Sasa ni saa tatu kamili saa za Afrika Mashariki, saa mbili Afrika ya Kati, hapa Washington ni saa saba mchana. Zifuatazo ni habari za dunia, msomaji wako Sandei Shomari. Rais mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC ailani siku ya Jumatatu dhidi ya mashambulizi dhidi ya mahakama hiyo ambayo inajikuta ikimulikwa baada ya kutoa hati za ukamatwa kwa vita huko Gaza na Ukraine. Mahakama ya ICC imekabiliwa na ukosoaji katika baadhi ya maeneo baada ya majaji kutoa hukumu kutoa hati ya kukamatwa mwezi uliopita kwa Waziri Mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu, waziri wake wa zamani wa ulinzi na kiongozi mkuu wa Hamas. Majaji wa ICC walisema kulikuwa na sababu za kuridhisha kuwashuku watu hao watatu kwa uhalifu wa kivita na uhalifu dhidi ya ubinadamu kutokana na mashambulizi ya Hamas ya Oktoba 7 operesheni iliyofuata ya kijeshi ya Israel huko Gaza. Uamuzi wa kutatanisha warefa katika mechi ya mpira wa miguu ulizoa vurugu na mkanyagano katika mechi moja ya soka kusini mashariki mwa Guine na kuwa watu 56 kulingana na idadi ya awali, serikali ilisema leo Jumatatu. Vifo vilitokea wakati mechi ya fainali ya mashindano ya komwenzi kiongozi wa kijeshi wa Guine Mamadi Dumbawya katika uwanja wa michezo huko Nzerekore, mojawapo ya miji mikubwa ya taifa hilo. Baadhi ya mashabiki wairusha mawe, jambo ambalo lilizua hofu na mshtuko, taarifa ya serikali ilisema na kuahidi uchunguzi. Akizungumza kwa sharti la kutotajwa jina, afisa mmoja wa mji huo alisema waathirika wengi wa walikuwa watoto waliojikuta katika ghasia hizo baada ya polisi kutumia mabomu ya machozi afisa huyo alielezea matukio ya mkanganyiko na vurugu huku baadhi ya wazazi wakichukua miili kabla ya kuhesabiwa rasmi naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc kupitia 107.5 fm nairobi kenya Rais wa Chad Mahamat Debi alisema uamuzi wa kusitisha mkataba wa kijeshi wa nchi hiyo na Ufaransa umechukuliwa kuwa kwa sababu umepitwa na wakati, katika matamshi yake ya kwanza hadharani tangu tangazo la kushangaza wiki iliyopita. Katika hotuba aliotoa siku ya Jumapili jioni, Debi alisema mkataba hauhusiani tena na usalama wa Chad au mahitaji ya kisiasa au ya kijiografia. Chad imekuwa ikipambana na waasi wa jihadi kwa zaidi ya muongo mmoja, na kuungwa mkono na wanajeshi wa Ufaransa na Marekani kumeshindwa kuleta utulivu. Hadi hivi karibuni, nchi za magharibi zilichukulia Chad kama mshirika muhimu katika vita dhidi ya wanajihadi katika eneo la Sahel. Makundi yenye uhusiano na Boko Haram na Islamic State yanafanya kazi katika eneo la ziwa Chad, katika mpaka wake wa kusini magharibi. na wizara ya afya ya Lebnan ilisema shambulizi la Israel leo Jumatatu lilimuua mtu mmoja kusini mwa nchi hiyo, huku jeshi la Lebnan likisema shambulio la Israel lilimjeruhi mwanajeshi mmoja katika eneo la mashariki mwa nchi hiyo. Jeshi la Israel halikutoa maoni yake mara moja kuhusu mashambulizi hayo. Mashambulizi hayo yanakuja siku chache baada ya Israel na Hezbollah kukubaliana kusitisha mapigano na hivyo kusimamisha mapigano ya miezi kumi na nne yaliyozuka kufuatia shambulio la mshirika wa Hezbollah, Hamas, dhidi ya Israel. Wakati wa shambulio hilo hamas iliua takriban watu elfu