Saa 8 kamili saa za Washington, saa tatu kamili za usiku saa za Afrika Mashariki, saa mbili Afrika ya kati. Zifuatazo ni habari za dunia, msomaji wako Sandei Shomari. Mwanasiasa mashuhuri wa upinzani nchini Uganda alitekwa nyara wakati wa uzinduzi wa kitabu nchini Kenya mwishoni mwa juma na kuhamishiwa Uganda na anashikiliwa katika jela ya kijeshi huko Kampala. Mkeo alisema hi leo Jumatano dk ameshindana na, na rais wa Uganda Yoweri Museveni katika uchaguzi mara nne na kushindwa kila mara, ingawa amekataa matokeo kwa madai ya udanganyifu na vitisho vya wapiga kura. Amekamatwa mara kadhaa hapo awali. Mkewe Winnie Byanyima alisema anaomba serikali ya Uganda kumwachilia mume wake mara moja alikowekwa kizuizini. Takriban wapiganaji 50 wa Boko Haram waliwawa ya siku ya Jumanne na wanajeshi saba wa kikosi cha usalama cha miundombinu cha Nigeria hawajulikani walipo kufuatia shambulizi la waasi kwenye msafara wa kufuatilia mitambo ya gridi ya umeme nchini humo. Msemaji mmoja alisema Boko Haram ambayo imeendesha wasi kwa miaka 15 hasa kaskazini mashariki, imedhoofishwa na jeshi na mapigano ya ndani, lakini bado ni tishio, kwani inafanya mashambulizi mabaya dhidi ya raia na malengo ya serikali. Baba wale Afolabi, msemaji wa shirika la ulinzi la raia la Nigeria, wakala wa serikali iliyoundwa kulinda miundo mbinu, alisema maafisa wa usalama walivamiwa na wapiganaji wapatao mia mbili wa Boko Haramu wakati wa kazi ya ulinzi wa doria. Afolabi alisema zaidi ya waasi hamsini waliuawa katika mapigano hayo, lakini maafisa saba hawakupatikana na kuongeza kuwa juhudi zinaendelea kuwatafuta msituni. Alisema wengine wachache wa kikosi wa cha usalama walijeruhiwa. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC kupitia 107.5 FM, Nairobi, Kenya. Wananchi wa Namibia wanatazamiwa kumpigia kura rais mpya na bunge hapo Novemba 27 baada ya Hage Geingob kufariki dunia nafasi yake kuchukuliwa na rais wa muda na naibu wake Nangolo Mbumba. Uchaguzi huo unaweza kuashiria mabadiliko ya kihistoria katika hali ya kisiasa nchini humo iwapo chama tawala cha SWAPO kilichokuwa madarakani tangu uhuru mwaka 1990 kitapoteza udhibiti wa rais au bunge kwa mara ya kwanza. Rais anachaguliwa moja kwa moja na wapiga kura anahitaji kupata zaidi ya asilimia 50 ya kura ili kushinda. Uungwaji mkono kwa SWAPO ulipungua kutoka asilimia 87 katika uchaguzi wa rais wa mwaka 2014 hadi asilimia 56 kwa mwaka wa 2019. Na, na mwimbaji mashuhuri wa Mali Rukia Traore aliyekamatwa huko Roma mwezi Juni kutokana na mzozo wa kimataifa wa malezi ya mtoto atakabidhiwa kwa mamlaka huko Ubelgiji siku zijazo baada ya mahakama ya juu zaidi ya Italia kukataa rufaa yake. Wakili wake alisema Jumatano. Traore mwenye umri wa miaka 50 ni mmoja wa waimbaji mashuhuri barani Afrika na balozi mwema wa shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi UNHCR. Rukia aidhulumiwa alikamatwa bila mahakama ya uhalifu ya Ubelgiji kusikiliza sauti yake. Sasa vita vya kupigania haki za rukia vinahamia Brussels. Wakili wake Madalena Del Ree alisema katika taarifa yake kwa shirika la habari la Reuters, Taore alikamatwa Juni 20 katika uwanja wa ndege wa Fiumicino wa Roma, Italia, chini ya kibali cha kukamatwa huko Ulaya alikuwa amehukumiwa kifungo cha miaka miwili