Assalamu as alaikum, pena msikilizaji, popote pale ulipo. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu cool la Marekani, Washington DC. Hapa studio, nakukaribisha mimi. Ni Abdu Shakur Abud pamoja na na mimi jina langu ni Patrick Ndwimana. Tunakukaribisha katika matangazo yetu ya leo jioni, Jumatano tarehe 11 Disemba mwaka 2024. Matangazo haya yanasikia kupitia redio washirika wetu kule Afrika Mashariki na kati na maziwa makuu, ikiwemo Redio Citizen yanayosikika kote nchini Kenya na Redio Free Africa yanayosikika kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu. Tunapatikana pia nam basi, mpendo msikilizaji, miongoni mwa ripoti za kuandalia ni mapigano yaliyozuka kati ya jeshi ya Somalia na lile la jimbo la Jubaland kusini mwa nchi hiyo. Kulikoni Mogadishu? Mogadishu, kwa upande wa Mogadishu Mogadishu, unaona kwamba bwana Madobe anajiona yeye ndiyo mbabi. Kando na hayo, bwana Madobe ameungwa mkono na serikali ya Kenya, jambo ambalo Mogadishu linaona ni uingiliaji kati ya masuala ya kindani ya Somalia. Auko DRC, rais wa nchi hiyo Felix Chisekedi kwa mara nyingine tena amependekeza mabadiliko ya katiba wakati akilihutubia bunge leo Jumatano. Rais akiwa kwa nafasi ya kwanza, amesujesti kwamba nchi yetu iko na matatizo makubwa, na ilibidi kuiweka hii katiba katika mfumo ambao utakaosaidia wananchi wa Kongo kuingizwa katika haki zao. Ni vidokezo vya ripoti za kuandalia kwa leo siku ya Jumatano. Bila shaka, mpenda msikilizaji, ni matumaini utakuwa pamoja nasi hadi mwisho wa matangazo. Lakini kwanza, Patrick, tupatie habari muhimu za dunia kwa hii leo jioni. Idara ya ulinzi wa raia huko Gaza imesema shambulizi la anga la Israeli usiku kucha katika eneo la kaskazini mwa Palestina limeua watu ishirini na wawili, wakiwemo wanawake na watoto. Watu ishirini na wawili wameangamizwa katika mauaji yaliyotekelezwa na uvamizi wa kijeshi baada ya kupiga mabomu nyumba ya familia ya Abu Al Tarabish karibu na hospitali ya Kamal Adwan kaskazini mwa Gaza. Msemaji wa idara hiyo Mahmud Basal ameiambia FP ameongeza kuwa ndege ya israel ilifyatua makombora matatu kwenye nyumba moja usiku wa manane waziri wa, waziri wa mambo ya nje wa marekani antony blinken jumatano ameelekea jordan na uturuki katika juhudi za kuziomba nchi za kanda ya mashariki ya kati kuwa na msimamo mmoja kuhusu mstakabali wa siria baada ya kiongozi wa muda mrefu wa nchi hiyo bashar al assad kuondolewa madarakani wizara ya mambo ya nje ya marekani imesema blinken atakuwa huko Akaba Jordan na Ankara, Uturuki, kukutana na viongozi wa nchi hizo kujadili matukio ya Siria, Israel, Gaza, Lebanon na katika kanda hiyo nzima. Msemaji wa wizara hiyo amesema Blinken ana lengo la kupata mwafaka miongoni mwa viongozi wa kanda hiyo kuhusu kanuni muhimu kwa utawala wa mpito wa Siria baada ya Asad. Amesema kanuni hizo zinajumuisha heshima kamili kwa haki za walio wachache, kurahisisha utoaji wa misaada ya kibinadamu na kuizuia Siria kuwa kitovu cha ugaidi au tishio kwa majirani zake. Waziri wa Afghanistan anayehusika na wakimbizi aliuawa Jumatano katika mlipuko kwenye afisi za wizara hiyo katika mji mkuu Kabul, chanzo cha serikali kimeiambia AFP. Kwa bahati mbaya, mlipuko ulitokea kwenye wizara ya wakimbizi na waziri Khalil ur Rahman Hakani ameuawa pamoja na baadhi ya wa wafanyakazi wenzake. Afisa wa serikali amesema kwa masharti ya kutotajwa jina, Khalil