moja na mia mbili na, na kuwachukua mateka wengine wapatao 250 bado kuna mateka wapatao mia moja wanaozuiliwa katika ukanda wa gaza huku takriban theluthi moja wakiaminika kuwa wamefariki dunia na hizo zilikuwa habari za dunia kutoka washington jina langu ni sandey shomari muda mfupi ujao utasikiliza kipindi cha kwa undani Hivi sasa ni wakati wa kuleteni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Karibu mpendwa msikilizaji, katika matangazo ya Kwa Undani, ambapo leo tunaangalia habari na masuala muhimu duniani, tukiangalia kwa undani ziara ya Rais Joe Biden nchini Angola, ikiwa ni ziara yake ya mwisho kama rais nje ya nchi, na pia tutaangalia uchaguzi wa Namibia, ambako kura zingali zinahesabiwa, huku wafuatiliaji wa SADC na wapinzani wakisema uchaguzi unabidi kufutiliwa mbali kutokana na kasoro zilizojitokeza wakati wa upigaji kura. Mimi ni Abdu Shakur Abud nikukaribisha karibu kwa undani undani kutoka idhaa kiswahili ya sauti amerika basi kwanza tunazungumzia ziara ya rais joe biden ambaye amewasili angola ambako atatekeleza kwanza ahadi yake ya mwaka elfu mbili ishirini na mbili kwamba atatembelea afrika wakati wa utawala wake na pili kuzungumzia miradi muhimu ya Marekani ya ujenzi wa njia za reli kuanzia mataifa yenye utajiri wa madini ya Zambia na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo hadi bandari ya Lobito huko Angola. Biden, atakayebaki katika mji mkuu wa Angola, Luanda, hadi Jumatano, ni rais wa kwanza wa Marekani kutembelea taifa hilo lenye utajiri wa mafuta na madini tangu ilipojinakulia uhuru kutoka kwa Ureno mwaka 1975 biden atatumia ziara hiyo kuangazia ufadhili mkubwa wa marekani katika mradi wa maendeleo wa ujenzi wa reli ya lobito wenye urefu wa kilomita elfu moja mia tatu na utawala wake unasema umekusanya pamoja zaidi ya dola bilioni tatu fedha kutoka mashirika binafsi na za umma pamoja na umoja wa ulaya katika uwekezaji wa mradi huu mkubwa ikiwa kama ni mkopo white house inasema uhusiano kati ya mataifa hayo mawili yana pitia mageuzi muhimu ya dhati wakati huu wakati wakiwa ni washirika wa karibu. Msemaji wa White House Karine Jean-Pierre anasema Together. Kwa pamoja ya Marekani na Angola zinafanya kazi kushughulikia changamoto mbalimbali mbali mbali zinazojitokeza kuanzia kupunguza mwanya wa miundo mbinu Afrika na kukuza fursa za ukuaji wa uchumi na maendeleo endelevu katika eneo hili na kupanua ushirikiano wa kiteknolojia na kisayansi na kuboresha amani na usalama, kuimarisha usalama wa chakula. Baadhi ya wa wachambuzi wanasema Biden amechelewa sana kutekeleza ahadi yake kutembelea Afrika, lakini afisa mmoja mwandamizi anasema hakuchelewa, akiwaambia waandishi wa habari kwamba baada ya miaka mingi ya kutojishughulisha na Afrika, Biden amerudisha Marekani kwa kishindo kwenye bara hilo Mjini Luanda baadaye anatuzungumzia juu ya miradi ya Marekani katika kanda ya kusini mwa Afrika, ikiwa ni pamoja na mradi wa Lobito ambao ni ujenzi wa njia hiyo ya reli unaounganisha Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Zambia pamoja na bahari ya Lobito huko magharibi mwa Angola. Mradi huo una lengo la kushindana na kuizuia Uchina kupata madini nyeti ya Afrika kwa kusafirisha kupitia njia