E, o, -aama. Ni Novemba 20 mwaka 2024 ni saa moja na nusu jioni Afrika Mashariki. Hapa Washington DC, Marekani ni saa tano na nusu mchana. Karibu kwa nusu saa ya habari za jioni kutoka Sauti ya Amerika, VOA. Jina langu ni Kenneth Bwire na mimi ni Sandey Shomari. Tunasikika kupitia Radio Free Africa kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu. Huko Kenya ni Radio Citizen kote nchini humo na pia ni kupitia mtandao wetu wa VOA swahilicom. Karibuni. <tune> miongoni mwa utakayosikia katika matangazo haya ni kwamba mpinzani mkuu wa Rais wa Uganda Yoweri Museveni amefikishwa katika mahakama ya kijeshi jijini Kampala na kufunguliwa mashtaka ya kutaka kupindua serikali ya Museveni. Swala la pili, wakasema amekuwa na mbinu za kuanzisha mashambulizi dhidi ya vikosi uh, vya ulinzi hapa nchini Uganda, na alitimiza hayo akifanya mikutano na katika taarifa nyingine, huko nchini Tanzania, rais Samia Suluhu Hassan ameunda tume kuchunguza sababu za kuanguka kwa jengo jijini Dar es Salaam, huku wataalam wakitaka utekelezaji wa mapendekezo yatakayopatikana. Tayari ameunda kamati ya watu ishirini, wanasubiri maelekezo waingie ndani ya eneo hili na waangalie ubora wa majengo. Kwa hiyo hatua zote ambazo tume itakushauri tutakwenda kufanya hivi. Utasikia ripoti hizo na nyinginezo baada ya habari za dunia zinazosomwa na sande Shomari. Wananchi wa Namibia wanatazamiwa kumpigia kura rais mpya na bunge ifikapo Novemba 27, baada ya hege Geingob kufariki dunia na nafasi yake kuchukuliwa na rais wa muda na naibu wake Nangolo Mbumba. Uchaguzi huo unaweza kuashiria mabadiliko ya kihistoria katika hali ya kisiasa nchini humo iwapo chama tawala cha SWAPO kilichokuwa madarakani tangu uhuru mwaka 1990 kitapoteza udhibiti wa uraisi au bunge kwa mara ya kwanza. Rais chug... atakayechaguliwa moja kwa moja na wapiga kura anahitaji kupata zaidi ya asilimia 50 ya kura ili kushinda. Uungwaji mkono kwa SWAPO ulipungua kutoka asilimia 87 katika uchaguzi wa urais wa mwaka 2014 hadi asilimia 56 kwa mwaka 2019. Mwimbaji mashuhuri wa mali Rukia Traore aliyekamatwa huko Roma mwezi Juni kutokana na mzozo wa kimataifa wa malezi ya mtoto atakabidhiwa kwa mamlaka huko Ubelgiji siku zijazo baada ya mahakama ya juu zaidi ya Italia kukataa rufaa yake wakili wake alisema Jumatano. Traore mwenye umri wa miaka hamsini ni mmoja wa waimbaji mashuhuri barani Afrika na balozi mwema wa shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi UNHCR. Rukia alidhulumiwa, alikamatwa bila mahakama ya uhalifu ya wa Ubelgiji kusikiliza sauti yake. Sasa vita vya kupigania haki za Rukia vinahamia Brussels. Wakili wake Madalina del Rey alisema katika taarifa yake kwa Reuters, Traore alikamatwa Juni 20 katika uwanja wa ndege wa Fiumicino wa Roma chini ya kibali cha kukamatwa huko Ulaya. Alikuwa amehukumiwa kifungo cha miaka miwili jela nchini Ubelgiji Oktoba 2023 kuhusiana na kesi ya mvutano wa malezi ya binti yake. Takriban wapiganaji hamsini wa Boko Haram waliwawa siku ya Jumanne, na wanajeshi saba wa kikosi cha usalama cha miundo mbinu cha Nigeria hawajulikani walipo, kufuatia shambulio la waasi kwenye