marki ugu horeysa ayaan arkayna maraakiib sidaal sa hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za afrika ya kati na saa 1 nusu usiku kwa saa za afrika mashariki tutatangaza pia katika mita bend 19 22 31. Tunasikia pia kupitia Citizen Radio ya Kenya, RFA nchini Tanzania 93.7, Kaya FM Mombasa, na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam. Inayokaribisha hii leo ni mimi Sandei Shomari. Katika matangazo yetu ya leo tutakuletea salamu na muziki, lakini kwanza ni habari za dunia ana ya kusomea habari za dunia ni mimi Patrick Ndoimana. Mkuu wa masuala ya kibinadamu kwenye Umoja Mataifa ametoa wito kwa jumuia ya kimataifa kuchukua hatua za haraka ili kushughulikia mzozo wa Sudan unaozidi kuwa mbaya, akisisitiza mateso kwa mamilioni ya watu waliokoseshwa makazi kutokana na mzozo huo. Tom Fletcher alizungumza na wakimbizi wakati wa ziara ya siku tisa nchini Sudan na Chad, akiapa kupaza sauti zaidi kwa kuwatetea na kuutaka ulimwengu kutoa msaada mkubwa zaidi sisi hatuonekani, alisema akiwasilisha ujumbe kutoka kwa walioathirika wa Sudan imetumbukia katika vita tangu Aprili mwaka elfu mbili ishirini na tatu vinavyolihusisha vinavyo jeshi la serikali linaloongozwa na Abdel Fatah al Burhan na kikosi cha wanamgambo cha Rapid Support Forces RSF kinachoongozwa na Mohamed Hamdan Dagalo. Machafuko yameua maelfu ya watu na kuwakosesha makazi zaidi ya watu milioni 11 na kusababisha kile Umoja wa Mataifa umekielezea kama mzozo mbaya zaidi wa kibinadamu katika historia ya hivi karibuni. Mgombea wa chama kikuu cha upinzani nchini Namibia Panduleni Itula Jumamosi alisema kwamba chama chake hakitatambua matokeo ya uchaguzi wenye utata uliogubikwa na vurugu na madai ya wizi wa kura. Akizungumza muda mfupi kabla ya vituo vya kupigia kura kufungwa katika siku ya mwisho ya upigaji kura Itula ambaye chama chake cha Independent Patriots for Change IPC kilikuwa na matumaini ya kumaliza utawala wa miaka 34 wa chama cha Swapo alisema, bila y kujali matokeo, IPC ha haikitatambua matokeo ya uchaguzi huo. Utawala wa sheria umekiukwa kwa kiasi kikubwa, na hatuwezi kusema kwa njia yoyote au kipimo chochote kwamba uchaguzi huu ulikuwa huru, wa haki na halali, alisema Itula ambaye alishiki, alishika nafasi ya pili katika uchaguzi wa mwaka 2019 huku asilimia chache za kura zikiwa zimehesabiwa katika maeneo bunge kumi tu kati ya 121 ya nchi hiyo, matokeo ya awali yalionyesha mgombea wa chama cha Swapo makamu wa rais Netumbo Nandi akiongoza kwa asilimia 48 ya kura akifuatiwa na Itula kwa asilimia 29. Rais wa Marekani Joe Biden Jumapili ameelekea nchini Angola katika ziara ambayo ni ishara ya ahadi yake ya kufanya ziara barani Afrika katika kipindi cha utawala wake na ambayo itaangazia mradi mkubwa wa njia ya reli unaoungwa mkono na Marekani unaolenga kuizuia China kupata madini muhimu kutoka bara hilo. Mradi huo ambao kwa kiasi fulani unafadhiliwa na mkopo wa Marekani unaiunganisha Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo yenye utajiri mkubwa wa rasilimali na Zambia hadi kwenye bandari ya Angola ya Lobito kwenye bahari ya Atlantic ikiwa njia ya haraka na bora ya usafirishaji wa bidhaa kuelekea nchi za magharibi. Jambo la muhimu katika ziara hiyo ni kuhusu usafirishaji wa madini kama vile shaba na cobalt ambayo yanapatikana Congo na, na ni sehemu muhimu kwa betri na vifaa vingine vya kielektroniki. China ni mwekezaji mkubwa nchini DRC, hali ambayo imeendelea kuongeza wasiwasi kwa Marekani. China ilisaini makubaliano ya Tanzania na Zambia mwezi