Kipindi idhaa Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Karibu popote ulipo kwenye matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa 11 za asubuhi saa za Afrika ya kati na 12 asubuhi saa za Afrika Mashariki. Jina langu Harizon Kamau na mimi ni Idi Ligongo, nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni Jumanne Desemba 3 mwaka 2024. Tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, zikiwemo Radio Free Africa katika eneo zima la Maziwa Makuu. Citizen Radio Kenya 107.5 FM Nairobi, 107.8 FM Mombasa, Coconut 101.9 FM Zanzibar. Vilevile tupo kwenye mtandao wetu wa voa swahili.com. Kwenye matangazo yetu hivi leo, rais wa marekani Joe Biden anaendelea na, na ziara yake ya Afrika akiwa nchini Angola. Je, wakazi wa Afrika wanasemaje kuhusu ziara hiyo? Wapo wanaosema kwamba ni hatua za Rais Biden kujikosha, kwa sababu wanasema ametumia muda mrefu mno bila kufanya ziara hii barani Afrika. Kwa hiyo wanasema ni kama sehemu ya zimamoto, ili sionekane kwamba wameondoka madarakani kabla ya kutia mguu hapa barani Afrika, hasa kwenye ukanda huu wa kusini mwa jangwa la Sahara na kwenye habari nyingine, Rais wa Chad Mahamat Idris Debi ametetea uamuzi wake wa kuvunja uhusiano wa kijeshi na Ufaransa. Ni vidokezo tu vya baadhi ya tulionao hivi leo, lakini kwanza, Id Ligongo yu hapa na habari za kimataifa. Vitisho vya rais mteule wa Marekani Donald Trump vya kuweka ushuru vimeleta mvutano baina ya Mexico na Canada baada ya maafisa wa Canada kusema matatizo ya mpaka wa mataifa hayo mawili hayapaswi kulinganishwa. Jumatatu rais wa Mexico alipinga matamshi hayo ambayo yalitolewa baada ya mkutano baina ya Trump na waziri mkuu wa Canada Justin Trudeau. Rais Claudia Sheinbaum wa Mexico amesema taifa lake lazima liheshimiwe na washirika wake wa kibiashara. Hii ni baada ya balozi wa Canada nchini Marekani Kristen Hilman Jumapili kuliambia shirika la habari la The Associated Press kwamba mipaka yake ya Marekani ni tofauti sana ikilinganishwa na ile ya Mexico na kwamba ni jambo linaloeleweka. Rais mteule wa Marekani Trump ametishia kuongeza ushuru wa asilimia 25 kwa bidhaa kutoka Canada na Mexico mpaka pale zitakaposhughulikia masuala ya wahamiaji na dawa za kulevya. Mkuu wa shirika la watoto la Umoja wa Mataifa UNICEF Jumatatu amesema kwamba watoto wanajumuisha takribani nusu ya wanachama wa makundi yenye silaha ya Haiti na kutoa mwito wa kulindwa kwao. Mkurugenzi mkuu wa UNICEF Catherine Russell ameuambia mkutano wa Umoja wa Mataifa kuhusu hali ya watoto wa Haiti kwamba wanakadiria kuwa watoto wanachukua zaidi ya asilimia 50 ya wanachama wa magenge yenye silaha, huku jumla ya idadi ya watoto wanaoandikishwa na makundi hayo ikiwa imeongezeka na kufikia asilimia sabini katika mwaka uliopita. Ameongeza kusema wanaotumikia e, kama watoa taarifa, wapishi, watumwa wa ngono na wanalazimishwa kuanzisha ghasi ya miongoni mwao. Amesema magenge kwa kawaida huwa huwaua watoto na kwamba matokeo ya unyanyasaji wa kingono kwa watoto yameongezeka maradufu mwaka huu kwa asilimia elfu moja. Shirika la kimataifa la fedha IMF limekamilisha tathmini ya tatu ya programu ya kutoa mkopo wa dola bilioni tatu kwa Ghana na kwa hivyo kupelekea kuidhinisha mara moja kwa utoaji wa dola milioni 360 kwa nchi hiyo, shirika hilo limesema Jumatatu. Harrison Kamau anaripoti kamili. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, Ghana chini ya programu ya uangalizi ya IMF imekuwa ikipiga hatua za kuridhisha. Kupitia taarifa ya IMF imesema kuwa mikakati yote pamoja na malengo yaliyowekwa yamefikiwa. Waziri wa fedha wa Ghana Muhamed Amin Adam mapema Jumatatu aliambia shirika la habari la Reuters kuwa mkopo huo umeidhinishwa. Taifa hilo la magharibi mwa Afrika lenye utajiri mkubwa wa dhahabu na kakao limekuwa likijaribu kujikwamua kutokana na athari za kushindwa kulipa deni lake la kitaifa la 2022, wakati sasa likijiandaa kwenye uchaguzi mkuu Disemba 7 mwaka huu. Amina amesema kuwa baada ya tathmini tatu za IMF Ghana imeonyesha nidhamu kubwa kuelekea kujikwamua, akiongeza kuwa watafanya kila wawezalo kwa manufaa ya wananchi. Bodi ya IMF iliidhinisha programu ya ukopeshaji ya Ghana Mei mwaka jana na inakamilika 2026. Programu hiyo inalenga kupunguza deni la Ghana kutoka kwa wakopeshaji binafsi la dola bilioni 4.7 pamoja na kuhakikisha kuwa kuna mzunguko wa kutosha wa fedha nchini. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ki ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Utawala wa rais Joe Biden wa Marekani Jumatatu umetangaza kuweka vikwazo kadhaa vipya kabisa kwa bidhaa kwenda China, vikizuia kuuzwa kwa vifaa muhimu vya teknolojia za viwandani na vile vikubwa vya kuweka kumbukumbu za kompyuta. Kanuni hizo mpya za marufuku za mauzo ya vifaa 24 tofauti na programu za kompyuta tatu vyote vilivyokuwa vikitumika na kujulikana kama teknolojia ya juu vya haraka na katika soko la sekta ya vifaa hivyo. Marufuku ya mauzo hayo kwenda China na idara ya viwanda na usalama chini ya wizara ya biashara ya Marekani pia inajumuisha kuhamishwa kwa vifaa vya kompyuta vyenye uwezo mkubwa vinavyohusiana na akili mnemba AI. Wakati huo huo, serikali ya Marekani imeziongeza kampuni 140 nyingi zikiwa za China, za vifaa vya kompyuta vya viwandani katika orodha ya watu na makampuni yanayowekewa vikwazo kufanya biashara Biashara. Na serikali ya visiwa vya Ugiriki vya Rhodes na Lemons imetangaza hali ya dharura Jumatatu baada ya dharuba kukumba visiwa hivyo na kusababisha vifo vya watu wawili na kufanya uharibifu mkubwa. Timu ya uokozi ilisaidia jeshi na idara nyingine za serikali kuokoa wakazi wengi wazee katika maeneo ya mafuriko baada ya upepo na mvua kali mwishoni mwa wiki kupindua magari, kukata umeme na kuharibu barabara. Wanaume wawili waliuawa katika vijiji vilivyokumbwa na mafuriko vya Lenmos, wakati dazeni ya watu wakiokolewa na kupelekwa kwenye hoteli za kisiwa cha bandari kuu. Uh, Visilis Kikilias, waziri wa dharura wa vimbunga na ulinzi wa raia, ametoa mwito kwa wakazi katika maeneo hayo yaliyoshambuliwa na kimbunga kufuata amri ya kuondoka makwao, ambapo uh, vilevile amesema uh, kwamba tahadhari zaidi zitatangazwa kwa njia ya simu na ametaka ziheshimiwe. unaendelea kusikiliza kwa Kumekucha Afrika, idhaa Kiswahili ya Sauti America, Washington DC. Kwenye taarifa tuliyoipa kipaumbele hivi leo ni kwamba rais wa Marekani Joe Biden angali kwenye ziara yake Afrika baada ya kuwasili Angola jana Jumatatu, huku akitarajiwa kutia saini mikataba kadhaa pamoja na kukagua mradi mkubwa wa reli kuelekea DRC. Mwenzetu Abdu Shakur