na msikilizaji ni Disemba tatu mwaka huu wa 2024 ni siku ya kimataifa ya walemavu. Ninakualika katika VOA Express hapa studio namba 15. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi, ninashirikiana na Sandey Shomari, ambapo tuna mengi tumekuandalia ndani ya dakika 30, hizi za hivi sasa, ambapo tutakukaribisha wewe msikilizaji katika kila kipengele cha barazani, ambapo tuliandika swali kwenye mtandao wetu wa Facebook ambalo linasomeka waziri wa madini Kenya akosoa vijana wanaotumia mitandao ya kijamii kupinga serikali. Je, nini maoni yako dhidi ya kauli yake? Hali kadhalika katika swali la leo, ambalo pia tutakusomea maoni mseto ambayo umeandika wewe msikilizaji, swali linasomeka: je, nini matarajio yako katika ziara ya rais wa Marekani Joe Biden nchini Angola? Basi wakati utakapofika, tutakusomea haya yote. Usisahau VOA Express pia inaambatana na burudani ya muziki ambapo tunakupigia na kukuchezea vibao vya muziki kutoka kwa wanamuziki mbalimbali ulimwenguni. Baadhi ya wanamuziki ambao utawasikia hii leo ni Mario akishirikiana na Bien katika kibao Nairobi. Hali kadhalika tutakuwa naye Nei wa Mitego anakuambia happy day na vingine ambavyo kwa sasa siwezi kukutajia msikilizaji. Na VOI Express pia inaambatana na bila shaka inaambatana na muziki msikilizaji, kama alivyosema mwenzangu mkamiti Kibayasi, mambo ni mazito kweli kweli. Tayari niko standby kuweza kushirikiana na mwenzangu, na bila kusahau msikilizaji, eh, niko hapa, anaitwa Sunday Shimai, umekuja na tele kama pishi la mchele, na kuambia, nakupa salute kama alivyosema Patrick dear, niko tayari kuanzisha vitu vizito asubuhi ya leo, ambapo kule kwetu Afrika Mashariki ni alasiri na Mkamiti, kama ulivyosema, leo nao umepiga koti moja zito la manyoya. Maana yake baridi ni moto hapa mjini haswa. Na muhimu zaidi, Sande Shomari, leo uh... Shirika la Afya Duniani WHO linaungana na wadau wa kimataifa kuadhimisha siku ya kimataifa ya watu wenye ulemavu. Na Sande basi, kauli mbiu ya mwaka huu wa 2024 inasema kuimarisha uongozi wa watu wenye ulemavu kwa mustakabali jumuishi na endelevu, ikisisitiza haja muhimu ya kuwawezesha watu wenye ulemavu kuwawezesha kuchukua majukumu ya uongozi katika sekta mbalimbali mbali, ikiwemo sekta za afya na nyinginezo. Bila shaka ni siku mm -hmm, muhimu sana hii leo, ambapo walemavu duniani kote wanaadhimisha Desemba tatu ya kila mwaka. Na kama mnaofahamu, sehemu nyingi duniani uh, mambo yanaendelea kuwa ni mazito, kwa sababu hii ni siku ambayo uh, ni muhimu sana kwa upande huo, na umetaja mkamiti wa kauli mbiu mm -hmm, tutaitazama pia kwa wale ambao tazungumza nao kuhusu siku hii ambapo pia mm, eh, unafahamu, kumekuwa na ujumbe mbalimbali. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa pia amezungumza leo katika ujumbe wake akisema kwamba ulimwengu unakabiliwa na msururu wa majanga ambayo anaathiri watu wenye ulemavu, kwa hivyo kunahitajika kupatikana suluhu mm, za mageuzi ya kweli ili kuweza kufikia malengo ya maendeleo endelevu ifikapo mwaka gani elfu mbili na thelathini, yale ya SDGs haswa so, na licha ya kuwa na asilimia kumi na sita ya idadi ya watu duniani, watu wenye ulemavu mara nyingi wanakabiliwa na vikwazo vya kimfumo ambavyo vinazuia upatikanaji wao wa