabidi tusonge mbele kwenda kwenye habari. Katika habari za dunia, mwanasiasa mashuhuri wa upinzani nchini Uganda alitekwa nyara wakati wa zindua kitabu nchini Kenya mwishoni mwa juma na kuhamishiwa Uganda na anashikiliwa katika jela ya kijeshi huko Kampala, mkewe alisema leo Jumatano. Dr Kizza Besigye ambaye ameshindana rais wa Uganda Yoweri Museveni katika chaguzi nne na kushindwa kila mara, ingawa amekataa matokeo kwa madai ya udanganyifu na vitisho vya wapiga kura, amekamatwa mara kadhaa hapo awali. Mkewe Winnie Byanyima amesema, anaiomba serikali ya Uganda kumwachilia mume wake haraka kutoka huko anakozuiliwa. Naye msemaji wa jeshi la Uganda hakuweza kupatikana mara moja kutoa maoni yake wapiga kura nchini Namibia wanatazimiwa kumpigia kura rais mpya na bunge Novemba 27 baada ya Hage Geingob kufariki na nafasi yake ikuchukuliwa na rais wa muda na naibu wake Nangolo na Mbumba. Mchaguzi huo utakuwa kuashiria mabadiliko ya kihistoria katika hali ya kisiasa nchini humo iwapo chama tawala cha SWAPO kilichochukua madaraka tangu uhuru wa mwaka 1990 kitapoteza udhibiti wa urais au bunge kwa mara ya kwanza na takriban wapiganaji 50 wa Boko Haramu waliwawa siku ya Jumanne, na wanajeshi saba wa kikosi cha usalama cha miundombinu cha Nigeria hawajulikani walipo, kufuatia shambulio la waasi kwenye msafara wa kufuatilia mitambo ya gridi ya umeme nchini humo, msemaji mmoja alisema. Boko Haramu ambayo imeendesha wasi kwa miaka 15 hasa kaskazini mashariki, imedhoofishwa na jeshi na mapigano ya ndani, lakini bado ni tishio kwani inafanya mashambulizi mabaya dhidi ya raia na malengo ya serikali. Na mwimbaji mashuhuri wa Mali Rokia Traore aliyekamatwa Roma mwezi Juni kutokana na mzozo wa kimataifa wa malezi ya mtoto atakabidhiwa kwa mamlaka nchini Ubeligiji siku zijazo baada ya mahakama ya juu zaidi ya Italia kukataa rufaa yake, kukata rufaa yake, wakili wake amesema. Traore mwenye umri wa miaka 50 ni mmoja wa mwimbaji mashuhuri barani Afrika na balozi mwema wa shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi UNHCR. <laughs> Enyeyani unajiuliza una hii nyimbo <laughs> hey. Unamsikia jamaa hapa, ni Calligraph Jones lakini ukisikiza ile beat mm. inakurudisha miaka kumi nyuma ya Morrison. Mac Morrison na uwimbo wake Return of the Mac. Sasa huko ni tofauti ya beat, sio? Lakini kwa kweli kwa kuimba mm. na kurap Khaligraph mm. ameangusha uh, vitu kweli kweli. Sasa turudi mapiano ama twende huku. Umenipeleka wapi, ndio sikielewi. Mimi nimekupeleka kwenye beat ambazo mm. unajiuliza hii ni bongo au ni afro beat, ah. ama ni nyimbo ya Marekani. Sasa hapo unashindwa hata kuelewa, lakini unakiangalia unaambia huyu Khaligraph Jones anatoka Kenya. Actually, hey. Actually akishirikiana na Bridget Blue anakwambia the Mac is back. Ametaka kuwakumbusha watu kama yule jamaa Marekani na Marekani mm. amerudi, lakini huyu aliyerudi sasa ni wa Afrika, sio wa Marekani, Mwafrika huyo na eh. ah, VOA Express, msikilizaji naomba