Saa saba mchana katika studio sauti ya Amerika, Washington DC, sawa na saa tatu usiku wa Afrika Mashariki. Huu ni wakati mwingine wa kuzifuata habari za dunia. Msomaji wako ni mimi Patrick Ndwimana. Takriban watu 30 wanahofiwa kufariki baada ya maporomoko ya ardhi katika kijiji kimoja mashariki mwa Uganda, afisa mmoja wa eneo hilo alisema Alhamisi akionya kwamba huenda idadi hiyo ikaongezeka. Nchi hiyo ya Afrika Mashariki imekumbwa na mafuriko na mvua kubwa katika siku chache zilizopita, huku serikali ikitoa tahadhari ya maafa baada ya ripoti za mafuriko na maporomoko ya ardhi. Kijiji cha Masugu mashariki mwa wilaya ya Bulambuli, ambacho ni umbali wa saa tano kutoka mji mkuu Kampala, kilikumbwa na maporomoko ya udongo Jumatano jioni. Picha kwenye vyombo vya habari vya ndani zilionyesha maporomoko makubwa, huku wanafamilia wakiomboleza na wengine kuelezea masikitiko yao. Serikali kuu ya Somalia na ile eneo la Jubaland nchini humo zimetoa hati za kukamatwa kwa viongozi wa kila upande katika mzozo unaozidi kuongezeka kuhusu uendeshaji wa uchaguzi huko Jubaland. Jubaland, eneo linalopakana na Kenya na Ethiopia, ni mojawapo ya majimbo matano ya Somalia yanayodai kujitenga, lilimchagua tena Rais Ahmed Mohamed Islam Madobe kwa muhula wa tatu katika uchaguzi uliofanyika siku ya Jumatatu. Hata hivyo Serikali kuu ya Somalia yenye makao yake makuu mjini Mogadisho inayoongozwa na rais Hassan Sheikh Mohamud ilipinga uchaguzi huo ikisema ulifanyika bila kuhusishwa na serikali yake. Mwanasheria mkuu wa Jubaland alitoa hati ya kukamatwa kwa Mohamud Jumatano jioni kupitia mahakama ya Kismayo akimtuhumu kwa uhaini, kuchochea vita vya wenyewe kwa wenyewe na kupanga uasi na kutumia silaha ili kuvuruga utaratibu wa kikatiba nchini Haikutoa ushahidi wa kuunga mkono shutuma hizo. Hati hiyo ilikuwa jibu la hati nyingine iliyotolewa na mahakama ya kikanda huko Mogadishu ya kukamatwa kwa Madobe, ambayo ilimshutumu kwa uhaini na kufichua taarifa za siri kwa vyombo vya kigeni. Unaendelea kusikiliza habari za dunia moja kwa moja kutoka studio za sauti ya Amerika, Washington DC. Serikali za Marekani, Uingereza, Kanada, Norway na Uswizi kwa pamoja wamelaani kusambaa kwa ghasia dhidi ya ya raia nchini Msumbiji, taifa la kusini mwa Afrika ambalo hivi karibuni limegubikwa katika wiki kadhaa za maandamano ya baada ya uchaguzi. Tunaitaka serikali ya Msumbiji kuhakikisha majeshi ya usalama yanafanya jukumu lao la kuwalinda watu wa Msumbiji, nchi hizo zimesema katika taarifa ya pamoja. Ghadhabu za umma zimeongezeka baada matoke ya matokeo ya uchaguzi yaliyosababisha ubishani na kuchochea maandamano kutoka kwa wafuasi wa upinzani. Upinzani unapinga kile wanachosema ni ushindi wa wizi uliopewa Frelimo, chama ambacho kimetawala Msumbiji tangu mwaka 1975. Chama cha upinzani chini Namibia Alhamisi kimeomba zoezi la kuhesabu kura lisitishwe baada ya uchaguzi wa taifa kukabiliwa na changamoto za kiufundi na upigaji kura kuendelea baada ya muda wa kufungwa kwa vituo vya kupigia kura. Uchaguzi wa rais na bunge ni mtihani mkubwa kwa chama tawala cha Swapo ambacho kimetawala katika taifa hilo lenye utajiri wa madini tangu lijipatie uhuru miaka 34 iliyopita, na kinakabiliwa na uchaguzi