majukumu ya uongozi e, kama ilivyosema katika sekta mbalimbali mbali. Na ifahamike kwamba watu hao wenye ulemavu baadhi yao wanaishi na wanafamilia baadhi yao wanaishi katika uh, nyumba maalum uh, za matibabu wakiangaliwa kule, lakini sasa hii leo moja kwa moja tunabaki hapa katika ardhi ya Marekani, tunaelekea mpaka jimbo la Maryland, ambapo hapo tutakutana na Miriam Abu Miriam, yeye ni mlezi, ni mwanamke ambaye amechukua jukumu la kulea watoto wawili wenye ulemavu wa usonji, watoto hao ambao waliachwa au walizaliwa na marehemu mdogo wake Doto Sharon ambaye alifariki aa, miaka miwili na miezi kadhaa iliyopita. Sasa basi, Miriam leo hii Tupo naye anatueleza changamoto anazopitia kuwalea watoto hao wawili, mmoja na miaka ishirini na mmoja na mwingine ana miaka kumi, mmoja wa kiume na mmoja wa kike. Nini ambacho anajifunza kutoka kwao, na je watu wanafahamu watu wale ulemavu, changamoto gani wanapitia kwenye maisha yao? Tumsikilize Miriam akituelezea changamoto hizi. Mimi ninamlea kijana au watoto wenye uh, changamoto ulemavu unaoitwa usonji au autism. Kwa hiyo changamoto nazozipitia kila siku ni nyingi, um, na ninajifunza kila siku jinsi ya kuendelea kuishi na hizi changamoto. Uh, kikubwa zaidi ni kwamba ni lazima niweko kila siku kwa huyu mmoja. Nina vijana wawili, mmoja kijana na miaka ishirini na moja na mwingine binti na miaka kumi. Wa miaka ishirini na moja yeye usonji wake ni ule ambao ni usonji mkali. Aa, hawezi kufanya kitu chochote bila mtu kuweko. Ni lazima niweko masaa ishirini na nne ili niweze kumuhudumia kama unavyojua sisi binadamu wa kawaida ni lazima uende uta, utaenda kutakoga, utatumia choo, utakula, utavaa. Lakini vitu vyote hivyo yeye ni mimi ninamsaidia. Kama mimi siko, basi ni lazima kila siku haweko mtu mwingine wa kumhudumia. Uh, kwa hiyo hiyo ni moja, ni moja katika changamoto, na changamoto nyingine ni hawezi kuongea. Usonji wake ni ule ambao hawezi kuongea kabisa, kwa hiyo kila siku ni kujaribu kumwelewa ni kujaribu kutumia lugha ya alama vilevile vile. uh, tunaweza napenda, ingawa ni mlemavu, napenda ku, kumtoa nje kwenye jumuiya ili aweze kujifunza. uh, changamoto kubwa anayoipata katika ugonjwa wake huu, hawezi ku, kuwa kama binadamu wengine sisi wa kawaida, ambao uh, ukiwa labda ukiwa kwenye mgahawa, ukiwa kanisani ukiwa kwenye sherehe, anaweza akakasirika kwamba atumwelee kitu fulani au anaweza akataka kitu fulani lakini asipate. Sasa anakuwa anakasirika kwa sababu hatujamwelewa. Unadhani jamii ina ufahamu wa kutosha kuhusu watoto wanaoishi na ulemavu aina yoyote ile, ikiwemo usonji? Na nini unadhani kifanyike ili jamii kukubali, uh, kucheza na watoto ambao wana matatizo ya ulemavu au kufahamu kwamba huyu ni mlemavu, basi awe ni rafiki kwetu? Ndio, kwa kweli, sidhani kama jamii inafahamu vya kutosha kuhusu ugonjwa. Naona hivyo kwa sababu um, kwanza watu wengi ni wazima, ukiangalia uh, katika jamii kuliko watu walemavu, na utakuta wengi na hawajakutana na hali ya ulemavu ambao labda mwanao anao, kwa hiyo nadhani kinachoweza kufanyika ni elimu, elimu ya umma. Kwa mfano, sasa hivi unafanya elimu ya umma kwa kutumia Voice of America, kwa, kwa kuongea tu na mimi, na ninashukuru sana. Nadhani hii inaweza ikawasaidia wengine