msafara kufuatilia mitambo ya gridi ya umeme nchini humo, msemaji mmoja alisema. Boko Haram, ambayo imeendesha uasi kwa miaka kumi na tano haswa kaskazini mashariki, imedhoofishwa na jeshi na mapigano ya ndani lakini bado ni tishio kwani inafanya mashambulizi mabaya dhidi ya raia na malengo ya serikali. Baba Wale Afolabi, msemaji wa shirika la ulinzi la raia la Nigeria, wakala wa serikali iliyoundwa kulinda miundombinu, alisema maafisa ya usalama walivamia na wapiganaji wapatao mia mbili wa Boko Haram wakati wa kazi ya ulinzi wa doria. Afolabi alisema zaidi ya wa waasi hamsini waliwawa katika mapigano hayo lakini maafisa saba hawakupatikana na kuongeza kuwa juhudi zinaendelea kuwatafuta msituni. Alisema wengine wachache wa kikosi cha usalama pia walijeruhiwa na shambulio linalofanywa na, na wapiganaji wa kikosi cha dharura cha Sudan RSF lililoanza tangu Jumanne jioni limesababisha vifo vya watu 40 katika kijiji kati ya Sudan kufuatia kuongezeka kwa mapigano katika jimbo la Aljazira. Mfanyakazi wa afya katika hospitali ya Wad Rawa anasema watu wote waliofariki kutokana na majeraha ya risasi. na mwenzangu Abdu Shakur Abud anayoripoti kamili. Shahidi mmoja alizungumza kwa simu na shirika la habari la FP kutoka kijiji cha Wad O'Shaib. Anasema mashambulio yalianza tena leo asubuhi na kwamba wapiganaji wa RSF wanafanya wizi katika nyumba za watu. Shahidi huyo anasema kikosi cha RSF kinachopigana na jeshi la taifa kilianza kushambulia kijiji hicho kwa mara ya kwanza mwaka 2023 mwezi wa Aprili na kuanza tena hiyo jana. Shambulio hilo ni mlolongo wa mashambulio mapya yanayoendelea kwa mwezi mmoja sasa dhidi ya vijiji vya jimbo la Aljazira baada ya kuhama kwa kamanda muhimu wa wanamgambo na kujiunga na jeshi la serikali mwezi uliopita. Kufuatana na Umoja wa Mataifa, zaidi ya watu laki tatu 40 wamelazimika kuhama makazi yao katika jimbo hilo muhimu kwa kilimo. Mashahidi, makundi ya kutetea haki za binadamu na Umoja wa Mataifa wameripoti kwamba vijiji huko mashariki ya jimbo vimekuwa vikishambuliwa katika wiki za hivi karibuni na kuzidisha tatizo kubwa la kibinadamu. Kulingana na maafisa wa afya na Umoja wa Mataifa, vita hivyo vimelazimisha karibu asilimia 80 ya vituo vya afya ku fungwa katika maeneo ya mapigano. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Mahakama ya Kimataifa ya Uhalifu, ICC, itamhukumu Al Hassan Ag Abdul Aziz, raia wa Mali wenye msimamo mkali kwa uhalifu wa kivita na uhalifu dhidi ya ubinadamu uliofanywa Timbuktu mwaka elfu mbili na kumi na mbili. Al hasan alikutana hatia juni 26 kwa jukumu lake katika polisi wakati wa asi walipoikamata Timbuktu. Mashtaka alijumuisha mateso na vitendo vya ukatili. Majaji walimkuta na hatia Al hasan akiwa na mchango mkubwa katika kundi la kiislam la ansar dink, ambalo liliweka sheria ya sharia katika mji. Hata hivyo, Al hasan alikanusha mashtaka na mawakili wake walisema kwamba alikuwa anajaribu kurejesha utaratibu wakati wa ghasia. Rusia na Ukraine kila mmoja ilifanya mashambulizi makubwa ya ndege zisizo na rubani siku ya Jumatano, huku afisa wa Marekani akithibitisha kuwa hivi karibuni Marekani