Rais wa Rwanda na Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo watakutana Jumapili nchini Angola kwa duru mpya ya mazungumzo yenye lengo la kumaliza mzozo katika eneo lenye vita mashariki mwa DRC. Kundi la M23 linalodaiwa kuungwa mkono na serikali ya Rwanda limeteka maeneo kadhaa mashariki mwa Kongo na kusababisha maelfu ya watu kuhama makazi yao na kuchochea mzozo mbaya wa kibinadamu. Mapema mwezi Agosti, Angola ilisuluhisha mazungumzo ya kusitisha mapigano ambayo yalileta hali ya utulivu kwenye uwanja wa mapigano, lakini pande zote mbili ziliendelea kushambuliana na mapigano yalipamba moto tangu mwezi Oktoba. Rais wa Angola Joao Lourenco, aliyeteuliwa na Umoja wa Afrika kama msuluhishi, Alhamisi alielezea matumaini yake kwamba mkutano wa Luanda unaweza kusababisha makubaliano ya amani tuna matumaini kwamba mkutano huu hatimaye utapelekea pande zote kusaini makubaliano au kuchukua uamuzi siku zijazo wa kusaini makubaliano ya amani na ya kudumu kati ya nchi hizo mbili jirani, Lobrenko alisema wakati wa ziara yake nchini Afrika Kusini. Kigali imethibitisha kwamba Rais Paul Kagame atahudhuria mkutano huo wa Jumapili akiwa pamoja na waziri wa mambo ya nje UDPR Nduhungirehe. Uturuki inaweza kuingilia kati na kusuluhisha malumbano kati ya Sudan na Umoja wa Falme za Kiarabu, Rais Recep Tayyip Erdogan aliwaambia kiongozi wa baraza huru la Sudan Abdel Fatal Al Burhan katika mazungumzo yayo ya simu leo Ijumaa, ofisi ya rais wa Uturuki imesema. Jeshi la Sudan limekuwa likishtumu kila mara Umoja wa Falme za Kiarabu kutoa silaha na msaada wa kikosi cha wanamgambo cha Rapid Support Forces katika vita vya Sudan. Taifa hilo la guba linakanusha madai hayo. Edward na Burhan walijadili kuhusu uhusiano kati ya Uturuki na Sudan, vilevile masuala ya kikanda na kimataifa katika mazungumzo ya simu, ofisi ya Uturuki imesema katika taarifa. Edwan ameeleza kuwa Uturuki inaweza kusuluhisha mivutano kati ya Sudan na Umoja wa Falme za Kiarabu kama ilivyosuluhisha mivutano kati ya Somalia na Ethiopia, taarifa hiyo imesema bila kutoa maelezo zaidi. Katika taarifa tofauti ya Baraza Huru la Sudan, Burhan amesema anakaribisha mchango wowote wa Uturuki katika kumaliza vita na kutoa wito wa uwekezaji mkubwa wa Uturuki nchini Sudan. Niger Alhamisi, ilitangaza kwamba imesitisha matangazo ya Radio BBC kwa miezi mitatu, huku shirika hilo la utangazaji la Uingereza likiingia kwenye orodha ya vyombo vya habari za nchi za Magharibi vilivyodhibitiwa na serikali ya kijeshi katika kanda ya Sahel. Marufuku ya BBC inadaiwa inahusika na kupeperusha taarifa potofu zinazoweza kuvuruga amani ya kijamii na kudhoofisha ari ya wanajeshi wanaopigana na wanajihad itaanza kutekelezwa mara moja nchini kote. Uongozi umeeleza vipindi vya BBC vinavyosikilizwa na watu wengi vikiwemo vya lugha ya Kihausa vinapeperushwa nchini Niger kupitia redio washirika nchini humo. Tangu kukamata madaraka mwezi Julai mwaka 2023 katika mapinduzi, serikali ya kijeshi imepiga marufuku vyombo kadhaa vya habari vya mataifa