hiyo. Akiwa huko, Biden atakuwa pia na mazungumzo na mwenyeji wake rais wao Lorenso na kutoa hotuba juu ya afya ya umma, kilimo, ushirikiano wa kijeshi na kulinda urithi wa kitamaduni Waangola anasubiri kwa hamu ziara hiyo wakitarajia kwamba ataleta mabadiliko fulani huku watetezi wa haki za binadamu wakimtaka azungumzie swala la ukiukaji wa haki za binadamu nchini humo. Wachambuzi wa Afrika wengi wao wanasema Biden amechelewa kutembelea Afrika, lakini kuna umuhimu fulani kwa ziara yake hii ya Luanda. Bravios Kaihoza, mchambuzi wa masuala ya kimataifa, anasema ziara hiyo imezusha mchanganyiko wa maoni. Kuna mchanganyiko wa wa fikra juu ya ziara hiyo. Moja ni wale wanaofikiri kwamba ni mwendelezo wa jitihada za serikali ya Marekani kuendelea kuliweka karibu bara la Afrika ambalo lina utajiri mkubwa sana wa rasilimali, lakini upande wa pili wapo wanaosema kwamba ni hatua za Rais Biden eh, kujikosha kwa sababu wanasema wametumia muda mrefu mno bila kufanya ziara hizi barani Afrika na kwa hiyo wanasema ni kama sehemu ya zimamoto ili isionekane e, kwamba ameondoka madarakani kabla ya kutia mguu hapa barani Afrika, hasa kwenye ukanda huu wa kusini mwa jangwa la Sahara. Na unafikiri ziara hii ikifanyika dakika ya mwisho kutakuwa na uzito wowote? Maanake kiongozi anayoingia Donald Trump anafahamika kidogo na sera zake za Afrika, kutaleta mabadiliko yoyote? E, e, bila shaka yako mambo ambayo yanaweza ku, kwa maoni yangu, kwamba yatakuwepo mabadiliko makubwa pamoja kwa na kwamba Donald Trump anaingia mamlakani na sio mtu ambaye angependa kumtazamo wake huko sana kwenye masuala ya utawala barani Afrika, lakini yako zaidi kwenye masuala ya kibiashara. Na serikali ya rais Biden imekuwa na msukumo fulani kwenye masuala kadha wa kadha. Utakumbuka kwamba yaliyokuwepo makubaliano au mkakati maalum ule mwaka elfu mbili na ishirini na mbili wafanye nchi za Kiafrika ziweze kujumuishwa katika mkutano wa kati ya Marekani na na Afrika na au uligusa sijui hasa ya masuala ya kibiashara lakini tunafahamu kufikia mwezi Disemba mwaka elfu mbili na ishirini eh, na tatu serikali ya Marekani ilikuwa imeingia zaidi ya mikataba mia tano arobaini na saba kote barani Afrika kwenye nchi mbalimbali, na biashara hiyo ile biashara kati ya nchi na nchi yenye thamani ya zaidi ya dola za Marekani bilioni kumi e, na nne nukta mbili, na hilo ilikuwa ni ongezeko kubwa sana la zaidi ya thelathini na saba ukilinganisha na miaka miwili kabla ya hapo, na haya ni masuala yanayohusu e, biashara na Afrika. Inasema kwamba badala ya kutegemea sana masuala ya misaada e, kumeanza kuetomwa mko huo barani Afrika. Basi tushirikiane kwenye haya masuala ya kibiashara. Hoja ni kwamba je, ulinganifu au mzani unalalia upande gani? Jambo ni la mwingine, lakini kwa sababu ni suala la kibiashara eh, bila shaka litaongeza msukumo kwa sababu nizi, vipo vitu ambavyo eh, tiari zimewekewa zimewekewa msitizo na serikali ya Rais Biden. kwa hivyo katika ziara yake hii anazingatia zaidi ujenzi wa njia ya reli kati ya Zambia ya Democratic Republic ya Congo na Angola. Je, uh, unadhani kutakuwa na mikataba mingine ya biashara au kuimarisha mikataba tayari iliyopo? E, mosi itakuwa ni kuimarisha ile ambayo