itatoa bomu ya ardhini kwa vikosi vya Ukraine. Wizara ya ulinzi ya Rusia ilisema ilizitungua takriban ndege hamsini za Ukraine zisizo na rubani, huku uzuiaji ikiendelea katika maeneo ya Novgorod, Kursk, Oriol, Belgorod, Tula, Unasikiliza sauti Amerika, VOA kutoka Washington DC, Marekani. Habari za dunia zimesomwa na Sande Shomari. Mimi naitwa Kennes Bwire. Habari hizi zinasikika kupitia redio wa shirika mbalimbali ikiwemo mbali, Radio Citizen na Radio Free Africa kote Afrika mashariki na kati. Mwanasiasa wa upinzani nchini Uganda Dr Kiza Besigye amefunguliwa mashtaka ya kumiliki bastola mbili na risasi nane katika mahakama ya kijeshi jijini Kampala baada ya kukamatwa nchini Kenya mwishoni mwa wiki. Besije amefikishwa katika mahakama ya kijeshi ya Machindie pamoja na mwenzake Haji Obed Lutale na katika madai ambayo yanayowahusisha washukiwa wengine ambao hawakuwepo mahakamani. Muda mfupi uliopita, nimezungumza na mwandishi wa habari Kenneth Lukwago ambaye amekuwa mahakamani wakati kesi ilipofunguliwa. amefunguliwa mashtaka ya aina ya mara mbili. Kwanza, Dkt Kiza Besije alipatikana na basitola katika majengo ya Riverside huko mjini Nairobi, kinyume cha sheria na tena, wakisema ni vifaa ambayo inafaa kukuwa na wanajeshi tu. Swala la pili wakasema amekuwa na mbinu za kuanzisha mashambulizi dhidi ya uh, vikosi vya ulinzi hapa nchini Uganda, na alitimiza hayo akifanya mikutano uh, Zurich, Switzerland, Jeneva, Athens, Ugiriki na mkutano wengine ukakuwa Nairobi, Kenya. Na katika mkutano hivyo alikuwa ana wasawishi watu ambayo wanaweza kumsaidia na vifaa vya kijeshi kushambulia vituo vya ulinzi nchini Uganda. Je, wametoa ushahidi wowote wa ama namba za bastola ambazo wanataja na risasi e, namba zake kama zimetengenezwa Uganda, Kenya, Switzerland ama huko kwingineko wanakotaja? Hawajatoa usaidi uh, taja hizo kesi isipokuwa tu walisoma namba ya basitola, lakini uh, alikuwa hatuwezi kuthibitisha kama ni basitola ambaye ni ya Uganda ama ni ya nchi gani. Watu watu wameendelea kujiuliza, wakisema ya kwamba kama hizo shutuma ama kesi zilifanyika nje ya nchi ya Uganda, kwa nini anafunguliwa mashtaka hapa? Na kwa hivyo tunangojelea tu kuona nini kitaendelea tarehe mbili Desemba ataporudishwa na mwenzake katika mahakama hiyo ya kijeshi. Ni mwanajeshi mstaafu, ndio, lakini wanasema kando na kupatikana na hizi risasi nane na bastola, anastahili kufikishwa katika mahakama ya kijeshi. Ni mwanajeshi mstaafu, ni raia, mbona mahakama ya kijeshi kwa mwanajeshi mstaafu? Kulingana na mahakama uh, waliangalia sheria ya kijeshi na wakathibitisha kwamba yeye, Dkt Besigye, kwa sababu ya vifaa ambayo alipatikana nayo na kuwa ya kwamba alikuwa ni mwanajeshi bado ako chini ya sheria ya kijeshi. Kwa hivyo ndio kisudi wakasema ya kwamba lazima mashtaka yaendelee. Kulikuwa na uh, jaribio kutoka kwa uh, wakili wake Erias Lukwago kujaribu kueleza ya kwamba Dr. Besigye Bes ni uh, raia wa kawaida, na kwa hivyo hapaswi kupelekwa katika mahakama ya kijeshi, lakini msimamo wake ulitupiliwa mbali hapo, mwenyekiti wa hiyo mahakama Brigedia ya uh, Freeman Mugabe aliposema ya kwamba wamethibitisha