Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington. Ni saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa kumi na mbili na nusu jioni kule Afrika ya Kati. Hapa Washington ni saa tano na nusu asubuhi. Haujambo msikilizaji, popote pale unapotusikiliza. Ninayekukaribisha hivi sasa, jina langu ni Mkamiti Kibayasi, na mimi ni Sandey Shomari. Karibu kwenye matangazo yetu ya jioni hii leo, ikiwa ni Jumatatu Desemba 2 mwaka 2024. Matangazo haya yanasikika pia kupitia redio zetu shirika, ikiwemo Redio Free Africa RFA, ambayo inasikia kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa mafupi; vilevile Radio Citizen inayosikika kote nchini Kenya, Redio Ngoma ya Amani mjini Fizi huko Kivu Kusini DRC, na pia unaweza kutupata kwenye mtandao wetu. Ripoti za wakati huu: rais wa Marekani Joe Biden amewasili Angola kuimarisha ushirikiano kati ya nchi hizo mbili, pamoja na ushirikiano wa kikanda. Je, mchambuzi anasemaje? Wanasema ametumia muda mrefu mno bila kufanya ziara hii barani Afrika, kwa hiyo wanasema ni kama sehemu ya zimamoto ili ikionekana, eh, kwamba ameondoka madarakani kabla ya kutia mguu hapa barani Afrika, hasa kwenye ukanda huu wa kusini mwa jangwa la Sahara na katika taarifa nyingine, serikali ya Kenya imetoa wito mpya wa kuchukua hatua na kujitolea katika kusitisha virusi vya HIV na UKIMWI kama tishio la afya ya umma na kupambana na unyanyapaa miongoni mwa jamii. Ni baadhi ya vidokezo utakavyosikia katika matangazo yetu yanayoanza hivi sasa kwa muda wa dakika 30. Kwanza ni habari za kimataifa ambazo zinasomwa kwako na Sandey Shomari. Shirika la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch leo Jumatatu lilitaka Misri kuondoa urasimu wa uandikishaji ambao inasema unaozuia maelfu ya watoto wakimbizi na wanaotafuta hifadhi kupata elimu nchini humo. Hadi kufikia mwezi uliopita, Misri ilipokea wakimbizi na waomba hifadhi laki 834 waliosajiliwa na shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi UNHCR, idadi ambayo imeongezeka zaidi ya mara mbili ikilinganishwa na mwaka jana kwa sababu ya vita nchini Sudan. Sudan iliingia vitani mwezi Aprili mwaka elfu mbili na ishirini na tatu, ikilihusisha jeshi la nchi hiyo chini ya mkuu wa jeshi Abdul Fata Al Burhan dhidi ya kikosi cha dharura cha kijeshi RSF kinachoongozwa na naibu wake wa zamani Muhamed Hamdan Galo Daglo. Kumradhi. Uamuzi wa kutatanisha wa refa katika mechi ya mpira wa miguu ulizoa vurugu na mkanyagano katika mechi moja ya soka kusini mashariki mwa Guinea na kuwa watu 56, kulingana na idadi ya awali, serikali ilisema Jumatatu. Vifo vilitokea wakati mechi ya fainali ya mashindano ya kumwenzi kiongozi wa kijeshi wa Guinea mamadi dumbuya katika uwanja wa michezo huko Nzerekore, mojawapo ya miji mikubwa ya taifa hilo. Baadhi ya mashabiki waerusha mawe, jambo ambalo lilizoa hofu na mshtuko, taarifa ya serikali ilisema na kuahidi uchunguzi. Akizungumza kwa sharti la kutotajwa jina, afisa mmoja wa mji huo alisema waathirika wengi walikuwa watoto waliojikuta katika ghasia hizo baada ya polisi kutumia mabomu ya kutoa machozi. Afisa huyo alielezea matukio ya, matukio ya mkanyagano na vurugu, huku baadhi ya wa wazazi wakichukua miili kabla ya kuhesabiwa rasmi. Rais wa mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC alilaani siku ya Jumatatu dhidi ya mashambulizi dhidi ya mahakama hiyo ambayo inajikuta ikimulikwa baada ya kutoa hati za kukamatwa katika vita huko Gaza na