wenye upinzani mkali. Baadhi ya wa wapiga kura walikuwa kwenye foleni usiku baada ya mamlaka kuruhusu vituo vya kupigia kura kufunguliwa baada ya muda uliopangwa wa kuvifunga saa tatu usiku siku ya Jumatano kutokana na kuwa watu wengi sana walikuwa bado wakisubiri kupiga kura. Baadhi ya vituo vya kupigia kura vilianza hata hivyo kuhesabu kura. Kuna vituo vya kupigia kura ambavyo vimeanza kutangaza matokeo. Kuna vituo vya kupigia kura ambavyo vinatuambia viliamrishwa kusitisha zoezi la kuhesabu kura, alisema Cristin Auchamus kutoka chama kikuu cha upinzani Independent Patriots for Change, IPC. Mashambulizi ya kijeshi ya Israeli yameua Wapalestina 17 katika ukanda wa Gaza Alhamisi, madaktari wamesema huku vikosi vikizidisha mashambulizi yao katika maeneo ya kati na vifaru kuingia zaidi kaskazini na kusini mwa eneo hilo. Mashambulizi hayo yamejiri siku moja baada ya Israel na kundi la Hezbollah linaloungwa mkono na Iran kuanza usitishwaji wa mapigano nchini Lebanon na kumaliza zaidi ya mwaka mmoja wa uhasama na kuongeza matumaini miongoni mwa Wapalestina huko Gaza kwa makubaliano sawa na Hamas, kundi linalotawala eneo hilo. Mwisho wa habari za dunia kwa wakati huu, lakini hapa studio tunaendelea na mwenzangu Kenes Bwire nekivinisha kwa undani. Patrick Nduwimana na wageni kutakia usiku mwema. undani tunaangazia mpango wa serikali ya Kenya kuwatafutia vijana ajira nje ya nchi katika hatua ya kutafuta suluhu kwa ukosefu wa ajira nchini humo. Tutaangazia pia mazungumzo ya amani Sudani Kusini. Mimi ni Kennes Bwire nikiwa Washington DC, Marekani. Serikali ya Kenya inatekeleza mpango wa kuwatafutia vijana ajira nje ya nchi. Milolongo mirefu ya vijana imekuwa ikishuhudiwa katika vituo mbalimbali ndani ya Kenya kufanyiwa mahojiano na waajiri katika mpango unaosimamiwa na wizara ya kazi ya Kenya. Waziri wa Leba wa Kenya Dkta Alfred Mutua amekuwa akiwarai vijana kupitia mitandao ya kijamii kujitokeza kwa shughuli hiyo, licha ya pingamizi ndani ya nchi. Je, mbona serikali imeamua kutafutia vijana ajira nje ya nchi wakati wengi ndani ya nchi walitegemea kupata ajira ndani ya nchi yao, na wanaamini kwamba serikali inastahili kubuni nafasi za ajira ndani ya nchi? Nimezungumza na waziri wa leba wa Kenya dr Alfred Mutua kwa njia ya simu akiwa Nairobi, Kenya. Tuna kazi tofauti, agencies tofauti zimeambiwa ziwapate ziweze kuwatafutia wenye kazi kazi au wafanyakazi kazi zingine ziko hapa nchini lakini nyingi pia ziko katika nchi za ngambo. Kwa hivyo mpango huu ni kuweza kuwahusisha vijana wengi ambao wamaliza shule hawajapata kazi ama kazi wapata kupata kazi nzuri zaidi, na kuwapelekea hizi kazi mahali walipo. Tunaenda katika maeneo yao vijijini kuambia ndio hizi kazi pa wana, wanaojiwa wanaohitimu wana basi, wanapewa nafasi ya kwenda kufanya kazi ile hapa nchini ama kule ng'ambo. ni kazi za aina gani? Ni kazi zote. Kuna kazi za madaktari, kazi za mahudumu, kazi za engineers. engineers kwanza wako in very high demand. Kuna kazi pia za electricians, mechanical. Kuna kazi za madereva, kazi za hostesses, kazi za kufanya kwenye mahoteli kazi tofauti, tuseme kama kazi zote katika ulimwengu. Kuna wale wanaokukosoa kwamba unachukua vijana wa nchi unawapeleka