Santa. Ha haka, hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA. Karibu katika matangazo yetu ya nusu saa leo juma mosi, yanakujia saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki na saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati. Naitwa Patrick Nduimana. Tunasikika kupitia redio zetu washirika Radio Free Africa katika eneo zima la maziwa makuu, Citizen Radio huko nchini Kenya na huko DRC tunasikika kupitia redio Butembo na redio Program mjini Bunia. Katika matangazo ya leo, tutakuletea kipindi cha jarida ambacho kinaangazia matukio muhimu ya wiki yaliyotokea Marekani, Afrika na kwingineko duniani. Lakini kwanza, tupate habari za dunia. Mimi ni Kenneth Bwire. Waasi nchini Siria wamedhibiti sehemu kubwa ya mji wa Alepo, ambao ndio mji mkubwa zaidi nchini Siria. Hii ni mara ya kwanza waasi wanadhibiti mji huo tangu mwaka elfu mbili kumi na sita. Mapigano yanaendelea kati ya waasi na wanajeshi wa serikali huku ndege za kivita za Siria zikitekeleza mashambulizi katika mji huo. Shirika la kufuatilia haki za kibinadamu nchini Siria limesema kwamba kundi la wapiganaji la Hayat Tahrir al-Sham linaloongozwa na, na tawi la Al Qaida nchini Siria kwa ushirikiana na makundi mengine ndani ya Siria limedhibiti sehemu kubwa ya Alepo, vituo vya serikali na magereza. Shirika hilo limesema kwamba gavana wa Alepo na uongozi wa polisi na maafisa wa usalama wameondoka Alepo, huku wanajeshi wa serikali wakitorokea katika Al Safira. Shirika la habari la Reuters limeripoti kwamba serikali ya rais Bashar Al Assad imefunga uwanja wa ndege wa Alepo na barabara zote kuingia mjini humo. Rais wa Kenya Dr William Ruto amesema kwamba ni jukumu la pamoja la viongozi wote wa Jumuiya ya Afrika Mashariki kuhakikisha kwamba kanda nzima ina usalama na utulivu. Akizungumza katika kikao cha ishirini na nne cha viongozi wa nchi wanachama wa Jumuiya ya Afrika Mashariki mjini Arusha, Tanzania, Ruto amesema haiwezekani kwa jumuiya ya kuvutia wawekezaji iwapo hakuna usalama na utulivu. Ameongezea kwamba itakuwa vigumu kwa wakazi wa jumuiya kutembelea nchi moja hadi nyingine na kufanya biashara iwapo hakuna amani, usalama na utulivu, akiongezea kwamba hiyo ndiyo sababu kubwa Kenya imewekeza zaidi katika kuhakikisha kwamba kuna usalama na utulivu Sudani Kusini, kwa kuzingatia ombi la rais wa Sudani Kusini Salvakir. Ruto amezungumza muda mfupi baada ya kutawazwa kuwa mwenyekiti wa jumuiya ya Afrika Mashariki kutoka kwa rais wa Sudani Kusini Salvakir. Amefichua kwamba Kenya na Uganda zitaongoza juhudi za mazungumzo kati ya Ethiopia na Somalia ambazo zimekuwa katika mzozo wa kidiplomasia unaotishia utulivu katika eneo hilo. Ethiopia ambayo haina bahari na yenye maelfu ya wanajeshi nchini Somalia kupambana na kundi la kigaidi la Al Qaida ina mgogoro wa kidiplomasia na serikali ya Mogadishu baada ya kufikia makubaliano na Somaliland kutumia sehemu ya bahari yake kwa shughuli za kibiashara na ulinzi. Somalia imetaja hatua hiyo kuwa ya kuingilia mipaka yake. Watu mia moja na saba wamekamatwa nchini Georgia leo Jumamosi, katika siku ya pili ya maandamano