jela nchini Ubelgiji Oktoba ya 2023 kuhusiana na 23 kesi ya mvutano wa malezi ya binti yake. Na hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington. Jina langu ni Sandey Shomari. Endelea kusikiliza matangazo mengine ya Penda Kwa Undani. Kwa heri kwa sasa. Ni kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, kipindi ambacho huangazia ripoti zinazogonga vichwa vya habari. Tunapekuapekua, tunachimbua, tunakupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki, tutaangazia kukamatwa kwa mwanasiasa mkongwe wa upinzani nchini Uganda, Kiza Besige na kufikishwa mahakamani ya kijeshi katika mji mkuu wa nchi hiyo leo Jumatano. Kulikoni tano kulikoni kuhani. Inasemekana alichukuliwa kutoka upande wa huko Nairobi, mji mkuu wa Kenya, na hilo nafikiri ni jambo la wasiwasi sana. Kwenye sehemu ya pili, tutaangazia mvutano ulioibuka kati ya madhehebu ya kidini nchini Kenya ambayo yamekosoa serikali, mvutano huo ukiwa wakati yao na serikali ya Rais William Ruto kwa madai ya kutolinda raia wake dhidi ya mateso, mauaji, ufisadi na kadhalika. Vile wametusahihisha kwamba kuna makosa hapa na pale, hiyo makosa tutarekebisha ni kwa undani. Mimi naitwa BMJ Murithi, nikiwa hapa Washington. na mwanasiasa mkongwe wa upinzani nchini Uganda Kiza Besigye daktari alifikishwa katika mahakama ya kijeshi katika mji wa Kampala leo Jumatano akituhumiwa kwamba alikuwa ananuia kuhatarisha usalama wa taifa baada ya kuripotiwa kwamba alikuwa ametekwa nyara katika nchi jirani ya Kenya mwishoni mwa juma. Jinsi ya kuwekwa kizuizini kwa Besigye imezua taharuki na hali ya wasiwasi na vilevile ukosoaji mkubwa huku kukiwa na wasiwasi juu ya jukumu la Kenya na vilevile vile kukithiri kwa ukandamizaji wa serikali dhidi ya upinzani wa Uganda. Mwanasiasa huyo mwenye umri wa miaka 68 na daktari na mkosoaji wa muda mrefu wa rais Yoweri Museveni, yani kwanza alikuwa daktari wake kisha akawa mkosoaji na mwanasiasa, alifikishwa katika mahakama kuu ya masio, yaani ya kijeshi, katika mji mkuu wa Uganda, chini ya ulinzi wa kijeshi ambao wanajeshi waliokuwa wanamlinda walikuwa na silaha nzito. Alionekana akizimbani akiwa na kiongozi mwingine wa upinzani Haji Lutale Kamulegeya, ambaye pia alichukuliwa akiwa mjini Nairobi, kwa mujibu wa wakili wake Elias Lukwago, ambaye alizungumza na shirika la habari la AFP. Sasa kwa nini amekamatwa? Kwa mujibu wa upande wa mashtaka, Besigye na mwenzako walikuwa na bastola mbili, na wameomba msaada kulingana na taarifa ambayo ilionekana na AFP. Wameomba msaada wa, wa vifaa na vilevile vile, e, vitu vingine e, nchini Uganda kutoka kwa Ugiriki. Yaani wametaka msaada ambao e, unaelezwa kwamba ni wa kutaka e, kuleta taharuki nchini kutoka kwa Ugiriki na nchi nyingine, kwa lengo la kuhatarisha kama nilivyosema usalama wa taifa hilo, alisema huyo wakili wake e, Lukwago. Mapema leo mwandishi wetu wa Nairobi Kennedy Wandera aliandaa ripoti ifuatayo. Mashirika hayo yanayojumuisha jukwaa la viongozi wa upinzani wa Kiafrika, chama cha mawakili nchini Kenya LSK, na tume kutete ya kutetea haki za kibinadamu yameshutumu kukamatwa na kusafirishwa nchini Uganda kwa Daktari Kiza Besije aliyekuwa amezuru Nairobi kuhudhuria uzinduzi wa kitabu cha Martha Karua, waziri wa zamani wa katiba na aliyekuwa mgombea