nchi nyingine kufanya kazi. Hamna, hamna wasiwasi. Unajua wale wanaokosoa ni sawa tu, wakae nyumbani. Hakuna mtu anauzia mtu kwenda nje kama unakaa nyumbani una kazi na unataka kusubiri basi, we kaa nyumbani. Yule anataka kazi, anataka kufanya kazi ng'ambo, aenda kufanya kazi ng'ambo. Kuna vijana wengi wanafanya kazi ng'ambo, wa nchi tofauti. Philippines ukiangalia, India ukiangalia, uh, nchi tofauti watu wameenda mpaka kufanya kazi ng'ambo. Ukienda Dubai ukiwa, tulikuwa wanafanya Dubai, ilikuwa na Wamarekani wengi sana wanafanya, na mimi huko Dubai wametoka Marekani wamekuja Dubai. Watu wanatafuta riziki ya maisha. Kwa hivyo tunawambia vijana, ndio hizi kazi kazi ziko hapa na hapa na hapa, unachagua. Hakuna mtu anakuekelea bunduki juu ya kichwa anakuambia nenda ng'ambo. Wewe ndio unaamua kwamba unataka kupata kazi iko nchi hii, unajiunga unaenda unafanya kazi, ukimaliza unarejea nyumbani. Kwa hivyo ni wewe unapanga kwa hisia yako mwenyewe. Kwa hivyo, la wanapiga porojo, wacha wakae, amna shida, wekaa tu hapa, wacha wenzenu wende wapate kazi, wajenge nyumba, waendelee na maisha yao tuanzikua peke yake, utakufa peke yako. Maisha ni yako, jipange na. Na ule ukosoaji kwamba wanaokwenda nchi za uarabu wanateswa, je, serikali na mikataba yoyote kuwalinda wanapoenda kule? Mimi siona huo uh, mpango anaosema watu wanateswa. Kulikuwa na kesi tofauti mbili tatu hivi, hazikuwa nyingi sana za ambapo watu walikuwa wanasema wanateswa. Tulipofuatilia kama serikali, ukutwa wengi ambao walikuwa wanasema wanateswa, ilikuwa pia wengi wao wamefanya kule ukora wanaenda kule wanatoroka kazi zao, wanaanza kufanya mambo ambayo hayaruhusiwi. Wengine wana shida tofauti, lakini pia kuna wale a pengine walikuwa wanateswa na wale wana, wanaoandika wana kazi. Kwa hivyo hiyo, tumeingilia suala hilo, tumeweza kutatua kabisa. Kila mtu na kila nchi ambayo Mkenya anaenda ni nchi ambayo imeratify, imejiandikisha, ime nakubaliana na mpango wa International Labor Organization, sheria na mikakati ya kazi na vile kuwatunza watu mnagharamia tiketi na paspoti zinatoka kwa haraka, ama mnapo waajiri ni wao wenyewe wajipeleke? Inategemea ni wapi na ni kazi na gani. Kuna waajiri wengine wanasema ya kwamba watagharimia uh, p passport, au sio passport, watagharimia uh, tikiti, watagharimia visa. Na wengine wanasema la, wewe njoo hapa wetu, ukifika hapa utaingia kazini, utalipa hela zako wewe, jigharamia, unatafuta kazi, jilete hapa ni kama huko sehemu moja ya Kenya utakwenda kutafuta kazi mahali pengine Kenya. Ukifika hapo kutafuta kazi ama kupaka kazi mahali pengine, unahama, unajifikisha hapo, kazi inaendelea. Lakini kuna wengine pia wanasema ya kwamba gharamia tukisiku uh, moja gharamia zingine, wengine wanakuna kusuma gharamia. Kwa hivyo inategemea na mahali unaenda. Kwa hivyo wakati unatafuta kazi pia, ukienda waambiwa kwamba hapa hii kampuni ambayo inakupa kazi iko Ujerumani itahitaji ugharimie tiketi yako shilingi ya tisini elfu tisini, ugharimie medical, ugharimie nini, utakuja shilingi laki tatu. Wewe haulazimishi ukuambiwa, lazima uende hapo, unasema hapana, hiyo sidhani nayo, wacha nitafuta kingine kwa kampuni itanilipia zingine. Kwa hivyo zinaendelea, na zinaenda kulingana