Kutoka Washington, ifuatayo ni taarifa ya habari. Msomaji Abdu Shakur Abud. Mke wa mwanasiasa wa upinzani nchini Uganda, Kiza Besigye, amesema hataraji mume wake atatendewa haki katika kesi yake baada ya kukamatwa katika nchi jirani ya Kenya na kurudishwa nyumbani ambako alituhumiwa kumiliki silaha na makosa mengine katika mahakama ya kijeshi Wini Bianyima alisema wiki iliyopita mume wake alikamatwa wakati alipokuwa akijiandaa kuhudhuria uzinduzi wa kitabu mjini Nairobi hapo Novemba 16. Katika kile kundi linaloagizia haki za binadamu ya Amnesty International na maafisa waandamizi kwenye wizara ya mambo ya ndani ya Kenya wanaeleza ni tukio hilo kama utekaji nyara. Msemaji wa serikali ya Uganda Chris Bariomunis alisema wiki iliyopita nchi yake haikufanya utekaji nyara, na kwamba kukamatwa kwake nje ya nchi kulifanywa kwa ushirikiano na nchi mwenyeji, lakini hakutoa maoni juu ya kesi hiyo maalum. Waziri wa habari wa Somalia Dauda Wesu amesema kwamba raia wapatao ishirini na mbili wa Somalia wamekufa wakati boti mbili za wahamiaji zilipozama kwenye pwani ya Madagaska mwishoni mwa wiki. Mamlaka ya bandari bahari na mto Madagaskar APMF imesema boti hizo zilisafiri kutoka Somalia kuelekea eneo la Ufaransa la bahari ya Hindi la Mayot hapo Novemba pili, safari inayochukua kilomita mia kadhaa. Siku ya Jumamosi, mamlaka ya bandari iliripoti kuwa wavuvi wa eneo hilo waligundua boti ya kwanza iliyokuwa ikielekea siku ya Ijumaa karibu na Nosi Iranja. Waliookoa watu 25 wakiwemo wanaume 10 na wanawake 15, lakini watu saba walifariki. Mamlaka hiyo imesema boti ya pili iliyokuwa inabeba watu 38 iliwasili katika bandari moja huko Madagaskar, kulingana na APMF. Mamlaka ya baharini haikuweka wazi idadi ya vifo katika boti ya pili, lakini imethibitishwa kuwaokoa watu 23. Unaendelea kusikiliza taarifa habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Chama tawala cha Namibia Swapo kilicho madarakani tangu uhuru wa nchi hiyo kina wasiwasi ikiwa kitakumbwa na hatma ya kuondolewa madarakani kama ilivyotokea katika mataifa jirani ya kusini mwa Afrika. Wapiga kura nchini Namibia watashiriki katika uchaguzi Jumatano wiki hii katika uchaguzi unaotarajiwa kuwa na ushindani mkali na mtihani mkubwa kwa chama kinachotawala cha Swapo ambacho kimeongoza nchi hiyo ya kusini mwa Afrika kwa muda wa miaka 34. Endapo mgombea wa urais wa chama cha Swapo atapata ushindi, Netumbwa Nandi Ndawite atakuwa rais wa kwanza mwanamke wa Namibia. Lakini endapo atashindwa, itakuwa mara ya kwanza kwa chama cha Swapo kuondoka madarakani tangu Namibia ilipopata uhuru kutoka Afrika Kusini mwaka 1990. Namibia inakabiliwa na ukosefu mkubwa wa ajira, ufisadi na ukosefu wa usawa. Kuna wagombea watano katika nafasi za juu kugombania kiti cha rais. Hakuna ukusanyaji wa maoni unaonyesha picha halisi kuhusu umaarufu wa washindani. Waziri wa mambo nje wa mataifa saba tajiri duniani G7 wanakutana karibu na Rome hii leo na kesho kwa mazungumzo na viongozi wa kikanda juu ya vita vya mashariki ya kati na Ukraine. Wizara ya mambo ya nje ya Itali imesema kwamba mawaziri hao saba watajadili pia uamuzi wa mahakama wa halifu kutoa hati ya kukamata waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu pamoja