iliyopo, na hasa pale ambapo ukijaribu kuangalia ushoroba wa bito e, e, una, unaileta Marekani karibu kwenye kushindana na taifa la Uchina ambalo limeingia sana katika eneo hili eh, la Afrika na hasa baada ya China au China kupunguza au kukosa nguvu sana ya kutoa fedha za mikopo katika bara hili na kuelekea zaidi kwenye masuala ya kiwekezaji na hasa hapa kwenye madini ambayo ni ya kimkakati zaidi kwenye dunia ya sasa, utajua kwamba eh, ushoroba huo utakuwa muhimu kwa usafirisha au ni muhimu kusafirisha madini kwa mfano ya kopa na cobalt ambayo ni muhimu sana kwenye kutengeneza eh, vitu kama betri, simu na vitu vya aina hiyo katika kupunguza uchafuzi wa mazingira duniani na hilo itakuwa ni jambo ambalo litaleta bila shaka eh, msukumu na kuakisha kwamba eh, inalinda huo kwa mkakati ambao tayari Marekani imeshauanza tayari, wamesha jikomiti kwamba watatoa zaidi ya dola milioni mia tano kwenye mkataba kwenye mradi ambao utagharimu zaidi ya dola bilioni moja. Kwa hiyo itakuwa ni muhimu kuweza kuweka eh, mazingira hayo eh, muhimu, lakini kwenda mbele pia ni jambo ambalo bila shaka ni eh, muhimu sana kwa sababu eh, Marekani inafahamu vizuri kwamba bara hili miaka michache inayokuja itakuwa sehemu muhimu ya uchumi eh, wa dunia. Kwa mujibu wa taarifa kwa mfano za Benki ya Dunia, wanasema kwamba uchumi wa Afrika utakuwa asilimia kumi ya pato lote ghafi eh, duniani sawasawa na dola trilioni ishirini na tisa na hii itakuwa ni kuongezeka zaidi ya mara tatu ilivyosasa, kwa sababu uchumi wa Afrika hivi sasa unachangia ni asilimia ya tatu pekee ya uchumi wa dunia, na sehemu kubwa ni madini ya kimkakati yaliyoko barani Afrika. Lakini sekta kwa mfano za kimiundo mbinu vitakuwa vigezo muhimu sana vya kulifanya bara hili sasa, kwa sababu kuna shughuli ambazo zinaingiliana hasa shughuli za kiwekezaji. Afrika haina fedha hizo za kuweza kufanya masuala haya. Bila shaka Marekani inajaribu kuendelea eh, kuweka eh, nguvu yake na kuona ni jinsi gani itaweza kuendelea kushindana na China, lakini kuisukuma eh, kidogo eh, mbali. Tusisahau nafikiri kwenye eneo hili eh, ule msemo wake Rais Biden alivyokutana na viongozi wa Afrika alisema kwamba Marekani iko barani Afrika na miguu yake yote lakini pia iko kote kwenye uchumi wa bara Afrika ikiwa pamoja na Afrika labda jaribu kuchagiza hiyo na hiyo, labda inaweza ku, e, kusukuma juu ya hatma ya bara hili huko mbele, na hasa ambapo anakuja rais mwingine ambayo kidogo ana mtazamo tofauti e, na huyu rais e, anayeweza ku, e, kuondoka naliona hilo kwenye swala hasa la kiuchumi, lakini nafahamu zaidi kwamba yako maswala ya kiutawala, maswala ya kidemokrasia, na kwa mfano nchi kama ya Angola ambayo pamoja na, na ukaribu wa Marekani na Angola lakini Wamarekani bila shaka wanaona kama Angola sio eh, nchi ambayo inazingatia sana masuala haya ya kidemokrasia, lakini kama ilivyo katika nchi nyingi eh, katika eneo hili. Ukizungumzia demokrasia tuweke mbali kwanza, lakini kabla ya hapo umezungumzia swala la biashara na uchumi. Kuna huu ushindani mkubwa Marekani, Uchina, kuna India, Brazil na kadhalika, lakini vijana wengi wa Afrika wanasema hawafaidiki. Je, unadhani nini kitafanyika kwa Waangola au Waafrika huko kusini mwa Afrika, Afrika