Music you love on VOA1, The Hits. Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Alasiri nyingine Afrika Mashariki, saa kumi na nusu Nairobi, saa tisa na nusu, ukiwa, ukiwa Kigali Alapu. Ukiwa Kigali Rwanda, Bujumbura, kiwa... Burundi, ukiwa... au Bujumbura Burundi au ukiwa Goma pale DRC au Bukavu mm, ukiwa Kinshasa ni saa ni nane na nusu. Kinshasa ni saa nane na nusu ukiwa hapa Washington DC ni asubuhi sana saa mbili na nusu asubuhi aliunda hivyo Mwenyezi, sio sa... asubuhi sana mm, asubuhi sana ni kama vile saa kumi na mbili saa kumi na moja sababu kuanzia saa moja watu wanaanza kuchakarika kwelikweli, mm, usiku wote wanachakarika, hapa hakuna kulala. Uchumi wa masaa ishirini na manne. <laughs> Karibu kutoka likizo Shukran, kunikaribisha. Mm. Kuna ilikuwaje? Mambo yalikuwa mazuri, tutaongea zaidi wakati mwingine. Wakati mwingine wanasema kwa minajili ya afya ya akili. <laughs> Unastahili uachane na maneno ya kazi uwachane na maneno ya na kuangalia masaa yanakwendaje na, na ujipe muda wako, naweza, fanya mambo yako. Na, na kutoa ushahidi, likizo ni tiba ikakutibu hata <laughs> hata, inabidi ukiona tu na, simu ya Bwire inakuja nasema, ah, huyu anatakaje hujui kwamba ah, hii ni, Maswale, salamu ya simu, wao, sijui ni sitaki kuangalia. Lakini karibu unapendeza <laughs> inaonekana umekula vizuri na umekula zile organic na kuchoka na uchovu wa safari, lakini alhamdulillah nimefika salama eh. <laughs> Ratiba ni ile ile, inabidi urauke asubuhi sana. <laughs> Ukuje kazini hata <laughs> ufanye usiku. Msikilizaji, tunakaribisha kwenye VOA Express kutoka Sauti ya America VOA. Kwa urahisi sana unatupata kupitia mtandao wetu wa voaswahili.com lakini kama hutaki kuingia kwenye mtandao, ndio dunia ya sasa, unatupata kupitia redio washirika kote Afrika Mashariki na kati. Naitwa Kenneth Bwi na mimi naitwa Patrick Ndwimana. Kenneth, wasikilizaji mm, leo tumeandalia nini? E, eh, mengi mm -hmm. sana, nam Mm, lakini yanakuhusu wewe, kijana. Nchini Kenya kuna mpango ambao serikali inasema inawaajiri vijana kuwapeleka kila pembe ya hii dunia watafute riziki ndani na nje ya nchi mm. Sasa tatizo liko wapi? Kuna wengine wanasema hapana, wanachukua wana vijana wetu wanapeleka nchi nyingine. Chochote duniani unapofanya kitu lazima ukosolewe. Huu mpango, serikali nyingi zimechukua mpango kama huu, zimesaini makubaliano na nchi, hasa nchi za, za Waarabu mm -hmm. Lakini ni kwamba watu wanaokwenda huku, hasa wasichana mm -hmm. na wanawake huwa mm -hmm. wanalalamika kwamba wanapitia matatizo makubwa sana. Unaonaje, tukimsikiliza waziri wa leba wa Kenya Dr Alfred Mutua anavyozungumza kuhusu mpango huu. Tuna kazi tofauti, agensi tofauti zimeambiwa ziwapate, ziweze kuwatafutia wenye kazi kazi au wafanya kazi. Kazi zingine ziko hapa nchini, lakini nyingi pia ziko katika nchi za ng'ambo. Kwa hivyo mpango huu ni kuweza kuwahusisha vijana wengi ambao wamemaliza shule