To VOA 1, the hits. Kutoka studio kumi na tano hii ni VOA Express. Nama, karibu karibu karibu msikilizaji ni wakati mwingine tena wa VOA Express ni saa kumi na nusu alasiri saa za Afrika Mashariki tisa na nusu Afrika ya Kati. Hapa Washington ni saa mbili na nusu za asubuhi. Natumaini hujambo msikilizaji na, na uko standby kama sisi tulivyo tayari kupatia VOA Express tayari imekusha jaa tele kama pishi la mchele langu. Jina naitwa Sandey Shomari na mimi naitwa Patrick Nduimana na, kwa pamoja tumekuandalia taarifa mbalimbali. Tutaanzia na mkutano uh, wa huko Busan ni Korea Kusini, eh, baada ya mkutano wa Umoja wa Mataifa kuhusu kupiga marufuku eh, uchafuzi wa taka za plastiki kushindwa kufikia makubaliano, tutaongea na mwanaharakati wa masuala mazingira kutoka kule Kenya atupe msimamo wake baada ya mkutano huo kushindwa kufikia makubaliano. Bila shaka tutaangalia vilevile kwenye barazani, je, umoja wa Afrika umeishiwa mikakati ya kusuluhisha mzozo wa mashariki ma DRC? Wewe msikilizaji, ni wakati wako wa kushirikiana nasi kutuambia yale aloyasema, na sisi tutayasoma yale ambayo umezungumza pale kwenye mtandao wetu wa Facebook. Na Jumatano kama kawaida, huwa tunakuwa na kipengele cha teknolojia na leo tutaangazia kuhusu kampuni moja ya hapa Marekani ambayo imezindua helikopta ambayo inaweza kupaa bila rubani. Sande Shomari. Sasa <laughs> hiyo Patrick ni kuuliza ni <laughs> vyangu utapanda <laughs> Hapa inatumiwa ile wanaita, uh, akili mnemba artificial intelligence. Hey, hey, hey. <laughs> hii italeta mambo mengi, Mabu. <laughs> Mabu mengi <sana> uh, <laughs> na vile vile hapa Marekani tunajiandaa kupata treni ambazo zinakwenda bila rubani pia automatic na akili mnemba jina? akili mnemba <laughs> inafanya kila kitu <laughs> kazi kubwa, muda ukituruhusu, tuangalia yale yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii yana trend kijamii, basi mbali mbali mbali. Nadhani bila mm -hmm, kuchelewa, moja kwa moja tuelekee na Nairobi, Kenya. Tunaongana naye Helen Kahaso, huyu ni kutoka shirika la Greenpeace Kenya. Helen, karibu karibu uh, baada ya kushiriki mkutano kule Busan, karibu kwenye Express Ndiyo, Helen. Uh, mlikwenda huko kwa matumaini kwamba angalau nchi zitafikia makubaliano, sababu hili suala la kupiga marufuku uchafuzi wa plastiki limekuwa limekuwepo uh, miaka nenda miaka rudi. Uh, kipi kimechangia wakati huu, wakati nchi nyingi zilikuwa zinapendelea makubaliano hayo yaweze kufikiwa? Wapi kumekwama, uh, kilichosababisha nchi kutofikia makubaliano? Asante. Sasa tukiwa katika ule mkutano, kulikuwa na mgawanyiko. Kuna mataifa ambayo yalitaka uh, mambo kama vile kupunguzwa kwa utengenezaji wa plastiki, lakini pia kuna yale mataifa mengine ambayo hayakutaka hilo jambo ama hicho kipengee ikiwe katika ule mkataba wao, walitaka tu kuangalia uh, ule uchafu ama uchakataji wa plastiki. Kwa hivyo kukawa na pande mbili basi ikawa wakashindwa kukubaliana na muda ukaisha, wakasema basi wata tupange mkutano mwingine. Na sisi kama wanaharakati tukua tu, tu, tu, tu, tu, tu, tunatarajia mkataba huo mataifa yataafikiana, lakini kwa sababu hawakuafikiana basi tuko na fursa ingine pia ya mataifa hao