Sasa hapa Washington. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Zifuatazo na habari za dunia, zinasomwa kwako nami Mkamiti Kibayasi. Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa linatarajiwa kufanya mazungumzo ya faragha leo Jumatatu kuhusu hali nchini Siria kufuatia hatua ya waasi ambao wamemwondoa madarakani rais Bashar al Assad. Russia ambayo ilitoa msaada wa kijeshi kwa Assad wakati wa vita vya wenyewe kwa wenyewe vya Siria vilivyodumu kwa takriban miaka kumi na minne iliomba kikao cha baraza la usalama kujadili maendeleo, ikijumuisha athari zinazoweza kutokea kwa ujumbe wa Umoja wa Mataifa wa kulinda amani huko Golan Heights. Wanajeshi wa Israel wamepelekwa Jumapili katika eneo linalodhibitiwa na Umoja wa Mataifa huko Golan Heights, huku waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu anasema hatua hiyo ilikuwa muhimu kuwalinda wa Israel baada ya vikosi vya Siria kuyatelekeza maeneo yao. Waziri wa mambo ya nje wa Israel Gideon Saar amesema Jumatatu kuwa ni hatua ya muda mfupi. Maswali mengi yameendelea kuibuka Jumatatu kuhusu nani ataiongoza Siria na jinsi nchi hiyo itakavyojaribu kujikomboa baada ya miaka kadhaa ya vita pamoja na miongo mitano chini ya utawala wa familia ya Assad. Jeshi la Israel limesema Jumatatu kuwa wanajeshi wake wanne waliuawa katika mapigano kusini mwa Lebanon. Taarifa ya jeshi ilisema wanajeshi hao wote walikuwa wa kikosi kimoja, lakini haikueleza ni lini waliuawa au mazingira ya vifo vyao. Hata hivyo, inakuja karibu wiki mbili baada ya Israel na kundi na la wanamgambo Hezbo la Hezbollah lenye makao yake Lebanon kuanza sitisho la mapigano. Makubaliano hayo ambayo yanazitaka pande zote mbili kujiondoa kutoka kusini mwa Lebanon yamesababisha kupungua kwa mapigano, lakini hayajaondoa vurugu katika eneo hilo. Jeshi la Lebanon limesema Jumatatu kwamba shambulizi la anga la Israel lilishambulia gari karibu na kituo cha ukaguzi cha jeshi kusini mwa Lebanon na kumuua mtu mmoja na kuwajeruhi wanajeshi wanne. Jeshi la Lebanon siyo sehemu ya mgogoro wa Israel na Hezbollah, licha ya kwamba Umoja wa Mataifa unatakiwa kufuatilia eneo la mapigano kati ya pande zinazohasimiana kama sehemu ya makubaliano ya kusitisha mapigano. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza hapa Washington. Ugonjwa usiojulikana huko Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo umesambaa zaidi miongoni mwa watoto na kuwaweka watu kwenye hatari ya kupata utapia mlo uliokithiri kulingana na shirika la afya duniani WHO, ambalo limepeleka wataalamu wake katika eneo hilo kuchunguza mlipuko huo. Katika taarifa mpya iliyochapishwa Jumaapili, WHO ilisema kesi 406 za ugonjwa huo usiojulikana zilirekodiwa kati ya Oktoba 24 hadi Disemba 5 ambapo wagonjwa 31 walifariki. Dalili za ugonjwa huo na chanzo chake hakijaelezwa inajumuisha homa, maumivu ya kichwa, kikohozi, maumivu ya mwili pamoja na mafua. Umeenea katika kituo cha afya cha Panzi huko kusini magharibi mwa jimbo la Kwango nchini DRC. Kesi zote zilizoripotiwa kuwa na utapia mlo mkali, na idadi kubwa ya kesi zilizoripotiwa ni watoto, hasa wenye umri chini ya miaka mitano, WHO imeeleza. na jeshi la Ukrain limesema Jumatatu kuwa limetungua ndege 18 