na vile mtu anataka. Jambo la muhimu ni kusema kwamba kila mtu ana chaguo lako, utachagua kazi ya serikali, si ni kuambia hii ndio mipango ambayo tumekuletea, hizi kazi tofauti, wewe ndio chagua unataka gani, utasema hii itanigarimu sana, sitaki. Ni Dr Alfred Mtua, waziri wa leba wa Kenya. Na kufuatia hofu kwamba raia kutoka Afrika Mashariki wanaofanya kazi nchi za nje, hasa za Kiarabu, wanapitia mateso na kunyanyaswa, nimezungumza na Abdala Mwamia, mwandishi na mchambuzi, akiwa Riad, Saudi Arabia. Eh, inategemea kila mtu na bahati yake. Inategemea kila mtu atapata bosi wa aina gani, mwenye tabia aina gani, kwa sababu kama tunavyojua kila binadamu anatofautiana na mwingine. Unaweza ukakuta hata huko nyumbani pia vile vile watu wanatofautiana. Kuhusiana na wale madada kufanya kazi au wafanyakazi wengine, utakuta kwa wengine unatendeana nao vizuri kabisa, na kuna wengine ambao wanatendeana nao vibaya. Kwa hiyo hali yenyewe pia vile vile iko hapa, na kwa bahati mbaya ni kwamba kwa wengi wafanyakazi wanaotoka maeneo yetu ya Afrika Mashariki eh, hakuna kanuni ambazo zinaweza zikawalinda moja kwa moja, kinyume na nchi za eh, Asia kama vile Filipino, Bangladeshi India na kwingineko, wale wanakuwa mikataba yao inakwenda moja kwa moja kiserikali kwa kiserikali, na hata pia vilevile kuhusiana na malipo yanakuwa yanajulikana. Kwa mfano, serikali ya Filipino inajua kwamba mfanyakazi wa ndani mshahara wake ni kadha, hauzidi wala haupungui, na pia vilevile ana haki ya kupata likizo pengine kila ijumaa juma na Jumamosi kwa mujibu wa mawafikiano na na bosi wake. Kwa hiyo kila kitu kinakuwa kinajulikana kati ya serikali mbili au wizara mbili wizara ya kazi ya Saudi Arabia na wizara ya kazi kwa mfano wa Filipino, Bangladesh na kuendelea, kinyume na wafanyakazi ambao wanatoka huko makwetu. Kunakuwa labda ni wale tu yale mashirika au zile taasisi au wale watu ambao wanaofanyia mipango ya wa kuja kufanya kazi huku, wakishatoka kule, basi wakija hapa. Kwa hiyo panakuwa tena hakuna mawasiliano kati ya wale waliowaleta hapa na hawa waliwachukua hapa. Kwa hiyo wale pia vilevile, kama vile wanadamu, wanaweza wakatumia vibaya kwa sababu hakuna makubaliano yote yaliyopo kati ya serikali mbili. Kwa hiyo sasa, ikiwa mtu ataangukia kwenye mikono ya mtu mzuri, basi ataishi vizuri, atapewa chakula, atapewa mshahara wake kama inavyotakikana, atapewa mahali pazuri pa kuishi, kinyume na mwingine ambaye pengine bahati yake anaweza akawa ni mbaya, anaweza akaangukia mikono ya mateso, mshahara asipewe, chakula kipo lakini ananyimwa anafanyiwa muamala mbaya, hakuna likizo. Sa ingine hata kuna wengine wanaweza kafanyilishwa kazi miaka minne mitano bila y mshahara, alafu jamaa wakishamalizana naye mshahara hawampi, wanampa tiketi basi moja kwa moja. Yani tumeshashuhudia na kusikia, yani mambo kama hayo yametokea kwa baadhi ya walioangukia kwenye mikono mibaya. Kwa hiyo nadhani tatizo haswa liliopo kwa hivi sasa, serikali zetu huko Afrika Mashariki au wizara husika ziweze kufanya mipango kama zilivyofanya hizo serikali zingine za kuweza kudhamini haki za hawa ambao wanakuja kutafuta riski nchi kama hizo. Umesikia mpango wa serikali ya Kenya ambao inasema inawatafutia vijana