Ukraine. Mahakama ya ICC imekabiliwa na ukosoaji katika baadhi ya maeneo baada ya majaji kutoa hati ya kukamatwa mwezi uliopita kwa waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu, waziri wake wa, wa zamani wa ulinzi na kiongozi mkuu wa Hamas. Majaji wa ICC walisema kulikuwa na sababu za kuridhisha kuwashuku watu hawa watatu kwa uhalifu wa kivita na uhalifu dhidi ya binadamu kutokana na mashambulizi ya Hamas ya Oktoba 7 na operesheni iliyofuata ya kijeshi ya Israel huko Gaza. Na maoni mseto yameendelea kutolewa baada ya rais wa Marekani Joe Biden kusema Jumapili kuwa amemsamehe mtoto wake wa kiume Hunter Biden na hivyo y kubadilisha msimamo wake wa awali ambapo alisema kwamba angeacha sheria ichukue mkondo wake. BMJ Muridhi anatuarifu zaidi. Hunter Biden alipatikana na hatia ya makosa matatu mwezi Juni mwaka huu kwa ununuzi wa bunduki kinyume cha sheria mwaka 2018. Waendesha mashtaka walisema pia alidai kwa uongo kwamba hakuwa mraibu wa dawa za kulevya kinyume cha sheria. Katika kesi nyingine, Hunter Biden alikiri kwamba alikuwa na hatia ya kukosa kulipa angalau dola milioni 1.4 za ushuru. Rais Biden Jumaapili alitangaza kwamba amemsamehe Hunter Biden kwa makosa yote hayo na pia kosa lolote ambalo amefanya au anaweza kuwa alitenda au kushiriki kati ya Januari mosi mwaka elfu mbili kumi na nne hadi Januari mosi mwaka elfu mbili ishirini na nne. Nimekubali na kuwajibika kwa makosa yangu wakati wa siku za giza za uraibu wangu, makosa ambayo yametumiwa kunifedehesha mie hadharani pamoja na familia yangu kwa sababu za kisiasa, Hunter Biden alisema katika taarifa. Rais Biden alisema katika taarifa pia kwamba anatumai Wamarekani wataelewa ni kwa nini kama baba na rais alifikia uamuzi huo. Raisi mteule Donald Trump alikosoa hatua hiyo, akiita ukiukaji mkubwa wa sheria. Msamaha huo uliotolewa na Biden unakuja wakati rais mteule wa chama cha Republican Donald Trump akijiandaa kuchukua madaraka Januari 20 ni mwakani. Tunaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Wizara ya afya ya Lebnan ilisema shambulizi la Israel leo Jumatatu lilimuua mtu mmoja kusini mwa nchi hiyo huku jeshi la Lebnan likisema shambulio la Israel lilimjeruhi mwana mwanajeshi mmoja mwana katika eneo la mashariki mwa nchi hiyo. Jeshi la Israel halikutoa maoni yake mara moja kuhusu mashambulizi hayo. Mashambulizi hayo yanakuja siku chache baada ya Israel na Hezbollah kukubaliana kusitisha mapigano na hivyo kusimamisha mapigano ya miezi 14 yaliyozuka kufuatia shambulio la mshirika wa Hezbollah Hamas dhidi ya Israel. Rais wa Chad Mahamad Debi alisema uamuzi wa kusitisha mkataba wa kijeshi wa nchi hiyo na Ufaransa umechukuliwa kwa sababu pitwa na wakati, katika matamshi yake ya kwanza hadharani tangu tangazo la kushangaza la wiki iliyopita katika hotuba aliyotoa Jumapili jioni. Debi alisema mkataba hauhusiani tena na usalama wa Chad au mahitaji ya kisiasa na ya kijiografia. Chad imekuwa ikipambana na wa waasi wa jihadi kwa zaidi ya mwongo mmoja na kuungwa mkono na wanajeshi wa Ufaransa na Marekani. Unasikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Habari tuliyoipatia uzito wa juu inatupeleka huko Tanzania ambapo kama tunavyofahamu kwamba Rais Joe Biden anawasili Luanda, mji mkuu wa Angola hii leo kwa ziara ya siku tatu, akitekeleza kwanza ahadi yake ya mwaka elfu mbili ishirini na mbili kwamba atatembelea Afrika wakati wa utawala wake, na pili kuzungumzia ushirikiano na mradi muhimu wa