BMJ, mikrofoni yake ifunguliwe. Hujambo, hujambo ama shikamo? <laughs> shikamo ama shikamo, shikamo, utachukua za shikamo ama za hujambo? <laughs> <laughs> Marahaba wanangu, tena uyumza wa shikamo ndo tena kuangushia vitu yeah. Yeah, teknolojia ya kisasa eh? Yani yeye ni mzee inajulikana kama Africa Tech Festival kule mjini Cape Town Afrika Kusini na ni tamasha ambalo liliangazia zaidi jinsi teknolojia hiyo inavyoweza kubadilisha sekta mm. mbalimbali katika uh, mm. bara hilo ikiwa ni pamoja na biashara, fasheni na kadhalika na <laughs> <laughs> eh, <po sabu> <laughs> kupoteza ajira pia, hiyo inawezekana e, kwa sababu kama unakumbuka bmj, ukija kwenye sala la kupoteza ajira Marriott, hoteli za Marriott Marekani wametangaza kwamba wataondoa wafanyakazi wengi, sikumbuki idadi kamili, lakini wengi mm. na inasema kana watawatoa kwa sababu ya mambo ya kutumia hizi ya kilimba. Au, usijali tutaenda kwa kitaji ya wajamii na kazi. Tutachokora kilimba <laughs> isifanye kazi na tupate kazi. Bimeje? Na <laughs> unaona kwamba kulikuwa na majina makubwa makubwa huko, kulikuwa Meta hii ambayo kampuni inamiliki hmm. Facebook, Facebook hmm. Eh, kina Microsoft na vile vile serikali ya Marekani. Yaani hmm. wale wanatajwa kama wadau wakubwa. <laughs> eh, Marekani kama serikali hmm. pia Nimo. inatajwa kama mdau. Na amekuwa kule na amekuwa uh, nchi hiyo ikiwakilishwa na maafisa kadhaa. eh, mada kuu ikiwa ni jinsi, kama nilivyosema, akili mnemba inaweza kuleta mabadiliko au uh, pia wengine wanasema mageuzi katika sekta nzima hii ya teknolojia hmm. Hmm. China, no, pia anashiriki. Ah, wa, eh, China kwa taarifa ambayo niko nayo sikuona uwakilishi wake sana hmm. hmm. eh, lakini huyu Ravi Bhat ambaye ni mwakilishi wa kampuni ya Microsoft ukanda wa Afrika ah, amesema kwamba yale ambayo yanashughuliwa sasa katika teknoloji hii mm, ya akili mnemba mm, ni kitu ambacho hutokea kila baada ya miaka mia moja hamsini eh, yani kuna kuja wimbi ambalo mm, linabadilisha dunia kwa kipindi kingine cha miaka mia moja hamsini hivi. BMJ, we uoni hii akili mnemba itakuja kufika ku, kupiga kura <laughs> <laughs> Kusema hawezi kusema. Swali umesikia vizuri? sema chochote, so kinawezekana swali, umesikia vizuri? wa so vizuri hmm. nimelielewa ni elewa kuongezea tu hapo ni kwamba wafanyakazi watakosa kazi 833 watakosa. Naona aidha anasema tumalize mambo haya weo. Uh -huh. Lakini umalize, muhimu kwamba nieleze ripoti ambayo imetoka hivi karibuni hivi karibuni kutoka kwa kampuni hiyo uh, kubwa ya, ya Google hmm, inasema AI inaweza kuongeza dola bilioni 30 kwa uchumi wa Afrika kufikia mwaka elfu mbili na thelathini. Habari njema ile, ndio kuuma na kupuliza, hiyo ndio kuuma na kupuliza. Ningekuwa na muda <laughs> ningewapa mengi zaidi, lakini muda wangu umeisha. A, usitukatishe tamaa. Labda waende hmm, waangalie kwenye mtandao wetu, tutakuwa tunaeleza mengi zaidi. BMJ situkushukuru, asante sana, shikamo zako uchukue haya pana hapo majaliwa