Gol. Jambo, msikilizaji wetu, popote unapotusikiliza, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Jina langu ni Patrick Nduimana na hapa studio, uko pamoja na mimi Abdu Shakur Abud. Matangazo haya ya jioni yanasikika pia kupitia Radio Free Africa RFA, ambayo yanasikika kote nchini Tanzania, eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa mafupi. Yanasikika pia kupitia Radio Citizen kote nchini Kenya. Tunapatikana kwenye mtandao voaswahili.com. Ni matumaini tutakuwa pamoja nasi kwa saa nzima hii leo. Karibuni. Leo ikiwa Ijumaa, kama kawaida, tunakuwa na mjadala wa livetalk. Livetalk leo tunaangazia hali ya rushwa au ufisadi katika nchi za Afrika Mashariki, wakati tarehe 9 Desemba kila mwaka dunia inaadhimisha siku ya kupambana na rushwa na katika taarifa nyingine, Iran imesema hii leo kwamba inapeleka makombora, ndege zisizo na rubani na washauri wa kijeshi kusaidia serikali ya Bashir al Assad wa Siria kupambana na waasi wanaozidi kuteka miji muhimu ya nchi hiyo. Ni baadhi ya vidokezo uh, katika matangazo haya ya saa nzima, lakini kabla ya kuingia kwenye mjadala wetu wa leo, Abdu Shakur Abud anakusomea habari za dunia. Katika habari muhimu za dunia hii leo ni kwamba serikali ya Iran imetangaza kwamba inapeleka makombora, ndege zisizo na rubani na washauri zaidi wa kijeshi hadi Siria, ambako waasi wanasonga mbele kwa kasi kuelekea kusini, kujaribu kufika mji wa Homs. Wachambuzi wanasema hii ni changamoto kubwa kabisa kukabili utawala wa Rais bashar al Assad kwa miaka mingi. Waasi wakifanikiwa kuchukua mji wa Homs, itakuwa ni kufunga njia kwa mji mkuu wa Damascus kuwasili katika maeneo ya pwani, sehemu ambako kwa muda mrefu wanaishi watu wa ukoo wa Asad Alawit, na ambako Russia, mshirika mkuu wa Siria, ina kambi ya kijeshi ya jeshi la majini na jeshi la anga. Baada ya kutulia kwa miaka kadhaa nyuma ya mstari wa mapambano vita, vya wapiganaji wa makundi wa asi vilijitokeza kwa ghafla na kishindo kutoka ngome yao ya Idlib kaskazini magharibi mwa nchi mapema wiki iliyopita na kuweza kupata ushindi mkubwa wa kijeshi tangu kuzuka kwa upinzani wa kutetea demokrasia nchini Syria mwaka elfu mbili na kumi na moja. Ethiopia. Somalia imeituhumu Ethiopia hii leo kwa kuingilia kati masuala ya jimbo lake la kusini la Jubaland, ikiwa ni ugomvi mpya miongoni mwa mivutano inayotokea mnamo mwaka mzima kati ya mataifa hayo mawili jirani ya pembe mwa Afrika. Tuhuma za Somalia zimetolewa muda mfupi tu baada ya kuchaguliwa tena mbabe wa zamani wa vita Ahmed Madobe kuwa mkuu wa Jubaland licha ya upinzani wa serikali kuu ya Mogadishu iliyokuwa na matumaini ya kuunganisha uchaguzi wa jimbo hilo na uchaguzi ujao wa kitaifa. Taarifa ya Wizara ya Habari na Utamaduni ya Somalia inadai kwamba wanajeshi wa Ethiopia walikuwa wanaelekea wilaya ya Bulaho katika jimbo la kusini la Gedo, hii leo kabla ya kupambana na kikosi cha usalama na kimesimamishwa, kiliwasimamisha wanajeshi hao kuweza kusonga mbele. Kundi la asasi za kiraia nchini Msumbiji, Platforma Decide, linasema kwamba watu tisini wameuliwa nchini humo kutokana na ghasia zilizozuka kati ya wapinzani wa serikali na vikosi vya usalama baada ya matokeo ya uchaguzi wa Oktoba kutangazwa. Ghasia zime tikisa taifa hilo la kusini mwa Afrika tangu uchaguzi mkuu wa Oktoba 9, ambapo chama tawala cha Frelimo kilichoko madarakani tangu uhuru wa nchi hiyo mwaka 1975 kutangazwa mshindi, lakini upinzani unalaani matokeo na kusema kumekuwepo na wizi wa kura. Taarifa ya Platforma Decide inaeleza kwamba watu hao 90 waliuawa kati ya Oktoba 21 na Disemba 5 na karibu watu 350 wamekamatwa. Maandamano mapya yalizuka wiki hii siku ya Jumatano na kugeuka kuwa ghasia na polisi kuthibitisha kwamba watu watano waliuawa na wengine watatu kujeruhiwa. Habari za dunia zinawajia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Wafanyakazi wa huduma za dharura wameonya leo Ijumaa kwamba mlipuko wa ghafla wa ugonjwa wa kipindupindu umeenea kwa kasi maeneo ya kaskazini ya taifa hilo ambako mapigano ya hapa na pale yamesababisha maelfu ya watu kukimbia makazi yao. Shirika la madaktari wasio na mpaka MSF linasema kwamba kiasi cha watu 737 wameripotiwa kuambukizwa na kipindupindu katika kipindi cha mwezi mmoja uliopita katika jimbo la mlipuko uko zaidi katika mji wa Malakal lakini hivi sasa umeenea katika sehemu nyingine za nchi pamoja na mji mkuu wa Juba. Mkuu wa ofisi wa MSF Sudan Kusini, Zakaria Mwatia, amesema hali huko Malakai ni tete na wanawasiwasi mlipuko unaenea katika miji jirani. Usafiri wa bidhaa kutoka Cameroon kuelekea Jamhuri ya Afrika ya Kati umeanza kwa sehemu fulani hii leo baada ya makubaliano kufikiwa jana Alhamisi ya kumaliza mgomo uliofanywa na waendesha malori wa Cameroon. Madereva hao wanawatuhumu wa mamluki wa Russia kwa kumuua dereva mmoja miongoni mwao. Hata hivyo mwakilishi wa chama cha madereva wa lori wa Kamerun ameonya kwamba madereva hawajaridhika bado na matengenezo ya usalama yaliyotolewa, wakitaka hatua zaidi kuchukuliwa kulinda madereva wenzao. Baada ya mauaji hayo waendesha malori wa Kamerun walikataa katikati kati ya mwezi wa Novemba kuendelea na safari za kuvuka mpaka baada ya kile walichokieleza ni mauaji ya dereva yaliyofanywa na mamluki wa Rusia wa kundi la Wagner ambalo limekuwa likifanya kazi Jamhuri ya Afrika ya Kati tangu mwaka elfu mbili kumi na