mwenzo wa kiongozi wa upinzani Raila Odinga katika uchaguzi wa mwaka 2022. Jukwaa hilo la viongozi wa upinzani wa Afrika, kupitia taarifa kwa vyombo vya habari Iliyoandikwa na Karua, limelaani vikali kile inachokitaja kwani, mtindo unaoibuka wa utekaji nyara wa raia wa kigeni kutoka ardhi ya Kenya, ukiukaji mkubwa wa sheria za ndani na kimataifa, na kusisitiza kuwa tukio hili la kusikitisha sana linatia wasiwasi mkubwa na kuweka kwenye darubini wajibu wa Kenya kulinda haki za kibinadamu. Tume ya kutetea haki za kibinadamu ya Kenya KNHCR, imesema kuwa ina laani vikali aina yoyote ya utekaji nyara wa watu wanaotafuta hifadhi nchini Kenya na kuitaka serikali ya Rais Ruto kuzingatia sheria za ndani na kimataifa, anavyoeleza Daktari Raymond Nyeris, naibu mwenyekiti wa tume hiyo. Chama cha mawakili nchini Kenya LSK kupitia rais wake Faith Odhiambo kimeshutumu serikali ya Kenya kwa kukamatwa kwa daktari Besige na kusisitiza kuwa tukio hilo linaenda kinyume na sheria za Kenya na za kimataifa ambazo Kenya ni mtekelezaji. The... Haya yanajiri wiki chache tu baada ya serikali ya Kenya kujikuta kwenye lawama kwa kuwakamata na kuwatimua raia wanne wa Uturuki waliokuwa na hadhi ya ukimbizi kurejea nchini mwao, jambo lilozua mjadala mkali kuhusu kitendo hicho kilichotajwa kutokuwa cha kidiplomasia, kisichozingatia sheria zinazowalinda watafuta hifadhi na wakimbizi nchini Kenya. Lakini pia linajiri miezi nane tu baada ya raia thelathini na sita wa Uganda wa chama cha FDC cha Daktari Besije kukamatwa mjini Kisumu, kuzuiliwa na kurejeshwa nchini Uganda ambako walishtakiwa kwa makosa yanayohusiana na ugaidi. Profesa Chacha Nyaigoti Chacha mfuatiliaji wa diplomasi katika upembe wa Afrika na nchi za maziwa Makuu anaeleza kuwa Kenya inastahili kuwajibikia kitendo hicho wakati ya nchi yake na nchi ya Kenya, kuna wakati pia alipata matatizo ya aina hiyo hiyo ambayo yanaambatana. Je, kutokana na msururu wa matukio haya kwenye ardhi ya Kenya, nafasi yake ya kulinda haki za watafuta hifadhi na wakimbizi inaweza kutiliwa shaka kiasi gani? Profesa Chacha anaeleza tena. Nafikiri wengi watakuwa na wasiwasi wasi kwa sababu watajiuliza, je, nina usalama wa kihakika kufuatana na itikadi. Kenya haiwezi kufanya hivyo, kwa mfano kurudisha mkimbizi ambayo amekimbilia usalama katika nchi ya Kenya na imrudishi kiholelande. Sauti ya Amerika, Nairobi. Kama ulivyosikia msikilizaji, e ambaye ni kanali mstaafu wa jeshi alisisitiza kwamba sasa yeye ni raia na hapaswi kuhukumiwa e, katika au kupelekwa mahakamani e, ambayo ni ya kijeshi, mara baada ya daktari huyo wa kibinafsi wa Museveni kukosana na raisi. Besigye alishindana naye bila mafanikio katika uchaguzi mara nne tangu mwaka wa elfu mbili na moja na amekuwa akilenga uh, au amekuwa akilengwa mara kwa mara na vyombo vya usalama vya serikali. Mkewe Winnie Byanyima, mkurugenzi mtendaji wa shirika la Umoja wa Mataifa la UNAIDS, mpango ambao ni wa kupambana na virusi vya ukimwi alisema katika mtandao wa X kwamba mumewe alitekwa nyara Jumamosi akiwa mjini Nairobi kwa ajili ya uzinduzi wa kitabu na kile kilichoandikwa na mwanasiasa wa upinzani wa Kenya Martha Karua. Katika miezi ya hivi karibuni, mamlaka nchini Uganda au tuseme serikali imekuwa ikiendesha msako ambao umekuwa