vilevile. Vilevile vile nadhani kuongezeka kwa shughuli maalumu, shule maalumu kwa ajili ya hawa hawa vijana uh, vilevile uh, u ongezeka kwa taasisi ambazo taasisi zilizo na faida non-profit organization ambazo zinasaidia ulemavu wa namna fulani, kwa mfano labda usonji. Unajifunza nini kupitia watoto hawa wenye ulemavu ulimwenguni ambao ni sehemu ya maisha yako ya kila siku? Kwa mimi <laughs> ninajifunza ni kuwa na imani uh, kwamba kila kitu kitakuwa sawa. Kila, na kushukuru kushukuru kumshukuru Mwenyezi Mungu kila ninapoamka, aa, ninapoamka kwa sababu aa, usipokuwa na imani aa, na ukiwa katika hali ya kuwasaidia watoto kila siku na pengine huna usaidizi wa kutosha au un, ni wewe mwenyewe kwa muda mrefu, ambayo ni hali yangu. Uh, familia iko lakini hai, wengi hawana uwezo huo wa kunisaidia. Shukrani sana Miriam Abu ni mlezi wa watoto wawili Uh, wenye ulemavu wa usonji msikilizaji, unasikiliza VOA Express. Tupate burudani ya muziki kutoka kwake, nani mkamiti basi, anaitwa Nei wa Mitego, huyo akishirikiana na nani, yuko yeye mwenyewe, Nei wa Mitego haswa, anakuambia happy day. Hata vitu nikipata moto, tunajipooza pia, kuna vitu vya kuviuguza, ukiofata moyo utaukunza anazungumza hayo Nei wa Mitego. Asante wa baba, for the happy day. Msikilizaji, ni kitu hicho chake kutoka kule nchini wapi, Tanzania, akiwa mm -hmm, vizuri kabisa huyo Nei wa Mitego. Msikilizaji, lakini tunaendelea kuchanja mbuga na VOA Express, kama alivyoeleza uh, mwenzangu Kamiti hapo awali, tukiendelea kumulika siku hii ya kimataifa ya walemavu duniani uh, mengi akiwa naendelea kuadhimishwa kama ambavyo mkamiti amezungumza hapo na tumemsikia um, mzazi na mlezi hapa Marekani jinsi anavyoona kwa upande wake hali ilivyo. Binafsi mimi meleke hadi kule nchini Kenya, kule nchini Kenya tunakutana na Hamisa Zaja, huyu ni mwanaharakati wa walemavu na ambaye pia amewahi kujaribu kugombea kiti cha uongozi kule nchini Kenya lakini hakufanikiwa. Sasa yeye kwa upande wake anaeleza hali ilivyo katika hii siku ya leo, hasa kule nchini Kenya. Eh, kwanza kabisa maadhimisho yako vipi na hali ikoje, Hamisa Zaja? Karibu tueleze. Uh, leo ni siku yetu, siku ya sisi tulio na ulemavu uh, kuadhimishiwa siku yetu ulimwenguni na hapa Kenya Uh, kumekuwa na sherehe ambayo bado yaendelea pale uh, Western na hiyo ndio ambayo imeitishwa kwamba ni ya kitaifa uh, lakini vilevile kaunti vile pia zimeweza kuchukua jukumu uh, la uh, kuweza kuita haswa ofisi yetu ya National Council for Persons Living Disability, ambayo iko chini ya mwavuli wa kiserikali uh, imeweza pia kuadhimisha. Kama mjini Mombasa pale Tononoka, watu wamekuwa na na matembezi kutoka shule ya Tomboya uh, mpaka wakafika Tononoka, basi pale ukaweza kuadhimishwa na kuweza kuwa hiwo eh, eh, eh, imetimia Uh, kwa walio walemavu wale ambao wanajiwezawezakaa kidogo kidogo, wamama wenye watoto wa walemavu wameweza kufika pale uh, na kuweza kupata hotuba mbili tatu kwa kwa viongozi bila shaka. Na pengine tuangalie basi, labda zile ambazo akatueleza kwamba mpaka sasa ni changamoto ambazo unaona walemavu wanapitia, na wewe mwenyewe ukiwa ni mlavu wanazipitia, na ambacho ungependa kuona kinafanyika kuziondoa mpaka hivi sasa, pengine kwa kusema la kweli, simu ya mwaka huu ni nzuri