Sasa ni saa tatu kamili, saa za Afrika ya Mashariki, saa mbili Afrika ya Kati, hapo Washington saa saba za mchana. Zifuatazo ni habari za dunia, msomaji wako Sandei Shomari. Ikiwa ni siku ya pili ya mkutano wa mawaziri wa mambo ya nje wa NATO mjini Brussels, waliangazia usalama wa nchi wanachama ikiwemo Ukrain na mzozo wa hivi punde wa Korea Kusini na usalama wake. Waziri wa mambo ya nje wa Uingereza David Lammy alisema leo Jumatano kwamba washirika wa NATO lazima waongeze matumizi yao ya ulinzi. Mawaziri wengine wa mambo ya nje akiwemo Margas Shanka wa Estonia, Elina Valtonen wa Finland, pia walikuwa wakijibu matukio ya wa hivi karibuni nchini Korea ya Kusini, wakati vyama vya upinzani nchini humo viliwasilisha hoja ya kumshitaki rais Yun Sukyeul kutokana na uamuzi wake wa ghafla wa kuweka sheria ya kijeshi matatizo ya kiuchumi nchini Ghana pamoja na bei ya juu ya maisha na uhaba wa ajira imetawala maandalizi ya uchaguzi wa mkuu wa Jumamosi ambao huenda ukatoa mwelekeo wa demokrasia wa taifa hilo. Uungwaji mkono kwa rais anayemaliza muda wake Nana Akufo-Addo na chama chake tawala cha Patriotic Party NPP umezama katika muhula wake wa pili huku taifa hilo la Afrika ya magharibi likiwa na mzozo mbaya zaidi wa kiuchumi pamoja na maandamano ya gharama ya maisha na misukosuko katika ukulima wa kakao na viwanda vya dhahabu. Hisia za mabadiliko zimeashiria kinyanganyiro cha urais na ubunge kumpendelea kiongozi wa upinzani John Dramani Mahama na chama chake cha National Democratic Congress ambapo kura za maoni zinaonyesha ingawa uvumilivu wa wapiga kura katika mchakato wa kisiasa unapungua, kujitolea kwa Ghana kuunga mkono uongozi wa mihula miwili kwa maraisi na kwa kiasi kikubwa uhamishaji wa madaraka kwa njia ya amani kumezidi kufanya kuwa muhimu katika eneo hilo lililogubikwa na mapinduzi ya kijeshi, mapinduzi ya katiba katika miaka ya hivi karibuni. Msimamizi wa makumbusho wa Cameron Koyo Kowo ameteuliwa kuwa mwanamke wa kwanza mwa Afrika kuongoza tamasha la Venice Biennale, mojawapo ya maonyesho muhimu zaidi ya sanaa ya kisasa duniani. Mama huyo mwenye umri wa miaka 57 ameongoza jumba la makumbusho la Zeiz la sanaa ya kisasa Afrika, Zeiz Mokaa, huko Cape Town, Afrika Kusini, tangu mwaka 2019 na atasimamia miaka miwili ijayo hadi mwaka elfu mbili na 26. Raisi wa BNL Petrongelo Betufoco alimpongeza siku ya Jumanne kama msimamizi msomi na mtu mashuhuri wa umma ambaye ataleta wajuzi vijana walioboreshwa zaidi na wenye weledi kwenye maonyesho hayo ya umri wa miaka mia moja na thalathini ambayo huvutia maelfu ya wapenda sanaa katika mji huo wa Italia kila baada ya miaka miwili. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Mkuu wa NATO Mark Rutte siku ya Jumanne amesema kwamba ana imani misaada yoyote ya kijeshi ambayo washirika wanaweza kuwapa Ukraine katika miezi ijayo itatolewa, kwani alionya kwamba Rusia inatumia tena msimu wa baridi kama silaha katika vita vyake nchini Ukraine. Rute aliwaambia waandishi wa habari mjini Brussels kabla ya mzungumzo na waziri wa mambo ya nje wa NATO kwamba kuna kipaumbele katika kulinda miundombinu ya nishati ya Ukraine na kuhakikisha vikosi vya Ukraine vina ulinzi wa anga unaohitajika kujilinda dhidi ya mashambulizi ya Rusia. Mbali