Sasa ni saa saa tatu kamili za Afrika Mashariki, saa mbili Afrika ya Kati. Hapa Washington ni saa saba mchana. Zifuatazo ni habari za dunia, msomaji wako Sandei Shomari. Mkurugenzi mteule wa Shirika la Afya Duniani Kanda ya Afrika alifariki dunia alipokuwa akipatiwa matibabu nchini in India. Spika wa bunge la Tanzania alisema hii leo Jumatano, mipango ya kurejesha mwili wa Dr. Faustin Ndugulile mwenye umri wa miaka 55 inaendelea Spika Tulia Akson alisema na kuongeza kuwa mipango ya mazishi itatangazwa baadaye. Hakufichua maradhi yaliyomsibu Ndugulile. Aliwahi kuwa mbunge wa jimbo la Kigamboni katika mji mkuu wa kibiashara wa Tanzania, Dar es Salaam. Pia alikuwa naibu waziri wa afya kati ya mwaka 2017 hadi 2020, na na waziri wa hamadi na mawasiliano hadi mwaka 2021. Takriban wafungwa elfu nne wamechiliwa huru na serikali ya Burundi kama sehemu ya kampeni inayolenga kupunguza jela zilizojaa watu katika taifa hilo la Afrika Mashariki, ofisi ya rais ilisema hii leo. Rais Evariste Ndaishimie aitangaza msamaha huo wa halaiki mwezi huu, akisema kwamba utawahusu tu wafungwa wanaoshutumiwa kwa makosa madogo madogo na kuhalalisha hilo kama hatua ya kuokoa gharama. Takriban wafungwa elfu tano na mia tano kwa jumla wanastahili kuachiliwa huru kutoka kwenye idadi ya wafungwa ambao ni zaidi ya mara tatu ya uwezo wao, kulingana na takwimu rasmi. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Shirika la Amnesty International limesema hii leo Jumatano kwamba lina ushahidi kwamba polisi wa Angola waliwaua waandamanaji 17 kwa kutumia nguvu kupita kiasi ikiwa ni pamoja na risasi za moto dhidi ya maandamano ya umma kwa takriban miezi thelathini. Hakuna hata mmoja wa maafisa au wakubwa wao waliohusika na mauaji hayo ambayo amekabiliwa au amefikishwa mbele ya sheria, shirika hilo la kutetea haki za binadamu lilisema katika ripoti yake ambayo ilishitumu polisi kwa ukandamizaji wa kikatili badala ya kuheshimu haki ya kukusanyika kwa amani polisi wanajulikana kuwa wakali katika nchi hiyo yenye utajiri mkubwa wa mafuta iliyokumbwa na vita vya wenyewe kwa wenyewe kati ya mwaka 1975 hadi 2002 na, na karibu miongo minne ya ukandamizaji chini ya rais wa zamani Jose Eduardo Dos Santos. Rais wa sasa waziri wa zamani wa ulinzi Joao Lorenzo alichukua madaraka mwaka 2017 na, na atazamiwa kukutana na rais wa Marekani Joe Biden atakapozuru nchi hiyo mwezi ujao. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani, Antony Blinken, amekutana na kiongozi wa kanisa Katoliki, Papa Francis leo asubuhi, na kumzungumzia vita vya mashariki ya kati na Ukraine miongoni mwa masuala mengine ya siasa za kikanda. Antony Blinken amekutana na Papa Francis kwa mazungumzo ya amani baada ya miaka minne tangu alipokutana na kuwa na kumbusho mzuri mawaziri wa mambo ya nje kutoka nchi saba tajiri duniani G7 wamekuwa wakikutana Italia katika muda wa siku mbili zilizopita, ili kujadiliana kuhusu mbinu bora zaidi ya kusaidia Ukraine na hali ya baadaye ya Gaza. Blinken amewaambia waandishi wa habari kwamba anaamini kuwa makubaliano ya kusitisha vita kati ya Israel na wanamgambo wa Hezbollah yanaweza kupelekea kupatikana kwa amani katika eneo