Kumekucha Afrika. Hujambo mpenzi msikilizaji, popote pale unapotusikiliza. Hii ni Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo ya Ijumaa, Disemba 13, 2024. Mimi ni Idi Ligongo na mimi jina langu ni Harrison Kamau. Tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika mashariki na maziwa makuu ikiwemo redio Sunrise Arusha, Chuchu redio Zanzibar, redio Maraika Lubumbashi, redio RFM Kisangani, UBC redio Uganda, Sauti ya Mwananchi na Kuru, na Lulu FM Malindi, kati ya nyingine. Tunapatikana pia kwenye mtandao wetu wa VOA Swahili com. Karibuni katika ripoti zetu leo. Rais Paul Kagame wa Rwanda ameonya kutokana na wimbi la mauaji ya chini kwa chini na lugha za uchochezi kwa misingi ya itikadi ya mauaji ya kimbari. Na katika taarifa nyingine, licha ya uwepo wa hali mbaya ya usalama mashariki mwa DRC, taifa hilo limeingia kwenye mjadala wa mabadiliko ya katiba. Shekedi mara kadhaa amekuwa akizungumza masuala ya mageuzi ya katiba, ingawa katika kipindi chake cha mwanzo hakuisema sana katiba. Hizo ni baadhi tu ya habari ambazo tumekuandalia katika matangazo yetu ya leo. Lakini kwanza tunaanza na habari za dunia zikisomwa na Harrison Kamau. Katibu mkuu wa NATO Mark Rutte ameonya Alhamisi kuwa rais wa Rusia Vladimir Putin anataka kuifuta kabisa Ukraine kwenye ramani, na kuusihi muungano huo kujiweka kwenye hali ya vita na kuongeza utengenezaji wa silaha pamoja na fedha za matumizi ya ulinzi. Rusia imejipanga kwenye vita vya muda mrefu na Ukraine pamoja na sisi, amesema Rut alipokuwa akitoa hotuba mjini Brussels nchini Ubelgiji, na kuongeza kuwa Ulaya inahitaji kujiweka tayari kwa uwezekano wa Rusia wa kumimina droni kwenye bara hilo. Amesema Putin anajaribu kuvunja uhuru wa mfumo wa maisha. hatupo tayari kwa kile itakachokuja ndani ya miaka minne hadi mitano, amesema Rut. Waziri mkuu zamani wa Uholanzi ameonya kuwa huenda nchi wanachama wa NATO zikahitajika kuchangia zaidi ya asilimia mbili ya mapato ya ndani yanayotolewa kwa umoja huo. Wakati wa vita baridi, nchi za Ulaya zilitumia zaidi ya asilimia tatu ya mapato ya jumla ya ndani kwenye ulinzi, kiwango ambacho rais mteule wa Marekani Donald Trump pia amesihi nchi wanachama wa NATO wachangie. Rutte pia ameziomba serikali za muungano huo aziongeze bajeti zao za kijeshi, akionya kuwa huenda Rusia ikatumia hadi asilimia saba au nane ya mapato yake ya ndani kwenye ulinzi mwaka ujao. Mshauri wa usalama wa taifa wa rais Joe Biden Jake Sullivan Alhamisi ameongeza matumaini ya sitisho la mapigano huko Gaza akisema kuwa wapatanishi wa Hamas walibadilika kidogo baada ya tangazo la makubaliano ya sitisho la mapigano nchini Lebanon. Kwa miezi kadhaa tunaamini kuwa Hamas walikuwa wanasubiri watu wengine pamoja na makundi kuja kuwasaidia, alisema Sullivan akiwa mjini Tel Aviv kama sehemu ya ziara yake mashariki ya kati. Amesema kuwa hali hiyo inaamini inaweka katika nafasi nzuri kuweza kukamilisha mashauriano haya. Hata hivyo, taarifa hiyo imefuatiwa na ripoti ya mashambulizi mapya ya Israel huko Gaza na Lebanon. Wizara ya afya ya Lebanon iliripoti shambulizi la anga la Israel lilomuua mtu mmoja kwenye mji mkuu wa al Kayam kusini mwa Lebanon, siku moja