ajira nchi za nje, Saudi Arabia ikiwemo miongoni mwao, na tetesi kubwa zimekuja kwamba sifa ya Saudi Arabia imekuwa ni chafu je, mipango inayofanya serikali ya Kenya inasema inashirikiana na mashirika ama serikali ya Saudi Arabia, una lolote la kuzungumzia kama inaweza ikafaulu? Inakuwa mpango ambayo iko sahihi, iko kiukweli na itakuwa tofauti, wanaokuja watapata mazingira tofauti, labda yayo mazingira rafiki, ikilinganishwa na ukija tu kivyako bila udhamini wa serikali ama mashirika ambayo yanatambuliwa na serikali hiyo. Yu, iko wazi kabisa, ikiwa pata kuwepo makubaliano kati ya serikali mbili, zikawekwa sheria, vikawekwa vidhibiti na ukahusishwa pia vile vile, pengine ubalozi wa Kenya, ubalozi wa Tanzania, ubalozi wa Uganda na masuala kama hayo, basi na, naona hapo hapatakuwa tena na, na tatizo lolote, kwa sababu kama pengine huyu mfanyakazi <clears throat> atakuwa na tatizo, pengine ni mvivu au pengine ni mchafu, naona yule bosi wake atakuwa na haki ya kuweza kutoa taarifa pengine kwenye ubalozi wa Kenya, na ubalozi wa Kenya ukatoa taarifa kwenye wizara ya kazi ya Saudi Arabia. Kwa hiyo pale hatua zitachukuliwa, lakini kinyume na kama mtu atakuja hivyo hivyo mwenyewe, ile tena inakuwa ni ngumu, kwa sababu hata pengine ubalozi unaweza ukawa hauna taarifa na mtu yule, au unaweza ukawa naye lakini ukashindwa kuchukua hatua zozote za kumtetea, kwa sababu hakuna sheria zozote ambazo zinailazi, zinailazimu balozi kuweza kumlinda mtu kama yule. Kwa hiyo unaona, kama serikali ya Kenya itafanya makubaliano kama wizara ya Kenya ya kazi ya Kenya itafanya makubaliano na wizara ya kazi ya Saudi Arabia, wakaweka vidhibiti maalum, wakaweka sheria maalum zenye kuhusiana na mishahara, kuhusiana na muda wa kazi, kuhusiana na likizo, kuhusiana pengine na ugonjwa kama ataugua na nini hiyo naona haitakuwa na wasiwasi wote, mfanyakazi atakuwa yuko kwenye himaya. Kwa hiyo nadhani mambo atakwenda vizuri kabisa, kinyume na mtu mwenyewe kuchukua hatua au ku, kujiingiza mwenyewe kwenye hatari ya kuja, yani kuangukia kwenye bahati ambayo pengine haijui itakuwa ni mbaya au itakuwa ni nzuri. Kwa hiyo naona itakuwa ni vizuri na itakuwa vizuri sana kama watafikia makubaliano, kwa sababu mtu atatoka Kenya hana wasiwasi kabisa kwamba inaweza nikafanyia ubaya au inaweza nikadhulumiwa atakuwa ile haki yake anaiona kama iko mkononi mwake, kwa sababu hata kama patatokea lolote, serikali itamlinda kwa mujibu wa sheria au kwa mujibu wa makubaliano ambayo atafikiwa kati ya serikali mbili. Ninavyoona ndio hivyo itakuwa, hakuna wasiwasi kabisa kwa namna yoyote. Serikali ya Saudi Arabia, kwa mfano, imewahi kujitetea kutokana na hizi sifa za kutisha ama sifa chafu? Ah, serikali ya Saudi Arabia haijatoa tamko lolote kwa sababu hakuna mashtaka yoyote ambayo yamewasilishwa rasmi kwa serikali ya Saudi Arabia na kwa vidhibiti vinavyothibitisha kuhusiana na kesi ambayo pengine imetolewa na mfanyakazi yoyote. Haya mambo unaweza kusikia tu kwenye mitandao ya watu binafsi au kwenye mitandao mingine. Unaona, mtu anajielezea pengine nilifanyiwa hivi nikafanyiwa hivi nikafanyiwa hivi. Wale wanaofanyia vile, pengine kwa mujibu wa hayo madai yao, ni watu binafsi ambao hawajahusishwa na