na waziri wake wa zamani wa ulinzi na mkuu wa jeshi la Hamas. Waziri Antonio Tajani wa Italia anasema amewaalika pia mawaziri wa nchi nyingine wanaoungana nao leo jioni na kesho. Katika kikao cha kwanza hii leo huko Fiuji wanazingatia hali ya mashariki ya kati na bahari ya Sham, hasa swala la Lebanon na Gaza. Wameungana na mawaziri wa baadhi ya nchi za kiarabu kuendelea na mazungumzo hayo hapo kesho. Mazungumzo yatazingatia hali ya Ukraine wakiungana na waziri wake wa mambo ya nje Andrie Sibiga. Maafisa wa Italy wanasema mazungumzo yatajadili juu ya kuendelea kuisaidia Kiev, uwezekano wa amani na mipango ya kukarabati nchi hiyo siku za mbele na Ahmed Madobe, mbabe wa vita wa zamani huko Somalia, aliye madarakani toka mwaka elfu mbili kumi na mbili katika jimbo linalojitawala la Jubaland huko Somalia, amejipatia mhula mwingine kukiwa na mvutano pamoja na serikali kuu ya Mogadishu na kutishia ukosefu wa utulivu katika kanda hiyo. Hizo zilikuwa ni taarifa habari kutoka idhaya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msomaji Abdu Shakur Abud, endelea kusikiliza matangazo ya VOA wa undani. Wanasiasa wa upinzani jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo wameitisha maandamano baada ya rais Felix Chisekedi kupendekeza kuandikwa katiba mpya ya nchi hiyo, akisema iliyopo imepitwa na wakati. Lakini kwa nini hivi sasa Chisekedi anataka katiba ibadilishwe? Tutaangazia pia uchunguzi unaoendelea Tanzania baada ya jengo kuanguka na kusababisha vifo na majeruhi. Mimi ni Kenneth Bwire nikiwa hapa Washington DC, Marekani. Viongozi wa upinzani nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo wameitisha maandamano kupinga pendekezo la rais Felix Chisekedi kuandika katiba mpya ya nchi hiyo. Chisekedi alitangaza kwamba tume ya kitaifa itaundwa mwaka ujao kuanza mchakato wa kuandika katiba mpya. Hakusema tume hiyo itajumulisha watu wangapi na kutoka sekta gani. Pendekezo lake limesababisha wasiwasi kati ya vyama vya upinzani kwamba huenda anataka kubadilisha mihula ya rais ili aendelee kutawala nchi hiyo. Wanasiasa wa upinzani, akiwemo rais mstaafu Joseph Kabila na waliokuwa wagombea wa urais Martin Fayulu na Moise Katumbi, wameitisha maandamano kupinga nia ya Shisekedi. Taarifa ya pamoja ya wanasiasa wa upinzani iliyotolewa na msemaji wa chama cha Joseph Kabila imesema kwamba nia ya katiba Ilikuwa kuzuia nchi kutawaliwa kimabavu, ilikuwa pia kuhakikisha kuna mabadiliko ya uongozi kwa njia ya demokrasia. Nixon Katembo ni raia wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, msomi na mchambuzi wa maswala ya DRC, yupo kwenye laini ya simu kutoka Namibia ni katika kutafuta kujipa madaraka zaidi pamoja na kuji, kujisaliza uh, kwenye kiti cha urais ifikapo uh, mwisho wa mhula wake. Hili ni linaonekana zaidi eh, sababu jambo la katiba lisingekuwa uh, si, jambo la muhimu sana wakati ambapo taifa linakabiliwa na ukosefu wa usalama pamoja na uchumi wa, wa, wa, mbaya zaidi ufukara, ya haya ni masuala ambayo yangezungumziwa zaidi kuliko hata kupindilia mabadiliko uh, ka, ka, ya katiba e, sheria inamruhusu kwamba Shisekedi ana nguvu zote za kubadilisha katiba, ila tu ni kwamba lazima ipitishwe na asilimia sitini ya bunge au ipitie katika