tisa na nusu, Afrika ya kati. Hapa Washington DC ni saa mbili na nusu za asubuhi. Msikilizaji, niko standby, nimejaa tele kama pishi la mchele ndani ya nyumba hii ya studio nambari kumi na tano. Langu jina anaitwa Sandey Shomari. Karibu tufuatane pamoja kwenye kitu kinaitwa VOA Express nam uko uh, nami pia Patrick Nduwimana katika VOA Express leo, kama alivyosema simba Sundey Shomari, tumejiandaa kweli kweli na tumekuandalia mambo mbalimbali Sunday, tukianzia kule Uganda. Aha, Rais Museveni amewasihi vijana hasa wanafunzi wa vyuo vikuu kulikoni, kuhusu kutopoteza muda mm, kwa kuangalia zaidi michezo ya ligi ya Uingereza, hasa kushabikia <laughs> timu, kama, <laughs> ah, timu kama Arsenal ay, ay, ay, ay, ay, ah, Barcelona ay, ay. Sasa kwa hiyo tutapata maoni ya mhadhiri eh, katika chuo kikuu ambaye anafundisha Kiswahili. Ye Mseveni hapa ame, hmm, amepatia kweli kuwasihi vijana, wanapoteza muda zaidi kuangalia ligi za Uingereza kuliko <laughs> kujihusisha na mambo ya maana. Tutasikia anasema nini. Bila shaka, na hilo swala Patrick, linagusa si tu Uganda, inagusa Afrika nzima mashariki na Afrika kwa jumla. Vijana wengi wamo bize kwelikweli na hizi ligi za nje, unajua Mijadala yote ni Arsenal, Chelsea, Man City, uh -huh. Liverpool, uh -huh. Wengine wakuenda kwenye mambo ya betting uh -huh. Eh, kwa hiyo ni mambo ambayo yapo. Kwa hiyo mzee mse Mseveni ameyaona akasema, ah, vijana inabidi mbadili <laughs> <Tabia>. <laughs> <laughs> mengine nini tunazungumzia tuna leo <laughs> Mengine tutaangalia BMJ kama kawaida, waweambiwa kwenye masuala ya ndoa na masuala ya mapenzi, hapa yanagusa watu kwelikweli kweli. Kwenye barazani tumeuliza, <laughs> he, he. Ndoa ni nini humnufaisha mume au mke. Sasa ndugu yangu, kuna kitabu cha majibu majibu. Watu wamejimwaga kweli kwenye Facebook na wamejibu kweli kweli, wamejibu sana, na vivyo tutaongea na wengine kwa njia uh, ya simu kuelezea haya masuala kwa upande wao yanawagusa vipi, na, na kawaida Jumatano Sunday huwa tutakuwa na teknolojia na bila Aha, shaka wao uta tutawapa mengi zaidi wasikilizaji wetu shaka, kuhusu teknolojia bitu, lakini vilevile muda ukituruhusu mm -hmm. tutaangalia yale ambayo yanavuma kwenye mitandao ya kijamii. Wasikilizaji wetu, basi bila kupoteza muda, kama nilivyodokeza hapo katika muktasari, ni kwamba uh, Rais Museveni eh, amewasihi vijana wa kule Uganda, hasa wanafunzi wa vyuo vikuu Eh, kujihusisha zaidi na masuala ya muhimu yanayowafaidi katika maisha yao hasa masuala ya maendeleo ya taifa. Badala ya kupoteza muda anasema wasting time kutizama hizo mm. hiyo michezo mm. ya ligi mm. ya Uingereza, Uhispania, Ujerumani mm. na ligi tofauti za kule Ulaya, hasa kushabikia zaidi klabu kama alivyosema Arsenal, Man United, mm. Barcelona na timu nyingine nah. Sababu so, anasema hii inafanya vijana wanakuwa kama vile wanabaki nyuma mm. wanapoteza muda wao kwa mambo ambayo kwa upande wake anavyosema, eh, mambo ambayo hayana maana. Ilikuwa ni katika hafla ya ku uh, pongeza wanafunzi ambao wamehitimu uh, masomo yao katika chuo kikuu cha Kyambogo ni pale mjini Kampala. Basi kuhusu hili, ilibidi nimtafute muhadhiri, alikuwa mhadhiri wa chuo kikuu pale Makerere, alikuwa anafundisha Kiswahili lakini hivi sasa yuko