baada ya wanajeshi wa Israel kuondoka kama sehemu ya makubaliano ya sitisho la mapigano kati ya Israel na kundi la wanamgambo la Hezbollah. Huko Gaza, maafisa wa hospitali wamesema kuwa walipata miili 25 kufuatia shambulizi la anga la Israel kwenye kambi ya wakimbizi ya Nusairat maafisa wa Palestina pia wameripoti kuwa mashambulizi mawili ya anga ya Israel yalipiga kikosi ambacho kilikuwa kinatoa ulinzi kwa magari ya misaada ya kibinadamu na kuua watu kumi na watatu, wakati shambulizi tofauti kwenye jengo la makazi likiua watu saba wakiwemo watoto. Na Wanigeria walioko nje ya nchi walichangia zaidi ya dola bilioni 21.9 kwa mapato ya kigeni ya Nigeria, sawa na asilimia 64 ya jumla ya mapato ya fedha kutoka Afrika Magharibi. Mahakamu wa rais wa Nigeria Kashim Shetima alisema kwamba ingawa Nigeria ina raia wake wengi nje ya nchi, lakini hapa ndani ndiyo kimbilio la wahamiaji na wakimbizi wengi sana kutoka nje. Shetima alisema uhamiaji sio tu kuvuka mipaka kutoka eneo moja la kijiografia hadi jingine bali ni kipengele muhimu cha maendeleo ya kitaifa na kimataifa. Nigerians in diaspora accounted for 21.9 billion. Mnamo mwaka wa 2022 pekee, Nigeria walio ng'ambo walichangia dola bilioni 21.9 kwa nchi kutoka nje ambayo ni kama asilimia 64 ya jumla ya pesa zote zilizotumwa kande wa Afrika Magharibi kutoka nchi. Ruben Alba Aguilera wa Umoja wa Ulaya alisema mafanikio ya Nigeria katika ka utendaji wa mambo ya wakimbizi yaliwezekana kupitia michango ya msaada kutoka kwa Umoja wa Ulaya. We have supported the development and implementation of Nigeria's national migration policy. Tumeunga mkono maendeleo na utekelezaji wa sera ya kimataifa ya uhamiaji ya Nigeria na tangu wakati huo Nigeria imepata maendeleo ya kupongezwa. Kutoka Lagos, jina langu ni Collins atoengwe kwa Sauti ya Amerika, Washington. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC, tunapoendelea nazo habari muhimu za dunia Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres Alhamisi ameziomba nchi tajiri kutimiza ahadi zao za kusaidia nchi maskini katika kukabiliana na mabadiliko ya hali ya hewa wakati alipokuwa akitoa wa hotuba yake kwenye bunge la Sutu, huku akisisitiza kuwa na matumaini kwamba hivi karibuni Afrika itapata viti vya kudumu kwenye baraza la usalama la Umoja wa Mataifa. Guterres yupo kwenye ziara ya siku tatu kusini mwa Afrika na Jumatano aliitembelea Afrika kusini Wakati akiwa Lisutu, nchi isiyo na bandari na inayopakana na Afrika Kusini, pia itampeleka kutembelea boa la Katse ambalo ni sehemu ya, ya mpango wa serikali wa kuimarisha hifadhi ya maji nchini. Suala kuu ambalo Guterres ameangazia wakati wa ziara yake ni kuhusu fedha zinazohitajika kwa nchi maskini barani Afrika na kwingineko katika kukabiliana na ongezeko la joto duniani. Ingawa Afrika inachangia asilimia ndogo sana ya ongezeko la joto, ndilo bara lililoathirika zaidi. Mwezi uliopita mataifa yalikubaliana kwenye mkutano wa Azerbaijan kuchanga takriban dola milioni mia tatu kwa mwaka ili kusaidia nchi maskini kukabiliana na ongezeko la joto duniani. Fedha hizo hata hivyo ni kiasi kidogo zikilinganishwa na dola trilioni moja ambazo mataifa yanayoendelea