zisizokuwa na rubani ambazo vikosi vya Rasia vilituma katika mashambulizi ya usiku kucha. Jeshi la anga la Ukraini limesema kuwa mashambulizi hayo yalifanyika katika maeneo ya Chernihiv, Nipropetrovisk, Odessa, Poltava, Rivne, Sumi, Ternopil na Vitsinia. Hakuna taarifa za vifo au uharibifu mkubwa. Ulinzi wa anga wa Ukraini pia ulitungua makombora mawili yanayoongozwa na Rasha, jeshi limeeleza. Wizara ya ulinzi ya Rasia imesema leo Jumatatu kuwa ndege zake za ulinzi ziliharibu ndege 13 za kijeshi za Ukraine. Mwisho wa habari za dunia. Kutoka hapa Washington, msomaji wako nilikuwa mimi Kamiti Kibayasi. Kwa undani. Hatimaye utawala wa bashar al-assad umeanguka na rais huyo ambaye ameongoza Siria kimabavu ndani ya mgogoro wa miaka 13 ikiwemo ripoti za kutumia kemikali dhidi ya waandamanaji amekimbilia Rusia. Lakini je, ipi hali ya baadaye ya Siria na mashariki ya kati kwa jumla? Nchini Kenya, siasa zimegubika hatua ya kuundwa tume huru ya uchaguzi IEBC, kila mwanasiasa na chama cha kisiasa wakiwa na masilahi ya nani wanataka chaguliwe katika tume hiyo. Hujambo na karibu, mimi ni Kenneth Bwire nikiwa makao makuu ya Sauti ya Amerika VOA Washington DC. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa linatarajiwa kuandaa kikao cha dharura leo saa tisa alasiri saa za Washington DC kujadili hali ya usalama ya Siria baada ya kuanguka kwa utawala wa Bashar al Assad. Kikao kinaandaliwa kutokana na ombi la Rasia ambayo imetangaza kumpa hifadhi ya kisiasa Bashar al Assad baada ya utawala wa Siria kuanguka. Assad ni mshirika wa muda mrefu wa Rasia na utawala wa Vladimir Putin, na msemaji wa Kremlin Dmitri Peskov amesema kwamba Putin alifanya uamuzi wa kibinafsi kumpa hifadhi Asaad. Na wakati kikao cha usalama kikiandaliwa mjini New York, waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu amesema kwamba makubaliano ya miaka 50 ya kusitisha vita kati ya Israel na Siria nayo muda wake umemalizika. Netanyahu amesema wanajeshi wa Siria walitoroka sehemu walistahili kushika doria, na hivyo kulazimu wanajeshi wa Israeli kusimamia sehemu hizo. Utawala wa Asad ulianguka Jumamosi baada ya waasi kuingia mjini Damascus na maelfu ya wanajeshi wa Siria kukimbia nchi yao wakitorokea Iraq. Serikali ya Iraq ina ushirikiano wa karibu sana na Iran na walikuwa washirika wakubwa wa Bashar al Asad wa Siria, lakini Iraq imesalia kimya muda huu wote waasi walikuwa wanachukua sehemu kadhaa za Siria na hatimaye kuangusha utawala wa Asad. Rasia imesema inafanya kila juhudi kuhakikisha kwamba kambi zake za jeshi ndani ya Siria zina usalama wa kutosha. Ili kuangazia mengi yanayoendelea ndani ya Siria na Mashariki ya Kati, tunaye Ibrahim Rahib, mchambuzi wa siasa na uhusiano wa kimataifa kwenye laini ya simu kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Rasha inataka swala la Siria lijadiliwe katika baraza hilo, kwa minajili gani? Kwa sababu gani na kwa nini iwe Rasia? Uh, nadhani ni utaratibu tu ambao umetokea duniani kote, na tumeona ni sehemu nyingi ambazo zinakuwa na matatizo. Uh, uwasilishaji wake unapelekwa kwenye Baraza la Usalama ili kuweka utaratibu mpya, kwa sababu hii ni dola iliyoanguka ambayo pia ni mwanachama pia wa UN. Kwa hiyo uh, utaratibu wa