referendum. Sasa kama sheria inamruhusu kama rais ana nguvu hizo, mbona tena iletwe mjadala mkubwa? Hii inaonyesha zaidi kwamba baadhi ya wakongomani hawajaungana na swala la mabadiliko ya katiba, ingawa wamevitumia vipengele ambavyo wanahisi kwamba vinatoa vina nje uh, mipaka ya, ya nchi. Kwa mfano kipengele ch cha mia mbili na kumi na saba uh, na pia swala la nani um, ambaye anahitaji kulindwa zaidi katika jamii ikiwemo kipengele cha hamsini na hamsini na moja pamoja ikisoma pamoja na kipengele cha hamsini na mbili. E, sasa e, mimi nahisi kwamba e, rais angefikiria kwanza sana e, kuboresha taifa kwa ajili ya kujenga maisha ya watu e, ili badala ya kufikiria katiba, kwa sababu mchakato wa kubadili katiba ni mchakato ambao unachukua hela ambazo zingeenda kwenye masuala ya miradi ya maendeleo. E, na tunajua kwamba kumekuwa na rushwa wa ndani wa rais pamoja na wapambe wake wa karibu ndio wanachukua sh... hela nyingi za taifa na kuingilia mfuko wa taifa kuliko kujali maslahi ya raia wa kawaida. Ukifika mjini Kinshasa, kuna uchafu, barabara hazija yatengenezwa ingawa wenyewe wanajisifia kwamba kuna miradi ya maendeleo ambao a, wanaendelea ku-, ku, kufanya licha ya tuseme, licha ya, ya, ya uhalifu ambao naweza nikasema katika uh, masuala ya rushwa ambao wanayaendesha serikalini. Sasa hii hi, ni kutaka kujipatia madaraka zaidi na ku- kujipa nafasi ya kuondoa mihula kwenye kwenye katiba na hivi basi kumpa nafasi ya kuweza kuwania tena kwa mara nyingine tena licha ya kumalizika mhula wake wa pili wa kikatiba. Rais Shisekedi alichaguliwa kwa muhula wa pili na wa mwisho katika uchaguzi wa mwezi Desemba mwaka uliopita. Wanasiasa wa upinzani walidai udanganyifu katika hesabu ya kura iliyompa ushindi Shisekedi. Amekosoa katiba ya sasa ambayo iliidhinishwa mwaka elfu mbili na sita akisema imepitwa na wakati, lakini makundi ya upinzani yameonyesha wasiwasi kwamba huenda Rais Chisekedi anapanga kuondoa kikomo cha mihula miwili kwa marais na kuruhusu rais aliye madarakani kuendelea kutawala ili mradi anashinda uchaguzi mkuu. Tangu mwaka 1960 Kongo ilipopata uhuru kutoka kwa Ubeligiji, katiba imefanyiwa marekebisho mara sita, mara ya mwisho mwaka elfu mbili na sita. Maanaake kwamba umekuwapa majaribio ya kutafuta nini ambacho kinastahili kufanya kazi, kwamba mambo yote hayakwendi vizuri. Na Chisekedi amesema kwamba katiba ya sasa sio nzuri, labda kwa kuifanyia mabadiliko ndiye anaona kutakuwa na fursa ya kuleta hiyo hali nzuri unayoizungumzia. Tatizo la Kongo si tatizo la katiba. Tatizo la Kongo ni tatizo la siasa mbaya na uongozi mbaya. Kila anayekuja madarakani anataka kubadili katibi, katiba kwa ajili ya masilahi yake ya kisiasa na kiuchumi. Alifanya hilo kabila sababu, eh, vita vilikuwa chini eh, nchi ilikuwa chini ya vita na kuyaunganisha makundi haya ambayo alikuwa ameshika eh, nchi vipande vipande E, baada ya kufariki baba yake mwaka elfu mbili na moja sasa e, kuliko kuzingatia sana kwa ajili ya kuboresha maisha ya wananchi na kumaliza vipya kula mashariki mwa e, wa, Kongo. Sasa wanawapumbaza wakongomani tubadili katiba sababu kuna hili na lile, lakini masuala ya msingi, je, maisha ya watu yakoje? Kuna lolote zuri ambalo unaona kwa kubadilisha katiba, kando