ya magharibi. Kando na BBC, mashirika mawili ya utangazaji wa Ufaransa, Radio France International rfi na France 24, vimepigwa marufuku nchini Niger tangu mwezi Agosti mwaka 2023. Ukraine, mzalishaji na muuzaji mkubwa wa nafaka na mbegu za mafuta duniani, iko tayari kuuza chakula kwa Siria kufuatia kuanguka kwa Bashar al Asad, waziri wa kilimo wa Ukraine Vitali Koval ameiambia Reuters Ijumaa. Vyanzo vya Rusia na Siria awali vilisema kwamba usafirishaji wa ngano na Rusia huko Siria umesitishwa kutokana na kutokuwa na uhakika juu ya serikali mpya na ucheleweshi wa malipo. Siria iliagiza chakula kutoka Rusia wakati enzi ya Asad, na haijulikani jinsi uhusiano kati ya Damascus na Moscow unavyokuwa chini ya serikali mpya. Mahali ambako kuna matatizo, lazima tuwepo na chakula chetu, tuko tayari kuizuia chakula chetu. Siria ikiwa inahitaji chakula, sisi tupo, Coval ameiambia Reuters. Kawaida, Kiev ilikuwa inauza nje ngano na mahindi kwa nchi za magharibi, mashariki ya kati, lakini sio kwa Siria. Mwisho wa habari za dunia, ulikuwa nami Meri Mgawe. Endelea kusikiliza matangazo na vipindi vingine vinavyoendelea. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kitangaza kutoka Washington DC. Karibu msikilizaji, kwenye meza ya waandishi wa habari. Ikiwa leo ni siku ya Ijumaa, tunamulika yale yaliyojiri kwenye maeneo mbalimbali ya Afrika mashariki na kati na kimataifa. Kuletea yote hayo basi, ungana nami Sandei Shomari. Meza yetu ya waandishi wa habari hii leo tuko na mwandishi Denis Omondi kutoka KTN kule nchini Kenya, hali kadhalika mwanahabari mkongwe kutoka nchini Tanzania Bwana Majidi Mjengwa, karibuni kwenye meza ya waandishi wa habari. Asante sana Shomari, asante sana naam. Na, kwenye meza yetu ya waandishi leo tunamulika masuala mbalimbali yanayojiri Afrika Mashariki pamoja na kimataifa, ambapo huko nchini Kenya ameadhimisha uh, sherehe za uhuru eh, lakini mengi akiwa yametokea vilevile, kwa kuna mambo ya maandamano na mengine mengi na pia eh, rais uh, amehutubia taifa Rais Ruto amehutubia taifa. Labda utuambie Dennis, e, jinsi kwanza kabisa maadhimisho yalivyokuwa ya sherehe za miaka sitini na moja ya uhuru na jinsi taarifa waandishi mlivyoripoti, e, mambo yalivyokwenda. Nam, shukran sana Shomari. Leo hii kama ambavyo umesema ni kwamba Kenya imeweza kuadhimisha miaka sitini na moja tangu taifa hili liweze kupata uhuru. Kwa hivyo ilikuwa ni siku kubwa sana. Rais William Ruto aliweza kujumuika na Wakenya wengi tu katika bustani la Uhuru Gardens hapa jijini Nairobi, na ilikuwa ni hafla ambayo pia iliweza kuwavutia wageni wengi tu akiwemo rais uh, wa Gambia Adama Barrow ambaye pia aliweza kuipongeza Kenya kwa uh, taifa limeweza kupiga katika demokrasia na vilevile vile katika tu kukua katika nyanja mbalimbali uh, mbali, na rais William Ruto leo hii aliweza kutumia hafla hiyo kuweza kuzungumzia sera za serikali yake kama vile sera za afya. Kumbuka kwamba kuna bima mpya ya afya ambayo sasa serikali inatoa, inaitwa Social Health Insurance Fund ambayo sasa