Marekani wa ujenzi ya njia ya reli kuanzia mataifa yenye utajiri wa madini Zambia na Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo hadi bandari ya Lobito huko Angola. Abdu Shakur Abod amezungumza na Bravius Kaihoza, mchambuzi wa masuala ya kisiasa nchini Tanzania, na kumuuliza kwanza, ziara hiyo itakuwa na uzito gani katika kuimarisha ushirikiano kati ya Marekani na mataifa ya Afrika? Kuna mchanganyiko wa wa fikra juu ya ziara hiyo. Moja ni wale wanaofikiri kwamba ni mwendelezo wa jitihada za serikali ya Marekani kuendelea kuliweka karibu bara la Afrika ambalo lina utajiri mkubwa sana wa rasilimali, lakini upande wa pili, wapo wanaosema kwamba ni hatua za Rais Biden eh, kujikosha kwa sababu wanasema ametumia muda mrefu mno bila kufanya ziara hizi barani Afrika na kwa hiyo wanasema ni kama sehemu ya zimamoto, ili isionekane e, kwamba ameondoka madarakani kabla ya kutia mguu hapa barani Afrika, hasa kwenye ukanda huu wa kusini mwa jangwa la Sahara. Na unafikiri ziara hii ikifanyika dakika ya mwisho kutakuwa na uzito wowote? Maanake kiongozi anayoingia Donald Trump anafahamika kidogo na sera zake za Afrika, kutaleta mabadiliko yoyote? E, e, bila shaka yako mambo ambayo yanaweza ku... kwa maoni yangu, kwamba yatakuwepo mabadiliko makubwa, pamoja kwa na kwamba Donald Trump anaingia mamlakani na sio mtu ambaye angependa ku... mtazamo wake hauko sana kwenye masuala ya utawala barani Afrika, lakini yako zaidi kwenye masuala ya kibiashara. Na serikali ya Rais Biden imekuwa na msukumo fulani kwenye masuala kadha wa kadha, utakumbuka kwamba yaliokuwepo makubaliano au mkakati maalum ule mwaka elfu mbili na ishiri na mbili wafanya nchi za kiafrika ziweze kujumuishwa katika mkutano wa kati ya Marekani na na Afrika, nao uligusa sijui hasa ya masuala ya kibiashara. Lakini tunafahamu kufikia mwezi Disemba mwaka elfu mbili na ishiri na tatu serikali ya Marekani ilikuwa imeingia zaidi ya mikataba mia eh, tano arobaini na saba kote barani Afrika kwenye nchi mbalimbali, na biashara hiyo ile biashara kati ya nchi na nchi yenye thamani ya zaidi ya dola za marekani bilioni kumi na nne nukta mbili eh, na hilo ilikuwa ni ongezeko kubwa sana la zaidi ya FG7, saba, na saba ukilinganisha na miaka miwili kabla ya hapo, na haya ni masuala eh, na yanayohusu biashara na Afrika. Inasema kwamba badala ya kutegemea sana maswala ya misaada eh, kumeanza kutumwa mko huo barani Afrika, basi tushirikiane kwenye haya masuala ya kibiashara. Hoja ni kwamba, je, ulinganifu au mzani unalalia upande gani? Jambo ni mjadila mwingine lakini kwa sababu ni suala la kibiashara eh, bila shaka litaongeza msukumo kwa sababu nizi, vipo vitu ambavyo tayari eh, vimewekewa zime, msitizo na serikali ya rais Biden. Ni Bravios Kaihoza, mchambuzi wa siasa, akizungumza na Sauti Amerika kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Kwingineko, serikali ya Kenya imetoa wito mpya wa kuchukua hatua za kujitolea katika kusitisha virusi vya HIV na Ukimwi kama tishio la afya ya umma na kupambana na unyanyapaa wa kijamii. Mwandishi wetu Kenneth Wandera akiwa Nairobi anayoripoti Ikijiunga na ulimwengu wakati wa maadhimisho ya siku ya ukimwi duniani, Kenya inaeleza kuwa imepiga hatua chanya kutokomeza virusi vya ukimwi kama tishio la afya ya umma na sasa juhudi za umma zinastahili kuelekezwa kuhusu kuimarisha uendelevu huo kwa kupambana na unyanyapaa wa kijamii unaokuja na vita dhidi ya ugonjwa huo, na wanaume na wavulana