nane. Jeshi la Israel limesema leo kwamba limefanya mashambulio ya anga dhidi ya njia za kupitisha silaha za magendo kwenye mpaka wa Syria na Lebanon wiki moja tu baada ya kufikiwa makubaliano ya kusitisha mapigano yanayoyumbayumba. Taarifa ya jeshi linasema ndege za kijeshi zimelenga njia za kupitisha silaha kwa magendo na miundombinu ya magaidi na kutoa ramani ya njia hizo kwenye kituo cha Al Arida. Shirika la habari la Siria Sana linasema kwamba kituo cha kuvuka mpaka cha Al Arida kimeharibiwa na akifanyi kazi kutokana na mashambulizi ya Israel alfajiri ya leo. Katika taarifa yake, jeshi la Israel linasema kwamba jeshi lilifanya shambulio hilo ili kuzuia usafirishaji haramu wa silaha kutoka Siria kuingia Lebanon. Nam, karibu tena msikilizaji wetu katika mjadala wetu wa live talk, baada ya kuzifuata habari za dunia na mwenzangu Abdu Shakur Abud. Kama nilivyodokeza, leo tunaangazia suala la ufisadi au rushwa katika nchi za Afrika Mashariki. Tarehe tisa Desemba kila mwaka ni siku ya kimataifa ya kupambana na rushwa. Kauli mbiu ya mwaka huu ni kuungana na vijana dhidi ya ufisadi, tukitayarisha tuki, tuki mustakabali wa uadilifu Rushwa au ufisadi umekuwa ukitajwa kila mara kama kikwazo kwa maendeleo ya mataifa. Wanaharakati wa masuala ya kupambana na rushwa wanasema rushwa inaponya wachache, lakini inawaua watu wengi. Serikali za Afrika Mashariki ziliunda taasisi za kupambana na rushwa na ufisadi, lakini ripoti za shirika la kupiga vita ufisadi na rushwa Transparency International zinaonyesha kuwa nchi nyingi za kanda hiyo bado zinakumbwa na rushwa. Ripoti ya mwaka 2023 kwa mfano, inaonyesha Rwanda imepiga hatua kubwa tangu mwaka 2022 ikiwa na alama 53 juu ya 100, imeorodheshwa nafasi ya 49 katika nchi 180 duniani. Tanzania pia imepiga hatua ya kuridhisha kwa kuwa na alama 40 juu ya 100 na imeorodheshwa nafasi ya 87 katika nchi 180. Kenya imerudi nyuma tangu mwaka 2022 ikiwa na alama 31 juu ya 100 imeorodheshwa nafasi ya 126 katika inchi 180. Uganda na alama 26 juu ya 100 imeorodheshwa nafasi ya 141 katika inchi 180. Burundi na Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo zina alama sawa 20 juu ya 100 na zimeorodheshwa nafasi ya 162 katika inchi 180. Lakini kulingana na ripoti hiyo ya Transparency, Burundi imepiga na hatua tangu mwaka 2022. Sudan Kusini ina alama 13 juu ya 100, na inachukua nafasi ya 177 na na katika nchi 180. Somalia ipo kwenye mkia ikiwa na alama 11 tu juu ya 100 na imeorodheshwa nafasi ya 180 na ikimaanisha ndiyo nchi ya kwanza inayokumbwa na rushwa au ufisadi ulimwenguni. Je, kuwashirikisha vijana katika vita dhidi ya rushwa na ufisadi itasaidia kutokomeza tatizo hilo? Kujadili suala hilo tutakuwa na washiriki na tayari kwenye laini lai ya simu tunao baadhi ya washiriki ambao, uh, watatusaidia kutoa mchango uh, katika mjadala wetu leo. Tunaye Ngwandumi Mwakatobe kutoka kule Tanzania, ni mchambuzi wa masuala ya kisiasa na kijamii. Karibu sana uh, bwana Mwakatobe. Asante sana sana kwa kunikaribisha katika kipindi hiki Patrick. Haya, kutoka kule Kenya tunaye Omondi Kibra, huyu ni mwanaharakati wa masuala ya vijana. Na Omondi, leo bila shaka utakuwa na mengi ya kuzungumza, sababu wanasema vijana wanatakiwa kushiriki kikamilifu katika kupambana na rushwa na ufisadi. Karibu ndugu Omondi. Sana bwana Patrick kwa kuweza kunipa fursa ya leo kuweza kujumuika na wapenzi wasikilizaji, nimeshukuru sana. Tunaendelea kumtafuta Profesa Joseph Rusanganwa kutoka kule Kigali, Rwanda. Atakapopatikana, basi bila shaka na yeye ataweza kushiriki na kutoa mchango wake, kwa sababu Abdu Shakur, kama nilivyoeleza, Rwanda inaelezwa kama vile mfano mzuri katika kupambana na rushwa na ufisadi katika nchi za Afrika, hasa Afrika Mashariki. Naam, bila shaka Rwanda ndio nchi ambayo inasemekana inachukua hatua kubwa sana, lakini kama tulivyosema kwamba leo katika swala la ulaji rushwa au rushwa katika dunia, hapo Jumatatu watakaposherekea ni kwamba vijana wanataka kushirikishwa zaidi. Kwa hivyo, Omondi, unafikiri vipi vijana wataweza kushirikishwa, au unafikiri wanashirikishwa katika vita hivi vya kupambana na rushwa? Asante sana. Eh, kusema kweli vijana nasema wanajitolea mhanga na katika lugha ambaye wanajitolea mhanga wenyewe kuweza kudhibiti na kupiga vita eh, masuala za eh, eh, eh, rushwa na masuala za corruption katika nchi hii yetu ya Kenya, na kusema kweli, mnapokumbuka yale ambayo yamekuwa yakitokelezea especially na vijana kwa kitengo cha Gen Z wamehusika pakubwa ili kuweza kujitokeza kuonyesha hadharani kwamba wametosheka, wamechoka na hili swala, na vijana mara nyingi wamekuwa wakiachwa nje, na jinsi ambavyo ulianza taarifa kwa kusema wachache wana nawiri ama wachache wana wana benefit through corruption. Na wengi tunaumia na hii katika nchi yetu ya Kenya kwa saa hii tunaumia sababu ya haya mambo. Sawa kabisa haya. Uh, mwaka tobe eh, ripoti hii ya Transparency International ya mwaka jana eh, Tanzania, japokuwa bado iko kwenye nafasi za mbalimbali, lakini wanasema imepigwa, imepiga hatua sababu tukiangalia katika nchi za Afrika Mashariki nafasi ya pili katika nchi ambazo zimeweza kufanya vizuri katika kupigana au kupambana na rushwa na ufisadi. Na wewe uliopo hapo, je, yeah, uh, hali hii ni sahihi? Tanzania imepiga hatua? Naam, eh, kwa kwa, kwa mahesabu ambayo Transparency International