ur Rahmani Hakani alikuwa kaka wa Jalaludin Hakani ambaye alianzisha mtandao wa Hakani uliohusika katika baadhi ya mashambulizi mabaya wakati wa uasi wa miongo miwili wa Taliban. Alikuwa pia mjomba wa Siradin Hakani, waziri wa sasa wa mambo ya ndani. Shirika la hisani lenye makao yake hapa New York, Marekani, International Rescue Committee limetoa ripoti leo Jumatano inayoeleza kwamba Sudan imekuwa ni taifa lenye mzozo mkubwa zaidi wa kibinadamu kuwahi kutambuliwa baada ya miezi ishirini ya vita vibaya kati ya majenerali wanaohasimiana. Nchi hiyo inachangia asilimia kumi ya watu wote wanaohitaji misaada ya kibinadamu licha ya kuwa makazi ya chini ya asilimia moja tu ya watu wote duniani. Sande Shomari anaarifu zaidi. Nchi hiyo inachangia asilimia kumi ya watu wote wenye mahitaji ya kibinadamu licha ya kuwa makazi ya chini ya asilimia moja ya watu duniani. Shirika hilo lenye makao yake makuu mjini New York lilisema katika orodha yao ya dharura ya mwaka 2025. Tangu Aprili mwaka 2023 vita kati ya jeshi la Sudan na vikosi vya dharura vya kijeshi vimeua maelfu ya watu osesha makazi watu wapatao milioni 12. Takriban milioni 9 kati yao wamekimbia makazi yao ndani ya Sudan, wengi wao wakiwa katika maeneo yenye miundombinu iliyoharibiwa na wanakabiliwa na tishio kubwa la njaa kote nchini humo. Watu karibu milioni 26, karibu nusu ya watu wanakabiliwa na njaa kali, kwa mujibu wa Umoja Mataifa. Njaa tayari imetangazwa katika kambi ya wakimbizi ya Zamzam katika eneo la Darfur Magharibi, na Umoja wa Mataifa wamesema Sudan inakabiliwa na mzozo mbaya zaidi ya kibinadamu katika kumbukumbu za hivi karibuni. Ripoti ya IRC inaangazia nchi ishirini zilizo katika hatari kubwa ya kuzorota kwa hali ya kibinadamu, huku Sudan ikishika nafasi ya juu zaidi katika orodha hiyo kwa mwaka wa pili mfululizo. Unaendelea kusikiliza matangazo ya jioni kutoka Sauti ya Amerika, Washington DC. Usafirishaji haramu wa binadamu umeongezeka sana kutokana na mizozo, majanga yanayosababishwa na hali ya hewa na mizozo ya dunia, kulingana na ripoti ya umoja Mataifa iliyochapishwa Jumatano. Mwaka 2022 idadi ya wa waathirika ulimwenguni kote iliongezeka kwa asilimia 25, ni juu zaidi ya viwango vya mwaka 2019 kabla ya janga la COVID. Ripoti ya afisi ya umoja Mataifa kuhusu dawa za kulevya, uhalifu na usafirishaji haramu wa binadamu imesema asilimia 38 ya waathirika waliojulikana ni watoto ikilinganishwa na asilimia 35 kwa takwimu za mwaka 2020 ambazo ndizo msingi wa ripoti ya awali. Maafisa wa Rasia Jumatano wamesema kwamba mashambulizi ya anga ya Ukraine yalisababisha uharibifu katika mikoa miwili kwenye mpaka wa Rasia na Ukraine. Gavana wa Briansk Alexander Bogomas aliandika kwenye mtandao wa Telegram kwamba shambulizi la ndege siyo na rubani ilisababisha moto kwenye kiwanda lakini moto huo ulizimwa baadaye. Wizara ya ulinzi ya Rusia Jumatano imesema iliharibu ndege 14 zisizo na rubani za Ukrain zilizorushwa katika mashambulizi ya usiku kucha katika mkoa wa Rostov. Kaimu gavana Yuri Slaizar Jumatano amesema shambulizi la kombora liliharibu kiwanda na zaidi ya magari kumi kwenye bandari ya Taganrog. Mapigano yalizuka Jumatano kati ya jeshi la mkoa uliojitenga wa Jubaland na jeshi la serikali kuu ya Somalia baada ya Jubaland kufanya uchaguzi ikikaidi ushauri wa mamlaka mjini Mogadishu, maafisa wamesema. Mapigano hayo yatazua wasiwasi kwamba uhasama