The hits. Kutoka studio 15. Hii ni VOA Express. Umeshindaje msikilizaji, siku yako imekuwaje? Ijumaa imekuwaje? Wikendi unaipangia namna gani? Karibu kwenye VOA Express ulipo popote, unatusikiliza kupitia voa Swahili.com, redio wa shirika pwani ya Kenya, tunapitia Mwenedo FM magharibi mwa Kenya, tupo Busia FM na tupo sasa redio. Naitwa Kennes Bwiri, mimi ni mkamiti Kibayasi, tupo pamoja katika voa express hii leo, tukikuandalia mambo kadha wa kadha. Ni Novemba ishirini na mbili. Tutakuwa na jicho letu kama kawaida, ambapo mwenzetu Lucy Patrick kutoka Mbeya nchini Tanzania amezungumza na vijana tofauti tofauti wakiangazia kwamba ili kijana afanikiwe katika maisha yake anatakiwa kuambatana au kujumuika na watu wa aina gani. Hapo tutasikia maoni ya vijana wenyewe kuhusiana na swala mm, hilo. Yaani, inamaanisha kwamba marafiki zako ndio wataamua kama wewe utabaki matatizoni ama utaondoka ha? <laughs> haswa mustakbali wako wa maisha mm, ukiwa na kijana ambaye yupo mm. uh, yupo yupo yupo wapi, utakuwekuwepo tu. Nilimsikiliza Uta Nili, Rais Ruto jana akihutubia bunge akisema <laughs> kwamba kuna mwenendo ambao umetokea nchini Kenya hata ukimwambia mtu anakuambia, maisha ni yangu, shughulika na yako, yanakuhusu nini? Sasa alikuwa anauliza kwa mwenendo huu mm -hmm. Jamii itakuwaje? maisha ni yako nia, e, kama kila mtu anasema maisha ni yangu, shughulika na yako, yasikuhusu asikuhusu. Ndiyo hivyo sasa unavyosema, tutawasikia vijana walio karibu wanaamua namna haswa hali kadhalika mm -hmm. huwa tuna swali la leo na tumekuuliza, una maoni gani kuhusu hatua ya serikali ya Kenya kusitisha mikataba na kampuni ya Adani. mm inabidi wajibu sana, hilo lilikuwa gumzo kubwa haswa, kuna maoni mseto, na tutakusomea wewe, msikilizaji, ili uweze kusikia kile ulichokiandika. Habari za kimataifa huwa hazikosekani katika mm, VOA Express. Na katika mziki, tumepangiwa sana masuala ya muziki leo. Tunawapa <laughs> kitendawili, hatuwatajii kwa wakati huu lakini pale tutakapokuwa tunaenda hewani mm. tutakwambia msikilizaji, hiki kibao unakisikiaje? Unakichagua vipi? Unakiona kinaenda katika midundo gani? Maswala mm. yote hayo unayapata siku hii ya Ijumaa, lakini vilevile unafahamu kwamba ule mkutano wa COP29 mm. una unakamilika leo Ijumaa. Tutakuletea hasa, vijana wamezungumza mengi huko, lakini ndio hivyo tena, mkutano unaisha, hatujui sasa mm -hmm. vijana basi wanachukua hatua mbalimbali, wanaeleza masuala mengi uh, katika masuala haya ya mabadiliko ya tabia nchi. Wanataka wapatiwe siti, wanataka pia washirikishwe, wawepo katika majadiliano yanayohusiana na mabadiliko ya tabia nchi, wasiwe tu ni watu wale wa kufata kile ambacho kimeamuliwa. Na vile vile vile, wanasema kwamba swala la mtoto wa kike na mwanamke pia liangaliwe kwa makini, na pia swala hili la mabadiliko ya tabia nchi lipatiwe pia elimu ya kutosha mashuleni. Nimezungumza na Sara Pima, ni kijana kutoka Tanzania, ambaye pia ni mshiriki katika COP 29 