Ilaa iyo hadda sida waxa uu keenay iyo dhibka uu keenay Novemba 22, 2024. Ni saa moja na nusu jioni Afrika Mashariki. Hapa Washington DC, Marekani ni saa tano na nusu mchana. Karibu kwa nusu saa ya habari za jioni kutoka Sauti ya Amerika, VOA. Jina langu ni Kenneth Bwire na mimi ni Sandei Shomari. Tunasikika kupitia Radio Free Africa kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu, Radio Citizen kote nchini Kenya na pia kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Karibuni Ijumaa nyingine, msikilizaji, tunapokamilisha wiki, tunakuletea mjadala wa Live Talk. Hii leo tunaangazia wimbi la vyama vya viongozi vya upinzani au viongozi wa upinzani kuingia madarakani na kukumbana na wakati mgumu kutekeleza sera. Tunauliza, je, demokrasia inakomaa au wapiga kura wanafanya majaribio ya uongozi? Na katika taarifa nyingine, makundi ya vijana amelalamika pembeni mwa mkutano wa Umoja wa Mataifa wa hali ya hewa uliofika kilele hii leo, wakitoa wito wa kuheshimiwa haki za binadamu kote duniani. Msikilizaji, ingia kwenye ukurasa wetu wa Facebook VOA Swahili, andika maoni yako, tutayasoma katika kipindi hiki baadaye. Unapofanya hivyo Sande Shomari anakusomea habari za dunia. Makundi ya vijana yamelalamika pembeni mwa mkutano wa Umoja wa Mataifa wa hali ya hewa uliofikia siku yake ya mwisho hii leo, wakitoa wito wa kuheshimiwa haki za binadamu kote duniani. Georgina Kirubo wa kundi la Global Young Green anasema ni jukumu lao kama wanaharakati kuwaelimisha watu juu ya masuala ambayo ni muhimu yanayowahusu. Maandamano yamefanyika wakati wajumbe wamekuwa wakijadili pendekezo kutoka nchi zilizoendelea kuongeza kiwango cha kugharamia athari za mabadiliko ya hali ya hewa kufikia dola bilioni 250 kutoka bilioni mia moja. Hata hivyo, mataifa yanayoendelea wanasema kiwango hicho hakitoshi, wakati wanahitaji hivi sasa dola trilioni 1.3 kugharamia athari hizo kufikia mwaka elfu mbili na thelathini na tano. Jeshi la polisi ya Afrika Kusini na maafisa wa jeshi wamesema juhudi za uokoaji kwa ajili ya wa wachimbaji madini waliokwama chini ya ardhi zinaendelea huku kukiwa na wasiwasi kuhusu usalama wa maisha yao. Zaidi ya wachimbaji haramu elfu moja tayari wametoka katika wiki za karibuni. Wakati polisi wakiendelea na msako, angalau mwili mmoja wa mtu aliyefariki umeletwa juu ya ardhi. Mamia wanaaminika bado wamekwama chini ya ardhi kwenye shimo lenye kina cha zaidi ya kilomita mbili. Taasisi za kiraia zinazowakilisha wale waliobaki katika machimbo ya Stilfontein zimesema wachimbaji hao wako tayari kutoka, lakini operesheni za polisi zinaongeza muda wao wa kuchimba, jambo ambalo katibu mkuu wa shirikisho la vyama vya wafanyakazi Afrika Kusini, Zwelinzima Vavi, ameelezea kuwa ni sawa na kifo cha taratibu. Rais wa China Xi Jinping alifanya ziara fupi nchini Moroko siku ya Alhamisi, kulingana na vyombo vya habari vya serikali kutoka nchi zote mbili. Shi alikaribishwa mjini Kasablanka na mwana mfalme Mulai El Hassan, na ziara hiyo ilionyesha uhusiano mkubwa wa urafiki, ushirikiano na mshikamano kati ya watu wa Moroko na China, shirika la habari la Moroko MAP lilisema mwana wa mfalme na waziri mkuu wa moroko aziz akanush walikutana na zi kwenye uwanja wa ndege ambapo zi na hassan walikuwa na mazungumzo mazuri shirika la utangazaji la taifa la china cctv lilisema mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc jeshi la israel limesema siku ya ijumaa kuwa limeua makamanda wawili waliohusika katika shambulizi la Hamas la Oktoba 7 mwaka 2023, likiendeleza mashambulizi yake kaskazini mwa Gaza siku moja baada ya mahakama ya kimataifa ya uhalifu kutoa hati za kukamatwa kwa watu huku Israel ikipigana pia na mshirika wa Hamas Hezbollah nchini Lebanon. Video za mubashara za AFP tv zilionyesha mashambulizi kadhaa mapema Ijumaa kwenye vitongoji vya kusini mwa Beirut ambapo kundi linaloungwa mkono na Iran linashikilia mamlaka. Mahakama ya Kimataifa ya Uhalifu, ICC, ilisema siku Alhamisi kwamba waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu na waziri wake wa zamani wa ulinzi Yoav Gallant wanaweza kuwajibika kwa uhalifu wa kivita wa kusababisha njaa kama silaha ya vita na uhalifu mwingine dhidi ya ubinadamu dhidi ya Wapalestina na katika eneo la Gaza lililozingirwa. Vyombo vya habari vya serikali ya Russia vimeripoti leo Ijumaa kwamba vimeeleza kuwa vikosi vya wizara ya ulinzi ya Russia vimechukua udhibiti wa maeneo matano katika mkoa wa Donetsk mashariki mwa Ukraine, pamoja na kijiji cha Novomitsosk. Ripoti hiyo kutoka shirika la habari la serikali ya Russia la Ria Novosti ilisema vikosi vya Russia vilikishambulia kifaru kimoja na vinne vilivyo na mitambo, mwanajeshi mmoja, askari wa miguu, vikosi vitatu vya jeshi ya Ukraine vya Jagar, brigedi mbili za baharini, brigedi tatu za ulinzi wa nchi kavu na walinzi wawili wa kitaifa. Pia walifanikiwa kuzuia mashambulizi sitini na nane, ripoti ikiwa haijathibitishwa. Ripoti hiyo ya Rusia inakuja wakati waziri wa ulinzi wa Ukraine Rustem Umerov alikuwa Stockholm siku ya Ijumaa kwa ajili ya mikutano na mwenzake wa Sweden, Paul Johnson. Johnson alitangaza kwamba Sweden, mojawapo ya mataifa wanachama wapya wa NATO, ilikuwa ikiahidi dola bilioni mbili nukta mbili kuisaidia Ukraine kwa mwaka elfu mbili na ishirini na tano na ishirini na sita na kusema kuna ushirikiano wa kina kati ya mataifa hayo mawili. Unasikiliza sauti ya Amerika, VOA e. Habari za dunia zimesomwa na sande Shomari. Asante Sande, karibu sasa kwenye mjadala wa wiki live talk. Msikilizaji, kuna wimbi la vyama vya upinzani kuingia madarakani, sio tu Afrika lakini duniani kote. Mfano nchini Kenya, dr William Ruto alianza upinzani ndani ya serikali aliyokuwa akiitumikia akiwa naibu rais na hatimaye akashinda uchaguzi mkuu