inachukua nafasi ya NHIF. Kidogo imeweza kupigwa na pingamizi ama kupatwa na pingamizi kutoka kwa Wakenya wengi ambao wanahisi kwamba ha, haina tofauti ama si bora kuliko uh, NHIF. Kwa hivyo aliweza kutumia hafla ya leo kutetea baadhi ya sera hizo ambazo zimeweza uh, kupata pinga mizi mkubwa kutoka kwa Wakenya. Ikumbuke kwamba mwaka ama mwezi wa Juni mwaka huu Rais Ruto aliweza uh, kulazimishwa kubadilisha uh, baraza lake la mawaziri baada ya maandamano ya vijana uh, ambao wanajulikana kama Gen Z. Kwa hivyo pia katika sherehe shere ya leo tuliweza kuona pia Rais William Ruto ambaye kidogo ameweza kuwajibu wale ambao wamekuwa wakikosoa serikali yake akisema kwamba amefanya kazi na utendakazi wake uh, unaonekana na wale ambao wanampinga wanafanya hivyo kwa kutumia habari zisizo uh, na ukweli ndani yake, na tumeweza kuona ambaye sasa tunamchukua kama kiongozi wa upinzani Kalonzo Musyoka ameweza kujibu, baada ya rais William Ruto kuzungumza akisema kwamba ni Rais William Ruto ambaye matamshi yake ni ya Kenya kupotosha. Kwa hivyo bado kuna ule mvutano, lakini licha ya hayo, wakenya katika sehemu mbalimbali mbali, uh, za taifa wengine waliweza kujumuika na kusikiza hotuba ya rais kama ilivyosomwa, uh, na wakuu wa wilaya ama wakuu wa kaunti, uh, kwa kimombo wanajulikana kama county commissioners. Lakini kuna sehemu kama vile Nyandarua ambapo taarifa ambazo ziliweza kutufikia ni kwamba baadhi ya wananchi sehemu ile walikataa kusomewa taarifa hiyo ama hotuba hiyo ya rais, wengi wakisema kwamba hawaoni la kufurahia katika Jamhuri Dei. Na hayo yakijiri katika Jamhuri Dei huko nchini Kenya, mengine yamejiri huko nchini Tanzania vilevile. Vile Tanzania e, imesherekea wiki hii miaka sitini na tatu ya uhuru wake, lakini kulikuwa na wito tofauti kutoka kwa rais wa nchi hiyo, pengine upande huo Uh, yale yaliyoripotiwa, uh, rais wa nchi hiyo akisema kwamba kutakuwa na sherehe pengine. Tuungane na mwandishi aliyoko Tanzania Majidi Mjengwa, tuambie jinsi, eh, mlivyoripoti sherehe za uhuru ambao pengine ilikuwa tofauti mwaka huu kwenu. Asante Shomari, eh, kwa Tanzania napo pia kulikuwa na weekend ndefu Ijumaa mpaka Jumatatu ambayo ilikuwa ni siku ya mapumziko isiyokuwa na, na, na sherehe ni maadhimisho yasiyokuwa na sherehe kama ilivyotangazwa na rais wa jamhuri yenye katika kubana matumizi, lakini pia eh, kila wilaya waliazimisha wali, wali kwa matukio ikiwemo ya, ya usafi, upandaji wa miti na kadhalika eh, hii ndicho ambacho kilichofanyika kilicho miaka sitini na tatu, lakini eh, kutokuwa na matumizi makubwa eh, kama ilivyozoeleka huko nyuma ya ya ya yanayopangwa ya kwa ajili ya magwaride na mengineyo. Hilo e, lilikuwa kubwa, kulikuwa na na, na, na, na, na ukimya tu katika kusherekea huko bila kuwa na na, na, na matumizi ya fedha haya e, tofauti na, na na Kenya kama ilivyozungumzwa na Dennis e, huku kumekuwa pia na na, na, na utulivu e, wana, na, wa namna moja au nyingine e, kutokana kwamba kisiasa baada ya uchaguzi wa serikali za mitaa yale majadiliano marumbano