anco qofkan sharciga inuu maarat si uh, sharci daraa. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunasikika kupitia Citizen Redio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 93.7 FM Kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 Nairobi na 107.8 Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC na 104.3 Kigali Rwanda. Ninayewakaribisha hii leo ni mimi Patrick Ndwimana. Katika matangazo yetu ya leo tunakuletea kipindi cha maswali na majibu kikifuatiwa na vijimambo. Lakini kwanza tunakusomea habari za dunia. Na msomaji wako ni mimi Sandei Shomari. Umoja wa Ulaya utamwita balozi wake kutoka Niger baada ya utawala wa kijeshi wa nchi hiyo kutilia shaka usimamizi wa ujumbe wa Umoja wa Ulaya wa misaada ya kibinadamu iliyokusudiwa kwa waathiriwa wa mafuriko. Shirika la huduma za nje la Ulaya EEAS lilisema leo Jumamosi serikali ya Niger ilitoa taarifa siku ya Jumaa ikimshutumu balozi wa Umoja wa Ulaya katika nchi hiyo kwa kugawanya fedha za msaada wa euro milioni moja nukta tatu kusaidia waathiriwa wa mafuriko kati ya mashirika yasiyo ya kiserikali kadhaa ya kimataifa kwa njia isiyo ya wazi na bila kushirikiana na mamlaka. Kutokana na hali hiyo, iliagiza ukaguzi wa management ya mfuko huo. Umoja wa Ulaya unaweka wazi kuto kukubaliana kwake kabisa na madai pamoja na sababu zilizotolewa na utawala wa mpito, EEAS ilisema katika taarifa yake. Kwa hiyo umoja wa Ulaya umeamua kumwita balozi wake kutoka Niame kwa mashauriano mjini Brussels. Niger imekuwa chini ya utawala wa kijeshi tangu ichukua mamlaka katika mapinduzi ya mwaka 2023. Rusia imejumuisha maeneo ambayo yamechukuliwa huko Ukraine katika ripoti yake hivi karibuni ya makadirio ya utoaji wa hewa chafu kwenye Umoja Mataifa ikipelekea kupingwa na maafisa wa Ukraine na wanaharakati katika mkutano wa hali ya hewa wa COP 29 wiki hii. Hatua hiyo ya Moscow inakuja wakati rais wa Rusia Vladimir Putin anaelekeza mawazo yake katika uwezekano wa mazungumzo ya makubaliano ya amani na rais anayeingia madarakani wa Marekani Donald Trump ambaye anaweza kuamua hatima ya maeneo hayo makubwa ya ardhi. Tunaona kuwa Rusia inatumia majukwaa ya kimataifa kuhalalisha matendo yao, kuhalalisha kuchukua maeneo, naibu waziri wa mazingira wa Ukraine Olga Yukhomchuk aliyeambia Reuters. Mamia ya wanaharakati wa mazingira waliandamana leo Jumamosi katika mji wa Busan, Korea Kusini kudai kuwa na ahadi kubwa zaidi za kimataifa za kupambana na taka za plastiki katika mazungumzo ya Umoja wa Mataifa mjini humo wiki ijayo. Takriban watu elfu moja, wakiwamo vikundi vya asili, vijana na wakusanya taka wasio rasmi, walishiriki katika mkutano huo, mratibu huyo alisema, huku baadhi yao wakiwa mebeba mabango yanayosema ondoa uzalishaji wa plastiki na punguza uzalishaji wa plastiki kwa haraka sasa. Wanaharakati hao waliandamana kuzunguka kituo cha maonyesho cha mikutano cha Busan ambapo kikao cha tano cha kamati ya majadiliano ya kiserikali NNC kitafanyika kuanzia Jumatatu ili kujadili makubaliano ya kisheria ya kimataifa kuhusu uchafuzi wa plastiki. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Iran imepeleka malalamiko, imepeleka malalamiko kwa mradhi dhidi ya Moscow kuhusiana na kile ilichoeleza kuwa kukamatwa kwa wanafunzi wake katika chuo kikuu cha mji wa Kazani nchini Rusia. Vyombo vya habari vya serikali vii ripoti leo Jumamosi wanafunzi wawili wa Iran walikwenda kwenye kituo cha kuongeza muda wa visa katika chuo kikuu cha serikali kuu ya Kazan siku ya Ijumaa walikamatwa baada ya kupigwa kinyama na polisi, kwa mujibu wa shirika la habari la IRNA ambalo lilinukuu taarifa kutoka kwenye ubalozi mdogo wa Iran mjini humo. Kwa kujibu, Iriwani iliwasilisha maelezo ya maalamishi kwa wizara ya mambo ya nje ya Rusia kulaani matendo ya kikatili dhidi ya wanafunzi wake na polisi, IRNA ilisema. Chama cha waziri mkuu wa India Narendra Modi na washirika wake wanatazamiwa kurejea mamlakani katika jimbo tajiri zaidi la taifa hilo vituo vya televisheni viripoti leo Jumaa Mosi, ikiwa ni msukumo wa kutia moyo kwa kiongozi huyo wa kihindu baada mkua tamam Maharsa ya uchaguzi mkuu uliokatisha tamaa huko Maharasa, makao makuu ya mji wa kifedha wa India Mumbai. Muungano wa mahayuti unaoongozwa na chama cha baratia janata ulikuwa unaongoza kwa viti 221 kati ya 288. Chama cha upinzani cha Kongress na washirika wake wanaongoza kwa viti 55 katika uchaguzi wa majimbo, vyombo vya habari vya ndani viliripoti. Asalamu as alaikum pena msikilizaji, popote pale ulipo, hujambo? Karibu katika kipindi kingine cha maswala na majibu kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Hapa studio mimi ni Abdu Shakur Abud nikishirikiana na Kenneth Bwire kuchambua salamu zenu na ujumbe wenu kutoka Facebook na barua pepe. Sasa Kenneth, nani anayebahatika kutufungulia uwanja wiki hii? Asante Abdu Shakur Abud, anayebahatika kwa hii leo ni wewe Maneti Magongo Kione Wairinga uluti Tanzania, unauliza hivi, ni taifa gani lenye nguvu ambalo likiamuru nchi zote zenye migogoro ziache migogoro zitakubali? Hey! <laughs> Hiyo Abdu Shakur Abud, si dunia ingelikuwa mahala penye usalama kweli kweli, yaani mmoja anaamua hapa, <coughs> inatendeka. Haya, tupe jibu kabisa lakini pengine kungelikuwa na aina nyingine ya vita. Maana zamani kulikuwepo na himaya kubwa kubwa, na vita bado vilikuwepo kila siku. Kwa hivyo, vita pengine ni hulka ya binadamu. Kabisa. Hivyo mimi ninadhani ni tabia kibinadamu kutaka kupambana na kupokonya ardhi na mamlaka zaidi, ni hulka tu. Sasa Maneti anaendelea kuuliza kama kuna taifa kama hilo, kwa nini lisiingilie kati nchi zote zenye machafuko kama Rusia na Ukraine, Israeli na Palestina na katika Gaza na kadhalika, kusitisha mapigano. Nadhani umepata wajibu na jawabu, hakuna taifa kama hilo, ndugu yangu. Hujakosea, hakuna taifa lenye sauti moja kubwa linaloweza kushawishi watu kuacha vita, la sivyo tusingelikuwa tunazungumzia migogoro hiyo hivi sasa. Umoja wa Mataifa uliundwa kwa lengo hilo la kudumisha amani duniani baada ya vita vikuu vya dunia, hasa baraza la usalama. Lakini tumeshuhudia kwamba umoja huo hauna uwezo wala mamlaka ya kutosha kuweza kuzuia vita duniani, na hakuna mtu hadi hivi sasa tunaona kwamba anaweza kuwa na ushawishi kuzuia vita. Kila upande una ushawishi wake, kila upande una maslahi yake katika vita vyovyote vile. Vita vya Sudan tunaona Umoja wa Falme za Kiarabu ukisaidia RSF, tunaona Misri ikisaidia jeshi la taifa. Hapawezi kuwepo na amani bila ya kuwepo na taifa kuu ambalo linasimamia hali hiyo. Asante sana Lamek ja raftari mkushi baba Alvin, anayepatikana Kigombani, Mafinga, Tanzania, unauliza kwa nini taifa la Tanzania kwa mara ya kwanza lilijulikana kama Tanganyika halafu