inayoendelea ambayo inakamilika leo siku ya Ijumaa, katika nchi ya Azerbaijan, katika mji wa Baku. Hivi ndivyo wanavyotueleza. Ua kujua tunashawishi mambo ya climate justice, lakini pia upatikanaji wa fedha, fedha ambazo zitapatikana kwa ajili ya climate finance, kwa ajili ya masuala ya mabadiliko ya tabia nchi, vijana wawe miongoni mwa watu ambao watapatiwa fedha, ili kwenda kusolve vitu ambavyo vimetokea katika nchi mbalimbali mbali. Na pia fedha kwa ajili ya loss and damage, na hizi framework zitambue kabla vizuri, zitambue kabla zijawekwa vizuri uh, zitambue ushirikishwaji wa vijana katika masuala haya kwa ujumla. Majadiliano haya yameendelea, ni bado siti uh, ya vijana zipo chache, na swala lingine lilikuwa masuala la jinsia uh, kama tunavyojua jenda, vijana kuna shiriki kwenye jenda, lakini pia fedha zikitoka tunahitaji masuala uh, ya ajenda yazingatiwe kuanzia vijana wasichana na watoto waweze kushirikishwa, lakini pia tulikuwa tunasema tunahitaji climate finance ambayo ni ni grant, not loan, ili tuweze uh, nchi zisipate burden, lakini hii ni ahadi ambayo nchi zilizoendelea ziliahidi kutoa kwa nchi zinazoendelea. Lakini kwa namna mnavyoona, je, kuna mwangaza wa vijana kupatiwa siti na kuweza kuwa na sauti ya kuzungumza kile kinachojadiliwa kuhusiana na masuala ya tabia nchi, hali kadhalika katika hili swala la jinsia? Mjadala wa sasa hivi wa Uh, wa COP29 hauna ahadi kubwa kuwa wamesikia au kutakuwepo na nafasi, hasa wanawake, hasa wasichana, kwa sababu ukiangalia hata katika ile wanawake ambao wapo kwenye meza ya maamuzi bado ni wachache, ni robo ukilinganisha na wanaume. Kwa hiyo bado tunaona kuna umuhimu sasa, tumefikia mfano kama asa, umu, umu, umu, umuhimu wa asasi kuungana, lakini nchi kuungana, mabara kuungana, ili tuweze kwenda pamoja na kusimama kwa pamoja na kuwa na sauti ya pamoja. Sara, ninafahamu kwamba vijana mlikuwa um, mpo katika harakati za kwa muda mrefu mkitaka sauti zenu zisikike na kupata siti, je? Yeah. Hali hii inaathiri vipi kama vijana mkiwa bado mpo katika juhudi hizi, lakini matunda kamili bado hayajapatikana? Ni kweli hali hii inachosha, inarudisha moyo nyuma, lakini pia inaua nguvu ya vijana wanaokuja. Lakini bado sisi kama vijana hatujachoka, na bado tunasema, na bado tunaungana, na bado tunakuwa na sauti kubwa. Tunaamini kabisa uh, wafanya maamuzi watasikia na bila kuweka upendeleo wowote watasikia, na bila kutuchagulia, tuchague wenyewe vijana ambao tunahitaji wanaweza wakatuwakilisha, lakini ushiriki pia uwe mwingi, waweze kuingia kwenye negotiation tofauti tofauti. Kwa hiyo tunatamani wasikie na tunaamini watasikia, na hata wasiposikia, vijana sasa hivi wamesema tunaungana kuja na mkakati mwingine, enough is enough is ni Sara Pima uh, mwanaharakati kijana katika masuala ya tabia nchi ambaye ameshiriki mkutano huo wa Baku nchini Azerbaijan ambao unakamilika leo hii Ijumaa. Hatua ya hali ya hewa haiwezi kufanikiwa bila kuunganisha kikamilifu sauti