hawajapata kazi, ama wapata kazi, nataka kupata kazi nzuri zaidi na kuwapelekea hizi kazi mahali walipo. Tunaenda katika maeneo yao vijijini kuambia, ndio hizi kazi wa wana pia wanaojiwa ana wale wanaohitimu, basi wanapewa nafasi ya kwenda kufanya kazi ile hapa nchini ama kule ng'ambo. Ni kazi za aina gani? Ni kazi zote. Kuna kazi za madaktari, kazi za mahudumu, kazi za engineers, civil engineers, kwanza ko in very high demand. Kuna kazi pia za electricians, mechanical kuna kazi za madereva kazi za hostesses, kazi za kufanya kwenye mahoteli kazi tofauti, tuseme kama kazi zote katika ulimwengu. Kuna wale wanaokukosoa kwamba unachukua vijana wa nchi unawapeleka nchi nyingine kufanya kazi. Hamna, hamna wasiwasi. Unajua, wale wanaokosoa ni sawa tu, wakae nyumbani. Hakuna mtu ananuzia mtu kwenda nje. Kama unakaa nyumbani una kazi na unataka kusubiri, basi we kaa nyumbani. Yule anataka kazi, anataka kwenda kufanya kazi ng'ambo, aende kufanya kazi ng'ambo. Kuna vijana wengi wanafanya kazi ng'ambo wa nchi tofauti, Philippines, ukiangalia India, ukiangalia uh, nchi tofauti watu wameenda kupaka kufanya kazi ng'ambo. Ukienda Dubai, ukiwa tulikuwa tunafanya Dubai, nilikuwa na Wamarekani wengi sana wanafanya na mimi huko Dubai. Wametoka Marekani wamekuja Dubai. Watu wanatafuta riziki ya maisha. Kazi ziko hapa na hapa na hapa. Unachagua. Kuna mtu anakuwekelea bunduki juu ya kichwa na kwambia nenda ng'ambo. Wewe ndio unaamua kwamba unataka kupata kazi iko nchi hii, unajiunga, unaenda unafanya kazi. Kimaliza unarejea nyumbani. Kwa hivyo wewe unapanga kwa hisia yako mwenyewe. Kwa hivyo wanapiga porojo, wacha wakae, hamna shida, we kaa tu hapa, wacha wenzenu wende wapate kazi, wajenge nyumba, waendele na maisha yao. Maisha ni yako, jipange. na na ule ukosoaji kwamba wanaokwenda nchi za Uarabu wanateswa, je, serikali na mikataba yoyote kuwalinda wanapoenda kule? Kulikuwa na kesi tofauti mbili tatu hivi, hazikuwa nyingi sana, za ambapo watu walikuwa wanasema wanateswa. Tulipofuatilia kama serikali Watu wengi ambao walikuwa wanasema wanateswa ilikuwa pia wengi wao wamefanya kule ukora, wanaenda kule wanatoroka kazi zao, wanaanza kufanya mambo ambayo hayaruhusiwi. Wengine wana shida tofauti, lakini pia kuna wale ambie pengine walikuwa wanateswa na wa, wale wanaoandika kazi. Kwa hivyo, hiyo tumeingilia suala hilo, tumeweza kutatua kabisa. Kila mtu na kila nchi ambayo Mkenya anaenda ni nchi ambayo ime imeratify imejiandikisha na kubaliana na mpango wa International Labour Organization, sheria na mikakati ya kazi, na vile kuwatunza watu. Mnagharamia tiketi na paspoti zinatoka kwa haraka, ama mnapo waajiri ni wao wenyewe wajipeleke? Inategemea ni wapi na ni kazi na gani. Kuna waajiri wengine wanasema ya kwamba watagharimia tikiti, watagharimia visa, na wengine wanasema la, wewe njoo hapa wetu, ukifika hapa utaingia kazini, utalipwa hela zako kwayo jigharamia, unatafuta