huo wa ndani unaweza kudhoofisha lengo katika vita dhidi ya kundi la Al-Shabab lenye uhusiano na Al-Qaida wakati muda wa kikosi cha Umoja wa Afrika cha kulinda amani unakaribia kumalizika leo asubuhi. Wanajeshi wa serikali kuu kutoka Mogadisho huko ras Kamboni wakitumia ndege zisizo na rubani waliwashambulia wali, wali wanajeshi wa Jubaland, Adan Ahmed Haji naibu waziri wa usalama wa Jubaland aliuambia mkutano wa waandishi wa habari katika mji mkuu Kismayo. Naye waziri wa ulinzi wa Somalia Abdul Kadir Mohamed Nur amesema wanajeshi wa Jubaland ndio wameanzisha mapigano. Asante sana Patrick kwa taarifa hiyo ya habari. Mpendwa msikilizaji, basi habari yenye uzito inatupeleka huko Somalia. Kama mlivyosikia kwenye taarifa ya habari, ni kwamba kumekuwepo na mapigano kati ya jeshi la taifa la Somalia na lile jeshi la jimbo la Jubaland upande wa kusini. Na hapa studio niko pamoja na Abdulahi Boru kuzungumzia mzozo huu unaoendelea huko Somalia. Abdulahi, karibu. Na unaweza kutuambia nini hasa kinasababisha mapigano haya? Kimsingi ni kwamba tukichukua hatua kadhaa tu nyuma, uhusiano kati ya maeneo hayo pamoja na ya Jubaland pamoja na Puntland pamoja na Somaliland na, na Mogadishu yamekuwa ya kiyumba, na rais huyu uh, ambaye ameingia madarakani miaka miwili na, na, na, na, na zaidi sasa, yeye mojawapo ya majukumu aliyojipea ni kwamba kuhakikisha kwamba uhusiano huu unakuwa ni dhabiti, na kimsingi yeye anahisi kwamba katika kufanya uhusiano huo uwe dhabiti, Mogadishu ndio itakuwa babi. So swala hili limekuwa likikuwa likichepuka tu chini ya maji, kama wanavyosema, lakini sasa imekuwa ni mvutano kati ya eneo hili la Jubaland, ambapo pia linaongozwa na bwana Madobe, na eneo la Puntland pia limesema kwamba sisi hakuna ubabi kati yetu na Mogadishu na Mogadishu ituache sisi tuendelee na masala yetu. Kwa hivyo Jubaland hasa ugomvi pia inatokana na uchaguzi uliofanyika ambapo amishinda. Bwana Madobe alishinda na kwa, kwa upande wa Mogadishu Mogadishu unaona kwamba bwana Madobe anajiona yeye ndiyo mbabi Kando na hayo, bwana Madobe ameungwa mkono na serikali ya Kenya, jambo ambalo Mogadishu linaona ni uingiliaji kati ya masuala ya kindani ya Somalia na serikali ya Kenya. Kwa upande ule mwingine, ukiangalia upande wa Somaliland imeingia mkataba na serikali ya Ethiopia ili kuwa na nafasi ya kutumia uh, eneo la poti. Kwa hiyo, haya yote yanaifanya Mogadishu uh, iwe na kuingiza baridi. Kwa hivyo inaona pale ambapo inaona kuna uh, uh, upinzani Mogadishu inataka kuingilia kati, na uliposema hivyo. Kwa hivyo, Mogadishu kuna kazi kubwa, Puntland, Somaliland Jubaland, yote hayo na lakini vile vile kulikuwa na mkutano mjini Ankara hapo jana, kati ya Somalia na Ethiopia. jua ugomvi huu, nini matokeo ya mkutano huu? Bado matokeo hatujayapata, lakini kwa mtazamo wangu huu si mara ya kwanza kwa serikali ya Turkia kujaribu kuingilia kati swala hili. Lakini suala hili si suala ambalo linaweza kutatuliwa tu kiholelaholela, ki kwa kuwa nchi ya Ethiopia limesema kwamba limeweka bayana kwamba wao wanahitaji kuwa na bandari na kwa hiyo Somaliland pia inachukua muda huu kujaribu kuegemea upande wa Ethiopia kwa kuwa lengo haswa la Somaliland ni kuhakikisha kwamba linatambulika kama taifa huru, jambo ambalo litakuwa linaongeza cheche na chechu katika hali hii, ikizingatiwa kwamba kuwa hapa nchini Marekani, Rais Donald Trump, kuna baadhi ya