dhidi ya kiongozi mwingine wa upinzani aliyekuwa anaungwa mkono na rais Uhuru Kenyatta. Nchini Botswana, utawala wa Botswana Democratic Party BDP ambacho kimeongoza nchi hiyo tangu kilipopata uhuru ama nchi ilipopata uhuru kutoka kwa Uingereza mwaka 1966 ulifikia mwisho wake mapema mwezi huu. Rais Makwesi Masisi alikubali kushindwa na Duma Boko na muungano wa upinzani wa Democratic Change Afrika Kusini, African National Congress ANC kilipata pigo la kihistoria. Licha ya kupata idadi kubwa ya viti bungeni, kililazimika kutafuta msaada wa chama cha upinzani ili kuunda serikali. Nje ya Afrika, nchini Uingereza, chama cha Leba kilirudi madarakani baada ya miaka kumi na nne ya chama cha Conservative na kubandua Rishi Sunak na uongozi wa Conservative. Hakuna chama chenye idadi ya kutosha ya wabunge nchini Ufaransa baada ya duru ya pili ya uchaguzi nchini humo, hatua ambayo imeweka utawala wa rais Emmanuel Macron ambaye chama chake kilimaliza katika nafasi ya pili nyuma ya chama cha upinzani cha New Popular Front. Hapa Marekani, upinzani ukiongozwa na Donald Trump unajitayarisha kuingia madarakani Januari 20 baada ya kushinda uchaguzi mkuu na kuondoa chama cha Democratic. Msikilizaji, mifano ni mingi, lakini katika uchaguzi huo wote isipokuwa wa Uingereza, ukusanyaji wa maoni ulitoa takwimu zisizokuwa sahihi, hali inayochafua sifa ya kampuni ama ya kampuni za kukusanya maoni, mara nyingi zikishutumiwa kwa upendeleo au kukosa kutoa mwelekeo kwa wapiga kura. Lakini linalodhihirika ni kwamba hata baada ya wagombea wa upinzani kuingia madarakani, wanakabiliwa na wakati mgumu kutekeleza manifesto. Kenya wapinzani waliapa kwamba wataweka mazingira magumu kwa rais William Ruto, na tangu wakati huo utawala wake umekumbwa na misukosuko. Nchini Senegal, rais Bassirou Diomaye Faye aliondoa madarakani chama chake Macky Sall, na alilazimika kuvunja bunge na kuitisha uchaguzi wa mapema baada ya kushindwa kufanya lolote kutokana na juhudi za kufanya utawala wake kuwa mgumu. Hatimaye chama chake kimepata ushindi wa zaidi ya robo tatu ya viti bungeni, na hivyo ana matumaini ya uongozi uliotulia baada ya kuvunjilia mbali bunge na kuitisha uchaguzi wa mapema. Je, nini kinachangia wimbi hili la vyama vya upinzani kushinda uchaguzi? Demokrasia inakomaa au ni wapiga kura wamechoshwa na mambo mengi nchini mwao na sasa wanafanya majaribio ya kisiasa? Kwenye laini ya simu kutusaidia kuchambua hili, kutoka Bujumbura, Burundi, tunaye kiongozi wa upinzani Agaton Ruasa. Karibu Agaton. Okay. Kutoka Tanzania, Dar es Salaam, tunaye Sami Ruhuza, mchambuzi wa siasa. Karibu Sami asante sana. Na kwenye studio hapa Washington DC yupo mchambuzi wa siasa na usalama Abdullahi Boru, asante kujiunga nasi Boru. Shukran. Nianze nawe, Agaton. Vyama vya upinzani, wewe ukiwa kiongozi wa chama cha upinzani kikuu Burundi, vimenufaika na wapiga kura wanaotaka tu mabadiliko au vyama vya upinzani vimepata mipango bora zaidi ya vyama vilivyo madarakani? Uh, nafikiri yote mawili yote mawili, kwa sababu kwanza, walioko madarakani, hususan katika nchi kama ya kwetu, wameshindwa kuwatumikia jamii. Wamekuwa wamekumbwa na umimi na tabia zingine ambazo hazijafanya nchi kuweza kusonga mbele kimaendeleo na hata ustawi wa jamii, kuliko kuwepo umesinyaa kabisa. Kwa hiyo kwa mfano hapa kwetu Burundi, si- sidhani kwamba kama kuna uchaguzi wa, wa, wa, wa ulio wa hakika kwamba kuna mrundi kwa sasa hivi anayeweza kupigia kura chama tawala, wakati chama hicho kimetuweka katika matatizo makubwa, kutokuwa na mafuta, kukosa bidhaa muhimu, huduma zisizo na zisizokidhi vigezo. Na, na hali tu ya, ya, ya, ya, ya kuwa ni kama ni udikteta ulio kisiri ni utawala wa kihimla. Sasa nchi zozote zile, watu wakikaa madarakani muda mrefu, kasoro zao zinakuja kubainika, ku kwa watu wote wasiwezi kuvumilia tena. Sasa wakati wa kupiga kura inapo unapofuadia, watu sasa huwa wanawaruhusu waondoke madarakani wajaribu wengine na hao wengine nao, na wanakuwa na changamoto ya kutimiza ilani zao za uchaguzi, kama ulivyosema, kwa sababu demokrasia ndiyo hivyo, mamlaka yanatoka mikononi mwa wananchi. Unaposhindwa kuwatumikia, unaposhindwa kuwathamini, ujue ya kwamba ni haki yao kukuondoa madarakani. Hicho ndicho kinachotokea kwa sasa hivi nchi mbalimbali. Asante sana Agaton Ruasa, uh, kutoka huko Burundi. Lakini nigeukie moja kwa moja kwa upande wa Tanzania. E, pengine ni kukaribishe Sam Ruhuza. Sam Ruhuza, kwa upande wako, tumeona vyama vya upinzani Tanzania vikilalamika kweli kweli katika uchaguzi huu wa serikali za mitaa, na bado katika chaguzi zilizopita tumeona chama tawala kikiendelea kuendelea kushinda katika nchi hiyo. Pengine suala hili la wimbi wa upinzani kufanikiwa maeneo mengine Tanzania ni tofauti kwamba bado chama tawala kinapendwa sana, au hali ikoje? Asante uh, sana ndugu yangu. Um, kwanza naomba nikubaliane na anachokizungumza uh, ndugu yetu hapo uh, Agaton Rasa wa Burundi. Uh, aliyozungumza ni sahihi kabisa. Ukija uh, upande wa Tanzania uh, kidogo hali ni tofauti sana, ni kwamba uh, wakati kabla ya elfu mbili na kumi na tano eh, awamu zilizopita kiasi fulani eh, upinzani ulikuwa huru katika kufanya eh, shughuli zao za kisiasa, lakini baada ya awamu ile ya kuingia elfu mbili na kumi na tano ule uchaguzi ah, ah, rais aliyeingia akav, akavuruga ule uhuru wa kidemokrasia wa vyama kufanya kazi, kwa hiyo akazuia vyama vya siasa uh, vya upinzani visifanye mikutano hata eh, mikutano ya ndani ya chama ikaanza kuzuiliwa kufanyika. Kwa maana hiyo ni kwamba ni chama kimoja tu ambacho ni tawala ndo sasa kinafanya kazi, na uh, ki, kibaya zaidi ni kwamba uh, dola ambayo ni uh, sana sana ukiangalia ni mapolisi na nini ndo wanakuwa wanalinda sasa chama cha siasa ni chama ambacho huwa kinasimama peke