kule Zanzibar. Ni Dr. Levi Masereka, sasa hivi ni afisa anayehusika na masuala ya tafsiri katika tume ya Kiswahili kule Zanzibar. Je, Dr. Levi, hapa Museveni analozungumza umeliona wewe kama vile mhadhiri pale Kampala, ni ukweli? Ndiyo, kwa kiasi kikubwa kauli ya Rais Museveni naiunga mkono kwa sababu ni kweli siku hizi sio vijana tu wa vyuo vikuu lakini e, asilimia kubwa ya vijana wote utawakuta mambo wanayoyajadili, asilimia themanini ya mijadala wanayojihusisha nayo ni kuhusu mambo ya mpira ya Uingereza na Ulaya, na ukimuuliza kuhusu maendeleo ya nchi au uhusika wao katika maswala au mijadala inayoweza kuchangia katika uendelezaji wa nchi utakuta ni wachache tu, hata asilimia kubwa, asilimia kumi haifiki. Kwa hivyo ni jambo zuri na ni wito mzuri ambao umetolewa na kiongozi wa nchi kwamba kunatakiwa uhamasishaji wa vijana pamoja na kuwa wanatakiwa kujua mambo ya nje, lakini waswahili wanasema mbu, mkia wa mbuzi unafagia pale ambapo mbuzi amelala. Dr Masereka, nyie kama vile wahadhiri mnafanya nini kuhakikisha uh, vijana hawapotezi muda katika mambo ambayo yana ya maana, hasa wanafunzi wa vyo vikuu ili wajihusishe na mambo ambayo yatawasaidia eh, katika maisha yao ya baadaye? Mwenyewe nimeandika tamthilia inaitwa Mtego na ni tamthilia ambayo niliandika mwaka jana. Maswala hayo hayo nimeyazungumzia. Kwa mfano nimetumia nime, nime timu za Ulaya na Uingereza na timu ya kwa mfano ya Uganda Cranes, na nchi zilizomo katika Jumuiya ya Afrika Mashariki zikicheza mpira, lakini utakuta vijana watajihusisha na timu zao ini hapo, utaona kwamba hakuna uzalendo miongoni mwa vijana wetu, lakini pia sisi kama walimu, kwanza nini, ni mhadhiri Nimekuambia kwamba mi ni rahisi, namuunga mkono. Tumekuwa tukiwaambia wa wa, vijana. Kwa hivyo pia si kwa rahisi tu na sisi wahadhiri, lakini pia wazazi pia nao wanatakiwa walichukulia hatua. Ni Dr Levi Masereka, muhadhiri uh, wa Kiswahili ambaye nimezungumza naye wakati huu akiwa pale Kampala, lakini anafanya kazi kule Zanzibar. Bila shaka basi ni moja kwa moja wakati wa kupata kibao cha muziki. Kibao cha muziki kinatupeleka wapi hichi? Kinatupeleka kwake, yani akishirikiana na mwana vijana barubaru baru. Eh? Unawajua vijana barubaru hawa kaka? <laughs> apo wananichanganya, wa jamaa ndio mara wanaimba aseme wanavunja kitanda alafu mm, baadaye ti kifo cha mende. Sasa inakuaje? Ndio wanakuchanganya, inabidi pia tafute huyu, yani na mwana <laughs> <Na mitu watafute. laughs> eh, au vijana barubaru, itabidi tukae nao atueleze vizuri kuhusu wimbo eh, tupate kuelewa kile ambacho wanalenga hapa bila <laughs> shaka. <laughs> Basi, ha, vijana ni Kenya eh, lakini sasa kwa Kenya kwenye kibao cha muziki moja kwa moja, katika maswala ya teknolojia mm -hmm. basi. kwenye abari za teknolojia tunaanza na kampuni ya GM au General Eneal hapa Marekani, imetangaza uamuzi wa kuachana biashara yake inayoitwa robotaxi unafahamu hiyo mm -hmm. Hii ni gari ambayo ilikuwa imetolewa. Sasa kampuni hii inasema, imetoa taarifa kwamba itakomesha kuzalisha katika kiwango, kwa sababu inatengeneza hasara, na hii ilikuwa ni kipaumbele chao cha kwanza, kwa sababu gari hii ilikuwa ni gari ambayo inategemewa kufanya nini, kujiendesha katika bila dereva. Sasa basi, imesema