inayafanya kwa eh, kweli, pamoja na kwamba hayaakisi hali ya halisi ambayo tunayoiona maofisini, tunaiona barabarani, tunaiona kwenye biashara mbalimbali, lakini pia tunayoiona hata katika, hasa katika uongozi wa juu mambo yanayotokea, tunakuwa tunashangaa sisi, ambao ndo tunaathirika zaidi, kwa sababu hata ripoti ya mkaguzi mkuu wa mahesabu ya serikali, jinsi anavyoeleza hela zinavyopotea, zinavyotafunwa na walioko maofisini na viongozi waandamizi wa, wa, wa, wa serikali, alafu tuambie kwamba tumepiga hatua. Inakuwa kama kutupata, kutupata mafuta kwa chupa ya mgongo kwa sisi ambao tunaona hali halisi, kwa sababu hata tungekuwa hata juu ya Rwanda ambao umesema ina nafasi ya arobaini na tisa tungekuwa na arobaini na nane tungeongoza Afrika Mashariki, lakini kama kwenye hali halisi na maisha ya, eh, eh, ya watu eh, wanaoishi kutoka ngazi ya chini mpaka juu, rushwa imetopea, inakuwa ni ngumu sana, eh, ndugu mtangazaji, kuweza kufurahia hiyo hatua. Maanake ni namba tu, sisi huwa wanasema ni namba, tumepewa namba huko, kwa sio rahisi kuweza kufurahia kwa sababu wananchi wanaona wanavyoteseka. Mwenzangu amezungumza kuhusu jinsia, kuhusu vijana, vijana wengi wengi wengi hawa, hawana ajira wako mitaani na hata ajira zenyewe, sasa, cha ajabu zinatisha, kwa sababu hata wale ambao wanapata ajira wanapata kwa njia za kifisadi, kwa njia chafu mm -hmm. Mpaka kuna malalamiko kwamba mpaka sasa hivi kuna rushwa ya ngono uh, iyetu ili aweze kupata kazi ofisini inabidi ajidhalilishe utu wake. Mazingira hayo naweza kusema ndiyo, hiyo ni namba tu, lakini hali ya halisi bado Tanzania tumetokea kwenye rushwa hasa viongozi. So, kama alivyosema wen, wen, wenzangu wa Kenya, yeah. Wa, wa, Kenya, kuna wengine ambao wachache na wanawili wengi wanateseka lakini pia, yeah. mimi nisiseme kama wana uh, samahani kidogo uh, uh, uh, uh, so, ndugu Mwakatobe sa... rushwa wakati dugu, wengine wanateseka ndugu Mwakatobe, samahani kidogo, tumkaribishe tena uh, amepatikana uh, Profesa Joseph Rusanganwa kutoka kule Kigali, Rwanda, naomba Abdu Shakur mkaribisha, lakini kabla ya kumkaribisha kuna msikilizaji ambaye amepiga simu na amesubiri kwa muda mrefu, tusikie anasema nini. Nam asante sana Patrick. Kwa majina naitwa Mchongamaua kutoka Busia Mndika Buringala. Mimi mchango wangu uko hivi, sisi kama Kenya ufisadi ni mwingi sana. Unapata kiongozi aki- kama ajaingia kwa kiti anasema kwamba vijana mtapata kazi, na juzi juzi tumekuwa na u, nini, kuna walitaka vijana waende wapate kazi uharabuni na kila nchi ya huko kama Amerika, Tanzania, lakini imefika time mpaka wanataka utoe rushwa ndio uende huko. Sasa tunashindwa. Ha, vijana huku Kenya hakuna kazi, na wamebahatika waende ng'ambo, wapateko kitu kidogo huko, lakini mtu anataka mpaka utoe pesa kidogo ndio uende ufanye kazi huko. Hiyo sio mzuri. Viongozi wetu, muamuke ili mjue, vijana sisi sisi tunategemea nyinyi, tuki muki mkitufanyia vizuri, mambo itakuwa sawa. Ni mchonga maua kutoka Busia, Mndika Buringada, Kenya. Asante sana jina lake lenyewe tu. Shukrani sana msikilizaji, kwa mchango wako. Uh, tumkaribisha Profesa Joseph. Joseph, uh, kama tunavyojua umemsikia msikilizaji huyo kutoka Kenya kwamba hata ile kupata kazi kunabidi uhonge huko. Rwanda vipi, hali imekuwa mpaka inafanya maendeleo zaidi, na vijana wanahusishwa namna gani? E, kwanza kabisa nataka kueleza kwamba mimi sio mwanasiasa na sio mwanauchumi kwa hiyo nitazungumza kama mwananchi wa kawaida. E, no. Sisi huku Rwanda tumeweza kuweka mikakati ya kuzuia mambo hayo ya rushwa. Kama ni mambo ya elimu, watu wote wanapewa elimu sawasawa. Kama ni mambo ya kupata huduma imewekewa mikakati kwamba kila mtu ambaye atakwenda kutafuta huduma kumewekwa namba za, za simu ambapo kama wewe raia ukuridhika na huduma unayopewa basi itabidi uto, upige simu kwa nambari hiyo na huyo mtu ambaye amekusababisha kutoa rushwa au kuta, ukutaka utoe rushwa basi atafuatiliwa. Kwa hiyo serikali imejaribu ku, kuona kwamba uh, huduma zote zinazohitajika ambazo zingeweza kuwafanya raia wachake kutoa rushwa zote zimepewa, zinatolewa kila gaobaga kila mmoja na kweupe. Kwa hiyo itakuwa vigumu sana kutoa rushwa wala kula rushwa, kwa sababu watakuwa na kuona kwa sababu utakosa sababu ya kutoa rushwa, kwa sababu kama kitu kinatolewa kina kinatolewa bure, itakuwa vigumu sana ku kutaka kutoa rushwa. Shukrani sana. ni serikali tu zifanye mikakati, ndiyo, ili watu wote waweze kupata huduma sawa, ndiyo, ili watu kusiwepo na sababu ya kutoa rushwa au kupokea rushwa. Shukrani sana Profesa Joseph Rusanganwa. Eh, shakuru kama alivyosema profesa, hayo nimeyashuhudia. Eh, Kigali wameufanya mfumo mfano wa malipo ya kila huduma, hata kulipa bodaboda eh, -boda, hata huduma nyingi tu eh, wanalipa kwa simu, yaani wameweka teknolojia kila kitu nalipa eh, kwa njia ya simu ili usiwezi kukutana na mtu akuombe kitu kidogo ili upate huduma. Kwa hiyo hiyo pia inachangia kuweza kupambana na rushwa na ufisadi nchini Rwanda. Lakini kabla ya kuendelea, kuna msikilizaji mwingine kwenye laini ya simu. Karibu msikilizaji. Asante sana kwa makaribisho mazuri sana kwa VOA. Kwanza unasema na Morris Chogo kutoka Kenya, nikiwa katika kaunti ya, ya Vihiga mjini Mbale. So mi ningeweza kuchangia namna hii. Hakika kweli, rushwa imezidi sana katika nchi ya Kenya. Ukiangalia hata kwa upande wa vitambulisho, ukienda