zima la mashariki ya kati. Idadi kubwa ya wasafiri wanatarajiwa katika viwanja vya ndege hapa Marekani wakisafiri kuadhimisha sikukuu ya kutoa shukrani. Maafisa wa usalama kwenye usafiri wanasema wameshughulikia wasafiri mbili nukta nane, mbili nukta tisa, kati ya milioni 2.8 hadi milioni 2.9 kati ya Jumanne na Jumatano na wasafiri milioni 2.5 walisafiri siku ya Jumatatu. Idadi kubwa ya usafiri imeshuhudiwa katika uwanja wa ndege wa kitaifa wa Ronald Reagan mjini Washington DC hii leo Jumatano, siku moja kabla iskuku, ya sikukuu ya kutoa shukrani. Kwa wastan kuna safari za ndege zipatazo elfu nne na mia tano kila siku. Na hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington. Jina langu ni Sanday Shomari, kwaheri kwa sasa. Kwa undani kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kipindi ambacho kuangazia ripoti zinazogonga vichwa vya habari, tunapekua pekua, tunachimbua, tunakupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Kwenye sehemu ya kwanza ya kipindi cha leo, tutaangazia sitisho la mapigano ambalo limeanza kutekelezwa hii leo kati ya Israeli na kundi la wanamgambo la Hezbollah lenye makao yake nchini Lebanon, baada ya baraza la mawaziri la Israeli kupitisha kauli hiyo. Moja ya sharti kubwa ambalo Israeli wanahitaji ni kuhakikisha kwamba uh, wale mateka wao wale Waisraeli wa ambao walitekwa waweze kurejeshwa, uh, nchini Israeli. Kwenye sehemu ya pili tutamulika ripoti ya Global Terrorism Index GTI ya mwaka 2024 ambayo imeorodhesha Kenya kama nambari 18 kutoka 17 mwaka uliopita. Kulikoni? ni kwa undani. Mimi naitwa BMJ Mridhi nikiwa hapa Washington. Naam, msitisho la mapigano kati ya Israeli na kundi la wanamgambo la Hezbollah lenye makao yake nchini Lebanon Lilianza kutekelezwa mapema leo Jumatano na hivyo kusimamisha mapigano ambayo viongozi wa Marekani na Ufaransa walisema yanaweza kufungua njia ya kuelekea kwenye sitisho jingine huko ukanda wa Gaza. Wakati sitisho la mapigano linatekelezwa, kulikuwa na msururu wa magari yaliyokuwa yanaelekea kusini mwa Lebanon ambako kwa miezi kadhaa kulikuwa na mapigano makali na kuwalazimisha watu kuhama nyumba zao. Jeshi la Israeli liliwaonya watu kukaa mbali na vijiji vyao ambako iliwahi kuamuriwa waondoke. Marekani pamoja na Ufaransa wamekuwa na jukumu kuu katika kusimamia kufikiwa kwa suluhu, ambapo baraza la mawaziri la usalama la Israeli liliidhinisha Jumanne jioni kusitishwa kwa mapigano hayo kabla ya kuendelea ili tuliangalia hili kwa kina tuungane sasa na mchambuzi wa siasa za kimataifa pamoja na diplomasia moses mutente moses umesikia yale ambayo ameendelea labda swali la moja kwa moja kwako kabla hatujazungumza kuhusu rais joe biden na vile alivyopokea uh, sitisho ama taarifa kuhusu sitisho hilo kwako nakuuliza je unadhani kwamba haya ambayo yametokea leo yatapelekea barabara ambayo itafanya kwamba iwe ni rahisi kufikia makubaliano kuhusu sitisho la mapigano huko Gaza? Nacho, kilichotokea katika hayo makubaliano uh, si uh, sina, sina hakika sana kama kinaweza kikachangia kusitishwa mapigano Gaza kwa sababu moja ya sharti kubwa ambalo Israel wanahitaji ni kuhakikisha kwamba wale mateka wao wale Waisraeli wa, wa