Zimegonga saa saba kamili hapa Washington. Popote ulipo, msikilizaji, karibu kwa habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mimi naitwa BMJ Mureithi. Serikali ya Iran imetangaza hii leo kwamba inapeleka makombora ndege zisizo na rubani na washauri zaidi wa kijeshi huko nchini Siria, ambako waasi wanasonga mbele kwa kasi kuelekea kusini kujaribu kufikia mji wa Holmes. Wachambuzi wanasema hii ni changamoto kubwa katika kukabili utawala wa Rais Bashar al-Assad kwa miaka mingi. Waasi wakifanikiwa kuchukua mji wa Homs, itakuwa ni kufunga njia kwa mji mkuu wa Damascus kuwasili katika maeneo ya pwani, sehemu ambako kwa muda mrefu wanaishi watu wa ukoo wa Asad wa Alawite na ambako Rasia, mshirika wake mkuu, ina kambi ya jeshi la majini na jeshi la anga. Baada ya kutulia kwa miaka kadhaa nyuma ya mstari wa mbele wa vita, wapiganaji wa makundi ya waasi wamejitokeza kwa kishindo kutoka ngome yao ya Idlib kaskazini magharibi mwa nchi hiyo, kuweza kupata ushindi mkubwa wa kijeshi tangu kuzuka kwa upinzani wa kutetea demokrasia mwaka 2011. Somalia imeishutumu Ethiopia hii leo kwa kuingilia kati maswala ya jimbo lake la kusini la Jubaland, ikiwa ni ugomvi mpya miongoni mwa mivutano ambayo imetokea kwa mwaka mzima kati ya mataifa hayo jirani ya pembe mwa Afrika. Tuhuma za Somalia zimetolewa muda mfupi baada ya kuchaguliwa tena mbabe wa zamani wa vita Ahmed Madobe kuwa mkuu wa Jubaland licha ya upinzani wa serikali kuu ya Mogadishu iliyokuwa na matumaini ya kuunganisha uchaguzi wa jimbo hilo na uchaguzi ujao wa kitaifa. Taarifa ya Wizara ya Habari na Utamaduni ya Somalia inadai kwamba wanajeshi wa Ethiopia wanaelekea katika wilaya ya Bulohawo katika jimbo la kusini la Gedo kabla ya kupambana na kikosi cha usidalama kilichowasimamisha kusonga mbele. Kundi la asasi za kiraia nchini Msumbiji, Platform Decide, limesema kwamba watu 90 wameuawa nchini humo kutokana na hasia zilizozuka kati ya wapinzani wa serikali na vikosi vya usalama baada ya matokeo ya uchaguzi wa Oktoba kutangazwa. Ghasia zimetikisa taifa hilo la kusini mwa Afrika tangu uchaguzi mkuu wa Oktoba 9, ambapo chama tawala cha Frelimo kilichoko madarakani tangu uhuru wa nchi hiyo mwaka 1975 kilitangazwa mshindi, lakini upinzani umelaani kwa kuwepo na wizi wa kura. Taarifa ya Plataforma Decide inaeleza kwamba watu hao 90 waliuawa kati ya Oktoba 21 na, na disemba 5 na karibu watu 350 wamekamatwa. Maandamano mapya yalizuka wiki hii siku ya Jumaatano na kugeuka kuwa hasia na polisi kuthibitisha kwamba watu watano waliuawa na wengine watatu kujeruhiwa na wafanyakazi wa huduma za dharura wameonya leo Ijumaa kwamba mlipuko wa ghafla wa ugonjwa wa kipindupindu unaenea kwa kasi katika maeneo ya kaskazini ya taifa hilo ambako mapigano ya hapa na pale yamesababisha maelfu ya watu kukimbia makazi yao. Shirika la madaktari wasio na mipaka MSF linasema kwamba kiasi cha watu 1737 wameripotiwa kuambukizwa kipindupindu katika kipindi cha mwezi mmoja uliopita katika e jimbo la Upper Nile, mlipuko huo uko zaidi katika mji wa Malakal, lakini hivi sasa umeenea katika sehemu nyingine za nchi pamoja na mji mkuu wa Juba. Mkuu wa ofisi ya MSF Sudani Kusini, Zakaria Mwatia, anasema hali huko Malakal ni tete na wanawasiwasi mlipuko unaenea katika miji jirani. Kwingineko, karibu polisi ishirini wa Kenya kati