waweze kufaidika na mashindano haya? Kwa kweli kushindani kwa, kwa, kwa, vijana au watu wa bara hili kufaidika na ushindani uliopo kwa wakubwa kubwa e, kwa kweli hajitategemea sana, ni maoni yangu, hajitategemea sana vijana wenyewe wa Kiafrika, litategemea mifumo ya uongozi na utawala wa uchumi wa Afrika, na hilo litakuwa linaongozwa na viongozi wa, wa bara Afrika. Kubwa hapa ni viongozi wa Kiafrika kubadilisha mtazamo kutoka kwenye zile ajenda za miaka ya sabini na themanini za vita baridi vya kuigawa dunia kwenye mashariki na magharibi. Kilicho mashariki kwa Marekani hakina maana hiyo hiyo ya mashariki kwa bara la Afrika. Kilicho magharibi eh, kwa Afrika hakina maana hiyo hiyo ya magharibi eh, kwa Marekani. Kadhalika kwa Uchina, Uchina inapoiona magharibi, eh, inavyoiona Marekani kama upande wa magharibi Eh, haipaswi kuwa sahihi sana kwa kiongozi wa Afrika, Afrika hai, hai, au watu wa ha, Afrika kuiona Marekani kwa mtazamo huu. Kuna maeneo ambayo Marekani haionyeshi au haikidhi vigezo vile kabisa vya umagharibi kama tulivyokuwa tumeuzoea, labda kwamba kwa lazima inyonye bara Afrika, lakini yapo maslahi ya msingi ambayo kwenye maeneo hayo lazima bara Afrika liweze kuyachukua pale Marekani naposema hawa ni watu wa mashariki wa China wanakuja barani Afrika wanakuja kutufanya hili na kutufanya hile Viongozi wa Kiafrika hawapaswi kuichukua tafsiri ya mashariki ya Marekani kwa Uchina kuwa ndio tafsiri ya mashariki, waangalie yale masilahi eh, muhimu. Na hilo halijafanyika vya kutosha katika bara hili na kuna viashiria vingi kwamba halitafanyika kwa siku za hivi karibuni kwa sababu uamzi na utekelezaji wa sera muhimu za kiuchumi kwa kweli, zinaishia sana eh, kwenye maslahi eh, kwa bahati mbaya, maslahi ya watawala. Eh, hivi karibuni kulikuwepo na ripoti inaonyesha rasilimali zinazopotea kutoka bara la Afrika kuelekea mataifa mengine, kama fedha ambazo zinatoroshwa au mitaji ya aina hiyo, ni kiwango kikubwa kwa kweli, kwa ujumla wake, ukilinganisha na fedha ambayo bara hili zinaipata na, na, kutoka katika mataifa hayo. Kwa hiyo kama viongozi wa kiafrika hawatafanya jambo hili, kufanya mikataba hii iwe inayoanufaisha, lakini kujenga uchumi wa ndani ili kuwepo na viwanda vya kuweza kuchakata rasilimali hizi, bado safari itakuwa ni ndefu kwa vijana wengi wa Afrika. Na hili kwa kweli eh, haitakuwa, haitakuwa jambo jema sana kusema kwamba eh, hawa vijana watafaidikaje kama serikali zao hazitachukua hatua zinazotakikana. Na hatimaye wanaharakati wa kutetea haki za binadamu wanasema kwamba wanatumaini Biden atazungumzia suala hilo, maanake anafahamika kwamba utawala wa Angola unabana sana upinzani au unakiuka haki za binadamu wa, unadhani swala hilo litazungumziwa? Bila shaka, si-sina shaka kabisa kwamba Rais Biden ataweza ata kulitupia jicho jambo hilo na kwa watu wengine pia maoni yangu, nafikiri na maoni ya watu wanaoamini kwamba uchumi wa bara Afrika, ili uweze kuimarika, unahitaji kiwango fulani cha demokrasia, kiwango fulani cha uhuru wa watu kutoa maoni, kiwango fulani cha watu kuwa na uhuru wa kiuchumi. Na uhuru wa kiuchumi unaweza kupatikana pale ambapo eh, haki za msingi za binadamu zinakanyagwa. Tunafahamu kwamba rais wawenko