kuwalenga wanasiasa wa upinzani, kuwakamata viongozi mashuhuri, na vilevile vile kuwaweka dazani za watu katika e korokoro, ukipenda rumande, na vilevile kufikishwa mahakamani. Basi msikilizaji, kama nilivyokuarifu kwamba tutaungana na mchambuzi wa maswala ya usalama kutokea Uganda. Huyu ni George Musamali, anajiunga nasi kutoka mjini Nairobi, Kenya. George, umesikia kwamba akiza Besigye, huyu mwanasiasa wa upinzani huko nchini Uganda, amefikishwa leo mbele ya mahakama ya kijeshi katika mji mkuu Kampala. Imekuwa kuwaje kufikia sasa, ndio tuzungumze tena kuhusu hatua hiyo ya serikali, kama inakosolewa au wana uh, hatua hiyo ya kukamatwa, kama inakosolewa au inaendeleaje, lakini tumefikaje hapa George? Kwa kweli hili ni jambo ambalo linatatanisha sana, maanake Besigye aliingia nchini Kenya kupitia taratibu ambazo zinafuatwa kwa kawaida, mtu kutoka taifa lingine hadi kuingia taifa lingine. Ni kwamba alikuwa ndani ya taifa la Kenya kihalali, na kwamba alikamatwa ndani ya taifa la Kenya, na mpaka hivi sasa serikali ijatoa habari kwamba, je, alikamatwa na maafisa wa polisi wa Kenya ama alikamatwa na majasusi kutoka taifa la Uganda, na jambo, mpaka hivi sasa serikali iko kimya maanake hatujasikia taarifa yoyote kutoka kwa serikali kuhusiana na hili swala, jambo ambalo tunaliona tu tunaliona na kuyosoma kutoka katika vyombo vya habari ya kwamba alikamatwa mwishoni mwa wiki akiwa amehudhuria hafla ya uzunduzi wa kitabu cha mwanasiasa uh, katika taifa la Kenya, Martha Karua, na kisha kupelekwa moja kwa moja hadi Uganda. Maanake hatukuambiwa kwamba kwa tayari ashapelekwa Uganda, maanake ilisemekana kwamba alikamatwa ndani ya taifa la Kenya, na hivi leo tu ndipo habari zimetokea kwamba alivukishwa mpaka na kupelekwa Uganda na kufunguliwa mashtaka katika a, koti ya kijeshi na makosa ambayo anatuhumiwa nayo ni makosa ambayo hayakutendwa kule Uganda. Kulingana na habari ambazo zipo ni makosa ambayo yalitendwa akiwa ndani ya taifa la Kenya. Kwa hivyo hili ni jambo ambalo linatatanisha, hatuelewi haswa msimamo wa serikali ni upi mpaka hivi na. Je, ni kawaida kwa viongozi wa kisiasa kutoka nchi zingine ku utekwa kwa sababu neno linatumika hapa ni kutekwa nyara wakiwa hapo Kenya? Ni historia iko vipi? Si mara ya kwanza maanake, nakumbuka uh, yule mkurdi ambaye alikuwa anaitwa Orlando Okland pia alikamatwa ndani eh, ya Kenya miaka kadha iliyopita na kupelekwa mpaka kule Uturuki, na hivi karibuni pia tumepata wapinzani wa serikali wa Uturuki wamekamatwa pia ndani ya Kenya na kupelekwa mpaka kule Uturuki wakikiuka uh, serikali ikiwa imekiuka ule mkataba wa Umoja wa Mataifa kuhusu wakimbizi wa kisiasa wa na hivi sasa, kwamba tumemwona bcjp ambaye ni mpinzani wa serikali ya Rais mseveni amekamatwa, nika kwamba Kenya ina historia ya kuwakamata wapinzani kutoka mataifa mengine na kuwarudisha katika mataifa hayo, kinyume na mkataba ya Umoja wa Mataifa. Kwa hivyo hii ni historia na ni historia mbovu ambapo sisi inaleta wasiwasi kwamba uh, serikali inazidi kukiuka sheria za za kimataifa kwa kuwakamata hawa wapinzani, ilhali wao ni wakimbizi ambao wametambulika kirasmi uh, ndani ya taifa la Kenya. Naam msikilizaji, uh, tunakwenda sasa moja kwa moja mpaka Uganda, ambako uh, Nabende wa Moto, mchambuzi wa