yake na kujitegemea chenyewe. Hicho ndio chama cha siasa katika kujenga mafunzi yake. Chama ambacho kinakuwa kinategemea dola ili kuweza kufanya shughuli zake za kisiasa, hicho ni chama dola. Yani, kuna tofauti kati ya, ya ya ya chama cha siasa ambacho ni political party, na chama dola ambacho ni state party. Sasa state party ambazo ndio kama kilicho Tanzania chenyewe unakuta e, mfano mdogo sana. Kuna mkuu wa wilaya. Mkuu wa wilaya katika wilaya anakuwa ndio mwenyekiti wa kamati ya ulinzi na usalama ya wilaya. Huyu mwenyekiti wa, wa kamati ya ulinzi na usalama wa wilaya, wajumbe wake wa kamati ya ulinzi na usalama, kuna watu ambao hawastahili kuwa wanasiasa, kwa sababu huyu mkuu wa wilaya yeye ni mwanasiasa. Sasa wale wajumbe wake wa kamati ni OCD ambaye ni polisi, mm -hmm. Eh, mkuu wa polisi, mkuu wa magereza, mkuu wa migration na wengine ambao wao sio wanasiasa. Sasa akiwaita, anawauliza anawahoji kuhusiana na masuala ya ulinzi na ruhusa kutoka pale. Naam, shikilia hapo, kabla tujaingia kwa masuala ya ndani kabisa ya Tanzania, hebu tuangazie picha kubwa mwanzo. Um, boru unapomsikia Ruasa na unaposikia Ruhuza, Ruasa ameguzia maswala ambayo wanafanya vyama vya upinzani, ni kama vimepata mwanya kwa sababu inaonekana wapiga kura wamechoka, wanatafuta tu kufanya hata kama ni majaribio katika maabara ya demokrasia. Tuone Boru atafaa ama hafai, lakini anapoingia kiongozi wa upinzani mfano Faye nchini Senegal alipitia changamoto nyingi sana lakini alipoingia amekumbana na visiki vingi sana karibu mwaka mzima hajatekeleza lolote hadi akavunja bunge. Ukiangalia William Ruto nchini Kenya, pia ana misukosuko chungu nzima. Donald Trump, mhula wake wa kwanza, uliona misukosuko aliyokumbana nayo. Kwa sababu gani? Sababu kuu ni kwamba kuna, kuna tofauti kati ya kampeni ya uchaguzi, jambo ambalo uh, nafasi yake kubwa ni kujaribu kuvutia watu waweze kununua sera au maono ya chama hicho ama kiongozi hicho. Na suala la utawala ni suala ngumu sana, na katika wakati ambapo tunaoishi, jambo ambalo linalolifanya liwe ngumu zaidi ni tunakumbana na misukosuko ya kiuchumi. Kwa hiyo pale ambapo watu au raia wamechoka na chama fulani, kwa misingi ya kuhisi kwamba hali ya kiuchumi imekuwa ni finyu sana, na kwa hiyo wanatafuta njia mbadala, pale ambapo kundi hilo ama chama hicho cha upinzani ambacho kilikuwa kinasema sisi ndio mwarobaini ya tatizo la kiuchumi, pale ambapo wanaingia kwenye serikali, wanakuta ni jambo ngumu zaidi tukitolea tu mfano nchini Kenya ambapo William Ruto alisema kwamba yeye ni rais ya wanyonge, lakini sasa sidhani kama walikuwa na picha kamili ya hali ngumu ya kiuchumi ambapo walikuwa na rithi. Na kwa sasa ukikwenda kuchukua kura ya maoni, ambayo pia ina upungufu wake, wale ambao walikuwa walikuwa wanamuunga mkono kwa dhati watu ambao wanaendesha bodaboda, mama mboga na mtu wa kimya cha chini, wao ndio wale ambao watakuwa wanaathirika pakubwa sana na uchumi kuzidi kudorora. Kwa hiyo uchumi ndio jambo la muhimu zaidi, na inatoa picha nzuri zaidi ya hali ya nchi. Kwa mfano, inawapa nafasi wapinzani mwanya wa kujaribu ku, ku, kuipiga kama fimbo serikali tawala na pale wanapoingia sasa, raia wao pia wanawapiga. Na hiyo kwa hiyo hili linafanya liwe ni gumu zaidi. Kabla Sande hajaingia na swali lake, hapo katikati umempa fae, kwa mfano, Senegal nafasi nzuri ya kumwondoa Macky Sall, unataka mabadiliko, unataka uchumi. Anapoingia ghafla hivi tena ghafla ndani ya mfumo mwenyewe na wabunge hampi nafasi kabisa kutekeleza lolote. Angalia ya Ufaransa kila mara wapo njiani, wanafanya maandamano. Emmanuel Macron amepoteza idadi kubwa ya bunge. Angalia Uingereza, ilibidi Rishi Sunak na wenzake wabanduliwe vyake waondoke. Angalia Marekani, taifa ambalo ni uchumi mkubwa duniani. Donald Trump alihangaika na Biden amehangaika. Ndio sasa nauliza, kwa sababu gani wasiwape nafasi kujaribu kutekeleza angalau, hata kama ni miaka, mwaka mmoja ama miwili? Hiyo ndio raha na tena karaha ya demokrasia. mm -hmm raha na karaha ya <laughs> demokrasia. Utaeleza zaidi, lakini kwanza kabisa tumkaribishe msikilizaji kwenye laini ya simu ambaye anataka kuchangia au kutoa maswali yake. Karibu, jitambulishe jina lako, mahali ulipo alafu tueleze. Asante sana kwa majina, anaitwa Jento Mchonga Maua kutoka Kenya. Mchango wangu uko hivi, mm -hmm. Sisi kama Kenya unawezapata upinzani ukianza ukifanya siasa yao wanawaambia maneno mazuri mazuri, lakini ikifika kama huyo mtu akiingia kwa kiti, huyo mtu anageuka sasa. Kwa mfano Ruto rais wetu ashaikuwa kwa upinzani na Raila Amolo Odinga, akasema mambo mazuri, akasema mambo mazuri, lakini kufika kwa uongozi wake, uongozi wake si mzuri. Sasa tunaomba wanasiasa kama wewe, sisi sasa kama wapiga kura tumechoka. Ozi, mtu mwenye tunatarajia kwamba atakuwa mzuri kwa, kwa uongozi wake de, kama amechukua president tena sasa ndiyo mbaya sana. Sasa tunaomba tu please, kama ukiwa kama wewe ni kiongozi saidia kila mtu ili wananchi waridhike na uongozi wako. Ijendo Mchonga Maua kutoka Busia Mdika Bringana, asante ah, sana, sana Mchonga Maua, tumekupata vizuri kabisa. Abdullah Kibor, umesikia alivyosema Mchonga Maua, yeye ameomba please hmm, ya kwamba mwalinde mtu wa kawaida, mtu wa bodaboda, mama mboga, jamaa wa, wa kupiga rangi. Lakini kimsingi ni vizuri sana tuelewe, tukichukua hatua mbili tatu nyuma, tuangazie shughuli muhimu ya serikali ni gani, kando na kulinda usalama na amani, ni kutekeleza mazingira ambayo itawawezesha watu, kama wewe ni mkulima kwa mfano, kama wewe ni mwalimu ya kufanya kazi ambayo uwezo wako unakuwezesha nchini Kenya. Swala ambalo Bwana Ruto anahangaika nayo sana ni kwamba mfumo mzima, ikitolea tu mfano wale ambao wanaajiriwa na, na, na, na, na, na, na serikali, yani wafanyikazi wa umma