Russia ni kwa ajili ya ku, ya, ya mustakbali mzima. Manake kuwa unafahamu kuwa Syria ni nchi ambayo ilikuwa imekusanya makundi mengi, ilikuwa imekusanya maslahi ya nchi nyingi kubwa na ndogo zimetia mikono sana. Sasa kama uamuzi wa Syria unaweza usiipelekwe pale na maamuzi yakapitishwa nje kwa nje basi matokeo yake kuwa vurugu <coughs> zinaweza zikawa ni nyingi zaidi. Kwa hiyo huo utaratibu wa Urusi wa kupeleka ni utaratibu wa kawaida kabisa ambao unatokea karibu nchi zote duniani zinavyofikia kwenye kiwango hiki. Ni lazima wanaipa jumuiya ya kimataifa ile nafasi ya kujadili hali halisi kwenye nchi husika kwa wakati husika. Wanafanya hivyo wakati Assad yupo Russia, na Russia imesema imempa hiyo hifadhi ya kisiasa kuna mambo mambo mawili hapa yanakaribiana, ama ni kwa sababu Asad alikimbilia tu kwa sababu Russia imekuwa mwema kwa Siria kwa muda mrefu. Masilahi ya Urusi kwenye nchi ya Siria ni makubwa sana, naye alikuwepo, na na kudondoka kwa serikali ya Bashar al Asad kuna tishio la maslahi yake kupotea. Kwa hiyo ili tusije tukapasuana sana hapa, hebu tujaribu kutafuta suluhu la pamoja, kwa ukubwa ndio maana uwasilishaji unakuwepo kwenye baraza la usalama. Wakati waasi wamekuwa wakiteka miji, wakiingia Damascus, wanajeshi wa siria wamekuwa wakikimbilia Iraq na Bagdad. Imekuwa mshirika wa Siria, lakini tangu waasi walipoanza kuingia Bagdad ilikimya. Ipo Irani pia na mkono wake pale karibu. Hili linavuruga kwa vyovyote mikakati na siasa za mashariki ya kati. Kuporomoka kwa kasi kwa utawala wa Bashara al Asadi kumebebwa na vitu vingi sana. Wakati mwingine unaweza usichukue moja kwa moja kama labda ubovu au washirika walishindwa kumlinda, lakini kuna mchanganyiko wa vitu vingi sana. Ukimsikia waziri wa mambo ya nje wa Irani Abbas Arati alivyozungumza baada ya kudondoka serikali ya Bashara la Asadi, yeye yeah, alizungumza kwa vingine kuwa Assad hakuomba msaada kwao na mpaka dakika za mwisho wao walikuwa tayari kutoa msaada, lakini hakuna wa, wa, ombi rasmi lilipelekwa kwao kwa ajili ya kumlinda asiweze kudondoka. Lakini umeona kuwa kweli kama ulivyozungumza, askari wa wa, wa Syria wameonekana kuwa wakisalimu amri na kukimbilia nchi jirani kama Jordan na Iraki. Uh, wana kumbukumbu ya elfu mbili kumi na moja kumi na sita mauaji ya zaidi ya watu karibu milioni nchi nzima. Uh, ni wao kwa wao, kwa hiyo ipo kwenye vichwa vyao. Sidhani kama walikuwa wanatamani tena kumpa na nafuu ya kisiasa mtu kwa ajili ya kafara yao, na ndio maana unaona wakati mwingine kama presha yao ilipungua, wakaona kuwa tukipigana tena hapa tutakumbusha majonzi tulioyapata, hasara kubwa tulioipata kipindi kile, na ndio maana wakaamua kuwa wanajaribu kuji, kujiweka pembeni Syria. Uh, inabaki kuwa ndio kitovu cha mashariki ya kati na siasa kubadilika kwa jumla ya mashariki ya kati kubadilisha uongozi wa Siria pale katikati, eh, mabadiliko yatakuwa ni makubwa sana kuelekea mashariki ya kati, na hii inatishia utulivu wa nchi jirani kuanzia Uturuki, Iraq, Jordan, Israeli yenyewe na Lebanoni. Yote hapa ina, kuna tishio kubwa sana la, la, la, la kuvurugika. Kwa hiyo eh, inabaki wacheze vizuri sana, nani anakwenda kushikilia Siria, kwa sababu kama Siria itaingia kwenye mkondo wa