kazi, jilete hapa. Ni kama huko sehemu moja ya Kenya utakwenda kutafuta kazi mahali pengine Kenya, ukifika hapo kutafuta kazi ama kupata kazi mahali pengine, unahama, unajifikisha hapo, kazi inaendelea. Lakini kuna wengine pia uh, wanasema ya kwamba gharamia kitu kimoja, gharamia zingine, wengine wanakuna kusuma gharamia kwa hivyo inategemea na mahali unaenda. Kwa hivyo wakati unatafuta kazi pia ukienda, waambiwa kwamba hapa hii kampuni ambayo inakupa kazi iko Ujerumani, itahitaji ugharimie tiketi yako shilingi tisini elfu tisini, ugharimie mediko, ugharimie nini, utakuja shilingi laki tatu Wewe aulazimishi kuambiwa lazima uende hapo. Unasema hapana, hiyo sozani nayo, wacha ntafuta pengine. O, kampuni itanilipia zingine. Kwa hivyo zinaendelana zinaenda kulingana na vile mtu anataka. Kila mtu anachagua, lako utachagua kazi ya serikali si ni kukwambia, these are the opportunities we are creating for you. Hii ndio mipango ndi ambayo tumekuletea ni hizi kazi tofauti, wewe ndio chagua unataka gani. Ni Dr Alfred Mtua huyo ni waziri wa leba wa serikali ya Kenya. Mimi huwa naambia vijana wera ni wera, kazi ni kazi, ukiipata chukua, nafasi inapojichopoza chukue, we ichukue hata we Patrick. Safari yako kuifunga kuja hapa ilikosolewa na mtu hata, kuna mtu alikufikia akisema usiende. Mpango huo ni sawa, ni yani, katika uh, harakati za kupunguza ukosefu wa ajira, lakini inabidi serikali pia, uh, hizo tuhuma kwamba kuna wafanyakazi ambao wana nyanyaswa, haiwezi kuzishughulikia. Basi tunapumzika kidogo na wimbo huyu wa The Voice, akishirikiana na Mboso wanakuja na wimbo wao Tunapendana. siku nono iwe kwenye furaha, nyakati ngumu, penzi ni maradhi, nishikwe pumu, nimekupenda we ashki majununu, usinificha dharani, baby ni chumu, mengine tu yafanye tukiwarumu, akia ya Mungu wala yukinidhurumu, bombo na nyonga ndumu. Oh, we napendana kibao murua kabisa Divoice akishirikiana mm na Mboso. E, penzi tamo, lakini mm, sometime inakuwa chungu mm, lakini ndiyo mambo ya dunia Ana. hayo anakwambiaje? hatu wengine wanasubiri tuanze kugombana mm -hmm. nde wafurahi yani, wengine wanasubiri matatizo yaje, ziliwaambia ndio wanadamu hawataenda popote, wanadamu ni hivyo, walimwengu ni hivyo, wali hawakamiliki. Ni kazi yake Mboso, anamshirikisha D Voice rekodi na kwenda kwa jina tunapendana, ndani ya VOA Express kutoka sauti America, VOA hasa Patrick Nduimana imana nam Kupakua umezungumzia suala la ajira serikali, mm. ya Kenya inasaini mikataba na nchi mbalimbali, kuwapeleka watu vijana kufanya kazi huko nje ya nchi mm. Sasa kuna lingine tatizo la malazi kwa vijana huko Uganda Kampala. Ah, ah, ah, kulikoni kwamba, kulikoni, kuna picha mm. picha ya Daily Monitor inawaonyesha vijana, baadhi ya vijana wakiwa wamelala kwenye bustani inaitwa rail... railways Mm. Gardens. Mm. Pale Kampala pale, nimekaa napajua sana, hata mimi napajua napakumbuka zamani, lakini alafu kuna