ya kupinga uamuzi wa serikali kuchelewesha mazungumzo kuhusu mapendekezo ya nchi hiyo kujiunga na Umoja wa Ulaya. Maandamano yamefanyika wakati kuna mgogoro mkubwa wa baada ya uchaguzi mkuu. Georgia imekumbwa na vurugu tangu chama cha Georgian Dream Party kudai kushinda uchaguzi wa bunge uliofanyika Oktoba 26. Wanasiasa wa upinzani wanaopendelea nchi hiyo kujiunga na umoja wa Ulaya wamedai kwamba uchaguzi ulikumbwa na udanganyifu. Wizara ya mambo ya ndani imesema watu 107 wamekamatwa na kwa kutotii amri za polisi na kushiriki katika visa vya ghasia. Wizara hiyo imesema kwamba maandamano yamefanyika usiku mzima, waandamanaji wakiwarushia maafisa wa usalama mawe, chupa, chuma na vitu vingine na kwamba wafanyakazi wa wizara ya mambo ya ndani wamejeruhiwa. Polisi thelathini na mbili ni miongoni mwa waliojeruhiwa. Waziri Mkuu Irakil Kobagzide alisema Alhamisi kwamba Georgia haitaanzisha mazungumzo ya kutaka kujiunga na umoja wa ulaya hadi mwaka elfu mbili ishirini na nane, matamshi ambayo yamepelekea maandamano ya siku mbili. Jeshi la Israeli imesema kwamba limeua mpalestina anayetuhumiwa kwa kushiriki katika shambulizi la Oktoba saba dhidi ya Israeli. Ameuawa katika shambulizi la kombora dhidi ya, dhidi ya gari katika Gaza. Israeli imesema inachunguza madai kwamba mtu huyo alikuwa mfanyakazi wa shirika la kutoa msaada la World Central Kitchen. Wapalestina 25 wameuawa katika mashambulizi ya makombora ya Israeli kote Gaza usiku wa kuamkia Jumamosi maafisa wa afya wamesema kwamba idadi kubwa ya vifo imetokea sehemu za kaskazini. Kulingana na shirika la habari la Palestina Wafa na idara ya ulinzi ya Gaza, kati ya waliouawa ni watu saba katika shambulizi la Israel dhidi ya nyumba ya makazi ya watu katikati mwa Gaza City. Idara ya ulinzi ya Gaza imesema kwamba mmoja wa maafisa wake wameuawa katika mashambulizi kaskazini mwa Gaza, sehemu ya Jabalia, na hivyo kufikisha idadi ya maafisa wake waliouawa tangu Oktoba 7 mwaka 2023 kuwa 88. Rais wa Ukraine Volodimir Zelenski amesema kwamba hatua ya nchi hiyo kuruhusiwa kuwa mwanachama wa NATO inaweza kumaliza kile ametaja kama hatua moto ya vita vya Rusia. Katika mahojiano na shirika la habari la Sky News, Zelenski amependekeza kwamba anaweza kukubali kusitisha vita iwapo sehemu za Ukraine ambazo hazijachukuliwa zitadhibitiwa na NATO na iwapo hatua ya kujumulishwa kwa muungano wa ulinzi wa NATO itatambua mipaka ya kimataifa ya Ukraine. Rusia ilijitengea sehemu za Ukrain ya Krimea mwaka elfu mbili kumi na nne. Imekuwa ikikalia asilimia ishirini ya Ukrain tangu ilipovamia nchi hiyo kivita Februari mwaka elfu mbili ishirini na mbili. Hayo yanajiri wakati rais mteule wa Marekani Donald Trump amekosoa msaada wa mabilioni ya dola unaotolewa kwa Ukrain tangu Rusia ilipovamia nchi hiyo. Trump vile vilevile amesema kwamba atamaliza vita hivyo katika muda wa saa ishirini na nne atakapoingia White House, hatua ambayo imetafsiriwa kumaanisha kwamba Ukraine italazimika kuachilia sehemu ambazo Russia imekalia. Mapema wiki hii, Trump amemteua Keith Kellogg, luteni jenerali mstaafu ambaye amekuwa mshauri