Abud amezungumza mchambuzi wa maswala ya kisiasa na uchumi Bravis Kahioza kutoka Tanzania, kwanza akimuuliza ziara hiyo imechukuliwa vipi na wakazi wa Afrika? Kuna mchanganyiko wa wa fikra juu ya ziara hiyo. Moja ni wale wanaofikiri kwamba ni mwendelezo wa jitihada za serikali ya marekani kuendelea kuliweka karibu bara la Afrika, ambalo lina utajiri mkubwa sana wa rasilimali. Lakini upande wa pili, wapo wanaosema kwamba ni hatua za rais Biden eh, kujikosha kwa sababu wanasema ametumia muda mrefu mno bila kufanya ziara hii barani Afrika na kwa hiyo wanasema ni kama sehemu ya zimamoto ili isionekane e, kwamba ameondoka madarakani kabla ya kutia mguu hapa barani Afrika, hasa kwenye ukanda huu wa kusini mwa jangwa la Sahara. Na unafikiri ziara hii ikifanyika hii dakika ya mwisho, kutakuwa na uzito wowote? Maanake kiongozi anayoingia, Donald Trump, anafahamika kidogo na sera zake za Afrika, kutaleta mabadiliko yoyote? E, e, bila shaka yako mambo ambayo yanaweza ku... kwa maoni yangu kwamba yatakuwepo mabadiliko makubwa pamoja, kwa kwa na kwamba Donald Trump anaingia mamlakani, na sio mtu ambaye angependa ku... mtazamo wake huko sana kwenye maswala ya utawala barani Afrika, lakini yako zaidi kwenye maswala ya kibiashara. Na serikali ya Rais Biden imekuwa na msukumo fulani kwenye maswala kadha wa kadha. Utakumbuka kwamba Yaliokuwepo makubaliano au mkakati maalum ule mwaka elfu mbili na ishirini na mbili uliofanya nchi za Kiafrika ziweze kujumuishwa katika mkutano wa kati ya Marekani na na Afrika na uligusa sijui hasa ya masuala ya kibiashara, lakini tunafahamu kufikia mwezi Desemba mwaka elfu mbili na ishirini na tatu serikali ya Marekani ilikuwa imeingia zaidi ya mikataba mia tano arobaini eh, na saba kote barani Afrika kwenye nchi mbalimbali katika ziara yake hii anazingatia zaidi ujenzi wa njia ya reli kati ya Zambia, Democratic Republic ya Congo na Angola. Je, uh, unadhani kutakuwa na mikataba mingine ya biashara au kuimarisha mikataba tayari iliyopo? E, mosi itakuwa ni kuimarisha ile ambayo iliyopo, na hasa pale ambapo ukijaribu kuangalia huu shoroba wa bito e, una, unaileta Marekani karibu kwenye kushindana na taifa la Uchina ambalo limeingia sana katika eneo hili eh, la Afrika na hasa baada ya China au China kupunguza au kukosa nguvu sana ya kutoa fedha za mikopo katika bara hili na kuelekea zaidi kwenye masuala ya kiwekezaji na hasa hapa kwenye madini ambayo ni ya kimkakati zaidi kwenye dunia ya sasa. Utajua kwamba eh, ushoroba huo utakuwa muhimu kwa usafirisha au ni muhimu kusafirisha madini kwa mfano ya kopa na cobalt ambayo ni muhimu sana kwenye kutengeneza e, vitu kama betri e, simu na vitu vya aina hiyo, katika kupunguza uchafuzi wa mazingira duniani. Na hilo litakuwa ni jambo ambalo litaleta bila shaka e, msukumu na kuakisha kwamba e, inalinda huo kwa mkakati ambao tayari Marekani imeshauanza, tayari wameshajikomiti kwamba watatoa zaidi ya dola milioni mia tano kwenye mkataba, kwenye mradi ambao utagarimu zaidi ya dola bilioni moja. Ni Brevius Kahioza akizungumza na Sauti Amerika kutoka Tanzania. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, ambapo Id Ligongo anaendelea nazo habari muhimu za kimataifa. Mamlaka za Pakistan Jumatatu zimeripoti kwamba mapigano baina ya makabila ya Suni na Shia kaskazini magharibi mwa wilaya inayopakana na Afghanistan yamesababisha vifo vya watu 133 katika kipindi cha wiki mbili. Ghasia hizo za Kuram katika jimbo la Pakistan la Kaiber Pashtunkhwa Zilianza mwezi uliopita baada ya watu wenye bunduki kuvamia msafara wa magari ya washiha na kuwaua abiria hamsini na wawili ikijumuisha wanawake, watoto na wanausalama waliokuwa wakisindikiza msafara huo. Hakuna kundi lililokubali kuhusika na umwagaji damu huo ambao ulikuwa ni sehemu ya mashambulizi ya kulipiza kisasi dhidi ya kundi la kabila la kishia katika kijiji chenye wasuni wengi ambapo msafara ulishambuliwa. Tukio hilo limeshasababisha mashambulizi ya kulipiza kisasi kote wilayani, na na na kusababisha vifo vya watu 80 na takribani 200 kuuawa na roketi zilizorushwa upya za wanamgambo wa Hezbollah nchini Lebanon, na wimbi la mashambulizi ya kulipiza kisasi ya Israel yanazidisha wasiwasi wa usitishaji mapigano uliodumu siku kadhaa kwa lengo la kutuliza mivutano katika eneo lenye matatizo. Kikosi cha ulinzi cha ulinzi Israel IDF Jumatatu jioni kilifanya mfululizo wa mashambulizi mashambulizi kote Lebanon, ikishutumu Hezbollah inayoungwa mkono na Iran na kukaidi makubaliano hayo kwa kulenga Israel kwa roketi. Mashambulizi ya Hezbollah ya siku ya usiku ni ukiukwaji wa makubaliano ya kusitisha mapigano ya Israel na Lebanon, IDF imesema katika taarifa. Taifa la Israel linadai pande zinazohusika za Lebanon zitimize majukumu yao na kuzuia ya shughuli za uadui za Hezbollah kutoka ndani ya eneo la Lebanon. Salam, unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikitangaza kutoka Washington DC. Uchaguzi kwenye mataifa ya Kiafrika mara nyingi hugubikwa na taharuki ambazo huwaathiri wapiga kura kwa namna mmoja ama nyingine. Wataalamu nchini Ghana wamesema kuwa shughuli za kampeni, uchovu wa wapiga kura, pamoja na hofu ya kutokea kwa ghasia huenda vikawa na athari kubwa. Senanu Todd ameandaa ripoti ifuatayo kutoka Accra. Harison Kamau anasimulia ripoti kamili. Kulingana na shirika lisilo la kiserikali la Armed Conflict Location and Event Data ambalo limekuwa likikusanya takwimu za kasia kote duniani tangu mwaka elfu mbili, karibu asilimia hamsini ya kasia za uchaguzi zimetokea Afrika na kuacha wakazi wakiwa kwenye hatari ya kiafya. Mratibu wa huduma za kitaifa za ambulensi nchini Ghana, Foster Ansong Brigen, amesema kuwa ingawa kasia ni swala la kuangaliwa kwa kina, ajali za barabarani zinaongoza kwenye hatari ya kiafya wakati wa msimu wa uchaguzi kutokana na kuwa vyama hufanya kampeni kutoka sehemu moja hadi nyingine, hadi nyakati za usiku, madereva huchoka, na kama tunavyofahamu, uchovu huo hupelekea kutokea kwa ajali. Tumegundua kuwa kila tunapokuwa na uchaguzi, idadi ya ajali huongezeka. Kulingana na idara ya kitaifa ya usalama wa barabarani, katika miaka ya uchaguzi, ajali za barabarani nchini Ghana huongezeka kwa takriban asilimia kumi. Kwa kuwa rasilimali nyingi za kiusalama huelekezwa kwenye kudhibiti mikusanyiko ya watu na usalama wa kampeni, uhaba wa maafisa wa trafiki kwenye kipindi hicho hupelekea ongezeko la ajali. Asong Brijan amesema kuwa tatizo lingine la kiafya ni uchovu kwa mwili na ukosefu wa maji ya kutosha mwilini. Saa nyingi kuhudhuria mikutano ya kampeni pamoja na kusimama muda mrefu