siasa, anajiunga nasi sasa kwa laini ya simu. Mzee na Bende wa Moto, unajua nimekupata bila kukutayarisha, lakini eh, lazima umesikia yalojiri huko kumhusu Kiza Besije. Eh, je, hivi ambavyo inazungumzwa kwamba amefikishwa mahakamani na kwamba amepinga ama wakili wake anasema wanapinga yeye eh, kufikishwa kwa mahakama ya kijeshi hilo linazungumzwaje hapo Uganda? ah, kumekuwa na wasiwasi miezi uh, hii ya ya hivi karibuni. Nafikiri kuna kundi moja lililokamatwa pia kule pande za Kisumu kutoka Uganda na lilisemekana, nafikiri lilikuwa pia ni kundi la zamani la watu wa FDC na kwa hivyo Bwana Besi, je, Kanali Besi kuchukuliwa kwa wakati huo sasa. Na hata watu ambao wako ukimbizini nchi za nje, nafikiri wataanza kuwa wanakaa kwa wasiwasi sana. Nam msikilizaji, kufika hapo, tunafika mwisho wa sehemu ya kwanza ya kipindi kwa undani, lakini usiondoke, nitarejea hivi punde na Karibu msikilizaji, kwa sehemu ya pili ya kipindi kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, hapa Washington DC huko nami BMJ Mridhi nam. Madhehebu ya kidini nchini Kenya yamekosoa serikali ya Rais William Ruto kwa madai ya kutolinda raia dhidi ya mateso na mauaji na vilevile kutoshughulikia ufisadi. Baraza Kuu la Maaskofu wa Kanisa Katoliki lilituma waraka kwa Rais Ruto kutaka uwajibikaji na kuonya viongozi dhidi ya kutumia madhehebu kuendeleza ajenda za kisiasa. Katika sehemu hii basi, kutoka Mombasa tunaungana na Collins Liberty Adede na Josephat Kioko kutueleza zaidi. Vyombo vya habari nchini Kenya tangu mwishoni mwa wiki jana vimemulika zaidi malumbano ya maneno baina ya viongozi wa kidini na serikali yake Rais William Ruto. Maaskofu wa kanisa Katoliki walizungumza kwanza, wakikosoa serikali kwamba haijatekeleza mapo muhimu zaidi yanayotatiza wananchi, wakizungumzia gharama ya matibabu, wakizungumzia vyuo vikuu, kwamba masomo ya endelei inavyostahili, na pia wakizungumzia tozo za juu zaidi, wakazungumzia matukio ya watu kutekwa nyara au kuuawa, na hapo rais William Ruto naye akajiandaa kuwajibu. Haya yote yametokea baada ya wanasiasa wenyewe kutuhumiwa na wananchi kwamba hawatekelezi mahitaji ya wananchi inavyopaswa kikatiba. La karibuni kabisa ni maaskofu hawa wa kanisa Katoliki ambalo ni kanisa kubwa zaidi duniani kusema hawahitaji pesa za wanasiasa na hawataki madhehebu yatumike na wanasiasa kuendesha ajenda za kisiasa. Michango mingi tu wanasema, hata wakati wa kampeni zilizopita, kwamba madhehebu ya kidini yalitumiwa vibaya na wanasiasa wakajipigia debe, lakini wanasema hayo yote yamewekwa kando, mwananchi ameanza kuteseka. Utasikia yote hayo, jinsi wanasiasa walivyojibu na jinsi rais William Ruto mwenyewe amezungumza kwa kujibu maaskofu wa Katoliki. Mgogoro huu umeanza baada ya baraza la makanisa mgogoro huu umeanza baada ya baraza la maaskofu kutoa waraka kwa vyombo vya habari wakigusia baadhi ya madhila au makosa ambayo utawala umekuwa ukifanya katika siku za hivi karibuni, haswa sana wakiangazia muda ambao Kenya ilipitia msukosuko wa maandamano kulalamikia mswada wa fedha ambao ulitupiliwa mbali katika bunge la kitaifa. Miongoni mwa masuala ambayo yamewekwa bayana na viongozi hawa ni kuhusu matatizo ambayo yanakumba sekta ya elimu nchini Kenya. vio vikuu sasa hivi wahadhiri hawafanyi kazi, wamegoma, na