za kija, kizazi kijacho Nakwenda kwa jina Dimension ni bien na kimshirikisha bnakimshirikisha fully focus, inasikika kwenye VOA Express msikilizaji, fungafunga. Eh, hewa ile ya jioni alasiri alasiri hivi, lakini hapa Washington in mm. ah, kibaridi kikali hasa leo ah, na kimeanza mapema <laughs> Kimeanza Novemba, itakapofikia upeo wake Januari sijui kutaendaje. Novemba tunaikamilisha leo yeah. ni Novemba ishirini na mbili, ndio hiyo. Kimeanza Novemba, itakapofika Januari upeo wake sijui kutaendaje. nitaomba liv hiyo <laughs> <laughs> Sijaisikia msikilizaji, ameipata lakini hajasikia nilichosema. Haya msikilizaji, kuna mtu amesikia hiyo? Nimesikia sino imeanguka mahali mm -hmm. California nasikia, ambao nadra sana snow kuanguka, imeanguka. mabadiliko mba... ya hewa nataka kukueleza mm. Sasa mimi nimetoka na kajaketi kamoja nigadani ba kawaida tu ah, nimefika hapa kuna kwe, kuna rumba inacheza mdomoni <laughs> sawa. Sasa mm, kuna msisimuko wa aina fulani nchini Uganda kuhusiana na masuala ya kukomoa, mm -hmm. kukomoa. <laughs> kuimarisha kuimarisha kuboresha. Aha. maisha ya vijana sasa, ni kwamba mikopo, unajua kwa kawaida unakwenda kwenye benki, unaomba mkopo, tuseme unataka milioni ngapi mbili, eh? mm -hmm. Alafu uh, unapewa zile milioni mbili, wewe mwenyewe tafuta unaoenda kuzitumia. si so, umesema unataka milioni mbili kuanza biashara, ukiamua kwenda kutafuta mke, kutoa mahari, baba mku afurahi nyumbani, shughuli kwako, we amekupa hizo milioni mbili Ukishindwa kulipa watakuja kuchukua kiwanja cha baba <laughs> na mke atakutoroka, lakini kunakuwa kuna masharti yote kabla ya kupewa hizo milioni mbili as ukienda kuomba mkopo, kuna kuna kitu unaweka kinaitwa Kiingereza security, yani yaani dhamana, dhamana. E, eh, sasa wewe ukiamua kuchukua cheti cha ardhi cha babako kupewa milioni mbili, benki haitakataa. Sitaangalia ize, oh, hii ardhi milioni tano, anataka milioni mbili, tunampa. Ukishindwa kulipa, watakuja kwambia, da jamaa, enda uishi kwa mti, ondoka <laughs> hii ardhi yetu hii. Sasa kuna msisimuko tofauti. Kuna uh -huh. benki ambao wanasema, mfumo wa benki, benki za Kiislamu imefika Uganda, kwamba ukitaka milioni mbili pesa, hawakupi pesa. Utasema nataka milioni mbili kwenda kufanya nini? Kununua bajaji. uh -huh. kufanya nini biashara sema unataka bajaji zima zima taka bajaji wewe ee, wanaenda wao wenyewe wananunua ile bajaji wanakupa, wanamwambia hii bajaji tumenunua milioni mbili, turejeshie hizo milioni mbili kwa muda fulani. Sasa wakupi pesa kabisa, wanataka kuinua maisha wewe, wakuletee kifaa kile ambacho nakihitaji. Nataka, nataka cherehani ili niweze mm, kufanya mm -hmm. ushonaji, hatukupi pesa. So nimezungumza na kijana kisitu Samuel, kueleza msisimko huu unatokana na nini na mbona vijana Uganda wanahisi kwamba ni njia mbadala za kuwakwamua kutoka katika umaskini. Uh, ukweli ni kwamba Islamic banking, yani banki ya kiislamu ni mojawapo ya vitengo vinavyohusiana na utoaji