wa Trump wa mambo ya ulinzi, kuwa mjumbe wake maalum kwa ajili ya Ukraine na Russia. Na hesabu ya kura inaendelea nchini in Iceland katika uchaguzi wa bunge uliofanyika leo Jumamosi baada ya kutokea hali ya kutoelewana kuhusu maswala ya uhamiaji, sera ya nishati na uchumi. Hali hiyo ya kutoelewana imepelekea waziri mkuu Brani Belekison kuvunja serikali ya muungano na kuitisha uchaguzi wa mapema. Hii ni mara ya sita Iceland inaandaa uchaguzi mkuu tangu mgogoro wa uchumi wa mwaka elfu mbili na nane ulioharibu uchumi wa kisiwa hicho cha Atlantic kaskazini na kupelekea mgogoro wa kisiasa. Jarida la Wikendi, popote ulipo kote duniani. Asante kwa kuchagua kutazama jarida la Wikendi, kipindi ambacho kinatayarishwa kwa ushirikiano wa VOA hapa Washington DC, Azam TV Tanzania na Citizen TV nchini Kenya. Wiki hii tunaangazia huduma ya internet, umuhimu wake kwako wewe, mtazamaji na kwa kukuza uchumi wa nchi yako, lakini pia usalama unaoandamana na hiyo huduma ya internet. Kutoka hapa Washington DC, Marekani, nayekukaribisha ni mimi Kennes Bwire. Kutoka Dar es Salaam Tanzania, nami ni ivo na, na kamuntu wa Azam TV. Kulingana na shirika la mawasiliano la Afrika Mashariki, matumizi ya intaneti katika ukanda wa Afrika Mashariki yaliimarika na trafiki ya mtandao kuongezeka kwa asilimia 54 na hii ikiwa ni ongezeko kutoka gigabytes bilioni 1.9 kwa mwaka elfu mbili na ishirini na mbili hadi GB bilioni mbili nukta tisa mbili kwa mwaka elfu mbili ishirini na tatu. Kwa taarifa zaidi kuhusu mada ya leo na mpisha Zainab Said kutoka Nairobi, Kenya. Wajasiria mali kama vile George Nyonje almaarufu Jije, mtandao umekuwa kiungo muhimu katika kukuza na kuimarisha biashara zao. Sahizi komunikeshon yote iko kwa internet, kuanzia kwa whatsapp. Siku hizi watu wameanza kucall na WhatsApp so hizo zote ni internet. Watu wataki kutumia airtime, unaona, so iko na effect kubwa sana kama kuna internet. Wasiwasi wake Jiji unawakilisha changamoto pana zinazokabili biashara za mtandaoni nchini Kenya na katika mataifa ya ukanda wa Afrika Mashariki, huku hata mataifa haya yakiwa mbioni kutoa uafikiaji wa mtandao katika maeneo mengi ya mashambani internet. Ndinafanya biashara ya mtu inajulikana, so wakiweza kuhakikisha ya kuwa internet iko kila mahali Kenya, na kuambia kwa uhakika ya kuwa biashara itakuwa na manufaa ya hali ya juu kuangazia changamoto hizi tulizungumza na Pita Wafula la mtaalam wa usalama wa mtandaoni ambaye anasema juhudi za ukanda wa Afrika Mashariki kuwekeza katika kupanua uafikiaji wa mtandao lazima pia ziambatanishwe na uwekezaji katika ujuzi wa kidijitali ili kuhakikisha wanaotumia wanafanya hivyo bila wasiwasi. Bado tuko na ile changamoto kwa kuwa kuna maeneo zingine ukifika unaona uh, hauna network. so vitu kama hizo ndio zinafaa tuang, tuzingatie kwanza Tuhakikishe kuwa the fiber, uh, uh, channel or the fiber connection within the ile inaenda katika zile rural mashinani iwe imefikiwa. Nchi kama Kenya, Uganda, Rwanda na Tanzania zimewekeza pakubwa katika miundo mbinu ya kidijitali. Mradi kama Kenya's National Optic Fiber Backbone Infrastructure na