sasa ni Tanzania. Kipi kilipelekea jina hilo kubadilishwa? Hili swala ni somo la kihistoria, nilidhani Watanzania wote wanalifahamu. Basi kwako, Abdu Shakur Abudi, tuelekeze katika darasa la historia. Tanganyika ni jina la zamani taifa la kikoloni la Ujerumani kuanzia mwaka 1884 lilokuwa kwanza likijulikana kama Deutsches Ostafrika hadi mwaka 1919 ilipochukuliwa na Uingereza na jina kubadilishwa na kutumiwa jina la ziwa Tanganyika, kutokana na mtawala wa Uingereza kutoka jina jipya na baada ya kuwa chini ya usimamizi wa Umoja wa Mataifa mwaka 1946 hadi uhuru wake 1961, Tanganyika iliendelea kutumika kama taifa hilo la Afrika Mashariki. Sasa ilibadilisha jina na kuwa Tanzania baada ya kuungana kwa visiwa vya Pemba na Zanzibar pamoja na Tanganyika Kufuatia mkataba kati ya rais Julius Nyerere wa Tanganyika wakati huo na marehemu rais Abdeli Karume wa Zanzibar, na kwa jamhuri ya muungano ya Tanzania kuna sababu mbili za msingi wachambuzi wanasema kutokana na muungano huo. Na kwanza, wanahistoria katika miaka ya wanasema nchi za Afrika zilizokuwa zinajinyakulia uhuru, kulikuwepo na viongozi wa zalendo kama Nyerere mwenyewe marehemu Kwame Nkuruma wa Ghana na Gamal Abdul Nasir wa Misri waliopendekeza muungano wa nchi zote za Afrika kuwa pamoja, umoja wa nchi za Afrika na katika kuanza walifanya miungano ya kikanda, lakini mashirika mbalimbali yalivunjika mbali huko Afrika Mashariki. Afrika Mashariki ulikuwa Umoja wa Afrika Mashariki, tuliona ilivunjika uh, huko pembe mwa Afrika na kadhalika, lakini Tanganyika na Zanzibar muungano wao umebaki mpaka hii leo. Na pili, inasemekana iliundwa kutokana na majaribio ya wapinga mapinduzi waliopinduliwa na Karume wakitaka kurudi madarakani, na hivyo katika kuweza kuimarisha usalama wake viongozi hao wawili walifikia makubaliano ya kuunda muungano wao, na hapo ndipo pakazaliwa Tanzania. Kwa ufupi tu historia hiyo. Kens unaosema bahati ni yako. Florian Nyon wa Mbezi Kinganzi, Dar es Salaam, Tanzania, unasema kwa sasa upo Zanzibar, unauliza ni kwa nini katika nchi za kiafrika mafuta yakipanda bei na bidhaa na nauli navyo vinapanda bei kwenye vyombo vyote vya usafiri, lakini unasema mafuta yakishuka bei na nauli zinabaki pale pale, hakuna kushuka mm. Sinadhani ni Afrika pekee, hata huku Marekani hali ni hivyo, ndugu yangu. Lakini kazi yangu ni kuuliza maswali ulivyoandika. Abdu Shakur Abud, mafuta anapanda bei, kila kitu kinapanda bei, mashuka na mafuta anap... anashuka bei, kila kitu kimesalia pale juu nini? Mbona hujakosea. Kenes, hii ni tamaa ya fanya biashara na ukosefu wa usimamizi halisi. Mara nyingine tena ulajirushwa na viongozi kutoweza kusimamia vilivyo bei na masoko huru, manake serikali siku hizi naambiwa kwamba haingili kati kuweka bei. Kwa hivyo bei zikipanda, serikali haingili kati, wanasema tunaacha soko huru kuamua, na soko huru wanataka kujipatilia fedha. Kwa hivyo bei zikipanda, mafuta yanapopanda, wananyamaza lakini ikishuka kila mtu anaona kama hakuna kitu kilichotokea kwa hivyo ni tatizo ambalo kama ulivyosema halitokea afrika peke yake natokea sehemu zote za dunia tutatafuta mchambuzi wa maswala ya kiuchumi kuweza kutufanulia zaidi swala hilo sasa hapa abdu shakur abud kuna maswali kadhaa kuhusu uchaguzi wa marekani ambayo ninadhani unaweza kuyajibu kwa pamoja kwanza eno salo kutoka magharibi mwa kenya anauliza