Libya ilipoingia utarajie kuwa hawa majirani wote hawatakuwa salama. Kwa hiyo kwa vyovyote vile, e, siasa ya Mashariki ya Kati inategemea kubadilika hapa na, na hata ukirudi nyuma na kile kilichounganishwa kwenye hili tukio ni makubaliano ya kati ya Hizbullah na Israeli. Waziri Mkuu Netanyahu alilizungumza baada tu ya makubaliano kuwa tunaenda kubadilisha mwelekeo wa mashariki ya kati, na siku ya pili tukaona mambo yameibuka Siria kwao. Unaweza ukaunga dot na kufahamu kuwa hili picha ilipigiwa wapi, itapelekwa wapi. Sasa hapa ukibadilisha Siria ndo umebadilisha mwelekeo mzima wa mashariki ya kati. Kwa kuzungumzia hilo la Netanyahu, makubaliano na Hezbollah, tunafahamu kutokea Lebanon Hezbollah ndio wamekuwa walezi wa karibu sana wa Assad na kwamba Asad katika miaka yake ya kumi na tatu ya kung'ang'ania madaraka kujaribu kukaa Damascus kutawala taifa kwa kiasi kikubwa amekuwa akitegemea Hezbollah. Je, kuanguka kwa Hezbollah na utulivu na mikakati ya kufikia makubaliano na Israel yamepelekea Asad kuishiwa mbao zake na nguvu Uh, muunganiko ni wa wengi, si peke yake tu kuwa Hizbillah kama walikuwa wamemshikilia Bashar al Asadi, hata Urusi pia alikuwa amemshikilia kwa nafasi kubwa, kwa sababu ukiangalia mwaka elfu mbili kumi na moja baada ya kuzuka machafuko ya Siria mpaka elfu mbili kumi na tatu ndio Siria iliomba msaada kwa Iran. Kwa hiyo Iran aliingia mwaka elfu mbili kumi na tatu akileta proksi wake ambao ni Hizbillah na wengine. Iran akakaa mpaka elfu mbili kumi na tano na yeye ikabidi aombe msaada kwa Urusi, kwao Urusi akaja elfu mbili kumi na tano kuja kwenda juu. Kwa hiyo hili suala la la kudondoka kwa hii linaweza likahusu lika wengi, lakini mchanganyiko wa kile ulikizungumza kwenye swali la nyuma kuwa askari walipotea, lakini pia upungufu wa nguvu kazi ilikuwa ni mkubwa sana, kwa sababu hata wal, waliomrejesha Bashara al Asadi mwaka elfu mbili kumi na sita mpaka kuichukua Aleppo na miji mingine hawakuwa askari wa ndani wa Syria, isipokuwa walikuwa ni askari waliotoka nje, hasa waliotoka Lebanoni kama Hizbullah, waliotoka Yemen wale Wahuthi, waliotoka Iraki kwa wingi, lakini na msaada wa njia ya anga ya Urusi ndo ulisababisha kumrejesha. Sasa kipindi hiki hawa wote wako kwenye majukumu yao binafsi ambayo yanawakabili na, unamwona Urusi yuko kwenye vita yake ya Ukreni, na hata askari wake wengi wamehitaji nadhani na taarifa zilionyesha aliomba hadi askari kwa Korea Kaskazini elfu kumi na mbili. Manake unaweza ukahisi kuwa uhitaji wa askari ni mkubwa, kwa hiyo Urusi hana uwezekano wa kutoa askari, angewaleta Syria. Lakini kingine pia Hizbullah wamekuwa na vita ambayo bado haijafahamika imekwisha, haijaisha, kwa sababu Israel bado anaendelea kushambulia, wao wanashambulia ni kama vile vita imesimama, lakini wale Hizbullah bado wako kwenye mstari wa vita. Kwa hiyo huwezi ukatoa tena vikosi kule Lebanoni ukaja ukavileta Syria. Kwa hiyo kwa hili ukitazama, hapa katikati, unaona kama ilikuwa ni fursa ya upinzani licha ya kutumiwa na na madola mengine ya nje kutimiza malengo. Ndio maana wakapita kirahisi na kwenda kuweza kutimiza hayo malengo yao. Israeli imeshatuma vifaru vyake vya kijeshi katika sehemu ya mpakani na Siria na imesharusha