kwa makazi, ukienda kuomba kazi, rushwa inatanguliwa hii. So, mambo ya ya, ya rushwa hii. Hakika ime, imeweza kumaliza nchi sana. Sasa sisi tunapenda tu vijana waweze kusimama imara, waweze kukomesha hii rushwa, angalau Kenya iweze kuendelea mbele. Hayo ndio yangu, nambarikiwe. Shukrani sana msikilizaji. Naam, asante msikilizaji Omondi. Kama unavyosikia, naona ni wasikilizaji kutoka Kenya. Hali hii imeongezeka sana Kenya, na kila serikali mpya ikija, swala hili linazungumziwa. Nini la kufanya au nini linafanywa kuweza kuona kwamba hali inaweza kubadilika? Kuna ishara yeyote kwamba kuna juhudi za kupambana, ulipozungumzia Gen Z? Wametaka, wamechoshwa na serikali, wamechoshwa na wizi wa mapesa ya watu. Uh, wapenzi wa sikilizaji asante sana Patrick. Mimi kama mkazi wa Kenya, mimi kama mkazi wa kitongoji duni ya hapa Kibra, nataka kusema kwamba ufisadi sio masomo, ufisadi sio position ambayo uko nayo. Ufisadi ni nidhamu, ni tabia. So tabia yako ni kitu, na ufisadi si mikakati ni tabia ya mtu binafsi, na mimi nawasihi wale ambao wako katika position, wale ambao wamesoma, tafadhali tabia isiwe ya ufisadi, kwamba tunaumia na ufisadi. Sisi kama vijana tuko na majukumu, na tafadhali tunaomba serikali tunapokuja kupigana na ufisadi, msitupige mpige, mpigane na ufisadi. Tunapokuambia kwamba umetumia vibaya fedha, usinishike wala usiniue. Ninapokuambia umetumia vibaya fedha, rekebisha. Ninapotoa ninapotoa tahadhari kwamba tukujihusisha na kitu fulani itaharibu fedha zetu kama sisi wa Kenya, naomba usinipige, usininyanyasi, usinifungie njia zangu, rekebisha Sababu ni tabia, ni nidhamu ambayo tunahitaji ili tuweze kusonga mbele. Na mara ngapi nimesema kwamba sisi tutaendelea kutumia mitandao za kijamii, tutaendelea kutumia mbinu za sanaa, tutaendelea hata kama ni kuenda kwa streets, tutaendelea kuja kwa streets. Kama ni dialogue, tutaongea ili mradi ufisadi ikome, ndiposa tuendelee mbele. Inauma sana inauma sana tafadhali, wale ambao tuko nao katika kikao ya leo na wale ambao wananisikiza, inauma sana katika karne hii, katika karne hii kijana awezi maliza kidato wala awezi maliza chuo kikuu na aje apate kazi. Inauma sana ti mwanasiasa ambaye mimi nimempea kazi hapa Kenya ako na bidii kunitafutia kazi nje ya Kenya. Vi, itafanyika vipi? Mbona mm -hmm. Siweke mikakati ili ninawiri nikiwa nyumbani, kule nje nikienda, ni kuongezea ni kuzidisha. Mimi singependa kupelekwa kufanya kazi nje sababu niko desperate, nikipenda kuenda kufanya kazi nje ili kuongezea. Sitaki, inauma sana. Sisi tunaambiwa so, tunakutafutia kazi huko, tunakupeleka huko. Hapana, sitaki kupelekwa. Sawa so, kabisa. So, mikakati ziwekwe mimi mwenyewe niko na uwezo wa kujipeleka. Mikakati ziwekwe, nitumie talanta yangu, nitumie experience yangu, nitumie utaalamu wangu hapa Kenya. Nataka kujenga Kenya. Sawa kabisa, kujenga Kenya. Sawa kabisa, Omondi. Yes, tuwape fursa na wengine kabla ya kurudi kwake Mwakatobe. Kuna msikilizaji mwengine naye anataka achangie katika mjadala wetu. Karibu msikilizaji. Ah, kweli kwa hakika unaongea na mada kwangu toka Kapenguria, Kenya West Pokot. Kweli kwa hakika ndugu zangu ni ufisadi na hongo ni kitu ambaye kimekidhiri katika nchi yetu ya Kenya hapa Afrika. Kwa ufupi tu nikisema ni kwamba kuna baadhi ya watu wenye walifaa kwa mfano kuajiriwa kazi na wana hiyo hiyo hiyo hiyo ujuzi wa kufanya ile kazi, lakini ukikuta wanaofanya ile kazi kwa mfano tu ni wenye walifanya walipeana hongo na ufisadi wakaajiriwa kwa ile kazi, ukiona hana udhibiti ama hana ujuzi ya ile kazi, na mwenye hasa kuandikwa ka kwa ile kazi yuko nyumbani. So kwa ufupi tu, ndugu zangu, ni hapa Kenya, ikiwa kama taifa hii itashikilia ukali na kukuwa na ujuzi ya kusema mtu mwenye fanya ufisadi ashfurushwe, lakini kwa kulingana na taifa hii yetu ya Kenya, ufisadi ndio kipaumbele. 78% ndio inaendelea kuwa na ufisadi na pia hongo. Karibu kila kitu kwa hii taifa yetu ya Kenya ni upande ya hongo na ufisadi. Sijui kama ikiwezekana kuwe na udhibiti kwamba, ukipatikana umeonga na umepatikana umefanya ufisadi, wafaa uadhibiwe. Uchukule sheria kali sana. Ni mada kwangu toka Afrika, Kenya, West, Popote. Sawa kabisa shukran. Eh, Shakuru huko Kenya naona hili, eh, swala la rushwa linawakera sana, sana kabisa, na wanaomba viongozi wachukue hatua. Eh, kabla ya kufunga sehemu ya kwanza, kwa haraka haraka mwaka tobe eh, ni sekta gani ambazo bado zinakumbwa na rushwa kwa dakika moja na nusu tu? Ya, ya, ya. Asante sana lakini nilikuwa nataka niweke sawa jambo moja tu kwamba mm -hmm, rushwa haihusishi tu na na hongo au kuweza kununua watu, kununua huduma. Rushwa pia ni pamoja na upendeleo, pale ambapo watu wenye nafasi kubwa watapendelea ndugu zao, watapendelea marafiki, watapendelea wale wanaowapenda, hata kama hakuna rushwa itolei wera, hiyo bado, bado bado ni rushwa ni ufisadi mkubwa kwa sababu mtu anatakiwa apate na, nafasi kwa weledi na vigezo na uwezo alionao na si kwa kumpendelea. Hili jambo linatutafuna sana nalo eh, eh, Afrika Mashariki. Lakini niseme hivi tu kwa kuweza kujibu eh, swali lako kwamba kweli eh, ma, wa, wananchi wanaumia wengi, tunaumia. Hata hivyo bahati mbaya sana kama alivyosema mwenzangu wa Kenya, rushwa ina- wanaopambana na rushwa ni wale ambao wanatumiwa kwa rushwa. Sasa haiwezekani kwamba wale wana- tunaotaka wapambane na rushwa wanapoipamba