yalikuwa yanataka ili kukabiliana na janga hilo. Guteres pia alisema kuwa mfumo au mfuko mpya uliobuniwa wa kukadiria hasara na uharibifu kutokana na majanga ya asili yaliyosababishwa na mabadiliko ya hali ya hewa kwenye nchi maskini ni lazima uanze kufanya kazi na kuchangiwa ipasavyo na wale wanahusika kwenye uharibifu wa mazingira. Na Umoja wa Mataifa Jumatano umeonya kuwa uamuzi wa Taliban kuwazuia wanawake kusomea utabibu inatarajiwa kuharibu Afghanistan ambayo tayari ina janga baya sana la kibinadamu ambalo naibu katibu mkuu wa umoja huo anasema ni la pili baya sasai na duniani kulinganishwa na Sudan. Tom Fletcher ambaye ni naibu katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa kwenye maswala ya kibinadamu na dharura amekiambia kikao cha robo mwaka cha Baraza la Usalama kwamba pendekezo hilo huenda likawa na athari za kudumu kwenye huduma za afya kwa wanawake na wasichana wa Afghanistan. Unasikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Rais Paul Kagame wa Rwanda ametoa onyo kali kutokana na wimbi la mauaji ya chini kwa chini na lugha za uchochezi kwa misingi ya itikadi ya mauaji ya kimbari, kwamba hatua kali zitachukuliwa dhidi ya watu wanaojihusisha na vitendo ambavyo kwa kiasi kikubwa vinalenga watu walionusurika mauaji ya mwaka 1994. Kutoka Kigali, mwandishi wetu Silvanos Karemera na ripoti kamili. Rais Paul Kagame ameyasema hayo mbele ya viongozi wakuu wa serikali na wanadiplomasia wengine mjini Kigali katika zoezi la kuhapisha jaji mkuu wa Rwanda na makamu wake. Ni kauli ambayo imekuja wakati ambapo hali inaendelea kuwa isiyo ya kawaida, hasa kufuatia taarifa za mauaji ya chini kwa chini ambayo kwa kiasi kikubwa waathirika wake ni wale walionusurika mauaji ya kimbari dhidi ya Watutsi ya mwaka 94. Ni mauaji pia ambayo yanaripotiwa huku kukiendelea na matayarisho ya kuwapokea watu wengine waliokamilisha adhabu zao wa magerezani baada ya kutokana na hatia ya mauaji ya mwaka 94 na kutumikia vifungo vyao magerezani. Maoni ni mengi, hasa ni kwa nini hali hii ambayo kwa jicho la kawaida ni vigumu kuishuhudia huku, lakini wadadisi wakisema kwamba ni kama inatia wasiwasi wasi. Sasa rais wa Paul Kagame ambaye aliongoza mapambano ya kuyasomesha mauaji hayo ya mwaka 94 amesema kwamba wanaofanya vitendo hivyo wanacheza na nyaya za umeme. kubana kubana neza uko twese turaliisha. Kila mmoja ana haki ya kuishi, hakuna mtu yeyote aliyeko juu ya mwingine katika haki. Hivi ndivyo mifumo yetu ya sheria inavyopaswa kutupa haki hizo, lakini mahakama zetu zikishindwa kutoa haki hizo, tutatumia njia nyingine kuhakikisha tunalitatua tatizo hili la mauaji. Miaka thelathini imepita baada ya kutokea kwa mauaji hayo ya kimbali nchini Rwanda mauaji ambayo yalisababishwa na chuki ya ukabila, na tangu wakati huo hadi sasa sera ya umoja na maridhiano miongoni mwa wananchi imeendelea kufundishwa, lakini kwa miaka hivi karibuni kunashuhudiwa visa vya kuwa watu walionusurika mauaji hayo ya kimbali. Takwimu zinaonyesha kwamba kwa, kwa kipindi cha miaka mitano iliyopita visa elfu mbili na mia nane na hamsini vimeripotiwa na chanzo chake kikiwa ni itikadi ya mauaji ya kimbali. Hali hii imesababisha maoni