makombora ambayo yameharibu baadhi ya vinu vya silaha za kemikali na silaha za masafa marefu ndani ya Siria ambazo Asada amekuwa akitumia. Kwa haraka sana hii Israeli, mbona ina mbio? Inawezekana kuna mkono wa Israeli na washirika kama Marekani kwa pembeni, kwa upande wa kwa waasi ambao wameingia hilo linaeleweka wazi toka elfu mbili kumi na moja uturuki qatar na nchi zingine za, falme, za kiarabu pale ziliwaunga mkono wapinzani wa serikali ya bashar al asadi ni hali kadhalika hata kipindi hiki tumeona wakiungwa mkono kwa kiwango chao kuja hivyo lakini bado huwezi kuamini eh, kuwa haya makundi yote yalikuwa na mkataba au yalikuwa na makubaliano na hao washirika kuna makundi yaliingia kwa kufata mkumbo kuwa sasa tunamdondosha Bashar al-Assad na lengo ni Bashar al-Assad, kama ilivyotokea Libya kuwa tunamdondosha Ghadhafi, ndio lengo Ghadhafi, hatujui atakayokuja huko mbele. Kwa hiyo uh, wakaingia kwa pamoja. Sasa Israel anachokiwahi, anafahamu kuwa serikali ya Siria au jeshi la Siria ni moja ya majeshi ambayo yalikuwa na silaha za hatari, kwa sababu yalikuwa na uhusiano na washirika ambao walikuwa wanamiliki silaha kubwa Irani na Urusi. Kwa hiyo alikuwa nafahamu na sehemu zilipohifadhiwa anafahamu. Hofu yake ni kuwa haamini haya makundi yaliyokuja kuchukua, kama yanaweza yakamwelewa kwa kiwango chao au yalikubali msaada wa upande wa pili, kwa sababu yalitaka kutimiza malengo. Ndio maana ameenda kujiwahi, anaenda kujiwahi kwanza, kwenda kuangamiza silaha zile zisije zikatua kwenye mikono ya haya makundi, ili asije akawa hatari tena upande wake, kwa sababu yeye tayari anashia naye mpaka. Lakini kingine ambacho, ilitakiwa sasa jumuiya za kimataifa ge kelele na Umoja wa Mataifa uzungumze, kuwa kwa nini Israeli amevuka kwenda kuchukua eneo kubwa zaidi la Golani na kuingia ndani, ambapo kuna mkataba wa mwaka sabini na nne ambao ulikuwa umemzuia pale na vikosi vya, vya Syria vilikuwa pale. Kwa hiyo unaona kama lile lililopelekwa na Urusi kwenye baraza la usalama inaweza ikatoa sasa kuwa hapa vikosi Israeli arudi alipokuwa hii ya buffer zone hatakiwi kuwepo yeye, kwa sababu kinachotokea ni kuongeza eneo kubwa la Golani na kuja kwenye ukaliaji wake zaidi. Hatujui plani ni ipi, kwa sababu Trump anakuja na moja ya kauli ya Trump wakati wa kampeni, ulisikia kuwa tunaona Israeli ana eneo dogo zaidi, kama kungekuwa na uwezekano wa kuongeza isige kuwa akayafanya aliyoafanya elfu mbili kumi na nane kuidhinisha Golani kuwa sehemu ya Israeli, wakati anafahamu kabisa jumuia za kimataifa au sheria za kimataifa zinatambua kuwa Golani ni, ni mali ya Siria. Unautaja kuwa mgogoro waliokuwa wanaambiwa ama vyombo vya habari ndani ya Siria vilivyokuwa vinaambia raia kwamba maadui wauaji waasi sasa ndio wanaongoza taifa wanaongoza mikakati e, yote ya taifa. Yapo makundi pia kama ISIS ambayo yalikuwa yamepotea. Je, hali ya baadaye kiusalama Syria unaionaje? Hali ni ngumu na ambayo haitabiriki kabisa. Uh, unapoingiza silaha na silaha zinapokuwa kwenye mikono kwa watu, hasa silaha zinapokuwa kwenye makundi yenye masilahi Uh, ni fursa kubwa sana kwa kuvuruga usalama. Uh, Syria haiwezi ikatengemaa kwa kipindi kifupi sana, licha ya kuwa unaona kama HTS ambao hivi