kuchukua jukumu la mbele kuimarisha mapambano yaliyopo dhidi ya ugonjwa huo, kukuza tabia za kutafuta afya mara kwa mara na kuongoza juhudi za jamii kufikia mapambano halisi, anavyoeleza waziri wa afya Daktari Deborah Mlongo Barasa. Serikali ya Kenya imepiga hatua kubwa katika mwitikio wake wa virusi vya ukimwi huku asilimia 98 ya watu wazima wanaoishi na virusi vya ukimwi wakipokea matibabu kufikia mwisho wa mwaka 2023, na asilimia 97 wamefikia uwezo wa kufifisha mzigo wa maambukizi ya virusi hadi kiwango kisichoweza kutambulika. Hata hivyo, pamoja na mafanikio haya, serikali inakiri kwa changamoto bado zipo, hususan katika kushughulikia mapungufu ya malezi kwa watoto vijana na wanaume ambao wameathirika kwa kiasi kikubwa, lakini unyanyapaa unavuruga mafanikio yaliyopo, anavyoeleza Alan Maleche, mkurugenzi mtendaji wa shirika la Kenya linaloshughulikia haki za waathiriwa wa virusi vya UKIMWI KELIN. 24 years ago mambo yamebadilika sana. Tumepata madawa, tumepata mafunzo, tumepata decision mzuri kutoka judiciary kuhusu haki za watu ambao wanaishi na virusi vya UKIMWI, lakini jambo ambalo bado liko sana ni mambo ya unyanyapaa. Hiyo stigma bado iko na hiyo stigma inasababisha kukeuka kwa haki ama wanavyosema kwa kizungu human rights violation. Tunafaa kuwa na effort ya kutoa unyanyapaa kwa sababu kama unyanyapaa iko basi, watu hawezi enda kwa hospitali, watu hawezi pata dawa, watu hawezi pata matibabu. Hata ukipata dawa mzuri sana, ambayo inasaidia watu ambao wana virusi, usipoangalia hayo maneno yote basi itakuwa shida kubwa katika mapambano haya. Serikali ya Kenya imekuwa ikipata ufadhili wa Global Fund na pefa, ambao ni mpango wa dharura wa rais wa Marekani wa kukabiliana na ukimwi. Lakini Bwana Malecha anaeleza kuwa serikali ya Kenya inastahili kunawiri vyanzo vya ziada vya ufadhili kuhakikisha hakuna kuvurugika kwa usaidizi wa kiafya kwenye shughuli mbalimbali kama vile kupima, ushauri na saha, na matibabu halisi. Shida ambayo serikali inapata ya kuwa ni kuwa inategemea sana Global Fund, inategemea sana PEPFAR na inafaa kutafuta pesa yao wenyewe. Wawezi tegemea donors peke yao kwa sababu tumefika kiwango ambapo PEPFAR na Global Fund wanasema wataanda kutransition mapambano yaliyopo kando. Na kulenga maambukizi mapya ya virusi vya ukimwi, pia yanalenga kuhamasishaji kuhusu mimba zisizotarajiwa na unyanyasaji wa kingono miongoni mwa vijana waliobalehe, ambao ndilo kundi lililo kwenye hatari zaidi ya maambukizi mapya ya virusi vya ukimwi. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Na watu zaidi ya kumi wamefariki baada ya kuuawa kwa mapanga na wengine kuchoma moto na watu wanaodhaniwa kuwa ADF huko kaskazini mashariki mwa mji wa Beni nchini DRC. Austeri Malivika ametuletea ripoti ifuatayo. Wakazi wa vijiji vya Peka Vend, yaani kilometa ishirini na muji wa Mbao wilayani Beni wamelazimika kwa mara nyingine kutoroka makazi yao baada ya mashambulizi na nyumba zao kuchomwa moto na watu wanaodhaniwa kuwa ni ADF ambao wamewaua watu zaidi ya kumi. Pole Mwite ni mkazi wa Mbao: idadi tunayo ni watu kumi na nne kuuawa na nyumba manyumba sita pia kati ya hiyo manyumba kuna hoteli moja ambayo pia imeweza kulunguzwa. A, kwa sasa hali ni mbovu. A, barabara kutoka Mbau kujielekeza Kamango watu hawapiti, kwani watu wanakumbwa na hoga sana, na wakimbizi kwa sasa wako wanatoka a, kwenye hiyo kitongozi kujielekeza Mbau ndipo wakimbizi wako wanatoka kwa sasa, hali ambayo