Stay tuned. This is VOA1. Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Hujambo msikilizaji wa VOA Express mahala popote pale unapotusikiliza, ni Desemba 5 mwaka huu wa 2024. Hapa studio, mimi jina langu ni Mkamiti Kibayasi bila shaka, msikilizaji, nimekusha jaa tele kama pishi la mchele. Naitwa Sunday Shomari na niko standby kukuangushia vitu katika siku hii nyingine safi kabisa. Najua hivi sasa Mkamiti kule Afrika Mashariki ni alasiri, lakini Afrika ya Kati pia ni saa tisa na nusu, Afrika Mashariki ni kumi na nusu. Mambo yanakuwa swafi kabisa. Watu wako standby eh, kusafiri na sisi kwenye Express Aba? aswa ambapo hapa Washington ni saa mbili na nusu za asubuhi tofauti ya masaa ndivyo hivyo ulimwengu unavyokwenda. Basi katika VOA Express hivi sasa tumekuandalia mambo chungu mbovu ambayo tutakueleza tutakushirikisha wewe msikilizaji katika kipengele kile cha barazani, uweze kutoa maoni yako kuhusu baadhi ya wanaume kuwakabidhi wake zao mshahara wao wote. Yani mwanaume anaenda kufanya kazi siku 30 siku 28 siku 25, ukishapata ile mapato, mapato, unamkabidhi mkeo Sikia maoni yako, msikilizaji, umelipokea vipi hilo? Lakini maoni yamekuwa mengi sana, minaangalia haya maoni mkamiti, kwenye Facebook yako moto kwelikweli, wanasema unakabidhi mzigo mzima pap. Labda pengine tutaanzia hapa pa studio, vipi wewe, unakabidhi? Umepiga zako siku kumi na nne malipo yale vipi? Ndio, huu hapa sasa. Wewe panga mambo yote mengine anaendelea. <laughs> Nafikiri ni jambo zuri, lakini pia inategemea kila mtu na mpangilio wake kwenye nyumba yake, lakini nafikiri maswala ya fedha ni muhimu watu wote mkayafahamu. Mi nafikiri ako wazi, sio tu mimi napata kiata ya mwenzangu nayopata, mi pia nayafahamu. Kwa hiyo tukikaa pamoja tunasema. Lakini sisi kwa siku ya leo tunazungumzia tu mwanamme peke yake, mwanamme peke yake una kabidhi hey, hey, kwa mwanamke kazi kubwa, usije ukasema nimekulipia mahari. A -a, ile mahari aihusiani <laughs> mshahara <laughs> una ukabidhi. Basi msikilizaji, tutakusomea maoni mambo na pia tutakukaribisha hali kadhalika. Tuna burudani ya muziki, siri regula mm -hmm. Spice Diana kama mm -hmm. kawaida atakuwepo ndani ya VOA Express vilevile. Katika swala la leo tunasema, hii ni pale tunasema, unadhani msaada wa dola bilioni moja wa Marekani kwa mataifa ya Afrika utaleta tija katika kukabiliana na ukame na usalama wa chakula huko ha. nako kuna maoni mseto, tutayasoma kadri tuwezavyo, na hali kadhalika, kuna habari za kimataifa pia tutakusomea. Lakini msikilizaji, pia ukumbuke kwamba leo tarehe tano ni siku ya udongo duniani, aa, siku ambayo hutokea mara moja kwa mwaka eh, kama njia ya kuzingatia umuhimu wa udongo, aa, wenye afya au rutuba na kutetea usimamizi endelevu wa rasilimali za udongo, na kauli mbiu ya mwaka huu ni kutunza udongo ku upima, kufuatilia, kusimamia ambayo inasisitiza umuhimu, kama livyosema, wa takwimu sahihi za udongo na habari katika uelewa sifa za udongo na kusaidia uamuzi sahihi juu ya udongo endelevu na rasilimali zinazohusiana na udongo. Kama tunavyofahamu, vijana ni sehemu ya matumizi haya ya