Rwanda's Smart Rwanda master plan inalenga kuleta mtandao wa kasi hata katika maeneo mbali zaidi. Ubia kati ya sekta ya umma na binafsi umekuwa muhimu, ambapo kampuni kubwa kama Google na Facebook zimeshirikiana kutoa huduma za mtandao wa satelaiti ili kufikia maeneo yasiyofikika, hasa vijijini. Inafaa tuangalie hii sana, sheria ya kuweka tax kwa hizi huduma, ili kama inaweza punguzwa, ndio sababu watu waweze kuzifikia na kuzitumia kwa njia ile inayofaa. Hata hivyo mageuzi haya ki digitali, ya kidijitali yanaleta changamoto kubwa. Udhibiti wa mtandao unazidi kuwa swala lenye utata. Baadhi ya serikali za Afrika Mashariki mara nyingi zimezima upatikanaji wa mitandao ya kijamii au huduma nzima ya mtandao wakati wa uchaguzi au nyakati za misukosuko ya kisiasa, zikidai sababu za usalama. Wakosoaji wanasema hatua kama hizi zinadhoofisha uhuru wa kujieleza na demokrasia. Asante, Zainab. Sasa ni wakaribishe wageni wetu watusaidie kuchambua hili. Kutoka Dar es Salaam, Tanzania, katika studio za Azam TV ni Mbaya, Jameson Kasati, mtaalam tani wa teknolojia na mawasiliano. Nchini Kenya tunaye Ritwa Wambua ambaye ni afisa mkuu wa data katika shirika la Intel Data Analytic. Nianze na wewe Wambua, wa mbona gharama ya juu ya internet imesalia kuwa kizingiti kikubwa kwa kwahawa wajasiriamali kama waliohojiwa kwenye hiyo stori ambayo ameandaa Zainab na kila mtu anatambua kwamba ni muhimu katika mawasiliano na ukuaji wa uchumi endapo internet inafika kila mahali, mbona zipo gharama ambazo kumudu inakuwa vigumu? Shukuru um, sana you know. Um, uh, uh, kwa swali hilo ningependa kusema kwamba uh, gharama ya ama gharama ya mawasiliano kupitia mtandao wa intaneti au uh, ni kwa sababu ya ya status vile ilivyosemekana. Kuna sana um wapo uh, uh, kuna status namba two ah, kuna tunaweza sema pia kuna vile vifaa ambazo vinatumika kuweza kwa, mika kwa internet so hiyo jo wanataka kwa internet lazima, um, uwe na uh, na na simu ya rununu ambao tunaita smartphone um so ukiangalia uh, the course of na kwa hili kwa mambo kama haya ndio maana, kwa serikali, kwa mfano, serikali ya Kenya imejitahidi ama imejituma to create 5000 hotspots all over the country na pia inajitahidi pia kuanzisha mradi wa kuunda simu za aina ya smartphone mwinzini ndio upate uh, wa, wananchi wa, wa, wa, wa Kenya uh, na pia ambao uh, watu ambao wanatembea Kenya wanaweza kupata vifaa kama hivyo uh, simu aina smartphone na pia wanaweza kucheza intaneti kwa mujibu wa waandiko la umoja wa maendeleo wa sekta ya mawasiliano kimataifa kwa maana ya ITU. Bahati nzuri, wewe ni, ni mdau mkubwa kwenye taasisi hizi za teknolojia na masuala ya intaneti wao walikuja na andiko lao la mwaka 2024 ambalo walikuwa wakiangalia namna ambavyo matumizi ya dijitali yalivyo. Walionyesha ya kwamba pamoja ya kwamba huduma za kiinterneti zinaendelea kupatikana kwa bei nzuri, lakini ukifika tu kwenye kutumia eh, smartphone gharama inakuwa ya juu. Sasa hii inachagizwa na nini? Okay, uh, sana sana, uh, kwa hili swali, nzuri. Uh, kwanza kabisa, uh, um, of course matumizi ya internet yamekuwa na mchango mkubwa sana kwenye