wale wale ndege kunguru wale wale wanaachilia uchafu sana. Ni sehemu nzuri ya kupumzikia kama umechokachoka, lakini sasa kuna watu mm -hmm. wamepageuza kuwa ni malazi yao, mashaona na hawa ni vijana wanasema. mm -hmm. picha yenyewe inaeleza kwamba umeongea na dreva mmoja mm -hmm. ambaye ni shahidi, anasema hawa vijana huwa wanaamka asubuhi mm -hmm. alfajiri. mm -hmm. Yaani wamelala hapo hapo wanaamka alfajiri. Mm. Sawa. Wanakwenda kulala alfajiri. Oh, wana... wanakuja pale kulala alfajiri. alfajiri. Manake usiku wamekuwa wa wakifanya kazi, kufanya oh, vibarua. No. Mm. Sasa hawana nafasi <clears throat> kwa kwenda kulala, wanakwenda kulala sehemu. Ni mambo ambayo hata huyu nimeongea naye mwalimu Samuel Kisitu wa pale St. Mark na Magoma College katikati mwa Uganda amethibitisha kwamba hilo lipo. Yaani, anawaita walala lipo hoi. Hmm. Lakini watu ambao wanafanya kazi usiku hmm, alafu wanakuja kupumzika, mtu atasema wanafanya kazi, wanapata pesa ama? Ndio hapo sasa kuna tatizo. Kama wanakwenda kulala pale, maanaake ile pesa wanapata ah, haiwezi kukidhi hmm, uh, malipo ya au kodi ya nyumba. miliaifanya kazi pale usiku, mmojawapo wa kiwanda sitaki kutaja, unalipwa elfu moja za Uganda kwa hiyo, masaa, yeah, kwa masaa yote umefanya usiku chakula elfu moja ni changamoto kubwa kwa, kwa, hiyo kwa, kwa ili yamethibitisha mwalimu Samuel tusikilize Kisitu tusikilize, e, kama ilivyo picha ambayo imejitokeza katika gazeti la Daily Monitor. Uh, inaonyesha dhahiri shahiri kwamba vijana wamelala umchana kwenye bustani moja hapo mjini Kampala. Uh, ukweli ni kwamba uh, kuna ongezeko kubwa sana sana hapa Kampala la hao wararahoi, yani vijana ambao hawana makazi, hawana hawana mali, hawana chochote. Yani walicho nacho ni uhai na labda, uh, vitu vidogo vidogo, mavazi kidogo kidogo ambayo wanajitundika kila uchao, lakini wakiwa hawana matumaini maishani mwao na hata riziki wanapata kwa kutumia nguvu. Wengine huwa wanaokotaokota yale mabaki na ma, ma, ma, makombo ambayo yame yametupa kwenye mapipa ya jaa, kitu kama hicho. Sasa uh, mwalimu Samuel, uh, hili ni tatizo kabisa linavyoonekana, kama wanafanya kazi hawa usiku, alafu bustani wamegeuza ndipo sehemu pa kulala. Unaona kufanyike nini ili tatizo hili liweze kupatiwa ufumbuzi? Kwanza kabisa, naona kuna haja ya serikali uh, kuweza kuwahamasisha labda uh, vijana kama hao, kwa sababu uwezekano upo ambapo labda halmashauri ya jiji inaweza ikachukua hatua ya kuwakusanya ama kuwakamata, kuwatia mbaroni hao vijana walalahoi, na labda ku, ana, wanaweza kuwahamasisha na kuwapa labda Uh, mbinu za kuishi maisha kama vile, kuna vio ambavyo serikali hapo m, hapo nyuma vilianzishwa kwa ajili ya kuwapa stadi za maisha vijana uh, kama hao uh, hao uh, chokora yaani, hao watoto wa mitaani na pia hao wararahoi ili wasigeuke kuwa tatizo sugu wa wananchi na wakazi wa jiji ni Mwalimu Samuel Kisitu wa shule ya sekondari itwayo