miongoni mwa wananchi uh, mimi nadhani haya mauaji yanayoendelea ambayo yanawalenga watu walionusurika mwaka 1994 ni athari za kuondoa adhabu ya kifo. Sidhani kama kungekuwepo na adhabu ya kifo tungekuwa tunashuhudia mauaji haya, lakini kwa sababu rais amezungumza, pengine tutegemee hali fulani ya mabadiliko, lakini vinginevyo hali siyo nzuri kwa kweli. Kwa upande mwingine, Rais Paul Kagame ni kama amekumbushia mafanikio ya Rwanda miaka thelathini iliyopita baada ya mauaji hayo, kama vile ustahimilifu wa nchi katika sekta mbalimbali, lakini akahoji inakuwaje sasa kuwepo na watu ambao wana ndoto za kuirudisha nchi hii katika jinamizi la mauaji mabaya kama hayo. kuba rero n'uyu munsi hagishobora kuboneka abantu bafite ibitekerezo byo kudusubizaho ngaho, kwamba hata leo tunawaona watu ambao wanajaribu kuturudisha kule tulikotoka kwa kutumia kauli za ajabu na kwa msaada wa wale kutoka nje au hata humu ndani. Tunasema sheria zitafanya kazi, lakini zisipofanya kazi zitatumika njia nyingine kutatua tatizo hilo. Rwanda ilifuta adhabu ya kifo mwaka 2007. Kuendelea kuwepo kwa visa hivi kumesababisha baadhi ya watu kupaza sauti, hasa kupitia mitandao ya kijamii, mara kwa mara wakihoji kwa nini adhabu hiyo ya kifo isirudishwe. Silvanos Kalimera, Sauti Amerika, Kigali. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Harison Kamau anaendelea kwa kusomea habari zaidi za dunia. Uungaji mkono wa vyama vya mrengo wa kulia barani Ulaya umeendelea kukua mwaka huu licha wasiwasi wa wapiga wa kura kuhusu uhamiaji, mfumuko wa bei na vita nchini Ukraine. Vyama vya mrengo wa kulia vilifanikiwa kupata karibu robo ya kura kote barani humo kwenye uchaguzi wa wabunge wa Umoja wa Ulaya wa mwezi Juni, ingawa vyama vya mrengo wa kati vimeendelea kushikilia madaraka kwenye taasisi za Umoja wa Ulaya mjini Brussels. Nchini Ufaransa, chama cha Marine Le Pen cha National Rally kilishinda kwa idadi kubwa ya kura kwa Ufaransa kwenye uchaguzi wa bunge la EU kikijipatia asilimia 31. Chama cha rais wa ufaransa Emmanuel Macron cha renizoi kilipata asilimia 15, tu ya kura na kupelekea kuvunjwa kwa bunge na kusitishwa kwa uchaguzi mkuu na kuitishwa kwa uchaguzi mkuu, hatua inayotoa nafasi kwa chama cha National Rally kuunda serikali kwa mara ya kwanza. Tuko tayari kuongoza iwapo watu wa ufaransa watatuunga mkono kwenye uchaguzi wa bunge ujao, Lapen aliwaambia wafuasi wake. Mbinu hatarishi zilizotumika na Rusia kwenye vita vyake dhidi ya Ukraine huenda zimeshtua watu wengi kote duniani, lakini sio kwa raia wa kongwe wa Chechnia ambao wiki hii wameadhimisha miaka thelathini tangu mapigano sawa na hao kutokea, wengi wakiamini kuwa huenda mapigano haya yalianzisha vita yamepelekea vita vya sasa vya Ukraine. Ilikuwa Desemba 11 mwaka 1994 ambapo rais wa wakati huo wa Russia, Boris Yeltsin, alianzisha vita dhidi ya Chechnia, jamhuri huru kusini mwa Russia, baada ya kuitisha kujiondoa kwenye muungano wa Russia. Kati ya Desemba 1994 na Agosti 1996 pande zote mbili zilitia saini mkataba wa Kasevut ambapo vita vya Chechnia vilimalizika ikikisiwa kuwa takriban wanajeshi elfu nane wa Rusia walikufa au kutoweka huku wengine zaidi ya elfu hamsini