kwenye foleni za kupiga kura huenda zikawa na adhari zake kwa wananchi. So they don't even eat, because they want to... Baadhi ya watu huwa hata hawali kwa kuwa wanaondoka mapema ili kupiga kura, wanabaki katika foleni kwa muda mrefu sana, na baadhi wanapata kiu, kwa baadhi matatizo kutokana na njaa yanawapata huku baadhi wakizirai. Isaac Newman Adha ni mwanasaikolojia wa kimatibabu na pia msemaji wa muungano wa kitaifa wa wanasaikolojia, anasema kuwa kando na uchovu wa mwili taharuki wakati wa uchaguzi zinaweza kuathiri akili na hasa kwa watu waliopo na matatizo ya kiafya ya muda mrefu during... ikitegemea kilichotokea wakati wa msimu wa kisiasa, huenda mtu asirudi kwenye hali ya kawaida cover, na kuwa na madhara the... yatakayodumu maisha yao yote. Wakati Ghana ikijiandaa kwenye uchaguzi mkuu wa rais na wabunge Disemba 7 mwaka huu, idara ya huduma za kimatibabu imejiweka tayari kukabiliana na changamoto za kiafya zinazoweza kutokea. Msimamizi mkuu wa huduma zake Daniel Asare anasema kuwa wamejiandaa na magari ya kisasa pamoja na wafanyakazi waliopewa mafunzo ili kusaidia kwenye changamoto za kiafya. Idara ya kitaifa ya ambulensi imetoa mafunzo ya kimsingi ya utoaji wa huduma za kwanza kwa taasisi husika kama polisi, zimamoto, uhamiaji na magereza. Tulitoa mafunzo kwao ili wapate utaalamu wa kimsingi. Maafisa kutoka huduma za ambulensi nchini Ghana wamesema kuwa ingawa uchaguzi huwa ni nguzo muhimu katika demokrasia ya taifa, huwa pia unapelekea changamoto za kiafya, na kwamba lengo lao kuu ni kuhakikisha kuwa wananchi wanatekeleza haki yao ya kidemokrasia kwenye mazingira salama iwezekanavyo. Harrison Kamau, VOA, Washington DC. Ongo na ngai muko yani, pesa nilizo nazo ni zangu, nitumie ninavyotaka, hapo ni Inos B, na wakiwa naye Awilo, mambo ndivyo yalivyo ndani ya VOA -E. Kumekucha Afrika. Basi, rais wa Chad Mahamat Idriss Deby ametetea uamuzi wake wa kuvunja uhusiano wa kijeshi na Ufaransa, akisema katika mkutano na waandishi wa habari kwamba mkataba wao wa, wa ulinzi haukidhi mahitaji ya usalama wa Chad. Uamuzi huo unaitaka Ufaransa kuondoa wanajeshi wake kutoka taifa hilo la Afrika ya Kati. Na uungaji mkono unaongezeka dhidi ya Ufaransa, huku makundi ya kiraia ya ambayo yanasema hili lingetokea muda mrefu uliopita. Moki Edwin Kizeka anaripoti kutoka Yaunde, naye Adi Jariami anaisoma ripoti yake kamili. Rais Mahmad Idris Debi anasema hiyo ni sehemu ya hatua ambayo haiwezi kubadilishwa kwa Chad kupata uhuru wake wa kijeshi, anakatisha mikataba ya ushirikiano ya ulinzi na Ufaransa. Debi amesema uhusiano wa kijeshi na Ufaransa ambao ulikuwepo kwa karibu miaka 65 na hakuna ya kusaidia kuiokoa Chad katika kile ilichokiita kuongezeka kwa changamoto za ulinzi, ikiwa ni pamoja na ugaidi na mizozo ya silaha. Katika hotuba yake kwa njia ya televisheni, Debi amesema uamuzi wake ni kumaliza mikataba ya ushirikiano huku jeshi la Ufaransa ni sehemu ya ahadi alizotoa wakati wa kuapishwa kwake Mei 23. Na kumaliza miaka mitatu ya mpito wa kijeshi. Katika ujumbe wake, Deby amesema atajenga mahusiano ya pamoja na mataifa rafiki ambayo yanaheshimu uhuru na utaifa wa mwenzake na kusaidiana kila mmoja wakati wa mizozo. Deby aliahidi kusitisha uhusiano na nchi ambazo amezitaja zimekuwa na tabia kama vile Chad