serikali. Kwa hiyo sasa, hiyo sifa ya ubaya isije ikaegemezwa kwamba ni Saudi Arabia mzima. Mtu mmoja tu anaweza kweli akamfanyia vibaya mfanyakazi wake. Unaona, yule ni mtu binafsi, ni mtu mmoja Sio kama ni Saudi Arabia yote ya. Kwa sababu hata mimi nishashuhudia baadhi ya wafanyakazi eh, kama Indonesia ambao walikuja kabla ya serikali ya Indonesia kuwekeana mikataba na serikali ya Saudi Arabia kuhusiana na haki za wafanyakazi, walikula huyo mama ni, ni mama huyo amekaa kwa huyo bosi wake kwa muda wa miaka ishirini bila ya tatizo lolote, mpaka mwisho sasa alikuwa amechoka, anataka kurudi nyumbani kwa bahati nzuri wakapata mfanyakazi kutoka Kenya. Kuna Msaudi aliniomba ali niende nikam, nikamfasiria huyo dada aliyokuja kutoka Kenya namna ya wajibu wake wa kufanya kazi, namna ya kupika na yale masaa ya kazi ni yapi muhimu. Nikaenda akanieleza kwamba huyu mwindonesia sasa ndio -anaondoka ndio nimemleta huyu Mkenya, tafadhali naomba, kwa akanisomea yale masharti, nikawa namtafsiria yule mama sasa hii ni mfano tu mmoja hai wa kuonyesha kwamba kuna watu wema na kuna watu wabaya. Kwa hiyo kama hawa pia vilevile wangetoa picha kwamba kuna watu wazuri pia vilevile, sio kwamba watu tu wanalalamika. Au pengine saa ingine unaweza ukakuta kuna wadada hawa, wana, wa, wa, wa, wanatoka nyumbani kule, lakini tabia zao toka nyumbani pia sio mzuri. Unaona, hawajakuja kwa ajili ya kufanya kazi, wamekuja pengine kwa ajili ya shughuli zingine, pengine mm -hmm. za kujiuza na nini. Hata kuna baadhi ya wasichana walikuwa wametoroka kwa mabosi zao, wamesikia kuna wasichana wengine wamekodisha nyumba wanafanya kazi ya, ya kujiuza, na hiyo kazi ya kujiuza wanadai kwamba ina pesa mzuri zaidi kuliko kuhenyeshwa kufanyishwa kazi alafu mshahara mdogo, lakini kwa hiyo kazi inakuwa ni, ni pato zuri. Kwa hiyo utakuta wenyewe pia vilevile inategemea vile pia na ule mtumishi, saa ingine pia wenyewe wanaweza wakanda tabia mbaya ikamuudhi bosi au ikamuudhi mama bosi, kwa hiyo pakatokea mambo ya kutokea. Kwa hiyo hatuwezi tukakanusha tu, tu, kwamba hakuna watu wabaya, wako watu wabaya, na hatuwezi pia vilevile kukanusha kwamba hakuna watu wazuri, wako watu wazuri ambao wengi tume nimewashuhudia, wanawatendea wema, wanawapa chakula vizuri, nguo wanaokatia, wanawapa likizo kama kawaida, na wamewafanya kama ni watu wa nyumbani kabisa. Sio kwamba Saudi Arabia ina sifa mbaya, ina sifa mbaya. tu sifa mbaya na sifa mbaya, hapana, tusi tusin, yani, kufanya yote kwamba ndio ndio inapicha chafu kweli, kuna watu wazuri na kweli kuna watu wabaya. Katika mazingira ya Afrika Mashariki kweli hali ya maisha ni ngumu, katika mazingira ya nchi hizi zingine, Saudi Arabia ulipo, mshahara anaopewa mtu hapo Saudi Arabia unaweza ukamkidhi, ama ni mshahara unaofaa akibadilisha kwa shilingi ya Tanzania, shilingi ya Uganda, shilingi ya Kenya, lakini hapo nyumbani haitoshi mshahara unakuwa unamkidhi mtu vilivyo, kwamba unaiona ni fursa. Akipata nafasi ya kutoka Afrika Mashariki kuingia nchi za Kiarabu na kwingineko, ni fursa ya kunyakua. Mara nyingi tunaweza tukasema kwamba ikiwa pengine anayekuja huku atapata pengine kazi ambayo inalingana na ile taaluma yake, kwa mfano pengine ni daktari au pengine