wakijeruhiwa. Tukiendelea na ripoti zetu, ni kwamba Umoja wa Mataifa unaunga mkono kwa dhati kukabidhiana madaraka kwa amani nchini Siria baada ya kuondolewa kwa Bashar al Assad, Amesema katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres akiwa ziarani mjini Pretoria kama sehemu ya Afrika Kusini kwa mkuu wa mwenyekiti wa kundi la mataifa ishirini tajiri duniani G20. Patrick Nduwimana na ripoti kamili. Guterres aliwaambia waandishi wa habari mjini Pretoria ambako alikutana waziri wa mambo ya nje wa Afrika Kusini Ronald Lamola la mola kwamba ni jukumu la jumuiya ya kimataifa kufanya kila liwezekanalo kuwaunga mkono viongozi wapya wa Siria ili kuhakikisha kwamba wanashirikiana pamoja na wanafanikiwa kuweka utawala wa mpito kwa amani unaoshirikisha pande zote na ambao Wasiria wote watahisi unawawakilisha. Njia mbadala haina maana. Siria ina migawanyiko mingi. Ni wakati wa umoja, ni wakati wa kuunda na kuheshimu mipaka ya Siria, Guteres alisema: As we speak. Tunapozungumza tunashuhudia kupangika upya mashariki ya kati, ikiwa ni pamoja na mabadiliko ya nguvu za kijeshi miongoni mwa wadau wakuu katika kanda hiyo na mateso mabaya kwa raia wa Palestina ambao haki yao ya kuwa na taifa lao lazima ithibitishwe mara kwa mara. Akijibu tena taarifa ya waziri mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu kwamba milima ya Golan ambayo Israel iliyoteka kutoka kwa Siria mwaka 1967 na kuikalia mwaka 1981 ni himaya yake milele. Guteres amesema milima ya Gulani inakaliwa na Israel lakini hilo halitambuliwi kimataifa. Kwa upande wake, waziri wa mambo ya nje wa Afrika Kusini La Mola aliwaambia waandishi wa habari kwamba nchi yake inafuatilia kwa karibu matukio ya hivi karibuni nchini Syria na natumai wananchi wa Syria watashirikiana kwa kutafuta amani ya kudumu. Akizungumzia hali katika nchi jirani ya Msumbiji, Lamola ametoa wito wa utulivu na kwa pande zote husika kutafuta suluhu la kudumu kwa matokeo ya uchaguzi wenye utata. Kunahitajika utulivu nchini Msumbiji kufuatia maandamano yenye ghasia baada ya uchaguzi. Tutaendelea kutoa wito kwa pande zote kusubiri matokeo ya Baraza la Katiba la Msumbiji, ambayo ni taasisi iliyopewa mamlaka ya katiba ya Msumbiji kutoa uamuzi wa kusuluhisha malumbano ya uchaguzi. Tume ya uchaguzi ilitangaza kwamba Daniel Chapo, mgombea kiti cha urais wa chama tawala cha Frelimo, alipata asilimia 71 ya kura huku Venancio Mondelane, anayeungwa mkono na chama kidogo cha Podemos, akichukua nafasi ya pili akipata asilimia 20. Lakini Mondelane amesema hesabu tofauti ilionyesha alipata asilimia 53 ya kura huku Chapo akipata tu asilimia 36. Hata hivyo, baraza la katiba linatarajiwa kuthibitisha matokeo angalau wiki mbili kabla ya hafla ya mwezi Januari ya kumwapisha Chapo. Basi mambo ya jamhuri ya kidemokrasia ya congo hayo eh, lingala inachanganywa na Kifaransa. Tunakwenda vizuri kabisa asubuhi ya leo, ndani ya kumekucha Afrika na hivi sasa tunaelekea katika ripoti yetu nyingine. Ni kwamba wakati jamhuri ya kidemokrasia ya congo ikikabiliwa na hali mbaya ya usalama upande wa kaskazini mashariki, mjadala wa kikatiba umeibuka baada ya rais wa taifa hilo Felix Tshisekedi kuelezea nia