na hayo maisha ya watu kuwa chini, ambalo Tshisekedi labda anahisi ikifanyiwa hivyo hali ya Kongo itabadilika? Mimi sina uh, matumaini yoyote, kwamba hata uh, mabadiliko ya katiba yafanyiwe Kongo kute, kutaweza kuwa na uboresho zaidi wa mwenendo wa taifa na kisiasa na kiuchumi kwa sababu wanaobadili katiba ni wale wale ambao wanaiongoza vibaya nchi e, na kuifanya taifa iwe e, katika hali ya umaskini zaidi, ingawa ni taifa tajiri ulimwenguni e, kando na kuwa taifa la kwanza e, tajiri kwa kwa kwa rasilimali zake za madini na na mingineyo barani Afrika. Anapingwa kwa kufanya hivi kwa sababu uchaguzi umekamilika, muhula wake wa pili unaelekea, akimaliza aondoke, ama ni masuala mengine kando na hili, kuangazia kwamba huenda Shisekedi anatafuta mbinu nyingine ya kufuata tabia za majirani wake kama Paul Kagame, Yoweri Museveni na wengine. Ni hilo haswa ambalo naligusia kwamba na yeye E, ana- ametembelea hivi karibuni kwa Rais Museveni kule, uh, ko Uganda na unajua, Rais Museveni ndio baba wa wa, wa wa kubadili katiba katika eneo hilo la maziwa makuu. Alianza yeye pakafatwa na, na Rais Paul Kagame eh, na wengineo akafata baadaye Denis Sassou Nguesso kule uh, kwa ujirani wa magharibi eh, uh, pia alibadili katiba. Sasa hii inaonekana kwamba si swala tu la ku kulijali taifa na katika, katika hali yake ya sasa lakini ni kutaka tu kuendeleza masilahi yao ya kisiasa uh, badala ya kuwafikiria wananchi zaidi uh, na kutatua matatizo yana, uh, wana, ama kutatua kero za wananchi uh, kuliko uh, uh, kubadili katiba. Sasa mimi nahisi kwamba uh, rais angezingatia sana uh, miradi ya maendeleo, miradi ya kuleta usalama ndani ya taifa, miradi ya kuipa Kongo nafasi ya kuwa nchi kubwa kama ilivyo kwa katika nafasi yake ya kiuchumi ya ki, ya ki ulimwenguni. Kongo inazalisha asilimia sabini ya madini ya Cobalt. Asilimia eh, zaidi ya sitini na tano ya madini ya Coltan. Eh, yote haya yanatumiwa katika teknolojia ya kisasa ya maendeleo ya dunia. Uh, ya kiteknolojia lakini Kongo yenyewe iko wapi sasa hivi? Hata mawasiliano ya simu Kongo, uh, katika kwenye mtandao ni kero kubwa kwa wananchi. Sasa unakimbilia haya kuliko kuzingatia masuala ya msingi ambayo ni kero za wananchi, na unakimbilia swala la kubadili katiba okay, Sasa inaonekana kwangu mimi kwamba atakayekuja rais yoyote, basi akiona hapa katiba haijamfaa na mimi nibadili kama unavyosema kwamba Kongo umebadili katiba yake mara sita. Tshisekedi vilevile vile ametaja hali ya maamuzi muhimu kuchelewa kuchukuliwa kwa miezi kadhaa baada ya uchaguzi kabla ya serikali kuundwa, akisema imesababisha mvutano kati ya magavana na viongozi wa mikoa na kwamba katiba mpya inaweza kusuluhisha tatizo hilo. Pia amesema kwamba hatua ya kuandika katiba mpya na kuondoa mihula ya rais ni jukumu la raia wa DRC kuamua. Na wala sio rahisi. Kenya wamejaribu mara mingi kujaribu kutengeneza hiyo katiba, mwishowe inasifiwa kuwa mojawapo ya nchi ambazo angalau mambo yanakwenda vile raia wanataka. Kuna uhuru, demokrasia imeinuka. Huoni kwamba labda hilo linaweza pelekea Congo eh, DRC ikawa ndio ya pili kupigiwa mfano baada ya Kenya, kwa kubadili katiba kuleta mabadiliko ambayo Wakenya wanahisi sasa angalau mfumo unawatumikia? Napingana na