maendeleo ya jamii moja moja na ulimwengu kwa ujumla, in terms of uh, economy, in terms of of uh, economy social development and also in terms of, uh, how people wanavyojiorganize mm, socially economically, na vile vile kwenye kuwezesha serikali uh, kutoa huduma kwa wananchi na vile vile hata uh, kampuni mbalimbali binafsi kuwafikishia watu huduma. Kwa hiyo of course kumekuwa na maendeleo makubwa uh, ya internet nchini. Ukiangalia leo, uh, according to report ya TCRA yeah, ya kota iliyopita inasema kwa penetration ya um, um, mobile ni zaidi ya asilimia mia moja. Of course hiyo inatake into account vilevile na ule uwepo wa mtu mmoja kuwa a vile vile deployment ya fiber network across the country na vile vile... In the cities. Kwayo, kwa hiyo utaona kwamba of course gharama zinakuwa nafuu kidogo kwa sababu uh, ya yeah. Concentration okay, ya watumiaji, lakini ukiwa kutoka nje zaidi gharama inakuwa kubwa, gharama in terms of, um, infrastructure kwa maana ya barabara, kwa maana ya umeme na kadhalika, inazidi kuwa kubwa, na ukiangalia uh, in terms of prices, kuweza okay. kuifanya hiyo accessible, mm -hmm. kwa wananchi. Tulikotoka ni mbali. Nakumbuka way back in 1990s simu ilikuwa inauzwa mpaka dola 4,000. Sasa hivi za iPhone 15 imeshuka mpaka dola 1,500. Of course there is still a long way to go. Natambua serikali inafanya juhudi kubwa kuweza kuwafikia watu mbalimbali, lakini kwa ujio wa teknolojia zingine, kwa mfano hii satellite broadband. Mhm. mfano wa Starlink. Aa nafikiri itakuja kusaidia zaidi kwenye kupunguza gharama mm. Pamoja kwamba makampuni haya ya, ya, ya huduma za, yeah. za, za, za mawasiliano yeah, yeah. zimeendelea kuongezeka siku hadi siku mm. lakini mbona eh, kuongezeka kwake hakuendani na huduma za, za, za usambazaji wa intaneti? Asante okay. Okay. Uh, sana kwa hili swali uh, nafikiri kama ukifuatilia maelezo yangu ya awali uh, ni kweli kwamba uh, bado gharama ziko mm. juu japokuwa jitihada zinafanyika kuweza kuzishusha chini na nimetambua vile vile jitihada za serikali katika kujaribu kusubsidize utoaji wa huduma, kwa mfano, kwa kutoa huduma vijijini mm. Kule kuna, kuna, kuna special ya nani ya uh, ukaf ambayo inasaidia kufikisha hizo uh, huduma Uh, kwa wananchi wa, uh, walipo na vilevile vile, hata ukiangalia okay, um, japokuwa bado gharama ziko juu, lakini ningesema na makampuni ya simu vile vile na, authority na regulators, nafikiri they also trying their best kujaribu kuf, kupunguza zile costs za, ku, uh, za kupata device kwa mtumiaji mtumiaji. Acha nije mm. Yes so, kwako ripoti hii ya ITU inaonyesha uh, hakuna, hakuna mgawanyo ulio sawia kati ya mataifa yaliyoendelea duniani ambayo inaonyesha ni zaidi ya asilimia tisini na sita watu wana uwezo wa kupata huduma hizi za intaneti, lakini inapokuja kwenye swala la eh, eh, vijijini, tunaambiwa kwa dunia nzima ni selusi haipo kabisa kwenye masuala na intaneti. Eh, nini kinafanyika kuhakikisha yule wa pembezoni anapata huduma hii kwa uhakika? bila bila bila intaneti inaweza kusaidia yule mwananchi kwanza. There is an approach that government has serikali ziko