mbona wazungu wa marekani hawataki rais wa nchi hiyo kuwa mwanamke licha ya kwamba wanaongoza kwa kuhubiria watu usawa wa jinsia. Hili linamaanisha nini? hmm. Halafu kuna David Nicodemus, nadhani huko Tanzania, unauliza, nini hatima ya wahamiaji wa Marekani baada ya Trump kushinda urais? Na hatimaye Malaizaesi, ukiwa Afrika Kusini, unauliza je, Wamarekani wamechoka vita, ndiyo sababu wamemchagua tena Donald Trump ama wamempenda tu? unasema unaomba jibu kwa sababu wewe ni mfuasi wake sugu. Maswali motomoto hayo, Abdu Shakur Abud, kazi kwako. Hayo ni maswala mazuri tena moto moto. Kuna hilo swala la wahamiaji na kwamba Wamarekani kama wamechoka na vita, ndio maana amemchagua Donald Trump. Haya yote yanategemea namna mtu anavyoangalia, lakini kuweza kuyajibu maswala haya yote, nazungumza na Amin Mwidau, mchambuzi wa maswala ya kisiasa kule Toronto, aweze kutupatia ufafanuzi labda, alafu baadaye tuje tuongeze, tujue hatma ya wahamiaji ambao hatujui itakuwaje chini ya Trump. Amesema atawaondosha wale wote ambao hawana vibali. Halali. Halafu Wamarekani hawajachoka swala la vita manake, hilo halikuwa juu katika ajenda yao. Ajenda yao ilikuwa wanataka mageuzi ya kiuchumi, uchumi na ughali wa maisha ulikuwa juu sana, na maswala mengine ambayo yalichukua nafasi ya juu zaidi kuliko swala hilo la kuchoshwa na vita. Tumsikilize kwanza Amin Mwidao akijibu swala la kwamba je, wanawake wazungu wamekataa kumpa madaraka mwanamke mweusi au mwanamke peke yake. Nafikiri hizo ni ni hisia zao, kwa sababu ukiangalia kiuhakika, tukiangalia uh, kura ya mwaka elfu ishirini na ishirini wakati Biden alipokuwa akishindana na Trump, Rais Biden alipata kura jumla ya milioni themanini na moja na Trump akapata milioni karibuni sabini na nne ama sabini na sita hapo. Katika kura ya mwaka huu ya 2024, asilimia ya watu ambao kwamba walimpigia Kamala Harris ilikuwa ni kama sabini na nne milioni. Trump akapata zile zile karibu, zile zile ya karibu alizopata wakati ule kabla, alipata karibuni sabini na sita milioni. Kwa hiyo ukiangalia kikubwa ni kwamba Trump hakuongeza kura zake, kura alizopata katika 2020 ndio alizopata katika 2024. Kilichobadilika ni kwamba ufuasi wa wa Biden na Kamala Harris ulipungua na hiyo tuwaweza tukaiangalia tukai katika misingi ya vita vinavyotokea katika Israel, kwa maana makundi makubwa zaidi yanayosupport Democratic Party ni vijana na vile vile ni makundi ya wa, wa, wa, wa raia ambao wamekuja kwa hivi karibuni kama vile waraia wenye wenye asili ya Kiarabu katika sehemu kama Michigan. Sasa ukiangalia kura alizozipata Kamala Harris Michigan, ukizichanganya na Jill Stein pamoja na Kennedy waliozipata pale na wale wagombenia wa, wa, wa, wengine wadogo wadogo, kama zote zile zingekwenda katika mfuko wa Harris, Harris angechukua Michigan. Lakini alishindwa kutokana na kwamba baadhi ya watu ambao kwamba tunajua ni traditional supporters ama ni wafuasi wa Democratic Party walikataa kumpigia kura kutokana na misimamo ya Democratic Party dhidi ya vita vinavyoendelea katika Palestine hiyo nafikiri kuna masuala mengi, mbali na na kwamba yeye ni mwanamke, kwa sababu ukiangalia hata hizo kura alizopata ni nyingi kwa mpiganiaji wa aina yote. Kwa maana ukiangalia siku za mbeleni, kuna watu ambao kwamba walishindwa vibaya sana, kama akina Walter Mondale. Lakini Kamala Harris alifanya