na vita vya Ukraine, mawaziri hao wa mambo ya nje pia wanajadili kile ambacho Ruti alisema ni kampeni inayoongezeka ya vitendo vya uhasama vya Rusia dhidi ya nchi za NATO, vikiwemo hujuma na uhalifu wa mitandaoni. Na hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington. Jina langu ni Sunday Shomari. Muda mfupi ujao utasikiliza kipindi cha Kwa Undani. Kwa heri kwa sasa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kipindi ambacho kuangazia ripoti zinazogonga vichwa vya habari, tunapekuapekua, tunachimbua na tunakupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki tutaendelea kuangazia ziara ya Rais Joe Biden nchini Angola, ikiwa leo ni siku yake ya kea mwisho, wakati ambapo ametembelea bandari ya Lobito nchini humo na vilevile vile kukutana na viongozi wa nchi kadhaa ambazo zinatarajiwa kufaidika na mradi ambao ni kati ya vipaumbele vyake katika ziara hiyo. Kulikoni? E, makubaliano muhimu kwa kweli yamefikiwa, yame na kuweka nguvu kubwa ya kuweza kusema kwamba tunawekeza tuna kwenye ujenzi wa ushoroba huo muhimu kwa Marekani katika lile vuguvugu E, la kuwa na mkono wake kwenye miundo mbinu barani Afrika. Katika sehemu ya pili, tutamulika hatua ya serikali ya Kenya kupiga marufuku shule za msingi zaidi ya mia tatu ambazo ni za mabweni kulikoni? wale ambao wanahusika katika shule ambazo ziko na mabweni wahakikishe wanafuata maagizo yale ambayo yamewekwa na serikali. Ni kwa undani. Mimi naitwa BMJ Murithi nikiwa hapa Washington. Rais wa Marekani Joe Biden amekutana viongozi wa Afrika katika bandari ya Angola ya Lobito leo Jumatano akiendeleza mpango wa kupanua reli ambayo inaweza kusambaza madini muhimu kutoka Kongo hadi Zambia kwenda mpaka magharibi mwa nchi hiyo ya Angola katika bandari ya Lobito na kukabiliana na nguvu ya China katika eneo hilo. Marais wa Angola, Kongo na Zambia pamoja pia na makamu rais wa Tanzania waliungana na Biden kwa mkutano wa kilele huko Lobito katika siku ya mwisho ya safari yake, kama nilivyosema, ambayo ni ya kwanza na ya pekee barani Afrika yeye akiwa kama rais. Kuna wengine ambao wanasema kwamba huenda hata ikawa ni ziara yake ya mwisho nje ya nchi. Mmoja wa maafisa waandamizi wa Marekani amesema jana Jumanne kwamba mradi huo wa Lobito unaweza kukamilika mwishoni mwa mwongo huu, lakini hakutoa maelezo zaidi. Shirika la fedha la maendeleo la Marekani limetoa mkopo wa dola milioni 550 kukarabati mtandao wa reli ambao ni wa kilomita 1300 kutoka Lobito hadi Congo. Mradi huo ni mkopo kutoka serikali ya Marekani, Umoja wa Ulaya, benki za nchi za Afrika na makampuni binafsi kwa lengo la kukarabati njia hiyo ya reli itakayoshindana na uwekezaji kutoka maeneo mengine hususan kama nilivyotaja, uh, ikiwa ni nchi ya China ambayo imekita kambi katika uh, ukanda huo. Baadaye kidogo tutakuwa tukizungumza na wachambuzi, lakini kwanza tupate ripoti hii iliyoandaliwa mapema leo na mwenzangu Abdu Shakur Abud. Rais Joe Biden amesema ni lazima Marekani ishirikiane kwa njia bora zaidi na mataifa ya Afrika kuliko inavyofanya na Uchina, ikiwa inataka kuimarisha na kurudisha tena ushawishi wake katika bara hilo. Biden anakamilisha ziara yake ya siku mbili nchini Angola kwa kujivunia mradi muhimu wa miundo mbinu unaogharimiwa na nchi yake