yamepungua. E, na sasa hivi kumekuwa na mabadiliko ya baraza la mawaziri, yamefanyika juzi tu hapa e, nayo amekuwa na mjadala e, lakini unaendelea e. Wakati huo huo kumekuwa na matukio ya michezo timu zote mbili e, Simba na Yanga, hawa timu kubwa zimepoteza, kwa hiyo kumekuwa na hali ya utulivu e, hata kimichezo katika katika Tanzania bila shaka, na nitarudi hapo kwako kwenye hilo hilo suala la uh mambo ya kisiasa na hayo mambo ya serikali za mitaa na vyama vikiwa vimeanza vingine kutangaza wagombea. Ntarudi kwako uh, kwako Mjengwa, lakini kabla ya kuja kwako Mjengwa, kuna taarifa ambayo pia tumeiona huko nchini Kenya, ambapo walisema kwamba polisi kwenye mji mkuu waarusha mabomi machozi Jumanne wiki hii kwa waandamanaji waliokuwa na hasira kuhusu swala la unyenyesaji wa kijinsia na mauaji ya wanawake. Tuambie kidogo uh, Dennis, upande huu swala so, hili limeripotiwa vipi kwenu hapo nam Shomari? Wiki hii tumeweza kutamatisha siku kumi na sita uh, uh, ambapo tulikuwa na wanaharakati wakishirikisha tu wa Kenya na kuwaelimisha na kuwajulisha, uh, kuhusu umuhimu wa kuishi pamoja uh, na kuwa na utulivu kati ya jinsia zote mbili. Kwa hivyo kulikuwa na maandamano ambayo yaliratibiwa kufanyika katikati kati, uh, mwa jiji kuu la Nairobi, na wanaharakati walipofika walikumbana na maafisa wa polisi ambao walitumia vitu za machozi kuweza kuwatawanya, ila wengi walikuwa tuna kauli mbiu moja ya kutaka kusitishwa kwa vifo ambavyo ni vimesababishwa na tofauti za kijinsia. Kama vile tulikuwa hapa Kenya mwezi Juni, tulikuwa na kesi ambapo mili ambayo ilikuwa inadhaniwa kuwa ni ya wanawake iliweza kutolewa katika mgodi mmoja hapa jijini Nairobi ambao unajulikana kama Kware, na ulikuwa ni ama kilikuwa ni kisa kikubwa sana, na baada ya hapo pia tumepata kuona kesi zingine zikiripotiwa, lakini maafisa wa polisi kama ambavyo imekuwa karibu niseme, mazoea ni kwamba kila wakati kunapokuwa na maandamano ya aina yoyote ile polisi huja na kusema kwamba wanajaribu kuleta hali ya utulivu na vilevile vile kukinga na kulinda biashara za wale ambao hawashiriki katika maandamano hayo. Kwa hivyo, pia katika hali sawa waliweza kufanya suala kama hilo. Kwa hivyo, vyombo vya habari viliweza kuripoti hali ile, lakini ikilinganishwa na jinsi ambavyo tumeona polisi wakitumia nguvu kupita kiasi katika maandamano mengine, nadhani kwamba ilikuwa ni nguvu lakini haikuweza kufikia uh, viwango ambavyo tuliweza kuona tuseme mfano wakati ambapo tulikuwa na maandamano ya Gen Z ambayo yalikuwa ni maandamano makubwa zaidi ya yale ambayo tuliweza kuona uh, Jumanne. Bila shaka bila shaka, na hilo ni suala ambalo eh, tafuatilia pia kwa upande wa Tanzania, kile ambacho uh, unaweza ukatuambia, eh, jinsi hali ilivyokuwa katika kukamilisha hizo siku kumi na sita za ukatili, kupinga ukatili. Pengine kwa upande e, wa Tanzania yale ambayo yamefanyika wakati huo e, Majidi Mjengo, unaweza kagusia, kumekuwa na na hitimisho ya siku hizo kumi na sita e, kwa makongamano e, lakini kubwa ilikuwa ni taasisi mbalimbali zikitoa