ni, zaidi, ni, ni chini ya milioni moja, ni watu kama elfu mia nane. Wale ambao wanaajiriwa na, na, na, na sekta ya kibinafsi ni kar, kama milioni mbili. Kwa hiyo lakini ukiangalia vio vikuu, ukiangalia ma, ma, ma shule tu nyingi sana watu wengi wanatoka. Bora ni kukatize kidogo tafadhali, kuna msikilizaji kwenye line ya simu, tunaelewa hela zake zinatumika, tukusikie msikilizaji. Jina lako lasi, jina lako na uko wapi? Halo, naam, unasema? Una na Moris na Chogo mzalendo kutoka makao makuu ya kiroho mjini Mbale. Mwanzo kwanza nashukuru mmenipatia hii nafasi angalau niweze kuchangia katika mchango wangu katika VOA. Kitu ya kwanza ambayo tunaumia nayo katika nchi ya Kenya ni ni kitu ya uchumi. Uchumi, kiongozi akiingia katika katika uongozi ana, anasema sera zake vizuri sana anaziuza vizuri sana akitangaza jinsi atakavyofanya na kubadilisha uchumi wa Kenya ili Mkenya Mkenya wa kawaida ili akaweze kupata afueni kufuatana na ile uchumi ambayo ilikuwa imedoroteka, lakini sasa huyo mtu akishaingia katika madaraka, hakika kweli wanasaa wananchi jinsi walivyokuwa wakitangaza. Nafikiri ametupoteza kutoka makao makuu ya kiroho, sijui kiroho aina gani, lakini <laughs> Ruasa, unahisia gani kuhusiana na haya ambayo yamesomwa, yamesemwa kufikia sasa, hata kuhusu wale waliopiga kura, waliopiga simu? Kunradi, mimi nafikiri hayo walioyasema huyu kutoka Mbale na huyu mwingine kutoka Nairobi, si mchonga maua, kama ndivyo, kama sikosei, ni sahihi. Unajua, jukumu la serikali ni ni kuhakikisha wananchi wanapata maendeleo katika area zote, ni kuhakikisha ustawi wa jamii unakuwepo kuwepo. Sasa itakuwaje kwa mfano huku kwetu wananchi wanapolalamika shida, njaa, nini jibu liwe kukashifiwa viongozi, kututabia utajiri walio nao? Na utajiri mwenyewe ukija kwa asisi, umetoka wapi? Mbona wasi, wa, wa, wa, wakati hawako madarakani hawajawa nao utajiri, ukiona maisha yao E, au viongozi wanajiongezea marupurupu na huku wanasahau kwamba pesa ya serikali ni pesa ya umma, ni sisi wananchi ndiyo tunaichangia. Hiyo ni changamoto kubwa sana. Kwa hiyo rai ya hawa ndugu zetu waliochangia inaeleweka, na mchambuzi mwenzetu alisema juu ya raha na karaha ya ya, ya siasa hapa, tukubaliane kwamba changamoto zipo na jukumu la wanasiasa ni kupata jawabu kwa changamoto zozote zile ili wananchi wote wanufaike, sio kuendekeza wamoja na kuwakandamiza wengine. Tatizo kubwa ni kwamba tunakuta viongozi wanajenga himaya ya watu wachache ndani ya nchi zao na wanadai kwamba eti wamepewa wamewekwa na, na, na, na wananchi bila shaka. Ani naomba usubiri wa, hapo tuchagui, usubiri heyewe, hapo usubiri hapo hapo, samahani kidogo, wanatuchagua ili tuweze kuwatumikia. Bwana Ruasa, samahani kidogo, naomba usubiri hapo hapo. Kuna msikilizaji kwa laini ya simu, tumpe nafasi kabla muda wake hujakwisha kabisa. Karibu msikilizaji, tambulishe jina lako, mahali ulipo, tupe maoni yako au maswali mimi. Naitwa, naitwa Patrick Salani kutoka Kenya. Karibu Patrick, Kenya leo mmepamba moto kweli kweli. Karibu, tuambie maoni yako <laughs> <laughs> karibu. Mi naona shida ni upinzani haupei serikali nafasi kufanya kazi, wanaanza kuruka serikali. Alani kutoka makaribu ma. Asante sana Agato Rwasa, ulikuwa unazungumza hapo, lakini kama unavyomsikia msikilizaji, anasema shida upinzani amwipi serikali nafasi ya kufanya. Wewe umekshaa mpinzani kwa muda mrefu, unafahamu kitu gani mpinzani hasa anatakiwa kufanya, na pengine unaweza ukamweleza nini msikilizaji kama huyo? Si kweli, si kweli, mimi nimpe mfano wa kwetu mm huyu -hmm. Rais aliyenyakua madaraka kwa sababu hajashinda uchaguzi wa mwaka elfu mbili na ishirini akateua viongozi wote wa mikoa ni watu wa chama chake mawaziri wote ni wa chama chake. Bunge wali walivyogushi kura, walihakikisha kwamba wana asilimia zaidi ya themanini bungeni. Sasa huo upinzani umewakosesha nini? Viongozi wote kutoka mashinani mpaka Ikulu ni wa chama CNDD-FDD. Mbona sasa yamewashinda hivi watu, kwa nini? wadai kwamba upinzani upinzani si watu wa kuweka vizingiti ili kuzuia maendeleo. Wapinzani tuna kerwa na kudidimia kwa nchi zetu, kudidimia kwa uchumi, kudidimia Sawa. Kwa hali ya jamii. Naomba usubiri tena hapo hapo, kwa jumla na uchungu na nchi zetu, kuliko hao walioko madarakani ambao wanakaa kunyonya nguvu na damu ya wananchi Tumekupata, naomba usubiri hapo hapo. Kuna msikilizaji mwingine, karibu, jitambulishe jina lako, mahali ulipo, tupe maoni. Shukran, shukran sana ndugu mtangazaji, ni Silas Mrunga, eneo la Kitale, Cherengani. Karibu hali sana, tuambie maoni yako bwana kutoka Kitale. E, e, suala langu kwanza kabisa, jambo la upinzani ama pengine, upinzani kuingia katika madaraka, si ati ni kwamba pengine ni demokrasia imekomaa mbali ni wananchi wamekatizwa tamaa na viongozi walioko katika sasa usukani. Inafika mahali wananchi wanasema, wacha tujaribu hawa, pengine wametuahidi mambo mazuri, mambo makubwa, tujaribu. Lakini huwezi ukasema ni eh, demokrasia inakuwa maanake. Kwa mfano hapa katika taifa la Kenya, watu walipomchagua rais aliyoko bwana Ruto, walikuwa na matumaini makubwa sana, lakini sasa ni vilio, kulia, kushoto, kaskazini, mashariki, kote ni kilio. Hmm. Kwa hivyo, ndugu mtangazaji, utapata ni ile wananchi wamekatishwa tamaa na wamekuwa sasa, ni ile wanajesema wacha tubahatishe, pengine huyu anayekuja, pengine atatufa Asa, asante muda unatupeleka mbio sana uh, Ruasa amezungumzia kwamba kunyakua madaraka. Tume ya uchaguzi ya Burundi ilimtangaza Evariste Ndayishimiye. Guasa ulikuja katika nafasi ya pili, na ulipinga ndio uchaguzi, lakini hakuna ushahidi wowote wengine. Ule agatoni Ruasa ni kiongozi wa upinzani Burundi. Sami Ruhuza ni mchambuzi Tanzania. Abdullahi Boru yupo hapa nasi kwenye studio. Tunaelekea katika sehemu ya pili. karibu katika sehemu ya