imesababisha wasiwasi mpya baada ya muda mrefu wa utulivu kutokana na operesheni za muungano wa jeshi la UPDF ya Uganda na FARDC ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ni uchungu kabisa hata kwa waongozi wetu, pia ni uchungu, kwani ni mambo ambayo hatukutarajia. Kamango kulikuwa kumekuwa ka usalama kidogo, lakini kwa sasa wa hata waongozi pia wanashangaa, wakaazi wakiomba ulinzi zaidi kwa wakaazi ambao wengi ni wakulima. Ngoi Celeste ni mkulima kutoka Mamove wilayani Beni iliomba efektife za jesi zinakuwa pale, sababu mpaka pale hatuwezi kujua kama strategia adui kama iko namna gani. Wakati ataona kaliui inakuwa huku kwetu hivi tetete, napasha kutafuta kujiingiza tena kunjia ingine Mazao yatakuwa mazito sana, sababu watu wengi wamekwisha kuingia kwa mashamba masiku hizi na wanafanya makazi kabisa, kama vilivyo viongozi wa serikali wakiomba wananchi kushikamana na jeshi. Kanali Omeonga Sharle ni mkuu kiongozi wa wilaya ya Beni. Wananchi ni kuwaambia kama ile wanaona kazi jeshi ya pamoja Operasion Shujaa inafanya, raia nayo iko na kipande ya usalama inafaa watupatie habari kwa kila wakati, kome tabitige, hatuwafundishe piske wanayua walete habari kila wakati ili nasie jeshi apate kufanya kazi ile. Wanamuomba piske, raia njo bosi, njo shefu wa majeshi. Wakati huo huo mapigano makali yamezuka upya kati ya M23 na jeshi la serikali kwenye vijiji vya matembe hutwe wilayani Lubero, mapigano ambayo imelazimisha wakaazi kuwa wakimbizi, sehemu moja ikikimbilia eneo la waasi Pakirumba na sehemu nyingine ikikimbilia sehemu ya serikali katika mji wa Lubero. Hoser Malivika, sauti America, Goma. Tuteremke viwanjani. Mimi ni Kennes Bwire. Masaibu ya mabingwa watetezi wa ligi kuu ya Uingereza, Manchester City, yameongezeka zaidi baada ya kugongwa magauli mawili bila jawabu na viongozi wa sasa wa ligi hiyo, Liverpool. Klabu hiyo imepoteza mechi nne mfululizo katika ligi kuu ya Uingereza na moja katika ligi ya mabingwa na hivyo kufululiza mara tano bila ushindi. Inashika nafasi ya tano nyuma ya Liverpool, Arsenal, Chelsea na Brighton, ikiwa nyuma ya Liverpool kwa alama 11. Kuna wale wanaodai kwamba nyota ya Manchester City imeanza kuzima namna ilivyozima ya Manchester United baada ya kuondoka Sir Alex Ferguson, na ambayo imesumbuka kurejesha sifa yake kwa miaka kumi sasa. Liverpool nayo ilipitia kipindi kigumu kama hicho miaka 1990 baada ya kushinda mataji manne ya mabingwa ya Ulaya ndani ya muda wa miaka saba na kushinda ligi kuu ya England mara 11 katika muda wa miaka 18. Ilichukua Liverpool muda wa miaka 30 kushinda ligi kuu ya Uingereza tangu wakati huo. Kocha wa Bayern Munich Vincent Kompany amesema kwamba timu hiyo ina nyota wa kutosha kufunga mabao msimu huu na kufutilia mbali wasiwasi wa mashabiki kwamba huenda nao wakajipata katika matatizo makubwa baada ya Harry Kane kujeruhiwa. Kane ambaye tayari ana magoli ishirini na anaongoza ligi ya Bundesliga kwa magoli kumi na nne alipata jeraha la paja katika mechi ya Jumamosi dhidi ya Borussia Dortmund iliyomalizika kwa sare ya goli moja kwa moja. Anatarajiwa kutocheza mechi kadhaa, lakini Kompany ana matumaini kwamba huenda akarejea uwanjani Desemba ishirini na mbili. Bayern inaongoza ligi ya Bundesliga kwa alama thelathini, alama nne zaidi ya Frankfurt inayoshikilia nafasi ya pili kwa alama 26. Katika ligi ya Spain La Liga, makali ya Barcelona yamepunguzwa kileleni mwa ligi baada ya kugongwa mabao mawili kwa