hmm. uh, Setmark na Magoma college hmm. Pale katikati mwa Uganda. Inasikitisha. Basi, punde habari za dunia. Maafisa wa Ukraini wamesema leo Jumatano kwamba vikosi vya Rasha vilirusha ndege zisizo na rubani 89 katika wimbi la mashambulizi ya usiku kucha ambayo yalipelekea watu watatu kujeruhiwa katika mji mkuu wa Ukraine, Kiev. Sahi Popko, mkuu wa utawala wa kijeshi wa jiji la Kiev, alimesema kwenye mtandao wa Telegram kwamba mabaki yaliyoanguka kutoka kwenye ndege isiyo na rubani yaliharibiwa na yaliharibu jengo moja. Wapiga kura walisubiri katika foleni ndefu nje ya vituo vya kupigia kura katika mji mkuu wa Namibia, Windhoek leo Jumatano asubuhi ili kupiga kura zao kwa rais mpya na bunge katika uchaguzi unaoweza kuwa mgumu kushinda kwa chama tawala cha SWAPO. SWAPO wametawala taifa hilo la kusini mwa Afrika tangu ilipoongoza taifa hilo katika uhuru wake kutoka kwa utawala wa kibaguzi wa Afrika Kusini mwaka 1990. Mgombea wake wa urais makamu wa rais Netumbo Nandi Ndaitwa atakuwa kiongozi wa kwanza mwanamke nchini humo iwapo atashinda. Mkurugenzi mteule wa Shirika la Afya Duniani kanda ya Afrika alifariki dunia alipokuwa akipokea matibabu nchini India. Spika wa bunge la Tanzania amesema leo Jumatano mipango ya kurejesha mwili wa Daktari Faustin Ndungulile mwenye umri wa miaka 55 inaendelea. Spika Tulia Ackson amesema na kuongeza kuwa mipango ya mazishi itatangazwa baadaye. Hakufichua maradhi yaliyomsibu Ndungulile. Ndugu lile aliwahi kuwa mbu, mbunge wa jimbo la Kigamboni katika mji mkuu wa kibiashara wa Tanzania, Dar es Salaam. Pia alikuwa naibu waziri wa afya kati ya mwaka 2017 na 2020 na, na waziri wa habari na mawasiliano hadi mwaka 2021. Mwendesha mashtaka mkuu wa mahakama ya kimataifa ya uhalifu amewataka majaji kutoa hati ya kukamatwa kwa mkuu wa utawala wa kijeshi wa Myanmar kwa uhalifu uliotendwa dhidi ya Waislamu wachache wa Rohingya nchini humo. Jenerali mwandamizi Min Aung Hlaing alichukua madaraka kutoka kwa Aung San Suu Kyi katika mapinduzi ya mwaka 2021 na anatuhumiwa kwa uhalifu dhidi ya binadamu kwa kuwafukuza na kuwatesa Warohingya. Anashutumiwa kwa kuwalazimisha karibu watu milioni moja katika nchi jirani ya Bangladesh kutoroka kile kinachojulikana kama kampeni ya mauaji ya kikabila inayohusisha ubakaji mkubwa, mauaji na kuchoma moto kwa nyumba. anasema haya maisha ndugu, u uvumilivu yataku, yatakupitisha kwa mambo mengi sana, yatakupitisha kwa matatizo mengi chungu mzima, lakini namna ambavyo utaonyesha kwamba wewe ni mvumilivu na, na unaweza kujituma. Anasema hasla halali njaa. Mimi nakubaliana na, na nei wa mitego na darasa, sababu hapa duniani sisi wote ni mahasla kwa njia moja au nyingine. Hasla ni mtu ambaye anajituma zaidi ya isivyo isi kawaida. Mimi nazani lazima tuwe na msimamo la hmm, muhimu Unafanya kazi hmm, ikikupatia riziki hmm, kitu kidogo, unapata chakula, unapata hmm, sehemu pa kulala, basi inatosha. Na