ni injinia au pengine ni fundi mitambo, hawa tunaweza tukasema kwamba mishahara yao inaweza ikawa ni mizuri sana kuliko hata pengine, unaweza ikafikia, e mishahara ya ya, ya mameneja wakubwa wa huko wa nyumbani, au hata mawaziri. Inategemea na shirika gani ambalo mtu anapata, lakini tukija pengine kwa hizi kazi za tunaweza tukasema kwamba za viwango vya chini, kwa mfano hawa madada wa, wa, wa kufanya kazi za nyumbani hawa unaweza ukawakuta kwamba kwa hivi sasa mshahara wao ni kama riali elfu mbili riali elfu mbili za Saudi Arabia, yaani riali elfu mbili tunaweza tukasema ni kama e, dola mia tano takriban, unaweza kafika dola mia tano Ni Abdallah Mwamia akiwa Riad, Saudi Arabia, akikamilisha sehemu ya kwanza ya Kwa Undani. Nachukua mapumziko mafupi na rudi na sehemu ya pili. Hii ni Sauti ya America, VOA. Hii ni sehemu ya pili ya Kwa Undani kutoka Sauti ya Amerika VOA. Mimi naitwa Kenneth Bwire. Msikilizaji, matangazo haya pia yanasikika kupitia KBC Redio Taifa, shirika la habari la serikali ya Kenya, kupitia masafa ya FM, masafa mafupi na masafa ya kati, vilevile vile kwenye intanet. Sudani Kusini bado inapitia wakati mgumu kisiasa na kiusalama. Juhudi za kuandaa uchaguzi mkuu zimegonga mwamba na uchaguzi kuahirishwa mara kadhaa kutokana na ukosefu wa mpangilio kwa ajili ya uchaguzi huo, sababu kubwa ikiwa ukosefu wa usalama. Mazungumzo yanaendelea kutafuta utulivu Sudani Kusini, na mwandishi wetu wa Nairobi, Jason Nyakundi, ameandaa ripoti ifuatayo. Mazungumzo mjini Nairobi kati ya serikali ya mseto ambayo inaundwa na vyama vilivyotia saini mkataba wa amani wa mwaka 2018 na makundi kadhaa yanatafuta kutekeleza mpango wa kugawana mamlaka uliokubaliwa miaka sita iliyopita. Mkataba wa amani uliotiwa saini na rais wa Sudan kusini Salvakir na kiongozi wa zamani wa waasi na makamu wa kwanza wa rais wa sasa Riek Machar uliunda serikali ya umoja wa kitaifa na kuweka malengo kama vile kutunga katiba mpya, kuunganisha majeshi ambayo yaliwaonyika mwanzoni mwa vita vya wenyewe kwa wenyewe mnamo mwaka 2013 na kufanya uchaguzi tangu kenya ilipoanzisha mazungumzo kati ya serikali ya kir na viongozi wa upinzani walio uhamishoni mjini nairobi mwezi mei mazungumzo yamelenga katika kuanzisha upya mkataba wa mwaka 2018 macharo ambayo kwa sasa ni sehemu ya utawala wa umoja wa kitaifa mjini juba anawakilishwa kwa upande wa serikali lakini tofauti zake na rais kir pamoja na mgawanyiko wa ndani katika kambi ya kir vinaonekana kuhujumu mazungumzo hayo Mpatanishi mkuu katika mazungumzo hayo luteni jenerali mustaafu la sara Sumbeyo anasema mazungumzo yataendelea hadi mwisho, licha ya kutokuwa na uhakika kama pande hizo zitaanza tena mazungumzo kama ilivyotarajiwa mapema mwezi huu. Sumbeyo anaongoza mazungumzo kati ya serikali ya Sudan Kusini na ujumbe kutoka makundi mbalimbali yenye silaha ambayo hapo awali alikataa kutia saini makubaliano ya amani ya mwaka 2018 yaliyosimamiwa na jumuiya ya IGAD. Awali nilizungumza na jenerali Sumbeyo, na kwanza nikataka kujua mchakato wa sasa unavyoendelea. Tumepata masikizano kadhaa, kama uliona komunike ile ilitolewa Juba baada ya Rais Ruto kutembelea huko Juba, na tuko na masikizano katika mambo kama tisa hivi na hivyo