rushwa, hatutegemei hata kwamba sheria zitafanya kazi. Kazi pekee ambayo inaitakiwa ifanyiwe ni kuweza kulea watoto wetu na hawa vijana tunaowasema, kuipenda jamii, kulipenda taifa lao, kubadili tabia kuwa na mtazamo wa kusaidia wengine na si kutaka kujisaidia wewe mwenyewe. Hapo ndipo ambapo tukilenga kubadilisha tabia, na sio kwamba mtu asome, hapana, tuwajenge katika tabia. Shukran, uh, shukran sana Mwakatobe, shukrani shukran uh, Joseph Rusanganwa na Omondi. Tunaomba msalie kwenye laini ya simu, tunafunga sehemu ya kwanza ya matangazo uh, Live Talk leo, ambapo tulikuwa tunasikika kupitia mitambo yetu ya FM. Sasa katika kipindi cha pili au sehemu ya pili tutasikika kupitia mtandao wetu wa www.voiswa.com basi punde tukutane tena katika sehemu ya pili ya Live Talk. Naingia kwenye sehemu ya pili ya Live Talk uh, tukipatikana kupitia mtandao wetu wa voaswahili.com, na kama mlivyosikia ni kwamba uh, mada yetu ya leo tunazungumzia kuhusu uh, rushwa au ufisadi katika nchi za Afrika Mashariki. Ni wakati Jumatatu tarehe tisa Disemba, uh, ulimwengu utakuwa ukiadhimisha siku ya kupambana na rushwa au ufisadi, na kauli mbiu ikiwa ni kuungana na vijana katika vita dhidi ya rushwa na hasa tukiandaa tukitayarisha mstakabali wa uadilifu kwenye lani ya simu. Uh, washiriki tunaye ngwa dumi Mwakatobe kutoka kule Tanzania. Tunaye vile Profesa Joseph Rusanganwa kutoka Kigali, Rwanda, na Omondi kutoka kule Nairobi, Kenya. Kabla ya kufunga, uh, ya kufunga sehemu ya kwanza tulikuwa Mwakatobe alitoa uh, ma maelezo uh, Sasa tumkaribishe Joseph Rusanganwa. Joseph, ni kweli Rwanda E, inasifiwa kwamba imepiga hatua uh, lakini sijui wewe unavyoona, kama umesema, unazungumza kama mwananchi wa kawaida, unavyoona mambo yote ni shwari, au kuna sehemu ambapo bado kuna legalega katika kupiga vita rushwa? E, naona mambo yanaelekea kuwa shwari, lakini hatujasema kwamba imekuwa asilimia mia moja. Uh, lakini jambo ambalo serikali imelifanya tena, jambo kubwa ni kuwaelimisha wananchi na kuwapa ule uhuru hata wa kuikosoa serikali, au mahali popote ambapo panatokea kwamba kuna wa, mkono unaoonekana kuwa rushwa kwa upande wa uh, kupatia kazi hasa kwa vijana, imetolewa kauli kwamba uh, wale ambao wanahitimu katika masomo yao kama wanastahili kupata kazi fulani wazipate, na wale ambao hawakubahatika kupata basi, serikali imewafanyia mikakati ya miradi kwa ajili ya vijana, miradi kwa ajili ya wanawake na watu wengine ili waweze kujikimu wasije waka wakawa na hamu ya kwenda kutafuta mambo mengine makubwa ambayo atawapikia katika mikono ya wanarushwa alafu no. Kuhusiana na jambo moja ambalo amesema kwamba rushwa si tu kutoa pesa, kuiba hela za serikali, hata pale upendeleo. Upendeleo nao katika mambo ya kutoa hasa katika uh, kutoa watu wapigania biashara, mambo yanakuwa wazi kama ni karatasi za kuwaruhusu watu kupatia labda uh, mipango au pesa za serikali, haya mambo yote yanasomwa hadharani. Kwa hiyo kitu cha maana ni kwamba mambo yafanywe hadharani, wananchi wao wameelimishwa, na ule umaskini upunguzwe kwa kiasi fulani, kwa kuwapatia kila mmoja aweze kupata kazi na aweze kujikimu, hayo mambo ya rushwa yatakusha bila shaka. Naam, umezungumzia hapo kabla. Ya kurudi kwako wewe, maanake ilikuwa na swali kuhusu huyo Rwanda. Kuna msikilizaji kwenye simu, hebu tumsikilize. ya ya ya ya ya ya. E, bila shaka mimi najulikana kama nation ya Arsenal kutoka godigoje -God jimbo la Migori nchini Kenya. Kwanza ningependa kumuuliza mchambuzi kutoka Kenya kwamba iwapo vijana wa Kenya watafua dafu katika vita dhidi ya ufisadi, ilhali wanasiasa ambao wameshikilia nyadhifa kubwa serikalini wanaingilia maswala ya uchunguzi, wakati ambapo washukiwa wamepatwa na hatia ya ufisadi, na iwapo tuna ya, ya ya ya kupambana na rushwa nchini Kenya, EACC ina meno makali ya kupambana dhidi ya rushwa, na ilhali kama ikiwa koti za nchini za Kenya zina uwezo wa kuchukua hatua dhidi ya wale ambao wanahusika katika maswala ya ufisadi. Asante nam. Asante sana, labda nirudi kwako Joseph, ni kwamba nilikuwa nataka kuuliza, umesema ni kuelimisha watu. Swala moja nilionalo, ambapo pia nitakuja kumrushia Mwakatobe, ni kwamba wakati wa Magufuli kulikuwa na vita dhidi ya ulaji rushwa, bila shaka ilikuwa tofauti na namna Rwanda iliofanyika, lakini sasa umesema watu wanaelimishwa. Je, kuna uhakika katika siku za mbele elimu hii watu waliopata, mfumo uliopo wa kupambana na rushwa unaweza kuendelea? Unafikiri watu wana ufahamu wa kutosha kuona athari za rushwa na hasara zake? Kabisa, watu wanaelimishwa mpaka huko vijijini, kwa sababu serikali imeweka mikakati kwamba uongozi uh, unamfikia kila mmoja, mpaka katibu wa kijiji, katibu wa mtaa. Wote kuna sehemu ambapo wanakutanika, wanakuwa na mkutano, wanaelezewa ubaya wa rushwa ubaya wa mambo mengine ambayo yameweza ya, ya kuiteremsha nchi. Lakini kwa hiyo mwananchi anakuwa anajua ni kitu gani cha kufanya, kama ataona mambo hayaendi sawa. Ameshaelimishwa, ameshaambiwa jinsi ya kuweza kujikimu, ili aweze kuwa na maisha mazuri. Kwa hiyo uh, mambo yote yanakuwa yameelezewa, kwa sababu serikali yenyewe imesema kwamba iko tayari hata kukosolewa kama kuna uh, wanajirushwa namna hiyo. Katika viongozi wote wamepewa wa, wa simu kwamba ukiona kitu kimoja hakiendi vizuri, wewe piga simu, kwa hiyo hata yeah, viongozi, yeah. hata yule mtu ambaye angetamani