kwa ushirikiano na Umoja wa Ulaya na baadhi ya mabenki ya Afrika, ukiwa na lengo la kushindana na uwekezaji wa China barani humo. Njia hiyo muhimu ya reli itapunguza usafirishaji wa madini na bidhaa muhimu kutoka siku 45 kufikia saa 45 kutokea Zambia hadi Angola. Afisa mwandamizi anayefuatana na rais Biden ameambia waandishi wa habari kwamba uwekezaji kutoka Marekani haulinganishwi na mataifa mengine. Kuhusu ushindani na nani anafanya jambo kubwa au dogo, bali ni kuhusu uwekezaji tofauti kabisa. Akizungumza kwenye mkutano pamoja na marais wenzake wa Angola Huao Lorencio Felix Chisekedi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Hakiinde Hichimana wa Zambia, pamoja na makamu rais wa Tanzania Philip Mpango, Biden amesisitiza juu ya aina ya uwekezaji Marekani inabidi kufanya pamoja na nchi za Afrika. Meet the highest standards for workers, miradi hii yote ya uwekezaji imepangwa ili iwe na tija kubwa na kufikia viwango vya juu kwa ajili ya wafanyakazi, mazingira in na miji na vijiji, kwa sababu Marekani inafahamu kwamba jinsi tunavyowekeza Afrika ni muhimu sana kwa kiwango tunachowekeza. Rais Chisekedi amesitiza juu ya umuhimu wa mradi wa kanda ya Lobito na kuwa italeta maendeleo na utulivu katika kanda yao. Hapo jana kiongozi wa Marekani alikutana na mwenyeji wake Lorenzo na kuzungumzia ushirikiano mpya kati ya mataifa hayo mawili. Biden alisitiza kwamba Marekani hivi sasa itajishughulisha kikamilifu na Afrika na kuichukua kama mshirika wake mkuu. Ziara ya Biden, kama ulivyosikia, imekuja ikiwa imechelewa kufuatia ahadi yake aliyotoa wakati alipokutana na viongozi wa nchi na serikali takriban miaka miwili iliyopita, lakini pia imecheleweshwa mwaka huu kwa sababu, ilikuwa ifanyike mapema, lakini eh, White House ikasema kwamba Rais Biden alikuwa na shughuli nyingi eh, hasa wakati ambapo kimbunga kiligonga ah, maeneo ya Marekani na vilevile mambo mengine kuibuka, eh, katika miezi michache iliyopita. Nam msikilizaji, baada ya ripoti hiyo, kama nilivyokuahidi kwamba tutakuwa na mchambuzi wa uchumi na pia siasa za kieneo huko Afrika, barani Afrika, d profes Dr Bravius Kahioza, labda hii a, tuanzie siku hii ya mwisho ya ziara ya Raisi Biden kwanza, kwa sababu wewe huko Dar es Salaam amekutana na viongozi wa nchi kadhaa ikiwa ni pamoja na DRC, amekutana pamoja na rais wa Zambia na bila shaka e, rais wa Angola na makamu wa rais wa Tanzania. E, kwanza tayari imeona maswali yanayoulizwa e, imekuwaje katumwa makamu wa rais, ni kwamba Tanzania hailipi suala hili la Lobito umuhimu mkubwa kama ambavyo ingetarajiwa. Tuanzie hapo. Dr. Kayoza, ni kweli kuna wanaohoji hivyo kwamba imekuwaje makamu wa rais ndo amemwapisha Rais Samia katika mkutano huo. Lakini eh, mimi maoni yangu ni kwamba si kwa sababu Tanzania hailipi umuhimu jambo hilo. Taarifa za awali, utakumbuka Rais Biden alipaswa kuja eh, kusini mwa jangwa la Sahara mapema kidogo, na baadaye, kutokana na matatizo ya ki, ya hali ya hewa Uh, rais inailisha ziara hiyo na tayari kwa wadadisi wa mambo, na mimi naweza kulisema hivyo kabisa, kwa sababu nilikuwa nafuatilia kwa ukaribu. Rais Samia ilibidi ahudhurie wakati ule na hivi sasa, bila shaka kulikuwepo na mabadiliko kidogo ya ratiba ya rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, na