ndivyo tulisimama hapo. Kunaonekana kwamba e, hawaelewani hao wenyewe huko ndani, wala ambaye waliendelea e, kujadiliana kwa haya hapo mambo hayo e, inaonekana wamebadilisha watu, wengine wanataka wakuje, lakini pia wako na matatizo ya pesa, kwa hivyo hawawezi kuja e, kama hawana e, pesa wanataka, wanaonekana wanataka kuwa na pesa wakija. Hapa kila kitu tulikuwa tayari e, kuweka sahihi yale ambayo wamesikizana. Kitu ambayo walikuwa hawajaelewana ni mkao wa e, mamlaka. Mkataba wa amani uliojulikana rasmi kama Mkataba wa Utatuzi wa Migogoro nchini Sudani Kusini uliochangia kuundwa kwa serikali ya mpito ya umoja wa kitaifa lakini baadhi ya makundi yenye silaha hayakushiriki na yamekuwa yakizua matatizo mara kwa mara, yakijihusisha na mapigano na vikosi vya serikali. Ilionekana kuwa hii itasababisha changamoto katika utekelezwaji wa mkataba wa kwanza, ndio sababu ikaamuliwa kuwepo kwa mazungumzo jumuishi ambayo pia yalileta mashirika ya kiraia. Hata hivyo, baada ya miezi kadhaa ya mazungumzo, wajumbe wa, wa serikali waliondoka Nairobi mnamo Septemba mwaka huu kwa mashauriano, na hadi sasa hawajarejea. Rais William Ruto alizuru Juba mnamo Novemba 6 na kukubaliana na Rais Salva Kiir kwamba mazungumzo yataanza tena tarehe kumi na moja mwezi huu mjini Nairobi, lakini wajumbe wa serikali bado hawajawasili. Ni tatizo ambayo wamejiletea wenyewe, kwa sababu hawataki kufuata makanuni zile zambaye watu wa kawa kawaida, nji ya kawaida inafuata kanuni, pesa zinakusanywa za ushuru pesa za vitu ambaye inatoka e, ya serikali iwe ikihesabiwa na inapita kwa njia ya kuhesabiwa na ku, mtu kusimamia. Lakini hii ni mambo ya watu binafsi, watu binafsi ndio wana, wanasimamia ambaye si sawa. Rais Kiir alikuwa ameunda upya ujumbe ili kuendeleza mchakato huo, lakini kumekuwa na wasiwasi kwamba sasa ujumbe huo una wale wanaopinga mazungumzo hayo yanayojulikana kama Tumaini kwa madai kwamba yatabatilisha makubaliano ya amani ya mwaka 2018. Mratibu wa chama cha jenerali Paul Malong Lual Dau ambaye pia ni katibu wa muungano wa vyama vya upinzani nchini Sudani Kusini ana wasiwasi kuhusu mabadiliko ya wajumbe wa Kir. Alisema kuwa upande wa serikali ulishindwa kujitokeza kwa mara ya pili. Aliongeza kuwa mtazamo huu unaonyesha kutojali kwa serikali kwa hali mbaya ya watu wa Sudani Kusini, kwani watumishi wa umma, jeshi na vikosi vingine hawajalipwa kwa zaidi ya mwaka mmoja, akisema kuwa hali hii imesababishwa na uporaji wa hazina ya serikali. Ikiwa mazungumzo ya Nairobi hataleta makubaliano mapana hivi karibuni na Kir na Machari kushindwa kufikia makubaliano huko Juba, Sudani Kusini itakuwa ukingoni mwa mgogoro mwingine mkubwa wa kisiasa. Makubaliano yaliyotiwa saini kati ya makundi makuu ya kisiasa, hata hivyo, haimaanishi kuwa matatizo ya Sudani kusini yatatatuliwa. Mizozo ya ndani, pamoja na umaskini na maendeleo duni, wingi wa silaha na wanamgambo, ukosefu wa miundombinu, malalamiko ya miongo kadhaa kati ya vikundi vinavyotofautiana, na majanga ya asili ni miongoni mwa changamoto zilizopo. Ripoti yake Jason Nyakundi inakamilisha kwa undani. Kutoka Washington DC, Marekani. Mimi ni Kenneth Bwire, asante kwa kusikiliza Sauti ya Amerika, America VOA, na uwe na usiku mtulivu.