ambao walitekwa uh, tangu Oktoba saba ya elfu mbili na ishirini na tatu waweze kurejeshwa uh, nchini Israeli. Sasa mpaka tunavyozungumza sasa hivi, kimsingi bado makubaliano ya jambo hilo hayajafikiwa, uh, ukizingatia pia kampeni ambayo Israel inaendelea kuifanya ya, ya ku, kuondoa pia viongozi wa Hamas. Tumeona nchi kama Iran ikisifu makubaliano hayo ya kusitisha mapigano kati ya Israeli na Hezbolah au tuseme na makubaliano kati ya Israeli na Lebanon kuhusiana na Hezbolah. Unadhani sifa zikitoka kwa Iran ni kwamba pia yenyewe inaunga mkono kwa dhati sitisho hilo ni Iran kusifia jambo hilo uh, hali haitoi taswira ya moja kwa moja kwamba ina mpango wa wazi wa kutaka eneo la mashariki ya kati iliyo na usalama. Kwa sababu gani? Kwa sababu utakumbuka uh, vikundi vingi ambavyo vinaishambulia Israel. Kwa mfano ukiangalia Hamas, ukiangalia waasi wa uh, wa Houthi Houthi rebels, pamoja na Hezbollah wenyewe, mfadhili mkubwa anatajwa kuwa Iran. Sasa mara zote Israel imekuwa ikisema kwamba kama Iran kweli ina nia ya dhati ya kuhakikisha kwamba eneo la uh, mashariki ya kati linakuwa na utulivu, wanapaswa kuacha kusitisha udhamini wao kwa vikundi hivyo ambavyo nimevitaja. Kwa hiyo, um, wamesifia huo mpango, lakini tusisahau kwamba bado wanaendelea kutuhumiwa uh, kuchangia na kuvifadhili Uh, kwa fedha lakini pia kuzipatia silaha vikundi hivyo ambavyo nimevitaja. Kwa hiyo mpaka uh, wafikia hatua ya kuacha ufadhili huo, kuacha kutoa hiyo sapoti ambayo wanaitoa, hapo ndipo ambapo binafsi nitaamini kwamba Irani kweli sasa ina mpango wa kuingia kama mshirika mkubwa wa kuhakikisha kwamba Mashariki ya Kati na kuwa eneo tulivu. Mwisho, nipe tathmini yako ya jinsi unavyoona vita hasa hivi vya Gaza vikielekea sasa, manake umesema una wasiwasi kwamba eh, huenda hii isiwe ni ishara ya kupatikana kwa makubaliano ya amani huko Gaza. Unaona kama vitaendelea kwa muda mrefu, kunawezekana kuna labda, uh, serikali mpya itakayoingia nchini Marekani chini ya Donald Trump inawezekana ikaja kuchangia kwa wakati fulani, ikaongeza ika hali ya kutafuta kwa amani. Hatima ya eneo hilo itakuwaje? Shukrani sana Moses Mtente, kuzungumza na sauti ya Amerika. Asante sana. Rais wa Marekani Joe Biden aliita sitisho la mapigano kwamba ni hatua muhimu katika kumaliza hasi ya huko Mashariki ya Kati na akasema kwamba Irani na washirika wake Hezbollah huko Lebanon na wanamgambo wa Hamasi huko Gaza wamelipa harama kubwa kwa sasa kwa sababu ya uh, ku, kuwepo na misimamo tofauti tofauti, na hiyo niyo imetokea kwa zaidi ya mwaka mmoja sasa wa mapigano na wanajeshi wa Israeli. Mwenzangu Abdu Shakur Abud amezungumza na Ibrahim Rabi, huyu ni mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa huko Dar es Salaam. Kwanza amemuuliza huko Afrika Mashariki na kwingineko katika maeneo hayo taarifa hizi zimepokewa vipi? Uh, huku kwetu ni sawa nadhani na, na maeneo mengine duniani ambayo kuwa bado mchanganyiko wa hisia na mawazo tofauti ya watu, hasa kuamini kuwa haya makubaliano ni kweli kuwa yatakuwa ya halisi au yatakuwa makubaliano ya muda gani, na hata baadhi ya watu wengine wakihoji kuwa, vipi upande wa pili wa Gaza kule, mbona inaonekana hasa