wale ambao wanasema kwamba yeye atafanya mchakato huo uende mbio kabisa na Somaliland itambulike, lakini kwa iwapo Somaliland itatambulika, Puntland itaona kwamba hii si nafasi finyu tena. Puntland pia inaweza kupata nafasi, Jubaland pia inaweza pata nafasi, inaweza kuwa taifa jingine tena. Kwa hivyo, asante sana Abdulahi Boru, kuwa pamoja nasi hapa studio Shukran. Asante sana ni Abdullahi Boro, mchambuzi wa maswala ya pembe ya Afrika, akizungumza nasi hapa studio zetu za Sauti Amerika. Na, na sasa tuelekee moja kwa moja huko DRC, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kama ulivyosikiliza kenye utangulizi, Rais Felix Tshisekedi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo amependekeza mabadiliko ya katiba na kuituhumu tena Rwanda kwa ghasia huko mashariki ya nchi yake. Alipokuwa anahutubia mabaraza mawili ya bunge akizungumzia hali ya taifa, ametoa pendekezo mapendekezo kadhaa ya kuleta amani na maendeleo. Na mwandishi wetu wa Bukavu, Mitimaya De La Chance, ametuandalia ripoti juu ya kile Wakongo wanasema kuhusu hotuba hiyo. Katika dakika za mwisho za hotuba yake, Rais Feliks Chisekedi aligusia kwa mara nyingine suala la marekebisho ya katiba, akisema dans... pengine ni wakati wa kuanzisha tafakari ya kitaifa kuhusu mageuzi ya katiba ili kuondoa dosari zinazorudisha nyuma utendakazi mzuri wa vyombo vyetu vya dola. Mbinu hii inamaanisha tu kuzindua mpango unaolenga kuwaalika wananchi wenzetu kutafakari kwa dhati ili kujenga mfumo wa taasisi unaoendana na hali halisi na matarajio ya taifa letu. Wakongo walisikiliza kwa makini hotuba ya Rais felix Tshisekedi. John Chebweru ni mwanasiasa anayeunga mkono Rais Felix Tshisekedi, akiwa mjini Kinshasa. Hotuba yake ilikuwa inapelekea matumaini kwamba licha kwamba nchi ya Kongo ina matatizo makubwa na imepitia matatizo toka miaka, lakini bado kuna kuna zile reforms za hali ya juu na kuna matumaini kwamba vitu ambavyo serikali yake hii inakusudia kuvilenga ni vikubwa na vizuri vya kuletea wananchi matumaini. Rais akiwa kwa nafasi ya kwanza amesuggest kwamba nchi yetu iko na matatizo makubwa, na ilibidi kuiweka hii katiba katika mfumo ambao utakaosaidia wananchi wa Kongo kuingizwa Uh, katika haki zao kuliko ibaki constitution ambayo inalenga siasa na nafasi za wanasiasa na wengine raia wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo wana maoni gani hapa wanaeleza naitwa kwa jina ya Roland mimi kinafsi naisikia ni mambo ya kuahidi anaendelesha kuahidi nawaza angali nakuyafanya kampanye elektorali kwa maana alikuwa mwaka jana akatuahidi bile vyote vyalisema, leo akatuahidi atavifanya mwai mwaka. Naitwa Sharton Tash, mwana memba wa chama cha FPC. Raisi alipenda atumikishe ingine neno fulani ambayo inaitwa reforma, ni kusema ubadilishaji, changement. Hivyo vitu vile havina tofauti, ila alipenda aseme hivyo kwa sababu aliona apeze mafikiri ya watu fulani. Ndoto yangu ya kesho ni kuona Kongo yenye kuona maendeleo kadiri na utajiri inayopatikana ndani ila Wakongomani ni maskini sana kabisa. Baada ya kugusia sekta kadhaa mkiwemo uchumi na juhudi za kurejesha amani mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, Rais Felix Antoine Chisekedi amemaliza hotuba yake akisema Tute kila kitu kinawezekana kwa wale wanaokuwa na ndoto wanaothubutu bila kukata tamaa. Mitima de la Chance, sauti ya Amerika, Bukavu. Shukran sana mitima de la chance