pili ya live talk kutoka sauti ya amerika voa mimi naitwa kennes bwire nashirikiana na sande shomari wachambuzi wetu ni abdullahi boru yuko hapa nasi kwenye studio za voa mchambuzi wa siasa na usalama sami ruhuza ni mchambuzi wa siasa yupo tanzania na agatoni ruasa ni kiongozi wa upinzani nchini burundi kabla ya kwenda katika mapumziko Ruasa alikuwa anatoa hoja zake ambazo kidogo nilikuwa na mkosoa, aliposema rais e, Varisa Ndaishimie alinyakua madaraka. Zile takwimu ambazo zilitangazwa na tume ya uchaguzi, ambao tunafata, ndio ana msimamo tofauti, zinasema kwamba Ruasa alikuja nafasi ya pili na asilimia ishirini na nne, Evariste Ndayishimiye asilimia sitini na nane, kama kura zilipigwa ama zilijaa dosari. Ndiyo madai ambayo Ruasa alikuwa anayatoa. Tunauliza msikilizaji, wimbi la vyama vya upinzani kushinda chaguzi ama uchaguzi mkuu na kuingia madarakani, lakini punde tu wanapoingia madarakani, upinzani unachipuka tena unawafanya vigumu kutekeleza majukumu yao, inakuwa ni kwa sababu gani? Msikilizaji kwenye laini ya simu, tukitoka kwako tunakuja kwako. Sami msikilizaji, upo wapi? unaitwa nani? E, naitwa National Arsenal kutoka Godgoche, jimbo la Migori nchini Kenya. Kile ambacho ningependa kuuliza uchambuzi wa kutoka Kenya ni kwamba mwaka wa elfu mbili na mbili Ee, upinzani ulichukua hatamu ya uongozi kutoka kwa chama kilichokuwa kikitawala cha kano, kati ya wale ambao walikuwa napigania, alisema kwamba serikali thabiti inataka upinzani thabiti ili kuwacha serikali kwenye makucha yake. mm -hmm. Sasa so, wakati ambapo upinzani unaungana na serikali sehemu ya upinzani uko wazi kuhakikisha kwamba serikali imetekeleza wajibu wake kikatiba na kulingana na sheria na ifanye kwamba imeweza katika makua kutekeleza kazi zake ifasavyo. Asante. Kidogo kuna mkwaruzo kwenye laini yake ya simu. Aa, tunaelewa. Nchini Tanzania ulikuwa unauliza kwamba simu zinakuja sana kutoka Kenya, sio kuwa so, Kenya ya kawaida Tanzania, imetolewa ripoti ya Human Rights Watch kwamba watu wanaogopa kuzungumza hadharani hmm, inakwa wazi kwa masuala ya siasa ambayo yapo nchini mwao, so sidhani hawapo, wanasikiliza. Lakini tukienda na hiyo ripoti ya Human Rights Watch inaweza kuwa mojawapo ya sababu mbona wapo kimya <laughs> lakini wapo wanasikiliza, lakini angalau tunaye mtu kutoka Tanzania. Aha, mchambuzi sasa mchambue. <laughs> Sami kulikoni, hebu tueleze wewe kwa uchambuzi wako unachokiona hapo Tanzania ya, yani... <laughs> <laughs> <Apo> <laughs> no kuna shida kidogo kwenye masuala ya ya demokrasia ya kuongea. Kwa mfano tu mdogo sana, leo jioni hii leo, mm -hmm, mwenyekiti wa Chadema Freeman Mbowe alikuwa kwenye mikutano uh, Songwe, mkoa wa Songwe kule kwa ajili ya uzinduzi wa kampeni za, kuna uchaguzi zinaendelea za serikali za mitaa. Yuko kwenye msafara wake, amezuiliwa na polisi wamemkamata wamewapiga, wamewaweka ndani, lakini kosa, sijui ni kosa gani lakini, unakuta kila mpinzani anapoonekana sehemu, lazima kuna fujo itatokea, lazima atafanyiwa fitna, atawekewa magumu, hakuna ule uwepesi wa kufanya siasa. Sasa huwezi ukawa na na na na, na, na, na siasa, yani ukasema kwamba eh, rais wetu Tanzania anasema kuna, kuna zile foara zake ambayo ni pamoja na uvumilivu, lakini huo uvumilivu hatuuoni katika utendaji. Sasa unakuta wapinzani ambao kazi yao ni kuzungumza. Unajua, umeuliza swali zuri sana kwamba kwa nini wapinzani wanafanya maba, wanapata uh, wanachaguliwa uh, kuliko walioko uh, madarakani moja ya sababu kubwa ambazo zinawafanya wachaguliwe ni kwamba mwamko wa sasa hivi katika dunia ya leo ni tofauti na ilivyokuwa hapa nyumba. Manake ni nini? Ni kwamba sasa hivi hizi uh, mambo ya mitandao simu na nini, wamekuwa ni rahisi sana watu kujua kinachoendelea kwa dakika hiyo hiyo, tofauti na zamani tulikuwa kitokea kitu mpaka uje ujue, ni aidha umesikiza kwenye taarifa ya habari au umesoma gazeti, na ambavyo eh, hivyo vyombo saa nyingine vikiamua kuripoti sawa, na visipoamua kuripoti ni sawa. Lakini leo ukitaka kujua kitu gani kimetokea dakika eh, tano zilizopita unakiona mm, mtandaoni. Kwa maana hiyo ni kwamba uhuru ule waku, wa kupata taarifa umekuwa ni mkubwa, wakati eh, ongezeko la watu kujie, kutoka mavyuoni waliosoma na ongezeko la kutokuwa na ajira, watu kupata fedha, uchumi eh, imeathiri sana jamii. Umemaliza eh, sam, singependa kukatiza, lakini msikilizaji yupo kwenye laini ya simu, tumsikilize kidogo. Sawa msikilizaji, asante asante. ni kwa majina Naitwa Sari Gunzari Sari au maarufu wa waziri wa shida, niko Kahama mkoani Shinyanga hapa nchini Tanzania. Hapa karibu kaibu e, tunapokuwa katika mjadala wetu huu wa kuangalia upinzani kuendelea kuingia madarakani, mi na naweza nikasema kwamba upinzani kwanza, nema upinzani ni mtu ambaye anapinga kile ambacho anakiona kwamba kwake hakifai ndiyo maana halisi. Alafu ukiangalia ye yeye, mpinzani anapinga ili afanyaje? Anapinga ili kusudi aweze kupata huduma zile zitakazomfanya na yeye kuonekana kwamba yuko katika taifa lake na kuweza kutekeleza yale ambayo yeye anaona kwamba anaweza kuyasimamia. Lakini pale inapofikia kuitwa kwamba mpinzani, kwa uelewa wa wangu sasa akishapatiwa kijiti tu na yeye cha kwamba aingie madarakani, lazima naye atakuja apate mpinzani wake wa kuona kwamba hiki anachokiendesha hakifai kwao. Mi naweza nikasema kwamba mpinzani ni yule ambaye anahitaji tu na yeye apate apate nguvu kidogo zitakazomstiri katika maisha yake, ila akipewa tu nyama lazima atanyamaza. Mi nadhani sana sana mataifa ambayo tunayaona kwamba na upinzani ni yale mataifa wenzetu ambao wametangulia kisiasa, lakini upande wa mataifa yetu kama hususan katika bara la Afrika yenyewe tunaona dhahiri kabisa kwamba hata kama mtu alikuwa na nguvu kiasi gani, lazima tu atakapopewa kijeti tu kidogo mm. ari