rasilimali za udongo katika swala la kilimo na moja kwa moja basi, ili kuweza kufahamu ni namna gani basi rasilimali ya udongo a, kwa vijana wanavyoitumia katika kuleta maendeleo, moja kwa moja tunaye Elfas Kiprotich, yeye anapatikana kule Kenya. Hivi ndivyo anavyotufahamisha, tumsikilize basi. Elfas ambalo linawapatia wale ambao wanafanya huyu mziki wa Afrika uh, pale ambapo anaweza kuonyesha uwezo wao wa mziki wao na kuonyesha kwamba sisi lazima Waafrika tujijue kwanza, tujue ni watu gani, halafu tuna, la, lazima tujue kila ambacho tunaenda kuambia ujamii, kwa sababu najua sisi ni Wafrika, huwezi ukaimba nyimbo kutoka huko Europe ama USA alafu fikiri kama waweza, una, unaweza kuwazidisha wale ambao wanazimba. Lazima tujue kwamba kile ambacho sisi tunafanya lazima tujue pale ambapo tupo na tujue na tupatie heshima nchi zetu na uh, na culture yetu, ndio maana tuna unveil, uh, uh, Africa yani tamasha la Kiafrika lakini hasa mziki wa Afrika na kwa upande wako Zeima, na kwa vijana wa Rwanda ambao wanateremjia kwenda kwenye tamasha kama hili, unafikiri kile ambacho watatarajia kupata na kuona kama mafanikio kwa upande wao na ambacho ungependa kuona wanapata ni nini hasa? Um, mimi nafikiri kwamba, uh, kitu cha kwanza ni wa vijana wajijue kwanza, kwa sababu najua uh, kama mimi kama mimi, lakini mwa Afrika lazima nijitambue uh. kwisha kujitambua uh, kabla ya kujitambua lazima nijue kile ambacho mi naenda kufanya. Nafikiri ni ni fursa nzuri sana kwa wale ambao wanahitaji kufanya mziki hasa wa Afrika na wale ambao wana, wa, wa, wa, wana hizo nguvu za, za kuimba, lakini wanafikiria nchi zao, uh, wanafikiria Afrika. Nafikiri ni ni fursa nzuri sana kwa wale ambao wanafanya mziki huyo basi msikilizaji mkamiti, kama ulivyoeleza hapo awali, lakini tumeenda kwa msikilizaji ambaye tumeungana naye kutoka kule Rwanda uh, huyo anaitwa Laki Nzeyimara akizungumzia kuhusu tamasha la Anne Veile Africa Fest. Tamasha hili inaangalia umuhimu wa vijana na muziki wa Afrika Mashariki kwa ujumla na faida zake, akielezea jinsi tamasha hili ambayo linafanyika huko Kigali Conference Center Exhibition Village au wanaita Camp Kigali hapo Desemba saba, ambapo linawajumuisha wanamuziki kadhaa katika bara la Afrika, lakini hasa wakiangalia Rwanda kwa sasa ambapo wameanzisha tamasha hili kuweza kuangalia utamaduni wa Kiafrika, muziki wa Afrika, jinsi unavyoweza kupata umaarufu na waandaji wakuu wakiwa ni Klaris Uwase na Moisi Uiragie. Hawa ni wanamuziki pamoja eh, tajika kule nchini Rwanda, ambao wanasema waliungana kutokana wana na upendo wao kwa bara la Afrika na urithi, utamaduni na utajiri uliomo ndani ya bara la Afrika. Basi msikilizaji, eh, hayo yanasindikizwa na ngoma vilevile nzuri tu ya Kiafrika mkamiti kabarjeje kwa kile ambacho ukuwa nakizungumza wewe, lakini ngoma hii ambayo inasindikiza, uh, hii ngoma nne dunia ndiyo kibao hicho kutoka kwa Bienn akishirikiana na Prince Inda <muchos> Kutoka kwa Biena akishirikiana na Prince Inda, mambo mazuri unayopata ndani ya VOA Express pekee kutoka studio zetu namba 15 hapa mjini Washington. Sasa, tunarudi kuangazia