kufanya mambo hayo basi inabidi aache, kwa sababu anajua bila shaka atagunduliwa na kweli. Kweli nafanya kazi, watu wanapiga simu, panapatikana watu, watu wameshashtakiwa kuhusuna swala hilo. Yes, ndiyo, ingawa sina takwimu kabisa, lakini mambo hayo yanawezekana. Yana ndio, unaona hata viongozi wengine wanaweza kutolewa kwenye nafasi zao, kama mambo hayo yametolewa basi watajulikana. Hata hivyo, kuna hata katika tovuti kila idara kila, uh, kila department ime- ina idara ambapo unaweza kutoa malalamiko kwenye uh, kwa kutumia barua pepe au kwenye tovuti. Kama kuna kitu fulani hakiendi vizuri, una uhuru huo na iko wazi kwa hiyo mambo yote yanakuwa ni waziwazi, hakuna mtu ambaye anaweza ku, kujificha mahali popote. Bila shaka akifanya makosa ya namna hiyo yatajulikana. Sawa, Profesa Joseph Rusanganwa. Uh, kabla ya kuendelea, kuna msikilizaji mwingine kwenye laini ya simu, tumkaribishe tusikie anasema nini. Karibu msikilizaji. Asante, mimi ni Josephat Tayora kutoka tari po Kenya mwenye, ninashukuru sana kwa sababu ya mchango wa leo. Kwanza mimi ninataka kuanza nikiuliza hii trans- eh, eh, Transparency International uh, ni kina nani? Huwa wanakaa sura gani? Huwa kazi yao ni nini? Nikimalizia swali pale pale, je, kazi yao ni gani? Je, wako na meno ya kuweza kuuma wako na uwezo wa kuweza kuleta watu paruanjani ama ni ile kutangaza tu, uzikie huyu ako position fulani mwingine amesonga amefika pale. Khi, ni kazi gani wanafanya hii? Ndio sana sana nataka kuomba. La pili, e, katika nchi zetu za Afrika sana sana Kenya kitu kimetumaliza tafadhali, ni ubinafsi. Leo hii kijana huyu wanasema wanataka kumhusiza katika kuangalia mambo ya corruption ni kazi ngumu sana, kwa sababu kama Kenya upate viongozi wenye wamechaguliwa na vyama vyao vikubwa vikubwa, unapata kama ni waziri anatolewa kwa mzee mwenye anafanya kwa wizara fulani mwenye ako na tumbo kubwa Ukisikia ni kazi fulani naendekana kufanyika, oh, kama ni marupurupu ya yanakucha ni kwa watu fulani wenye walikuwa, mwingine ni headmaster, mwingine sijui ni nini, au ndio wanapewa kazi. Je, hawa vijana wetu wenye wanamaliza vyuo vikuu, wenye wanamaliza mambo yao ya kutafuta kazi, je, watapata kazi siku gani? au vichana ndio wamegeuzwa kuanza kutumika pengine wabebe mawe na kupila, mwingine wawee vitu kutoboa uh, matairi za magari ya wengine. Sasa hii si ndio ile corruption ambayo ni ya juu? Ndio narudi nikimalizia, hii Transparency International si kazi yao ni nini? Kama wana meno ya kuuma, si basi waachane na hii kazi. Nimemalizia hapo. <laughs> Sasa labda <laughs> nimulize mjibu, tuko haraka haraka. Ah, mimi kabla ya kujibu nataka kuuliza wataalamu wetu Joseph uh, Omondi au uh, nani mnao taarifa yote kuhusu kazi za um, nini, Transparency International, yoyote anaweza transparency kujibu swali la msikilizaji. Mimi asante sana. Transparency International ni shirika kuu na ni shirika ambalo linafanya kazi ulimwengu kote na Kenya ambacho naweza mweleza mwenzangu ni kwamba kazi yao ni kuangazia maswala za ufisadi, wanaangazia na pia wanaweza kutoa pendekezo, ilhali wao hawana, they are not a police, au si polisi, au hawata kushika. Hapana, wao wataangazia swala za ufisadi katika nchi ama katika mashirika mbalimbali . Hiyo mbali, ndio kazi yao, na mi ningependa kumpa changamoto mwenzangu kwamba Transparency International inafanya kazi nzuri sana, sababu ukipata shirika ama ukimpata mtu ambaye anaangazia swala la ufisadi, huyo ni mtu ambaye ameweka maisha yake pale mbele hatarini, sababu swala la corruption, kumbuka, haimwongelei mtu mdogo. Swala la corruption inaongelea marais, mawaziri watu wenye vyeo na ushawishi katika edha serikali ama jamii. Kwa hivyo mi nataka kumweleza mwenzangu shirika la Transparency International. Inafanya kazi ambayo ni mwafaka, inaangazia na pia taarifa ambao wanaweza kuitoa itatusaidia sisi wananchi wa chini, sababu kukuwa na facts, e, tutakuwa na facts mikononi ile ambayo tutakuwa tunajua tuna dhibiti kivipi. Asante. Sawa kabisa, nachokijua mimi mi shakuru ni kwamba hawa Transparency International ni kama vile wanafanya uchunguzi bila shaka. Na wanakuwa na matawi ambayo yanawawakilisha katika nchi mbalimbali, na wanazungumza na wananchi, wanakwenda wanafanya uchunguzi, wanazungumza na wananchi, wanauliza wananchi, je, vipi mnaona wapi eh, mahali ambapo mfano rushwa imekithiri. Wananchi wanajibu oh, nikienda kwenye eh, vyombo vya sheria mfano E, ili niweze kesi yangu isikilizwe naombwa sijui pesa, nikienda kuomba huduma ya maji na umeme inakuwa ni hivyo. Yani wanafika wanakusanya yale maoni au majibu ambayo wananchi wametoa, ndio wana, wanaweka ripoti, alafu wanatoa na mapendekezo kwa serikali ziweze kukabiliana na Eh, malalamiko hayo wananchi, na kujibu zaidi ni kwamba ameuliza kama wana meno ya kushika kitu, sio kama alivyosema umoni, sio polisi, sio polisi, wala sio mahakama, sio mahakama, hawana nguvu. Kama watu wanauliza mara nyingi, mbona Umoja wa Mataifa haingilii vita na kuzuia vita? <laughs> hawana <laughs> cho, ni chombo ambacho kinatoa onyo kinatoa mawene, maelezo kuweza kuona kwamba hali inazuiliwa au watachukue hatua wenyewe katika zile nchi husika kuweza kupambana na swala hilo. Tukirudi kwa Bwana Mwakatobe au, au kabla ya kurudi kwa Mwakatobe tusome tu basi maoni ya wasikilizaji kwa sababu kuna wasikilizaji ambao wametuma