moja kwa moja anayasahau yote yale ambayo alikuwa ameyapangilia wakati anaomba madaraka. Asante, ndiyo mawazo yangu, lakini asante waziri wa shida mm. na, na mipango ya nini yeah. <laughs> Mpango ya ghafla boru ama nchi duniani zinajaribu kuiga Marekani. E, chama chochote kinaweza ingia na kikatoka na mambo yakaendelea iwe leo. Tutasikia miaka minne unasikia Democratic di miaka minne ijao Republican. Ni sawa tu kama alivyotaja uh, mgeni um, um, wetu ni kwamba nafasi ya chama cha upinzani ni kupinga serikali, na hiyo ni nafasi nzuri sana. Bila ukosoaji serikali haiwezi kujikosoa, kwa kuwa pale ambapo unapoingia madarakani unajihisi kwamba wewe umepewa nafasi ya kufanya jinsi unavyotaka. Lakini almuhimu ni kwamba ni vizuri sana isije tukakumbatia uh, serikali ya Marekani na jinsi inavyofanya kazi, kwa kuwa japo uchaguzi unawaleta viongozi wa kisiasa, kuna ile daraja ya chini katika utawala ambapo taifa la Marekani linafanya vizuri sana kiasi kwamba hata pale ambapo hawatakuwa na rais au viongozi hao ambao wanachaguliwa, mambo yanaweza kuendelea vizuri na mifumo hivyo. Kwa lugha ya kimombo tunasema bureaucracy, mm. ni ya muhimu sana, na ndio, kwa mtazamo wangu, ndicho moyo wa kuendesha serikali, ndiyo maana ni ya muhimu zaidi. Lakini kwetu, ukiangalia katika baadhi ya mataifa yetu ni kwamba pale ambapo ntakapoingia madarakani, ntaleta watu wangu watu, mdilisha ambao, mdilisha. watu ambao wengi wao hawana uwezo na uelewa, lakini ni watu wa mashabiki wa kwangu. Bila shaka nichukue nafasi hii tena kumkaribisha msikilizaji mwingine kwenye laini ya simu. Karibu, ujitambulishe jina lako, mahali ulipo, na tupe maoni yako au maswali. E, mimi ni Josephat Ayora kutoka Taribo Kenya. E, mumeleta mjadala mzuri. E, e, wa wananchi mara mingi huwa wanaamua kuchagua e, e, e, opposition leaders wakati wameona kweli wamechoshwa na uongozi fulani, pengine kipindi kimoja vipindi viwili, unapata watu wamechoka. Haya, wakati ule wa kufanya kampeni sana sana pande ya opposition eh, wakati wanataka uongozi, nataka kuwalinganiza kama, eh, wale masabiki wa soka, unapata huyu sabiki anacheza mpira kuliko yule mwenye ako huko ndani, lakini <laughs> akipatika ingie huko kwa uwanja, hauwezi akafanya kazi ama pengine yule mwenye ambayo ni kocha anaamua kumuwekea timu ambayo ni avivu ili asite akaweza kufanya kazi mzuri katika uwanja. Ndio unasema opposition mara mingi wanakuwa e, wengi unapata ni tamaa anapofika pale ya uongozi tu kifika pale, unapata ameshindwa. Ama pande ingine, yule mwenye ametoka, kama kwa mfano ni kifedha, Eh, mfuko wa serikali anaamua kufirisisha ule mfuko, anatumia yale mam, eh, eh, ile fedha vibaya vibaya, ili yule mwingine atakapofika apate hakuna kitu cha kufanya nini kuweza eh, kutumia ili aweze kuongoza ile nchi, na eh, mfano kama hapa kwetu Kenya. Apo kwetu Kenya e, kenye i tunakhisi kidogo ni mambo ya e, tyranny of numbers. Unapata kuna kabira kubwa ama kabira ndogo hapa, hata ukiwa ni nani, wakati unaamka unaambiwa, kama kabira ingine ni ndogo, unaambiwa na wewe huko na nini ya kuweza kuleta. Kwa hivyo huyu mtu wa tyranny of numbers, wakiwa na namba kubwa, akifika pale afanye kazi; asipofanya kazi, unapata mwananchi ni kumshangilia, anasahau uongozi. kwa hivyo Eh, asante. Asante. Agaton, umekamatwa mara kadhaa, umepoteza chama, serikali imekichukua ikapea wengine. Wengine wanaweza tumia neno umehangaishwa, yenye singependa kutumia lakini nimelipata hilo kuwa karibu kama kiongozi wa upinzani Burundi. umesikia hawa wasikilizaji wanasema wengi wa upinzani wapoingia madarakani, nao wanataka wapate tu, uh, kwamba hamna lingine tofauti, wakiingia ni vile vile tu na kwamba hawa ambao wamefanikiwa kuingia madarakani kutoka upinzani wamefanya hivyo kwa sababu wapiga kura wamehisi hapana, ha, ha, hatuna hatuna lingine, acha tujaribu na hili hapa. Huo ndio mtazamo. Mimi nadhani kilichopo ukweli ni kwamba mwanadamu ana mapungufu yake na walio wengi, unajua wanaingia kwa, kwenye uwanja wa siasa kwa nia tofauti tofauti, na pengine yule ambaye ameingia kwenye siasa akilenga kwenda kuchumia mifuko yake, akifika pale atafanya vivyo. Lakini kama tukizingatia sheria ilivyo, kama nidhamu ikiwekwa katika uongozi na utendaji wa, wa, wa watu wa serikalini, hayo yote tunaweza tukayaepuka. Mimi nadhani kitu ambacho kimewasumbua viongozi wa nchi yetu kwa mfano ni ku, ku ni kujua kwamba mimi sina hizo tabia walizonazo za kushindilia shindilia mifuko yao, na, na, na, na, na, na hivyo wao ndio wanatengeneza sasa mfumo wa chama dola, wakati wananchi wao wanataka vyama ambavyo vinaweza vikaleta ilani ya kuweza kuwainua kiuchumi kijamii kielimu, yani katika kila uwanja waonekane kwamba wananchi kwa kweli wana- wananufaika na utawala. Kwa hiyo hawa wasikilizaji na wachangiaji ni haki yao, na kila mmoja mtazamo wake, na uheshimu na ni mchango, kwa sababu hapo ukijua ni dosari zipi zinakuwa ziko mbele yako, ni vema ujitayarishe kuweza kutatua hai hizo changamoto na kuweza kufikia lengo la kuweza kuinua nchi ifikie hadhi ambayo kila mmoja anaweza kufurahia. lakini Agaton Agaton, naam. Uh, unayosema ni yale ambayo kila mtu anataka kuyasikia. Wewe hi leo, uh, uchaguzi itushe Burundi Agathon Rwasa atangaze kuwa mshindi, tuseme amemshinda mgombea yoyote yule, ama amemshinda Evariste Ndaishimie, uongozi wako utakuwa na misukosuko? Tunaona Kenya, tunaona Botswana, tunaona Senegal na kwingineko, ama unadhani uongozi wako utakuwa mtulivu? Hata Congo upo, alipoingia huyu aliyopo akatoondoka, aliyokuwepo pia anahangaika hadi wa leo, licha ya kwamba uchaguzi mwingine umeandaliwa baadaye, wako utakuwa mtulivu? Aha. Changamoto lazima ziwepo na ni jukumu lako wewe kama kiongozi kuzitatua. Wale ambao watataka kuleta vitimbi hawataokosa kufanya hivyo, lakini