kupitia kisheria na imekubalika ya kwamba Dkt Besije na mwenzake uh, ni lazima wafikishwe mbele ya mahakama ya kijeshi. Bastola zote Uganda ni mali ya jeshi, siyo mali ya polisi ama raia. Haruhusiwi kumiliki. Watu binafsi wanaweza wakapata bastola uh, wakipita katika sheria, unapewa laisensi. Hatujui kama hii ni bastola ambayo Dkt Besige alikuwa nayo pia hatujui kama ni hakika alikuwa na hiyo bastola kwa sababu nimesikia malalamiko ya kwamba kuna tabia mbaya ya uh, vikosi vya usalama kuweka vitu kama hivyo katika nyumba ya mtu alafu akarudi kando akasema ni yeye ambaye alikuwa anamiliki. Ni Kenneth Lukwago, mwandishi wa habari akiwa Kampala, Uganda. Wakati huo huo, mashirika ya kiraia nchini Kenya yameshitumu serikali ya Kenya kufuatia kukamatwa na kurejesha nchini Uganda mwanasiasa wa upinzani D Kiza Besiji, aliyekuwa amezuru Nairobi kuhudhuria uzinduzi wa kitabu cha mwanasiasa wa upinzani. Mwandishi wetu wa Nairobi Kenned Wandera ana ripoti kamili mashirika hayo yanayojumuisha jukwaa la viongozi wa upinzani wa kiafrika, chama cha mawakili nchini Kenya LSK na tume kutete ya kutetea haki za kibinadamu yameshutumu kukamatwa na kusafirishwa nchini Uganda kwa daktari Kiza Besije aliyekuwa amezuru Nairobi kuhudhuria uzinduzi wa kitabu cha Martha Karua waziri wakatiba wa zamani wa katiba na aliyekuwa mgombea mwenzo wa kiongozi wa upinzani Raila Odinga katika uchaguzi wa mwaka 2022. Jukwaa hilo la viongozi wa upinzani wa Afrika kupitia taarifa kwa vyombo vya habari iliyoandikwa na Karua limelaani vikali kile inachokitaja kuwa ni mtindo unaoibuka wa utekaji nyara wa raia wa kigeni kutoka ardhi ya Kenya, ukiukaji mkubwa wa sheria za ndani na kimataifa na kusisitiza kuwa tukio hili la kusikitisha sana linatia wasiwasi mkubwa na kuweka kwenye darubini wajibu wa Kenya kulinda haki za kibinadamu. Tume ya kutetea haki za kibinadamu ya Kenya KNHCR imesema kuwa inalaani vikali aina yoyote ya utekaji nyara wa watu wanaotafuta hifadhi nchini Kenya na kuitaka serikali ya Rais Ruto kuzingatia sheria za ndani na kimataifa, anavyoeleza Daktari Raymond Nyeris, naibu mwenyekiti wa tume hiyo We Chama cha mawakili nchini Kenya, LSK, kupitia rais wake Faith Odhiambo, kimeshutumu serikali ya Kenya kwa kukamatwa kwa Daktari Besige na kusisitiza kuwa tukio hilo linaenda kinyume na sheria za Kenya na za kimataifa ambazo Kenya ni mtekelezaji. Haya yanajiri wiki chache tu baada ya serikali ya Kenya kujikuta kwenye lawama kwa kuwakamata na kuwatimua raia wanne wa Uturuki waliokuwa na hadhi ya wa wakimbizi, kurejea nchini mwao, jambo lilozua mjadala mkali kuhusu kitendo hicho kilichotajwa kutokuwa cha kidiplomasia, sichozingatia sheria zinazowalinda watafuta hifadhi na wakimbizi nchini Kenya. Lakini pia linajiri miezi nane tu baada ya raia 36 wa Uganda wa chama cha FDC cha Daktari Besige kukamatwa mjini Kisumu, kuzuiliwa na kurejeshwa nchini Uganda, ambako walishitakiwa kwa makosa yanayohusiana na ugaidi. Nyaigoti Chacha, mfuatiliaji wa diplomasi katika upembe wa Afrika na nchi za maziwa makuu, anaeleza kuwa Kenya inastahili kuwajibikia kitendo hicho. Kenya inawajibika, lakini