vizuri, lakini hali ya kisiasa haswa msimamo wa wa, wa Rais Biden katika sera zake za za Palestine ndizo zilofanya kwamba kuwe na mgawanyiko katika wafuasi wao wa Democratic Party. Kwa hivyo hawatuwezi kusema kwamba wa Marekani hawako tayari kumchagua mwanamke no, Na, na nafikiri si hilo hilo, si, si si jambo kubwa sana. Nafikiri kitu kikubwa zaidi kilichokuwekwa ni kwamba ilikuwa ni uh, kugawanyika kwa kura za Democratic, ufuasi wa Democratic Party kutokana na misimamo ya yao ya, ya vita vilivyokuwa vikiendelea upande wa Israel. Nafikiri kuna masuala mengine pia ya kisiasa ambayo kwamba mara nyingi sana hayasemeki hadharani, lakini pia ukiangalia Kamala Harris mume wake ana asili ya Kiyahudi. Kwa hiyo kuna baadhi ya, ya, ya, ya wapiga kura pengine hawatasema, lakini pengine aweza kuwa ni moja wapo ya ya mambo ambayo kwamba iliyosababisha kwamba waone kwamba pengine ufuasi wake kwa katika hivi vita vya Palestine itakuwa kwenye upande wa serikali ya, ya Israel. Kwa hiyo kuna maswala mengi ambayo mengine yanazungumzwa na mengine hayazungumzi, lakini yote yanachangia. Lakini sidhani kwamba yeye kua mwanamke aweza kuwa ni sababu kubwa ya kukataliwa, kwa sababu kama ingelikuwa ni kukataliwa, ingekataliwa yeye alipopigania kura na na Biden, wote wakakataliwa pamoja, kwa sababu ilijulikana ili, ili, ili, kwamba umri wa Biden ni mkubwa, na ikiwa chochote kitatokea ndani ya urais wake, Kamala Harris ndio mwenye kuchukua utawala kwa hiyo kama wangelimkataa wangewakataa wakati ule, lakini walipiga walipata kura nyingi. Na safari hii kwa wakati ambao kwamba aliingia katika kinyang'anyiro hichi, ambao walikuwa muda mfupi sana, kura nafikiri alizopata nyingi, lakini kulikuwa na matatizo mengi ikiwemo, baadhi yao ni kwamba hakupata fursa ya zaidi ya kujieleza na kuondoa hofu katika baadhi wa ya wapigania kura kuhusu sera zake za utawala wa siku ya mbele. Na tukiangalia upande wa Trump hivi sasa Uh, unadhani atakuwa na mwelekeo gani kuelekea Afrika? Awamu ya kwanza hakuzingatia sana, watu wengi wanajiuliza mwelekeo wake na Afrika, hajasema kitu maalum. Unafikiri kama mchambuzi, itaelekea upande gani? Biden ni globalist. Ni mtu ambaye kwamba apendelea siasa zenye kuzingatia uhusiano wa nje zaidi. Trump umuhimu wake ni katikati ya nchi, si kuhusiana na nchi zingine zote, hasa ukiangalia baadhi ya viongozi aliowachagua wengi ni wanasiasa katika chama cha Republican Party, akujaribu kwenda mbali kutafuta watu ambao kwamba wana upana mkubwa ama upeo mkubwa wa masuala ya kimataifa. Hiyo tayari ni ishara ya kwamba katika utawala wake wa miaka minne inaokuja, umuhimu itakuwa siku kwenda nje, aidha ni Afrika ama Europe ama mahali pengine kokote, umuhimu wake itakuwa ni kutekeleza sera ambazo kwamba zitaingilia zita zitatilia mkazo zaidi masuala ya Marekani lakini sio uhusiano wa Marekani na nchi zingine za kimataifa. Kwa hiyo Afrika twajua kwamba siku za mbeleni ashawai kusema maneno ya, ya kukejeli zaidi. Kwa hiyo sidhani, kwa hiyo sidhani kwamba kutakuwa na mageuko ya aina yoyote ya sera zake dhidi ya, ya nchi za Kiafrika, na kwa vile kwa sasa hategemei kwamba atasimama tena baada ya miaka minne, hicho ni kipindi chake cha mwisho. Sidhani kwamba atatilia umuhimu kwa njia moja ama yoyote uh, masuala yanayokumba Afrika. Asante sana I amin mean, midau Asante ndugu Abdul Shakur. Nam, basi