wa mikopo kwa vijana sana sana, na wanawake na kuna mradi huo wa kuwawezesha vijana kupata mikopo, yani kwa kuingia ile miradi ambayo inaweza ikawasaidia Uh, ili waweze kupata faida zaidi na waweze kujiendeleza ama kuchangia maendeleo katika jamii, na mojawapo ya mikakati ambayo imeletwa na uh, benki hii ya Kiislamu ni kwamba uh, wakati huu kijana akiwa anataka labda kuanzisha mradi fulani, tuseme anataka kununua pikipiki piki. Uh, ya, hii banki ya Kiislamu imechukua jukumu la kumtafutia huyo kijana pikipiki ambayo ni mbadala ambayo ni nzuri ambayo itamsaidia amba, ama ambayo itamfaa kuliko kumpa pesa taslimu. Uh, kwangu mimi naona kwamba jambo hilo linakuwa ni zuri kwamba uh, wakati mwingine vijana wanaongozwa na mhemuko wakigusa hizo hera ndefu Uh, hivyo vitita vya pesa, wengine wanaongozwa na mihemuko, ameshika pesa hivi anaanza kuvipigia kuzi, hesabu huku na kule, na wakati mwingine ndoto yao ama lengo lao kuu la kutoa mkopo huo wa pesa linakufa mara mara moja, lakini ikiwa benki ya Kiislamu imejitokeza na mkakati huu, kwangu uh, kama mpenda uh, maendeleo naona kwamba Uh, hilo litatufaa sana katika jamii yetu. Katika hizi benki zingine ushindani kama huu, unaona kwamba kiasi kingine inaweza leta ushindani ambao hautakuwa mzuri kiuchumi. uh, sidhani kama ushindani utakuwepo kwa sababu uh, baadhi ya uh, benki lengo uh, lao ni ni, ni ni kupata pesa zaidi, kupata manufaa zaidi, ama hicho kitu ambacho kimeitwa bidhaa Uh, na kwa hivyo wao hawajali, uh, mradi tu umetoa pesa, umetoa mkopo na umefanya makubaliano, wao hawajali hata ikiwa uh, utazitumia vipi ama vile ama utageuza mpango ama lengo la kuzitoa wa hu, hu, kutoa huo mkopo, wao hawajali. Lengo lao ni kuangalia uh, uh, uh, jinsi uh, mteja atakavyorudisha pesa. He, lakini mkamiti hapa kuna kazi yaani, watu wengi wanataka, akienda benki anaona hela hataki mm -hmm. aende benki anapewa bajaji. M -m -m, bajaji siziko huku nje, nataka hela mwenyewe niende nitafute dili bana. Anyway, enway, hata hata subiri tuone kama u msisimuko utaleta tofauti yoyote kwa hao vijana wa Uganda. habari mm -hmm. za dunia Milio mizito ya risasi ilizuka katika mji mkuu wa Sudani Kusini, Juba, leo usiku baada ya vikosi vya usalama kuingia kumkamata mkuu wa zamani wa idara ya upelelezi, kwa mujibu wa waandishi wa habari wa Reuters na tahadhari iliyotumwa kwa wafanyakazi wa Umoja wa Mataifa. Milio ya risasi ilianza mwendo wa saa kumi, saa moja usiku kwa saa za huko, na iliendelea kwa nyakati tofauti saa moja hiyo, Alhamisi, kabla ya kutosikika tena. waandishi wa habari wa Reuters walieleza. Jeshi la Israeli limesema kuwa limewaua makamanda wawili waliohusika katika shambulizi la Hamas Oktoba 7 mwaka 2023 likiendeleza mashambulizi yake kaskazini mwa Gaza siku moja baada ya mahakama ya kimataifa ya uhalifu kutoa hati ya kukamatwa kwa kiongozi wa Israeli Benjamin Netanyahu Huku Israel ikipigana pia na mshirika wa Hamas Hezbollah nchini Lebanon. Video za mubashara