sana. Sasa, eh, unajua, kabisa sasa. Kenis una... si Bwire, niambie tunaelekea wapi? Pinches pita kwenye line ya simu kutoka Nairobi, upo? Nipo, nipo, nipo. hali vipi? Nikusalimie shikamoa ama niseme hujambo mdogo? Sasa salamu, wewe unazifahamu wewe sasa <laughs> nadhani na, na, tu na, na, ni kwa kujaribu kunipima tu, wanasema unanipima mtaani haya, sasa <laughs> Jedwali linajulikana bwana, wale ma-kuna uh, uh, wababe wa kucheza soka Afrika sasa ambao tunawafahamu wanakwenda fainali yeah, lakini na, lakini na, mimi nitakuwa nakupeleka kupeleka harakaharaka tu. Nani huyo anataka kusikika hewani na yeye pinches na, na, na, na, na, na, na, na. Naam. Songa mbali na huyo mtu mwingine anasikika hewani. Na, nadhani kwa msikilizaji tu huyo hapo atasikia sauti ambayo izungumzi kuhusiana na soka. Mm. Aa, ni halihali tu ya sakasaka za Nairobi. <laughs> Ni Bio Express, kila mtu ana majukumu mengi. Comoros, Comoros inakushtua katika kundi A, ah, kwamba inaongoza kundi hilo mbele ya Tunisia, Gambia na Madagascar. Kwenye awamu mbili za Afcon ambazo zimefanyika wameweza kufuzu na, si kufuzu tu, wameweza kufanya makubwa tangia mwaka elfu mbili kumi na tisa Misri. Mi nadhani kwamba Komoros ni timu ambayo kwa kipindi kirefu sana wamedhihirisha kwamba wamejipanga vilivyo, japo ni taifa ambalo halina wananchi wengi lakini ikifika kwenye soka hmm. Uh, kumbuka kwamba ni taifa ambalo pia halikuwa na zile ligi ama ligi kuu kwa kipindi kirefu sana, lakini kufuzu Afcon, umebadilisha taswira ya soka nchini humo. Uh, labda Madagaskar ndio timu ambayo labda ni mimi kivyangu nilishtuka kuona kwamba hawajaweza kufanya vizuri kwenye hilo kundi. Komoros, mimi nilitarajia watafanya vizuri, hakuna la kushtua kuhusu ku Moroko. Gabon, hawa ni jamaa wapo tu siku zote, hakuna nam, la kushtua nam. Misri Aa, hakuna la kushtua Nigeria, lakini nimeshtuka Rwanda, yani imeponea, imebanduliwa im, ime tu kwa ile tofauti ya mabao. Walikosea wapi Rwanda? nadhani utamu wa mechi za kufuzu Afcon aa, ni kwamba kila taifa huwa ni wakati ambapo tunapata timu ambazo labda zipo zinatajika kwenye soka zikifanya vizuri hasa dhidi ya mataifa tajika. Kumbuka kwenye mchuano wao wa mwisho dhidi ya Nigeria, wakifanya vizuri sana mjini Abuja Uh, kiasi cha kuwatisha wengi sana kwamba hawaku wanaifahamu Rwanda na soka, lakini wanaona kwamba ni timu ambayo inatetemesha miamba wa soka Upcon, mm, ni dimba ambalo linaleta, linakupa nafasi kama wewe ni taifa ambalo labda huku unafanya vizuri, unajitangaza kwenye bara kwamba una uwezo wa kutikisa na kuwatetemesha wale ma Uh, mm -hmm. Mabingwa ama timu ambazo zina uzoefu. Rwanda, nadhani kwamba kwenye michuano ya ufunguzi ya makundi ndio walijipiga chenga kidogo, uh, lakini wakikaribia kwenye michuano ya kukamilisha kufuzu, walikuwa kwamba ni kama walipata nia na mwamko mpya wa kuhisi kwamba wanaweza kufuzu hapo na kuandikisha historia. Lakini ndio hivyo, kuna sakasaka zingine za 2027 huenda mm. watafuzu kwa mara ya