sana kwa sababu imezungumza ku amplify voices of leadership ya upande wa walemavu, ndio simu yenyewe ilivyokuwa inazungumza mwaka huu uh, Kwa hivyo ilikuwa ni mkazo uh, na tusisitize kwamba um, masuala ya uongozi kuhusu watu walio na ulemavu kama katiba yetu ya Kenya inasema kwamba lazima kuwe na mjumuisho wa walemavu katika ministries, imeandika 5% ministerial post, ambazo hazijafanyika. Uh, kuna walemavu ambao wanachaguliwa katika counties, ambao inaambiwa, katika county assemblies inaambiwa mwanamke na mwanamume, haijatimia. Counties nyingi, labda wako na mmoja wale ambao wamejaribu sana wako na mmoja, lakini wale ambao hawajajaribu kabisa hata hawana, na hakuna mtu anafuatilizia kama hivyo. Uh, kuna appointments ambazo ni za boards parastatal ime- imehimiza kwamba kuwe na representation ya mwanamke na mwanamume eh, katika uongozi huo, ambayo ni representation ya sauti ya walio na ulemavu, tumeona hakuna hali ndio hivyo ilivyo. Huyo ni Hamisa Zaja kutoka kule Mombasa, Kenya, akieleza mm -hmm, jinsi eh, changamoto zilizoko kwenye uongozi hasa kwa upande wa walemavu wa mkamiti kama ambavyo amegusia hapo haswa. Na pia shirika la afya duniani WHO linasisitiza kwamba ni muhimu katika kukuza usawa wa afya kwa wote na kuhakikisha kuwa hakuna mtu anayeachwa nyuma katika kufikia afya na ustawi wa afya za walemavu. Bila shaka jambo la msingi kabisa hilo kulifuatilia msikilizaji. Basi endelea kusikiliza matangazo yetu ya VOA Express, na moja kwa moja ni wakati wa kuelekea kwenye habari za dunia. Miili ya watu wawili wavulana wa miaka mitatu ni miongoni mwa wale waliookolewa katika rundo la matope mashariki mwa Uganda, na imefikia imefikisha idadi ya vifo kwa 28 kutokana na maporomoko ya ardhi wiki iliopita ambayo lifufuayalifukia viji, vijiji kadhaa polisi walisema, na dazeni kadhaa bado hawajatambuliwa. Zaidi ya watu 100 wanaofiwa kupotea, huku wengine 17 wakipoteza maisha baada ya maporomoko ya ardhi ya Jumatano kwenye mteremko wa mlima Elgon, ambao zamani ulikumbwa na mlipuko wa vulkano kwenye mpaka na Kenya, takriban kilometa 300 mashariki mwa mji wa Kampala. Maafisa wa Palestina wamesema leo Jumanne kwamba Fatah na kundi la wanamgambo la Hamas wanakaribia kufika makubaliano juu ya mpango wa kusimamia Ghaza baada ya vita. Mpango huo utashuhudia Fatah ambayo inasimamia sehemu ya ukingo wa magharibi unaokaliwa kimabavu na Israel na Hamas ambayo imedhibiti Ghaza tangu mwaka 2007 kwa pamoja ukiteua kamati ya wataalam 15 wa kujitegemea wa kisiasa kusimamia ukanda wa Ghaza. Mawaziri wa mambo ya nje wa NATO wanaanza siku mbili za mazungumzo leo Jumanne mjini Brussels, huku utoaji msaada kwa Ukraine ukiwa ajenda ya juu wakati nchi hiyo ikipambana na kujilinda dhidi ya uvamizi wa Rusia ulioanza takriban miaka mitatu iliyopita. Washirika tayari wameahidi mamia ya milioni ya dola katika msaada mpya wa kijeshi kabla ya mikutano hiyo, ikijumuisha duru mpya za msaada kutoka Marekani na Ujerumani. Mkuu wa NATO Mark Rute aliwaambia waandishi wa habari Jumanne kwamba washirika wanapaswa kuendelea na msaada wetu thabiti na kwamba msaada wa kijeshi ni kazi muhimu zaidi kwa wakati huu. Rais mteule wa Marekani Donald Trump amesema atazuia mpango wa kufua chuma cha Marekani unaofanywa