ilikuwa ni wakati mzuri bila shaka kumtuma makamu wa rais ambaye kama unavyofahamu ni mmoja wa chumi mahiri hapa nchini lakini ni mchumi ambaye yuko katika nyadhifa za juu kabisa kwenye nchi yetu. Alikuwa ulikuwa ni wakilishi muhimu kwa Tanzania katika mkutano huo. Sawa sawa, basi sasa turejee Lobito. E, najua tumezungumza mengi tu yaliyokuwa yanatarajiwa leo, ikiwa ni siku yake ya mwisho. Nini ambacho umeweza kusema, unaweza kusema ni tathmini yako ya jinsi ambavyo mambo yameendelea kule Angola? E, mosi e, Rais Biden amefanikiwa pakubwa. Nakumbuka e, kulikuwepo na na hoja kwamba amechelewa kuja katika eneo hili na ni kama swala la kuzima moto hivi, lakini kwa kiwango kikubwa utaona ni kwamba ame, amefanikiwa kama ulivyotangulia kusema, ameweza kuwapata viongozi wote muhimu ambao ni muhimu kwenye ushoroba huu wa Lobito e, lakini jambo la pili kwenye mafanikio yake ni kwamba makubaliano muhimu kwa kweli yamefikiwa me, ya na kuweka nguvu kubwa ya kuweza, ya kusema kwamba tunawekeza tuna kwenye ujenzi wa ushoroba huo muhimu kwa Marekani katika lile vuguvugu eh, la ku, la kuwa na mkono wake kwenye miundo mbinu barani Afrika, na la tatu kwa upekee sana ni mgongano huu wa kimaslahi kati ya magharibi na mashariki. Eh, na hasa kati ya China na na na Marekani eh, utajua kwamba siku chache zilizopita Uchina ilikubaliana Tanzania na Zambia kuweza kufua ile reli ya Tazara, na Zambia ni mshirika muhimu wa eneo wa, wa ushoroba huu sasa wa wa Robito kwenye, kwenye reli yenyewe. Eh, najua pia huwa unaangalia masuala ya diplomasia ya kiuchumi na diplomasia kwa jumla eh, kuna maswali ambayo yanaibuka, ikikumbukwa kwamba rais ajaye wa Marekani ambaye ni rais wa zamani Donald Trump eh, hakuwa na maneno mazuri sana kwa Afrika kipindi kile alipokuwa anaongoza Marekani katika eh, muhula wake wa kwanza eh, sasa kidiplomasia ki, ki, ki Eh, je, miradi kama hii tukitolea huu mfano mradi huo wa Lobito unakuwa kwamba umesimama imara licha ya ni nani atakuwa ni kiongozi wa Marekani, au eh, huenda utawala wa, wa demokrati ukiondoka mambo yaanze kusuasua, iwe kwamba kuna hela ambazo labda hazitotolewa zilikuwa zimeahidiwa. Je, hilo linatarajiwa kuendelea vipi kwa maoni yako? Kwa maoni yangu ni kwamba kwa sababu rais ba, rais Trump amejibainisha kwamba angependa kuwa na mashirikiano hasa ambayo ni ya kibiashara ni ya kiuchumi na, na, na nchi nyinginezo, japo hana maneno mazuri kweli kuhusu barani Afrika. Hili ni suala ambalo liko kwenye kitovu cha hoja yake ya ya kiuchumi na kwa hiyo kama ana kama kweli ni wa kuaminiwa kwenye hoja zake za kujenga Marekani upya kwenye ajenda na rubaa za kiuchumi Eh, ni vigumu kufikiria kwamba rais Trump au serikali ya rais Trump inaweza ika, si, au isiwekee mkazo eh, suala hilo. Hadi hapo ndio tunafika mwisho wa sehemu ya kwanza ya kipindi Kwa Undani, lakini usiondoke, kwa sababu nitarejea hivi punde naso Karibu msikilizaji, kwa kwa sehemu ya pili ya so, ya ya pili kipindi kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Uko nami BMJ Murithi. Kenya imepiga marufuku shule za msingi zaidi ya mia tatu kuendesha elimu ya mabweni kufuatia mikasa mingi ambayo ni ya moto inayoripotiwa katika taifa hilo la Afrika Mashariki. Miezi mitatu