sasa ndio wanaonekana kama vinara, wana- wanaona kuwa wanazungumza vizuri, wanatoa matumaini mazuri kuwa tutaunda nchi ambayo inawasimamia watu wote bila kubagua itikadi za dini, rangi, asili na vitu kama hivyo. Ni maneno mazuri ambayo unayasikia anazungumza, lakini kwenye utekelezaji wake anaweza kuja kuwa magumu, kwa sababu makundi mengi yaliyoungana hapa yana yali, yali, yali, yali masilahi na itikadi tofauti. Leo hii ukubwa wa nchi ya Siria inashikiliwa zaidi na vikundi viwili. Awali ilikuwa ni jeshi la Siria pamoja na kikundi cha SDF, Syria Defense Force, wako upande wa mashariki ambao wanaungwa mkono na Marekani, lakini pia wana uhasama na Uturuki. Sasa imebadilika na kuwa sasa SDF ndio wanashikilia eneo kubwa la Siria pamoja na HTS ambao ndani yake kuna muungano wa vyama vingi. Tayari hawa HTS ndani yao wanaungwa mkono na SNA, Syria National Army ambao wanaungwa mkono na Uturuki. Tayari hawa SNA wana ugomvi wa muda mrefu na YPG kule juu na PKK ambao wanaungwa mkono na SDF. Unaenda kuunda serikali ya aina gani ambayo iweze kuweka utulivu kwa kugawa usawa kwa watu wote ambao wanamiliki silaha, kwa sababu shida kubwa sana ambayo inaanza kwenye Syria hivi sasa kuwa usalimishaji wa silaha, kwa makundi yaweze kusalimisha silaha, ni kitu ambacho utekelezaji wake inaweza kipa chini ya asilimia ishirini zinaweza kutekelezwa lakini sioni hilo. Kwa hiyo sidhani kama Syria inaweza ikaja kuwa na jipya sana ukilinganisha na nchi zingine ambazo ziliwahi kuvurugika na zikashindwa kurudi kwenye njia. Iraki tumeona Libya, Yemen, na hata wenyewe Syria walikuwa hivyo, lakini sioni kama wanaweza kuja katupa jambo jipya. Jepesi kabisa kuona kuwa nani anasimamia hili, isipokuwa nachoweza, ukiona kuwa kutakuwa na uvamizi wa mara kwa mara wa nchi jirani kwenda kupiga vikundi vyenye silaha vilivyo ndani ya Syria na kurudi upande wake. Tulivu wa Syria unaweza ukawa mdogo sana, kwa sababu hata hivi sasa unaona kuwa tayari Uturuki anawaza vipi, na mi nikakae kwenye buffer zone yangu, niweke buffer zone mpya, kwa sababu Israeli ikaweka buffer zone na, na mimi inabidi niweke buffer zone kwa ajili ya watu wa YPG na PKK wasiweze kuvuka kuja upande wangu. Kwa hiyo unaweza kala kila mmoja kila jirani atataka kwenda kueka aazote Siria yote itakuwa imekaliwa katika pande zote. Kwa hiyo kuna matatizo ambayo yatakuja mbele yanahitaji hekima sana na busara. Kwa picha anayoieka Ibrahim Rahbi ni kwamba Basar al Assad amekimbilia Rasha, lakini huenda matatizo yote ameyaacha Siria. Nasema asante Ibrahim, shukrani sana. Ni Ibrahim Rahbi, mchambuzi wa siasa na uhusiano wa kimataifa, akiwa Dar es Salaam, Tanzania, akikamilisha sehemu ya kwanza ya Kwa Undani. Sehemu ya pili ni baada ya muda mfupi. Hii ni Sauti ya Amerika, VOA. Karibu katika sehemu ya pili ya kwa undani kutoka sauti ya amerika VOA. Msikilizaji, kipindi hiki pia kinasikika kupitia KBC redio Taifa, shirika la utangazaji la serikali ya Kenya. Wanasiasa wa upinzani na wa serikali nchini Kenya wanaendelea kurushiana maneno kuhusu uteuzi wa makamishina wa tume huru ya mipaka na uchaguzi IEBC. Wanasiasa wa upinzani wanataka serikali kuunda tume hiyo haraka iwezekanavyo, lakini walio serikalini wanadai ni wa upinzani