kuja pamoja, kwa sababu ta muhimu sana ni ku ona kwamba wanapunguza ule utengenezaji wa plastiki ndo, kwa sababu hicho ndio kisa kikubwa cha uchafuzi wa mazingira kutokana na takataka za plastiki. Helen, kwa kusubiri hiyo uh, fursa nyingine, nchi zenyewe kama mfano nchi za Afrika Mashariki sababu mfano Rwanda, wanasema Rwanda ni mfano mzuri uh, imekuwa miaka mingi wameweza kufanikiwa katika kupiga marufuku matumizi ya plastiki. Nchi kama Kenya, Tanzania na nyinginezo za Afrika Mashariki zinatakiwa kufanya nini ili fursa hiyo ya kuweza kupata makubaliano yenyewe iweze kukamilika? Katika ule mkutano kulikuwa na nchi mia moja ambazo kuja pamoja zikasema kwamba wao wako tayari kuona kwamba mkataba ule una unaweka una kuna kutakuwa na kipengee cha kupunguza wa ule utengenezaji uh, wa plastiki Rwanda ikiwa inaongoza, na, na mataifa mengi ya bara la Afrika pia yalikuwa yanaongoza pia, ama yako kati ya yale mataifa mia moja, lakini tukirudi haswa katika nchi za Afrika Mashariki, ta muhimu ni kwamba watie sanasana mkazo katika uh, zile nchi mia moja na ikiwezekana basi pia ziwe i zaidi kwa sababu kikiwa na ule na, kwa mfano zile nchi ambazo zinataka kuuuzaji wa plastiki ziwe nyingi, basi zitakuwa na hata zitaweza kushauri wengine, lakini katika nchi zenyewe wanafaa pia kuona wameweka mikakati umesema Rwanda tayari wa wako katika mstari wa mbele kuona kwamba mazingira yao ni masafi nekiwa zunaaaa kwanza, mwendo huu uleule na waeke mikakati ya kupiga marufuku ya zule plastic hasa zile ambazo zinatumikaamoja ama ka kimombo zinaita single use plastic. Helen, ni kushukuru sana kwa muda wako, najua ndipo ulikuwa uh, umefika na Nairobi, Kenya, baada ya safari ya muda ya muda mrefu nakushukuru uh, sana kwa mchango wako. Hai, basi moja kwa moja moja, kama unavyosikia hiyo kitu, Patriki. Sasa basi, ni wakati wa kupata kibao cha muziki. Naona kibao chake atachofata hivi sasa ni Cheese easy, akija uh, na wimbo wake Sambolila. Kutoka kule moja kwa moja maeneo ya Rwanda. Haya, hebu niambie mzee wa kazi, ulikuwa Rwanda sio muda mrefu, mambo ya Sambolela. Eh, vijana hawa kabisa, hawa ni vijana ambao ni uh, wanakuja kweli na kasi kwenye muziki, au muziki wa kisasa. Huyu Chizi Ezi anazungumza Sambolela, Sambolela, kama vile mfano tu anasema, ni kama vile mpenzi anamsubiri mpenzi. Mm, anasema namuhitaji kwa hiyo ndio hivyo, anamsubiri Sambolela wake hajafika bado, anamsubiri sawa sawa. Bila shaka mambo ni mazuri kabisa, msikilizaji. Hayo basi ya Sambolela eh, kwa kule nchini Rwanda. Na moja kwa moja basi express inasonga mbele, msikilizaji, eh, kuendelea kupa mambo. Unajua hivi sasa uh, kama navyokwambia Patrick, swala la ajira kwa vijana, swala ambalo wengi wamekuwa ni swala ambayo kila siku linazungumzwa. Vijana wafanya nini kupata ajira? Yapi yafanyike na nini ambacho kinafanyika? Hasa juhudi hizi zinaendelea katika maeneo mbalimbali, lakini leo namulika kule nchini Kenya, ambapo Kenya eh, tunaangalia katika swala hili, tunakutana na afisa mkuu wa uendeshaji au COO wa kampuni inaitwa Generation Kenya. Huyu anaitwa Alvin Mukabwa, anasema kwamba shirika lao lisio la kiserikali lengo lao ni hasa kubadili mfumo