za AFP zilionyesha mashambulizi kadhaa mapema Ijumaa kwenye vitongoji vya kusini mwa Beirut, ambapo kundi linaloungwa mkono na Iran linashikilia mamlaka. Shambulizi la ndege isiyo na rubani ya Rusia katika mji wa kaskazini mashariki mwa Ukraine, katika mji wa Sumi, limeua watu wawili na kuwajeruhi wengine kumi na wawili leo Ijumaa. Mamlaka ya mkoa imeeleza majengo kumi na mbili ya ghorofa, makazi matano binafsi, duka na magari matatu yaliharibiwa baada ya ndege tatu zisizo na rubani kushambulia mji huo karibu saa kumi na moja alfajiri, polisi wa kitaifa walieleza. Na dhoruba kubwa iliyokuwa ikipita kaskazini mwa Kalifornia siku ya Alhamisi imesababisha theluji kubwa na mvua kubwa na mafuriko katika baadhi ya maeneo baada ya kuua watu wawili na kukata umeme kwa maelfu ya watu kaskazini magharibi mwa Pasifik. Watabiri wa hali ya hewa wameonya kwamba hatari ya mafuriko na maporomoko ya mawe itaendelea, na safari nyingi za ndege zimeahirishwa katika uwanja wa ndege wa San Francisco. Mwelekezi ametuamulia sasa. Hapa sijui ni bumbum hindi ziadi, tunaenda mpaka moroko huko huko, ukoji. Hey, afrika kule hivi hivi, hizi ndio lugha unazungumza huko mwelekezi? <laughs> E, sasa hii lugha gani, kihindi ama kiarabu? Ameongezea oh, plisi. Yani ameniona mpumbavu kabisa, yani sijui. <laughs> sijui tofauti ya Kikindi na Kiarabu. Kiarabu umesikia, Kiarabu plis. mm -hmm. Haya. <laughs> Rekodi inakwenda kwa jina bumbum ni hindi zaidi. E, ni katika VOA Express kutoka Sauti Amerika VOA. Sasa dada mkamiti, mm -hmm. asa tunaelekea kwenye jicho letu, linasemaje kama tulivyozungumza hapo awali, vijana katika mkoa wa Mbeya nchini Tanzania wakiongozwa na mwenzetu Lucy Patrick wanazungumzia na kuangazia ili kijana afanikiwe katika maisha yake awe na maisha bora, anatakiwa kuambatana au kufuatana na watu wa aina gani? Sasa basi utasikia sauti kutoka kwa Valentina Edgar na Fadhili na vilevile, vile wanatoa maoni yao, pia wametoa ushauri juu ya uchaguzi wa marafiki ili kuweza kufanikiwa katika maisha yako. Kwa majina anaitwa Valentina Thomas, ni mhamasishaji rika vijana. Tunatakiwa kuambatana na watu mbalimbali mbali ambao wanatuhamasisha katika kufanya vitu mbalimbali. Unaweza ukaambatana na watu ambao wana ndoto kama ya kwako na wanakusaidia wewe pia kuona kwamba ndoto yako ina maana, lakini pia watu ambao wana malengo. Mtu kama ana ndoto maanake ataiwekea malengo mazuri na ya msingi ambayo watamsaidia kukamilisha ndoto yake na kuifikia. Lakini pia wewe ni watu ambao wanatusaidia sisi kupata opportunity mbalimbali, nikimaanisha kwamba kwa Kiingereza wanasema connection, watatusaidia sisi kupata fursa za msingi na za maana. Edgar, ni watu gani muhimu kwako kuambatana kwa nao? Lazima kwanza nijuane na watu ambao wana hela. Huwezi kutaka kuwa na mafanikio alafu mzunguka na wenzako ambao ni maskini, utaniambia nini? Cha pili familia, kisema familia ni wazazi. Ah, cha kwanza ni marafiki wazuri ambao wanaoweza kunitoa