na, na, hii, na hiyo hoja ya kwamba huenda eh, ikachukua mfano wa Kenya sababu ukilinganisha na Kenya, Kenya ni nchi ambayo eh, angalau katika ukanda wa Afrika Mashariki imeendelea kiviwanda. Kongo licha ya eh, kuwa na, na, na, na bwawa la umeme la Inga asilimia tisini, zaidi ya tisini ya watu wa Kongo hawana umeme manyumbani kwao. Barabara hazijajengwa. Licha ya utajiri wa taifa hili, eh, sasa eh, suala la kukimbilia katiba kuliko kuzingatia suala la maendeleo ya taifa kwa ajili ya kuinua maisha ya raia wa kawaida mimi napingana nalo kwa udi na uvumba. Wameungana viongozi wengine wa upinzani akiwemo chama cha aliyekuwa rais wa nchi hiyo Joseph Kabila wagombea wengine wa urais Martin Fayulu, Moise Katumbi na wengine walishindwa kuungana wakati wa uchaguzi, ikija kwa katiba ndio wataweza kuungana, waitishe maandamano, wasitishe hili na hili tu ni, ni, ni kile wanachokitaja kuwa siasa za tumbo, ndio zinawafanya hawa vigogo waungane, sababu wenyewe ukianga- ukiangalia historia yao wamekuwa madarakani ha, aidha kwa njia moja au nyingine, tangu miaka ishirini uh, na mbili iliyopita. Uh, sasa ni mabadiliko gani ambayo wameshindwa ambayo watayaleta sasa? Uh, si, sijakataa kwamba katiba ya konge na matatizo yake ni sababu, ni katiba ambayo ilitengenezwa ili, ili kwa pamoja baada ya ya mba, makubaliano ya Lusaka na makubaliano ya Sun City kule Afrika Kusini, e, e, na Congo ilikuwa kwenye vita. Sasa hii mimi inayoona kama ni mm, katiba ya wababe wa kivita, ni kweli lakini siyo jambo la msingi kwa sasa kwa Congo sasa kwa sababu Uh, kabla ya kuelekea uchaguzi uliomleta Kisekedi madarakani kulikuwa na, na na na mpango wa kufanya uh, uh, usajilishaji wa raia, pia raia kuwa na na kitambulisho cha taifa. Mpaka uh, sasa hivi uh, serikali yenyewe wa haijui iwapo Kongo kuna watu wangapi na serikali yenyewe wa haijui wakongomani ni wangapi ndani ya taifa, kwa ajili ya mpango kabambe wa maendeleo ya taifa, aidha kupanga masuala ya afya na elimu kwa raia wake. Sasa imekuwaje kukundulia katiba kuliko kuzingatia masuala haya ya msingi ya taifa, kwamba tujue ni watu wangapi walioko ndani ya Kongo, ili tuweze kufanya mipango ya maendeleo Kutokana na takwimu zilizoko na matatizo yanayojitokeza ndani ya taifa, kwa mfano vita kule mashariki eh, uhaba wa chakula licha ya kuwa na ardhi yenye rutuba sana na inaweza kulisha Afrika na isitoshe dunia nzima. Sasa eh, hili hatuwezi kuwa tunalikubalia na kulifumbia macho, sababu viongozi wako madarakani au tunawashabibikia kwa njia moja au nyingine ni lazima ifike wakati wa kuweza kuambia viongozi wetu barani Afrika ukweli eh, kwamba huu mkondo wa kisiasa ambao mnataka kuchukua, uh, sio mkondo mzuri wa kuweza kuleta maendeleo katika mataifa yetu haya ya bara la Afrika na hususani taifa la na Congo. Nakamilisha sehemu ya kwanza ya Kwa Undani kutoka Sauti ya Amerika VOA. Inarejea na, na sehemu ya pili muda si mrefu. Hii ni sehemu ya pili ya Kwa Undani kutoka Sauti ya Amerika, VOA. Kipindi hiki pia kinasikika kupitia KBC Redio Taifa, shirika la utangazaji la serikali ya Kenya. Mimi ni Kenneth Bwire. Siku kadhaa zilizopita, Tanzania ilikumbwa na janga kubwa la maafa baada ya jengo moja la ghorofa katika eneo maarufu la kibiashara la Kariakoo