shule za msingi zina matatizo kutokana na mtaala mpya ambao unatekelezwa nchini Kenya. Viongozi hao pia wamelalamikia ufisadi ambao wanasema umekithiri na kuwa ni mzito sana. Pia wamegusia swala la ushuru, ambapo wanasema kwamba kumekuwa na ushuru katika sekta mbalimbali mbali ambazo zinamfinya raia wa kawaida. Hali kadhalika, viongozi hao wamegusia swala la utumizi mbaya wa mamlaka, ukiukaji wa haki za binadamu, kuminya au kubana uhuru wa kuzungumza na hulka ya kudanganya miongoni mwa viongozi wakidai kwamba ahadi nyingi ambazo zimetolewa hazijatekelezwa. Baraza hilo la maaskofu wamezungumza na vyombo vya habari mjini Nairobi wakiongozwa na Askofu Morris Muhatia ambaye aliongoza kwa kusoma nakala hii the hapa anasema viongozi waliochaguliwa zaidi wa bunge wetu ni miongoni mwa watu wanaolipwa mishahara ya juu zaidi duniani. Wengi wamehusishwa na ufisadi ufisadi uliokithiri, na sio ufisadi tu wa kifedha, pia utumiaji mbaya wa mamlaka, ulafi na utumiaji mbaya wa ofisi ukiukaji wa haki za kibinadamu. Tunashangaa, kuna matukio mengi ya utekaji nyara kwa watu, unyanyasaji, mauaji na hata mauaji ya wanawake. Familia zinazidi kupoteza vijana wengi waliowawa kinyama wakati wa maandamano ya Gen Z. Nani anayehusika na matukio haya ya ukiukaji na utekaji wa nyara? Je, serikali haiwezi kuzuia? Tunataka serikali iwajibike itoe majibu kwa wananchi, ifuate misingi ya kikatiba, sheria zitumike ipasavyo. Ujumbe huu wa Baraza la Maaskofu wa Kanisa Katoliki umeungwa mkono na madhehebu mengine nchini Kenya. Baraza la Makanisa nchini Kenya limetoa msimamo wao wakiitaka serikali kutekeleza haki na usawa wa kuwaheshimu wananchi. Hali kadhalika, viongozi wa dini ya Kiislamu pia wameunga mkono wakisema kwamba serikali ama viongozi wa serikali wanahitajika kuwawajibikia wananchi ambao wanawaongoza. Kauli za kujibizana pia zimeshuhudiwa. Wapo wanaoitetea serikali wakiwa serikalini, wanasiasa wengine wamejitokeza kuwakemea viongozi hao wa, wa kidini waliozungumza wa kutaka serikali ibadilishe msimamo wake na kuwatumikia wananchi waliowachagua. Hivi ndivyo Rais William Ruto alivyojibu kauli ya maaskofu wa Katoliki: mimi nataka niwahakikishia Wakenya na niwahakikishia hawa maaskofu wetu, vile wametusahihisha kwamba kuna makosa hapa na pale, hiyo makosa tutarekebisha, kwa sababu vile mumesikia askofu wetu wamesema na vile viongozi wengine wamesema tutashirikiana kwa pamoja, tuungane, tuweke umoja na tupange vile nchi yetu ya Kenya itasonga mbele. Sauti yake Rais wa Kenya William Ruto. Suala so, hili linapoendelea kupata mjadala mkubwa miongoni mwa Wakenya na kuibua mijadala hata katika mitandao ya kijamii, Steve Ogutu ambaye ni mchambuzi wa sera za utawala anasema kwamba mambo ambayo yanaendelea kutekelezwa nchini Kenya na mapungufu katika uongozi yamewasukuma viongozi hao wa kanisa kujitokeza na kugusia matatizo hayo ambayo yamedhuru sekta ya afya elimu na pia ushuru, na sasa imesukuma kanisa kwa sababu ni chombo maalum katika jamii kutoa ujumbe wao. Ni vyema tukumbuke ya kwamba Wakati wa campaign, wakati ambapo Rais uh, Ruto alikuwa na campaign alitumia sana kanisa kujipendekeza sana kwa viongozi wa kidini na inasemekana ya kwamba uh, hiyo support ambayo alipata kwa makanisa na viongozi wa kidini ilichangia