kwamba imetumia rasilimali nyingi sana ili kufanikisha gari hili la Cruze, lakini imesema kwamba tatizo linalotokea ni kwamba soko linazidi kuwa na ushindani mkubwa wa magari yasiyo na dereva. Unajua Elon Musk naye alitangaza anafanya biashara hiyo, ndio Tesla. Naam, sasa basi, wanasema kampuni hii imetumia zaidi ya dola bilioni kumi kwenye hii gari ya cruise tangu mwaka 2016 lakini hata hivyo wanasema teknolojia hii haijaachwa, sio kwamba wanaachana nayo hapana, lakini itaingizwa kwenye kitengo maalum cha GM ambacho kinafanya kazi kwenye mifumo ya usaidizi wa magari ya usaidizi wa dereva. Mm -hmm. Unaona eh? Sasa wanasema mabadiliko haya inakuja muda mfupi baada ya GM kupunguza mipango yake ya magari yanayotumia umeme, kwa sababu wana magari mengi yanatumia umeme kama unavyojua, mpaka yale magari makubwa kabisa yametolewa ambayo yanatumia umeme, lakini sasa wanapunguza hiyo mipango wanasema kwa sababu uh, kumekuwa na malalamiko kwamba magari ya umeme mm -hmm. uh, ni kama vile yanapunguza ajira mm -hmm. au unajua tena soko la mafuta ya gari imekuwa, mm -hmm. eh, ni mjadala mkubwa hapa Marekani hata wakati wa kampeni hata wakati wa kampeni wa na fahamu mm -hmm. nampo wengine pia kazungumzia kwamba matumizi yake na gharama zake kwenye barabara na uzito uzito wake tofauti na magari mengine, lakini basi tutaangalia hilo litakavyozidi kuendelea na kujiri katika masuala haya ya magari, lakini upande mwingine ni huko Canada. Uh, kitengo cha TikTok kampuni ya TikTok kule Canada kwa upande wao sasa wamepeleka ombi la dharura kwenye mahakama kuu, kwenye mahakama ya serikali kuu ya nchi hiyo kutaka mapitio ya amri kwamba kampuni hiyo ifunge shughuli zake nchini humo. Kwa sababu gani? Ya maswala ya usalama wa taifa imetoa taarifa iko katika... <laughs> haijulikani. <laughs> <laughs> Eh, imeomba mahakama kutengua amri ya serikali ambayo imeitaka TikTok kufunga biashara zake zote nchini Kanada Disemba tano. Wanapambana sasa kwenye mahakama ahaaa Biashara, Kanada, vile vile na hapa Marekani wanapambana mm -hmm. Uh, Marekani hapa wamelazimisha wa, waiuze kampuni hiyo mm -hmm. kwa watu wengine no, lakini isimilikiwe na China uh, kuhatarisha vilevile usalama wa Marekani uh -huh. Lakini shida ipo, mtandao unatumiwa na vijana wengi sana hapa Marekani, sio Marekani tu, duniani kote sasa hivi. Sasa wanasema mamilioni ya vijana walianza kuchunguza mpango wa TikTok kuwekeza na kupanua biashara yao kule nchini Canada. Kwa hiyo walishaanza tangu mwaka jana kupitia so, sa, sasa mapitio hayo ndio yakasababisha na kupelekea agizo la serikali mwezi uliopita, ambayo ilitaka serikali na kampuni hiyo kusitisha kabisa shughuli zake nchini Canada kwa ajili ya hayo masuala ya usalama wa kitaifa. Lakini basi, kwa upande wake kufunga biashara Canada, wanasema sasa TikTok wanaeleza katika maelezo yao mahakamani kwamba kufunga biashara kule Canada kunaweza kusababisha mamia ya upoteaji na maelfu ya ajira ya TikTok, na ilisema katika taarifa yake, kwa sababu hii changamoto ya kisheria itaathiri ajira za watu, na wengi wanajua kwenye mambo ya mitandao ya kijamii kuna vijana wengi wataathirika na upande huo wa ajira. Basi hiyo ni habari ambayo tutaendelea kufuatilia bila shaka, lakini sasa muda