wa elimu hadi mfumo wa ajira, ili kuweza kuwaandaa hawa vijana sasa na kuwasaidia kuweza kupata ajira nchini humo. Sasa, kwanza kabisa, e, Alvin tueleze pengine nini au mnafanyaje kazi zenu na vijana sasa? Pale Generation tuna programu mingi, uh, na sisi tunasema kuwa tunajaribu sana kusaidia vijana ambao hawajiwezi Uh, as wale vijana ambao hawangeweza kufikiwa ama kupata kazi, uh, na wana- wanaugumu sana uh, so, tuangalie tu hali ya masomo, tunaangalia ile tunaita motivation and intrinsics kutoka kwa vijana. So program zetu ni, ni different na zinaserve vijana katika different categories. Kwa mfano hii programu yetu ya textile uh, tunaita sewing machine operator. Program mtu yote, hata yule hajamaliza shule anaweza join your program kwa sababu hatuangalii kisomo, tunaangalia tu uwe unaweza operate machine, unaweza identify colors. Tunakupa huo ujuzi, alafu sasa unaenda kufanya kazi, but pia tuna programs zingine kama ile tunaita digital customer service, ambayo pia hiyo, kwa sababu unafanya na kazi na hizi organizations ambazo hapa Kenya tunaziita BPO na unasip, unafanya kazi na clients ambao wako nje nje ya nchi unapata kuna ile requirement kuwa ukuwa unaweza ongea Kimombo vizuri. So kwa hiyo program unapata maybe, tunatafuta watu ambao walipata C plus uh, kwenye chuo kikuu, lakini si mtu ambaye amemaliza ameingia college, tunaangalia tu mtu amefika form four uh, peke yake. Alafu uh, pia kuna program nyingine kama ya digital freelancing, ambayo tuko nayo hapa Generation na hiyo program inasaidia vijana kufanya kazi katika kama freelancers Uh, tuko pia na program ambazo tunafanya kwa customer service and sales ambapo pia tuna train na requirements zake ni tofauti. So tuko na portfolio ambayo at least kama uwezi join program moja, unaweza join nyingine, na pia tu kusema kuwa training zetu ni bure. changamoto zenu nyie ni zipi kama shirika kuweza kufanikisha hii kazi? Uh, changamoto ni nyingi, haswa ukijaribu kuangalia hapa Kenya kuwa kazi mingi zile traditional employment ziko kwenye cities, uh, uh, Nairobi, Mombasa, Nakuru. but uh, vijana wengi ha kuna vijana ambao wako beyond hizi cities, so unapata kuwa kwa, kwa, kwa, kwa, kwa, kwa, kwa, kwa mfano sisi kama Generation Kenya tunasaidia sana, tuko na programs tofauti. Ukipata program yetu kama ya ufundi ambayo tunasaidia vijana kujifunza kushona hiyo program iko tu uh, uh, Mombasa na Kilifi. So unapata hiyo program haiko kila mahali. Ukikuja kwa program yetu, kwa mfano, ambayo tunaita digital customer service, hiyo program pia unapata ajira iko tu Nairobi. Hiyo ajira huwezi ipeleka nje ya Nairobi. Uh, na pia tunapata kuwa uh, sometimes wale vijana hawana the right infrastructure, kitu kama kompyuta Uh, unapata pia saa zingine tunajaribu kufanya partnerships na watu kama county governments. Bila shaka, msikilizaji, huyo ni Alvin Mokabwa akiwa uh, na shirika lisio la kiserikali Generation Kenya, yeye akiwa ndio COO. Sasa mpaka sasa anasema wamekusha saidia vijana elfu 32 na zaidi, na asilimia 84 wa kwenye ajira baada ya miezi mitatu ya kuhitimu. hapo hapo kuna fursa ya kupata nini? Ajira inakusubiri yeah, bila shaka. Basi muda mfupi