Septemba kufufua mradi huo wa barabara ya reli hadi kwenye pwani ya Afrika Mashariki. Huku ziara ya Biden ikifanyika katika siku za mwisho za utawala wake, Donald Trump bila shaka ataunga mkono mradi huo wa reli na ataendelea kuwa mshirika wa karibu wa Angola atakaporudi White House mwezi Januari, kulingana na maafisa wawili waliohudumu chini ya utawala wa awali wa Trump. Maelfu ya waasi wa Siria waliteka sehemu kubwa ya mji wa Alepo siku ya Jumamosi na kuweka ngome zao katika mji huo mkubwa zaidi wa nchi hiyo na kudhibiti uwanja wake wa ndege kabla ya kuendeleza mashambulizi yao ya kushtukiza hadi kwenye jimbo la karibu. Hawakukabiliana na upinzani wowote kutoka kwa wanajeshi wa serikali, kulingana na wapiganaji na wanaharakati. Shirika la haki za binadamu linalofuatilia vita vya Syria, The Syrian Observatory for Human Rights, limesema waasi wanaoongozwa na Hayat Tahrir al-Sham walidhibiti uwanja wa ndege wa kimataifa wa Aleppo ukiwa uwanja wa ndege wa kwanza kudhibitiwa na wasi wapiganaji walidai kuuteka uwanja huo wa ndege na kuchapisha picha zao wakiwa hapo maelfu wapiganaji walisonga mbele bila kukutana na upinzani wowote kutoka kwa wanajeshi wa serikali kwa kuteka miji na vijiji katika jimbo la kaskazini la hama ambako walikuwa na ngome zao kabla ya kufurushwa na wanajeshi wa serikali mwaka 2016 jumamosi jioni walidai kwamba wameingia ndani ya mji wa hama Shirika la Umoja Mataifa linalohudumia wakimbizi wa Palestina Jumapili limesema limesitisha kutoa misaada kupitia kivuko kikuu cha kupitisha mizigo kuelekea ukanda wa Gaza iliyogubikwa na vita kutokana na vitisho vya magenge yenye silaha ambayo yalipora misafara ya misaada hivi karibuni. Limelaumu sera za Israel ndizo zimesababisha kwa kiasi kikubwa uvunjaji wa sheria na ukosefu wa utulivu uamuzi huo unaweza kupelekea mzozo mbaya sana wa kibinadamu huko Gaza wakati huu ambapo musimu umeanza wa baridi na mvua umeanza huku maelfu ya Wapalestina wakiishi katika kambi duni za mahema na kutegemea misaada ya kimataifa ya chakula. Mwisho wa habari za dunia kwa wakati huu, lakini hapa studio nawachena mwenzangu Idi Ligongo katika kipindi cha salamu na muziki. siku nyingine tena ya Jumapili, kwangu hapa binafsi nakuambia ni tulivu, lakini yenye baridi kweli kweli, tukiwa tuna e, kimbiza kimbiza hivyo e, mwaka huu wa 2024 ninakukaribisha katika salamu na muziki e, ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Mwenyeji wako leo hii si mwingine ni mimi Idi e, mwa Ligongo, na kusihi uwe nami mpaka mwisho e, ili ni kupeperushia zile zako salamu ambazo umetutumia hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika tukitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Basi hii leo anaitufungulia salamu na muziki si mwingine e, amejitambulisha kuwa ni Sayenda Magesha, anatokea kule Shibalanga e, Gold Mine, Geita nchini Tanzania. Zake salamu anasema e, ziwasifikie mke wake Gresi Simeoni, Seni Amos, Katumbi Lenga Chapati, Rose Malima Maige, Mbona Ntamisemi, vilevile vile, anamkumbuka Letisia Shilugile Masumbuko Elias, Emmanuel Charles, Mc Masai, Christopher Mlekela, Makule Hussein, Matias Timothy, Jamaica Verasco, Roman Sai Bog, Nyanda Mayala, bila kumsahau vilevile Dasan Majunga. Ujumbe anawatakia Jumapili njema, si mwingine huyo, basi ni Sayenda Magesha, Sayenda Magesha kutoka kule pande za Shibalanga Gold Mine, Geita nchini Tanzania tunazidi kusonga mbele, basi nakamata ujumbe wake sehemu ingine. Ni George Otieno anasema anapatikana kule magharibi mwa nchi ya Kenya, anasema zake