ambao wanachelewesha uundaji wa IEBC. Kenya haijakuwa na tume huru ya uchaguzi tangu uchaguzi wa mwaka 2022 uliomalizika kwa baadhi ya kamishna kutimuliwa au kujiuzulu kwa madai ya kujaribu kuchakachua matokeo ya urais. Ukosefu wa makamishna unafanya vigumu kwa IEBC kuandaa hata uchaguzi mdogo. Kila chama cha kisiasa na kila mwanasiasa maarufu ana masilahi yake makubwa katika kuunda tume ya uchaguzi ya IEBC. Japo wanasiasa wa upinzani wakiwemo waliokuwa makamu wa rais Kalonzo Musyoka na Rigathi Gachagua wanalaumu serikali kwa kukosa kuunda IEBC, ni kweli kwamba kuna kesi mahakamani inayochelewesha hatua hiyo. Kesi hiyo iliwasilishwa na muungano wa Azimio uliokuwa ukiongozwa na Raila Odinga. Kalonzo Musyoka anampendelea mmoja wa watu ambao wanataka wajaze tume ya uchaguzi sawa na chamatanzo cha azimio cha National Labour Party ambacho vile vile kinampendelea mwingine, na wote wamekosa kukubaliana kiasi kwamba wamefika mahakamani na kusimamisha kuundwa kwa tume. Mahakama ya juu kabisa haijatoa uamuzi kuhusu kesi hiyo. Kutoka Dadaab Kenya, kwenye laini ya simu ni, ni aliyekuwa spika wa bunge la taifa na sasa ni mbunge wa Dadaab, Farah Maalim. E, tume ya uchaguzi lazima iburishwe maanake tunashindwa hata ku- ku- ku- kukuwa na uchaguzi ya kujaza nafasi zile zimetokea kwa kifo ama mambo ya koti. E, kwa hivyo mi naona tutashughulikia sana, lakini ni kitu lazima tushughulikie. Serikali na upinzani, nchi yote ishughulishwe, ishirikishwe. Kwa hiyo kwa hiyo mfumo hiyo Eh, sasa wote upinzani na serikali wanarushiana maneno. Aliyekuwa naibu, Musyoka, naibu wa rais Kalonzo Musyoka, aliyekuwa naibu wa rais ambaye alitimuliwa Rigathi Gachagua, wote wamesikika. Kalonzo siasa Musyoka, unajua siasa ni kitu cha cha kawaida hapa nchini Kenya. Kila mmoja ambaye anataka kuwania kiti katika uchaguzi wa mwaka ishirini na saba lazima waonyeshe kwamba serikali haifanyi kazi. Kwa hivyo eh, kujaribu kuhakikisha lawama iko huko, e serikali ya ya, ya ya ya sasa pia ijihami iji vilivyo, ndio kwa, so kuhakikisha kwamba hawa pia wamesema si eh, hivyo, lakini nihindivyo hivyo ama hivyo. Kwa hivyo hiyo for active players in the political environment, wale watu ambao wanataka kiti mtu lazima atafute ila itafutie ile serikali ingine sa zote, ila, ila ndio kuhakikisha kwamba eh, nchi eh, ama wananchi wa kawaida watampigia wata, kura wata, katika mwaka hizo. Kwa hivyo eh, Kalonzo na nachagwa you know sasa na, sasa na, tunajua chini ya azimio kila mtu ana masilahi yake na kila mtu anai, an, kuna mtu anayempendelea Kalonzo Msioka, alitaka balozi Koki Muli awe ndiye ateuliwe katika tume hiyo na wakati chama cha National Labor Party kilitaka Augustus Chialo hawakusikilizana walienda mahakamani ndia. na hapo ndia. ndio mchakato mzima wa kuteua tume ukasimama, lakini Kalonzo anadai kwamba ni serikali imesimamisha ili hali yeye ndiye aliyefikisha kesi mahakamani. Je, kesi iliyo katika mahakama ya juu zaidi, Supreme Court, inazuia serikali kuendelea na mchakato wa kuunda tume ya uchaguzi IEBC? uh -huh. No, no, no. Unajua, wacha nikuambie eh ni ni ni, ni, lawyer. Uh, ni wakili ni wakili ambaye amesomea sheria, lakini hii ni siasa. Lazima siasaia lazima, uh, tume kibuniwe kwa