So, hilka hii, ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA. Karibu katika matangazo yetu ya nusu saa leo juma mosi, yanakujia saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki na saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati. Naitwa Patrick Ndwimana. Tunasikika kupitia redio zetu wa shirika Radio Free Africa katika eneo zima la maziwa makuu, Citizen Radio huko nchini Kenya na huko DRC tunasikika kupitia redio Butembo na redio program mjini Bunia. Katika matangazo ya leo, tutakuletea kipindi cha jarida ambacho kinaangazia matukio muhimu ya wiki yaliyotokea Marekani, Afrika na kwingineko duniani, lakini kwanza tupate habari za dunia. Na msomaji wako ni mimi Sandei Shomari. Rais mteule wa Ghana John Dramani Mahama amesema ataachana mpango wa dola bilioni tatu wa kuokoa uchumi wa nchi hiyo na shirika la kimataifa la fedha duniani IMF, lakini anataka kutathmini mpango huo ili kukabiliana na matumizi mabaya ya serikali na kuboresha sekta ya nishati. Mahama, rais wa zamani ambaye alishinda uchaguzi wa Desemba saba kwa kura nyingi aliiambia Reuters siku ya Ijumaa jioni kwamba pia atajaribu kushughulikia mfumuko wa bei na kushuka kwa thamani ya sarafu ili kupunguza mzozo wa gharama ya maisha katika taifa hilo la Afrika ya Magharibi. Mahama alikuwa amesema hapo awali kwamba angejadili upya mpango wa IMF ulioimarishwa na serikali ya rais anayemaliza muda wake Nana Akufo Ado mnamo mwaka elfu mbili na ishirini na tatu. Tume ya uchaguzi ya Ghana ilimtangaza Mahama ambaye alikuwa madarakani kuanzia mwaka elfu mbili na kumi na mbili hadi elfu mbili na kumi na sita kama mshindi wa urais kwa asilimia hamsini na sita nukta tano ya kura. Rais mteule katika nchi hiyo mmoja ya mzalishaji nambari mbili wa kakao alimrithi taifa katika mzozo mbaya sana wa uchumi katika kizazi huku kukiwa na mtikisiko katika sekta yake muhimu ya kakao na dhahabu vifaru wanne weupe wamekufa huko nchini Zimbabwe baada ya kunywa maji ya kutoka kwenye ziwa lililochafuliwa na maji taka ambalo pia ndilo msambazaji mkuu wa maji karibu na mji mkuu mamlaka wanyamapori ilisema leo Jumamosi pundamilia watatu, nyumbu wanne, tai wanne pamoja na mbuzi na ng'ombe kadhaa pia walikufa wiki iliyopita, baada ya kunywa maji kutoka ziwa Chivero lililopo kilomita zipatazo thelathini kutoka mji mkuu, mji wa Harare. Msemaji aliyeambia AFP wanyama hao wamepata sumu na sinobakteria ambayo pia ni sumu kwa binadamu. Taasisi ya Zimpaks iliwahamisha vifaru waliosalia kutoka hifadhi ya Ziwa Chivero ili kuepusha vifo zaidi, alisema. Wanajeshi wa Marekani wameanza kuondoka kidogo kidogo kutoka Okinawa hadi Guam, ikiwa ni miaka kumi na mbili baada ya Japan na Marekani kukubaliana wanajeshi wa Marekani katika kisiwa cha kusini mwa Japan marekebisho ili kupunguza mzigo mkubwa wa kuwepo kwa wanajeshi hao kwenye kisiwa cha kusini mwa Japan. Uhamiaji huo ulianza leo Jumaa mosi kwa wanajeshi mia moja wa kikosi cha tatu cha wanajeshi kilichopo Kinawa na kuhamia katika kisiwa cha Pacific. Jeshi la marini la Marekani na wizara ya ulinzi japan walisema katika taarifa ya pamoja tokyo na washington walikubaliana mwaka elfu mbili na kumi na mbili kuwahamisha kwa awamu wanajeshi elfu tisa kati ya elfu kumi na tisa wa marine walioko okinawa wakiwamo elfu nne hadi guam naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka Washington DC. Bunge la Korea ya Kusini limepiga kura kumshitaki kutaka kumwondoa madarakani Rais Yun Sukyul kwa tangazo lake la muda mfupi la sheria ya kijeshi mwezi huu. Bunge la taifa hilo lilipitisha hoja hiyo kwa kura 204 kwa 85 hii leo. Madaraka na, na majukumu ya urais ya Yun yatasimamishwa baada ya, ya nakala za hati kuhusu mashtaka kuwasilishwa kwake na kwa mahakama ya kikatiba. Mahakama hiyo ina hadi siku 180 kuamua ikiwa itamfukuza Yoon kama raisi na kurejesha mamlaka yake. Iwapo atafukuzwa madarakani, uchaguzi wa kitaifa wa kumchagua mrithi wake lazima ufanywe ndani ya siku 60. Mchezaji wa soka wa zamani Mikheil Kavelashvili amechaguliwa kuwa rais wa Georgia, huku chama tawala kikizidi kujiimarisha katika kile ambacho upinzani nakita