jijini Dar es Salaam kuanguka na kusababisha vifo na majeruhi, huku pia kukiwa na uharibifu mkubwa wa mali za wafanyabiashara waliopanga katika jengo hilo. Mwandishi wetu wa Dar es Salaam Dina Chahali ameandaa ripoti ifuatayo inayoangazia uchunguzi unaoendelea. Serikali tayari imeunda tume ya watu ishirini kuchunguza hali ya ubora wa majengo katika eneo la Kariakoo, lakini hii haizuii kuwepo kwa maoni kutoka kwa watu mbalimbali wakiwemo wataalamu wa majengo juu ya namna bora ya kuepuka majanga kama haya katika siku za usoni, huku wengi pia wakizungumzia hatari iliyopo katika eneo hilo la kibiashara kutokana na ukweli kwamba mengi ya majengo ni ya muda mrefu huku kukiwa hakuna usimamizi unaotakiwa wakati wa ukarabati wa ujenzi wa majengo mapya. Mbunifu majengo Edwin John Nunduma ambaye ni msajili wa bodi ya usajili wa bunifu majengo na wakadiriaji majenzi yaani AQRB, amezungumzia umuhimu wa kushirikisha wataalamu wa ujenzi katika hatua zote za ujenzi, ikiwemo pia wakati wa kufanya ukarabati wa jengo lolote liyo la biashara au la makazi. Bodi hiyo ni miongoni mwa taasisi za wataalamu wanaounda tume ya uchunguzi juu ya ubora wa majengo Kariakoo. Kabla ya taarifa ya uchunguzi, sisi kama wasimamizi wa majengo tunasisitiza wamiliki wote wa majengo, waendelezaji wote wa majengo, wasifanye kitu chochote katika majenzi bila kumtumia mtaalamu, hata iwe ni swala dogo tu la kutoboa dirisha. Usitoboe dirisha kwenye nyumba kama hujamhusisha mtaalamu awepo, eh, mbunifu majengo awepo, mhandisi wa ujenzi awepo, mkadiriaji majenzi wa kushauri, kutokana na michoro iliyopo nini kinaweza kufanyika kwenye jengo husika. Mbunifu majengo Nunduma amesisitiza kwamba kazi yoyote ya ujenzi hata wa jengo la makazi inatakiwa ianze kwa wataalamu, hivyo wananchi wasikubali kutumia mafundi wasio na utaalamu kwa minajili ya kupunguza gharama za ujenzi, kama inavyotokea katika majengo mengi yanayojengwa au yanayofanyiwa ukarabati, ambapo wengi hutumia mafundi ujenzi wa kawaida bila kuhusisha wataalamu waliosomea taaluma hiyo ya ujenzi. Kitu chochote kinaanza kwenye karatasi. Kitu chochote kinachofanikiwa kinaanza kwenye mipango. Usipokuwa na mipango mizuri, hakuna kazi nzuri ambayo itakuja kufanikiwa. Kwa hiyo, anzeni na mipango. Mipango maana yake ni wataalamu waanze kufanya ubunifu, watengeneze michoro, wafanye mahesabu ya mzigo, wafanye mahesabu ya nondo, ya zege, ya kila kitu, ndipo matengenezo yaanze. Kwa hiyo, nawashauri sana hawa e, wa, wananchi umma kwa ujumla watumie wataalam ambao wamebobea na wamesajiliwa na bodi zetu. Hizi ndizo zenye wataalam ambao wamesajiliwa, wanaruhusiwa kisheria kufanya ubunifu, kufanya ujenzi na kufanya matengenezo ya aina yoyote. Baadhi ya wafanyabiashara wa eneo la Kariakoo wamezungumzia changamoto hiyo ya ujenzi holela wa majengo ya biashara katika eneo hilo wakisema usimamizi hafifu na ufuatiliaji wa ujenzi ndio unasababisha wafanyabiashara wenye nyumba kufanya vitu kiholela wanasema majengo mengi ikiwemo lililodondoka yalijengwa kwa ajili ya makazi, lakini wafanyabiashara kwa tamaa ya faida zaidi wakageuza majengo hayo kuwa sehemu ya kuhifadhi mizigo ya wafanyabiashara huku wakiendelea pia na upangishaji fremu za biashara bila kujali