iliyopita, wanafunzi wasiopungua ishirini waliangamia katika mkasa wa moto ulioteketeza bweni la shule yao walipokuwa wakilala huko Nyeri, katika eneo hilo la katikati kati mwa nchi. Kwa undani sehemu hii hii leo, wenzangu Collins Liberty Adede na Josphat Kioko wanaeleza zaidi. Shukran Washington. Kenya imetangaza kuto maushwa na usimamizi wa shule mbalimbali nchini Kenya, zaidi shule zinazomilikiwa na watu binafsi, kufuatia matukio mengi tu na mikasa ambayo imeripotiwa miaka ya hapo nyuma uchunguzi maalum ulioendeshwa na wizara ya usalama wa ndani nchini Kenya kwa ushirikiano na wizara ya afya pamoja na wizara ya elimu umebaini kwamba baadhi ya shule zimeshindwa kutekeleza mahitaji na masharti yaliyowekwa na serikali. Hivi zaidi ya shule mia tatu zimetangazwa kwamba zifunge shughuli ambazo zinaendeshwa kupitia masomo ya shule za mabweni, wanafunzi wasalie katika shule za kusoma na kurejea nyumbani au wafunge kabisa, wanaoshindwa kutekeleza masharti haya ya serikali. Uchunguzi zaidi wa vyombo vya habari nchini Kenya unaonyesha kuwa miaka ya hapo nyuma, kuna watu waliokamatwa kwa kukiuka masharti wa kusimamia shule, hasa shule za watu binafsi nchini Kenya. Takwimu zinaonyesha kwamba, kwa mujibu wa ripoti ya Africa Check, kuna watoto wadogo zaidi ya milioni kumi wanaosoma katika shule za msingi na wanapohitimu wanasonga mbele kusoma katika shule za sekondari ambazo nazo zina wanafunzi takriban milioni tano. Kenya inachukua hatua hii baada ya matukio ya kusikitisha miaka ya hapo nyuma ambapo wanafunzi kadhaa walipoteza maisha. Mwaka elfu mbili na moja wanafunzi 69 waliteketea katika bweni ya shule ya upili ya Changuli baada ya bweni lao kuchomwa na wanafunzi watukutu. Mwaka 1998 wanafunzi 26 wa kike walikufa baada ya bweni lao kuteketea katika shule ya Bombolulu Girls, eneo la pwani ya Kenya. Tukio la hivi karibuni ni mwaka huu ambapo watoto 21 wa shule moja ya msingi katika eneo la Nakuru waliteketea baada ya bweni lao kuchomwa chomeka tukio ambalo limeilazimu serikali kubuni tume maalum kuchunguza hali ya usalama wa shule za bweni nchini Kenya. Agizo la serikali la hivi karibuni ni kuhusu shule za msingi Shule nyingi za sekondari zina shule za mabweni na zinaendeshwa kwa njia inayostahili hivi kwamba shule za msingi zinamilikiwa na serikali na zingine zinamilikiwa na watu binafsi. Upande wa serikali shule nyingi zinaendeshwa tu vizuri na hazijaathiriwa na agizo hili. Bi Masi Mwandeje ni mwalimu mkuu wa shule ya msingi na pia msimamizi wa shule moja. Anatueleza masuala gani ambayo serikali imekuwa ikiyachunguza kutiliwa maanani. Kati ya yale ambayo serikali inasisitiza ni kwamba tuwe na vifaa uh, vya kupigana na janga la moto, kama ni kitchen iwe na blanket pia upangaji wa vitanda katika dormitory. Wamesisitiza pia kuwe na milango miwili ya exit ambayo inafunguka kwa nje, wao wenyewe waweze kutoka kwa usalama, si kwa sababu milango inapofunguka kwa ndani, watoto wamekuwa wakisongamana, kwa sababu wanakimbia kwa haraka na wanasongamana katika milango wakati eh, moto unapotokea. Madirisha pia wamesisitiza kwamba yasiwe na grill, iwe ni madirisha ambayo yako wazi, hata at, akitoka kwa dirisha. Mambo mengi ambayo wamesisitiza iliyataja ni, ni yana umuhimu wake. Pia lazima