pakubwa sana yeye kushinda uh, uchaguzi wa mwaka wa 2022. Kisha baada ya kuingia kwa, kwa serikali tulimeona jinsi ambavyo uh, vitu vimekuwa hazijakuwa zikienda vizuri, kumekuwa na uongozi mbaya. Kumekuwa na zile uh, shida za corruption. Kumekuwa na shida katika sekta za afya. Umeona hata juzi tu mwezi wa sita, uh, Gen Z walijitokeza kwenye street na wakapinga uh, ile bill ambayo ilikuwa inasemekana kuwa inakandamiza sana Wakenya. Uh, na kwa hivyo kuona rais akienda ama kiongozi yoyote uh, wa kisiasa akienda kwa makanisa na kuanza kupeana fedha uh, in terms of millions, upande mwingine tunaona Wakenya wakipoteza ki, wa maisha yao kwa sababu hawawezi afford healthcare, hata chakula tu, ni jambo ambalo halipasi hali tu kushangaza kiongozi wa kidini bali Wakenya wote kwa jumla. Labda sasa hii na maana gani? Ukiangalia kisiasa President Ruto ali, alikuwa na tazaniwa kama huyu kiongozi ambaye ako karibu mcha Mungu sana eh, kiongozi ambaye ako karibu sana na, na kanisa kwa sababu ya hiyo alipata kura mingi sana lakini, sasa unaona jinsi ambayo viongozi wa dini mbalimbali ikiwemo Catholic, Anglican, PCA, ambayo ni kanisa kubwa sana kule Central Part of Kenya wanajitokeza na wanasema kwamba wanajitenga na msimamo wa rais, wanajitenga na sera za rais. Inamaanisha kisiasa hiyo ni, ni blow kubwa kwa already. Unajua, unajua awapendezi na jinsi ambavyo nchi inavyoendeshwa kwa sasa. Kuna hizi shughuli ambazo zinaletwa ambazo zinakandamiza vijana na vijana uh, wenyewe hawana kazi. Ni, ni pigo kubwa sana kwa rais kisiasa. Takriban miaka ishirini iliyopita kuna kipengele cha kisheria kilichopiga marufuku michango ya harambee kufanyika sampuli hii ikiwa ni pamoja na kutumia madhehebu ya kidini na michango mingine inayotekelezwa nchini Kenya, lakini katika miaka ya hivi karibuni chama cha wanasheria kimelalamika kwamba imekuwa ni vigumu kuitekeleza sheria hiyo. Steve Ogutu tena anatupa kauli yake na. Bill ambayo inaitwa fundraising bill ambayo inapeana guideline jinsi ya viongozi wa kiserikali inapaswa wajihusishe na mambo ya fundraising, lakini niseme kuwa Kenya kama in nchi zingine tuko na sheria nzuri kabisa, ni shida ni kuzitimiza zile sheria, implementation ndio shida. Nadhani ya kwamba inapasa viongozi uh, dini mbalimbali za uh, kikanisa na pia zile mosque uh, wa kiislamu pia Uh, waweze kukuja na zile policies ambazo ni za ka, za kanisa zenyewe ili waweze kuguide jinsi ambavyo mambo kama mchango kama hivi inaendelea katika kanisa na mambo na, na, na maeneo mengine ili iweze kuregulate hiyo space uh. Otherwise itakuwa challenge kubwa sana especially given that tu, tunaelekea kwa election. Huyo ni Steve Ogutu, mchambuzi wa sera za utawala. Katika mkutano na baraza lake la mawaziri Wakitia saini kandarasi za utendakazi, Rais William Ruto amesisitiza kwamba atahakikisha mipango ya serikali ambayo inalenga kuimarisha masuala muhimu katika jamii ikiwemo masuala ya afya ataitekeleza, kuhakikisha taifa linasonga mbele. Shukran sana wenzangu Kioko na Adede, Josephat Kioko na Liberty Adede hapo Mombasa. Msikilizaji, tunafika mwisho wa kipindi cha Kwa Undani kwa leo. Kwa niaba ya wote waliokifanikisha Msimamizi amekuwa ni Meri Mgawe, mwelekezi Fiona wa Mai. Mimi naitwa BMJ Mridhi. Kwa heri ya kuona.