moja na Las Palmas inayoshikilia nafasi ya kumi na nne, na sasa wanaongoza kwa alama moja tu dhidi ya Real Madrid. Barcelona wana alama 34, wanafuatiwa na Real Madrid ambayo ina alama 33, ambayo bado ina mechi moja ya kucheza kusawazisha mechi 15 katika ligi Kylian Mbappe alifungia Real Madrid goli muhimu katika mechi dhidi ya Getafe iliyomalizika kwa magoli mawili bila jawabu. Jude Bellingham alifunga penalti dakika 30, kabla ya Mbappe kuongeza la pili dakika 38. Na, na angalau mashabiki wa Manchester United wanaweza kutabasamu tena na kujitokeza kwenye mitandao ya kijamii baada ya kipindi cha masumbuko ya kulimwa kila mara. United chini ya Ruben Amorim walilima Everton magoli manne bila la kufuta jasho, kazi za Marcus Rashford na Joshua Zirkzee waliofunga magoli mawili kila mmoja. Kibaro cha Manchester United kipo Jumatano wiki hii watakapokutana na Arsenali Emirates Arsenali walipepeta West Ham mabao matano kwa mawili mechi iliyotajwa na wachambuzi pamoja na waandishi michezo kuwa mechi bora zaidi ya wikendi kote duniani ambapo mabao saba yalifungwa kwa jumla katika muda wa nusu saa kipindi cha kwanza. Klabu za Simba na Yanga zinaelekea Algeria ya wiki hii kwa michuano ya Kombe la Shirikisho, na mpokeza kijiti George Njogopa, akiwa Dar es Salaam Bongo, kwa maelezo zaidi. Simba inaondoka nchini ikiwa inafahamu kibarua kilichoko mbele yake, na ndiyo maana wachezaji wake wanasema kwamba wanakwenda kupigana kufa na kupona ili kuondoka na alama zote tatu, na kama basi itashindikana, angalau basi uondoke na sare na hivyo kugawa na pointi timu zote mbili, yaani Simba na Konstantin zilishinda katika mchezo wake iliopita, hivyo mchezo wa Jumapili utakuwa ni umkali tena wa kusisimua kwa pande zote mbili. Yanga ambayo tarehe ya kuondoka kwake ilikuwa bado haijafahamika hadi tunakwenda mitamboni itashuka dimbani pia huku Algeria siku ya Jumamosi kuvara na MC Alger. Mchambuzi wa masuala ya soka Ramadhani Jumaa Mafta ameonyesha hali ya kuzipa matumaini timu hizo zote mbili. Kwa Simba naona wamejipanga kwa vizuri, wanaweza wakafanya vizuri kwa sababu naona wana, wanania na wamejipanga kizati kwa ajili ya kuweza kwenda kupambana katika mechi yao inayofuata. Lakini kwa yanga sasa, huyu kocha kwa sababu ndo amekuja kwa mechi yake ya pili sa kimataifa hii ya ligi ameshinda, ambayo ndo juzi kashinda em, tumwangalie katika hii mechi inayokuja, huenda akafanya vizuri, kwa sababu nimeona mfumo wake ni mzuri, mpaka wakati mwingine na mara nyingine, mimi ni choho chenjogopa tuingie. Kenya, kampeni za wagombea wa nafasi mbalimbali katika shirikisho la soka FKF inaendelea na viripoti mwanakwetu mwana wa Ingo, Denis Wanyonyi. Tuko tayari kwa uchaguzi mkuu wa shirikisho la soka nchini Kenya FKF utakaofanyika siku ya Disemba saba katika makao makuu ya kandanda house hapa jijini Nairobi, ndio hakikisho kwa wagombezi wote wa nyata mbalimbali kutoka kwa Dan Mule, mmoja wa wanakamati wa bodi ya uchaguzi huo wa FKF ambaye anakiri kuwa maandalizi yamekamilika. Mule anasema kuwa licha ya uchaguzi wa baadhi ya matawi kuwa na hitilafu na hata kusababisha kuwasilishwa kwa kesi kotini badi ya uchaguzi huu umedokeza kuwa uchaguzi mkuu wa sik ya Jumamosi pale Kasarani utakuwa uhuru na uwazi. kuwa na su kwa branch mbili, kuna ishuza za kotini na asubiri ziisha, lakini mambo mengine yote matayarisha yako Baadhi ya wanaomezea mate nafasi ya urais wa FKF ni pamoja na aliyekuwa naibu wa rais wa FKF Doris