mfupi tunaingia kwenye habari za kimataifa. Usafirishaji haramu wa binadamu umeongezeka sana kutokana na mizozo, majanga yanayosababishwa na hali ya hewa na mizozo ya dunia, kulingana na ripoti ya Umoja wa Mataifa iliyochapishwa Jumatano. Mwaka 2022 idadi ya waathirika ulimwenguni kote iliongezeka kwa asilimia 25, ni juu zaidi ya viwango vya mwaka 2019, kabla ya janga la Covid. Ripoti ya afisi ya Umoja wa Mataifa kuhusu dawa za kulevya, uhalifu na usafirishaji haramu wa binadamu imesema. Sudani kwa mwaka wa pili mfululizo umeorodheshwa miongoni mwa mataifa yanayokumbwa na mzozo mbaya wa kibinadamu duniani, katika ripoti iliyotolewa Jumatano na shirika la, la International Rescue Committee IRC, ikifuatiwa na gaza na ukingo wa magharibi Myanmar, Siria na sudani kusini. Shirika hilo lenye makao yake mjini New York ilianza orodha hiyo miaka 15 iliyopita kama zana ya mpango ya ndani ya kujiandaa kwa mwaka ujao, lakini mkurugenzi mtendaji David Miliband amesema kwa sasa orodha hiyo pia inatumika kama wito wa kuchukua hatua kote duniani. Na maafisa wa Rasia Jumatano wamesema kwamba mashambulizi ya anga ya Ukraine yalisababisha uharibifu katika mikoa miwili kwenye mpaka wa Rasia na Ukraini. Gavana wa Briansk, Alexander Bogomaz, aliandika kwenye mtandao wa Telegramu kwamba shambulizi la ndege isiyo na rubani lilisababisha moto kwenye kiwanda lakini moto huo ulizimwa baadaye. Wizara ya ulinzi ya Rusia Jumatano imesema iliharibu ndege 14 zisizo na rubani za Ukraine zilizorushwa katika mashambulizi ya usiku kucha. Idara ya ulinzi wa raia huko Gaza imesema kwamba shambulizi la anga la Israeli usiku kucha katika eneo la kaskazini mwa Palestina limeua watu 22, wakiwamo wanawake na watoto. Watu 22 wameangamizwa katika mauaji yaliyotekelezwa na uvamizi wa kijeshi baada ya kupiga mabomu nyumba ya familia ya Abu Al Tarabish karibu na hospitali ya Kamal Adwan, kaskazini mwa Gaza. Msemaji wa idara hiyo Mahmud Basal ameiambia AFP. mambo hayo, msikilizaji, taratibu kwa sauti safi kabisa. Kaisa wanamwita Ledi Jaki, akishirikiana naye Maxwel mwalimu na kibao chao sherehe bahati wiwakwa lugha hii, mzee wa kazi Patrick kule Kenya. Bila shaka, basi ni safi ni... kabisa katika mtindo huyo, akifanya vitu yake kibao safi kabisa. Uhum. Haya, barazani, ndoa humnufaisha nani, mme au mke? Sande <laughs> <laughs> <laughs> uh, unaweza ukayasoma kuanzia saa hii mpaka jioni hujamaliza. Basi kabla ya kuwapata wale ambao wanataka kutoa maoni yao kwa njia ya simu, namwona huyu Said bin Azan anasoma anasema, ndoa humnufaisha aliyeingia kwenye ndoa na atanufaika zaidi endapo ataishi kama ilivyoelekezwa kuishi kwenye ndoa. Haya, namwona hii Benjamin Nyaboro kwa upande wake wanasema bwana, ndoa inaonufaisha wote wawili, mwanaume na mwanamke. Mi na Kiwanga anasema lengo tunufaike sote, ila jinsi dhambi ilivyozaa kwa sasa inamnufaisha mvivu na mkorofi, maana ukitaka kumwacha anasema mm, nina cheti cha ndoa mm. Haya, mengine haya ni mazito. Huyu Ima Male anasema kimsingi humnufaisha mke, kwa sababu huyu mke akapata bwana. Haya, uh, Emmanuel Tawembe Bahati anasema wote wawili, maana huyu ataacha wazazi wake na kuambatana na mume wake, nao wa watakuwa mwili mmoja, ili kuanzisha familia yao binafsi. Hdom