watoto waonyeshwe exit route. kwa mfano ni ghorofani, kuwe kumechorwa alama za kuonyesha hii ndio njia ya kutoka, ili watoto wanapokuwa katika hilo hiyo hatari wajue hii ndiyo njia salama ya kufuata. Baada ya hapo kuwe na ile assembling area. watakutana hapo, alafu walimu wao ama wasimamizi wao wawe watawaita kwa majina, kujua kuwa hawa watoto wetu ni wangapi wametoka salama na ni wangapi hatujui waliko. E, jambo ambalo limesisitizwa sana pia ni kufanya uh, fire drill, watoto wafunzwe jinsi ya kutumia hivyo vifaa, hizo fire extinguishers kusaidika wakati kuna hatari. Takwimu ambazo VOA nazo hapa ni kwamba Kenya imeshuhudia mfululizo wa matukio mengi tu mwaka wa 98 mwaka 2001 na, na kufikia mwaka huu tu juzijuzi, juzi, watoto zaidi ya 20 kuangamia katika shule moja ya wavulana. Anatia Ena, taifa katika hali gani, ukitilia maanani kwamba wazazi wanaomboleza miaka yote hiyo. Mtoto anapoletwa shule wazazi wana imani kubwa kwamba shule ni mahali palipo salama. Mambo kama hayo yanapotokea, basi e, wazazi hufadhaika na pia serikali nayo, taifa zima hufadhaika. Wale ambao wanahusika katika shule ambazo ziko na mabweni, wahakikishe wanafuata maagizo yale ambayo yamewekwa na serikali, kwa sababu pia tumeona majengo mengine mabweni yametengenezwa na mbao, mengine yametengenezwa na mabati. Kukitokea hali za moto, kuokoa watoto inakuwa vigumu. Lazima kuwa na spesi nzuri. Kwanza serikali wamekataa vitanda vyenye ghorofa tatu, mbili, mwisho tatu. Ni, ni kuzidi sana, kuokoa watoto inakuwa shida na pia hata mtoto kuruka kutoka ghorofa ya juu ya kitanda mpaka chini, pia nayo ni hatari. Ni wale school managers wa wazingatie kwamba usalama wa watoto, na pia kufanyiwe inspection mara kwa mara, hasa hasa stima, kwa sababu mara nyingine pia tunatafuta sababu za moto na tunashindwa moto ulitokea namna gani? Shule zinazomilikiwa na serikali zinaonekana kujikokota katika matokeo ya mitihani ikilinganishwa na zile za bweni ambazo pia ni za kibinafsi. Baadhi ya waalimu wakuu wa na mameneja wa shule za umma wanasema kuwa changamoto nyingi kama vile idadi ya waalimu ikilinganishwa na idadi ya wanafunzi pamoja na ukosefu wa vifaa vingine muhimu kuimarisha elimu ndiyo sababu kuu ya wao kupata matokeo duni. Maasi Mwandeje anarejea tena na maelezo zaidi. Changamoto ambazo tunazipata ni hizo, fedha za kumaintain hiyo uh, equipment pamoja na servicing ya hizo fire extinguishers. Pia ningependa tu uh, managers wenzangu na wasimamizi wa shule kwamba tuweke usalama wa watoto wa shule tuipatie kipaumbele. Mwalimu mkuu huyo Bi Masi Wandeje ni mmoja tu miongoni mwa walimu ambao wanaeleza kuhusu usimamizi wa shule, na kuhusiana na agizo hili la serikali, limekuwa na pia na pendekezo kwamba shule zipigwe marufuku kusomesha katika hatua ya mabweni. Na pia kumekuwa na mijadala inayoendelea katika mitandao ya kijamii, raia wakihoji jinsi serikali inasimamia shule zake na jinsi watu binafsi wanakosolewa kwa kuendesha shule bila kufuata kanuni za serikali. Hatua ya wizara ya elimu kupiga marufuku sehemu ya mabweni kwa shule kadhaa nchini Kenya imepokelewa vyema na baadhi ya wadau muhimu katika sekta ya elimu nchini Kenya. Wanapongeza hatua hiyo. Kando na kuwa, Mwalimu Wilson Sosion aliwahi kuhudumu kama mbunge