tuende kwenye habari za dunia. E, Netumbo Nandi Ndaitwa wa chama tawala cha Namibia cha SWAPO amechaguliwa kuwa rais, na atakuwa kiongozi wa kwanza mwanamke nchini Namibia. Matokeo yaliyotolewa na tume ya uchaguzi nchini humo yameonyesha Jumanne Nandi na Ndaitwa mwenye umri wa miaka 72 ndiye makamu wa rais wa sasa. Ushindi wake utaongeza miaka 34 ya Swapo madarakani tangu iongozi Namibia kujipatia uhuru wake kutoka kwenye ubaguzi wa rangi ya Afrika Kusini mwaka 1990. Alipata takriban asilimia 57 ya kura halali katika uraisi, kwa mujibu wa muktasari wa tume ya taifa ya uchaguzi ya Namibia. Rais Joe Biden anatoa hoja hii leo Jumatano nchini Angola, kwamba Marekani lazima ifanye vyema zaidi ya China ili kurejesha ushawishi barani Afrika. Biden yupo katika siku ya pili ya ziara yake katika nchi hiyo ya Afrika, ambapo Marekani inaonyesha mradi mkubwa wa miundombinu unaolenga kukabiliana na uwekezaji wa China katika bara hilo. Mkuu wa NETO Mark Rut alisema siku ya Jumanne kwamba anaimani kuwa misaada yote ya kijeshi ambayo washirika wanaweza kuwapa Ukraine katika miezi ijayo itatolewa, kwani alionya kwamba Rusia inatumia tena mwanzo wa musimu wa baridi kama silaha katika vita vyake nchini Ukraine. Rut aliwaambia waandishi wa habari mjini Brussels kabla ya mazungumzo ya mawaziri wa mambo ya nje wa NATO kwamba kuna kipaumbele katika kulinda miundombinu ya nishati ya Ukraine na kuhakikisha vikosi vya Ukraine vina ulinzi wa anga wanaohitajika kujilinda dhidi ya mashambulizi ya Rusia. Msimamizi wa makumbusho ya Cameroon koyo Kuo ameteuliwa kuwa mwanamke wa kwanza mwa Afrika kuongoza tamasha la Venice Biennale, mojawapo ya maonyesho muhimu zaidi ya sanaa ya kisasa duniani. Mama huyo mwenye umri wa miaka 57 ameongoza jumba la makumbusho la Zits la sanaa ya kisasa Afrika Zits muka huko Cape Town, Afrika Kusini, tangu mwaka 2019 na, na atasimamia hadi miaka miwili ijayo, kufikia mwaka 2026. Eh, Patrick, niambie, linasema nini? Linasema hivi, je, umoja wa Afrika umeishiwa na mikakati ya kusuluhisha mgogoro wa Mashariki mwa DRC? Unajua, mgogoro huu ni kama vile umekuwa sugu kabisa, umekuwa hmm, tete hmm. Na hivi kunaripotiwa kwamba mapigano makali yanaendelea huku Mashariki. mm -hmm. eh, mshiina tatu wanaendelea kuteka maeneo mbalimbali, ndiyo mbali. hali yenyewe haya kusome maoni ya huyu Emmanuel Tawembe bahati ye, anasema sidhani kama upo maana, haifanyi kazi pasavyo, limebaki tu jina, ila muungano hauna nguvu za maamuzi. hmm. Hmm. anasema mbuzi anakula urefu wa kamba yake. Haya, huo msemo maarufu sana huko Tanzania ndio. mm. <laughs> <Sawa, laughs> bila shaka Haya, naenda kwake DRC kwa didi ya sahani, anasema yuko Lubero. Sasa uwezo wanao, lakini wanapenda tu kupuuzia swala la amani mashariki ya Kongo kwa sasa. Anasema anajiuliza, je, umoja huo bado upo au wamekwisha? Maana kama wanahitaji tupate amani, basi wangezungumzia nchi zao zinavyotuvamia. Huyu anaitwa Eli Joseph, anasema Afrika bado haiko huru kikamilifu kutokana na ushawishi mkubwa wa mataifa makubwa yenye maslahi ya kiuchumi na kisiasa hasa katika rasilimali za nchi kama Kongo. Vita Kongo vimeendelea kwa zaidi ya miaka 30 kwa sababu ya faida