haraka iwezekanavyo na, na kama itakuwa eh, ni nani ama ni nani wanampendelea eh, fulani ama wanampendelea mwingine, yote itakuwa ni njia moja ya watu ku, kujaribu kutafuta watu hao. Kwa hivyo hata tume tume ambayo anatakana iweitimwe huru it's political and boundaries, electoral and boundaries commission. Yani tume huru, sio tume ambayo ina ina inafuata ama iko na msimamo katika election ama katika ku, e, uchaguzi ndio. Lakini Huku kwetu, e, hivyo hivyo unavyosema, tunatoka kwa, kwa, kwa uchaguzi, tunaanza ile uchaguzi sasa, kama kama ni nchi ambayo mara siku zote ni kuzungumzia uchaguzi, nani atashinda uchaguzi wa mwaka ujao, nani atashinda uchaguzi hmm. Mhula ujao, nani ataingia nani atatoka hmm. Unazungumzia tume huru, lakini majina inatajwa kwamba fulani, Kalonzo Musyoka anamtegemea koki muli, chama fulani kinamtegemea fulani, huyu anamtegemea fulani. Uhuru wa tume uko wapi? hakuna Hakuna, hivyo ndio, hivyo ndio, hivyo ndio matatizo katika nchi yetu. Ama tumejaribu kuwa na demokrasia ambayo iliyokomaa na tuhakikishe kwamba atakayechaguliwa amechaguliwa na t na atakayekatazwa na, na wananchi kuwapa ku, wadhifa ama hiyo na nafasi ya kuongoza nchi, basi naye pia aridhike na iliyotokea kwa hivyo mimi niekuwa uh, binafsi ukiniuliza, ninasema tuwe na tuwe na system tuwe na, electoral system, tuwe na uh, uh, digital system, ambayo kila mtu kura ikipigwa tu anaangalia kura zake i zinazokwenda. Si lazima uongojee mpaka tume aiseme fulani ameshinda na fulani ndio ameshindwa, lakini unaiona mwenyewe kura zinavyoendelea zin zin zin zin zi na kama nchi kama India iliyo na watu idadi bilioni moja na mia nne milioni wame, wameweza kufanya kura kama hiyo, inaanza asubuhi na jioni itakapofikia inapofikia kama saa kumi na moja wajioni hivi kila mtu anajiona kwenye kwenye ile nini eh, ile nini screen jinsi mambo yake inaendelea, basi Kazi ya tume ya uchaguzi itakuwa ni rahisi sana, na hakuna mtu yote ambaye yuko kwa tume ya uchaguzi ambaye anaweza kubadilisha matokeo kwa njia yoyote. fara malimu, nani katika mazingira haya anastahili kuwaita wengine waketi chini, waanze kuunda tume? Ni bunge? Ni seneti? Ni raisi? Ni waziri? Ni uongozi wa upinzani? Ni nani mwenyewe nani huyo msema ambaye ni terrorism sio kani kwa rais ama naibu wa rais zamani, yeye mwenyewe alikuwa kwa hiyo tume ambayo iliyoguliwa, wakihakikisha kwamba nchi imekuwa na msimamo mmoja kuendelea mbele kwa mambo mengi kama ile mambo ya, ya katiba mambo kama ya, ya tume ya uchaguzi mambo yote, sasa inatakikana tu ile implementation ya hiyo accord hiyo ambayo imefanyiwa ile waliikizana wenyewe kwa wenyewe, mwenyewe akumekimani chungwa na wengine wengi eh, kutoka pande zote mbili, serikali na upinzani, walikaa chini na wakapiga kidore. Unamaanisha nadiko. Sasa nani anastahili kutekeleza hiyo nadiko? oh, national, yes, yes, yes. yes. yes. So... nani anastahili kutekeleza hiyo ripoti? pamoja serikali na upinzani pia, manake hiyo pia inaonyesha njia ya kutekelezwa pia imekaribishwa vizuri pale. Ni aliyekuwa Spika wa Bunge la Taifa na sasa mbunge wa Dadab, Farah Maalim akizungumza na VOA kutoka Dadab. Nakamilisha kwa undani. Asante kwa muda wako kusikiliza. Jina langu ni Kenneth Bwire, uwe na