vijana kutoka mataifa mawili Kenya na Tanzania, ni kuhusiana na siku hii ya udongo eh, ambayo mm -hmm, wanaelezea jinsi ambavyo uh, wanatumia rasilimali za udongo katika kuleta maendeleo kwa jamii wanazoishi na moja basi, tunaye hapa Elfas Kiprotich kutoka Kenya. Ndivyo anavyoeleza e: mimi haswa kama kijana rasimali e, e, ya utongo haswa e, tukiwa vijana, mimi mwenyewe ni, ni iko na mradi ya, ya miti, so huwa ninatumia hizo mchanga ku- kulea ile mimea ndogo, kulea ile mimea ambaye kwa manufaa yangu, mimi mwenyewe nimefaidia jamii kwa sababu ninafanya hiyo project ya kupanda miti, alafu hizo miti ninauza kwa walio karibu mimi. Na mimi na mimi kama kijana nimefaidika sana kwa sababu nime- nimepata ile pesa ya kutumia kama kijana na imekuwa ni njia moja ya mimi kama kijana kujipatia pesa. Pia nimesaidia eh, jamii wanapopanda hizi miti ku, kuzuia mnyonyoko wa utongo na pia kupata ya wasafi ambayo mimi kama kijana ninafurahia na ni, ni njia moja ya ya maisha endelevu hasa kama vijana kusaidia e, nji na hata kusaidia dunia kwa kila hali ya kufikia kukuwa na hewa safi eva, hasa katika hii hii mwaka ambapo viwanda e, vimekuwa mingi kuliko kuliko miti ambayo mbeleni ilikuwa mingi kuliko viwanda. Nafikiri ni hayo, na ninashukuru sana nikiwa upande wa Kenya, na ninashauri pia vijana sasa Kiafrika kwa sababu kuna pato, kuna nafasi kubwa sana uh, sisi kama Waafrika kupanda miti na kukuza miti, kwa sababu miti ni msingi, miti ni mali, miti ni maisha. Asante sana Elfas Kiprotich. Na msikilizaji, kumbuka kwamba ni kila mwaka tarehe tano Desemba dunia hujumuika kusherehekea siku ya udongo duniani, mpango muhimu unaolenga kuongeza ufahamu juu ya jukumu muhimu la udongo katika maisha yetu. Lakini je, uh, kule Morogoro, uh, Tanzania moja kwa moja, basi tunaye uh, Miraji Mwana Kibinda, anazungumzia vipi kuhusiana na rasilimali ya udongo kwa vijana ni kwamba vijana kama vijana tunahijitahidi sana kupiti, kupitia hii rasilimali yetu ambayo Mwenyezi Mungu ametujali ya Tanzania katika mambo ya kilimo. Huwa vijana wengi sana anajituma sana katika vi... katika sekta hii ambayo rasilimali yetu tuliyonayo ya hali nzuri na maeneo mengi ambayo tumejaliwa katika taifa letu hayana hata haja ya mbolea. Chukulia mfano mmoja maeneo ya Handeni, Tanga, ambapo ndio nyumbani kabisa tulikozaliwa wanaitumia mali vizuri sana. Labda jambo lingine ni kuiomba serikali, kwa sababu kuna baadhi ya maeneo ukataji mkubwa sana wa miti na maeneo mengine yanakuwa kama ni jangwa. Sasa watendaji wote ambao wako serikalini wahakikishe kwamba mazingira ambayo yana utunzaji wa mazingira, basi wajitahidi kuhakikisha kwamba mazingira yanatunzwa, ili vijana, hata taifa linalokuja mbele yake, wakute mazingira ni mazuri na wale ambao wanaingia kwenye kilimo basi wakute mazingira mazuri. Shukrani sana, Miraji mwana wa Kibinda kutoka kule nchini Tanzania. Unaendelea kusikiliza VOA Express kutoka hapa Washington, na sasa kaa tayari kusikiliza habari za kimataifa. Katika habari za dunia, wabunge wa Ufaransa siku ya Jumatano hii leo, jana mpiga kura ya kuiondoa serikali ya waziri mkuu