ilikuwa ni kule lakini wengi wanafikiria kuwa mtiririko wa mashambulizi ambayo yalianza mwanzo wa wiki kuanzia Jumatatu, kati ya pande zote mbili, upande wa Israel na upande wa, wa Hizbullah uh, bado yanaleta mashaka, kwa sababu ni Jumatatu, Jumanne, Jumatano, wanafika kwenye makubaliano ya usitishaji wa vita. Kwa hiyo bado maswali ni mengi, kuwa mwelekeo wa usitishaji wa vita na vitendo vinakuwa viko tofauti, kwa sababu unafahamu mwelekeo wa usitishaji huo unaonyesha kama ishara kuwa sasa watu kama wote wame, wameshuka wameanza, lakini wanaenda kusitisha vita hali ya kuwa wakiwa kwenye kiwango cha juu kabisa cha uhasama na na visasi. Kwa hiyo maswali ni mengi sana lakini wengine watasema kwamba pengine hii ilikuwa ni kumaliza kabisa kumaliza yale yaliyobaki. Israel, Netanyahu alisema anataka kumaliza kabisa Hezbollah kama alivyomaliza Hamas, ndio maana amefanya dakika ya mwisho akijua kwamba makubaliano yatapatikana. Uh, ni vigumu kuamini kama kweli inaweza kuwa una, unamaliza kwa sababu ukiangalia kuwa mfano taarifa ambazo jeshi la Israel liliwahi kutoa hasa baada ya waziri mpya wa ulinzi Israel Katz kuingia alisema kuwa walikuwa wamemaliza nguvu ya Hizbullah hasa kwa kuangamiza silaha zao na vitu vyao kwa zaidi ya asilimia themanini eh, kuwa uwezo ulikuwa umeshuka. Lakini tulichokiona Jumatatu, roketi nyingi sana na makombora ambayo yalipiga maeneo mbalimbali ya Israel, ikawa unaleta tena mashaka na maswali mengi kuhusu kuwa ilikuwa ni sahihi kweli ya asilimia themanini Rais Biden na Marekani na nchi nyinginezo wamefanya juhudi kwa mwaka mzima kujaribu kusitisha mapigano haya. Hata kulikuwa na shinikizo hapa Marekani kutaka vita visitishwe. Kwa nini unafikiri makubaliano yamefikiwa hivi sasa? Hivi sasa inaweza kuwa na mtiririko wa vitu vingi. Uh, ukirudi nyuma, sikiliza kauli alizozisema Netanyahu wakati anatangaza lile tangazo la usitishaji wa mapigano uh, naona kama Marekani safari hii alikuwa ameminya ame chini kwa chini, bila kujulisha umma, kwa sababu uh, katika kauli alizosema Netanyahu alisema kuwa uh, tuna shida ya utiririshaji wa silaha, yani kama vile kuna kuna, kuna vikwazo vya vya silaha dhidi yetu kupata, maanake kuwa inaonekana washirika wake ambao wasaidizi wakubwa wa silaha Marekani na na Ujerumani labda wamemtishia kwenye hilo lakini nilikuwa uh, nikisikiliza mijadala ikiendelea ndani ya Israeli. Mmoja wa wabunge wa chama cha Likud alisema kuwa tunashinikizwa kutoka kwa washirika wetu, hasa uh, suala la silaha, lakini nje ya silaha tuna, tuna mashinikizo kwenye Umoja wa Mataifa kupigiwa kura uh, lakini tunatakiwa tuende mbali zaidi. Halafu kumekuwa na kibali cha mahakama ya ICC. Sasa ni vitu ambavyo vimewafanya wale washirika kuilazimisha sasa Netanyahu kuwa uh, ni lazima ufikiane na hili. Ukitazama ndani ya Israeli, mfano wanasiasa wa ndani wa Israeli kiasi kikubwa wamepinga. Hata raia wa kawaida wa Israeli kiasi kikubwa walikuwa wanapinga suala la usitishaji wa vita na Hizbillah. Hata hata ukiangalia takwimu za awali za Israel za ndani, wengi walipinga vita ya Gaza, lakini wengi waliunga mkono vita ya Hizbillah. Sasa aina ya usitishaji wa vita ndani ya Israel