katika ziko katika harakati ya kufanya mpango wa e-governance whereby the services are available to the internet, the online services. Kwa mfano hapa katika nchi ya Kenya kuna kuna kuna kuna kuna system inaitwa e-citizen yenye na support whereby mwananchi anaweza access all, all of the government services online so jambo um, kama hilo litachangia pakubwa sana ule mwananchi wa pale chini aweze kupatiwa huduma ya intaneti. So, um, so, ukiangalia pia venye ilikuwa nimetaja before that serikali pia inajaribu of kwanza um, uh, uh, uh, kuleta devices that are affordable so uh, ukiangalia saa hii kuna, kuna mambo kama uh, lipa mdogo mdogo uh, uh, mahali unaweza pata kifaa ama ama ama ama simu ya rununu aina uh, ya smartphone uh, ambayo unaweza lipia mdogo mdogo mpaka umalizie. Hii ni kati ya ni ile mikakati ambayo serikali imeweza kusupport um, uh, ama kuletea ama, ama, wananchi ndio uh, waweze kufaidika na, na na mambo ya internet. Matumizi haya ya, ya rada kutumia rada ni Kiswahili kizuri, sio? Changamoto ni nini? Mpaka kunakuwa kuna kuvutana tu, akubaliwe ama akataliwe, ama ni kuji, kujiweka salama, kwa sababu mambo ni mageni haya, ndio kwanza inaingia. Asante sana kwa hilo swali uh, nafikiri umeiuliza hilo swali ya wakati mwafaka. mm -hmm. Kwa maana ya kwamba of course hii uh, teknolojia tunayozungumzia ni mpya mpya kwa maana ya satellite Broadband, mm. uh, internet. Okay, satellite has been there since a uh, long time ago. uh, nafikiri satellite kwanza ilikuwa launch na Mrusi mwaka 1957 ikafuatiwa na Marekani uh, 1962. Kwa hiyo kilichotokezea sasa hivi ni hii uh, teknolojia mpya ambayo sasa inaweza kutoa uh, internet kwa spidi kubwa sawa tu na hii mitandao ya simu inayotumika sasa hivi. Ah, uh, kama ulivyogusia nafikiri kinachochelewesha ni ule utayarishaji tu. Mm. And the good news hapa Tanzania, nafikiri few days ago niliona public notice mm. uh, kutoka TCRA kwa kuhusiana na uh, process ile ya ya kuifanyia kazi ya hiyo nafikiria taf Ken Wambua, mbona kuna ushindani hafifu na wakati mwingine usio rafiki? Ni swali ambalo nilikuwa nimemuuliza uh, Kasati lakini sikupata jibu mwafaka na nilileta kwako ku. Kuna ushindani ambao si rafiki, juzi Starlink ilipo ripoti kwamba inakuja Kenya. Tumesikia semi hata za wabunge kusema kampuni yetu ya Safaricom ilindwe. Hizi hu, kampuni ambazo zinatoa huduma, nao pia zinataka kuleta huduma mbadala. Kwa mfano nimetaja kampuni kama Warid Uganda, Orange ambayo ilikuwa kote Afrika Mashariki, na zingine zimehangaika sana kujitambua hata zingine zimebadilisha majina kama Kencel, Airtel na kadhalika. Hii ni kukosa sheria za kusimamia ushindani au tendakazi mbovu ndani ya kampuni hizi? Ni nini kinapelekea kampuni ambazo zinakuja, tuseme, na bei rahisi kidogo, zinapotea tu ghafla? Ah, wale mkutana hapo. kwa maoni yangu uh, Ukiangalia, ningependa kupeana mfano tofauti katika sekta tofauti kabisa ya usafirishaji wa abiria, ambapo bado ni mtandao. Ukiangalia kumekuwa na huo pia, hiyo mambo ya ushindani, ushindani lakini kuna zile kampuni ambazo utapata zinashusha bei, ina hali bado watu hawazitumii uh, kwa