ikumbukwe kwamba Kizza Besigye, hii siyo mara yake ya kwanza kupata matatizo akiwa kati ya nchi yake na nchi ya Kenya. Kuna wakati pia alipata matatizo ya aina hiyo hiyo ambayo yanaambatana. Je, kutokana na msururu wa matukio haya kwenye ardhi ya Kenya, nafasi yake ya kulinda haki za watafuta hifadhi na wakimbizi inaweza kutiliwa shaka kiasi gani? Profesa Chacha anaeleza tena. Nafikiri wengi watakuwa na wasiwasi, kwa sababu watajiuliza, je, nina usalama wa kihakika? Kufuatana na itikadi, Kenya haiwezi kufanya hivyo, kwa mfano kurudisha mkimbizi ambaye amekimbilia usalama katika nchi ya Kenya na imrudishe kiholela. Daktari Besije Jumatano amefikishwa uh, katika mahakama ya kijeshi jijini Kampala na kushtakiwa kwa makosa kadhaa likiwemo kosa la kumiliki bastole ya jeshi la Uganda UPDF na vilevile vile kudaiwa kufanya mikutano kadhaa nchini Kenya, Ugiriki na Uswisi yenye lengo la kuomba msaada wa zana na kuhujumu jeshi la Uganda UPDF. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan ameagiza kuundwa kwa tume ili kuchunguza chanzo cha kuanguka kwa jengo jijini Dar es Salaam, wakati wachambuzi wakitaka serikali kuzingatia mapendekezo yatakayotolewa na tume hiyo. Mwandishi wetu wa Dar es Salaam, Amri Ramadhan, anaripoti kamili. Kwa mujibu wa rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan, ameeleza kuwa jumla ya watu 20 wamefariki kutokana na ajali hiyo, huku watu 86 wakiokolewa kutoka katika jengo hilo, ambapo watu watatu wakiwa bado wamelazwa katika hospitali, hali zao zikiendelea kuangaliwa. Rais Samia ameongezea kuwa ajali hiyo imetoa ujumbe mkubwa kuhusiana na hali ya usalama wa majengo yaliyopo Kariakoo, hivyo ameagiza kuanza kwa uchunguzi na ukaguzi wa majengo yote katika eneo la soko hilo, na ameniambia tayari ameunda kamati ya watu ishirini wanasubiri maelekezo waingie ndani ya eneo hili na waangalie ubora wa majengo. Kwa hiyo hatua zote ambazo tume itatushauri tutakwenda kufanya hivi, lakini inaambiwa pia kwamba mwaka elfu mbili na kumi na tatu kuna tume mbili zilifanya utafiti katika eneo hili na kutoa taarifa yao, na taarifa zile zitakwenda kutusaidia pia kwenye taarifa hii ambayo tuna D Vicenti Stanslausi, mhadhiri msaidizi kitivo cha usimamizi wa biashara chuo kikuu huria Tanzania, amesema ili faida ya kuundwa kwa tume ipatikane, serikali inapaswa kufanyia kazi mapendekezo yatakayotolewa na tume ili kuleta utofauti. Hivyo amewataka wananchi kupaza sauti ili kuhakikisha mapendekezo yatakayotolewa na tume yanafanyiwa kazi. kwa hizi tume kuundwa bila mapendekezo ya kufanyiwa kazi ni kazi bure. Ndio maana akasema kwamba labda tumwamini mheshimiwa rais kipindi hiki lakini pia tuendelee kupaza sauti ya kusisitiza kwamba hii tume zikishaundwa matokeo yake yaonekane yakitendeka, yani tuone kwamba kweli tume iliundwa na baada fanika ya hapo kuna kitu kimefanyika ili kuleta ya utofauti kabisa. Hata hivyo, Dr. Marcos Albaini, mchambuzi wa masuala ya jamii kutoka Morogoro, amesisitiza elimu zaidi kuendelea kutolewa juu ya umuhimu wa kujenga majengo yanayokidhi viwango ili kuepusha athari zinazoweza kujitokeza pamoja na kulinda usalama