hawajaridhika, maanake inaonyesha kuwa kumekuwa na shinikizo la kuwalazimisha wasitishe. Na hata ukirudi kauli tena ya Netanyahu anasema kuwa tunarudi kwenda kupumzisha askari wetu, lakini hatujamaliza, huenda tukarejea hivi karibuni, tukiwa tumetatua tatizo la la la silaha. Maanake kuwa labda wanadhamini kuwa ujio wa Trump unaweza ukafungua zaidi, kuwapa kile wanachokitaka na wakarejea kumaliza kile walichokuwa wanakitimiza. Kwa hivyo ndani yake kuna kuna vitu vingi, lakini inaonekana kama Israel ameingia kwenye hili kwa shinikizo kubwa kutoka kwa washirika wake. Je, kuna uwezekano makubaliano haya yatapelekea kupatikana makubaliano ya Ghaza? Bila shaka eh, hilo limekuwa liko wazi na limekuwa likizungumzwa na hasa watu wa upande wa pili, upande wa washirika wa Hezbollah wa wamekuwa na, wanaakisi kuwa katika makubaliano hayo kuna hicho kifungu ambacho kinaruhusu sasa mazungumzo yaendelee hasa katika kipindi hiki cha usitishaji, licha ya kuwa upande wa, wa Israeli hawajayazungumza kabisa hilo. Na Netanyahu jana alisema kuwa tunafurahia kuwatenganisha kati ya Hezbollah na, na Hamas kuwatenganisha, lakini kauli ya Biden iliyofuata baadaye inaonyesha tofauti sawasawa na ya waziri wa mambo ya nje wa Marekani Blinken na yenyewe imeonyesha tofauti. Wote wamezungumza kuhusu uwezekano sasa wa ufirishaji wa Gaza. Na hadi hapo, msikilizaji, tunafika mwisho wa sehemu ya kwanza ya kipindi Kwa Undani, lakini usiondoke kwa sababu nitarejea hivi punde na sehemu ya pili. Nam, karibu msikilizaji kwa sehemu ya pili ya kipindi Kwa Undani, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Ripoti ya Global Terrorism Index gti ya mwaka 2024 imeiorodhesha Kenya kuwa nambari 18 hii ni kutoka nambari 17 mwaka jana ikiashiria kupungua kwa athari za itikadi potofu miongoni mwa vijana katika taifa hilo la Afrika Mashariki. Na licha ya hayo, wataalamu wa maswala ya kuzuia na kukabiliana na itikadi potofu wanasema visa hivyo bado vingalipo, ingawa haviripotiwi. Wenzetu Salma Mohamed na Amina Chombo wameandaa makala yafuatayo. Shukran. vijana walio katika maeneo ya mazingira magumu ya kiuchumi ikiwemo Kenya wanakabiliwa na changamoto kadhaa. Mojawapo ni hatari ya kuathiriwa na itikadi potovu. Mwaka huu elfu mbili ishirini na nne Kenya ilishuhudia maandamano ya kihistoria pale vijana walipoingia barabarani na kulalamikia serikali kutokana na hali ngumu ya kiuchumi. Katika miaka ya hivi karibuni, Kenya imeshuhudia vitisho kutoka kwa makundi ya wanamgambo ikiwemo Al-Shabab. Mazingira hayo magumu ya kiuchumi yakiwaweka hatarini. Ili kukabiliana na hilo, mashirika yasiyo ya serikali pamoja na asasi nyingine za kijamii zimekuwa zikikongamana pamoja kila mwaka ili kuwaleta vijana kuwazungumzia. Mwaka huu, mwaka huu wakiangazia ustahamilivu dhidi ya itikadi potovu, dhidi ya itikadi kali na mazingira magumu ya kiuchumi. Ili kuangazia hilo, Kenya imechukua hatua kadhaa kusaidia vijana kukabiliana na changamoto za mazingira magumu ya kiuchumi na kuepukana na itikadi potofu. Baadhi ya juhudi hizo ni kama kutoa mafunzo ya uhamasishaji, ambapo mashirika yasiyo ya kiserikali yanajitolea na kufanya kazi na vijana katika maeneo ya