kwa ripoti yako hiyo. Rais mteule wa Marekani Donald Trump anapojitayarisha kuchukua madaraka Januari 20 mwaka, mwaka ujao ametoa ishara kwamba anataka kujiepusha kuhusika katika mzozo wa Siria baada ya kundi la waasi kuipindua serikali ya rais Bashar al-Assad. Hata hivyo wachambuzi wanasema rais mteule huenda akahitaji kuweka uwiano kati ya msimamo wake na malengo ya Marekani kuilinda Israel, kuitenga Iran na kukabiliana na Russia, Uturuki na mataifa mengine. Abdul Shakur Abud ametuandalia ripoti ifuatayo. Wasiria suria wakiendelea kusherekea kupinduliwa kwa rais Bashar al-Assad aliyekimbilia Moscow, wengi wangali na wasiwasi na mustakbali wa nchi yao, huku mataifa makuu ya kanda hiyo wakihangaika kulinda maslahi yao. Kwa upande wa kusini Israeli imefanya mashambulizi karibu mia moja ya ndege katika saa 24 zilizopita zizopita na kuharibu kabisa miundo mbinu takriban zote za kijeshi na ghala za silaha za utawala wa zamani wa Asad, ikisema kwamba haitaki maadui waweze kupata silaha hizo. Upande wa kaskazini waasi wanaungwa mkono na Uturuki wameteka maeneo yaliyokuwa yanashikiliwa na Wakurdi na kusababisha Wakurdi wa Siria kukimbia. Naye rais Joe Biden kwa haraka ameamrisha mashambulizi karibu 75 katikati ya nchi hiyo yaliyolenga vituo vinavyosemekana ni vya magaidi wa kundi la ISIS huko Siria. Marekani itafanya kazi na washirika wake Syria na wadau nchini Siria ili kuwasaidia kutumia nafasi hii iliyojitokeza kupunguza hatari zitakazoweza kutokea, lakini kinyume ya hilo, kiongozi ajaye wa Marekani Donald Trump ametoa ishara kwamba hatojihusisha na Siria. Lakini Asad ameshaondolewa na hivyo Trump anahitaji kutafakari upya msimamo wake wa kutoingilia kati mambo ya nchi nyingine na malengo ya Marekani ya kulinda washirika wake kama vile Israel na Jordan na kuepusha kuzuka tena makundi ya kigaidi nchini humo, wanasema wachambuzi. Wakati wa mhula wake wa kwanza, Trump aliamrisha mashambulio dhidi ya utawala wa Asad na boya tardid kard ke pasiwepo na shaka yoyote kwamba kilichotokea Siria ni matokeo ya mpango wa pamoja kati ya Marekani na Wazayuni. Sisi tutaendelea kucheza jukumu la wazi katika suala hili, ingawa ni taifa la jirani lilihusika huko Siria katika kujibu tumiji yake wa silaha za kemikali dhidi ya wananchi, lakini alizingatia zaidi kukishinda kundi la Islamic State. Aliamrisha wanajeshi wa Marekani kuondolewa Siria mwaka 2019 akiwabakisha mamia kadhaa kulinda viwanja vya mafuta nchini humo. Hivi sasa kuna wanajeshi 950 wa Marekani wanaolinda maslahi ya Marekani na kupambana na ugaidi. Alikosolewa kwa kuwaacha pakavu washirika wake na hivi sasa wachambuzi wanasubiri kuona atachukua hatua gani akiingia madarakani Januari 20. na msikilizaji unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika basi katika makala yetu ya afya hii leo tunazungumzia maambukizo katika mfumo wa uzazi pid inahusiana na magonjwa ya zinaa kwa mwanamke mwenzangu meri mgaw amezungumza na mtaalamu wa afya ya jamii furaha maarufu kutoka tanzania na kuzungumzia swala hilo katika makala yatu haya Magonjwa haya yanaweza kuleta madhara kwenye mfumo mzima wa uzazi wa mwanamke, hiyo ndiyo tunasema ni PID. Kwa hiyo yanapokuwa yamempata mwanamke na amekaa nayo kwa muda mrefu, sasa yanakwenda yanasambaa, yanaweza yakaenda kwenye mlango wa kizazi au shingo ya kizazi kama wengine wanavyopenda kusema, lakini pia maambukizi haya