Michel Barnier baada ya miezi mitatu tu ikiwepo madarakani, katika hatua ya kihistoria ambayo inaiweka tena nchi hiyo katika hali tete ya kisiasa. Kwa mara ya kwanza katika kipindi cha miaka 60 bunge la taifa limeiondoa serikali ya madarakani kwa kuidhinisha kura ya kutokuwa na imani na serikali iliyopendekezwa na chama cha mrengo mkali wa kushoto lakini ambayo iliungwa mkono na chama cha mrengo mkali wa kulia kinachoongozwa na Marine Le Pen. Kuondolewa kwa haraka wa waziri mkuu Barnier kwenye wadhifa wake kunajiri baada ya uchaguzi wa mapema wa wabunge uliofanyika kipindi cha msimu wa kiangazi mwaka huu ambapo hakuna chama kilichopata wingi wa wabunge. Viongozi wa chama cha rais wa Korea Kusini Yung Su Yel wamesema hawataunga mkono hoja ya chama cha upinzani ya kumshtaki na kumwondoa madarakani rais huyo anayekabiliwa na mzozo juu ya jaribio lake la muda mfupi la kuweka sheria ya kijeshi ya wakati wa vita. Han Dong-hun, kiongozi wa chama cha Conservative People Power Party, ameutaja uamuzi wa, wa wiki hii wa Yoon kuwa unakiuka katiba, alipokuwa akizungumza na waandishi wa habari siku ya Alhamis na kusema alimwomba rais kujiuzulu kwenye chama. Azimio la kumshitaki na kumwondoa madarakani rais linatarajiwa kupigiwa kura siku ya Jumamosi. Chama cha upinzani cha Democratic na washirika wake wanashikilia viti vingi katika bunge la taifa lenye wabunge mia tatu, na kinahitajika uungwaji mkono wa wabunge wachache kutoka chama tawala cha PPP ili kupitisha azimio hilo. Israel iliyo Alhamisi imetupilia mbali ripoti ya shirika la haki za binadamu Amnesty International ambayo inashutumu nchi hiyo kwa kutekeleza mauaji ya kimbari dhidi ya wa wapalestina katika ukanda wa Gaza ikihitaja kuwa ni uongo mtupu. Wizara ya mambo ya nje ya Israel imesema kwenye taarifa kwamba shirika hilo lenye msimamo wa kuegemea kwa mara nyingine limetoa ripoti ya uzushi ambayo ni ya uongo mtupu, yenye misingi wa uongo. Taarifa hiyo imesema badala yake Shambulizi mbaya la Hamas la Oktoba 7, 2023 dhidi ya Israel ndilo lilikuwa mauaji ya kimbari. Taarifa hiyo inasema Israel inajihami na inafanya hivyo kwa mujibu wa sheria za kimataifa. Barazani ni wakati mwingine wa barazani, msikilizaji. Mambo hayo ukiasikia, ngoma hiyo safi kabisa eh, inatopeleka kwenye mada yetu ya leo ya barazani. Mkamiti ngoma mm -hmm. Hii imetulia vizuri haswa, nampenda Barnaba, yuko vizuri huyo, akipiga vitu kwelikweli, msikilizaji. mm -hmm. Ni maneno yake, nampenda. Bila shaka haya mambo ndiyo mambo. Sasa, una maoni gani kuhusu baadhi ya wanaume kuwakabidhi wake zao mshahara wao wote? Ndiyo kipengele barazani kwa wakati huu, wakati tunakukaribisha msikilizaji, maoni yako kwa njia ya simu, basi pia nasoma ujumbe wako wewe, kutoka kwa Bernard Orina Ombega. Wewe unasema kwamba mwanamme mwenye amkabidhi mkewe pesa zote za mshahara ako na kasoro yake binafsi, itakuwaje mume kafanya kitendo cha aina hiyo, ilhali Biblia inatuelekeza kukaa na wanawake kwa hekima. Anasema maoni yake, yeye mwanaume aongeze jamii kwa aongoze jamii kwa hekima ya juu ili a, kitumbua kisije kikaingia mchanga. Ni maoni