mashinani, kuwasaidia kujinasua na kuepukana na itikadi potofu kwa kutoa mafunzo na uhamasishaji kuhusu athari za itikadi kali na jinsi ya kujiepusha nayo. Mashirika ya kijamii nchini yanaanzisha programu za redio ambazo zinalenga vijana katika maeneo kama Garisa, Wajir na Mandera. Programu hizi zinajadili masuala ya kijamii na kutoa elimu kuhusu mabadiliko ya tabia nchi, ndoa za mapema na usafi. Hii inawapa vijana nafasi ya kujadili na kuchukua hatua katika jamii zao. Pia kuna hatua kama vile ya miradi ya kijamii, miradi mbalimbali inayolenga kuboresha maisha ya vijana kwa kuwapa ujuzi wa kujitegemea na fursa za ajira ikijumuisha mafunzo ya ufundi na ujasiriamali ambayo yanawasaidia vijana kujipatia kipato na kuepuka kushawishiwa na makundi yenye itikadi kali. Miongoni mwa mikakati hiyo ni kuleta viongozi pamoja na wataalamu wa taasisi mbalimbali kuzungumza na vijana katika makongamano. Nicolas Songora ni mkurugenzi wa shirika lisilo la serikali la Manyata CBO na mmoja wa shikadau katika sekretariat ya mpango wa kukabiliana na maswala ya itikadi potovu katika jimbo la Mombasa, na kwanza kabisa lianza kwa kumuuliza ni vipi wanawasaidia vijana kujenga ustahamilivu katika mazingira magumu ya kiuchumi serikali uh, inaweza kubum, inaweza kudorora, imeshindwa kuwafikia licha kwamba vijana wetu wanatengeza asilimia Uh, takriban sabini na tano wananchi katika taifa hili ni wana nguvu ari na uwezo wa kuweza kufanya mabadiliko, lakini pata kwamba serikali imeshindwa. Kwa mashirika kwanza ni kuhakikisha kwamba tunapatiana vijana nafasi ya kuweza kujitambua, kuweza kuweza kujisimamia, uh, kuweza kuelewa sheria za Kenya zinasema nini, sera ni gani ambayo zinaweza kuwasaidia. Tumetoka katika masuala ya relief approach, sasa hivi watu wanaangalia masuala ya rights based approach, kwamba ni haki yangu kwa mujibu wa katiba sura ya kwanza, uh, niko na sovereign power mimi kama mwananchi kuhakikisha kwamba ninapata haki kwa mujibu wa sura ya nne ya katiba. Pili ni kwamba tunapeana mbinu mbadala, licha ya kuwapeana mbinu mbadala ya kuhakikisha kwamba vijana wanatafuta mbinu zengine, sio kungojea white collar jobs. Aa, serikali ipeane nafasi vijana. Je, ni vipi wanaweza kubuni, kupitia ujasiriamali wanaweza kubuni ajira kuna masuala ya ekonomi yamejitokeza, masuala ya ukulima, ya vijana za kujinasua, kisha kwamba anapata chakula kueka mezani, vile vilevile anapata zaidi kuuza, kujitengezea fedha. Tatu, pia vilevile naukundokotu sisi tumbodea sana masuala ya kutumia sanaa. Ni vipi kijana anaweza kutumia usanii? Sanaa sasa hivi ni kioo cha jamii na sanaa ni mojawapo masuala ya kuweza kubadilisha na kufanya maamuzi katika taifa nam. Na ni vipi munasaidia vijana kubadilisha nadharia ya kutegemea kazi za kuajiriwa bila kubadilisha taswira ya vijana weza kuwa ubunifu kuweza kuangalia nje ya box kuweza kujitengezea nafasi za kazi. Ni kwamba nafasi za ajira, nafasi za serikali, makampuni kuajiri hazitoshi kutekeleza mahitaji ya vijana. Juhudi hizi zinaonyesha nia ya Kenya katika kuhakikisha vijana wanapata msaada unaohitajika ili kujimudu katika mazingira magumu ya kiuchumi na kuepuka itikadi kali. Lakini je, kiwango