ya kufanya mabadiliko ya katiba, huku upinzani ukiona kama vile ni hila ya kujiongezea muda wa kukaa madarakani. Mwenzangu mkamiti kibayasi amezungumza na mchambuzi wa siasa za DRC na Soro Kitunda na akamuuliza je, shauri hili ni jipya? Shekedi mara kadhaa amekuwa akizungumza si masuala ya mageuzi ya katiba, ingawa katika kipindi chake cha mwanzo akuisema sana katiba, na aliahidi kwamba kuleta auweni hasa kwa maisha ya wananchi wa Kongo. Kwa sababu zote tunajua jua Kongo inapita katika kipindi kigumu, na hasa mashariki mwa Kongo ambapo waasi na makundi mengine ya waasi yamekuwa yakisumbua sana raia hasa katika maeneo hayo. Kwa hiyo Tshisekedi katika miaka yake ya mwanzo wa kuzungumzia, lakini sasa hivi imeonekana anaonyesha kama katiba ndiyo chanzo cha migogoro ambayo endelea katika nchi ya Kongo, na nadhani hii imeletwa pia hatakusuasua, hasa wakati ya yeye kuingia katika urais huo kulikuwa na ucheleweshwaji hasa wa ku apishwa kama rais e, lakini pia mvutano kati ya bunge na majimbo. Yeye anaona kama changamoto hii imeletwa na katiba. Kulingana na matamshi ya rais uh, Tshisekedi anasema kwamba maandiko yaliyoko hivi sasa katika katiba yamepitwa na wakati. Kwa mtazamo wako, unadhani kweli hii ni siasa au anaangalia uhalisia wa maisha ya sasa? Kusonga mbele kusema katiba imepitwa na wakati, lazima afafanue wakati upi anaozungumza, kwa sababu ipo hoja za wapinzani kwamba katiba ya Kongo imebadilishwa mara sita tangu miaka ya sitini ya mbiligiji na elfu mbili na sita tumeshuhudia kwamba wananchi wa Kongo wenyewe e, wakipitisha kwa katiba hii ambayo iliokuwepo sasa kwa kura za maoni. Kwa hiyo nafikiri pia hoja hii ingekuwa na mshiko kama wananchi wenyewe ndio wangeweza kutaka kulilia katiba na katiba maana yake kama anavyosema Shishekedi si, katiba si jambo huru tu kama mwenyewe anavyolisema, kwa sababu katiba ni jambo la kimaslahi kati ya wanyonge na masajiri. Sasa anavyolizungumza swala katiba kama vile nchi ya Kongo ni nchi ambayo iko sawa baina ya wananchi wake. Kwa hiyo hii ni muhimu pia katika mjadala ambao nafikiri Chishekedi ameibua, kwa sababu katiba wanyonge wanahitaji katiba kujikomboa. Na wakati huo huo, uh, upinzani nchini DRC unaonya juu ya uwezekano wa mapinduzi ya kikatiba wakimtuhumu Chisekedi kupanga kuania muhula watatu na kuvunja ukomo wa urais wa mihula miwili. Na viongozi wa upinzani wameapa kuandaa maandamano ya raia kote nchini kupinga hatua yeyote kama hiyo ya kufanya mageuzi ya kikatiba. Unadhani hili litafanikiwa kwa upinzani? Ni suala la, la, la mjadala kwa sababu, kutokana na muktadha wa nchi ya Kongo linaweza likafanikiwa, na mara kadhaa tumeona wananchi wa Kongo wakiandamana wa na wakitoa sauti zao, lakini kama walivyosema pia upande mwingine Tshisekedi na nguvu na hasa upande wake, ingawa naziona siasa za Kongo si siasa ambazo zinasukumwa sana na vyama, na ukitizama mpaka anaingia Tshisekedi na chama chake cha kilikuwa cha UDPS, unaona kulikuwa na miunganiko mingi lasamblema, na miunganiko mingine ya kina Moise Katumbi. Kwa hiyo siasa za Kongo hazisukumwi sana na vyama, kwa hiyo wanasiasa da barabarani na kuandamana kwa maslahi ya nchi yao, hilo ni jambo rahisi sana. Ni