alivyoingia mamlakani, alichukua hatua kubwa kuweza kukabiliana na masuala ya rushwa, eh, lakini tunajua katika hatua hizo kuna mambo mengi yamebadilika, lakini pia eneo lote hili la kanda ya kusini Afrika lina changamoto kubwa e, kujaribu kuangalia hata chaguzi kwa mfano ambazo zinakuwa zinaendelea katika eneo hili, ni hoja ambayo haitoi, haitoi alama nzuri kwamba tunaweza tukafanikisha vizuri au tukajibu swali hili la la utawala bora la demokrasia la haki za binadamu ili kuweza kwenda mbele. Na mwisho ni kwamba atalizungumza kwa sababu pia e, ni platform yake, ni duara ambalo yeye kisiasa analikalia na hasa kwa mrengo wa chama ambacho ana, anatokea ambacho Afrika wasingependa kukisikia ni kwamba, kutumia mgongo huu wa kidemokrasia kusukuma ajenda ambazo wanaziona sio sehemu ya utamaduni wa Kiafrika, na kwa bahati mbaya ni kwamba Marekani haijaweza kutu kujitabainisha vizuri kuondokana na mtego huu, kwa sababu Marekani inajikuta inaingia kwenye hilo tatizo na inawapa nafasi wale ambao wangependa kuwa madikteta wa Afrika. Kwa hiyo viongozi wa kiafrika kwenye eneo hili wanatumia nafasi hiyo kukanyaga demokrasia wakisingizia Marekani, asituletee mambo haya kwa sababu ana ajenda zake ambazo inakiuka utamaduni. Ni muhimu kwamba Rais Biden na eh, ah, viongozi wanaokuja kutokea Marekani kuweza kutofautisha mazingira haya mawili kwa sababu wasipofanya hivyo, viongozi wa kiimla barani Afrika watapata nafasi nzuri sana ya kuendelea kuwa eh, kufanya uimla wao kwa hoja tu kwamba Marekani anaanikiza eh, vitu ambavyo sisi eh, sio utamaduni wetu, na watu wa kawaida kwa kweli wengi wataunga mkono viongozi hao. Asante sana kwa maelezo yako, nashukuru. Shukran, asante sana. Huyo ni Bravio Skyhosa, mchambuzi wa masuala ya kimataifa akizungumzia kutoka Dar es Salaam, akitoa maelezo juu ya ziara ya rais wa Marekani Biden huko Angola. Tutakuletea katika matangazo yetu mambo na juu ya ziara hiyo ya siku tatu katika siku zinazokuja, na hapa ndipo tunakamilisha sehemu ya kwanza ya kipindi chetu cha Kwa Undani. Tutarudi punde laya kusikiliza kipindi cha Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Sasa tunaangalia uchaguzi uliofanyika huko Namibia wiki iliyopita ambako kura zinaendelea kuhesabiwa. Wakati wafuatiliaji wa jumuiya ya maendeleo ya kusini mwa Afrika, SADC wametoa ripoti ya awali wakisema uchaguzi wa kufanyika namna ilivyotarajiwa na unabidi kufutuliwa mbali, huku wachambuzi na wapinzani nchini humo wanasema kumekuwepo na kasoro chungu nzima na wanasubiri matokeo kutolewa pengine hapo kesho kabla ya kuchukua maamuzi. Mchambuzi wa masuala ya kisiasa Dr. Marius Kudumo amesema hadhani kulikuwepo na wizi bali ni uzembe uliofanywa na tume huru ya uchaguzi nchini humo. Yeah, administration... sidhani kulikuwa na wizi kwa hakika, lakini inatokana na usimamizi na utaarifu wa chombo kilichokuwa na jukumu la kutayarisha na kusimamia uchaguzi huu. Tume huru ya uchaguzi ya Namibia kwa hakika haikufanya kazi zake vilivyo. Tulikuwepo na maswala ya upungufu wa hati za kupigia kura na sanduku za kutia kura. Watu walisubiri kwa muda mrefu hadi kulazimisha upigaji kura kuendelea kwa muda mrefu zaidi, na hata siku ya pili kulikuwa na maswali ya vifaa