huyo ni Amin Mida. Unaona muda uturuhusu kuendelea mbele na kipindi cha maswala na majibu. Wengine wanalalamika kwamba maswala yajibiwi. Tunajaribu kuangalia kama tunaweza kujibu moja kwa moja katika ukurasa wetu wa Facebook, lakini hadi wakati huo, mi namwona BMJ Muridhi yuko tayari kutuletea viji mambo. Basi kwa niaba ya Kenneth Bwire, mimi Abdu Shakur Abud nikisema asanteni kwa <mulia> t msikilizaji, ukisikia kitambulisho hicho, sina shaka unajua ni wakati gani. Ni wakati wa kuletea vituko, maajabu, sarakasi na hata vitimbi vya wiki. Ni wakati wa viji mambo. Jina langu ni BMJ Muridhi. Msikilizaji, mara kwa mara tunasikia ripoti za watu waliojiandaa kwa njia moja au nyingine kwa kifo chao. Lakini haya yaliyotokea katika kijiji kimoja huko Teso Kusini, katika kaunti ya Busia nchini Kenya, ni ya kustaajabisha. Sikiliza, mzee mmoja mwenye umri wa miaka 87 amenunua jeneza la kisasa ambalo ameliweka nyumbani kwake, akisubiri siku atakayoiaga dunia lakini cha kustaajabisha hata zaidi ni kwamba hii si mara ya kwanza kwa mzee Aloisi Otiengi Omina Ng'ombe kujinunulia jeneza ambalo anakusudia kuzikwa akiwa ndani yake wakati atakapoondoka. Hii ni mara ya tatu kufanya hivyo. I'm sorry, what? Wakazi wa kijiji cha Kajoro walionekana wakinong'onezana kwa sauti za chini chini wakati mzee Omina Ng'ombe alipowasili kijijini humo akiwa na jeneza lililopambwa si haba na kuwaomba wamsaidie kuliingiza ndani ya nyumba. Omina ng'ombe alikiambia kituo cha televisheni cha KTN nchini Kenya kwamba anahisi kuwa wanadamu ni wanafiki kiasi kwamba wakati mtu anapokufa ndio anajitokeza kuchanga pesa kununua jeneza na bidhaa zingine mbalimbali mbali. Lakini akiwa hai hakuna anayemjali. Wewe unaweza kukaa njaa, hakuna mutu anakuletea chakula. Unaweza mm-hmm, kutembea uchi, hakuna mtu anakunulia nguo. Unaweza kulala bure usiku, hakuna mtu anakuletea blangeti. Omina alisema kwamba yuko tayari kuondoka duniani bila msaada wa mtu yeyote. Kama unakufa unawonda watu wananunua su ile mzuri sana, wanakuletea wakitoa mang'ombe kubwa kubwa kuchinja, nawesa hiyo hawezi kula hiyo nyama, na amekuwa akijiandaa tangu mwaka wa elfu mbili na tisa msikilizaji, ila bado Mungu hajamchukua ya kwanza nilinua tuo 9 ya pili nikanunua tuo 12 hii leo nimenunua shilingi elfu hamsini na nane ile ya kwanza tu hapa nyumbani lokali. Lakini licha ya kwamba hii ni mara ya tatu kwake kujiandaa kwa safari yake ya kuondoka duniani, bado kuna wanakijiji ambao wanahofu na wanasema hili si jambo la kawaida na hakuna siku watalizoea. Pia tunakaa ati na uoga, huyu mzee ananiagani ya kuta kama ngali mzima <coughs> Msikilizaji, tukiachana na hayo ya watu wanaonunua jeneza mara tatu, lakini wangali bado wanasi hapa duniani, hebu tuangalie yaliyojiri kwingineko. Shindano la mbwa mwenye sura mbovu zaidi duniani limefanyika wiki hii mjini Petaluma, jimbo la Kalifornia, hapa Marekani, baada ya kuahirishwa miaka miwili mfululizo kutokana na janga la Korona. Mbwa aitwaye Happy Face, eti mbwa anaitwa nani? Happy Face <laughs> msikilizaji, mbwa Happy Face ndiye aliyeshinda katika mashindano hayo. Mmiliki wa mbwa huyo Janeda Benley hakuweza kujizuia wakati mbwa wake mwenye umri wa miaka kumi na saba alipotangazwa mshindi. Msikilizaji, mimi nakuambia, ingawa sikuwepo kwenye hafla hiyo lakini nimeona sura ya mbwa huyo kwenye picha. Msikilizaji