ya mia nne wanaoshika doria nchini Haiti wamewasilisha barua ya kujiuzulu katika muda wa miezi miwili kutokana na malipo yao kukosa kutolewa kwa muda na vilevile vile mazingira magumu ya kazi. Kutoka hapa studio za Sauti Amerika, miye BMJ Mridhi naondoka, lakini nakuacha na mwenzangu Sandi Shomari kukuendeshea mpango wa kwa undani hii leo ikiwa ni Meza ya Waandishi, kwa heri ya kuonana. nam asante sana bmj muridhi na hii ni meza ya waandishi wa habari kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza moja kwa moja kutoka washington dc karibu msikilizaji pote pale ulipo ambapo tunamulika habari zilizojiri wiki hii katika bara la afrika pamoja na duniani kwa ujumla zilizogonga vichwa vya habari katika maeneo mbalimbali ya afrika mashariki pia inayokaribisha jina langu ni Sandey Shomari, nam, katika meza ya waandishi wa habari hii leo tutambulika habari ambazo zimejiri huko nchini Kenya, Tanzania, DRC hali kadhalika kimataifa, yale ambayo yamegonga vichwa vya habari. Ili kuweza kujadili haya, msikilizaji hii leo kwenye meza yetu ya waandishi wa habari tutakuwa naye Peter Mukabi ambaye ni mwandishi wa shirika wetu sasa radio na tv magharibi kutoka kule nchini Kenya. Na hali kadhalika, kwa upande wa Tanzania tutaungana naye Dr Doto Bulendu, mwandishi kutoka chuo kikuu cha St Augustine huko Mwanza, Tanzania. Na moja kwa moja pia kutoka kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo tutaungana naye Kasege Senge Moya wa Radio Maendeleo kase, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Basi kwa ajili ya yote haya tunayoungana nayo, niwakaribishe waandishi waliopo kwenye studio hivi sasa. Moja kwa moja, Peter Mukabi, karibu kwenye meza yetu ya waandishi wa habari. Asante sana, Sande Shomari, na kupata vizuri kabisa, nikiwa hapa nchini Kenya. Bila shaka basi, kutokana na hivyo basi, Peter Mukabi, uh, tunaangalia hali ilivyokuwa nchini Kenya wiki hii, ambapo tunapata taarifa za senata wa Nairobi Edwin Sifuna kufichua kuwa waziri mpya wa uchumi na madini, uh, Hassan Joho atazamiwa kuitwa kwenye baraza la Senate kwa kuwatishia Wakenya. Hii itakumbukwa kwamba alizungumza uh, siku ya Desemba tatu kwenye hafla ya uwekezaji wa jue la msingi wa mradi wa uchakataji wa chuma huko Manga, kaunti ya Taita Taveta, ambapo aliwakosoa Wakenya ambao mara kwa mara hushambulia serikali wakisema kwamba wameshambulia serikali kwenye mitandao ya kijamii, akiongeza kwamba serikali itawachukulia hatua wale wanaokosoa. Lakini hili ni jambo ambalo limegusa eh, najua vyombo vya habari kwa Kenya na wengi wamezungumza. Labda eh, wewe mwenyewe unaweza kueleza zaidi kuhusu jambo hili. Hey, nini ambacho kilijiri hapa? Kwa kweli nashukuru kwanza kabisa Sunday Shomari. Haya ni mambo ambayo kwa kweli yameonekana ni kama eh, tangu kutokee ile msukosuko wa Gen Z, wakati ule mambo yamezidi kubadilika zaidi na kumonekana kwamba ni kama uh, sasa mitandao ya kijamii inaipiku serikali ya William Ruto eh, katika mambo mengi. Yaani ni kama wako mbele ya muda hawa wanaotumia mitandao ya kijamii na kwa hivyo basi, wanaipatia serikali eh, wakati mgumu sana eh, kwa sababu unapata kwamba kuna vitu ambavyo vinafanyika ambayo tunaweza sema kwamba imefanyika ina, ina, ina, ina, inazinduliwa ama uh, inaanzishwa na serikali, lakini baada ya miaka kama miezi kadhaa unapata kwamba jambo hilo lime zimia kabisa. Sasa jambo kama hili linafanya kwamba wakati eh, jambo lingine linaibuliwa ama linazinduliwa, sasa Wakenya wanakuja kwenye mitandao wakijaribu kukumbusha serikali kuhusu yale ya nyuma ambayo walizindua kama hii ambayo inazinduliwa, lakini hakuna chochote kinafanyika, ikiwemo mashule eh, miradi ya maji eh, miradi ya stima na labda ujenzi wa barabara na kutengwa kwa pesa kadha wa kadha na kadhalika. Kwa hivyo Wakenya wametumia mitandao kama silaha, na kwa hivyo bwana Joho kidogo naweza sema ni kujisahau, alijisahau, manake katiba yetu ya Kenya inasema ya kwamba iwapo mtu atachaguliwa kushikilia afisi ya umma, kama waziri kwa mfano, itakuwa vyema awachane na kuzungumzia mambo ama kujihusisha na maswala ya siasa, maana anafanya kazi ya kitaaluma. Kwa hivyo inafaa asimame na aweze ku, eh, kuzingatia kazi yake badala ya kujiingiza kwa mzozo wa kisiasa. Hii ambayo Bwana Joho alionekana kwamba alisahau nafasi yake ya uwaziri, akaanza kuzungumzia mambo ambayo hayafai ya kuwatishia Wakenya na Wakenya nao walikuwa wepesi wa kujibu kwa haraka sana, na kwa hivyo imefika mahali ambapo pia Seneti imeamua kwamba licha kwamba watakuwa wanaenda mapumziko basi lakini, eh, mwanzo wa mwaka ujao lazima watamwita Bwana Joho ajieleze, yeye ni mwanasiasa ama yeye ni waziri katika serikali, ndio hayo aweze kutofautishiwa kama labda haielewi. Kwa hivyo huenda hiyo ikamwharibia, ama labda recommendation itokee kwamba bwana Ruto inafaa amuondoe katika nafasi hiyo. Kwa hivyo tunangojea tuone, labda iwapo ataitwa, ni yapi ambayo yanaweza jiri. Eh, kwa kwa hayo, na ndio maana katiba yetu asa ilikuwa inasema kwamba si vyema ama ni wakati ambapo wanasiasa wasio wanachaguliwa kwa nafasi kama ya mawaziri makatibu, iwe ya watu ambao hawajihusishi na siasa popote. Lakini kwa sasa, kwa sababu ya ile kufurahishana ya kisiasa, ndo unapata wanasiasa kama hawa wanachaguliwa kwa nafasi hizi. Unajua alikuwa mbunge, alikuwa nini, lakini akawacha wadhifa wa wabunge, lakini ile damu ya kisiasa bado inacheza ndani yake, ndiposa wanaharibu mambo haya. Hilo ni jambo ambalo uh, limegonga kwelikweli huko nchini Kenya. Lakini pia tunaye Doto Bulendu ukiwa huko nchini Tanzania, kutoka chuo kikuu cha SAUT St Agustin, Mwanza. e, Dr Doto, kwa upande wako unajua pia unafuatilia siasa zinazojiri nchi jirani. Hii ni swala ambalo kwenye mitandao ya kijamii pia liligusiwa uh, kwa upande wa tanzania kutokana na hali halisi ya e, ilivyotokea kwamba mitandao na uhuru wa kuzungumza kwenye vyombo vya habari pengine upande huo, e, Dot, unaweza ukatuambia nini kile ambacho kilikuwa kimeguswa kwa upande fulani, au kuwagusa waandishi au waandikaji kwenye mitandao nchini Tanzania. Ha, imekuwa ni mjadala mkubwa kutokana na ajenda ama mwelekeo wa upashaji na upatikanaji wa habari kwa sasa katika ukanda huu wa Afrika Mashariki. Hii sasa mitandao ya kijamii imekuwa ni nyenzo muhimu sana kwa watu, watafutaji na wasambazaji wa, wa, wa, wa, wa habari katika ukanda huu wa Afrika Mashariki. Inapotokea kuna aina moja ama nyingine ya matumizi ya mitandao ya kijamii katika taifa lolote ndani ya ukanda Afrika Mashariki inaonekana kuingia aina yoyote ile ya kubinya uhuru wa watu kutumia mitandao ya kijamii huwa inaibua mitan, inaibua, inaibua mijadala mikali sana katika taifa lolote, kwa sababu moja tu, wengi huwa wanahofu. Inawezekana kabisa serikali zetu hizi zikawa zina tabia ya, ya ya kuiga namna ya kufanya kubinya matumizi ya uhuru wa, matum, matum, matum, matum, uhuru wa matumizi ya mitandao ya kijamii Tanzania moja ya eneo ambalo limechukua ajenda kubwa kisasa ni je, Tanzania na kwenyewe kutaendelea, uhuru wa matumizi ya mitandao ya kijamii utaendelea kuwa salama kwa kiasi gani? Kwa sababu inafahamika kabisa kisasa upashaji wa habari na, usam, na, na utafutaji wa habari sasa hivi kwa kiwango kikubwa watu wanatumia zaidi mitandao ya kijamii na wengi wanatamani kuona wanapata uhuru mkubwa wa kutafuta na kusambaza habari kupitia mitandao ya kijamii kwa hiyo aina yoyote ile ambayo inaweza kaweka hatiani uhuru wa mitandao ya kijamii imesababisha mjadala umekuwa mkali nchini Tanzania, kwa kuangalia majirani zao hususan nchini Kenya. Nini ambacho kinafanyika kuhusiana na uhuru wa matumizi ya mitandao ya kijamii? bila shaka swala hilo linaangaliwa kwa kina sana hivi sasa. Pia eh, tukigeukia upande mwingine huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo hali iko vipi? Imeonekana kwamba wiki hii kulikuwa na mashambulizi ingawa E, mchakato ulikuwepo wa kusimamiwa na Jumuia ya Afrika Mashariki Novemba 2022 ukiangazia vikundi ambavyo vimejihami na Angola, pia kwa mpatanishi wa mchakato wa Rwanda ambao unaangazia uhusiano kati ya DRC na Rwanda. Vilevile tunakumbuka kwamba Julai 2022, Angola, DRC na Rwanda zilitia saini ramani ya Luanda kwa ajili ya amani mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na Julai 30 DRC na Rwanda zilitia makubaliano ya kusitisha ya mapigano yaliyopatanishwa na Angola. Lakini nini ambacho kinajiri? Tumeshuhudia wiki hii ikiripotiwa mapambano kati ya kundi la waasi la M23 na wengi mashariki mwa Congo hasa kwe Lubero wakijikuta kwenye hali tete kabisa. Sasa basi tunaye uh, mwandishi kutoka kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo ambaye amekuwa akifuatilia swala hili tueleze hali ilivyo na pengine kinachoripotiwa na vyombo vya habari huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kasege Sengemayo, kutoka Redio Maendeleo. Kase, tuambie. ni eneo nyingi za <tipa> mtaa wa Lubero ndani ya jimbo la kaskazini DRC ambazo zaendi zilionekana zimekuwa kwenye usalama mdogo hacha banazilanii nikuelezea sehemu moja moja ambazo ndangai nikikumbuka hapa ndani ya kipindi hiki, nikielezea ndani ya kijiji cha Kase, kijiji ambacho kimeshudiwa mapambano siku tatu kufuatana kwa wiki hii, na vile vile kunakuwa vijiji vingine ambayo inakuwa kwenye pembezoni ya mji huo wa Kase, ikiwa na kijiji kidogo kitu itaweze kuendeka mi kwa leo aia, wanajikuta kwenye mabumu mengi mengi zaidi. Kuna wale ambao waliweza kujifungia nyumbani mwao wakiogopa bomu ambazo zinaweza zikawapiga kwenye pori, wengine walikuwa wakiogopa kuweza kujeruliwa ama wakuzaniwa watakuwa saa mabandia, wanajifunga nyumbani kwao. Sasa hawana chakula, hawana chochote, wanaishi na njaa kubwa sana. Wale ambao walifanikiwa ukeza kuondoka nya nyumba zao wakizelekezia porini, wameshikwa shida kubwa ya magonjwa. Wengine hawana hata makazi, na kunakuwa kwenye siku za mvua mkali, siku baada ya siku ziko na nyesha, na watoto wadogo wadogo, wamama wakunyonyesha, wamama wajawazito wanabaki porini bila msaada wowote. Hawana hata twatajia kukinga watoto na familia zao mbalimbali ajua kaskazini ndani ya Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo na kisia, na yale ambayo yaenda ikishangaza ni wakati kuna na wale ambao wamefariki wamezikwa kwa hali mbaya, sababu hawaheshimishwe tena kwa kuweza kuzikwa kama kawaida, na hakuna wale ambao anaweza kuwasulitia kwa kuwazika wa kuwatengenezea kubwa sana. Bwana Bwanaumali, bila shaka uh, hali huko mashariki mwa Kongo eh, ni tete na pengine ni e, nikija kwako Peter Mkabi nchini Kenya, baada ya kuwepo kwenye kufuatilia swala hili kwa ujumla wake a, kile ambacho kinaonekana na kuripotiwa kuhusu mzozo huu unaozidi kuendelea huko nchini Kongo, a, kwa kweli kwa sasa tunavyozungumza Uh, ni kwamba tunakumbuka kwamba Kenya ilijaribu ikapeleka jeshi lake kule kujaribu kutuliza hali, lakini pia hapa kubwa kabisa kwa sababu eh, Kenya ni sehemu ama ni mojawapo ya nchi ambayo iko tayari kabisa kuileta uh, nchi ya kidemokrasia ya Kongo kwa pamoja, lakini kidogo pia tunapata kwamba bado mzozo huo unaibuka lakini, hii tutasema kwamba tu ni kwa sababu ya siasa ambazo zinajitokeza ndani, kwani eh, baada ya ule mkataba ama kuwekwa sahihi, unapata kwamba eh, labda upande wa serikali unajaribu kukuwa na ile ugumu ama kutotekeleza eh, kutoka kwa upande ule mwingine. Kwa hivyo hapo kunakuwa na ule mvutano eh, kwa hivyo kidogo kutoaminiana ndio naona hapa inazidi kuathiri sana kwa sababu e, unapata kwamba wale viongozi ambao labda ni waasi wa ambao wanafanya mazungumzo na serikali, mambo ambayo wanapeleka labda kwa wale e, wenzao waasi wenzao, wale viongozi wa kiasi wanawapatia hujuma ambao labda serikali imekataa haitaki kusikiliza haya mambo, tumeweka mkataba basi, turejee msituni tukafanya mambo yetu. Ndio hiyo picha ambayo inajitokeza saa hizi ambayo si mzuri. Kwa hivyo itakuwa vyema iwapo tutakuwa na eh, tutaweka mambo ya kisiasa nje ama tuseme mambo eh, inayohusu wanasiasa nje, alafu basi kukuwe hapa, kuzingatiwe mambo ya uongozi ama tukuje pamoja kama viongozi sasa, tuzungumze kiongozi, badala ya kuzingatia mirengo yetu, tunaunga wapi? Tunaunga wapi? Labda hapo ndio kutakuwa na usawa, lakini kwa sasa bado kutakuwa na ule kutoaminiana kidogo, alafu vurugu inatokea ama mambo yanazidi kuharibika na maafa yanatokea. Na ule ambaye anaumia sana ni yule mwananchi ambaye anahamishwa kutoka kwenye makao yake, anaenda kukaa kama mkimbizi maeneo mengine, na wengine kupoteza maisha, wengine kupatwa na magonjwa na mambo yanaharibika hivyo. Kwa hivyo mimi ninge, da, ninge, ningeomba labda itakuwa vyema kama viongozi wa Kongo watakuja pamoja, wale wane wakubaliane kwamba tuweke tofauti zetu za kisiasa kando, ili tupate mwelekeo unaofaa basi, hapo kutakuwa na suluhu ya kudumu. Lakini vile ilivyo, kama tutabakia katika mawazo ya m-kila mrengo wa kisiasa, basi itakuwa ngumu sana suluhu kupatikana, na vita hivi vitapata hata vitu kuu vikiendelea. Naam, bila shaka. Kipindi ni meza waandishi wa habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Dr Bulendu, swala hili pia bado, uh, najua linaliangaliwa hapo nchini Tanzania kwamba haya mambo yanaendelea, mchakato wa amani na mazungumzo yamekuwa bado yakiendelea, lakini haya yanalipuka. Nini ambacho uh, kinajadiliwa huko? Inachojadiliwa ni hatima ya taifa hili kubwa kabisa na lenye utajiri mkubwa barani Afrika, na maswali habari ambazo zimekuwa zinapewa kipaumbele na vyombo vya habari hata katika mitandao ya kijamii ni kuhusu hatima ya taifa hili kubwa kabisa barani Afrika. Habari zinapozunguka zaidi ni maswali zaidi ndio ambayo yamekuwa yanawekwa katika mijadala ndani ya vyombo vya habari na mitandao ya kijamii. Na maswali yanayoulizwa, moja, nini kiko nyuma ya m mkwamo wa kumalizika kwa mgogoro ambao umekuchukua muda mrefu sana katika taifa hili la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Lakini swali la pili ambalo limekuwa ndio linaulizwa sana na wachambuzi, waandishi wa habari katika makala na mijadala katika vyombo vya habari nchini Tanzania ni kwamba nini hasa nafasi ya Jumuia ya Afrika Mashariki katika kukomesha ama kuhakikisha Jamhuri ya, ya Kidemokrasia ya Kongo inafika mahala sasa, inakuwa sehemu salama. Maswali yamekuwa ni mengi, viongozi wa Jumuiya hii wana nguvu kiasi gani katika kuhakikisha kwamba Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inabaki salama. Lakini waandishi wa habari, wachambuzi, pamoja na wananchi wanaoshiriki katika mijadala ya kuiangalia Afrika kupitia vyombo vya habari wanatengeneza swali lingine kwa Umoja wa Afrika kwamba mgogoro ndani ya taifa hili kubwa kabisa barani Afrika sasa umekuwa kama vile umekosa tiba katikati ya Umoja wa Afrika, ambavyo viongozi wa Umoja wa Afrika wamekuwa kukutana. Lini viongozi wa Afrika wataweza kukaa pamoja na kulichukua hili kama ndio ajenda ya Afrika kuhakikisha kwamba inakomesha kabisa migogoro yote na sintofahamu ndani ya Afrika? Hii imekuwa ni moja ya eneo ambalo linamulikwa sana na vyombo vya habari, si tu hivi vyombo rasmi, bali hata katika mitandao ya kijamii pale watafutaji na wachakataji wa habari wanapokuwa wana wanaitazama Afrika na hasa wanapoitazama Jamhuri ya, ya Kidemokrasia ya watu wa Kongo, ambapo wengi wanauliza lini hasa migogoro mgogoro huu utakwisha na nani yupo nyuma ya mgogoro huu. Imekuwa ni maswali zaidi kuhusiana na Kongo. Bila shaka maswali yanazidi kuwa mengi kuhusiana na Kongo na jibu bado halijapatikana. Pengine viongozi mashariki mwa DRC nao wanasema nini? Kwa upande wako utuambie, eh, wewe ambaye uko katika eneo hilo bwana eh, Kasege Sengemayo. Mpaka sasa viongozi wanaendelea wakienda huko na kule, wakisema eti hey, kuna mikataba ambayo imesainishwa na wanatafuta njia moja ya kuweza kumaliza mizozo ya vita ndani ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, lakini wakazi wa ziswali siku gani ndipo wataweza kutekeleza, ah, hizo o, njia ambazo wande wakitafutisha kwa kuweza kuleta amani ya kudumu wana sababu ni siku nyingi viongozi wa jamhuri mkataba huu tena kesho wanatoka huu mkataba tena, wakaji wanakuwa wahanga, ndivyo navikishirikisha zaidi sana wakungumani. Bila shaka nikirejea kwako Dr. Bulendu, huko nchini Tanzania waziri mkuu mstaafu wa nchi hiyo Jaji Joseph Warioba ametoa onyo kuhusu hali ya kisiasa nchini humo, onyo kali akisema kwamba uchaguzi mkuu ujao wa mwaka elfu mbili ishirini na tano unaweza kupima utulivu wa taifa hilo, akirejea kuhusu matokeo ya hivi karibuni ya uchaguzi wa serikali za mitaa ambako chama tawala kiondoka na ushindi wa kishindo wa asilimia tisini. Hali iko vipi na ripoti zinasemaje huko Tanzania? Doto Bulendo, toka uchagu, matokeo ya uchaguzi wa serikali za mitaa vitongoji na vijiji yalipotangazwa, imeiacha ime, ime, ime, ime Tanzania ikiwa na maswali mengi juu ya nguvu na ushawishi ambao chama cha mapinduzi wameuonyesha katika uchaguzi huu. Maswali ni kwamba je, ni kweli CCM ina nguvu kiasi hiki? na maswali yanatokana na jinsi mchakato wenyewe wa uchaguzi ulivyokwenda toka wakati wa mchakato wa kuandika kanuni za uchaguzi, mchakato wa kujaza fomu na kupitisha wagombea, ambapo wagombea wengi wa vyama vya upinzani walijikuta wakiondoshwa kwa kile kilichoitwa makosa madogo madogo, hata bila kujali ushauri uliotolewa na katibu mkuu wa CCM, Dr. Emmanuel Nchimbi, ambaye aliiomba na aliiomba TAMISEMI ambao ndio wasimamizi wakuu wa uchaguzi huu kwamba waangalie makosa madogo madogo na waweze kurejesha, lakini hicho hakikufanyika. kilichoibu wa mjadala kisasa, wengi wanajadili haja ya Tanzania sasa kuangalia uwezekano wa kuyaleta makundi yote haya ambayo kwa sasa hayaaminiani hayasikilizani, kwa sababu tu ya matokeo haya, na wengi wanaangalia, inawezekana matokeo ya uchaguzi huu yakaweka hatiani kile kilichokuwa kimeasisiwa na Rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan, maridhiano, kwa maana ile 4 R ambazo Rais Samia amezihubili, wengi wanasema tuangalie sheria za uchaguzi, kanuni zake na hata katiba, ili kufanya uchaguzi unapokwisha uishe bila manunguniko na kuwaacha Watanzania wakiwa wamoja. Kinachosubiriwa kwa sasa Tanzania, nini kitasemwa na vyama hivi katika kipindi hiki? Chama kikuu cha upinzani nchini Tanzania, Chadema, hawajatoa bado kauli rasmi, tukiambiwa kwamba kamati kuu inaendelea na vikao Dar es Salaam. Bila shaka na moja kwa moja nikupe nafasi Peter Mukabi, upande wa Kenya mnaangalia matokeo ya uchaguzi yapi yanaripotiwa? uchaguzi wa kitanzania vile ambavyo unaendelea, kwa sababu umeonyesha utaratibu ambao unafuatwa, hiyo ime inatupatia ile picha kamili kwamba eh, kama Tanzania labda kwa sababu ya wangali katika ile hali ya kikatiba pia ya zamani, ambayo tuseme kwamba wamekuwa katika ile mchakato wa kupata katiba mpya, lakini labda itachukua muda kidogo. Ni wazi kwamba uh, kufikia sasa bado tuwezi sema kwamba upinzani uko na uhuru wa kujieleza labda na kujiweka katika ile nafasi ya kujaribu E, kuipiku e, chama ambacho e, ni ni CCM kwa sasa, kulingana na vile hali ilivyo, nimeangalia kutoka uchaguzi wa serikali za e, mtaani a, za kimtaa hadi e, ile uchaguzi ambao wanatarajia kufanyika mwaka elfu mbili na ishirini na tano. Hii ni picha kamili kwamba e, upinzani inafaa wakuje pamoja na wajifikirie vizuri, hasa ajenda yao ni nini na hasa ni nini hiki ambacho wanaweza fanya ili waweze kuwabadilisha ama kubatili e, mienendo na fikra labda za wapiga kura, ili waone kwamba hapa kweli inafaa tufanye haya mabadiliko lakini kwa sasa vile ilivyo, kwa sababu upinzani ingali iko na mgawanyiko hapa na pale, basi kidogo no. Naona bado katika kura ambayo Sawa. Inakuja huko mbele. Mda wetu sio mwingi, nakushukuru sana. Uh, nakushukuru na sana, muda wetu sio mwingi na unakwisha. Nikushukuru sana kushirikiana nasi, kwa Kenya Peter Mukabi kutoka, eh, sasa radio, Dr. Doto Bulendo kutoka Tanzania, chuo kikuu cha Saint Augustine kule Mwanza, na Kasege Senge Moya, radio maendeleo, DRC. Nawashukuru kushiriki. Upande wa pili Fiona wa mai Langu jina Sandey Shomari, usiku mwema kutoka Washington DC.