kila sehemu inaanzia na kile kidogo uh, ukianza na vikubwa kuporomoka rahisi sana, lakini unapojenga hata hata, nyumba ijengwa ni tofali inawekwa simiti, tofali uwezi panga matofali ishirini unaweka simiti, vitaanguka ndio hivyo. Haya, barazani hmm, tumeuliza nini? Je, unaimani kwamba uchaguzi wa serikali za mitaa Tanzania utakuwa huru na haki? Wasikilizaji wameandika hapa, namwona huyu Didi ye sahani uh, hodari kutoka Lubero Kivu Kaskazini, anasema hicho ndicho tunasubiri, ila maandalizi ya uchaguzi huo yalikumbwa na ghasia nyingi, watu kutekwa. Ni kweli, sina taarifa. Serikali inatakiwa kulinda raia ili wafanye uchaguzi na usalama ulioimarika, sababu mtu hawezi kuchagua akiwa na hali mbaya amesema yupo DRC, ndio ndio maana akasema hana uhakika aa, aa. Mimi nimesema sina uhakika, sababu sinimefika leo tu. <laughs> <laughs> we mwandishi wa habari bana eh, nimetoka kwenye ndege alafu nikaja kazini. <laughs> mwalimu ni mwalimu, hata akistaafu ataitwa mwalimu. We mwandishi mwandishi, haya Eli Joseph uh, hasemi yupo wapi, anasema Watanzania um, hawategemei viongozi kila mtu anapambania ugali wake, anatibiwa na hela yake. Akijenga ni hela, akinunua gari ni hela. Hakuna mahala kiongozi anaongeza au kusaidia. Huo uhuru usio uhuru, watapambana na maisha. Hamisi Mgai anasema wanaosema watakuwa huru na haki ni kwamba hata neno hilo huru na haki hawajui maana yake. Tumalizie na mwalimu mahiri Bernard. Lakini wewe una uchokozi sana, tunasema Tanzania hakuna uchaguzi <mulikana> Kezi ameamua kumkaribisha Patrick Ndwimana kwa rekodi, na nimeona anafanya nikumbuke kweli. Malake nataka kunikumbusha, sijui anataka nirudi huko. Nimeona umetikisa polepole, na nimesikia Kakabwire mpaka macho umefunga yote, akili zote zilikuwa Kigali, Bujumbura. Unafikiria umeacha nini huko Kakabwire? Wimbo huu unavuma kwelikweli kila sehemu, ukienda kwenye klabu, kwenye bar, kwenye gari za usafiri Yani hawa hawa vijana wamepatia, huyu anaitwa Shafi mm. akishirikiana na Chris anazungumza. Eh, ni wimbo wa mapenzi bana, ni kama vile kubana, yani amebana, amebana kwenye mapenzi hapa mm. Nimshukuru Aida Isa amekukumbusha yani, paka jamaa paka, ukafunga macho, kichwa kikainuka, shingo ndio ikaonekana ukaingiza. Tulia bwana, tulia tuende kwenye A. teknolojia Teknolojia. Gonga, okay. Kampuni kubwa ya teknolojia ya China Huawei Jumanne ilizindua simu yake ya kwanza ya mkononi inayotumia mfumo wa uendeshaji wa programu za kompyuta maarufu kama operating system iliyotengenezwa nchini China bila kutegemea teknolojia aina, ya, aya, aina hiyo, kutoka nchi za nje. Wachambuzi na wataalamu wanasema hatua wa hiyo ni muhimu kwa Huawei, vuta ni kuvute kati yake na mamlaka za nchi za Magharibi. Wa wa humo... mifumo ya uendeshaji wa programu za simu iOS ya Apple na Android ya Google kwa sasa inatumika katika simu nyingi za mkononi, lakini Huawei inatazamia kubadilisha hilo kupitia vifaa vyake vipya