nakuambia, sura hiyo ni ya kutisha, kiasi kwamba hata mmiliki wake alikuwa ameonywa kabla ya kumchukua mbwa huyo kutoka kwa hifadhi ya wanyama waliotelekezwa, kwamba sura yake haikuwa ya kawaida. Hata wewe ungeiona na shuku, kwamba ungekimbia. Nakwambia ukweli, msikilizaji, ukweli wa mambo, ukiona mbwa ambaye anashinda tuzo la sura mbovu, jua basi sura ni mbovu. Licha ya Happy Face kuwa na sura mbaya kupita kiasi yeye huwa na furaha si haba, na Janenda Benli mwenyewe huyu alinukuliwa na shirika la habari la AP akisema kwamba furaha ya mbwa huyo kupita kifani ndiyo iliyomvutia mpaka akamchukua na kuanza kumlea. Na kwa hayo kuhusu mbwa mwenye sura mbovu zaidi duniani, msikilizaji, naona muda wangu umekwisha hapa studio. Makala haya kama kawaida hutayarishwa na kuletwa kwako nami BMJ Mridhi. Lakini kabla sijaondoka, kama ilivyo ada, na kuacha na kauli yetu ya wiki hii kwamba beauty is in the the eyes of the beholder, manake urembo ni kwa mtu anayetazama. Kisa na maana, dunia imejaa viji mambo oh, Nam, dunia ina mambo kweli kweli. Na ni mambo hayo, kutoka kwenye kipindi hiki maarufu kabisa cha vijimambo kutoka kwake BMJ Muridhi. Nakushukuru sana, uh, msikilizaji, natumaini umepata vitu vizuri hivyo kwenye vijimambo. Lakini basi baada ya kupata vijimambo, msikilizaji, kabla kabisa ya kukamilisha haya matangazo yetu ya Jumamosi hii ya leo, uh, naomba nikusomee muktasari wa habari za dunia. Takriban watu 18 waliuawa na wengine 30 kujeruhiwa, katika ghasia za kidini kaskazini magharibi mwa Pakistan, maafisa walisema hii leo Jumamosi, wakati hali ya wasiwasi ikiendelea kuongezeka kufuatia mashambulizi dhidi ya misafara ya uchukuzi iliyoua dazeni ya raia wiki hii. Mauaji ya hivi karibuni katika wilaya ya kabila yalianza Ijumaa usiku wakati watu wenye silaha waliposhambulia kijiji kimoja katika wilaya hiyo, alisema katibu mkuu wa jimbo la Kaiba Patunkwa, Nadim Aslam Chaudhry. Walichoma watu vituo vya petroli na kuharibu mali kama sehemu ya kulipiza kisasi. Aliyeambia Reuters kwa njia ya simu, alisema yeye na maafisa wakuu wa polisi watakuwa kizuru eneo hilo na kuwashirikisha wazee katika pande zote mbili kupata utulivu. Umoja wa Ulaya utamwita balozi wake kutoka Niger baada ya utawala wa kijeshi wa nchi hiyo kutilia shaka usimamizi wa ujumbe wa Umoja wa Ulaya wa misaada ya kibinadamu iliyokusudiwa kwa waathirika wa mafuriko. Shirika la huduma za nje la Ulaya EEAS lilisema Jumamosi. Serikali ya Niger ilitoa taarifa siku ya Ijumaa ikimshutumu balozi wa Umoja wa Ulaya katika nchi hiyo kwa kugawanya fedha za msaada wa yuro milioni moja nukta tatu kusaidiwa kusaidia waathirika wa mafuriko. Rusia imejumuisha maeneo ambayo imechukua kutoka Ukrain katika ripoti yake a hivi karibuni ya makadirio ya utoaji wa hewa chafu kwenye Umoja wa Mataifa, ikipelekea kupingwa na maafisa wa Ukrain na wanaharakati katika mkutano wa hali ya hewa wa COP 29 wiki hii. Hatua hiyo ya Mosco inakuja wakati rais wa Rusia Vladimir Putin anaelekeza mawazo yake katika uwezekano wa mazungumzo ya makubaliano ya amani na rais anaingia madarakani wa Marekani Donald Trump. Na hapo ndiyo tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho kama kawaida ifikapo saa kumi na mbili na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Patrick Ndwimana nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.