yanaweza kuenda mpaka kwenye mirija ya uzazi, lakini hasa pia kwenye mfuko mzima wa uzazi. Je, yeah, mwanamke huambukizwaje PID? Njia mojawapo ambayo ni kubwa zaidi ni kwa njia ya maambukizo ya magonjwa haya ya zinaa, pale ambapo atafanya ngono zembe, ambayo ni ngono isiyo salama, yaani kwa kuto kutumia kinga, lakini pia ngono hiyo ikafanyika na mwanaume ambaye tayari anakuwa na hili tatizo la gonorea au la klamidia. Lakini maambukizi haya pia Yaani, mtu anaweza akayapata pale tu ambapo amepata tatizo, huenda mimba imeharibika au mapema baada ya kujifungua, endapo pia atakutana na mwanaume huyu ambaye tayari ana- anaiawa ana bakteria wa hili tatizo, anaweza pia akaambukizwa kwa sababu kipindi hicho ni kipindi ambacho mlango um, wa kizazi unakuwa wazi. Kwa hiyo ni rahisi sana kupitisha bakteria kwenda moja kwa moja kwenye nyumba ya kizazi au mfuko uh, wa kizazi pamoja na uh, ile mirija ya uzazi. Pia atasikiaje katika mwili wake kwamba hizi sasa ni dalili za PID? Sasa wanawake wengi wanapata maumivu makali kwenye uh, tumbo, sehemu ya chini ya kitovu, japokuwa si mara zote ukipata maumivu makali chini ya uh, kitovu kwamba ni PID , lakini hiyo pia ni moja ya dalili za PID. Lakini dalili nyingine ni kupata maumivu makali ya mgongo, mwanamke kupata au kutokwa na uchafu sehemu za siri. Lakini mara nyingi uchafu huu unakuwa umeambatana na harufu mbaya au harufu kali, inakuwa inatoka ukeni lakini mara nyingine pia anaweza akapata maumivu pale anapokwenda kwenye haja ya ndogo, anapokuwa akijisaidia, anapata maumivu makali pia. Lakini wakati mwingine anakuwa anatokwa na damu wakati anaposhiriki tendo la ndoa, aidha na mwenzi wake au na patna wake. Na wakati mwingine pia unakuta inaweza kuwa yuko kwenye hedhi, lakini ile hedhi inakuwa siyo ya mpangilio yaani naweza akatokwa na damu nyingi sana kwa wakati mmoja, japokuwa hilo pia naweka angalizo, si kila wakati unapotokwa na damu nyingi sana basi tunasema kwamba wewe una PID, ila hii ni dalili pia mojawapo ya hilo tatizo. Lakini kwa sababu ya maambukizi haya bakteria, unakuta pia uh, tatizo hili linaweza likaambatana na homa kali, uh, kama tatizo limeshakuwa kubwa, na wakati mwingine unaweza pia ukapata siku zako hata kama haukuwa wakati wa kuingia kwenye zile siku zako za hedhi. Kwa hiyo hizo zinaweza pia zikawa ni dalili, lakini kama tatizo litakuwa limekuwa kubwa sana, basi mara nyingine huyu uh, mlengwa anaweza akawa anapata hata kiche kichefuchefu, wengine wanasikia mpaka kwenye kutapika. Hizi zote ni dalili za uh, za PID. Kwa mtu ambaye anawa bakteria wa gonorea au klamidia unaweza kuzuia vipi maambukizi ya PID katika mfumo wa kizazi? Aa, ni kujikinga tu pale ambapo unakwenda kwenye aa, kufanya tendo la, la ndoa au ngono, basi inatakiwa ifanyike aa, ngono ambayo si zembe, ngono salama kwa kutumia kinga au kondom. Lakini vilevile kitu kingine ambacho inatakiwa kifanyike ni pale ambapo mwanamke tayari amegundulika na hili tatizo. Wengi wanatibiwa wao, lakini unakuta yule partner wake au mwenzi wake hapati matibabu kwa wakati au hapati kabisa matibabu. Kwa hiyo yeye atatibiwa, baada ya muda anakwenda tena anakutana na yule partner wake, anapata maambukizi. Lakini pale ambapo umepata dalili kabisa za awali za matatizo haya ya magonjwa ya zinaa, ni vizuri kwenda kutibiwa mapema kabla tatizo hili au bakteria hawa hawajasambaa na kwenda mbali kwenye mirija ya kizazi