Petra, awali akiwa naibu wake Nick Mwendo, Hussein Teri, afisa mkuu mtendaji wa Extreme Sports, pamoja na Cleofas Totoshima Nyula, mwenyekiti wa, mwenye wa klabu ya Kakamega Homeboyz, kutaja tu baadhi yao. Kwa niaba ya Sauti ya Amerika, meza ya michezo kutoka Nairobi nchini Kenya, mwanakwetu mimi ni Lwa Denis Wenyonyi. Tumalizie Kigali na ripoti yake Christopher Karenzi kuhusu mji wa Kigali kuwa mwenyeji wa mashindano ya magari ya langalanga langa, yani Formula 1. Miongoni mwa washindi wa mchezo huu wanatarajiwa kuwepo hapa nchini kuanzia tarehe 10 hadi 13 Desemba mwaka huu. Katika mchezo wa soka jumamosi ijayo, wapenzi na mashabiki wa soka wa APR na Rayon Sport wanataraji kuona dabi kati ya timu hizo kubwa hapa nchini. APR jana iliwachapa wapinzani wao wa jiji la Kigali, ais Kigali, bao moja kwa nunge, huku Rayon Sport wa Vision mabao matatu kwa sifuri katika kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, yanaitwa mkamiti Kibayasi. Shukrani kusikiliza VOA Swahili. Sera na msimamo wa serikali ya Marekani. Raia wa Lebanon wameanza kurejea makwao baada ya tangazo la sitisho la mapigano kati ya Israeli na Lebanon mapema wiki iliyopita. Makubaliano hayo yakiongozwa na Marekani na Ufaransa yamemaliza mapigano Lebanon na kuhakikisha Israeli ina usalama kutokana na tishio la kundi la Hezbollah pamoja na makundi mengine ya kigaidi yaliyopo Lebanon. Hatua hiyo inaashiria mwanzo mpya kwa Lebanon, amesema rais wa Marekani Joe Biden. Ndani ya siku zingine 60 jeshi la Lebanon pamoja na vikosi vingine vya usalama vya serikali vitatumwa ili kushika doria ya eneo lao kwa mara nyingine tena. Mfumo wa kigaidi wa Hezbollah kusini mwa Lebanon hautaruhusiwa kuendelea ndani ya siku 60 zijazo. Israeli kwa polepole itaondoa wanajeshi wake Lebanon, na wakazi kutoka pande zote wataweza kurejea makwao na kuanza kujenga upya maisha yao, nyumba zao, shule zao na biashara zao. Yote hayo amesema Rais Biden, akiongeza kwamba hizo zimekuwa ni hasia mbaya zaidi kati ya Israeli na Hezbollah ndani ya miongo kadhaa. Tangu mapigano na Hezbollah kuanza zaidi ya raia sabini elfu wa Israeli wamelazimika kuishi kama wakimbizi ndani ya nchi yao wakati wakitazama nyumba zao na biashara zao zikiharibika kutokana na kupigwa na mabomu zaidi ya raia elfu mia tatu wa Lebanon pia wamelazimika kuishi kama wakimbizi nchini mwao kutokana na vita vilivyoanzishwa na Hezbollah. Marekani na Ufaransa watashirikiana na Israeli na Lebanoni kuhakikisha kwamba mpango huo unatekelezwa kikamilifu. Acha niweke bayana, iwapo Hezbollah au mtu mwingine yeyote atavunja mkataba huo na kuwa tishio la moja kwa moja kwa Israeli, basi, Israeli ina kila haki ya kujilinda kwa mujibu wa sheria za kimataifa, sawa na ilivyo kwa nchi yeyote inayokabiliwa na tishio la kigaidi. Marekani na Ufaransa pia wataongoza juhudi za, za kimataifa za kuimarisha jeshi la Lebanon pamoja na kuhakikisha maendeleo ya kiuchumi kote Lebanon yapo ili kuhakikisha kuna udhabiti na ustawi wa kieneo. Rais Biden amesistiza kwamba mkataba huo ni hatua ya kwanza kuelekea amani ya kieneo, wakati akilitaka kundi la Hamasi kuwaachilia mateka wote, akisema kwamba Marekani itaendelea na juhudi za kuleta sitisho la mapigano huko Gaza. Iwapo hilo litatekelezwa, amesema Biden, mkataba huo utaiweka Lebanon kwenye njia ya kuelekea kesho bora inayofanana na ilivyokuwa miaka ya nyuma. Hiyo imekuwa ni tahariri iliyoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani.