Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Na msikilizaji, ni siku nyingine tena, tunakukaribisha katika VOA Express ili uweze kujumuika nasi katika dakika 30, ambapo tunakugusa moja kwa moja wewe kijana, mwanamke na eneo lolote pale ulipo, kuhusiana na maswala ya vijana na wanawake yanayoendelea ulimwenguni kote. Hapa studio, mimi ni Mkamiti Kibayasi, moja kwa moja msikilizaji. Ni siku nyingine nzuri kabisa, mambo ni mazuri kabisa. Jumatatu hii ya leo, natumaini uko safi, uko poa alasiri pale Afrika Mashariki, saa kumi na nusu 2s, kama pishi la mchele langu. Jina naitwa Sunday Shomari na leo msikilizaji, Desemba 9, 2024 ni miaka 63 tangu nchi ya Tanzania eh, sherekee uhuru wake. Inatimiza miaka 63 ya uhuru, na tunataka kujua vijana wa Tanzania na Watanzania kwa jumla wanasemaje kwenye barazani hii leo, wanatuambia maoni yao nini wanachokiona katika miaka hii 63 ya uhuru wa nchi hiyo kule Tanzania bara haswa. Mengine ni kwamba tutakuwa na wewe kijana katika kipengele kile cha ushauri, ambapo tutamsikia Alex Owit, yeye ni mtaalamu wa mawasiliano na mitandao kutoka Nairobi, Kenya, akiwajuza vijana wajiepushe na matumizi hatari ya mitandao. Tutakuletea habari za kimataifa. VOA Express inaambatana na burudani ya muziki, ambapo pia tutakuchezea vibao vya wanamuziki kutoka sehemu mbalimbali mbali za dunia. Lakini kama Sande alivyodokeza hapo awali, leo ni siku ya kimataifa dhidi ya rushwa. Naam, mapambano mazito dhidi ya rushwa yako namna gani? Tutaangalia mapambano hayo, Mkamiti, wataalamu wasomi na wachambuzi wakisema kwamba vijana wameachwa nyuma kwenye mapambano haya na rushwa, kulikoni? Tutasikiliza. Je, upande huo wa vijana, nini ambacho kilichopo kinachozungumza na vijana wenyewe, na hali iko vipi? Eh, hilo pia eh, tutalimulika na kulizungumza. Basi Mkamiti, niruhusu moja kwa moja elekee huko, sio? haswa bila shaka. Haya, siku ya kimataifa ya kupambana na ufisadi na rushwa duniani. Msikilizaji, ikiwa hii leo ni Desemba 9, tunasumulika swali hilo, na moja kwa moja basi tuelekea hadi huko Mombasa, Kenya, kwa kaunti ya Kwale. Dokta naye Beatrice Kahindi, kwa upande wake vijana wanataja hawashiriki kwenye mapambano haya vizuri, na wapande wa wanawake hali ikoje? Tuambie basi wewe binafsi, mtazamo wako katika nchi yetu hii ya Kenya, ufisadi bado ni donda sugu. Ufisadi bado umekithiri mno na unaumiza Wakenya wenyewe, wananchi hawa ambao ni walalahoi watozwa ushuru Tumeona kwamba ufisadi umechukua nafasi kubwa sana katika mambo tofauti tofauti, kila sekta haijakosa uh, kuingisha ufisadi ndani. Imefikia hatua ya kwamba hata vijana wetu wenyewe wamekosa matumaini, kama inavyosemekana kwamba kweli vijana ni kama wamenyimwa uh, uh, ripoti zinasema kwamba hawajapewa nafasi vizuri, ama hawachangii vizuri kwenye masuala haya ya kuweza kupambana na ufisadi. Wataweza vipi ikiwa vijana wenyewe wananyimwa ile nafasi ya kuweza kutoa sauti zao? kama mnavyoona, nafikiri mashirika mengi yanaona, mataifa mengi yanaona, katika taifa letu hili la Kenya, bado tunaona kwamba vi, vi, viongozi bado wanawalalia wanawasukuma, wanawatumia vijana vibaya sana, kiasi cha kwamba bado wanatumia ule ule ufisadi kuweza kumgandamiza ule kijana siweze kusikika na siweze kutumia nguvu zake, elimu yake, e, taaluma yake, kipaji chake alicho nacho kuweza kujiendeleza. Tunaona kwamba bado tumekaliwa na viongozi ambao wanajilimbikizia wao wenyewe madaraka na faida za kifedha, ili kuona kwamba wao wanaishi maisha mazuri kushinda hata yule Mkenya wa kawaida. Kina mama hawajaachwa nyuma, wanawake hata ndio kabisa. Jamani, ufisadi katika nchi yetu hii ya Kenya haujambatisha mtu yoyote pale nje. Yani, tunaona kweli kabisa watu wanateseka katika maswala tofauti tofauti, sio sekta ya afya, sio sekta ya elimu, sio sekta ya mambo ya, ya, ya kilimo, sio sekta, yani katika sekta zote, kila mahali kuna dosari ya ufisadi na huu ufisadi umeanzia pale juu kileleni, kwa sababu kama kweli uh, kiongozi wetu wa taifa angekuwa ana ari ya kuweza kumaliza angepambana nao vikali. Tumekuwa tukiona tu katika vyombo vya habari, oh, tunapambana na ufisadi, hatutaki ufisadi, hatutachekea maswala hayo ya ufisadi, viongozi ambao atajihusisha na ufisadi tutapambana nao. Lakini hakuna hatua zozote ambazo tumeziona zikichukuliwa hilo ndilo sala lilivyo huko nchini Kenya, msikilizaji, lakini vilevile tunaelekea huko nchini Tanzania. Kwa vijana wa Tanzania, wanasema hali iko vipi? Naye hapa eh, Chigaitani Mzalendo, wewe kijana wanajita wa mapinduzi vijijini, mengi unayashuhudia katika masuala haya, hali iko vipi? Ripoti na uh, ipokea kwa masikitiko makubwa kwa uh, sababu uh, vijana wa sasa wamekuwa wahanga wakubwa sana uh, wa waku, kutumika katika masuala ya ya rushwa na inapokuwa hivyo na, pengine kitu gani ambacho wewe binafsi ungependa kukisema, ikiwa hasa siku hii ni maalum na vijana mna nafasi ya pekee ya kupambana na rushwa, wewe binafsi unasema nini kuhusiana na hilo, wito wao kwa vijana wenzako na nini ambacho ungependa kuona kinafanyika? Wito wa wangu ni kwamba serikali na wadau mbalimbali, eh, wanapaswa kuongeza jitihada zaidi za kuwahusisha vijana ili waweze kuingia katika mapambano dhidi ya rushwa kwa sababu vijana wamekuwa wahanga wakubwa sana e, na mifumo ya kiutawala, jinsi wanavyopatikana viongozi, imekuwa ni changamoto kubwa. Wanatumika vijana na, na baadaye wana, wanatelekezwa katika mifumo ya uwajibikaji. E, hii imekuwa ni changamoto kubwa sana e, ambayo inahitaji suluhu ya, ya kuhakikisha vijana wanashirikishwa kwa pamoja katika mapambano ya rushwa. Bila shaka huyo ni mzalendo Chigaitani kutoka kule nchini Tanzania, akizungumzia hali ilivyo kwa upande wake anavyoona mapambano kule nchini Tanzania. Basi msikilizaji, hiyo ndio hivyo siku ya kimataifa ambayo anarushwa, lakini vilevile tupate kibao cha muziki. Basi kisindikizwa na nani? Huyo anaitwa Kwami Eugene Msikamiti, anatuambia nini? Kwami Showdown. Msikilizaji quamugin na kitu chake hicho, showdown kwenye view express. Msikilizaji, tunakomewa mambo ni mazito ya kwelikweli ya showdown. Uh, tunasonga mbele hapa msikilizaji, mambo yakiwa supa na shadakta mkamiti, ama unasemaje? haswa ha, so tunaingia katika swali hii la leo ambayo tumekuuliza taasisi gani katika eneo lako nadhani inahusika zaidi na ulaji rushwa. Majaliwa Mashaka wa Iringa, Tanzania ameandika, huu ni mtego wa kunigombanisha na serikali yangu, maana serikali haitaki kukosolewa. Bashiru Mnalima anasema wale askari weupe wa barabarani na askari wa upelelezi ndio wahusika wakuu lak Nicolas ameandika polisi vituoni wanaokamata wahalifu na kesi nyingi wanapenda ziishie kwao. Amani mhamweupe anasema polisi bodaboda boda, wanatunyosha kama pale Azam bandarini kuna kipande kinaruhusu vyombo vya moto kwenda tu wala kuruhusu kurudi. Wale jamaa kwa siku wanakusanya hata milioni, anakuambia ni kawaida, na hawataki uchukue faini, wao wanakuandikia tu wachiwe Musa Zuberi Kabumae Wachanika, Dar es Salaam, Tanzania, ameandika, rushwa ni adui wa haki, anayetoa na anayepokea wote ni wala rushwa. Kila mtu anakula rushwa kwa urefu wa kamba yake. Kutaja taasisi, tusije tukatekwa, hali imeshakuwa mbaya. E, Maxi Welke yuko kule nchini Kenya anasema idara zote za usalama, usalama wa ndani pamoja na nje ya nchi, wanashughulika na haya mambo. Didier Sahani kutoka DRC, maeneo ya Lubero huko ameandika, binafsi anadhani serikali yote inatumia rushwa, hataki kulaumu pande fulani. Asante sana kwa kuliweka hili swali, maanake linamgusa kila mmoja. Amur Mtungo anasema kwa Tanzania ni mahakama na hasa majaji, na anasema ninao ushahidi pia wa swala hili. Franklin Virenge anasema idara za mahakama na idara za maswala ya ardhi, hizo idara nchini Kenya ni mojawapo ya idara ambazo zimejaa ulaji rushwa kwa asilimia ya juu zaidi. Ni Franklin Virenge, anatokea jimbo la Busia nchini Kenya. Mzumbwe wa Mzumbwi anasema kwa hapa nchini Tanzania taasisi zote isipokuwa RATRA peke yake Haya, basi. Matthew Logi Gaidi anasema Kenya ni kila taasisi, ndio maana kwa viongozi wako na matumbo makubwa. Haya, Benjamin Langati anasema takriban taasisi zote za serikali hapa nchini Kenya zinashughulika na haya maswala. John Dirangu anasema idara za mahakama na uhamiaji ndio taasisi za ufisadi sana nchini Kenya. Shukran sana uh, wewe Baraka Madaha kwa mchango wako. Hali kadhalika Ben Tunashukuru kwa mchango wako Amoro Mtungo, shukran sana. Na Philip Mbisi, wewe pia umetoa maoni yako, tunashukuru. Na Max K, asante sana kwa kutupa maoni yako kuhusiana na swali la leo. Tupate basi habari za kimataifa kutoka studio namba 20 VOA Express. Haya, moja kwa moja basi kwenye baha, habari za dunia. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa linatarajiwa kufanya mazungumzo ya faragha hii leo kuhusu hali nchini Siria kufuatia hatua ya waasi ambao wamemwondoa madarakani rais Bashar al Assad. Russia ambayo ilitoa msaada wa kijeshi kwa Assad wakati wa vita vya wenyewe kwa wenyewe vya Siria vilidumu kwa takriban miaka 14 iliomba kikao cha baraza la usalama kujadili maendeleo, ikijumuisha athari zinazoweza kutokea ujumbe wa Umoja Mataifa wa kulinda amani huko Golan Heights ambapo wanajeshi wa Israel wamepelekwa kwa Jumapili katika eneo linalodhibitiwa na Umoja Mataifa huko Golan Heights, huku waziri mkuu Benjamin Netanyahu wa Israel anasema hatua hiyo ilikuwa muhimu kuwalinda wa Israel baada ya vikosi vya Siria kuyatekeleza maeneo hayo. Jeshi la Israel limesema Jumatatu kuwa wanajeshi wake wanne waliuawa katika mapigano kusini mwa Lebanon. Taarifa ya jeshi limesema wanajeshi hao wote walikuwa na kikosi kimoja, lakini haikueleza ni lini waliuawa au mazingira ya vifo vyao. Hatua hiyo inakuja takriban wiki mbili baada ya Israel na kundi la wanamgambo la Hezbollah lenye makao yake Lebanon kuanza sitisho la mapigano. Makubaliano hayo ambayo yanazitaka pande zote mbili kujiondoa kutoka kusini mwa Lebanon yamesa sababisha kupungua kwa mapigano lakini hayajaondoa vurugu katika eneo hilo. Jeshi la Lebanon limesema Jumatatu shambulizi la anga la Israel lilishambulia gari karibu na kituo cha ukaguzi cha jeshi kusini mwa Lebanon na kumuua mtu mmoja na kuwajeruhi wanajeshi wanne. Ugonjwa usiojulikana kwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo umesambaa zaidi miongoni mwa watoto na kuwaweka watu kwenye hatari ya kupata utapia mlo uliokithiri kulingana na shirika la afya duniani WHO ambao limepeleka wataalam wake katika eneo hilo kuchunguza mlipuko huo. Katika taarifa mpya iliyochapishwa Jumapili, WHO ilisema kesi 406 za ugonjwa huo usiojulikana zilirekodiwa kati ya Oktoba 24 hadi Desemba 5, ambapo wagonjwa 31 walifariki dunia. Jeshi la Ukraine limesema Jumatatu limetungua ndege 18 zisizokuwa na rubani ambazo vikosi vya Rusia vilituma katika mashambulizi ya usiku kucha. Jeshi la anga la Ukraine limesema kuwa mashambulizi hayo yalifanyika katika maeneo ya Chenihiv, Nipropetrovisk, Odessa, Poltava, Rivni, Sumi, Tenopil na Vitsinia. Hakuna taarifa za vifo au uharibifu mkubwa. Ulinzi wa anga wa Ukraine pia ulitungua makombora mawili yanayoongozwa na Rusia. Jeshi lime Wizara ya ulinzi ya Rusia imesema leo Jumatatu kuwa ndege zake za ulinzi ziliharibu ndege 13 za kijeshi za Ukraine. Ndege nyingine zisizo na rubani zilitunguliwa karibu na mpaka wa Rusia na Ukraine, katika mikoa ya Belgorod na Rostov. Haya, msikilizaji, moja kwa moja sasa, baada ya kupata kibao hicho cha ifiliu kutoka kwa Bahati akishirikiana na Karibi, ni wakati wa kusikiliza maoni yako na mchango wako kupitia kipengele cha barazani, ambapo leo uh, tulikuuliza swali letu, lile la barazani linasomeka vipi, Sande? Bila shaka swala hili linaangalia kuhusu yale yaliyotokea ikiwa nchini Tanzania wanaadhimisha miaka 63 eh, ya uhuru nchini humo, na kwa upande huo basi takujua wale wanaona mabadiliko ni mabadiliko yapi wanayoona eh, katika hii miaka 63 ya uhuru huko nchini Tanzania na wengi mkamiti wamejibu hapa na kutuma namba zao za simu. Basi tuangalie yale ambayo yanazungumzwa. James Silon Zoa anasema kuna mabadiliko makubwa, uwepo uh, wa makundi yanayojitokeza, miundombinu, ufisadi, uonevu, majivuno, dharau. Mambo yamekuwa mengi sana katika miaka hii 63 ya uhuru wa Tanganyika. Samoja huyu anjeza saa moja Masuki anasema badilika, ametokea nchi ya amani, imeingia nchi ya tano la amani na hofu imeongezeka. Anasema na dhuluma rushwa zimekithiri, ubabe kwenye nafasi imekuwa ni sehemu ya mateso kwa wananchi. Kwa kifupi, anasema hatuwezi kujitawala, mambo sio mazuri. Haya, nasoma ujumbe wa Deo Mbuba, anasema ukiachilia mbali teknolojia ambayo ni ya ulimwengu wote, basi anasema kwamba nchi imeendelea kuwa na mambo mengi mazito, viwanda na nishati. Anasema Tanzania tunahangaika pia na swala la wapinzani katika miaka hii sitini na tatu. Bila shaka mkamitatu atuna msikilizaji kwenye laini ya simu, karibu ajitambulishe, jina lako, mahali lipo na tupe maoni yako kwa miaka 63 ya uhuru wa Tanzania Bara. Kwa majina naitwa Thomas Mayunga, mwanaolesi anapatikana Geita, Tanzania. Kuna mabadiliko mengi kutoka miaka sitini na tatu ya uhuru hapa nchini, lakini binafsi, ngoja nigusie swala la demokrasia hivi sasa. Wakati tunapata uhuru, kuna mambo mengi yaliyohubiliwa kama swala la amani na utulivu, lakini leo badala ya kuwa na hivyo vitu, kumekuwa na hofu na vitisho kwa raia wa kawaida. Imefika wakati sasa, sisi kwa sisi tunaogopa yaani, tumekuwa kama watoto wa baba mkorosi, yaani huwezi ukaeleza hisia zako au maelezo ambayo alitakiwa ayapate mzazi na wewe mtoto upate haki yako koo, yaani tupo tu, mfano kama sasa hivi kwenye suala la kutoa maoni ni, yaani unaweza ukawa una jambo ambalo linaweza likaigusa hata serikali yako kama ushauri. Kwa hiyo unajikuta kuna vitu kuna vijenzi unashindwa kuvieleza kutoka nafsini mwako, inabidi tu tuendelee kuishi hivyo hivyo. Kwa hiyo mabadiliko ni mengi mm, hususan -hmm. mfano wapinzani, ndugu mtangazaji, binafsi tunaelewa mfumo wa vyama vingi toka mwaka tisini na mbili umekuwepo, hata kipindi cha Mwalimu wapinzani walikuwa na uhuru wa ku waku... Nakushukuru na msikilizaji, muda wetu sio mwingi sana, asante sana Sile, kwa maoni yako nikushukuru kuchangia kwenye VOA Express. Moja mukamite, kwa moja mkamiti, muda -hmm, si mwingi. Naona naye Subuga Eric anasema Tanzania imepiga hatua kubwa katika demokrasia na maendeleo ya kiuchumi. Kwa mfano, viwanda vingi vimejengwa ambavyo vimesaidia vijana wengi kupata ajira na vilevile kumekuwa na reli ya mwendokasi. Haya, bila shaka maneti anasema hakuna maendeleo yoyote, sema tu hofu imezidi lakini Muda umekwisha basi, moja kwa moja tupate kibao chetu cha leo. Kibao kinatoka wapi hichi? Wanasema ni nani huyu akishirikiana nani? Ampata vitu msikilizaji. Haya basi, kibao leo ndio leo. Basi haya, tunasonga mbele, tunaelekea katika ardhi ya Kenya. Basi huko nchini Kenya ni kwamba vijana nchini humo katika siku chache zijazo inaelezwa kwamba watapata shilingi elfu hamsini za Kenya kila mmoja, ili kukuza biashara zao kupitia programu iitwayo Nyota. Ni kulingana na wizara inayohusika na mambo ya vijana ambayo imesema programu hii inatarajiwa kuzinduliwa uh, hivi punde kama nilivyosema. Basi programu ya Nyota ni National Youth Opportunities Towards Advancement Project, na kulingana na waziri Kipchumba Morkomen anayehusika na wizara hiyo ya vijana, amesema kwamba programu hiyo inakusudia kuwawezesha vijana mia nane na ishirini elfu wasio na ajira kote nchini Kenya. Ni mpango wa miaka mitano kukabiliana na ukosefu wa ajira kwa vijana kwa kutoa ujuzi na vitendo kupitia mafunzo na kukuza ujasiriamali. Nimezungumza na kijana Getrude, yeye anapatikana kule Mombasa. Ni mmoja wa vijana ambao a, baada ya kuhitimu mas, masomo yake a, na kupata digri yake bado anataabika na swala la ajira. Nikamuuliza nini maoni yake kuhusiana na programu hii ya Nyota na itawasaidia huo uh, mradi si mradi mbaya do, uh, kuna wengine hatujausikia, hatujapata kusikia kama kuna huo mradi umeanzishwa, lakini vile wameanzisha si mradi mbaya, utasaidia kwa hakika vijana wengi wenye hawana ajira. Mi pia nikiwa mmoja wao sina ajira uh, niko nafanya vibarua vidogo vidogo, lakini vile wameanzisha huo mradi naona ukisaidia vijana sana ambao hawana ajira, itawatoa katika ulaghai, maanake wakiwapatia wa ajira ama mtu akipewa fedha vile wamesemwa, atapeana fedha ya kuanzisha biashara ama ya kujikamua ki, ki, kujiendeleza, itakuwa pia imewapa vijana nafasi ya wenye wako na bidii kutia bidii zaidi ya kujiajiri na kujiendeleza kimaisha. Getrud, uh, mara mradi huo utakapoanza katika siku chache zijazo, kulingana na wizara inayohusika na maswala ya vijana chini ya Waziri Kipchumba Murkomen, unadhani utawalenga uh, vijana ipasavyo? Kwa hakika sioni kama italenga vijana ipasavyo, maanake kama huo mradi, kuna wengi hawajajua kama kuna mradi kama huo wangekuwa kweli wako na haja ya kufikisha mradi kama huo kwa vijana ambao hawana ajira ama ambao hawajiwezi, wangetilia maanani, hata ikasambaa kwa social media vizuri, ikafikia wale ambao pia hawana hawa, hawajapata kujua kwamba kuna mradi kama huo, at least wakapata njia vile watafikisha, wata ujumbe huo kwa hao vijana, ingekuwa bora zaidi. Ndo tungejua kweli hawa wako, wako, na wanatamani kweli kusaidia vijana waendelee kimaisha. But kwa sababu lakini kwa ajili haujafikia watu wengi, nimeuliza hapa, wengi hawajasikia kama kuna mradi kama huo unataka kuanza, na umesema unataka kuanza baada ya siku mbili, na hawana huo ufahamu, sioni kama kweli utawafikia. Ni kijana Getrud kutoka Mombasa nchini Kenya, akizungumza na VOA express kutoka hapa Washington moja kwa moja. Basi tuelekee kwenye hile swala zima la mada ya leo ya ushauri. Kwenye ushauri hiyo leo, Alex Owiti ambaye ni mtaalam wa masuala ya mtandao kutoka Nairobi anawarai vijana wajiepusha matumizi ya tara mitandao ya jamii ya Uh, masuala ya mawasiliano na kompyuta, uh, hapa Nairobi hivi sasa, uh, mtandao umekuwa ni kitu ambacho nitasema, eh, ni kifaa ambacho ni kizuri kwa vijana, wamekuwa wakitumia kufanya makazi, kuuza vitu. Lakini pia uh, mtandao umekuwa ni ile shimo ambayo imetumika na vibaya katika kufanya ukora. Hizi tumeona kwamba uh, watu wameshikwa hapa Nairobi na Interpol kwa sababu ya kuingia kwa mtandao na ku na kuchukua pesa za watu na hivyo basi wa, wa, wa, wanaenda kuhukumiwa. Sasa ningependa kuambia vijana kwamba ni vizuri kutumia mtandao kwa ile hali ya kujinufaisha, kwa sababu asilimia kubwa sana ni vijana Afrika, na wao sahizi wanatumia wa, wa mtandao kufanya kazi zote kama ni kuuza uh, kuuza vitu, kufanya biashara. Na inawasaidia wale ambao wanaitumia vizuri, inawasaidia hata kufanya ile kazi ya advertising. Unaona watu wanaingia hata kwa, katika mitandao ya TikTok, wanaonyesha zile kazi ambazo wanafanya, hata uh, uh, uh, kampuni ambazo zinafanya uh, kazi za uh, za entertainment, wanaingia pale, wana- wanaonyesha zile ambazo mtu anafanya, lakini shida pia imekuwa kwamba Mtandao pia imekuwa inatumika ni, ni, ina katika vitu vibaya ya, hata katika hali ya tumeona hata hali ya terrorism, watu, watu wanakuwa wana, wana recruited katika mitandao na kutumika vibaya. Sasa itakuwa ni vizuri vijana kuweza kukua uh, waangalifu zaidi kwamba wakiwa kwa mtandao, unaangalia ni nani unazungumza naye kwa sababu watu wengi ni strangers. Watu wengi si watu wengi ambao kwa mtandao si wale watu tunakutana nao hizo uh, kwa, kwa mitandao lakini hatuwajui vizuri. Sasa so, so itakuwa ni vizuri kwamba kuangalia vile ambavyo unatumia mtandao kujinufaisha na kujikunufaisha uh, jamii bila shaka. Basi nafurahi msikilizaji, umepata ushauri wa kutosha kabisa, ujipange kwenye mitandao ya kijamii. Mkamiti, muda nao unakimbia kweli kweli, mm -hmm. lakini tukamlishe basi na yale yanayojiri na kutanda kwenye mitandao ya kijamii na haraka haraka, Mkamiti, nikuambie tu swala la magoli ya Chelsea ya jana yamekuwa ni moto wa kuzungumzwa kweli kweli. Timu ya Chelsea ilikuwa chini, nyuma bao mbili, ikarudisha kwa dakika chache mno, deka za mwisho wamerudisha bao tatu na kuongeza la nne na kumaliza mchezo huo na kuangusha Tottenham Hotspurs. mm -hmm, hivi leo Tottenham Hotspur anajuza nini? Kilichokea jamani, jana Chelsea vipi, wamerudi <laughs> na huko huko kwenye mitandao wakidai kwamba Chelsea wamependelewa. Mchezaji wao anasema alistahili kupigwa red card, lakini hakupigwa red card. Haya, sande, najua masuala hayo wanasema. Saisedo wametokaje kwenye red card ile? Wanalalamika baadhi ya washabiki wa Chelsea, wa Tottenham. Mm, -hmm. che, wa, wa mm, mm. lakini una... hiyo ilikuwa ni ngoma ya kufurahisha kwelikweli wa kwa washabiki wa Chelsea, wakikumbusha wala yakwa kifanya mzee wa Manchester United, unamkumbuka mzee Fagasan? Haya, namfahamu vyema. Basi, I feel you unakicho bao hicho, si maneno yangu, ni maneno ah, ya Bahati akishirikiana na Karibi. I feel you ah, bila shaka msikilizaji pata vitu