Nasro Kitunda akizungumza na VOA kutokea Dar es Salaam, Tanzania. VOA Mitaani leo. Katika VOA Mitaani, mwandishi wetu wa Dar es Salaamu, Amri Ramadhani, amezungumza na vijana wa maeneo mbalimbali kutaka kujua kinachowasukuma kuondoka vijijini na kwenda mijini. Vijana hao wanasema ukosefu wa fursa za kiuchumi, mvuto wa maisha ya kisasa mitandaoni na mazingira duni vijijini ni sababu kuu, huku wakiamini kuboreshwa kwa miundombinu, kuanzisha vikundi vya ushirika na elimu ya fursa vijijini kunaweza kuwasaidia kubaki na kuchangia maendeleo. Mimi naitwa Juma Gerard. Kinachowasukuma vijana wengi kuondoka vijijini, hii inatokana na vijana wengi, sasa hivi kumekuwa kuna ishu ya mitandao ya kijamii kwao wengi, unakuta wanaiga ile umagharibi, labda anatamani akienda kuishi mjini ataishi maisha kama ya wasanii na watu wengine maarufu ambao anakuwa anawaangalia kwenye vyombo vya habari. Na pia kuna ishu ya fursa, vijana wengi wanaamini, bwana akitoka kijijini kwenda mjini, kutokana na population labda na miundombinu pamoja na masoko, ana imani anaweza fanya kitu kikubwa zaidi ya kijijini, kwa sababu ukiwa kijijini, unakuta kijiji kina fursa moja tu, ambayo vijana wanaangalia, wazee wanaangalia, kina mama wanaangalia, na kila kundi na linakuwa linaangalia, let's say tunaweza tukasema uvuvi. Unakuta kuna kijiji kimespecify tu kwenye uvuvi. Sasa uvuvi hauwezi kawapa, ukawapa risk makundi yote. Mimi naitwa Abdalla Salim Abdalla, naishi Tanga. Uh, kubwa zaidi ni ku kijiji kinalea vijana mpaka vijana wamekuwa tayari wamekuwa ni mabarobaro au vijana mashababi ambao wanaweza kufanya shughuli nyingi za kiuchumi pale kijijini, lakini vijana kuhama kutoka kule kuhama kutoka kuhama kijijini kwenda mjini, naona sasa wanapoteza nguvu kazi na hatimaye sasa kinakuwa ni kibarua chingine kizito kwa kijiji kwenye kuwatengeneza vijana wengine kukua, na hatimaye kuiondoa ile seme zile desturi za wale wana kijiji, zikahama kutoka kijijini kwenda mjini. Na kila siku inakuwa hivyo hivyo, na hatimaye kunakuwa hakuna mwendelezo wa kijiji kuendelea. Kila siku inakuwa hivyo hivyo, na ndio maana unaona vijana wengi anaweza kaa kweli yupo mjini, ametoka kijijini yuko mjini lakini kijijini kwao uko kawaida, unaona. Na wakati mwingine pia hata hajafanya shughuli zote za kiuchumi pale nyumbani, hajarudisha maendeleo maendeleo yake kutoka mjini a kijijini hajayarudisha. Kwa hiyo hata baadaye limempata la kumpata kama ni mauti au lolote shughuli yoyote, unamuona sasa anarudishwa nyumbani pale, watu wanashangaa kombehe, kumbe huyu ndio kwao kulivyo hivi, kwa maana haku, hakuangalia nyuma kuangalia kama mimi nimetoka wapi na ndugu zangu wanataka nini ili niwasaidie. Kwa majina anaitwa Rashidi Abdi Shemisea. Kitu ambacho kinasukuma vijana wengi kuhama kutoka vijijini kwenda mjini ni utafutaji wa fursa na tunaona vijana wengi sasa hivi wapo katika harakati za utafutaji wa maisha, kwa hiyo wako bizi sana kutafuta fursa ambazo zinaweza zikafaa na kuwasaidia wao kuweza kuyakimu maisha yao. Mimi nadhani vijana wapatiwe fursa, kama mfano wapatiwe elimu juu ya fursa ambazo zinazunguka na namna nzuri za kutumia fursa hizo, pia na kuweza kuzihifadhi