kutofanya kazi, na ikiwa umekuwa tayari, ilibidi kukagua mambo haya yote hayo ndiyo maswala muhimu yaliyohusu uchaguzi, na kuna baadhi ya watu hawakupiga kura na hawana furaha na mambo haya. Hii ni mara ya kwanza kwa kitu kama hiki kutokea kwetu. Sasa nini kilichosababisha uzembe huu na matatizo hayo kutokea? Dr Kudumo anasema inatokana na kwamba wajumbe wa tume ni wageni na hawakuwa tayari Tume ni mpya, makamishina ni wapya, ingawa kuna baadhi walikuwepo hapo awali, lakini walidharau ukubwa wa jukumu walilokuwa nalo, kuendesha uchaguzi huo na matayarisho yaliyohitajika. Kwa mfano tunapofanya uchaguzi mkuu, Mnamibia anaweza kupiga kura mahali popote alipo, na hivyo kwa ajili ya kujipanga, huna hakika ni watu wangapi wanaweza kujitokeza mahala pamoja. Na hivyo katika matayarisho yako inabidi kuzingatia swala hili. Lakini mchambuzi wa masuala ya kisiasa mjini Dar es Salaam Bravius Kaihoza anasema, anadhani kweli kulikuwepo na uzembe, lakini pia ulipangwa kwa makusudi ili kukiruhusu chama tawala cha SWAPO kibaki madarakani. Lakini Namibia imeonyesha mwendelezo ule ule wa tatizo lililoko barani Afrika la kidemokrasia la vyama ambavyo vimekuwa vikitawala kuto kutaka kukumbatia demokrasia ya kweli. Nchi eh, yenye watu chini ya milioni tatu haiwezi kufanya uchaguzi ikahesabu kura wiki nzima, wakati kuna nchi kubwa kama hapo ulipo Shakuru eh, watu zaidi ya milioni mia moja hamsini wanapiga kura na matokeo yake yanajulikana siku inayofuata. Hizi ni hatua ambazo au ni utaratibu ambao kwa kweli ni ajenda ya vyama hivi ambavyo vinajipa kofia ya kwamba vimeleta mapinduzi, vimeleta uhuru, haviko tayari kwa kweli kuona mabadiliko eh, ya msingi yanatokea. Lakini la pili ni kwamba eh, ipo hofu imeanza kuingia katika nchi hizi za kusini baada ya kile kilichotokea kwa mfano eh, Botswana Eh, na vitu ambavyo vimekuwa vikitokea kwa mfano nchi kama Zambia, eh, matokeo yaliyotokea ya hivi karibuni ya kule Afrika ya Kusini, vyama hivi vikongwe vinajaribu kuona kwamba ah, hapa tukienda kwenye mrengo huu wa kidemokrasia hatima yetu kwa kweli ni mbaya, na ndio maana hata kwenye nchi zingine kuna uchaguzi, kwa mfano nchi Tanzania unakuja mwakani eh, yako mambo ambayo ya imetokea kwenye uchaguzi wa serikali za mitaa unaoendelea hivi sasa, unaona kwamba ni katika hali za kutaka kujihadi ndicho ambacho kimejionyesha katika nchi ya Namibia. Suala la taasisi, kwa mfano tume ya uchaguzi, ni kweli imefanya uzembe, lakini ni uzembe ambao umepangwa kimkakati ili kulinda wale ambao wasingependa wana demokrasia kweli inachupa. Na tusipofanya mabadiliko ya msingi kwenye mfumo wa kiuendeshaji nchi zetu, governance architecture ya eneo hili, kwa kweli itakuwa vigumu mno eh, kuyaona mabadiliko ya msingi ya kiuchumi na kimaendeleo. Ni ni hatua ambayo kwa kweli inasikitisha kidogo, kwa sababu ulitegemea uh, uh, nchi kama Namibia kwa kweli siwe na makando kando ya kiasi hicho kama ambavyo tunajaribu kuyashuhudia hivi sasa. Kwa hivyo tunaweza, kwa hivyo tunaweza kusema kwamba vyama vilivyopigania uhuru viko njiani kuondolewa, hasa na vijana. Vijana ndo wamejitokeza wengi huko Mozambiki, Botswana na sasa Namibia. Kwa kweli, kwa kweli ni hasa mshakuru. Uh, uh, kinachoonekana kwamba