au kwenye nyumba au mfuko wa kizazi, lakini vilevile vile kwenye mlango wa kizazi. Shukrani sana msikilizaji kuwa nasi katika kipindi hiki na hivi leo, tulikuwa na efuraha mafuru. Tuonane tena wiki ijayo na udha wako, ni mimi Mary Mgawe na kusihi sana uendelee kusikiliza vipindi vingine vinavyoendelea. Asante sana Mary kwa ripoti hiyo. Na mpendwa msikilizaji, matangazo yetu yanafikia kikomo hapa, lakini nakumbusha baadaye, hapo saa tatu ungana na Sande Shomari akizungumzia swala la njaa na matatizo yanayotokea huko Sudan. Vilevile vile usikose kuwa pamoja nasi mwishoni mwa wiki, tutakuletea jarida la wiki na matangazo mengine. Basi, Kaa pamoja nasi katika mitandao na kadhalika. Hadi hapo basi, mimi ni Abdu Shakur Abud, nilikuwa hapa na Patrick Nduimana katika matangazo ya leo, ukiongozwa na Aida Isa. Tunasema asanteni, hadi hapo kesho, usikose kuwa nasi, kwaherini. a sera na maoni ya serikali ya Marekani. Siria, baada ya miaka 50 ya utawala wa mkono wa chuma wa familia ya Asad na miaka 13 ya vita vya wenyewe kwa wenyewe, utawala wa rais Bashar al Asadi umeanguka katika muda wa wiki moja. Vikosi vya waasi wa Kiislamu vilivamia mji wa Alepo, Homs na Damascus na kukamata udhibiti, huku wanajeshi wa serikali wakiondoka na Asad akikimbia nchi huko White House rais Joe Biden wa Marekani amesema utawala huu ulifanya ukatili na kuwatesa na kuua maelfu ya wasiria wasiokuwa na hatia. Ameita kuondoka kwake kuwa ni kitendo cha msingi cha haki. ni wakati wa fursa ya kihistoria kwa watu waliokumbwa na madhila kwa muda mrefu ili kujenga mustakabal bora wa nchi yao kwa ufahari. Pia ni wakati hatari na usiokuwa na uhakika. Kundi la waasi ambalo liliongoza kuangusha utawala ni lile ambalo limetajwa na Marekani na Umoja wa Mataifa kuwa ni la kigaidi, Hayat Tahrir al-Sham. Rais Biden alionya kuwa baadhi ya makundi ya waasi ambayo yalimwangusha Asad yana rekodi yao mbaya ya ugaidi na ukiukaji wa haki za binadamu. Tumezingatia kauli za viongozi wa vikundi hivi vya uasi katika siku za karibuni wamesema mambo sahihi kwa sasa, lakini wanapochukua majukumu makubwa zaidi, tutatathmini sio tu maneno yao, lakini pia matendo yao. Rais Biden amesisitiza kuwa Marekani itaendelea na mipango yake dhidi ya kundi la ISIS nchini Siria. Tunafahamu wazi ukweli kwamba ISIS itajaribu kutumia fursa ya mwanya wowote uliopo kurejesha tena uwepo wake na kuunda mahali salama. Hatutaruhusu hilo litokee. Kutokana na hilo, Desemba 8 vikosi vya Marekani vilifanya mashambulizi kadhaa ya anga dhidi ya viongozi wa ISIS, watendaji na kambi katikati mwa Siria. Makundi yote ya Siria yanapaswa kujua, kamanda wa CENTCOM wa Marekani Jenerali Eric Kurila amesema, tutayawajibisha ikiwa yatashirikiana au kuiunga mkono ISIS kwa njia yoyote. Rais Biden aliahidi kufanya kazi na makundi yote ya Siria ili kuanzisha kipindi cha mpito kutoka kwa utawala wa Asad kuelekea Siria huru. Sasa ni wajibu wa makundi yote ya upinzani ambayo yanatafuta nafasi katika kutawala Siria kuonyesha nia yao ya dhati kwa haki kwa Wasiria wote, utawala wa sheria na ulinzi wa dini na makabila madogo. Marekani itafanya lolote iwezalo kuwasaidia watu wa Siria, ikiwa pamoja na misaada ya kibinadamu, amesema Rais Biden kusaidia kurejesha Siria baada ya zaidi ya mwongo wa vita na vizazi vya ukatili wa familia ya Asad. Hiyo ilikuwa ni tahariri iliyoelezea sera na maoni ya serikali ya Marekani.