na kampuni ya Japan yani Nippon Steel, mkataba wenye thamani ya dola bilioni 14.9 ikijumuisha madeni. Ninapinga kabisa chuma kikubwa na chenye nguvu cha Marekani kinachonunuliwa na kampuni ya kigeni, katika kesi hii ni Nippon Steel ya Japan, Trump aliandika kwenye mtandao wake wa Truth Social. Kampuni ya Marekani ya Steel imesema kuwa inahitaji mkataba wa Nipponi ili kuhakikisha uwekezaji wa kutosha katika viwanda vyake vya Mon Valley vilivyoko Pennsylvania, ambapo inasema inaweza kuvifunga kama uuzaji utazuiwa. Mambo hayo msikilizaji, vitu safi kabisa. Wataalam wawili au wa mkamiti wamekutana haswa, Mario hmm, na mwenzake BBN kibao wanakuambia Nairobi, Nairobi. Sio mambo ya mchezo <laughs> <laughs> kazi kwelikweli. Barazani swali linasomeka vipi, Sande? Swali linasema kwamba waziri wa madini wa Kenya amekosoa vijana wanaotumia mitandao ya kijamii kupinga serikali. Je, nini maoni yako dhidi ya kauli yake? Maneti Magongo Kione ameanza kuandika, wanakosea wamwendee hadharani, wamwelekeze, kwani siyo wote viongozi wanashinda mitandaoni. Ni ujumbe wa Maneti Magongo Kione. John Ndirangu akiwa kule nchini Kenya anasema hata kizuri kifanyike vipi, siku hizi ni makelele tu kwenye mitandao, hasa vijana hawa wanaotafuta ajira, lakini ajira ziko kwa wale hawachagui kazi ya kufanya kama uchagui, anasema ajira zimejaa tele. Didier Sahani yeye anapatikana Lubero, Kivu Kaskazini, DRC ameandika, mtandao wa kijamii ni moja ya vyombo vinavyofaa kukosoa, kupinga kitu fulani. Serikali ikiongoza vibaya, ni bora waambie, ili waweze kurekebisha na kufanya uongozi bora. Haya, huyu mwingine nani? Anasema anajiita Bos John Manyeso Karisa. Anasema mimi sitasema, ila kila mtu anakosea na anayekosea ni vyema aambiwe. Maiko Mbarikiwa yeye ameandika, um, kwamba maoni yake ni kwamba Kenya hatuna viongozi bali ni watu ambao wanapenda kujishikilia madaraka wenyewe. Haya, huyu mwingine ni Masengo still, anasema serikali ifanye kazi yake, vijana nao wapishane na wapambane na maisha yao. Haya basi, mm. shukrani sana Ngasa wa Ipya Lula Kahama, Tanzania. Joakim Akim Gatop Maxin, tunashukuru sana, tunakushukuru kwa mchango wako. ir Masengo stil, we ujasema unapatikana wapi? na DJ Shukuru Musai wa Congo, ukisema kwamba mitandao ya kijamii inasaidia na kuelimisha, burudani ya muziki. Sasa sande, bila shaka burudani ya muziki wanasema muumza lugha, labda unatuelezea we vizuri, Mkamiti, unaijua hii lugha sio? Tuisikie sote kwa pamoja, alafu tutazungumza, ikiwezekana bila <coughs> shaka Mambo hayo mkamiti, kama ulivyosema ni binti kutoka nchi gani? Kule, kutoka kule Uganda. Ae, na hapa ingetueleza vizuri zaidi huyu dada, sio ama Fiona eh, ama Fiona, bila shaka Spice Diana. Mambo mazuri ndani ya VOE Express, kipindi ambacho kinakuja kila siku ya Jumatatu mpaka Ijumaa ni kuanzia saa kumi na nusu jioni uh, kwa saa za Afrika Mashariki sawa na saa tisa na nusu alasiri kole Afrika ya Kati. Sasa basi tunaendelea kusonga mbele tuki Angazia, kipengele kingine cha kama huna kazi, bila shaka. Kwenye kama huna kazi, mwenzetu Idi Ligongo amezungumza na kijana Ngasa Ipya, huyu yuko kule Kahama Tanzania, ambaye anashughulisha na masuala ya kilimo. Anaeleza vijana wenzake juu ya fursa zilizopo katika kilimo na