wa watumiaji wa majengo hayo. Lakini pia elimu itolewe kwa watu wote, wajue kwamba ujenzi wa majengo ni moja kati ya vitu muhimu sana katika jamii. Sio tu tunafunga fedha katika miundombinu, lakini pia tunahatarisha usalama wa watu wanaoishi na kutumia majengo hayo, kiasi kwamba madhara yake yanakuwa makubwa. Wachambuzi wanasisitiza kuwa uchunguzi huu uwe chachu ya mabadiliko kwa kuhakikisha usalama wa majengo na utekelezaji wa mapendekezo ili kuzuia ajali kama hizi siki za usoni. Amri Ramadhani, Sauti ya Amerika, Dar es Salaam. Magonjwa yasiyoambukiza kama magonjwa ya shinikizo la juu la damu na kisukari yamekuwa tishio kwa maisha ya watu wengi hivi sasa ambapo awali magonjwa haya yalikuwa yanaathiri zaidi watu wenye umri mkubwa, lakini sasa hata watu wenye umri mdogo wanapitia changamoto ya maradhi haya yanayochangia kupotea kwa uhai na watu wengi kuachwa na maradhi ya kudumu yanayofanya kushindwa kujishughulisha na shughuli zozote za kujipatia kipato. Mwandishi wetu wa Dar es Salaam Dina Chahali anatuarifu katika makala hii ya afya. Tunaangazia mkoani Mtwara ambako zoezi hili la uchunguzi wa magonjwa yasiyoambukiza kwa kupima na kutoa ushauri wa afya limefanyika huku ikibainika kwamba tatizo hili linaongezeka kwa kasi kutokana na watu kutofanya mazoezi pamoja na mtindo mbaya wa maisha, kama anavyozungumza na kushauri Daktari Benedicto Ngaiza, ambaye ni mganga mkuu wa mkoa wa Mtwara, akitaka jamii kujenga utamaduni wa kufanya mazoezi ya mara kwa mara ili kuweka mwili sawa kwa kupambana na maradhi hayo, hasa kisukari na ugonjwa wa shinikizo la juu la damu. Zamani tulikuwa tunalima, tulikuwa tunatembea mwendo mrefu tulikuwa tu, tuna bodaboda tulikuwa tunaendesha baiskeli kutoka sehemu moja kwenda sehemu nyingine, ulikuwa naendesha baiskeli yale yalikuwa yali ni mazoezi. Lakini siku hizi watu tunapanda bodaboda, tunapanda daladala, daradala e, tuna, tuna usafiri wetu binafsi wa magari. Kwa hiyo hiyo imepunguza imepunguza zile kazi ambazo tulikuwa tunazifanya ambazo zilikuwa ni mazoezi. Kwa hiyo e, kwa sasa tubadilishe hali ya e, maisha, tuweze kufanya mazoezi. Tujipe muda wa kufanya mazoezi, kiwezekana hata kutembea tu umbali fulani ambao unasababisha mwili kutoka jasho, maana yake tayari unakuwa umeshafanya mazoezi ya kutosha ya kuupa mwili afya. Kutozingatia lishe inayostahili na unywaji pombe kupita kiasi ni miongoni mwa mambo yanayochangia pia kuongezeka kwa magonjwa yasiyoambukiza katika jamii hususani kwa watu wazima. Hivyo basi, katika zoezi hili la upimaji wa afya na ushauri, suala la lishe pia lilizungumziwa kwa jamii kushauriwa kula lishe inayostahili pamoja na kuacha kula vyakula hatarishi vinavyoongeza hatari ya kupata maradhi hayo ya shinikizo la juu la damu na kisukari, ikiwemo pia maradhi ya saratani. Dkt. Abdallah Kipeta ni mratibu wa magonjwa ya yasiyoambukiza mkoani Mtwara. Yeye anagusia jamii kuepuka mazoea katika ulaji holela wa vyakula ili kupunguza unene uliokithiri ambao ni moja ya sababu ya maradhi haya. Na sababu kubwa ambayo inapelekea watu kupata haya magonjwa ya yasiyoambukiza ni hasa ni unene uliopitiliza, ah, ulaji