sababu ya performance ama reliability of the service. Lakini pia tukirudi kwa, kwa mambo ya teknolojia hasa tuongelee mambo ya mtandao wa intaneti, hii mambo ya, ya, ya, e ya, ya ushindani ambao unapenda kusema ushindani ambao sio urafiki tunasema uh, so kuna hilo, lakini bado kuna the aspect of, um, how reliable is the service. Na mimi kama mimi kama uh, mwanateknolojia anaelewa kuwa service and reliability zina uhusiano wa moja kwa moja. So unapata kama reliability iko juu, pia utaia bei ya hiyo be, service uh, ama huo mtandao iende juu kiasi. J, Jameson, um, hesabu zinaonyesha utafiti unaonyesha kwamba watumiaji wengi wa internet Afrika wapo Afrika Mashariki, Kenya inaongoza, alafu Afrika Kusini labda. Lakini namna tunavyotaka internet zaidi, ndivyo tulivyo na uoga wa kutumia hiyo internet. Namna ambavyo serikali inataka kuwekeza katika internet imfikie kila mtu, ndivyo serikali tena ina uoga namna hii internet inaweza ikatumika kiusalama na namna watumiaji wanavyotumia ndivyo walivyo na uoga, anavyosema Wambua. Je, taarifa ninazoziweka zangu za binafsi zipo salama? Ni kwa sababu gani? Kuna mambo mkanganyiko, tunataka kitu ambacho tena tuna maswali mengi nacho. Ukiangalia okay, tulikotoka uh, mpaka kuweza kutoa hii huduma uh, ya internet mpaka hapa tulipo, hii imewezeshwa zaidi na ile tuseme openness ya mitandao kwa hiyo, uh, the biggest push uh, huko nyuma ilikuwa ni uwazi zaidi ili kusudi mitandao iweze kuunganika. Kama unavyofahamu, internet ni muunganiko wa networks mbalimbali mbali, yani inter networks Net. Okay. Sawa, so, kwa hiyo uh, the push before has been uh, more on uh, uwazi. Kwa hiyo uh, which meant kwamba uh, kwenye upande wa security ulikuwa aujawa addresses sawa sawa. Hmm. Sasa so going forward uh, we need to make sure kwamba security nayo ina chukuliwa umuhimu uh, wake kwa sababu uh, kama wanavyojua watu wengi wameunganishwa sawa, na katika wale waliounganishwa wengine ni wazuri, wengine ni wabaya hmm. Si ndio? Na information kama tunavyoijua uh, is a new gold, si ndio? Mtu anaweza akaichukua hiyo information hmm. Akaitumia kadi anavyoweza weye hmm. Na ni vizuri uh, tukafahamu kwamba uh, katika maarifu mbalimbali yanayotokea kwenye internet uh, zaidi ya asilimia themanini yanakuwa attributed to human factor. Kwa hiyo if we empower huyu uh, mtumiaji tukimpa awareness, tukimpa training, tukimpa training knowledge, tukampa na viashiria mbalimbali vya uhalifu mbali mbali kwenye mtandao hii itasaidia sana kwenye kupunguza uh, mashambulizi kwenye mitandao. Na of course uh, last month ilikuwa ni uh, uh, uh, cyber security month mm, month awareness mm, uh, mm. Of course myself uh, through my company uh, we did a lot of campaign kujaribu kuwaelewesha kuwa wananchi, na najua serikali vile vile inafanya jitihada mbalimbali uh, kupitia forum mbalimbali kuweza kuwaelimisha wananchi uh, na sasa hivi imekuwa muhimu zaidi kwa sababu uh, in 2022 Uh, kuna sheria ilipitishwa ile PD, PDP Act uh, kwa ajili uh, ya protection ya data na as we speak now regulations is rolled out kwa going forward I think you're gonna have uh, more