salamu zimfikie. E, Naima Wilfred amemkumbuka vilevile Dastan Mayunga, bila kumsahau e, bwana mzima Moses Mwakende akiwa anapatikana kule maeneo ya Nairobi e, nchini Kenya. Anamsalimia vilevile Gabriel Moses na Hassan wa Hassan akiwa maeneo ya Garisa. Zake anazozieleza ni kwamba tukumbukane, kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka jiji kule Marekani, Washington DC hivi sasa. Na kamata ujumbe wake si mwingine, ni Kabenga wa Kabenga, anasema anapatikana kule maeneo ya Kivu, eh, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Zake salamu kwa Elisha, uh, Simon, George wa George amesema anamkumbuka vilevile vile Ibenge wa Kasige, eh, amemkumbuka vile vile Kasongo wa Kasongo na ndugu jamaa na marafiki ambao anawaambia jamani, jemani ye. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ndio mpango mzima wa kupeperusha zile zako salamu, ili ndugu jamaa na marafiki wa kusikilizi kwa uzuri kabisa. Maanake hapa sisi hatuna ubaya na mtu popote pale, unapotutumia na tunazipeperusha. Na kamata ujumbe wake si mwingine Eh, huyu hapa amejitambulisha kwa jina la Wilfred Tambwe eh, anasema kule anapatikana, ah, na Manyere Nkasi Ruku wa Tanzania, zake salamu za Jumapili ziwafikia watangazaji wote eh, wa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Mimi kwa niaba yao nakuambia shukran sana, lakini vilevile umemtaja hapa eh, mwandamizi Abdushakur Abud, unamsalimia vilevile vile, eh, kwa nafasi ya upili eh, ziwaende Nazareti mwa kipembe Maige Mbom na Ntamisemi, Pascalin Lucas Chambi, Magimbise Filibert Jonathan Kienshambi e, Matiki Mohammed amemkumbuka vilevile, si mwingine ni Antony Mazengo. Na mwisho kwa mabingwa wote wa salamu, yeye ni Wilfred Tambwe. Yeah, anasema asanteni sana sana sana, lakini kama nilivyokuambia kipindi hiki kinakwenda vilevile sambamba na burudani ya muziki e, basi hapa ni Stanboy e, hapa Ekelebe akiwa ameshirikiana na udumo ngoma e, hii sikiliza ndani ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Hai basi, ni ngoma hiyo Stone Boy, eh, yake Ekelebe akiwa ameshirikiana ke na udumo ndani ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Na kama tulivyokuambia, eh, hapa leo Jumapili tulivu kabisa, ni mambo ya salamu na muziki Hivi sasa anakamata ujumbe wake si mwingine, tukizidi kusonga mbele e, yeye anasema jina lake ni Maige Mbona Ntemiseni e, Ntemiseni, mzee wa shikamo toka uh, Nyabijute, Nyamongo, Tarime, Mara. Anasema zake salam angependa kuzipeperusha eh, kwa wafuatao. Kwanza kabisa ni mke wake Dines Chacha Mwita eh, ch Dines Chacha Mwita eh, Mura <laughs> eh, eh, kule Tarime kule. Eh, kuna rafiki yangu mmoja anaitwa eh, Riziki Riziki, Ostadhi Riziki, naamini kabisa kama unasikiliza idhaa ya Kiswahili eh, mambo ya kina Chacha Mwita hayakupelekeshi sana. Mke kule hawataki bwana, kule ni blue, blue, red, red. Anawapenda <laughs> sana hawa, e, jirani ya wakwe vilevile <laughs> vile anasema, anamsalimia mama Zawadi akiwa Nyamongo, Tarime, Mara. Zawadi Maige Mbona, Brighton Maige Mbona, Mariam Maige Mbona, Sayenda Mabula Magesha, Wilfred Tambwe Nyanda Mayala, Nazareti mwa Kipembe. Vilevile anamkumbuka Masumbuko Elias, huyu si mwingine basi ni Maige Mbona Temiseni anapatikana kule Nyabichune, Nyamongo, Tarime, Tanzania. Ni anaishia Mosomo, Musoma pale. Inabidi siku moja nifige kule Tarime, maanake watu wanantisha tisha kweli kule. Unaambiwa kule bwana, blue blue, red red, amna kupindishapindisha. Mambo kule mambo ni yaliyonyoka tu, Tarime. Hawa jirani ya wakwe, haya E, Bumbari anasema anapatikana kule maeneo ya Kigali nchini Rwanda. Zake salamu e, anasema ziwafikie e, watu wote wanaoisikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika katika eneo zima la maziwa makuu, na kamata ujumbe wake, huyu hapa ni Ngusa Mleba wa Igunga, Tabora, Tanzania. Salam ziwafikie Njile Oswago. E, Fitina Paul wa Katoro Geita, Abubakar Ingresi Machenji Lupemba, Letisia Shilogile e, Mkankule wa Mkankule Mnyiramba halisi Doto Mahona Vix James, a, Pascaline Lucas Chambi amemkumbuka vilevile, Mbuga Peter Buche Yeki e, anakumbuka vilevile Ngusa Mleba pande za Igunga e, nikikumbuka ili jina Ngusa anamkumbuka rafiki yangu Alex Nguza eh, Alex Nguza huyu sijui yuko wapi bwana? Alex Nguza mmoja <laughs> kati ya mtangazaji mzuri sana alikuwa pale Radio Free Africa eh, baadaye akaelekea kule maeneo ya ITV na Radio One eh, tulichikimbizana kimbizana sana pale maeneo hayo Alex. E, tukumbukane basi ndugu yangu, nimeona jina hili nikaona na mimi ni dondoshe hapa kwenye salamu zake. E, ngusa a, mleba Ngusa Mleba, salamu zako zimefika na zimekwenda vyema kabisa, tukizidi kusonga mbele na kipindi hiki cha salamu na muziki kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Hivi sasa nakamata ujumbe wake, huyo hapa anasema, ni habari e, wa Kibenge anasema anapatikana kule maeneo ya Manyema, e, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Maniema kule chini kabisa, Kivu Kusini. Anasema sala zake salamu zimfikie ndugu yake Abdallah Zuberi, zuberi wa Zuberi Kengenge wa Mikose amemkumbuka vilevile, Abdallah Suleiman vilevile. Anasema anamkumbuka ndugu yake anaperekana katika maeneo ya Uvira. Huyu ni John Kabilege Uvira, Uvira. Basi pale ukichungulia, upande wa pili unaona milima ya mbali kabisa kule nchini Tanzania. E, sasa sijui itakuwa ni Ujiji e, au kule Tongwe e, au maeneo gani sijui, au kule Rukwa. <tongwe> Basi ndio jiografia inavyosema hivyo. Ukivuka tu lile ziwa Tanganyika kama kilomita e, sitini sabini na tano mpaka themanini nategemea unavukia kutoka upande wa wapi? Haya, tunazidi kusonga mbele katika salamu na muziki. Hivi sasa moja kwa moja tunaelekea katika burudani ya muziki. Elin Sano e, anakwambia tano e, tamu sana Elin Sano anakuambia tambu sana. Sikiliza kibao hiki ndani ya Salamu na Muziki ya Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Tunarejea hivyo eh, katika salamu na muziki, si mwingine ni alinsano akiwa anakuambia tamu sana eh, kutoka hapa eh, idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika ikitangaza eh, moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kama wewe hapo ulipo joto ni kali kweli kweli, basi mimi hapa nakwambia, hapa nilipo baridi ni kali kweli kweli, eh, lakini ndiyo mambo yanakwenda hivyo. Hivi sasa anakamata ujumbe wake, si mwingine huyu ni mkui shilinde gazungu. E, aka moto usiozimika bwana, huo moto wa namna gani tena? E, maanake ule moto ambao tunaambiwa kwenye vitabu utakatifu e, unaambiwa ni mkali kwelikweli kwa sababu moto usiozimika ni moto gani? Kutoka kizungu kule Maswa, Simiyu, Tanzania, zake salamu ziwafikie Juma Dunga Jivumi Lalata Mkankule wa Mkankule amemkumbuka vilevile Suke John Simon Mashimba Malimi uh, Njangwa Mangu Shilinde wa Shilinde Mbuga Pitar Bucheyeki Pascal Lukas Chambi amemkumbuka vilevile Juma O Kazuri Nicolas Godfrey amekumbukwa Machenji Lupembe Letisia Shilugile uh, Jafes Maembe Abubakari Angres Emmanuel Charles Mc Masai amemkumbuka vilevile James Ilanga Mzalendo, Deus Mgaya Nazareti mwa Kipembe, Njile Oswago. Ah, vilevile amemkumbuka Eliminata Daniel eh, Damigos Oyo ah, Kasore Ruhundi eh, bwana, ili jina hili huo linakimbiza kwelikweli, nalijua. <laughs> inabidi utulie eh, utulie vizuri kabisa kama ni treni eh, ya kule kwenda, ya kwenda kule maeneo ya Kigoma eh, au unakwenda Mwanza ukiwa umetoka pale, maeneo gani? Haya, <laughs> maeneo gani? Kama unaondoka jijini Dar es Salaam eh, kuna kipande kile cha kutoka pale Pugu kwenda Mpiji, unabidi treni nenda taratibu kabisa, au maeneo ya Saranda yale inapanda ile kona kona. Sasa hili jina la huyu bwana eh, Kasore Ruhundukila, hata eh, hivyo ni bado nimelikosea, Kasore Ruhindukila. Haya <laughs> umelikamata ndugu yangu, shukran basi kwa kupeleka hizo salamu zako tunazidi kusonga mbele katika matangazo haya ya salamu na muziki. Hivi e, sasa tunakwenda kusikiliza ngoma yake, si mwingine ni Harmonize akiwa e, na Kpanto anakuambia running away <coughs> Nam, kama unajiunga nasi hivi sasa, unasikiliza Sadam, na muziki ni Harmonize eh, kipanto unakuambia no running away eh, kibao kizuri kabisa, jumapili tulivu kutoka hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Hivi sasa nakamata ujumbe wake, si mwingine huyo, hapa ni waziri wa mambo ya salamu, mheshimiwa Deusi Masunga e, Buhungu kila nilikamata, ili nalikamata ili rahisi rahisi, sio kama ule, uh, jina la ule jamaa Ndukila, na hapo ndo inakuwa mchezo mgumu kwelikweli kasore. E, e, lakini Huyu hapa jina lake raisi hili bwana hili nalikamata kabisa, eh, deus Masunga uh, buhungukila wa igigwa sikonge tabora eh bwana, wewe sikonge pale unafanyafanya nini eh, mantonga ntalali vipi yanapatikana haya? Basi naamini kama yanapatikana, eh, itakuwa ni vyema kabisa bwana, haya maeneo yangu eh maeneo eh, eh, ya tabora tabora eh maeneo ya tabora pale tabora mjini <laughs> Haya basi, watu wasiji ukasema kwamba unafanya kipindi kinakuwa cha kifamilia, lakini unapoona maeneo ya kwenu kwenu inabidi unajidai kidogo, bwana mtu kwao <laughs> e, pale Tabora <laughs> maeneo ya cheo, maeneo ya Market street pale e, town school <laughs> Haya, tunasonga mbele basi. Ni mwingine huyu hapa, amekumbukwa Ash Shabani Ali Mohamedi Mwinyi Nasoro m Maziko, mtoto wa Masunga Deus a, Mapema Ndula Jojo Yagwa James tano na Emanuel Mhumba wa pawa Mandazi, wakiwa Tabora a, Rutahiwa hiwa Busisi Honchi Kibindankoi. E, Shapi Yusuf Junusi Jumanne Buheza wakiwa waki Kigoma. Kigoma sehemu gani bwana? Kigoma kubwa, unazungumzia Kasulu, kibon, uh, Kibondo eh, Mayange au <laughs> unazungumzia Kigoma mjini? Kigoma mjini nayo vilevile kubwa, unazungumzia wapi? Eh, unazungumzia Kigoma Ujiji na Kiujiji vilevile nayo kubwa. Eh, unazungumzia wapi <laughs> Kasingirima eh, Buzebazeba eh, eh, eh, eh, eh, eh, eh, eh. Haya basi, tunakwenda mbele au unazungumzia kaza roho vilevile. Lakini yote haya ah, yanapatikana ina, haijalishi kama upo Rutale eh, au kule <laughs> Rutale pale bana, kwenye maji mazuri kabisa. Mbele huyu hapa amemkumbuka, eh, amesema Jumanne Baheza akiwa Kigoma. Aa, lakini vilevile vile amemkumbuka vile Magi Mbise Majaliwa, Bususu Filbeti eh, Kiaule na Magembe Maduhu popote walipo, e, eh, Zibonda wa Mabonda, Tabu Joma eh, bora a, ah, Barowaki Kashindi Muhio e, Jimmy Omari wakiwa Burundi. Burundi nayo vilevile kubwa, unazungumzia wapi? Bwiza <laughs> Buyenzi, haya <laughs> hey, hey. Leo jamaa wanajipelekapeleka maeneo haya ya kucheza, maeneo ya nyumbani wanakwambia, e, eh, usije ukaniulizia bwana pasipoti ya wapi wewe. Ee, mimi ni raia wa Afrika tena Afrika ya Mashariki kote kote, napiga miguu yote miwili ee, vile vile kama goli la mkono linapigwa linapigwa vile vile. Mimi naitwa Idi Ligongo ee, shukran kwa wote ambao umetuletea salamu na muziki, lakini sikuachi hivi hivi ee, na kuacha na kibao hiki kutoka kwake ee, Barnaba. E, anakuambia "Nimejipata". Shukran kwa kuwa nami katika salamu na muziki, na ninakuambia alamsik, tukutane siku nyingine tena katika salamu na muziki ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Barabara kabisa, bila shaka waliotuma wa salamu zao wameridhika na vibao hivi moto moto alivyoandalia mwenzangu, hapa Idi Ligongo mwana wa Ligongo kutoka kule Kigoma. Basi kabla ya kukamilisha mpango wa matangazo ya jioni leo na kusomea muktasari wa habari za dunia, kiongozi wa Kuwaiti Jumapili ameomba sitisho la haraka la mapigano huko Gaza, wakati akihutubia mkutano wa baraza la ushirikiano la nchi za Ghuba unaofanyika baada ya miezi 14 ya vita katika eneo hilo la Palestina. Emir Sheikh Mashal Al Ahmad Al Sabah ametoa wito ju kwa jumuiya ya kimataifa kutekeleza makubaliano ya sitisho la haraka la mapigano kutoa ulinzi wa kimataifa kwa raia wasiokuwa na hatia na kuhakikisha njia salama za usafirishaji wa misaada ya kibinadamu inayohitajika kwa haraka zinafunguliwa na kufikishwa Gaza. Mkutano huo wa nchi sita wanachama wa baraza la GCC unajiri wakati kuna hali tete inayoendelea Mashariki ya Kati kufuatia shambulio la Hamas la Oktoba 7 mwaka 2023 dhidi ya Israel na vita vilivyofuata huko Gaza. Mkuu wa masuala ya kibinadamu kwenye Umoja wa Mataifa ametoa wito kwa jumuia ya kimataifa kuchukua hatua za haraka ili kushughulikia mzozo wa Sudan unaozidi kuwa mbaya, akisisitiza mateso kwa mamilioni ya watu waliokoseshwa makazi kutokana na mzozo huo. Tom Fletcher alizungumza na wakimbizi wakati wa ziara ya siku tisa nchini Sudan na Chad akiapa kupaza sauti zaidi kwa kuwatetea na kuutaka ulimwengu kutoa msaada mkubwa zaidi. Na mgombea wa chama kikuu cha upinzani nchini Namibia, Panduleni Itula, Jumamosi, alisema kwamba chama chake hakitatambua matokeo ya uchaguzi wenye utata uliogubikwa na vurugu na madai ya wizi wa kura. Akizungumza muda mfupi kabla ya vituo vya kupigia kura kufungwa katika siku ya mwisho ya upigaji kura, Itula chama chake cha Independent Patriots for Change ipc kilikuwa na matumaini ya kumaliza utawala wa miaka 34 wa chama cha SWAPO. Alisema bila kujali matokeo, IPC hakitatambua matokeo ya uchaguzi huo. Rais wa Marekani Joe Biden Jumapili ameelekea nchini Angola katika ziara ambayo ni ishara ya ahadi yake ya kufanya ziara barani Afrika katika kipindi cha utawala wake na ambayo itaangazia mradi mkubwa wa njia ya reli unaoungwa mkono na Marekani unaolenga kuizia ya China kupata madini muhimu kutoka bara hilo. Mradi huo ambao kwa kiasi fulani unafadhiliwa na mkopo wa Marekani unaiunganisha Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo yenye utajiri mkubwa wa rasilimali na Zambia hadi kwenye bandari ya Angola ya Lobito kwenye bahari ya Atlantic, ikiwa njia ya haraka na bora ya usafirishaji wa bidhaa kuelekea nchi za magharibi na maelfu ya waasi wa siria waliteka sehemu kubwa ya mji wa Alepo siku ya Jumamosi na kuweka ngome zao katika mji huo mkubwa zaidi wa nchi hiyo na kudhibiti uwanja wake wa ndege kabla ya kuendeleza mashambulizi yao ya kushtukiza hadi kwenye jimbo la karibu. Mwisho wa habari za dunia, mlikuwa nami Patrick Nduimana nina wageni, nikiwatakia usiku mwema. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida, saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tutatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.