matamko e, kupinga matendo hayo ya ya, ya, ya unyanyasaji wa kijinsia. Kuna msuala ya, ya ndoa za utotoni. E, kuna sheria ya ndoa e, e, ambayo ina inatakiwa ina, ina, ina ifanyiwa marekebisho, na imegusiwa. Kwa hiyo tumeona e, kama inavyofanana kidogo na Kenya kukuwa na maandamano, lakini kumekuwa na na mikutano, makongamano katika ku, kuadhimisha na kuhitimisha hizo siku kumi na sita waki, wakichukulia wakiweka mbele yale yanayowasibu Watanzania hasa kwenye masuala e, ya unyanyasaji e, wa kijinsia majumbani na sehemu za kazi. Bila shaka na unapogusia swala hilo uh, pia tunafahamu kwamba uligusia hapo awali jinsi e, yalivyofanyika mabadiliko ya baraza la mawaziri, pengine mlivyoripoti kwenye vyombo vya habari, yaliyoonekana ndiyo yaliyotarajiwa au nini ambacho kilizungumzwa na yalivyogusa watu. E, kubwa kabisa nilichokiona kilichoripotiwa na mimi kama mchambuzi niliona e, ni e, mabadiliko yenye kujibu mahitaji ya wakati. E, rais wa jamhuri e, aliona bila shaka e, wakati unaomzunguka unahitaji kile ambacho alilazimika kukifanya. E, moja ya uh, wizara uh, nyeti kabisa ambayo imetarajiwa ingepata uh, kufanyiwa uh, mabadiliko uh, amefanywa uh, Bashungwa Innocent huyu uh, uh, kuwa ni waziri wa mambo ya ndani. Hii ni wizara muhimu sana ambayo eh, kwa namna moja au nyingine eh, katika yale yalikuwa kitokea hasa vurugu eh, kwenye serikali za mitaa, mm -hmm. Uchaguzi ule ulipelekea watu kuumizwa na na vurugu za, za hapa na pale, lakini pia kumekuwa na matukio ya utekaji, kumekuwa na matukio ya, ya, ya migogoro kwenye mipaka ya miongoni mwa watu wa mipakani, uwizi wa ng'ombe wa mifugo na masuala ya uhamiaji. Mengi ya namna hiyo yanaigusa eh, wizara ya mambo ya ndani na eh, ilikuwa ikilalamikiwa. Kwa hiyo ilitarajiwa eh, eh, limeleta maneno makubwa najua, baada ya mwanamuziki wa Tanzania Diamond Platnumz kuto kuonekana au kuto kufanya tamasha hilo, kuto kuingia kwenye ukumbi na kuandika kwa mitandao yake, na vyombo vya habari vimeripoti sana juu ya hilo, na akisema kwamba wanaomtaka arudishe fedha hata arudishe fedha swala so, hili limeripotiwa vipi huko na tamasha la furaha fest uh limeweza kuzungumziwa kwa kiwango kikubwa sana kulingana na yale ambayo yaliweza kutokea. Lilikuwa ni tamasha kama tamasha zingine, na Wakenya walitarajia kwamba waweze kufika pale na kuburudishwa, lakini kukawa na ushindani kidogo, kati ya wasanii wa Kenya na uh, wenzao wa Tanzania. Itakumbuka kwamba Wakenya wanaenzi sana uh, ngoma ambazo zimetengenezwa Tanzania, na uh, Wakenya pia wana ufuasi mkubwa sana upande ule mwingine, kwa hivyo kulikuwa na hilo no. na Diamond, na pia kulikuwa na msanii wa Kenya Willipol, ambaye alidai kukatazwa ku ika jukwani ili kuweza ku perform uh, ngoma zake. Kuna wimbo huo ambao wamefanya na Rayvanny ambayo Rayvanny aliweza uh, kuimba akiwa peke yake bila ya Willy Paul kushirikiana naye licha ya kwamba wameweza kushirikiana katika wimbo huo, lakini mmoja kati ya wale ambao waliweza kuandaa tamasha ya furaha festival uh, anaitwa Willis Raburu, mtangazaji