enforcement when it comes to securing uh, our people using the internet. Asante sana. Asante Kasati, umesikia uh, ivoona hapo masuala ya internet na usalama Vilevile mm. tunaambiwa kwamba nchi nyingine zinatumia sasa internet kushambulia zingine, yani vita vimeenda kwenye internet yeah. mm. Hey, ni kweli kabisa na hilo tunalishuhudia tuna, hata hapa hata hapa kwetu Tanzania mm. limekuwa ni jambo ambalo linatiliwa mkazo sana. Mashambulizi yamekuwa mengi, ni kama vile maisha yanahamia kwenye mitandao now, lakini yanakuwa yanatumika tofauti na unaambiwa pia kwamba wizi wa kawaida pia umehamia kwenye internet. Pesa zinapotea kwenye internet. Ulagai umejaa kwenye internet. Yaani ni cyber warfare, wanasema hivyo. Mtazamaji, tumetumia maneno mengi ya Kiingereza katika kipindi hiki kwa sababu ni teknolojia na teknolojia, kuna mambo mengi ambayo yapo katika Kiingereza. Tunakamilisha jarida la wikendi. Asante sana kwa kushiriki mjadala wetu. Eh, Jameson Kasati na katritwambua ukiwa katika hey, ka studio za Citizen TV kutoka Azam TV Tanzania. Nimekuwa naye ivona ka mtu mimi. Naitwa Kennes Bwire kutoka VOA Washington DC, asante na uwe na wikend jema. Baada ya jarida, sasa tuangazie muhtasari wa habari kabla ya kumaliza matangazo jioni hii. Waasi nchini Siria wamedhibiti sehemu kubwa ya mji wa Alepo, ambao ndio mji mkubwa zaidi nchini Siria. Hii ni mara ya kwanza waasi wanadhibiti mji huo tangu mwaka elfu mbili kumi na sita. Mapigano yanaendelea kati ya waasi na wanajeshi wa serikali huku ndege za kivita za Siria zikitekeleza mashambulizi katika mji huo. Shirika la habari la Reuters limeripoti kwamba serikali ya rais Bashar al Assad imefunga uwanja wa ndege wa Alepo na barabara zote kuingia mji huo. Rais wa Kenya Dr William Ruto amesema kwamba ni jukumu la pamoja la viongozi wote wa Jumuiya ya Afrika Mashariki kuhakikisha kwamba kanda nzima ina usalama na utulivu. Akizungumza katika kikao cha ishirini na nne cha viongozi wa nchi wanachama wa Jumuiya ya Afrika Mashariki mjini Arusha, Tanzania, Ruto amesema haiwezekani kwa jumuiya ya kuvutia wawekezaji iwapo hakuna usalama na utulivu. Watu 107 wamekamatwa nchini Georgia leo Jumamosi, katika siku ya pili ya maandamano ya kupinga uamuzi wa serikali kuchelewesha mazungumzo kuhusu mapendekezo ya nchi hiyo kujiunga na umoja wa Ulaya. Haya ni baada ya waziri mkuu Irakli Kobakize kusema Alhamisi kwamba Georgia haitaanzisha mazungumzo ya kutaka kujiunga na umoja wa Ulaya hadi mwaka 2028, matamshi ambayo hayo yamepelekea maandamano ya siku mbili. Jeshi la Israel limesema kwamba limeua Mpalestina anayeshutumiwa kwa kushiriki katika shambulizi la Oktoba saba dhidi ya Israel. Ameuawa katika shambulizi la kombora dhidi ya gari katika Gaza. Israel imesema inachunguza madai kwamba mtu huyo alikuwa mfanyakazi wa shirika la kutoa msaada la World Central Kitchen. Nakamilisha mimi ni Kenneth Bwire. na hapo ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho kama kawaida, ifikapo saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Patrick Ndwimana nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.