maoni yao kwenye Facebook. Uh, uh, tukianza naye huyu Pascaline Lucas Chambi ni kutoka kule Tanzania, yeye anasema anaogopa kuchangia asije akatekwa na serikali ya watu wasiojulikana. Hiyo tatizo moja mbili, tuangalie hatari kabisa uh -huh. Lo, longututi tajiri nanasema Tanzania amani. Hata nikiangalia comments za watu walio wengi, wana maumivu mioni mwao, wamejaa uchungu, ni vile tu wanahofia usalama wao kutoa comments yaliyo ya ndani. Unaona basi ufisadi, kama mmoja alisema, ni hatari kwa maisha yao. Filipo memba kutoka Dar es Salam, Tanzania, anasema hali ya ufisadi katika mataifa ya Afrika Mashariki ni shida tupu. Ufisadi ndiyo njia ya kutajirika kwa watumishi wa serikali zetu. Maendeleo yanakuja kwa taratibu sana, pesa za miradi zinaliwa, wakandarasi wanabaki wanadai. Simoni Mashimba Malimi Anasema yeye yuko Songwe wa Tanzania. Ufisadi kwa Afrika Mashariki imekuwa kitega uchumi kwa watu ambao hawajasoma na waliosoma wanatudanganya kisomi. Kuishi kwake viongozi wakiangalia kwa jicho la huruma, ufisadi utaishi vipi? Huyu Mudi Mnani anasema yupo Same, Tanzania, anasema serikali imeshindwa kulinda raia, raia dhidi ya watekaji, viongozi wamejisahau nazama za utanijua mimi nani zimerudi. Watanzania nabidi tutembee na silaha ili chudili, tujilinde wenyewe. Sasa hayo maoni naona ni mengi sana, tukiendelea hapa muda unaendelea sana. Hili swala la utekaji nafikiri imejitokeza hii, nabidi ni kutafuta nafasi iwe ni mada ambayo itazungumziwa, itazungumziwa. A, katika kipindi, sababu ni swala ambalo naona watanzania wanaendelea kulizungumzia na wanasema nawakera sana, imekuwa ni changamoto kubwa kwa usalama wao. Kwa hivyo kwanza nimuulize Mwakatobe ni kwamba, je, utekaji nyara unaweza kulinganishwa au kuambatanishwa na swala la uraji rushwa? Eh, asante sana Shakuru. Eh, nadhani mnasikia mna jinsi wa wasikilizaji wanavyotoa madukuduku yao kuonyesha jinsi gani rushwa ni kubwa kuliko hata namba ambazo tunaonyesha na Transparency International. Lakini hebu ngoja niweke vizuri ili, ili kumwelewesha huyo mtu wa Kenya katika jambo ambalo litamfanya afahamu vizuri zaidi kazi ya Transparency International. Transparency International ni kama vile kioo. Kioo kinaweza kukuonyesha kwamba una matongotongo, kinaweza kukuonyesha kwamba una usafi, lakini kioo chenyewe hakiwezi kusafisha kinakupa taarifa wewe wile chafuka, ujisafishe uwe, ndio uchukue jukumu la kujisafisha uwe safi. Ndio kazi ya Transparency International kama kioo kilivyo. Sasa akiwezi kukalaumiwa kwamba kioo hiki akifai, mbona akitoi matongotongo? Mbona akinisafishi? Aa, kimefanya vizuri ya kukuonyesha ulipo mchafu ili ujisafishe uwe safi. Wanafanya kazi vizuri kwa kweli. Swara hili la kutekwa Hakuru, ni kwamba kweli kumekuwa na matatizo ambayo Watanzania yanawatisha kiasi ambacho wengine wanaogopa hata kutoa maoni, lakini niseme hivi, endapo mtu anafanya kazi iliyo nzuri, hata kitekwa, ile kazi yake itazungumzwa, kazi yake ita, ita, itang'ara na kila alichokifanya kitadumu na hakika kitakuwa na matokeo mazuri, kwa sababu kuna wakati ambapo inabidi tuseme hata kama tutatekwa lakini yale tuliyosema, ukweli utadumu, kwa sababu mara kwa mara ukweli ukisemwa, hata ungefichwa, hata ungeteka wanaosema wanaosema ukweli, huo ukweli bado utaendelea kudumu. Kwa hiyo niseme tu ni miongoni mwa wasiowakaa na hofu kwamba mwaka tobe atatekwa, lakini nitatekwa wakati tayari nimeusema ukweli utakaosaidia kizazi kilichopo na kijacho, hasa vijana watakaongelewa. Jumatatu tarehe tisa. Ndugu Shakuru, asante sana. Basi Omondi, kwako kwa Kenya, kuna huyu msikilizaji Cyrus Kosgei anasema kwamba uh, mamilioni ya pesa yanapotea, lakini hujawahi kusikia mtu anakamatwa. Na mimi kuengezea hapa, nakuuliza ni kwamba kila rais anakuja anasema anapigana na ufisadi. Uh, Ruto amekuja amesema atapambana na ufisadi, wakati wa Uhuru Kinyatta hatujaona chochote. Unafikiri nini kinachotokea? Ah, hmm. Wacha ni cheke hilo. <laughs> <laughs> E, ni kicheko cha kinaya lakini no. E, yote tisa yale ambaye tume, tumegeuzwa ile ambayo tunaita musical chairs. Sisi wa Kenya tumegeuzwa, tunazunguka, tunafanyiwa hiyo musical chairs eh, ama e, viti vya kudensia eh. Mm, na yeyote yule anakuja cha kushangaza ni kwamba hii serikali haikukuja kwa msingi wa kupigana na ufisadi. Kila mtu anajua, ukienda katika taarifa ama vyombo vya habari, ukienda katika historia hii serikali, hakuna mahali ambapo walisema wanakuja kupigana na corruption. Hakuna katika, hata katika e, e, campaign manifesto yao hawana kitu chochote kuhusiana na corruption. So a, lazima sisi Wakenya tukubali matokeo, lazima na, na tupambane nayo sababu hakuna mwanasiasa hii Kenya atashikwa sababu ya corruption. Mi sisi sio rahisi. Sio rahisi, natu, ni sisi wananchi tumewachiwa hiyo majukumu, na sio rahisi, sio rahisi, na hatujui ni nani atakayetusaidia, sababu tunapojitokeza kuweza kumenyana nayo sisi wa Kenya tunageuziwa, tunageuziwa, unaanza kuchunguzwa, unaanza kuwekelewa maneno za uongo, taarifa zinatolewa za kukushurutisha, unaishiwa nguvu Wakenya pia wanakugeuka, so imekuwa ngumu kuweza kukabiliana na corruption especially corruption especially zile za hali ya juu, kuanzia juu hadi chini, imekuwa ni ngumu na si mpaka, nashangaa sijui juu. Tukikuja katika maandamano tunauawa, tunashikwa, wengine wetu tunatekwa nyara, wengine wetu