gani cha ustamilivu kinahitajika ili vijana wawezi kukaa na kuwa na subra katika hali hii ngumu. Mtaalamu wa masuala ya kukabiliana na kuzuia itikadi kali Daktari Othman Mujahid anazungumzia hilo. Ukiangalia mambo ya kujenga uh, resilience, yani kujenga ustahimilivu, kujenga uvumilivu kujenga ukakamavu inahitaji uh, mbinu tofauti tofauti. Mbinu ya kwanza ni kujenga uhusiano mwema na vijana wa tabaka tofauti tofauti, ili wasijihisi kwamba wametengwa, yaani kuwaleta karibu na kile, ukiwaleta karibu ndio unakuwa na uwezo wa kuwaelimisha ili wasiweze kukubali hizi itikadi kali na wasiweze kuingia katika hii haya makundi ya itikadi kali. Kadhalika ni muhimu sana kuwaonyesha kwamba salama haipatikani kwa kutumia vurugu, salama hupatikana kwa kutumia salama. Eh, kama mtaalam, unazungumziaje suala hili la kuhimili uh, itikadi kali na mazingira magumu ya kiuchumi hasa tukiangazia uh, ukosefu wa ajira miongoni mwa vijana na kiwango cha maskini ambacho kinawakumba vijana wengi nchini Kenya. Unajua hili swala la itikadi kali halikujengeka hali, hali tu katika mambo ya kiuchumi na mambo ya ajira. Hili suala la itikadi kali limejengeka katika barabara, njia, miteremko, aina tofauti tofauti, kwa sababu kuna vijana ambao walikuwa wana kazi, vijana ambao walikuwa na hali nzuri za kiuchumi katika familia zao na maisha yao wenyewe, lakini wameingia katika hizi itikadi kali. Kwa hivyo ni lazima tuangalie, uh, kile kikundi cha vijana na zile sababu ambazo zinawasukuma kuingia katika hizi itikadi kali. Je, sababu ni dini ambayo imepotoshwa? Je, sababu ni jamii imewakataa? Ama sababu ni, ni ile hali ya kwamba unahisi kwamba wewe umedhulumiwa, na kwa hivyo unataka kulipiza kisasi? Ama sababu ni ile tu unataka kujihisi kwamba na wewe umekuwa shujaa, kwa sababu umekwenda kupigania jamii yako, ama ama dini yako? Kwa hivyo la msingi ni kuhakikisha kwamba ile zile intervention ambayo yatakikana ya yatolewe kumsaidia kijana asiingie katika hizi itikadi kali zimefungamanishwa na ile sababu haswa, wa Kiingereza tunasema pathways kwa hivyo ni muhimu kama jamii tuangalie mahitaji yote ujumla. Kwa ujumla wanahisi kwamba mimi nikienda huku nitakuwa mujahid, yani nitaingia katika jihadi, nitajulikana, nitakuwa nimekamilika, nitakuwa ndio nimekuwa mwanamume, kwa sababu nikikaa nyumbani tu nitakuwa kama dadangu, nitakuwa kama msichana, sitaweza kutambulikana kama mimi, ile maskuliniti yangu, ule ume wangu utakuwa hautambulikani. Kwa hivyo ni muhimu jamii iwe inaangalia kila kitu kwa tukiangalia takwimu zinaonyesha kwamba matukio ya ugaidi yalipungua mwako ukilinganisha mwaka 2023 na, 2023 na 2022. Uh, japo katika Global Index inaonyesha kwamba uh, Kenya iko rank 18. Je, hii inamaanisha kwamba Kenya inafanya vizuri ama uh, kuna mambo ambayo bado yanafanyika chini ya maji hasa tukizingatia kwamba kumekuwa na tatizo hili, tuseme uhalifu wa mipakani, ambalo pia limekuwa ni changamoto kwa taifa la Kenya. Tatizo kubwa ni kwamba uh, watu wameamua tu kwamba haya mambo yasizungumzwe. Kama labda nitakuwa sawa, na pengine wewe utaweza kukumbuka, ni kwamba hata serikali ilitoa amri kwamba watu wasiwe wana publicize, watu wasiwe wana, wanapatia