yahitajika sana humu nchini Kenya ambaye kwa sasa ameweza amekuwa akifanya kazi kwa ukaribu sana na wasanii na pia alikuwa na kipindi ambacho kilienziwa sana na Wakenya katika mmoja kati ya vyombo vya uh, habari ama vya utangazaji humu nchini. Kwa hivyo pale aliweza kutoa ripoti yake na akasema kwamba kwao, kama wale ambao waliandaa tamasha walifanya vilivyo, na akataka baadhi ya wasanii ambao wanashirikishwa katika tamasha kama ya furaha kuweza kukuwa na adabu ama nidhamu niseme, wakati ambapo wameshirikishwa katika uh, mipango kama hii. Kwa hivyo kulikuwa tu na tofauti. Uh, ambayo bado nazidi kufuatilia kujua ni yapi ambayo uh, yaliweza kuwafikiwa kati ya wasanii walioshirikishwa na wale ambao waliandaa tamasha. Lakini bado kumekuwa sana sana na huo mvutano kati ya wasanii, nani bora kati ya wasanii kutoka Tanzania na wasanii kutoka Kenya, ila kile ambacho kime salia ni kwamba bado Wakenya wanapenda nyimbo kutoka Tanzania na wanatumai kwamba hata wasanii wa Kenya wakienda upande ule mwingine watapata kukumbatiwa kama ambavyo wanakumbatia wasanii. Msanii Zuchu aliweza kuperform vizuri na watu walifurahia sana jinsi alivyofanya, bila shaka na pengine wakati hayo yakijiri, najua haya yameripotiwa huko Kenya, lakini pia upande wa Tanzania, Diamond ni jina kubwa sana, na yote anayoyafanya inaripotiwa na kuangaliwa. pengine maji ni mjengo, utuambie tu kwa upande wa Tanzania kile ambacho wamekuwa wakizungumza watu kwenye vyombo vya habari na mengineyo. Eh, Diamond kuto kufanya tamasha kule Kenya na hatimaye kueleza kwamba hatarudisha fedha, ripoti hizo huko eh, Tanzania zimeripotiwa vipi? Bila shaka habari kubwa kwa wafuatiliaji wa masuala haya ya sanaa, kwa maana ilio kitendo tu cha kwamba ah, kufanya na pesa, e, inahusu pesa, atarudisha, inahusu pesa, inahusu utajiri, ina, ina, ina, ni habari zenye kuvutia. E, na Diamond amekuwa akigonga vichwa vya habari katika matukio mengi sana kuhusiana na sanaa, sanaa kwa ujumla wake. Kwa hiyo kuna hilo pia, alisema Denis, watu wanafuatilia kuona wanavyo wanavyofea, wanavyofanya e, na ubora wao wasanii wa, wa, wa, wa Tanzania katika nchi nje ya mipaka yetu, isiyo tu Kenya, wanafanya mzuri katika Burundi, na inahusu music industry export, yaani wanasafirisha tasnia e, e, hii ya, ya, ya sanaa ya muziki umekuwa sehemu pia ya usafirishaji kama bidhaa e, ya, ya muziki nje ya mipaka yetu, kwa maana inaingiza fedha za kigeni. Kwa hiyo inazidi kukua, inazidi kuwafanya wengine kuchipukia, kwa hiyo ni habari kubwa hata hapa nyumbani bila shaka, na tukiokea kimataifa. Kwa haraka haraka, muda wetu unazidi kukimbia, kipindi ni meza waandishi wa habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC, nikiwa naye mwandishi Majid Mjengo kutoka Tanzania na Dennis Omondi kutoka kule nchini Kenya. Habari za kimataifa. Kiongozi wa waasi wa Siria, Abu Muhamed al Golani ee, wiki hii kwa mara ya kwanza akutana na waziri mkuu ambaye sasa ndi anaondoka mamlakani kufuatia kusonga mbele kwa waasi hawa haraka na kumwondoa Bashar al