Ruin me. Arrow holes that never close from you. Kutoka Studio Kumi na tano, hii ni VOA Express. Hujambo msikilizaji wa VOA Express, mahala popote pale unapotusikiliza, ni Desemba 2 mwaka huu wa 2024 na ndani ya studio, jina langu ni Mkamiti Kibayasi, na moja kwa moja msikilizaji, ikiwa ni siku nyingine mratkabisa, natumaini hujambo msikilizaji, siku nyingine ya Jumatatu Desemba 2, 2024. Mwezi mpya umekusha anza, mwezi mwingine wa kumalizia mwaka. Ndio huo msikilizaji Kwa pamoja basi tutajumuika kukujuza yale ambayo tumekuandalia hii leo, ambapo dunia iliadhimisha siku ya ukimwi ulimwenguni Disemba mosi, ikiwa na kauli mbiu tofauti tofauti. Lakini tukakuuliza msikilizaji, kupitia mtandao um, wetu wa Facebook, ungependa kuona nini kinazungumziwa katika siku hiyo ya Disemba mosi? Maoni yako lukuki tutakusomea kadri tutakavyojaliwa katika kipengele cha barazani. Hali kadhalika utasi ikia ushauri kutoka kwa kijana kule mkoani Mbeya nchini Tanzania, akielezea namna ambavyo vijana wanatakiwa kujiepusha na maambukizi ya HIV kufanya tabia njema ili kuepukana na hayo. Hali kadhalika pia tutakuwa naye mtaalamu um, wa afya daktari Samuel, yeye atatuelezea kuhusiana na huko Kenya. Je, vijana wana mwamko wa kutosha? Je, wanafahamu na kuzingatia yale ambayo yanatakiwa kufanyika ili kuepukana na HIV na ukimwi? Hapo pia tutakujuza kuna habari za dunia, hali kadhalika bila shaka msikilizaji usahau pia, katika swali letu ya leo tunaangalia miaka 25 ya jumuia ya Afrika ya mashariki imetimia. Je, imetimiza matarajio yako? Wewe ndio takayetujibu na tutasoma majibu yako pale kwenye mtandao wetu wa Facebook moja kwa moja bila kuacha. Vilevile msikilizaji usahau kwamba express haiendi bila muziki, au sio mkamiti? Haswa, tuna mambo mazuri kutoka kwa fali Pupa, alin sano Barnaba ni baadhi tu ya wanamuziki ambao leo utasikia ngoma zao ninamaanisha nyimbo zao motomoto moto. Basi moja kwa moja tuanze kuangazia swala hili ambapo Kenya inaelezwa ina mzigo wa kiwango cha saba katika maambukizi ya HIV duniani maendeleo ya kitaifa kuelekea malengo ya 95 95 95. Kati ya maambukizi yote mapya ya HIV inaelezwa kwamba asilimia 38 ni miongoni mwa vijana wanaobalehe na vijana wenye umri wa miaka 15 mpaka 24. Kundi hili ndilo linalopata maambukizi makubwa. Ni kulingana na takwimu kutoka kwa utafiti wa idadi ya watu na afya nchini Kenya mwaka 2022. Wasichana wadogo wana uwezekano mara 4 zaidi ya kuambukizwa kuliko wenzao wa kiume, na asilimia 15 ya wasichana wenye umri wa miaka 15 hadi 19 wamewahi kupata uja uzito. Hapa tunaye Dr Samuel Kinyanjui, ni mkurugenzi katika AIDS Healthcare Foundation nchini Kenya, na kwanza nimetaka kujua iwapo vijana wanamwamka wa kutosha kuhusu maambukizo ya HIV na ukimwi mwaka huu wa 2024 na namna ya kujikinga na ugonjwa huo. Ni semo mwenzangu eh, mimi na, sisi kama wadau eh, tuna, tuna hofu sana na wasiwasi na vijana, kwa sababu wameonekana kuchelewa kuchukua hatua madhubuti kujilinda na maambukizi ya ukimwi na magonjwa ya zinaa, ikionekana eh, kwamba vijana haswa wasichana wa kati ya miaka kumi na tano mpaka ishirini na minne pale ndio waliolemewa ole, wali sana ndio wenye Ma, hapo ndio kwenye maambukizi