katika makundi mabaya. Una ushauri gani kwa vijana wenzio kuhusiana na swala zima la uchaguzi wa marafiki, lakini pia watu ambao mnaambatana nao. Vijana inabidi tuwe makini sana katika kuchagua watu wanaotuzunguka, watu tunaoambatana nao, watu tunaofanya nao kazi, watu tuna tunaofanya nao project watu tunaopiga nao stori, inabidi tuwe watu ambao tunachagua sana kulingana na ndoto zetu na malengo yetu, kwa sababu ukienenda kinyume na kile ambacho kinatakiwa, ukajikuta uka unazungukwa na watu ambao hawana ndoto kama wewe, hawana maono kama ya kwako mwisho wa siku utajikuta wewe unafata ya kwao na kusahau ya kwako. Kwao ni msingi sana kila kijana kuhakikisha kwamba watu wanaomzunguka wana kuwa ni watu ambao wanamshawishi watu ambayo wanamhamasisha watu ambayo wapo tayari kumsapoti katika ndoto zake na kusimamia malengo yake. E, vile ulivosema mzungu, mm -hmm. uh, alisema sofaahacharacte you, nionyeshe marafiki zako, ntakuonyesha nitakwambia tabia yako, sio ndivo? mm -hmm. Mm, anavojaribu kusema Lucy Patrick hapa kwamba ili we ufanikiwe <laughs> <laughs> nilikuwa nataka kutumia neno lingine lakini, basi tupate burudani ya muziki <laughs> ili uwe simba uzitembee na sungurasungura. <laughs> Tafuta simba na wewe pia, sio Loda akishirikiana na Davis d wanakwambia lolo. mm -hmm. Huyu mrembo huyu, mm -hmm. Lugha ya Kinyarwanda hii inakaribiana na Kinyankole kule magharibi mwa Uganda, so maneno mengine nilikuwa nasikia, mengine yananipita, so siulize ufasaha tu vizuri kwamba naimba nini, ntakupotoza. Uh -huh. Takupotesha kabisa, baadala ya kuelekea kaskazini, takupeleka magharibi. Mwelekezi anasema ana tim, tuelekee wapi? Mombasa, kwa Josephat Kioko, maswala ya michezo. Josephat, umetuandalia nini leo hii? Asante Bwire, na asante Mkamiti. Naona nanyi pia hapo mmejaa nguvu kweli kweli, kuashiria kwamba wikendi ndiyo inakaribia, na Friday imesheni mengi. Kwanza hii imekuwa ni wiki nzuri tu kwa mashabiki wa kandanda katika nchi kadhaa za Afrika Mashariki, ssahimi ni nchi zote, lakini ni furaha kwa Uganda, Uganda Cranes, Taifa Stars, ni furaha kwa DRC Congo, ni furaha kwa Sudan na ajabu ni kwamba ni furaha pia kwa Komoros. Hizi nchi tano zimekata tiketi kuelekea AFCON mwaka unaokuja huko Moroko. Hii wiki imeshuhudia sherehe kubwa sana kwa hizo nchi kwa sababu mataifa hayo yalipofuzu, marais wao wametangaza kwamba wanatoa hela nono ili kuwatuza wanasoka na makocha wao. Sasa kuelekea Morocco. Aha. Sasa tugeukie ya wiki hii ni kwamba michezo ya majeshi military games ya bara la Africa imefungua milango yake juzi huko Abuja, Nigeria, na inaendelea hadi mwishoni mwa mwezi huu wa Novemba. Michezo hii ya majeshi, ajabu ni kwamba haijafanyika kwa kipindi cha miaka mingapi? ishirini na miwili. Rais wa Nigeria Bola Tinubu amesema hii ni fahari kubwa kwa Nigeria kuandaa michezo hii kwa sababu inaleta umoja wa kijeshi katika bara la Afrika. Wanajeshi wapatao elfu tatu na zaidi majeshi ya Afrika wanakongamana