kipaumbele habari zinazohusiana na ugaidi, hata magazeti isiangazie sana, ili kusudi tusiwape uwanja wale wanaokuza hizi fikra kujieleza, na kuonyesha wengine kwamba wanashinda wana, lakini kuna mambo mengi yanaendelea chini kwa chini hivi sasa. Unakuta sana sana, uh, vijana wanakimbilia upande wa Madagaska, upande wa Mozambik, Msumbiji na kadhalika uh, na kadhalika na huko kwingine uh, yaani hawa ndugu zetu wenye itikadi kali pia wao huwa mara nyingi wanaangalia mm, vile upepo wa usalama unavyotembea katika mm, ulimwengu bado katika sehemu za mipaka Mandera, Wajia, sehemu za Lamu uh, na kadhalika, sehemu za Mozambiki na kadhalika. Hizi vitu vinatokea vina, uh, imekuwa ni kitu ambacho kinakandamizwa kwa hivyo haya mambo bado na, na ukumbuke kwamba nchi yetu ya Kenya mara nyingi inategemea donor fund katika uh, unakuta kwamba pesa nyingi sasa zinaenda Ukraine kwa sababu ya vita Ukraine na Russia. Kuta funding ya ya violent extremism imeshuka extremism. Hivi juzi juzi tu watoto karibu ishirini na moja wa kutoka sehemu ya Lamu East walisafirishwa na mwisho wa kafa katika lile bomu la Mogadisho, lakini halikuzungumziwa hali kwamba watoto wa ishirini na moja kutoka Lamu, kijiji cha Mbajumwale, wamepotea na wame patikana wakiwa huko na wameingizwa katika ataki na wameshauliwa. Kwa hivyo hmm, ni ile hali kwamba tusizungumzie sana, kwa sababu tukizungumzia sana tutawapatia umaarufu wa jamaa na baadaye watapata wafuasi wengi. Tukirudi katika kuangazia hiyo hali ya ngumu ya kiuchumi na ili hmm, suala la itikadi kali, tumeona Kenya ime, imeanzisha juhudi tofauti katika ngazi za mashinani. Kuna baadhi ya juhudi ambazo zinawahusisha vijana ikiwemo kuwahusisha katika vikundi vya kijana vijana, mikopo ya ruzuku, na kuna mambo ya uhamasishaji yanaendelea. Kuna hizi kazi za kijamii, pia kuna mafunzo ya kiufundi. Labda unadhani hizi ni njia mahususi za kushughulikia swala hili, na iwapo ndiyo, ni vipi zinaweza kuboreshwa? Ni kweli, lakini unakuta vyote hivi vinahitaji fedha. Vijana wengi huwa hawajimudu kulipa zile karo ambazo zinahitajika, alafu pia vijana wanakuambia, nimeenda, nimejifunza mechanic, nimejifunza uh, utengenezaji wa mifereji na kadhalika, lakini sina pesa za kuanzisha mradi ambao itakuwa ni biashara inayo inayoendelea. Waangalie kwamba huyu mtu akisha kusomea hii skill, ataenda wapi kuitumia kuna economic zones gani ambazo zitampatia uh, ajira ya kutumia hizi skills, ama nchi gani pengine, kama juhudi inayofanyika sasa katika ministry of labor kutafutia watu ajira ukonjwa kwa kutumia hizi. Serikali na washikadao wote wakae chini, waangalie hii hii mipangilio yote ya kumjenga hii kijana yanasawazishwa vipi na atafanywa vipi, ulio kijana awe atafaidika nayo kwa urahisi. Tukushukuru sana, asante sana Dr. Asante Mujahid, asante sana, asanteni sana Amina Chombo na Salma Mohamed, wenzangu hapo Mombasa, kwa ripoti yenu hiyo kuhusu hali ilivyo katika ripoti ya Global Terrorism Index mwaka 2024. Msikilizaji, tunafika mwisho wa kipindi kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, msimamizi amekuwa ya ni Mary Mgawe, mwelekezi ni Aida Isa, mimi naitwa BMJ Mridi. Kwa heri ya kuonana.