ni kuzingatia sheria na kuhakikisha kwamba kile ambacho umekiwa- umekiahidi wananchi unakitekeleza, kwa sababu wewe sio unapewa mamlaka, unapewa madaraka kwa ajili yako. Upo pale kwa ajili ya mwananchi yeyote yule umesema kina mama wauza mboga wale wauzao matunda wale wote wanaofanya kazi za kuchosha na wao wajikute kwamba wanathaminiwa katika jamii yao kwa sababu na wao wanatoa mchango wao kuiongoza kuiendesha serikali kuiwezesha kifedha iweje sasa wasahauliwe kwa manufaa ya kikundi kidogo cha watu just a handful of guys. hilo ni changamoto ambalo lipo lakini kama mtu amejiandaa vyema, kama wanasiasa tukijiandaa vyema, hilo ni changamoto ambazo tunaweza tukatatua tuka mm. ki urahisi. Tusikilize tu, tu, tusome maoni ya wasikilizaji kwenye ukurasa wetu wa Facebook. Nikumbusha, unasikiliza Live Talk. Tunaangazia viongozi wa upinzani, vyama vya upinzani, wimbi ambalo limetokea sio Afrika lakini kote duniani, kuingia madarakani na changamoto wanazokumbana nazo, nazo. Nimemwona Boru akitikisa kichwa wakati Agathon alikuwa anazungumza. Tutakupa nafasi ueleze tu kwa nini ulikuwa unatikisa kichwa. Wanasemaje wasikilizaji? Sande kwenye Facebook ananiambia nisome mimi, amenipa hiyo kazi <laughs> ya kusoma hayo. Na Kitare anajiitwa na Kitare himself yupo Maliki Tongeren na anasema yupo jimbo la Bungoma, Kenya. Anasema maoni yake ni kwamba viongozi hawa wakiwa upinzani unaweza ukafikiri ni wazuri sana, kumbe mwanasiasa ni yule yule, ni siasa. Ah, haya Kochele Kochefe anasema kwa sababu wapiga kura wanataka mabadiliko tu, yani wanaona heri wamweke mwingine, wamwondoe huyu, waone huyu naye atafanya nini. Hawajui linalowasubiri mbele. Hamidi Abisalomu Sega wa Kifura, Kibondo, Tanzania, anasema kwa upande wake utafiti ambao anahisi kwamba umefanywa na unaoonyeshwa maoni ya wengi kwamba kwa kutaka madaraka upande wa upinzani lengo linakuwa kutaka kuona utekelezaji wa miradi bora, lakini wanapoingia wanakutana na matatizo chungu nzima, na wanaondoka kwenye yale ambayo wameahidi. Inabidi watekeleze hayo changamoto, huku ahadi walizotoa zinawasubiri na, na mpiga kura hana subira, aliyokuwa akizungumzia hapa Abdullahi Boru, ndivyo ambaye ameandika Hamidi Abdisalom Sega. Niruhusu nimpe Boru nafasi na, na niwakumbushe mm, tu wasikilizaji wetu wa Facebook kwamba mjadala huo haujaishia hapo, waendelee kutuma maoni yao, kwa sababu mjadala unaendelea pia, yeah, kutuma maoni yako mjadala ah, wetu wa Facebook. Boru, naambiwa kuna msikilizaji. Tunakukata sana, haina matatizo, tumsikilize, labda na swali kwako, swali gumu zaidi. Tumsikilize msikilizaji, kama una swali kwake Boru ama ni maoni yako, karibu Ni, ni, yeye, ni yeye Sali Bunzari yuko hewani. Hata nilikuwa nataka niulize tu swali ni nchi gani sasa, hata tena amezungumzia kwamba angelikuwa kama yeye akipata nafasi ya kuwa kiongozi aweze akafanya vitu kama vile ambavyo anavyoona katika mataifa mengine. Je, nataka kujua kwamba ni nchi gani sasa ambayo ina kiongozi bora ambaye anatambulia kwamba hata kama licha upinzani kunaniwa macho na kuanza kumpigia kelele, lakini unaonekana kwamba uongozi wake uko vizuri. Nataka kujua tu ni nchi gani sasa hiyo, ili nijifunze na mimi kupitia hiki ambacho leo kiko mezani tunakizungumzia. Lama, Lama, Lama, Lama, ndugu yangu Bunzali, hilo, hilo, hilo sidhani kama tutakupa jibu kumpigia upatu mtu yeyote ambaye ni rais bora zaidi duniani, lakini Agathon alikuwa anazungumzia kwa minajili ya Burundi kwa kulinganisha na wanaendelea kote duniani. Kwa hivyo utatusamehe, hatutamtaja mtu yeyote hapa kwamba yeye ndiyo kiongozi bora duniani, labda kuje uchambuzi ama kuja utafiti watuambie, huyu ndiye anayefanya vizuri zaidi, tutakuarifu katika habari. Boru, ulitikisa kichwa wakati ambapo Agathon alikuwa natikisa, alikuwa anatoa hoja zake. Nini kilikuguza? Kilichoniguza ni kwamba usimamizi wa nchi ni jambo ngumu sana, lakini kwa viongozi wa kisiasa wao, maoni yao au nafasi yao kubwa ni kujaribu kuwauzia watu eti kwamba mimi ni bora kuliko mwingine. A, baada ya kuletwa kwa vyama vingi katika bara la Kiafrika, baada ya mwisho wa vita vya baridi, baadhi ya viongozi hao, wengi wao wakiwa katika upinzani, waliweza kuwaahidi watu paradiso, lakini hayo hayakufanyika. Ni pengine ni wakati umefika kuambiwa watu kinagaubaga kwamba utawala si jambo rahisi, na hapa ni lazima tukiri mapungufu yetu kama taifa, kama viongozi, lakini isije ikaonekana kwamba sisi ni manabii ya kujaribu kuwauzia watu sera ambazo kwa kweli hatutaweza kuyatimiza. Uchumi ni swala ambalo barani Afrika viongozi wetu wengi hawaliangazii katika kampeni yao, pasi na kuwaambia watu tutawajengea nyumba ya kifahari na mambo mengine. Uchumi si jambo ambalo unaweza kulifanyia PR iweze ikafanyika. Uchumi kama watu wamebanwa, wamebanwa na hahitaji wewe kuambia nini. Lakini kauli yangu halielekezwi kwa ndugu yetu, ndugu yetu bali ni, ni, ni kauli ya ni rai ya kiujumla natoa, kuwafahamisha wasikilizaji wetu na viongozi kwamba uchumi au usimamizi wa uchumi ni jambo ambalo ni la kimsingi na halihitaji mzaha au watu kubishana bila shaka. Ni uh, jambo la msingi sana umeeleza hilo Abdallah Buru, lakini uh, nikirudi kwako sami ruhuza, umegusia changamoto ambazo uh, viongozi wa upinzani wanakutana nazo nchini Tanzania kama ulivyogusia kusukamatwa kwa mboye hii leo, pengine kwa wewe na uzoefu wako upinzani kwa nchi hiyo ya Tanzania una nafasi ya namna gani kwa sasa, Samiruza? Karibu. Nashukuru. Uh, upinzani kwa Tanzania naweza nikasema ni kwamba kwa sasa hivi kwa sababu ya kubanwa na serikali, hau, haupo sana kuonekana kwamba Eh, yani kuupata kwa moja kwa moja kwa sababu ya uoga kwanza wa watu kuongea. Eh, Tanzania kuna, kuna msemo mmoja sasa hivi unatumika, wanasema machawa, yani kwamba ukitaka mambo yako