uh, maandishi yako ukutani, kama wanaosema Waingereza, the writing is on the wall, vyama uh, hivi vinapoteza ushawishi na ushawishi wake unaondoka kwa kasi, na kwa kweli kama ulivyosema, vijana wengi wana- kwenye eneo hilo, vijana wanapaswa kupewa eh, kupewa kupewa eko, kwa sababu wamechagiza kwa sehemu kubwa sana ya kutaka kuleta hayo hayo hayo mabadiliko na unaona kwamba yapo mawasiliano ya karibu katika maeneo mengine. Chama cha upinzani kwa mfano cha EFF nchini Afrika Kusini, lipo tawi lake nchini Namibia, tawi la EFF, lakini wanatazama mambo yanavyoendelea katika maeneo mengine. Ukienda kwa mfano hivi sasa, utasikia watu wanavyozungumza kuhusu kinachotokea Msumbiji. Ukienda nchini Kenya, utasikia watu wanavyozungumza kuhusu yanayotokea Msumbiji, na wakianikiza kwamba ni wakati wa vijana hawa kusema kwamba hapana ninyi mmekuwepo mamlakani, mmefanya kazi yenu, lakini ni muhimu wa sasa kupisha njia, kwa sababu maarifa mapya ma mageuzi na mapinduzi tunayataka kusini mwa jangwa la Sahara. Kizazi chetu ni yale yanayopunguza au yatakayoondoa umaskini. Vyama hivi havionyeshi njia hiyo, na ni wakati kwa kweli vita- uh, vitatimuliwa vumbi kweli, kweli. Na wingu hili bila shaka halizuiliki. Ni kwa muda tu wataweza kujigagasua uh, hapa na pale, lakini ukweli ni kwamba uh, viko njiani kuondoka mamlakani. Hivi sasa maoni yamegawika juu ya kusubiri matokeo rasmi au kuwasilisha mashtaka mahakamani kama anavyosema Dr. Kudumo kuna baadhi ya vyama vya upinzani vinataka kuwasilisha malalamiko mahakamani kudai kuwa kuna raia walionyimwa haki zao za kikatiba kupiga kura. Na bila shaka kura zinaendelea kuhesabiwa, hivyo tunasubiri kesho, pengine matokeo rasmi yatatokea, na hapo tutaona ni njia gani watu wanafuata. Vyama vya upinzani vya Namibia kwa pamoja vimekataa utaratibu wa uchaguzi wakidai kuwa haikuwa ya haki na kulikuwa na wizi. Wanasema sio suala ya kushinda au kushindwa uchaguzi, wengi wao wana sababu mbalimbali kukubali matokeo ya uchaguzi na kumshukuru na kumpongeza mshindi. Kwa hivyo wakishinda au waki toshinda ni swala la uchaguzi kwa haki na huru. Kwa hivyo kilichotokea katika nchi wanasema ni kukandamiza wapigaji kura kuweza kupiga kura zao, na hivyo hawakuweza kutekeleza haki zao za kisheria na katiba kutekeleza suala hilo. Mkuu wa chama cha upinzani au mgombea kiti cha rais anayeongoza katika upande wa upinzani, pananduela Itula, amesema Jumamosi kwamba chama chake hakitotambua matokeo ya uchaguzi uliokuwa na utata ambao uliongezwa muda na ghasia kutokea na tuhuma nyingi za wizi kutokea. Kwa hivyo, wakizungumza kabla ya matokeo rasmi kutolewa, wamesema hawatokubali matokeo ya uchaguzi na hawatokubali hali ilivyo wanatarajia kwamba baada ya miaka thelathini na nne ya chama cha SWAPO katika uongozi wa nchi hiyo matokeo yatakuwa bora zaidi. Kwa hivyo tusubiri tuone nini kinachoweza kutokea, tusubiri kuona matokeo yatakapotangazwa, pengine kesho au kesho kutwa, tuweze kujua nini kilichoko huko Namibia, ikiwa chama cha SWAPO kitabaki madarakani au la. Kwa hayo mpendo msikilizaji, ndo namaliza kipindi chetu cha Kwa Undani kwa hii leo. Mimi ni Abdu Shakur bud mwongozi wa matangazo alikuwa Fiona. Tunasema kwaherini, asante kuwa pamoja nasi.