mengi zaidi ya new HIV infection. Unadhani nini hasa kinachosababisha, uh, kundi hili la vijana uh, kupata maambukizi ya hali ya juu, na unadhani nini kiweze kufanyika ili uh, kusaidia vijana uh, kuondokana na ugonjwa huu wa HIV na ukimwi? Nashukuru kwa nafasi hii. E, niseme kwanza kwa vijana, jambo la kwanza, vijana hawa walipozaliwa tumekuwa na tayari tumeanzisha mpango mzima huu wa kutumia ART, na kwa hivyo wagonjwa wa, wahanga wa HIV wamekuwa hawapati tena ile AIDS, wapati ile tunaita advanced HIV disease. Kwa hivyo hawajaona kama ugonjwa huu wa ukimwi kama ni hatari, kwa hivyo wanachukulia juu juu sana eh, wanapoelezwa kuhusu ugonjwa wa HIV. Kwa hivyo uhamasisho lazima upelekwe katika hali ya juu na haswa tutumie mitandao ya kijamii na kutumia influencers ambao wenye kwenye mitandao ya kijamii ambao vijana hawa wanawaamini sana. Hilo ni jambo la kwanza. Jambo la pili ni kwamba eh, kidogo eh, serikali na mashirika mengine yametelekeza eh, kuwafunza vijana hawa kuhusu mambo ya, go, ya, ya reproductive health, pale shuleni na kwa hivyo vijana wanaogopa sana wa kupata mimba, kushika mimba kuliko hata kupata magonjwa haya. Wakisema magonjwa ya zinaa, hamna wasiwasi, dawa uh, uh, antibiotic siku mbili tatu iko tayari. Na wanachukulia HIV kama ugonjwa huu, kwa sababu hawajaona ukiua mtu yeyote. Kama kawaida yetu, huwa hatutangazi fulani amekufa HIV, tunasema amekufa TB, amekufa hili kwa sababu ya, ya, ya unyanyapaa ulioko kwa wahanga hawa na jambo la tatu niseme kwanza, haswa kutumia mpira ya kufanya ngono imekuwa haipo, haipatikani kwa urahisi kwa sababu eh, ile ilikuwa inafanywa free for distribution na serikali na wadau imepungua sana. Unadhani Umoja wa Mataifa pamoja na UNAIDS lengo la kutokomeza HIV na AIDS ifikapo mwaka elfu mbili na thelathini linawezekana au kuna mwangaza katika hilo? Linawezekana? Eh, kwa sababu tumeona wakati eh, treatment imeenda juu zaidi na watu wengi wamepata kupata ile virus suppression, kwa hivyo hawaambukizi. Tumeona tumepata manufaa mengi sana na watu wengi wameweza kuishi maisha eh, ya kawaida. Tumeona pia kukipunguka eh, maambukizi kutoka kwa mama kuenda kwa mtoto Kenya katika miaka eh, kumi iliyopita yamepungua sana kutoka kumi na sita kwa kwa kwa kwa mia mpaka sasa saba kwa mia, kwa hivyo yawezekana. Shukrani sana Dr Samuel Kanyanjui, ni mkurugenzi katika AIDS Healthcare Foundation AHF nchini Kenya, akizungumza na VOA Express. Na wakati huo basi, uh, kulingana na White House, inaeleza kwamba watu milioni 40 wanaishi na HIV duniani. Tupate burudani ya muziki. Hicho anaitwa Ali Sana, huyo msikilizaji, na kitu chake hicho. Mambo ni mazuri kweli kweli, akisindikiza taratibu kwenye VOA Express mm -hmm. Sauti maridhawa kabisa hiyo, msikilizaji. Tumesikia vitu hivyo, hasa inatupa fursa ya kuangazia kipengele cha ushauri ambacho kimeandaliwa na mwenzetu Harrison Kamau. Amezungumza na kijana Filipo Sekelo akiwa mkoani Mbeya nchini Tanzania, anawashauri vijana namna kujiepusha na, na baadhi ya tabia zinazochangia kuongezeka kwa maambukizi mapya ya HIV na ukimwi kama Umoja wa Mataifa ulivyosema wakati wa maadhimisho ya siku ya ukimwi duniani ambayo ilikuwa ni Disemba mosi hapo jana Jumapili. Kwa majina yanaitwa Filipo Sekelo, natokea Mbeya, Tanzania. Katika kuadhimisha siku ya ukimwi ambayo ni jana, kwanza shauri vijana kwamba, kwanza, ningependa nianze na wazazi, kwa sababu vitu vinavyochochea zaidi kwa saa hizi lakini pia wa Matindi, kwa upande mwingine, wazazi huwa hawajali mabinti, ambapo nafikia wao kwanza kujitegemea, lakini pia wanakuwa hawana mfumo. Wana mi natoa na ushauri nato kwa vijana wangejikitize kwenye kujiajiri kuliko kusubiria ajira, lakini pia ningeshauri wazazi kuwapa kwa kwa watoto wao vitu ambavyo ni sahihi. Mfano, vitu ambavyo wanaona kabisa havifai wangejaribu kuwazuia, ingepunguza kidogo maambukizi mm. Na washauri vijana kama atagundulika na maambukizi au kama atagundulika na homa asiogope kwenda kupima, na pia kama atagundulika na maambukizi asiogope kutumia dawa, kwa sababu wote waliotumia wapo na wamefanikisha ndoto zao. Kwao wasisikie maamuzi ya kujinyonga au kukatika tamaa kabisa, dawa zinasaidia na maisha menyeleza. Shukrani sana Filipo Sekelo ukiwa Mbea nchini Tanzania kujumuika nasi katika VOA Express katika kipengele cha ushauri. Sasa basi, ni wakati wa kupata habari za kimataifa. Rais Joe Biden wa Marekani anafanya ziara yake nchini Angola, ikiwa ni ya kwanza kufanya rais wa Marekani katika taifa hilo la kusini magharibi mwa Afrika. Ziara hiyo inahusu zaidi ujenzi wa njia ya reli ambayo itasafirisha madini ya thamani kutoka katikati mwa bara hilo kupitia bandari ya Angola. Pia atasitiza juu ya haja ya utulivu na nguvu ya demokrasia kwa ukuaji wa bara la Afrika. Rais wa Angola ni mtu maarufu katika bara hilo, aitumia hadhi yake ya uongozi wa taifa hilo lenye utajiri wa mafuta katika eneo la bara hilo kujenga ushawishi na kufanya kazi katika kusuluhisha mizozo ya kikanda. Hivi sasa Rais Joao Lorenzo anamkaribisha rais rafiki mpya na mwenye nguvu na kwa mwenyeji wa rais Joe Biden katika ziara yake ya kwanza nchini Angola kufanywa na rais wa Marekani. Rais wa Chad Mahamat Debi alisema uamuzi wa kusitisha mkataba wa kijeshi wa nchi hiyo na Ufaransa umechukuliwa kwa sababu umepitwa na wakati, katika matamshi yake ya kwanza hadharani tangu kutangazwa kwa mshangao wiki iliyopita. Katika hotuba aliyoitoa Jumapili jioni, Debi alisema mapatano hayo hayaambatani tena na usalama wa Chad au mahitaji ya kisiasa ya kijiografia. Chad imekuwa ikipambana na waasi wa jihadi kwa zaidi ya mwongo mmoja na kuungwa mkono na wanajeshi wa Ufaransa pamoja na Marekani kumeshindwa kuleta utulivu. Uamuzi wa kutatanisha wa refa katika mechi moja ya mpira wa miguu ilizoa vurugu na mvutano katika mechi ya soka kusini mashariki mwa Guine na kuwa watu 56 kulingana na idadi ya awali, serikali ilisema leo Jumatatu. Mkasa huo ulitokea wakati mechi ya fainali ya mashindano ya kumwenzi kiongozi wa kijeshi wa Guine Mamadi Dombuya katika uwanja wa michezo huko Nzere Kore, mojawapo ya miji mikubwa ya taifa hilo. Baadhi ya mashabiki wairusha mawe, jambo ambalo lilizo hofu na mshituko, taarifa ya serikali isema, na kuahidi uchunguzi. Wizara ya afya ya Lebanon ilisema shambulizi la Israel hii leo Jumatatu lilimuua mtu mmoja kusini mwa Lebanon, huku jeshi la Lebanon likisema shambulio la Israel lilimjeruhi mwanajeshi katika eneo la mashariki mwa nchi hiyo. Jeshi la Israel halikutoa maoni yake mara moja kuhusu mashambulizi hayo. Mashambulizi hayo yanakuja siku chache baada ya Israel na Hezbolah kukubaliana kusitisha mapigano na hivyo kusimamisha mapigano ya miezi kumi na minne yaliyozu a kufuatia shambulio la mshirika wa Hezbollah Hamas dhidi ya Israel. Wakati wa shambulio hilo Hamas liliuwa takriban watu elfu moja na mia mbili na kuwachukua mateka wengine 250. <coughs> Haya basi, ni mambo mazuri tamu sana kutoka kwa Ali sano. Ndivyo mambo yanavyokwenda ndani ya VOA Express hasa. Hmm, mambo ni mazuri, ni Barnaba huyo anakuambia nimejipata. <laughs> Sawa kabisa Mkamiti Madaba huyo ametisha kweli kweli na kibao chake hicho. Unajua sande, hii yote ni kutokana na hali ya hewa iliyopo hapa uu, Washington ah, kabisa kibaridi <laughs> ni kikali kweli kweli. Msikilizaji, kama uko hapa utaona tumejifunika na kupiga makoti, huko nje sio mchezo, watu wamejifunika kweli kweli. hali ni ya baridi ya kukata tamaa. Tunahitaji kahawa bila shaka, kahawa, chai hivi ya moto ilio na viungo muhimu sana katika wakati kama huu. Haya basi, tusonge mbele katika barazani. Bila shaka, barazani, mada yetu kama inavyosema, Desemba mosi ni maadhimisho ya siku ya Ukimwi duniani. Je, ungependa kuona nini kinazungumziwa? Naambiwa tayari tunaye msikilizaji kwenye laini ya simu. Karibu sana msikilizaji Hosea Kangimba, tuambie uko wapi na utupe maoni yako. Asante. Uh, uh, mimi inaitwa pia Kangemba. Uh, niko Bukoba, Kagera, Tanzania. Uh, kama swali inavyouliza uh, uh, kwa maana ya Desemba mosi ni siku ya maadhimisho ya siku ya Ukimwi ulimwenguni, je, ungependa kuona nini kinazungumziwa? Sasa naingia kwenye maoni mm -hmm. Uh, kimsingi hapa nchini kwetu Tanzania uh, kuna wizara ya husika na watu wanaohusika, mfano kama Hamlet, uai wale ndio wahusika wakubwa wa masuala haya ya ukimwi. Sasa mimi nilikuwa natamani ili ili ili swala la ukimwi ah, lisipewe nguvu kwenye kipindi hiki cha yani, inapofika Desemba moja, ili swala ndo naona ndio inapewa kipaumbele na wakati huku wanakuwa wako kimya. Mfano, ukiangalia chinikuwa Tanzania yani takwimu hizi za ukimwi zinakuwa hazitolewi mara kwa mara na elimu inakuwa haitolewi kabisa mara kwa mara, yaani ni kama ukimwi haupo. Wizara mana wizara ya afya imenyamaza, na wakati ukimwi upo na unaua na unaendelea kututafuna kabisa na kuna kuna mfano kuna ngondo jembe kuna nini. Kwa hiyo elimu inahitajika ya kubwa sana kwa maana shaka na vitu kama hili. Asante sana Hosea Kangimba, muda wetu si mrefu sana, na kushukuru kwa maoni yako hayo. Elimu inahitajika kwa hakika, bila shaka na moja kwa moja. Basi mkamiti, tuendelee kusoma maoni ya wale ambao wametuma pia kwenye mtandao wetu wa Facebook Haswa huyu Didi ya sahani KKL hodari kutoka Lubero, Kivu Kaskazini, ameandika kitu muhimu: ni wataalamu wa afya wajitahidi, ili kupata tiba ya ugonjwa huo hatari, pia tujikinge. Haya, mzazi huyu Shabz Sheba anasema mipira izingatiwe, bila mchezo hata kidogo kwenye mambo haya. Ismaili Saki anapatikana Singida, Tanzania, amesema angependa kujua kuhusu dawa za ukimwi, vipi inapatikana, au bado? Na kama bado, tatizo ni lini, ni nini? Yes, Cyprus Cos Gay anasema pole kwa wale ambao wameambukizwa, tuombe Mungu sana dawa ipatikane. E, tuwapende wale ambao wameathirika bila kujali hali yako, kwa mara kwa mara vyema. E, tuwape raha ili na wao wengine watumie kinga. Manoti Magongo Kione anapatikana Iringa, maeneo ya Uluti, anasema maambukizi ya ukimwi yanazidi kuongezeka na yeye kama kijana anaomba, uh, vijana wajikinge na kujilinda kwani ukimwi unawamaliza. Ahaz Minga Ahaz anasema kwa upana wa elimu hasa namna ya kuepuka kupata ukimwi na pia jinsi ya kuishi maisha marefu ukiwa na ukimwi. Jean Claude Bahati Runesha anasema upana wa elimu hasa namna ya kuepuka kupata ukimwi ni muhimu sana na jinsi ya kuishi maisha marefu ukiwa na ukimwi ni jambo muhimu la kuelezewa pia. Tunasema shukran kwako Thomas Mayunga Mwana Lorencia unasema unapatikana Geita. Umesema ukimwi ni ugonjwa wa kawaida kwa sasa, watu wanauchukulia kama homa, lakini ukweli utabaki pale pale hata kama tutatumia dawa za kufubaza maambukizi ya HIV ila hauwezi kuzuia vifo. Hali kadhalika, Alfanos Kiprochi yeye ameandikaje? Elfas Kiprotichi yuko Kenya, anasema angependa kuona vilabu iwekwe eh, mahali pa kupimia ukimwi kabla ya watu kuanza nini starehe. Anasema wakiingia pale kwenye klabu mm -hmm. Kwanza pimia ukimwi, alafu ndio ingia kwenye starehe wengi wanatoa maoni yao mkamiti, lakini wakati wakipata kibao cha muziki. Aya basi, asante Amosi Sangali, Mwanga, Deus King Tesha na Bahame kote kwa mchango wenu. Tupate burudani ya muziki kama Sanda alivyosema ni. Ehe. Nani huyo anaitwa Fally Ipupa akishirikiana na mkali Oxlade wanakuambia, ifa ifa pata vitu <laughs> ya mambo mazuri ya Oxlade yakishirikiana na fali pupa, ni kibao chao cha ifa ndani ya voa express. Sasa basi, katika swali la leo, miaka ishirini na tano ya jumuiya ya Afrika Mashariki, je, yeah, imetimiza matarajio yako? Basi moja kwa moja, naona hapa tunaye Eli Joseph anasema ni jambo jema sana ila wamebaki katika madharia kuliko vitendo. Tunahitaji tuwe na sarafu moja, ili kuwezesha watu kufanya biashara, soko moja la uhakika, na jeshi moja lenye nguvu. Ndivyo asemavyo. Bila shaka, anamwona huyu mwingine. Pius Mwiru anasema jambo kuu ambalo limefanyika ni kuchungwa kwa wimbo mzuri wenye mvuto, wimbo wa jumuiya ya Afrika ya Mashariki. Hapa Kenya hakuna mtu ambaye haufahamu. mengi bado wanapanga mikakati na saa mengine anaendelea. Anasema DJ Shukuru Musai, anasema wa mjini Butembo, maeneo ya Kato, DRC barani Afrika, hakuna jumuiya yeyote, viongozi wetu ni wanafiki sana. Vilevile namwona maneti wa uruti kule Iringa anasema hapa na kwani, nasikia taifa linakuwa na malengo tete moja kwa moja basi mkamiti. E, tuendelee katika taarifa nyingine ambayo tumekuwa tukifuatilia huko nchini Tanzania, ambapo taasisi ya Litafo, hii ni taasisi inashughulika na watoto wenye usonji. Mkurugenzi wake anaitwa Shangwe Mgaya, yeye ameandika kitabu lakini pia ana mtoto mwenye usonji. Akiwa kama mzazi, ameshirikiana na mwanawe pia kuandika kitabu ambacho kitabu hichi kinaitwa chake mtoto Baraka Mgao na wanafanya, wamefanya uzinduzi hapo jana wa usonji kitabu kinachosema usonji. Tumsikilize mama Mgaya. Kwanza kabisa kile ambacho mnafanya kama mama, nimekutana na changamoto nyingi ambayo ilinipelekea kuandika kitabu cha kwanza, kinaitwa Safari ya Ushindi ya Mama na Mtoto Mwenye Usonji. Hicho niliandika hapa Tanzania, kwa sababu mimi mwenyewe nilipata shida kujua uelewa wa usonji. Kwa hiyo nilitamani kile kitabu kitumike kwa ajili ya kujenga uelewa hapa Tanzania, watu wajue usonji ni nini. Lakini kwa sababu najua kwamba watu wengi hawapendi kusoma vitabu, kwa hiyo niliamua kushare story yangu ya maisha, wakati huo nafundisha jamii kuhusu usonji. Baadaye ya kuandika kitabu hicho cha kuhusu uh, safari yangu Uh, kwa, kwa miaka miwili tumekuwa tukikusanya maswali mbalimbali toka kwa wazazi, na pia umeeleza mtoto wako ameweza kuandika kitabu cha usonji kuhusiana na jinsi alivyoshuhudia ya kaka yake mdogo mwenye changamoto hiyo ya usonji, au hii mlifanikisha vipi? Sipa kuna siku ambacho kitu kilinishangaza, kuna watu walikuwa wanapita nje nikaona anarusha mawe sana akiwa na hasira nikamwambia kitu gani ambacho kimekusukuma mpaka ufanye hivi na watu au wa utawaumiza? Akaniambia, mi naona watu wanapita wanamwita kaka angu taila, na mimi naumia yani, nimechoka. Wanaongea vitu ambavyo vya, vya, vya, vya kumnyanyapaa paa kaka yangu kwa hiyo nikaona kwamba kuna kitu kinamuumiza sana. Kwa hiyo tumeshirikiana uh, katika nikamwambia, naomba uainishe vitu ambavyo vimekukwaza kwa kaka yako ambavyo vinakuumiza ambavyo umeona kwamba vinasababisha machozi kwako na huzuni wanavyomfanyia kaka yako. Kwa hiyo akawa ameainisha vitu kadhaa, nikaona kama inamjengea uchungu. Kwa hiyo ndio nipo uh, shirikiana naye sasa kumwambia vitu ambavyo vinamkwaza na ndio maana baadaye tulivyojaza kwamba hiki kilikuwaje, mama ulivyoondoka, eh, dada wa kazi k aka akaja aka sijui mtu fulani akamwambia, wakaungana pamoja. Kwa hivyo wote tukajikuta tumeandika vitu vyote, au ukienda naye sehemu labda kama saluni yale, yani maneno ambayo wanamprovoku kakake, hayo yote amekuwa ameyaelezea. Wito wako kama mzazi na wito wako kwa watu wengine wanaokumbana na hizi changamoto sasa, wito wangu mimi ni kwamba n yani, uh, kuwa na mtoto mwenye usonji ni swala moja, lakini wale ndugu ambao wanazunguka huyo mtu mwenye usonji natakiwa nao waonyeshe ushirikiano wa kumpenda na kumjali, kwa sababu uh, ndugu nao ndugu uh, wengi wanaonyesha unyanyapaa kwa watu wenye usonji. Lakini mimi mtoto wangu ameandika hicho kitabu, lengo kwanza ni kujenga uelewa, lakini pia anatamani sana yani, eh, ndugu wale wenye watoto wenye hiyo changamoto wajitahidi nao wawapende, wawajali pia wasiwanyanyafai. Asante ah, sana Mama Shangwe Mgaya, huyo mkurugenzi wa TAFO ambaye vilevile ameandika hicho kitabu akishirikiana na mwanaye akimsaidia eh, kufanikisha swala so, zima. Kama ulivyomsikia msikilizaji, kuhusiana na so, swala la usonji huko nchini Tanzania. Basi Express muda ndio hivyo tena, unakamilika. Nikamilishe kutoka huku upande wa pili. Aida Isa fundi mitambo Patrick da, ndani ya studio nimeshirikiana mwenzangu Mkamiti Kibayasi. Naitwa Sandey Shomari na kuacha na kibao chake Barnaba. E, tukutane kwenye matangazo mengine hapo baadaye. kwa heri.