Asad. Pengine taarifa hizi huko Afrika ya mashariki mmekuwa mkizifuatilia ee. Nikija kwako Majidi Mjengwa, nini ambacho unakiona hapa kimeripotiwa sana na kinafuatiliwa hilo kubwa la uh, uh, mapinduzi hayo au kuondolewa kwa Bashar uh, al-Assad, uh, kwa kwa muda mfupi sana uh, jumapili ile ilianza uh, jumamosi mosi, jumapili akawa tayari ameshakimbia nchi. Ni habari iliyovuta watu kutaka kujua, uh, wengine wakifananisha na wakati ule wa Saddam Hussein. E, na kilichotokea ni kwa maana ya kwamba wengi wanafuatilia siasa za kimataifa pia, hata hapa Tanzania wanafahamu kulikuwa na e, Hafez al-Assad. Ni kwamba hii familia imekaa miaka hamsini madarakani na yote yanaweza yakatokea eh, anguko la namna hiyo. E, la, la utawala ambao ulionekana kwamba hauhusiki hauwezi kuondoka ku, uh, katika katika imaya yake e, lakini Syria e, ina, ina, inafuatiliwa e, kwa vile pia inahusiana na kinachotokea Mashariki ya Kati. E, kwa hiyo kumekuwa na hali ya ufuatiliaji wa inayotokea katika Mashariki ya Kati, inatokea Gaza, inatokea Lebanon na sasa Syria na watu wakijaribu kutafsiri inakuwaje taifa ambalo likua pia limejimarisha e, kijeshi e, linaweza lika-, lika kiongozi wake akakimbia nche na akaacha askari ambao walikuwa hawana uwezo wa kukabiliana na na vikosi vile vya ja wanamgambo vilivyokuwa vikifanya kama matembezi e, kuingia ku, katika Damascus bila shaka. Na tukigeukia upande wa huko nchini Kenya, Dennis Omondi, taarifa hizi pia najua e zimekuwa zikifuatiwa na kuripotiwa yale ambayo yalijiri hapo kuhusiana na haya makabidhiano ya madaraka na hali ilivyo kwa Siria kwa ujumla e, ripoti zenu zilikuwaje? Naam, humu uh, nchini Kenya jinsi ambavyo nimeona vyombo vya habari vikifanya ni kwamba halijapewa uzito mkubwa sana, lakini halijazuia waja hilo halijazuia Wakenya kuzungumza na kujadiliana kuhusiana na yale ambayo yanaendelea kule nchini Siria. Kumbuka kwamba serikali ya Kenya haijaweza kulizungumzia swala hili waziwazi wazi. lakini Wakenya nao wameendelea kuzungumzia uh, kuondolewa kwa Bashar al-Assad baada ya miaka ishirini na nne ya kuongoza na pia ukiongeza zile za mtangulizi wake ambaye pia alikuwa ni mzazi wake. Kwa hivyo Wakenya wamekuwa tu wakilinganisha yale ambayo yamefanyika kule Syria na yale ambayo wanahisi kwamba huenda yakatokea katika mataifa mengine ya Afrika ambayo yameongozwa na familia moja ama mtu mmoja kwa muda mrefu sana. Lakini kikubwa ni kwamba Wakenya wametoka tu katika kufuatilia siasa za Marekani, na hivyo basi matamshi yake Donald Trump kuhusiana na yale ambayo yaliweza kutokea kule Siria, akisema Marekani isijihusishe, pia nimeona limekuwa ni swala la kuzungumziwa sana na pia Kenya haijakuwa na haraka sana kama serikali ya kuweza kuzungumzia ya yale ambayo ameweza kutokea Siria. Kwa hivyo ni jambo ambalo bado wakenya wanalifuatilia, lakini vyombo vya habari uh, kando na kutangaza kuondolewa kwa Al Asad uongozini uh, ama kulazimika kuondoka taifa lake, lilitangaziwa ama lilitangazwa siku hiyo kisa kilipotokea, lakini baada ya hapo sijaiona