ya Bernard Orina Ombega. Ujumbe mwingine basi Sande, nakwambia unatoka kwa nani huyu? Alfredo AG yeye, yeah, anasema huko ni kufeli kwa jamii kukuza wanaume wanaowajibika na kujitambua. Mungu aliumba mwanamume kuwa kichwa na kiongozi. Kumpa mwanamke mshahara wote au kipato chake chote, maanake umemkabidhi usukani wa familia. Matokeo yake na watoto watakosa msimamo thabiti huko mbeleni mzunguko utaendelea, na uharibifu hautakuwa na mwisho. Umesikia mm? maneno hayo kazi kweli kweli. haya basi. Na DJ Shukuru huyu yuko kule wapi? Anasema Butembo, jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Anasema kwamba kwake yeye anaona huu ni kama ukosefu wa akili kwa sababu anasema eh, lazima ufikirie kwa haraka, ukiendelea kujikuta kwenye hiyo sasa utajikuta kwenye matatizo eh. Anasema kukabidhi mishahara wote, lakini usahau kwamba uenda pesa hizo anaweza kuzitoa kwa wengine. Yani naona kama vile zikitolewa kwa huyo kwa mkewe zitaenda kwa wengine, ndio wasiwasi wa DJ Shukuru Musai. Lakini vilevile Isa Ngambu na Ngambu anasema hii kwa kweli si sawa, kwa sababu maandiko yanasema tuishi na wanawake zetu kwa akili, na kama haitoshi anasema hali haiendi hivyo. Haya, ayausia ya simu, karibu, jitambulishe jina lako, mahala ulipo na tupe maoni yako. Kwa majina unaongea na Walibao Ramadhani au kitendo naniita na, na jume la m Walibao Ramadhani wakiisha pande za kaskeze huku Tanganyika jiwani fulu mijepuka Tanzania. Tuambie wewe unaonaje au kwenye maoni yangu kwamba mm unaweza kumpa mwanamke mshahara uliopokea. Mimi naweza nikasema hivi kwa mawazo yangu, kama mke wangu tunaishi tuna naye ndani, tunaheshimiana vizuri, na ninajua mapungufu yake na ninajua mwenendo wake, mshahara wangu lazima tu nimpe, kwa sababu ninamwamini. Lakini kama simwamini, siwezi nikampa, kwa sababu simwamini. Lakini kama ninamwamini vizuri kabisa, amna shida, ananipenda ananijali nani, na ananiheshimu, na ninamwamini vizuri kabisa, mi nampa kabisa mshahara ina suguru kabisa. Mm -hmm. Sasa malimao nikuulize kwamba mm, itakuwaje unaishi na mtu ambaye humwamini? Uh, unajua una una, una, una, una, una na ingine unaweza ukaishi na mwanamke ambao umwamini kwa sababu ya kwamba kwa mfano, si kwa mfano oh, Wakristo Wakristo waga oh, wanaoana wanafunga ndoa, mnakula kiapo, maanaye kwamba hakuna mwana ile ndoa kutenganisha hakuna mwanadamu, maanaye kwamba unaishi naye hivyo hivyo. Naona hata kama umwamini ufanyaje, lazima uishi naye kiwatenganishe. Kwa hiyo sasa inapiti pale kama ukimwona umwamini Kwa sababu humwamini, ndo hivo. Kuna ndoa zingine like mm -hmm. za kikristo hivi, inabidi ufanye hivo. Haya basi, asante Malimao mm -hmm. Ramadhani, tunashukuru kwa maoni yako hayo na ujumbe wako huo. Shukrani sana Isa Nangambu, hali kadhalika Lightness, tunakushukuru pia Jairus Zadok kwa kutupatia uh, maoni yako mseto. Tupate kibao kutoka kwa Spice, kibao siri regula. Msikilizaji pata vitu hivyo Mkamiti, Mm -hmm. mambo mazuri kabisa. Anakuambia nini huyu mama, asiri rejula mimi sio wa kawaida, not rejula, anavyokuambia mtoto wa kiganda huyo, spice mm. Diana msikilizaji, mambo ni