yaende vizuri, we, we, we, sifia serikali tu, nasifia mtawala, mambo yako yatakwenda ya vizuri, wala hautaguswa. Ila ukianza kukosoa kuwa na mawazo mbadala, then hapo ni tatizo. Sasa ukiangalia kwa sasa hivi ni kwamba kila mtu ni mnafiki. Mtu anaweza akaona kitu kimeenda vibaya, lakini akaogopa kusema kwa, kwa sababu mambo yake anaweza ya, usalama wake hauko sawasawa, kwa hiyo anabidi awe mnafiki tu kusifia, lakini rohoni anajua kwamba ni hatari. Sasa watu wa namna hiyo si watu wazuri kama wale wanaoonyesha uwazi, kama Kenya. Kenya uki ukiharibu, kila mtu anakuambia umeharibu hawajali, lakini kwa Tanzania umeharibu, mtu anakusifia. Yule mtu ni mbaya sana. Ni mbaya kwa maana gani? Ni kwamba itakapofika sasa siku ya uchaguzi, kwa mfano, na akasimama katika eh, kujitambua, ana ut, utasikia kwamba se, eh, chama tawala kime kimeangushwa vibaya mno. Ndio inapofika wakati huo, ningeomba tu kitu kimoja, unipe nitoe mfano eh, katika utafiti wangu niliofanya miaka uh, ya nyuma, nilibaini uh, vyama katika Afrika kuna vyama viwili ambavyo vilikuwa, eh, ni Chama cha Mapinduzi na na na, na RDC ya Tunisia, ndio vyama ambavyo vilijikita sana chini kwa wa, yaani zile balozi kwa, kwa, kwa wananchi. Kila kitu unachokifanya watu walikuwa eh, na tafsiri kwamba kimefanywa na, na chama, sio serikali. Sasa kadri muda ulivyokuwa unakwenda kule Tunisia, ilipofika wakati wale vijana wanamaliza shule, na kila mtu alikuwa ni mnafiki tu, mambo safi, mambo safi Wak..., yule kijana akakosa ajira kwa cheti chake, akaamua ku... kujiua, kujimwagia petroli na kujichoma moto, ikaamsha hasira ya watu wote. Wale vijana wakaona kwamba na mimi na shida hii, wakaamua nao kuingia barabarani ikawa fujo ambayo haikuzuilika mpaka serikali ikaondoka madarakani. Ni hivyo hivyo, naiona inaweza kaja kutokea kwenye hizi nchi ambazo zenyewe bado zinafikiria kwamba chama, kwa sababu huko madarakani, basi unaweza ukafanya lolote lile. Hawakujifunza kule Tunisia, kwa ile RDC iliyokuwepo maka, ilikuwa ni very strong party. Sasa hii hali inavyozidi kwenda na mitandao inavyozidi kutafsiri ni kwamba itafika siku huyu mtu unayemwona wewe kwamba ni wa kwako atakugeuka. Boswana mm. juzi wale vijana wameingia wa, wa kwenye uchaguzi, chama tawala kimeshtuka tayari, ameshatolewa ni kwamba na wametolewa kwa aibu, wameingia watu wengine. Kitu ambacho nataka wananchi wakijue ni kimoja. ni kimoja ni kwamba unapokuwa upinzani unaongea mawazo yako mbadala kwa maana hiyo ni kwamba unaikosoa serikali. Unapopata madaraka, ni kwamba sasa unakuwa unaenda kutekeleza yale uliokuwa unayakosoa. Kwa maana hiyo ni kwamba hautasikika ukipiga kelele. Unapiga kelele ukiwa kabla, lakini ukiingia madarakani hautapiga kelele kama ulivyokuwa unapiga mwanzo, wakati wananchi walikuwa wanataka uendelee kupiga kelele. Sasa huwezi tena ukapiga kelele kwa sababu sasa umepewa nafasi ya kwenda kutekeleza. Wananchi wakishaanza kukosa kusikia kelele zako wanaanza kukuona kwamba na wewe umepewa keki, kama alivyosema mmoja mm -hmm. wa wachangiaji kwamba wakishaonjeshwa tonge wanakaa kimya. Haya, si kama wanaonjeshwa tonge, ni kwamba wanavyoingia madarakani sasa wanaenda kutekeleza, kwa hiyo kelele zinapungua. Haya Sami, zinapopungua unamwona kama kala tonge mm -hmm. Sami shikilia hapo uh, ni mpe nafasi ruasa. Ruasa Sami Ruhuza alikuwa anazungumzia vyama vya siasa anavyoviona ni dhabiti Afrika nafahamu vyama ambavyo vimedumu muda mrefu na vimegonga mawimbi mengi. CCM Tanzania, ANC Afrika Kusini, NRM nchini Uganda, ZANU PF nchini Zimbabwe, UNITA na MPLA Angola, ni vyama vya kupigia mfano, vimekuwepo, misukosuko imekuwepo kwa muda mrefu. Sasa hali hmm, ni tete baada hmm, ya kuonekana kwamba uchaguzi imekuwa vigumu kwao kupata ushindi waliozoea. Nilikuwa naelekea huko na Mauritius pia kulikuwa na hali ya kushtuka kwamba upinzani ulishinda na idadi kubwa ya kura, mpaka serikali yenyewe ikashtuka, haya, ametokezea wapi? Ukusanyaji wa maoni pia ulipigwa na butua, ametaja Botswana. Sasa ruasa, tupigie makofi. tume za uchaguzi tume za uchaguzi ambazo zinasimamia kazi zao sawasawa, tuzipigie makofi, na wananchi ambao wana mwamko wa kuweza kubadilisha hali ya, ya ya mambo na ku na kutengeneza hatima nzuri kwa mataifa yao tuwapigie makofi vile vile boru yeah, la kumalizia kimsingi ni kwamba juhudi hizi zote ni katika ile hali ya kuboresha utawala bora na demokrasia, ni jambo la kupigiwa upato kwa kuwa katika mataifa haya yote tume ya uchaguzi yamesimama kidete, na viongozi wa serikali ambao walikuwa madarakani pia walikubali matokeo ya uchaguzi, japo nchini Msumbiji bado hawajakubali. Kwa hiyo si tu tume ya uchaguzi, si tu, si uh, baraza la kidola, vyombo vya kidola, hususan vyombo vya kijeshi na askari polisi. Kwa hiyo, kwa mtazamo wangu, huu ni ukuaji wa demokrasia, ni, na ni jambo la kupigiwa upato. Sami, kabla Sande hajafunga kipindi, najua wewe mambo na tume ya uchaguzi ulikuwa umeagusia. Sitaki kukuuliza hayo ya tume ya uchaguzi, nitakuwa na kuchokoza bure. Upinzani una nafasi ya kuweka sera mezani na kusema tuna uwezo hapa na sisi kuweka historia hapo Tanzania, ama tutasema ah, fulani mboe amekwenda kabwe, huku Sami yupo huku. Kwa kifupi kabisa, yani kwamba naweza nikachosema ni, ni kwamba E, vyama vya siasa vya upinzani bado viko vina muda wake na vina uimara wake na kujikukua. Ni kwamba serikali sasa hivi iachie vyama vifanye kazi zake na viweze kujitangaza kama katiba inavyosema, na wananchi pia waamke, wajitambue wajue kwamba asante sana muda wetu umekwisha ni kushukuru sana samir huza kutoka nchini tanzania na wachambuzi wengine wetu wameshirikiana nasi naitwa sandey shomari kwa niaba ya wenzangu wote abdalahabor walikuwa nasi hapa studio upande wa pili aida isa asante sana kwaherini kutoka washington