sana katika vyombo vya habari, ila wakenya wanazidi kulijadili na kulizungumzia katika social media ama akaunti zao za Facebook, nazungumzia Twitter na sehemu zingine ambako wanafanya mazungumzo yao. Bila shaka, hilo ni swala ambalo linajadiliwa na tutaendelea kulifuatilia linavyoendelea kuzungumzwa. Vilevile kumekuwa na makubaliano kati ya Ethiopia na Somalia na makubaliano haya yamepongezwa na rais wa Uturuki Tayyip Risep Erdogan, kutokana na mzozo wa muda mrefu uliokuwa katika eneo hilo e, hasa upande ule wa Somaliland kukodisha ukanda wa pwani kwa ajili ya bandari. Sasa pengine upande wa Somaliland ambao umejitangazia uhuru wake e, tunafahamu kwamba imekuwa muda mrefu ikifanya mambo yake, lakini e, Ethiopia ikasema kwamba itaitambua rasmi ikiwa tu watakubaliana katika hayo mpango wa huo wa bandari. Lakini hii leo Somalia imesema kwamba makubaliano hayo e, yameleta walau e, swala ambalo wanaliona kama ni ukiukwaji wa uhuru wake, na hivyo hiyo pia imezusha tahadhari ya kimataifa pengine kuzuka kwa mzozo. Lakini pengine nyinyi binafsi ambao e, mnafuatilia taarifa hizi, swala hili kwa ujumla wake e, huko kwenye vyombo vya habari mmeliripoti vipi? Nikianza na we Mjengwa. yeah, mimi kwanza, kwa kumgusia Erdogan na Uturuki, tunaona kabisa eh, yanayotokea eh, katika Ethiopia na so Somalia eh, bado sasa hivi yanahusiana na biashara, vita vya kibiashara duniani. Uturuki imekuwa ikiingia eh, kwa nguvu pia katika soko la Afrika, si ah, jambo la kushangaza na eh, katika kuripotiwa kwake imeripotiwa hivyo, lakini nauona naiona tafsiri ya, ya Uturuki Erdogan na, na kati ya Uturuki kuingia au kwa sehemu ya e, kinachotokea katika Somalia na, na, na, na Ethiopia. Bila shaka hayo ni mambo ambayo yataendelea kufuatiliwa na kuona na kuona namna gani. Na kwa kumalizia haraka haraka, Dennis, kwa upande wako unaweza kutuambia nini katika swala hili, ambako ripoti huko zinaonyesha nini kuhusu Somalia na swala zima la mzozo wake na hivi sasa Erdogan ni kuja kujaribu kuondoa mzozo huo kati ya Ethiopia na Somalia na sasa kuonekana kwamba kuna makubaliano yanaonekana kupatikana huko. Naam, nafikiri kwamba kila wakati amani, watu wanatamani kwamba amani iwepo, na nafikiri kwamba suala la Somalia na Somaliland ni suala ambalo limekuwa kwa muda lakini, mataifa mengi ama mataifa jirani kama vile Kenya wanapata wakati mgumu sana kuegemea upande mmoja. Kwa hivyo, juzi suala ambalo nimeona kama tunalipa kipaumbele sana kama vyombo uh, vya habari humu nchini, labda niseme ni uchaguzi ambao umeweza kufanyika juzi katika taifa la Somaliland. Lakini ku, kukuja kwa Erdogan wa Uturuki ni jambo ambalo pia sisi tunazidi kuona kama iwapo ujio wake utaweza kuleta amani wa kudumu hatimaye. Basi ni washukuru sana kwa kuweza kushiriki kwenye meza ya waandishi wa habari kutoka nchini Kenya, KTN Dennis Omondi, na kutoka nchini Tanzania mwandishi mkongwe Majidi Mjengwa. Na kwa niaba ya wote alafanikisha matangazo haya, natukani nyote usiku mwema. Kutoka Washington DC, jina langu ni Sandey Shomari.