bado ni koloni lao. Taifa hilo wa la Afrika ya Kati kwanza lilitangaza kuwa linamaliza uhusiano wa kijeshi na Ufaransa wiki iliyopita. Tangazo limekuja baada wa ya waziri wa mambo ya nje wa Ufaransa Gilles Noel Barrot alipoitembelea Chad na kuambiwa kwa jeshi la Chad lina nguvu za kutosha kuwalinda raia na mali zao, kwa mujibu wa maafisa wa serikali. Ijumaa iliyopita, wizara ya mambo ya nje ya Ufaransa ilisema imepata ujumbe wa uamuzi wa Chad kuvunja mkataba wa kijeshi na Paris lakini haikutoa maelezo zaidi. Mamadu Dudet ni mratibu wa Patriotic Movement nchini Chad, chama cha upinzani. Dudet anasema alikuwa sehemu ya taasisi kadhaa za kiraia na vyama vya upinzani ambavyo vilikutana katika mji mkuu wa Chad, Njamena, kumwomba Debi haraka kuamuru kuondoka kwa zaidi ya wanajeshi elfu moja wa Ufaransa walioko nchini Chad. Uwepo wa wanajeshi wa Ufaransa nchini Chad hauna maana. Jamii ya kiraia ya Chad na upinzani wanaona ni vigumu sana kuelewa kwa nini wanajeshi wa Ufaransa hawakusaidia Chad wakati walipokuwa wanashambuliwa na Boko Haram na kuoa kwa wanajeshi 40 wa Chad, Cameroon, Nigeria na Niger mwezi uliopita. Si mara ya kwanza kwa jamii ya kiraia nchini Chad na upinzani kutaka kufukuzwa kwa wanajeshi wa Ufaransa. Mwezi Novemba mwaka jana, makundi hayo yalisema Debi ni vyema ahakikishe kuwa baadhi ya wa wanajeshi elfu moja wa Ufaransa walioko nchini Chad na wengine elfu kadhaa wanafukuzwa kutoka Nijer na wanaondoka Chad kabla ya kumalizika kwa mwaka elfu mbili ishirini na tatu. Bado karibu wanajeshi elfu moja wa Ufaransa walibaki nchini Chad. Jumatatu, kundi la Concentration Group of Chads Political Actors au GCAP walilaani uamuzi wa Debi kuvunja ushirikiano wa kijeshi na Ufaransa. Msemaji wa GCAP Max Kemkoye, amesema jeshi la Chad halina nguvu za kutosha kukabiliana na changamoto nyingi za usalama nchini humo. Amemshutumu Debi kwa kutofanya mashauriano na serikali yake kabla ya kufanya maamuzi, dai ambalo VOA halikuweza kupata uthibitisho huru. Basi kufikia hapo, ndipo tunaelekea kwenye muktasari wa habari. Vitisho vya rais mteule wa Marekani Donald Trump vya kuweka ushuru vimeleta mvutano baina ya Mexico na Canada baada ya maafisa wa Canada kusema matatizo ya mpaka kwa mataifa hayo mawili hayapaswi kulinganishwa. Jumatatu rais wa Mexico alipinga matamshi hayo ambayo yalitolewa baada ya mkutano baina ya Trump na waziri mkuu, mkuu, waziri mkuu wa Canada Justin Trudeau. Mkuu wa shirika la watoto la Umoja wa Mataifa UNICEF Jumatatu amesema kwamba watoto wanajumuisha takribani nusu ya wanachama wa makundi yenye silaha ya Haiti na kutoa mwito wa kulindwa kwao. Mkurugenzi mkuu wa UNICEF Catherine Russell ameuambia mkutano wa Umoja wa Mataifa kuhusu hali ya watoto wa Haiti kwamba wanakadiria kuwa watoto wanachukua zaidi ya asilimia 50 ya wanachama wa magenge yenye silaha huku jumla ya idadi ya watoto wanaoandikishwa na makundi hayo ikiongezeka na kufikia asilimia 70 katika mwaka uliopita. Shirika la kimataifa la fedha IMF limekamilisha tathmini ya tatu ya programu ya kutoa mkopo wa dola bilioni 3 kwa Ghana na kwa hivyo kupelekea kuidhinishwa mara moja kwa utoaji wa dola milioni 360 kwa nchi hiyo, shirika hilo limesema Jumatatu. Utawala wa rais Biden wa Marekani Jumatatu umetangaza kuweka vikwazo kadhaa