mazito hayo Mkamiti, haswa so, unayepata ndani ya VOA express pekee. Haya basi, tunazidi kusonga mbele. Leo siku ya Alhamisi tunakuletea maswala ya entertainment, burudani. Basi moja kwa moja na mkabidhi Mike kipaza sauti Sande Shomari, kutujuza yale ambayo yanajiri katika ulimwengu wa burudani. Tunaanzia wapi, Sande, hapa Marekani ama nje ya Marekani? Bila shaka Mkamiji, tunaangalia kote, hapa Marekani pamoja na nje, lakini tukianzia hapa hapa ni msimu wa kutamba kwenye mitandao na kuangalia filamu zinafanya nini na muziki unafanya nini, hasa kuangalia. mm -hmm. Eh, taarifa za mtandao wa Spotify na mtandao huu basi mkamiti unatangaza kwamba moja kwa moja Taylor Swift ametajwa kuwa msanii aliyetamba zaidi katika mtandao huo. Kampuni hiyo kubwa ya mtandao imezindua muktasari wake wa kila mwaka wakisema kwamba yale ambayo yanaonekana au miziki ambayo inatamba mbalimbali mbali, na watumiaji wake wanavyofanya, basi kufikia hapa wasanii kwenye podcast kwenye mtandao huo, na wanaonyesha mambo jinsi yalivyokuwa kwa mwaka elfu mbili na ishirini na nne na aliyetamba kama nilivyosema hapo juu, ni bibie Taylor Swift akiwa juu kabisa. Msanii huyu kwa mwaka 2024 amesikizwa zaidi ulimwenguni, mkamiti akiwa tayari kwa mitandao, wamesikiliza watu bilioni 26.6, akifuatiwa na msanii mwenye asili ya Ethiopia The Weeknd, Bad Bunny, Drake, Billie Eilish wakienda kwa mpangilio huo, na hapa Marekani orodha hii imeonekana kama hivyo ambapo akiwa kwenye nafasi ya kwanza anafuatiwa na Drake Zach Bryan Morgan Wallen na Kanye West. Mwaka jana Swift alimvua ufalme nyota wa muziki wa reggaeton wa Puerto Rico Bad Bunny na kuwa kwanza niani. Jihilo, kwa mitatu, tango, na shirini, na wa kwanza duniani alishikilia taji hilo lililotamaniwa kwa miaka mitatu mfululizo tangu mwaka elfu mbili na ishirini na mtaalamu huyo wa reggaeton wa kule Puerto Rico. Swift pia amepata hadhi ya juu ya albamu iliyotamba zaidi kwenye mtandao kwa mwaka 2024, The Tortured Poets Department, akifuatiwa na Hit Me Hard na Soft ya Bailish, hali kadhalika Short and Sweet ya Sabrina Carpenter na Sarah Bonito, bila kusahau Carol G na Eternal Sunshine ya Ariana Grande. Mambo haya ametamba mm -hmm, kweli kweli kwenye mtandao wake okay, Sande, naona muda nao wenyewe unakimbia kweli, muda unakimbia, lakini mambo ni mengi haya. Swali la leo, enye msaada wa dola bilioni moja kwa mataifa ya Afrika utaleta tija katika kukabiliana na ukame na usalama wa chakula? Mg Sagirai amesema heri umfunze mtu kuvua samaki kuliko kumpa samaki ambaye ushavua wewe, huu ni ukoloni mambo leo wa mataifa magharibi katika bara la Afrika. Lulu naye anasema unaishia kwenye mikono ya wanasiasa, labda waje wenyewe watatua hizo shida, lakini kwa sasa kuna viongozi kadhaa wanajaza matumbo yao. Upande mwingine, Vedasto anasema, mkazi wa Nzega, hapana, hakuna jitihada zozote zinazofanyika ili kumaliza tatizo hili. Shukrani sana Isa Sibye, John Victor Bahame Bote, Wilson Nyagusuka. Tunakamilisha VOA Express. Kwaherini, naitwa Sunday, Shomari, Pendo Pili, Aida na Patrick hapa studio limeshurikana mkamiti. Kwa heri kwa sasa.