kwamba ujenzi huo awali ulikuwa ni kwa ajili ya makazi. Imeplaniwa labda pale pana uwezo wa kuhimili tani tatu, lakini mtu anaweka tani thalathini tani tisini anaweka tani hata mia moja yani kulingana na kwamba mimi nimekodi hii sehemu, mzigo wangu wote uingie hapa. Kwa hiyo hata thamini wala hata jali kwamba hii sehemu imeplaniwa uzito kiasi fulani. Kwa hiyo ninachowashauri, kama jengo linasimamiwa lina kwa ajili au linajengwa kwa ajili ya kuishi watu sehemu ya juu, wasimamizi wahakikishe wanaishi watu, kusiwe na stoo ya mizigo. Stoo za mizigo zinatakiwa kuwekwa kwenye majengo ambayo yameplaniwa kwa ajili ya stoo na yamejengwa kwa uimara wa kuweka stoo. Lakini mle jengo limechanganya watu, limechanganya stoo na limejengwa kwa niaba ya kuishi watu sehemu zile za juu. Hao wenzetu wanaojenga wao wanaangalia pasi yao binafsi kama wamaenjinia, okay. Kwa hiyo wewe kama ni mpangaji, yanayotakiwa ukae kwa tadhari, kwa sababu ndio kama hivyo mitiani, kama hivi, huwezi jua kuwa sehemu wanaojenga ujajua kuwa mwenzako wanaweka nini. Hata wakati wa zoezi la uokoaji katika ghorofa lililodondoka, kamishna jenerali wa jeshi la zimamoto na uokoaji John Masunga alikiri waokoaji kukumbwa na wakati mgumu kutokana na namna jengo hilo lilivyojengwa, huku akibainisha kwamba vizingiti vingi vilifanya zoezi la uokoaji kuwa gumu. Ziko kuta nyingi katika jengo, sasa kuwafikia majeruhi wetu, tunawatafuta so inabidi tuvunje karibu kuta mbili hadi tatu. Kwa hiyo hiyo ilikuwa ni changamoto moja kubwa sana, jinsi structure ya jengo ilivyokuwa kidogo imetusumbua. Kitu chochote kinaanza kwenye karatasi, kitu chochote kinachofanikiwa kinaanza kwenye mipango. Usipokuwa na mipango mizuri, hakuna kazi nzuri ambayo itakuja kufanikiwa. Kwa hiyo anzeni na mipango. Mipango maana yake ni wataalamu waanze kufanya ubunifu, watengeneze michoro wafanye mahesabu ya mzigo, wafanye mahesabu ya nondo, ya zege, ya kila kitu, ndipo matengenezo yaanze. Kwa hiyo na washauri sana eh, hawa wananchi, umma kwa ujumla, watumie wataalamu ambao wamebobea na wamesajiliwa na bodi zetu. Hizi ndizo zenye wataalamu ambao wamesajiliwa, wanaruhusiwa kisheria kufanya ubunifu, kufanya ujenzi na kufanya matengenezo ya aina yoyote. Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Dk Samia Suluhu Hassan alipotembelea kujionea uharibifu wa jengo hilo la Kariakoo alisema kwamba serikali itaweka bayana taarifa ya tume ya uchunguzi iliyoundwa na Waziri Mkuu na kwamba haitasita kubomoa majengo yatakayobainika kujengwa chini ya kiwango iwapo itashauriwa hivyo na tume hiyo ya uchunguzi, na kama pia kuna mapungufu katika utendaji kwa maana ya vibali na usimamizi ili matukio kama haya yasiweze kujirudia, tunasisitiza wamiliki wote wa majengo, waendelezaji wote wa majengo wasifanye kitu chochote katika majenzi bila kumtumia mtaalamu, hata iwe ni swala dogo tu la kutoboa dirisha. Usitoboe dirisha kwenye nyumba kama hujamhusisha mtaalamu, awepo eh, mbunifu majengo awepo mhandisi wa ujenzi, awepo mkadiriaji majenzi wa kushauri. Kutokana na michoro iliyopo, nini kinaweza kufanyika kwenye jengo husika? Ripoti yake Dina Chahali inakamilisha kwa undani. Kutoka Washington DC Marekani, mimi ni Kenneth Bwira. Asante kusikiliza VOA.