na pia katibu mkuu wa muungano wa walimu Kenya, NUT. Ninaamini kikamilifu shule zote na nchi nzima kuzingatia sheria. Imekuwa kinyume cha sheria mashule haswa za kibinafsi inayozingatia kufanya biashara wakitumia watoto wetu kufanya mambo kinyume cha sheria, kwa mfano kule kuwa na mabweni ambayo haifikii kiwango kinachotakikana kisheria. Na hiyo agizo ya kufunga naiunga mkono kamili tungependa kama Wakenya kuona hiyo ripoti kamili, mbali na circular directive ambayo imetolewa na wizara uh, ya elimu. Huenda kukawa kuna mashule zingine pia labda imewachwa nyuma. Kwa hivyo hii directive iheshimiwe kikamilifu na kusiwe na shule haswa ya mzingi ambayo ina inaweka watoto wetu kwa mabweni ambayo vifaa ni chini ya sheria hiyo. Ni kuhatarisha watoto wetu, kama vile ile Hillside Endarasha, watoto waliwekwa ndani ya nyumba ya mbao na kufungiwa kutoka nje, na bweni la mbao. Hiyo ni kuni ya kuchoma watoto na hiyo haifai kabisa. Uh, ningependa kuhimiza wizara iendelee kuenforce sheria za elimu sheria za nchi hii na regulation za elimu. Je, hii ni mwanzo wa sera zaidi ya kupiga marufuku kabisa shule za bweni nchini Kenya? Hatujakuwa na policy ya kupiga marufuku mambo ya bweni, lakini tumekuwa na public debate kwamba imefika wakati tufanye in, ile inaitwa deboarding of our basic education at least up to grade 9, ndio ikuwe kwamba yale mambo ya values value based education, yaani maadili iwe inazingatiwa. Uh, mtoto akiwa nyumbani usiku na mchana kwa shule, hakuna vile, uh, upande wa maadili katika elimu inaweza, inaweza kuzingatiwa na kufundisha watoto iwapo nyumbani haishirikiani na shule on day-to-day basis. Ndipo sababu wengine those who believe in the philosophy of uh, nyumbani ku pia kusaidia mambo ya maadili na elimu ni kwamba haifai watoto wakiwa kwa mri dogo waende wakuwe kwa boarding schools. Hiyo stage yao ni very critical kwa watoto katika mambo ya kisaikolojia, kuwa katika home environment, wakienda shule kulingana na foundation ya education na philosophy, sidhani kwamba tunafanyia watoto haki, hasa wakiwa primary, kwamba tunaenda kuwarundika kwa boarding, isipokuwa wale wanasoma katika asal areas na pia wale ambao ni walemavu kupindukia ambao wanatakikana kuwa katika bodi. Malalamiko mengine yanahusu ushindani wa kibiashara baina ya shule za kibinafsi kwamba zimekuwa nyingi tu nchini Kenya, na baadhi ya shule kusajili wanafunzi walio na umri mdogo kwenda kuishi katika shule kwa miezi kadhaa, wengine hata kufikia miezi minne ama miezi sita bila kurejea nyumbani. Ushindani huu umekosolewa kibiashara, na hapa Wilson Sosien anarejea kutupa kauli yake. Wale wawekezaji ya kufanya biashara na kutumia watoto wetu kwa njia za kibinafsi, wasijaribu kukwepa sheria na kujaribu uh, kulaumu serikali. Wale wawekezaji wa kibinafsi ambao wanataka kufanya biashara, wasahau kufanya biashara na watoto wa Kenya na kuvunja sheria iliyoko, lazima shule yoyote iwe ya umma ama ya kibinafsi isingatie sheria na regulation ya nchi hii. Huyo ni Wilson Sosion aliyewahi kuhudumu kama katibu mkuu wa muungano wa walimu nchini Kenya, NAT, na pia mbunge mteule katika bunge la 12. Asanteni sana wenzangu, Josphati Kioko na Collins Liberty Adede. Mimi naitwa BMJ Mrithi, tuonane wakati mwingine majaliwa.