kusisitiza kutojibweteka. Tumsikilize. Kijana, kazi zipo nyingi tu za kufanya. Huwezi kijana ukakoswa kazi, sababu we kijana una majukumu yako, na wewe huwezi ukakoswa kazi. Kazi zipo nyingi za kutosha. Kuna vibarua kama sasa hivi, msimu wa kilimo, kazi za viwandani zipo, unajipatia kipato, kwa sababu kijana una majukumu yako na una, una, una familia pengine hata ukiwa hu na familia na mahitaji yako, lakini kuna wale ambao wanasema sasa hivi suala la ajira limekuwa ngumu lakini vilevile hata vile, kama kwenye kilimo mitaji inakuwa haipatikani, na swala la ardhi ya kupata ardhi vilevile imekuwa ni ngumu. Sasa hili linakuwaja ama kijana anapaswa kufanya nini katika haya kijana? Ah, tofauti na kilimo kuna kazi zingi, kuna kazi nyingi, kazi za viwandani ambazo naomba kazi na zipo kazi nyingi hata za viwandani tofauti na kilimo, kwa sababu kilimo nacho mpaka ni maandalizi, utafuta eneo la kulima, fanye maandalizi mapema, ukodishe kwanza ni gharama kubwa, mpaka huwe na mtaji. Ni gharama za madawa ya gharama za mbolea pia ni gharama, maana kama hauna hela ya kuanzia. Kuna shughuli nyingi hata viwandani zipo za kujipatia ku, eh, vipato viwanda haviko vingi vile vile, kama unavyozungumza, lakini nini sasa hapa ambalo unaweza kulielekeza kwa kijana ili apate uelewa wa zaidi wa kujihusisha hata na kilimo? Maanake najua hata wewe mwenyewe vilevile huko katika masuala ya kilimo, lakini nje ya hapo nini kijana anapaswa kufanya? Um, kama masuala ya kilimo ataweza kwa kijana. Kuna, kuna shughuli nyingi huko vijijini, kuna watu wanatafuta wafanyakazi wa kufanya huko unaweza ukaenda kwa mtu ukafanya kazi ukiwa unafanya kazi za pale, anakupa eneo unalima na maisha yanaendelea. Na yeye pia anakupa eneo unalima. Ushauri wangu vijana, waacha kukata tamaa, shughuli zipo za kutosha vijijini kama kama ataweza kujikita katika kilimo. Kuna mtu, kuna watu wanahitajiwa ufanya kazi huko vijijini, na yeye unafunga tu mkataba yeye. Eh, asipokupa hela ana, nakupa eneo na wewe unalima pia Haya, umemsikia huyo kijana akieleza hali ilivyo katika masuala ya kilimo. Ni Ngasa Ipya kutoka Kahama, Tanzania, akizungumza na Vexpress juu ya swala hilo la kazi. Sasa so, tuangalie swali la leo. Je, nini matarajio yako katika ziara ya Rais wa Marekani Joe Biden nchini Angola? Eli Joseph anasema kulinda masilahi ya Marekani na hayana faida yeyote kwa wananchi wa Angola. Si mara ya kwanza wala ya pili viongozi kutoka nchi za magharibi kudhuru Afrika ila hakunaga mabadiliko. Haya, haya tusikie basi mwingine, huyu nani anasema, DJ Shukuru Musanyi anasema ziara ya njema ya Baden, ila kuna mwanamuziki mmoja aliimba kwa Wamarekani, sio nchi ya kucheza nayo, ila viongozi wa DRC anamwambia muwe makini, huenda ziara hiyo inaweza kusababisha maafa mengi JRC. Tusubiri tuone nini ambacho kitaendelea. Haya basi, shukrani Saleh Rajabu Muhumbula, Mpelo Sekela Nyanda na wengine wote ambao mmetoa maoni yenu. Tunakuacha na kibao hichi cha Nei wa Mitego. Nei wa Mitego anakuambia happy day, msikilizaji. Basi pata vitu katika siku hii safi kabisa, akikuambia happy day. Kutoka Washington, Sandei Shomari na mwenzangu Mkamiti, usikose kungaasa kwenye matangazo mengine ya jioni. Si watoto wa Mungu tunachelewa kula, lakini hatulali.