vipya kwa bidhaa kwenda China, vikizuia kuuzwa kwa vifaa muhimu vya teknolojia za viwandani na vile vikubwa vya kuwekwa kumbukumbu katika kompyuta. Kufikia hapo tunakamilisha matangazo yetu ya leo ya, leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya leo, msimamizi ya leo, msimamizi BMJ Mridhi, produsa Dadi Balawe, jina langu Harrison Kamau na na nimeshirikiana na idli gongo, kwa pamoja tukikutakia wakati mwema popote ulipo. Ifuatayo ni tahariri inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani. Kutokana na sababu mbalimbali mbali, wanawake wanaathiriwa sana na mabadiliko ya hali ya hewa. Wapo katika hatari kubwa ya kuwa maskini ikilinganisha na wanaume, kwa hivyo wanategemea rasilimali za asili. Haya ni kulingana na Umoja wa Mataifa. Kadiri mabadiliko ya hali ya hewa yanavyopelekea hali mbaya ya hewa wanawake na watoto wao wanakuwa katika hatari kubwa ya kukosa chakula. Wakati huo huo, ubaguzi wa kijinsia una maana kwamba wanawake mara nyingi hawahusishwi katika nafasi za uongozi na mchakato wa kufanya maamuzi. Mwaka uliopita, utawala wa Biden na Harris ulitambua kwamba kuna mazingira mema ya kushughulikia mambo mawili magumu kwa wakati mmoja. Serikali ya Marekani kwa jumla inajumuisha usawa wa kijinsia katika sera zote muhimu za taifa amesema naibu waziri wa nishati godfrey pratt katika mkutano wa umoja wa mataifa kuhusu hali ya hewa cop 29 kujitolea kwetu katika kushughulikia usawa wa kijinsia na mchakato wa hali ya hewa unaonekana katika mpango w madhubuti wa kwanza kabisa wa marekani juu ya athari za mabadiliko ya hali ya hewa kwa wanawake wanawake katika sekta ya nishati ni muhimu sana kwa serikali yote ya Marekani, amesema waziri msaidizi EPA. Kwa hivyo serikali ya Marekani imeekeza katika STEM mafunzo katika elimu kote duniani kwa wanawake na wasichana. Pamoja na hayo, wizara ya mambo ya nje kupitia idara ya rasilimali za nishati au ENR ilizindua programu ya maendeleo kwa ajili ya wanawake ambao wanafanya kazi katika sekta ya nishati. Pengo la kijinsia lina athari kubwa za kiuchumi. Sekta ya nishati ina mojawapo ya mifano ya pengo hilo: asilimia 16 pekee ya wafanyakazi katika sekta ya nishati ya asili ni wanawake, na asilimia 32 katika sekta ya nishati safi. Benki ya Dunia na shirika la kimataifa la fedha ulimwenguni IMF wanatambua kwamba kuziba pengo la kijinsia katika ajira na ujasiriamali inaweza kupongeza mapato ya kifedha ya dunia kwa zaidi ya asilimia 20. Kwa hivyo ENR inafadhili programu kadhaa kuwasaidia wanawake katika sekta ya nishati amesema Piat. Kwa ushirikiano na mfuko wa uwiano na usawa wa jinsia wa Marekani, ENR imechangia zaidi ya dola milioni 4.25 kusaidia uongozi, ushiriki na ufanisi wa wanawake katika sekta ya nishati kupitia programu kusini Asia kusini mashariki na Pacific, Kenya na Afrika Kusini, kupitia kwa mafunzo ya kiufundi, mafunzo kuhusu uongozi na ajira. Programu hizi zinabadilisha maisha, zinaboresha uwepo na ushiriki wa wanawake katika sekta nishati. Hii inahakikisha kuna nishati ya kutosha na nzuri, amesema naibu waziri Piat. Ninajivunia sana kwa wenzangu katika ENR ambao wamesaidia kuweka mbele maswala ya jinsia katika kazi zetu zote, amesema pia. Na hiyo imekuwa hi tahariri inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani <muchas>