usiostahili kwa kuzingatia makundi matano yale ya chakula. Pia tunasema unywaji wa pombe kupita kiasi, chumvi pamoja na sukari. Lakini pia tunaweza kuzuia magonjwa haya kwa kufanya yafuatayo. Kwanza tunaweza tukasema, kwanza tupunguze chakula, chakula kisichohitajika, yani kilichopita kiasi. Lakini pia tupunguze unene, mwili uliokithiri pia sio mzuri kwa afya. Tujenge tabia ya kufanya mazoezi mara kwa mara, mazoezi ya viungo, lakini pia tuweze kupunguza unywaji wa pombe kupita kiasi. Dkt. Kipeta amebainisha kuwa zoezi hilo la uchunguzi wa afya linategemewa kupunguza idadi ya wagonjwa wa magonjwa haya yasiyoambukiza huku akitaja ugonjwa wa shinikizo la damu kwa ndio kuwa ndio unaoongoza kuathiri watu wengi mkoani Mtwara. Uh, ugonjwa huu ume, ume, umeathiri kwa kiasi kikubwa katika mkoa wetu na katika haya magonjwa yasiyoambukiza katika mkoa wetu ugonjwa wa shinikizo la damu ndo umeshika kasi ambapo inaweka takriban kama watu uh, elfu sitini wanaugua ugonjwa huu, lakini hao tu ni baadhi ya wale ambao wanapata huduma katika vituo vyetu vya kutolea huduma. Lakini pia ya pili ni kisukari, ambapo tuna wagonjwa kama 15000 ambao wanapata huduma katika mkoa wetu. Lakini pia kwa kuendelea pia katika magonjwa haya pia kuna saratani, kuna afya ya akili, pamoja na uh, magonjwa ya uh, ya njia ya hewa kama vile pumu, ila inaingia katika magonjwa haya yasiyoambukiza kuna ambao walijitokeza kwa hiari kufanyiwa uchunguzi huu wa magonjwa yasiyoambukiza ambao wameeleza namna ambavyo walikuwa wanafanya mambo ya hatarishi katika mitindo yao ya maisha na hivyo kujiweka katika hatari ya kupata maradhi haya yasiyoambukiza na namna zoezi la upimaji lilivyowasaidia katika kufahamu hali zao za kiafya. Ya mimi nimepima kwanza, nimepima uzito na urefu kidogo, amesema uzito umezidi kidogo, lakini hali ya lishe ni iko kawaida kabisa kwa hiyo nazingatia hali yangu nzuri ya ulaji, lakini wamenishauri nifanye mazoezi ili niweze kupunguza uzito kidogo. Lakini pia nimepima pressure, pressure iko kawaida kabisa, mpaka najishangaa kwamba ni kama vile sifikiri chochote. Yani niko kawaida kabisa. Kwa hiyo wamenishauri niendelee ku maintain hiyo hali ili niendelee kuwa na afya njema. Nipima uzito hapa na kilo 93 natakiwa kupunguza uzito wa kilo 23 ili niweze kukaa vizuri, la sivyo basi magonjwa nyemelezi yananisubiri. Kwa hiyo jambo hili limenifurahisha sana kwa sababu nimepata ushauri wa kina ambao utaniwezesha mimi kutunza afya yangu vizuri, lakini pia nimepata nafasi ya kupima BP, nafasi ya kupima sukari na magonjwa mengine. Haya yanakupa tahadhari kwamba mwenendo wa afya yako unakwendaje. Nisubiri hadi siku umedondoka barabarani ukawaza nimedondoshwa na nini? nimepima urefu, nimepima uzito na vilevile nimepima hali ya BP. E, kutokana na zoezi hili nimelipokea vizuri sababu nimeweza kujua hali yangu namna ilivyo, na ninaweza nikachukua hatua ya, ya kupima afya yangu. Kwa mfano nimepima, nimekuta uzito huko mkubwa, kwa hiyo nimeshauriwa kupunguza uzito na mi nitaifanyia kazi hiyo. Jamii imependekeza kuwepo kwa kliniki za mara kwa mara za upimaji wa magonjwa haya yasiyoambukiza pamoja na magonjwa mengine, kwani wanasema wengi wamekuwa wakishindwa kumudu gharama kubwa za upimaji wa kubaini magonjwa hayo, huku pia matibabu yake yakiwa gharama kubwa mtu wa kipato cha kawaida kuyamudu. Hivyo upimaji utasaidia kupunguza kasi ya magonjwa hayo, kwani mara zote kinga ni bora kuliko tiba. Dina Chahali, Sauti ya Amerika, Dar es Salaam. Makala ya dini na chahali yanakamilisha matangazo ya jioni kutoka sauti ya America, VOA. Mwelekezi amekuwa Aida Isa hewani, nimeshirikiana na Sandey Shomari. Jina langu ni Kennes Bwira. Asante sana kusikiliza sauti Amerika. Ni ruhusu ni kutakia usiku mtulivu. Tunakuacha na tahariri. Ifuatayo ni tahariri inayoelezea sera na maoni ya serikali ya Marekani. Wakati Marekani inapojiandaa kwa kupokezana madaraka kwa amani hapo Januari 20, 2025, mshauri wa usalama wa taifa Jake Sullivan alitoa maoni yake kuhusu vitisho vya sasa vikubwa vya usalama vinavyoikabili Marekani. Ukiangalia katika kiwango cha mkakati, ushindani wa jamhuri ya watu wa China utakuwa unafafanua jinsi ulimwengu unavyoonekana katika kipindi cha miaka kumi, ishirini na thelathini ijayo, na kwa hivyo hiyo inapaswa kuwa kipaumbele kikuu kwa utawala unaokuja. Mshauri wa usalama wa taifa Sullivan alisisitiza kwamba ili Marekani na China zisimamishe ushindani wao kwa uwajibikaji, nchi zote mbili lazima zidumishe njia za mawasiliano katika kila ngazi kwa muda mrefu, hasa ngazi ya kijeshi. Changamoto ya haraka zaidi ya sera ya kigeni ya Marekani, alisema mshauri wa usalama wa taifa Sullivan, ni Iran na makundi inayoshirikiana nayo ambayo yanaendelea kuchukua hatua zinazotishia moja kwa moja masilahi ya Wamarekani na Marekani mashariki ya kati, na ambayo inapaswa kushughulikia kwa dharura. Katikati ya hizo mbili, jamhuri ya, ya watu wa China na Iran, kuna vitu vya uchokozi vinavyoendelea vya, vya Rasia dhidi ya Ukraine vinavyotoa tishio kubwa kwa usalama wa Ulaya na usalama wa kimataifa na kuna Korea Kaskazini inayokuja nyuma kutoa wanajeshi katika vita hivyo. Mshauri wa usalama wa taifa Sullivan alisisitiza kuwa mafanikio katika kushughulikia masuala ya haraka ya sera za kigeni ikiwa ni pamoja na ushindani wa muda mrefu wa Marekani na jamhuri ya watu wa China inahitaji msingi wa pande mbili na vipengele vingi vya sera ambayo tumefuata katika utawala huu kwa heshima na jamhuri ya watu wa China na kuhusu Indo Pacific yamekuwa ya, ya pande mbili. Hiyo ni kweli kuhusu Ukraine, ambapo kumekuwa na uungwaji mkono na kura nyingi kutoka pande mbili katika bunge la Senate kwa ajili ya rasilimali na mkakati wa Ukraine. Kwa hivyo kwa mtazamo wetu, tungependa kuona hilo likiendelea. Hayo ni maamuzi ambayo utawala unaokuja utalazimika kufanya, alisema mshauri wa usalama wa taifa Sullivan. Ninachoweza kusema, aliongeza, ni kwamba linapokuja suala la kuwekeza katika ushirikiano wetu, vyanzo vya nguvu nyumbani, ulinzi wa teknolojia zetu za juu, hayo ni mambo ambayo tutaendelea kuyalinda kwa sababu si masuala ya kisiasa, ni masuala ya Marekani ambayo yanaweza kuwahudumia watu wote wa nchi hii. Hiyo ilikuwa ni tahariri iliyoeleza sera na maoni ya serikali ya Marekani.