vya Mate 70 vinavyotumia Harmony OS Next ya kampuni hiyo. Uzinduzi huo unatarajiwa kuleta mabadiliko makubwa kwa mustakabali wa Huawei ambayo iliathiriwa zaidi na vikwazo vya Marekani katika miaka ya hivi karibuni, lakini imejizatiti tangu hapo na kurejea kwenye soko na mauzo yake kuongezeka. Richard Yu ni mwenyekiti wa kikundi cha biashara cha wateja wa Huawei aliambia hafla ya uzinduzi wa Jumanne kwenye makao makuu ya kampuni hiyo huko Shenzhen kwamba ilikuwa ni fahari kubwa kupiga hatua hiyo leo insa 7 y tupo leo, iliyosubiriwa kwa muda mrefu, yenye nguvu zaidi kwa i kutengenezwa iko hapa, tofauti na mfumo uliotumika awali ambao ulitegemea ule wa Android. Harmony OS Next inahitaji uunganishaji mpya wa programu zote zake za simu ambazo inaziwezesha. Gerry Ng ni in mwanauchumi mwandamizi wa kampuni ya Natixis <coughs> OS Next ni mfumo wa kwanza wa kompyuta wa uendeshaji uliotengenezwa na China. Hatua muhimu kwa China kuondokana na kutegemea teknolojia za magharibi. Zaidi ya simu milioni tatu zimeagizwa mapema tayari kulingana na jukwaa la ununuzi la mtandaoni la Huawei, ingawa hiyo haimaanishi kwamba zote zitanunuliwa baada ya hapo simu hiyo ilianza kuuzwa siku ya Jumanne na takriban watu mia moja walionekana wakipanga foleni nje ya duka la Huawei katikati mwa Beijing saa moja kabla ya muda rasmi wa kuanza kuuza. Huawei kwa, kwa wakati mmoja ilikuwa kampuni kubwa zaidi ya kutengeneza simu za mkononi nchini China kabla ya vita vya teknolojia kati ya Washington na Beijing kuanza. Kampuni hiyo iliuza nje zaidi ya simu milioni 10.8 katika robo ya tatu ikiuza asilimia 16 tu kwenye soko la China, kulingana na ripoti ya hivi karibuni ya kampuni ya utafiti wa teknolojia ya Canalys. Mwezi Septemba, kampuni hiyo ilizindua simu ya kwanza ya kukunja mara tatu ikiitwa Mate XT yenye bei ya dola za Marekani 2800 ikiwa mara tatu ya gharama ya iPhone mpya zaidi. Mate 70 ina bei ya chini zaidi ikilinganishwa na simu hiyo ya awali, ikianzia dola za Marekani 758 kwa mujibu wa kampuni hiyo. Baadhi ya wachambuzi wanasema kwamba, ili kushawishi wateja wengi zaidi katika maeneo mbalimbali mbali duniani, wawe itahitajika kuendelea kuboresha programu yake ili kukidhi matarajio ya wateja. Kutoka meza ya sayansi na teknolojia, BMJ Mridhi, Sauti ya Amerika. Shukrani. Sasa naona ndio muda, hivyo nakimbia. Lakini suala letu tumeuliza, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa anasema mitandao ya kijamii isiyodhibitiwa na akili mnemba inaongeza chuki na ghasia. Nini maoni yako? huyu Anasema Alan Kita, ukweli ni kwamba amegonga, ndipo maana yake hili halijadhibitika kamwa. Hmm, hacha tukupatia sekunde chache usikilize huo mziki. Asante Aida Isa kwa kuwa mwelekezi msimamizi, Meri Mgawe nimeshirikiana na Patrick Nduimana. Mimi ni Kenneth Bwire, endelea kufurahia siku yako, msikilizaji. Tunakuacha na hiki kibao, Nduimana cheza kidogo tunapoondoka. <coughs>