tunapotezwa. So imekuwa imekuwa ni ngumu, ni ngumu wa ndugu zangu, na tunaomba kama kuna njia UN inaweza kuja na mbinu ya kuweza kusaidiana kudhibiti maswala ya corruption especially katika hizi nchi zetu za Afrika na Afrika Mashariki, tutashukuru sana wananchi. Oh, okay, Omondi, nataka yeah. niunganishe na swali lingine hapo hapo, sababu umesema UN, UN. Eh, ndiyo na eh, tarehe 9 Disemba wanakuwa ndio wanaandaa taka kauli mbiu ya, ya, ya mwaka ya katika hizi juhudi za kupambana na ufisadi na rushwa, wanasema vijana wanaomba vijana mshiriki kikamilifu. Na leo katika matangazo ya asubuhi hapa Marekani VOA Express tumezungumzia kuhusu huko Uganda eh, mkaguzi wa hesabu za serikali amependekeza vijana Ee, wanaweza kutumia mitandao ya kijamii wanapokuwa na ushahidi kwamba kuna mtu ameomba rushwa au ametoa rushwa. Wanaweza kurekodi na simu zao video, audio au wakatuma ujumbe au wakapiga simu kwenye namba ambayo watapewa, kuweza kuwafahamisha mamlaka husika kwamba wameona kitu fulani. Unadhani eh, hili hapo Kenya linaweza likasaidia vijana mtakaposhiriki kikamilifu eh, katika kupambana na rushwa au na ufisadi? Sana. Eh, ndugu, eh, Patrick tumeongelea tukasema, kwa mfano nasema kwa mfano, nimesema kwamba rais ni mwizi okay? Eh, unajua sheria inasema, inaposema mtu ni mwizi, sijasema rais wa nchi yeyote, nimesema jina tu, rais, inasemekana rais ni mwizi, katika sheria lazima nikuwe na evidence, lazima nikuwe na witness wale ambao wataweza kusimama pale, lazima ni kuwe na, si hapa Kenya, hizi zote tumekuwa nazo. Na njia moja ya kuweza kupoteza eh, witness, witness anapotezwa, hapatikani, haonekani, hakuna yeyote anayejua mahali yupo. Ndiyo tunaambiwa tutumie eh, mitandao za kijamii. Nimetumia, wataweza kusimama na mimi wakati ambapo mimi haki zangu zinadhulumiwa wataweza kusimama na mimi kweli? Sababu hizi ni vitu wa Kenya tunazifanya, tunazifanya. Kama tulijitokeza kwa wingi tukaenda katika streets, kama juzi juzi tu tumesema kwamba huyu, kuna mtu ambaye alikuwa anapewa kazi hapa Kenya. Amerika ndiyo imesema huyu mtu ni mtapeli. Sisi tayari tulikuwa tushasema watu kwa kuasika wamesema, huyu mtu ni tapeli, asipewe asimamie maswala zetu za anga, asipewe nafasi asimamie maswala zetu za anga ama airport zetu. Lakini nini ilifanyika? Bado alienda akapewa baadaye hiyo kazi, inakuja inatupiliwa mbali. Wakenya huwa tunayafanya haya, lakini hofu ambayo tuko nayo ama wengine wetu hata hatuna hofu, sababu tulishakuwa tiyari, liwe liwalo, lifanyike lifanyike, haya tumemwachia Mwenyezi sababu tuko katika especially Kenya sasa hii, tuko katika hali ngumu sana. Haya kitayaweka kwenye mtandao kita yazu, hata hapa tunayazungumzia, so si kitu geni, lakini wakati tunaizungumzia, watasimama na nini? Wataweza kumshika yule mtu? Wataweza kufuatilia zaidi. Na, asante bila shaka umondimaake umezungumzia kwamba ni mfano viongozi na kadhalika. Je, lakini nikirudi kwako Joseph, uh, unafikiri nchi hizi za Afrika Mashariki zinaweza kusoma vipi kutokana na funzo linatokana na Rwanda rwandabasi, kwa bahati mbaya ni Rwanda peke yake ndiyo inaongoza kwa nguvu nini. Nchi hizi nyingine zinaweza kuchukua mfano kuweza kufanya kupambana na hali ya rushwa, akuseba kwamba serikali yenyewe hiyo imekuwa msali wa mbele, ikawaelimisha wananchi jinsi ya kupambana na jambo lolote ambalo kama matopea serikali, lakini vilevile ikaruhusu vyombo vinavyojitegemea kama vile Ombudsman kama vile um, International Transparency, Transparency International transparency. Hivyo ni vyombo vinavyojitegemea ambavyo vinaweza kuasisi, kwa utasema kwamba labda kuna mahali ambapo wanaweza kusonta kidole wakasema kwamba hapa kuna maelekeo kwamba unaweza kutokea kitu cha namna hiyo lakini vile vile baraza la mawaziri, seneti yenyewe na vile vile hata uh, wabunge wanabidi wateremke kutoka kule bungeni waende mahali ambapo wanatakiwa kuwepo, mijini katika sekta mbalimbali za serikali, waangalie kama kila kitu kinakwenda sawa. Kwa hiyo ukiwepo na mikakati ya namna hiyo basi, hakuna kwa sababu mambo yatakuwa ni wazi kwa kila mtu. Kwa hiyo hakutakuwepo na tatizo lolote li na, na... vijana wamepewa uh, wamepewa nguvu, wamepewa ruhusa ya kuchunguza mambo ambayo hayaendi vizuri na kutoa mawazo yao ni jinsi gani hata matatizo ya ajira yanaweza kutatuliwa kiasi kwamba wanakuwa wameshirikishwa. Kwa wa hiyo, jambo la maana ni kwamba serikali yenyewe iwe mstari wa mbele. Kukigana na hizo. Asante sana, kuna makelele nyuma yako hapo imeongezeka kidogo, lakini bila shaka nashukuru mchango wako Mwakatobe. Kwa upande wako, nilikuwa nataka kuuliza kwamba wakati wa Magufuli watu walisema kulikuwa na kiwango kikubwa cha kupunguka ulaji rushwa, lakini kimeongezeka. Unafikiri nini kimesababisha na nini la kufanya, maana tunabakisha dakika mbili, tatu, kuweza kurudi katika kiwango ambacho ulaji rushwa unapunguka. Tuwashukuru wote Mwakatobe kutoka kule Tanzania, Omondi kutoka kule Kenya, Profesa Joseph Rusanganwa naye pia. Kulikuwa na sauti zinaingiliana pale, sababu menaambia ko kwenye usafiri wa umma e, lakini tuwashukuru wote kwa mchango wao. Tuwashukuru pia wasikilizaji ambao wamechangia kweli kweli. E, hapa studio mlikuwa nami Patrick Ndwimana na mwenzangu uh, Abdu Shakur Abud, upande wa mwelekezi wetu ni Aida Isa. Kwa pamoja sote tuna wageni kuwatakia usiku mwema na wikend njema na Ijumaa karimu.