kwa, kwa ajili ya, ya maisha baadaye pia. Uh, mimi kwa upande wangu nadhani serikali ingetoa elimu hususan zaidi katika masuala ya fursa ambazo zinapatikana kwa, kwa maeneo yale ambayo vijana wapo, yaani maeneo ambayo vijana wanazungukwa na, na fursa zile, ingekuwa vizuri zaidi serikali inatoa elimu juu ya matumizi ya fursa hizo pia. Chingine mimi ningedhani serikali ingefanya uboreshaji wa miundo mbinu ambayo inaweza kuwapelekea vijana kuwa utendaji kazi wao ukawa mwepesi. Pia na chingine, mi nadhani serikali pia ingeboresha upatikanaji wa ajira kwa vijana pia, kwa ni jambo zuri zaidi, ili vijana wengi basi wasitoke vijijini kwa wingi kwenda mijini, kwani vijijini fursa ni nyingi sana. Ukiwa kijijini unaweza unaeza ukalima uka ukavua, kama kuna uwezekano wa uvuvi unavua una, una, una, una unaweza ukalima kahawa, korosho, kalima; ni vitu vingi ambavyo vinapatikana ndani ya vijiji vyetu. Mimi nilikuwa naona fursa ambazo zinaweza zikatolewa na kwa vijana na wakalizika kubaki sehemu walizozaliwa au vijijini, na wakashindwa kwenda mjini. Mimi naona ni vikundi vya ushirika ambavyo serikali inaweza kawa labda inatoa mwongozo kwanza, waungane vijana kama ni watano, inatoa mwongozo kama inawapa mtaji au mashamba kwa ajili ya kilimo, na inawasponsor labda kwenye mi... kwenye mbegu, mbolea yani kwenye vitu ambavyo unakuta wamechagua wa kwanza vijana, sisi tumechagua hichi kitu kitakuwa kinatupa uzalishaji na kipato kwao. Serikali inatakiwa iunde vikundi vya ushirika vijijini kwa vijana, wao wanaungana wanafanya kazi kwa pamoja, hiyo itapunguza mlundikano wa vijana kwenda mjini. Yeye ajione hana tofauti na ile iliyoko mjini, kipato kwamba yes, na mimi napata, naweza kuisaidia familia yangu. Lakini pia mimi wa miaka mitano nyuma na mimi wa miaka saba baadaye, hatuwezi kuwa sawa, kwa hiyo inanifanya ina hii in, in, nijione kwamba sina haja ya kwenda mjini kwenda ku basi sasa tupate muktasari wa habari. Katibu mkuu wa NATO Mark Rutte ameonya Alhamisi kuwa rais wa Rusia Vladimir Putin anataka kuifuta kabisa Ukraine kwenye ramani na kusihi muungano huu kujiweka kwenye hali ya vita na kuongeza utengenezaji wa silaha pamoja na fedha za matumizi kwa ajili ya ulinzi. Mshauri wa usalama wa taifa wa rais Joe Biden Jake Sullivan Alhamisi ameongeza matumaini ya sitisho la mapigano huko Gaza akisema kuwa wapatanishi wa Hamas walibadilika kidogo baada ya tangazo la makubaliano ya sitisho la mapigano nchini Lebanon. Katibu mkuu wa umoja wa Mataifa Antonio Guterres Alhamisi ameziomba nchi tajiri kutimiza ahadi yao ya kusaidia nchi maskini katika kukabiliana na mabadiliko ya hali ya hewa wakati alipokuwa akitoa hotuba yake kwenye bunge la Lasutu. Umoja wa Mataifa Jumaatano umeonya kuwa uamuzi wa Taliban kuwazuia wanawake kusomea utabibu unatarajiwa kuharibu hali hata zaidi. Matangazo ya ya ya ya alfajiri kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika yanakamilika muda wake kwa kwa leo. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazi haya Msimamizi ni Khadija Riami, mwelekezi wetu Dadi Balawe, anaitwa Idi Ligongo. Nimeshirikiana na, na Harison Kamau, kwa pamoja tuna waageni na tukiwatakia asubuhi njema.