kwa wachache kupitia madini na biashara ya silaha. Viongozi wa Afrika mara nyingi hulazimika kutafuta uungwaji mkono wa mataifa makubwa kama Marekani mara baada ya kuapishwa, na wale wanaokataa kufuata mfumo huu hupewa majina kama dikteta. Haya ni kwamba uh, mwingine huyu nani namwona hd omi, hd Omi anasema hawashindui, maana mataifa ya Ulaya na Amerika huko, anasema ndio sehemu yao, uh, wanayopata mali. Abu Iman anasema kwani Ulaya hakuna umoja? Je, umeshinda kusuluhisha mgogoro mgogoro huu wa mashariki ya kati? huyu Dickson ndokuwa anasema anafikiri ndivyo, ni kama umoja wa mataifa. Anazungumzia umoja wa Mataifa, lakini hapa tumeuliza umoja wa Afrika. Anasema umoja wa Mataifa unavyolegalega juu ya mizozo ya ulimwengu. Hmm. Eli Mosaria Maeda anasema mtazamo wangu ni kwamba mzozo huu unahitaji uimarishwaji wa jeshi la DRC ili liwajibike kupambana na wa waasi. Jeshi imara anasema ndio kigezo cha majeshi kutoka mataifa mengine yaweze kuitwa. Lakini kwa bahati mbaya anasema inashangaza kwa majeshi kutoka taasisi za kimataifa hayakufanikiwa kutokana na sababu mbalimbali mbali. Mfano mzuri ni majeshi ya Umoja Mataifa, majeshi ya Afrika Mashariki na SADC. Ajabu ni kwamba serikali ya huko imeashiria kutokuwa na ushirikiano wa kutosha na majeshi hayo, na ndio mambo anaona yako hivyo. Haya, ni wengi wametoa maoni, lakini ni usome tu ujumbe wa huyu Ernie Eric anasema, adui wa mwafrika adui wa Afrika ni mwafrika mwenyewe. Haya basi shukran kwa wengine wote ambao wametoa maoni yenu, tutaendelea kusoma maoni Maneti Magongo, Kiona Musa, Hamisi Ismail Musini na wengine. Mjadala unaendelea, usiache kuendelea kutuma maoni yako kwenye Facebook. Ni wakati wa kupata muziki kama kawaida. Express ujasukuma bila gurudumu hili bila muziki. Patrick Ndwimana anaambia tunaelekea moja kwa moja kwa mzee wa kazi, mzee wa mapenzi huyu anamwita D Voice, akishirikiana na mzee wa mapenzi Mboso. Mboso anawapenda kweli nyimbo za mapenzi, na wimbo wenyewe unasema nini? Tunapendana. Aya, tusikie kitu Kazi huyo, Mboso, unamsikia Patrick Mboso huyo. Mboso mboso kabisa. Nyimbo zake uh, yahuwa zinagusia zaidi masuala ya mapenzi na ni kibao murua kabisa tunapendana bila shaka wale wanabao wanapendana, tunawatakia kila la kheri. Bila shaka mambo mazito mazito ya kupendana pendana, mambo yanakuwa ni mazuri. Kila la kheri kama anavyosema Patrick, na sisi tunasema shukrani. Kila la kheri kwenu nyote mnaopendana, muendelee kupendana tafadhali, eh. Sasa tuende kwenye masuala ya teknolojia. Bila shaka ukweli, ndio ulikosea mambo yale ya helikopta. Haya, tuambie yakoje mambo helikopta. Kampuni moja hapa Marekani imezindua helikopta ambayo inaweza kupaa bila rubani na ambayo inakusudiwa kutumika katika utoaji wa huduma mbalimbali ikiwa ni pamoja na kunyunyuzia mimea dawa, kusafirisha mizigo na hata kupaa katika mazingira hatari zaidi. BM Mridhi anaangazia jinsi teknolojia hiyo inavyotumika na hapa ripoti yake. Ni taswira ya mustakabali wa usafiri wa anga katika mazingira hatari, huku helikopta isiyo na rubani ikiruka. Ni ndege ambayo imeundwa katika juhudi za kurahisisha baadhi ya operesheni hatari zaidi duniani. Haina rubani na