anasema wote wananufaika, ila kuna mmoja ni kama vile ajira kwake Hakusema ni nani haya. <laughs> <Kusema nani. laughs> Huyu Alex Jeremia Kayunga au Baba God kutoka kule Watata Classic Vingunguti, Dar es Salaam, anasema ndoa inaweza kuwa kumfaidisha mume na mke kwa njia tofauti kulingana na mazingira, maadili na namna wanavyoshirikiana. Faida hizo zinatokana na ushirikiano mzuri, upendo na heshima kati ya wanandoa. Hapa kuna baadhi ya manufaa kwa kila mmoja. Bila shaka naye Amur Mtungo anasema inategemea upo kwenye nchi gani au bara gani. Naona sasa anasema mfano, anasema kwa Afrika inanufaisha wote wawili, lakini anasema kwa Ulaya na Marekani inanufaisha wanawake zaidi. Haya, Samulema Gladines iye anasema ndoa ni kwa ajili ya wawili walioridhiana kukaa pamoja na kuanza kuwa na familia. Prinsi di Mwalo anasema jamani, mi nafikiri inanufaisha wote wawili, lakini kuwe tu na maelewano, kuwe na usawa na kuwe na kuaminiana na kuwe na umoja, msio vitu viwili tofauti, muwe hawa kitu kimoja. Bila shaka huyu Didi Sahani eh, hodari, kijana hodari kutoka kule Rubero, Kivu Kaskazini, DRC, anasema binafsi anadhani wote wananufaika ikiwa mke na mme, sababu mme anaoa sababu anajua kwamba hajakamilika. Sasa anatafuta mke ile awe, ili awe mzima. Sasa asante sana VOA iswahili kwa vipindi maalum na wapata kupitia redio shirika RSK Lubero. Hapa nitaunganisha watu wawili hapa. Haya, huyu ni Mutavan Kalieki eh, yuko Nairobi Kenya, anasema hii ni manufaa kwa wote wawili, na Immanuel Buruma ambaye yuko pamoja na Joshua wanasema kwamba kwa pamoja hii inanufaisha mke zaidi kuliko mwanaume. Pia anamwona Wenje Emanuel, naye anaenda kwa pande wa mke, naona eh? na wengine wengi wakisema kwamba inanufaisha wote. Prince Olele Leleto Maika anasema inanufaisha wote. Jasmin Makwayu anasema hii pia inanufaisha wote wawili, wakati Malaika Chepkemoi yuko nchini Kenya anasema inanufaisha wote wawili lakini ikiwa kuna upendo. Haya, tumalizie na huyu Mubarake Mufui ye anasema, naona mwanamke ananufaika zaidi kwa sababu ukioa, utapokea simu ya baba uh -huh. baba mkwe uh -huh. au mama mkwe za misada au utasikia baba uh -huh. au mama kampigia mkeo simu kumwambia hali ni mbaya. <laughs> Yeah. Basi mambo ni mengi, wengi wamezungumzia hapa kunufaika mwanamke, lakini wengi mmetoa maoni, tunashukuru. Endelea kutoa maoni yako, mjadala haujaisha huu, unaendelea bado kwenye Facebook yetu ya VOA Swahili moja kwa moja. Basi mzee wa kazi, kama kawaida tunasema Express bila muziki hujasukuma gurudumu lake. Tunasukuma wapi gurudumu saa hii bila muziki? Tunaungana naye Alisano anakuja na wimbo wake tamu sana. Haya, tupate vitu vitamu msikilizaji ni vizito Alisano huyo msikilizaji, na kitu chake chamu sana akitoweka. Ah, taratibu, kutoka hapa VOA Express, mambo ni moto, mambo ni mswano. Ingiwa anakuambia namuona, pale produsa wetu Aidaisa akitikisa kichwa na kucheza kwelikweli, naona amevutiwa sana na huyu jamaa ah, na kibao chake hicho Alisano. <laughs> <laughs> Au sio Patro? Bila shaka, sasa tunakwenda kwenye mambo gani Mr. Patrick? Mambo mazito yapi tunaangalia? hizo juziyale ambayo yanavuma kwenye mtandao wa kijamii, bila shaka yanavuma na kusambaa. Kama tulivyosema pale, kweli huwezi kuepuka kuangalia michezo ya soka mm -hmm, ikiwa ni katika ligi tofauti barani Ulaya hivi sasa kuna Champions League ambayo bado inaendelea. Bila shaka Champions League inaendelea na inapamba moto kweli, sio tu inaendelea, inapamba moto msikilizaji Ee, ukiangalia mpaka hivi sasa mambo yanaonekea ya kuwa ni mengi sana kwenye Champions League hiyo, na michuano imechezwa mingi, na mpaka nikikwambia tu matokeo ambayo watu wanayozungumza kwenye mitandao ni mechi iliyochezwa kati ya Dinamo Zagreb na Celtic zitoka sare bila kwa bila, wakati vijana au majogoa kule mtaa wa Liverpool waebuka no na ushindi wa bao moja kwa njia ya penalti upigwa na Mo Salah hilo wakaibuka na ushindi zidi Atlanta tatu kwa mbili, ndiyo uh, lakini Kilian Mbape uh, mm, alipata alijeruhiwa, mm, hakuweza kuendelea katika ule mchezo maanake yeah, uh, na wakati wa mapumziko tu akawa amepumzishwa, sababu amepata majeraha kidogo, lakini alifunga bao ha, amepata bao moja zuri sana amekosa tamaa bao mengi mm. mm -hmm. na hapo kuondoa ule msemu wa watu walikuwa wakimsema kwamba oh, Mbape mbona afungi, Mbape mbona hivi lakini anaonekana bado yuko fiti. Lo jamaa, unajua tena, ukitoka kwenye ligi ya huko Ufaransa ukaamia ligi nyingine inabidi uzoee kwanza kidogo. Bila shaka mambo yanakuwa tofauti kidogo, inabidi uzoee haya kwa haraka. Utaka kuangalia kwa haraka haraka kwenye maswali, lakini haraka haraka pia, 50 Cent kazua gumzo kubwa kwenye mtandao, akiposti video fake ya P Diddy na Jay-Z, akionyesha kwenye hiyo video yake kama wakiwa wamekamatwa na polisi, sasa akiwa anawatania, lakini kaa kwenye Instagram yake mm -hmm. Sasa hiyo ndugu yangu imeleta tabu, akisema kwamba nataka kuiposti hii hii, lakini naogopa nisije nikapigwa risasi, alivyoandika. 50 Cent anapenda kuchochea mambo. Sasa hili limeleta gumzo kubwa kwenye mitandao. Posti hii vipi jamani? Lakini ndo yale mambo anakwambiwa yanaitwa deep fake. Yaonekana kama video imetengenezwa kabisa lakini kumbe ile sio kweli. Lakini unaweka una, una mambo ambayo ni ni fake. Alafu ni mambo ni mazito watu wanaamini eh, alafu watu wanaamini sio mambo ya kuleta mchezo haya hii inaleta shida kidogo kwenye mitandao. Hapa naona sasa kuna Global Publishers wameandika uh, kwamba Elon Musk, ambaye ndio tajiri wa kwanza duniani amejifanya maskini kuwapima wahudumu wa, wa benki tajiri namba moja duniani. Aha, na mmiliki wa makampuni mbalimbali mbali kama SpaceX x na Tesla, Elon Musk hivi karibuni amezua gumzo baada ya kujifanya kama mtu maskini asie na makazi akilenga kupima uwajibikaji katika makampuni lakini pia kupima utoaji wa huduma kwa watu wa vipato tofauti. Na picha yake wameweka hapa mm, amevaa ngoza ajabu, ajabu yani, ni yani jamaa nidkumshtukia kabisa. <laughs> <hay>. <laughs> Pale ndipo hapo ile shida. Uh, ah, aya basi, hayo ndio baadhi tu yanayotamba na kutanda kwenye mitandao ya kijamii lakini mengi zaidi msikizaji. Eh, angalia vipindi vyetu vya televisheni na vinginevyo kwenye mtandao wetu vioisho.com kuna mengi ya kukujuza pale. Basi kutoka hapa studio langu jioni, Sunday Shomari, upande wa pili Aida Issa, kwenye mifundi wa mitambo na vile vile ukiangalia hapo kwa mzee wa kazi Patrick Nduwimana, wanamuita mzee wa vitu vizito. Basi kwaheri kwa a kwa sasa tutakutane baadaye.