kwanza hasa ikiandaliwa Afrika Mashariki. Una ujumbe gani kwa Sande Shomari, Taifa Stars kumaliza nafasi ya pili yeah, nyuma ya DR Congo? Ni moto wa kuotea ama ni wanasemaje pofula la Coca-Cola? Wanasema ikifika ni Taifa Stars uh, ni mwambie Shomari ipo kazi ni mara yao ya tatu kufuzwa AFCON. Walifuzu kwa njia nzuri sana, na nadhani kwamba ndio tumeona sasa kuna umuhimu wakati taifa linasakata michuano yake nyumbani, kwa sababu hawa Taifa Stars wamepata bahati ya kwamba michuano yao ya nyumbani wamefanya vizuri sana. Lakini nikisema ipo kazi, ni kuzingatia labda AFCON za awali ambazo, ambazo wajaweza kutinga uh, raundi ya muondoano; wamecheza tu mechi za makundi. Itahitaji wajiandae vizuri sana mm, eh, angaa kwenye hii AFCON watingi hata raundi ya kumi na sita ama kufika robo hasa ukizingatia kwamba ni maandalizi tu ya ile afcon ya mwaka elfu mbili ishirini na saba Nimekushukuru, najua Kenya mbaki tu kukimbia mbio. Uganda Cranes wapo <laughs> vizuri, Afrika Kusini wako sawa, Ghana Gana watatazama kama sisi. Nashukuru sana Pinches. Asante pilikapilika, pilika za Nairobi, endelea utafute riziki. Haya haya basi, asante sana Kenes Bwire. Moja kwa moja turuke kwenye barazani. Baada yetu ya barazani, nasemaje? Dunia imeadhimisha siku, dunia iliadhimisha jana, mm, siku ya wanaume. Sasa nataka kujua kwa upande huo. Je, unadhani wanazingatia afya zao inavyostahili? Tunaye msikilizaji kwa laini ya simu tayari. Hapa karibu kwenye Vue Express. jituko, mahali ulipo na tupe maoni yako. Halo msikilizaji, unanisikia Jamaa umeamua kutuwekea redio yako, yako. Tafadhali uizime upande huo, tunapata mwangu kutoka kwenye redio yako. Uzime redio yako ili tuweze kuzungumza vizuri, tafadhali. Ok, okay. Haya, okay. Tambulishe jina lako na mahali ulipo. E, mimi ni J Kabunga, Kabunga kutoka DR Congo, eh, Kivu la Kaskazini mtaani wa Lubero Buhulu lake kuziwa la lake Edwari. Haya, tupe maoni yako. Siku ya wanaume, unadhani wanazingatia afya zao inavyostahili? Asante sana VOA. Hii siku wanaume mingi hawazingatii afya zao duniani, unaona. e, tunaishi katika siku za mwisho na dunia hizi siku iko na malali mingi lakini wanaume ukaangalia nafaa vitu kono, ndugu msikilizaji e, eh, hata fadhaa na vitu ya kuikinga hawajui kingo, wanaume wengi duniani wa ndugu msikilizaji eh, bila shaka mambo ya kujiangalia ni muhimu sana. Nakushukuru sana kutoka kwa DRC Lubero, ukizungumza na sauti ya Amerika. Asante sana Bwira, umesikia hayo maoni ya msikilizaji, lakini wanaume inabidi wajitazame kwa mujibu wake yeye, lakini wengi wameongea kwenye Facebook. Avitas Damian Kakwaya anasema maisha ya wanaume ni jihana mtosha Hawezi kuzingatia afya yake kwa kiwango kikubwa, kwa sababu wana majukumu mengi yanayokabili mm. Atafikiria watoto, afikirie mama, afikirie watakula nini, afikirie namna ya kulipa kodi, afikirie ama atafikiria. Ukisi, ukiona mwanaume ana meza dawa mm, ukimwona ana meza dawa, ndiyo juyu jamaa anaumwa sana, maisha yamemfikisha sipo