huko Abuja kushiriki michezo hii, ni pamoja na michezo ya viwanja vya ndani kama vile riadha, kandanda na pia michezo mingine, maonyesho ya kijeshi kama vile parachuti na michezo kama ya ulengaji shabaha. Ndiyo inafanyika huko Abuja, Nigeria, tarehe 18 hadi Novemba 30, itakuwa ndio inafikia kilele chake, kuonyeshana ubabe wa kijeshi. Wanasema kwa nini haijafanyika kwa zaidi ya miaka 20, nafasi ya kuandaa michezo na sababu nyingine ni siasa mbaya katika bara la Afrika imekwaza uandaaji wa michezo hii ya military games, lakini sasa ni furaha kwamba wanajeshi wanakongamana Abuja, Nigeria, kuonyesha na ubabe katika michezo. Mataifa ya Afrika Magharibi ni hodari zaidi kwa mchezo wa kandanda, wanataraji kutoa jasho, mataifa mengine ya wanajeshi yanayoshiriki. Lakini nasi Afrika Mashariki tukizungumzia timu za kutoka Kenya kwa mfano Uganda na nchi za hapa karibu nao, wanajivunia kwamba wana, wanariadha wataonyeshana ubabe katika michezo hiyo ya majeshi. Tukamilishe na burudani, mwanamuziki kutoka Jamaika uh, kwa jina la Etana ametangaza kwamba anawasili nchini Kenya kutumbuiza, na ziara hii imeanza kuzungumziwa sana vyombo vya habari, mitandao mbalimbali ya kijamii. Anasema mwanamuziki huyu nguli kutoka Jamaika anatarajiwa e, kutumbuiza katika burudani kubwa zaidi kuandaliwa maeneo ya Nanyuki, Nairobi, na Wakenya mitandaoni wakisema, Jamaika sasa imepata nafasi nzuri katika miziki yake ya rege, hasa mashabiki wamekuwa ni wengi. Hivi majuzi tu e, Glen Washington amekuwa hapa Kenya kutumbuiza na sasa Etana naye ametangaza kwamba ana ziara ya Kenya kutumbuiza Wakenya ambao mziki wao unauza sana. Atakuwa anajumuika na wanamziki wa hapa Kenya kama vile Waire kuonyesha burudani safi kwa Wakenya hapo katika muda wa majuma mawili yajayo. Ni hayo nimekuandalia kwa sasa katika spoti na burudani. Josephat Kioko, VOA, Mombasa. Msisimko huo wa wanamziki nao ungekuwa Afrika Mashariki, wakaribishane tu, damond aenda afanye mambo yake, wamwinue na huyu mwingine aende kule wafanye hivi. Aya. Jana rais wa Kenya William Ruto alihutubia Bunge, na katika hotuba yake, mojawapo ya mambo aliyosema ni kusitisha mkataba, kusitisha makubaliano. Mkataba ulikuwa hujafika, mipango ya makubaliano ya kukarabati ama kujenga ama kupanua uwanja wa ndege wa kimataifa wa JKIA pamoja na kuwekeza katika mfumo wa nishati na kampuni ya Adhani. Sasa tukakuuliza swali. Je, una maoni gani kuhusu hatua ya serikali ya Kenya kusitisha mikataba na kampuni ya Adani ya ujenzi wa uwanja wa ndege JKA na miradi ya nishati. Kinjo Elias anasema tunaunga mkono Adani kufutilia kufutiliwa mbali mm -hmm. Maoni mengine Cycroscos Gay amesema amefanya vyema, ndio watu wapate kazi kwake, yeye anaona ni sawa. Wakenya sasa wanatakiwa kuwa na imani na serikali. Tunakamilisha VOA Express, tunamwona Kis Daniel anakuambia marhaba, anaitwa Mkamiti Kibayasi. Nimeshirikiana na Kenneth Bwire upande wa pili ni Aida Isa, fundi mitambo ni Patrick Dea. <laughs>