inatumia mifumo ya kisasa ya AI yaani akili mnemba, sensa na mifumo ya mawasiliano inayowezesha operesheni ya mbali kutoka ardhini. Iliundwa na kampuni ya Roto Technologies kwa ushirikiano na kampuni ya kutengeneza helikopta za wateja binafsi iliyoanzishwa na inayoongozwa na Robinson Helicopters Company. Ndege hiyo yenye uzani wa zaidi ya kilo elfu moja inaweza kuinua mzigo ambao ni nusu ya uzito wake, na hivyo kuweza kutekeleza majukumu ambayo awali yalikuwa yanatekelezwa kwa kutumia vifaa vingine, lakini kwa urahisi zaidi. Tunaunda largest... helikopta kubwa zaidi isiyo na rubani. Jinsi tunavyoweza kufanya hivi ni kwamba nawaza helikopta ya kawaida na kuweka mifumo ya akili mnemba ndani ya helikopta hiyo. Hekta Shu ndiye mwanzilishi na mkurugenzi mtendaji wa kampuni ya Rota, ambaye alitiwa moyo kuzindua helikopta kama hiyo baada ya kukumbwa na changamoto kadhaa, wakati alipokuwa akijifunza jinsi ya kuendesha helikopta katika mazingira yenye ukungu. Alikuwa akisomea uhandisi katika taasisi ya teknolojia ya Massachusetts wakati huo miaka mitatu baadaye ya kampuni yake iko katika michakato ya kutafuta vibali na leseni kutoka kwa mamlaka ya usafiri wa angani ya marekani faa ili kuingia katika soko pana la usafiri wa angani miaka mitatu baada ya shu kuunda kampuni hiyo mnamo mwaka 2021 kampuni ya rota imetengeneza helikopta mbili zisizo na rubani lakini haijafika hapo bila changamoto. Hakika, moja ya changamoto tulionayo katika kutengeneza mifumo hii inayotegemewa sana ni kwamba inahitaji kuwa ya kuaminika katika kila aina ya mazingira ulimwenguni. Kwa hivyo, ndiyo sababu bado tunaye rubani wa kudhibiti chombo hicho kwa mbali, ambaye anaweza kufanya maamuzi kwa haraka. Swala tunalozingatia zaidi ni jinsi ya kumwezesha rubani huyo wa mbali kufanya mambo mengi zaidi kwa usalama zaidi, badala ya kujaribu kuchukua nafasi ya rubani ambaye ni binadamu. Baada ya miaka ya majaribio, kampuni hiyo imepata kibali cha kuanza shughuli za kilimo katika eneo la Midwest. Kwa Lucas Koch wa kampuni ya Hines Brothers Agra Services, teknolojia hiyo inaleta matumaini kind of I mean, putting... ni kama upanga wenye makali pande mbili. Tunaamini kwamba mara tu mifumo hii itapokomaa zaidi, ndipo tutaanza kufanya kazi na kampuni kama Rota na nyinginezo. Rota inatumai kwamba katika siku za usoni, teknolojia yake itapanuka na kutumika katika maeneo mengi zaidi duniani kote. Kutoka meza ya sayansi na teknolojia, BMJ muridhi Sauti ya Amerika, Washington. Bila shaka mzee wa kazi BMJ muridhi amekamilisha hiyo mambo, na sisi tunakamilisha hapa studio, lakini niwaambie tu haraka haraka, leo Patrick, mechi za ligi kuu cool ya Uingereza, Liverpool Newcastle inasubiriwa kwa hamu, hali kadhalika Arsenali na Manchester United wanangojewa upande mwingine, Man City na Nottingham Forest. Hizo ni mechi ambazo leo washabiki wa soka wale vibanda umizi Afrika Mashariki wamekaa wanazisubiri kwa hamu, wakizungumza nini kitatokea. Mtanipa matokeo? Tutakupatia bila shaka, Patrick. Haya <laughs> tutakamilisha upande wa pili. Sande Shumani ikiwa na mwenzangu Patrick upande wa pili, Aida Isa. Tukutane kwenye vipindi vingine, kwa heri kwa sasa.