pigwa kwa matarajio ya umoja wa Ulaya na ushindi kwa Rusia. Kavelashvili alishinda kwa urahisi upigaji kura wa Jumamosi kutokana na chama cha Georgian Dream kudhibiti viti mia tatu vya wajumbe ambapo vilibadilisha uchaguzi wa kura za moja kwa moja za rais wa mwaka 2017. Georgian Dream ilichukua tena udhibiti wa bunge katika uchaguzi wa Oktoba 26, ambao upinzani unadai ulivurugwa kwa msaada wa Moscow. Rais wa Georgia anayemaliza muda wake na vyama vikuu vinavyounga mkono magharibi vimelisusia bunge na kutaka kura hiyo irudiwe na mazungumzo ya umoja wa Mataifa yanayosimamiwa na Saudi Arabia yalishindwa kufikia makubaliano ya jinsi ya kukabiliana na ukame. Washiriki walisema hii leo Jumamosi wakiwa hawana matumaini ya kuwepo kwa itifaki ya kushughulikia janga ambalo linaongezeka. Mkutano huo wa siku kumi na mbili wa pande zinazohusika katika mkataba wa umoja wa Mataifa wa kupambana na kuenea kwa jangwa unaojulikana kama COP16 ulihitimishwa mapema leo asubuhi hii. Hili ni jarida la wikendi ni siku na fursa nyingine tena, tunajadili swala kuu wiki hii katika jarida la wikendi, kipindi kinachotayarishwa kwa ushirikiano wa Citizen TV Nairobi Kenya, Azam TV Dar es Salaam Tanzania, na sauti ya Amerika VOA kutoka Washington DC. Hujambo na karibu. Mimi ni Kenneth Bwire. Nami ni Ivona Kamuntu. Tunajiuliza kama vyama vingi vya, vya ukombozi kukosa hamasa ama uh, ushawishi kwa wananchi kwa miaka ya hivi karibuni, hususan Afrika upande wa kusini. Tunajiuliza leo, huenda vyama hivyo vimekosa sera ama vimejisahau. Na miongoni mwa vyama hivyo ni kwa mfano African National Congress cha Afrika Kusini, Botswana Democratic Party, BDP, CCM nchini Tanzania, miongoni mwa vingine. Lakini je, nini ambacho kinapelekea haya na siasa za kubadilika vyama vya ukombozi kukosa umaarufu mkubwa? Hii ni ripoti ambayo imeandaliwa na Huba Abdi kabla ya kuanza mjadala. Baada ya miaka kadhaa ya utawala, wimbi jipya la uelewa wa kisiasa miongoni mwa wapiga kura limeanza kubadilisha mwelekeo kote barani Afrika. Katika chaguzi nyingi zilizofanyika katika bara la Afrika mwaka huu, vyama tawala vimetikiswa na baadhi yao kupoteza idadi kubwa ya viti na hata kushinda uchaguzi. Wataalamu wanasema hili limechangiwa na kudorora kwa uchumi, ufisadi na maendeleo duni baada ya miaka mingi ya utawala. Chama cha African National Congress ANC cha Afrika Kusini kinaendelea kukamata dola, lakini kililazimika kuingia katika serikali ya mseto baada ya kukosa asilimia 50 ya kura katika uchaguzi wa taifa. Wananchi wa Botswana walikiondoa madarakani chama cha Democratic Party ambacho kilikuwa kimetawala nchi hiyo tangu ilipopata uhuru mwaka 1966 katika uchaguzi mkuu wa Oktoba. Kwa upande wa Senegal, mabadiliko ya kisiasa yalikuwa ya kushangaza kama ilivyo nchini Botswana ingawa kwa njia tofauti. Mchambuzi na mtafiti kutoka taasisi ya usalama ya ISS Bogres Nhamire anasema vyama hivi vimeshindwa kuleta maendeleo miaka mingi baada ya uhuru, akitoa mfano wa nchi ya Msumbiji ambayo imeingia katika maandamano makubwa baada ya uchaguzi. The Serikali za nchi hizi zimekuwa zikishindwa kutimiza, kutimiza huduma ambazo so watu wanahitaji. Kwa hivyo wa hili ni tatizo kubwa, na hali hii naiona Msumbiji naweza kupanua zaidi kidogo upande wa Angola, utaona tatizo sawa, kwa sababu nafanya utafiti wangu kuhusu Angola. Kwa hiyo utaona kuwa Angola ambayo ni miongoni mwa nchi tajiri sana katika masuala ya rasilimali barani humo, bado inakabiliwa na tatizo hilo hilo na maandamano, kwa sababu idadi kubwa ya watu ambao hawana huduma inaongezeka. Ndani ya Tanzania utaona kwamba kimsingi tunalo tatizo lile lile ambalo idadi kubwa pia Tanzania, wanakosa kupata uh, huduma za msingi uh. Kupungua kwa ushawishi wa vyama vikubwa barani Afrika kunaashiria mwelekeo mpya. Wananchi hawaridhishwi tena na hali ya kawaida. Ingawa mabadiliko haya yanatia matumaini, changamoto bado zipo. Vyama upinzani vinakabiliwa na migogoro ya ndani huku masuala kama ufisadi na taasisi dhaifu yakiendelea. Uh, nadhani kuna jukumu muhimu ambalo linaweza kutekelezwa na shirika la kikanda kama SADC na Umoja wa Afrika, lakini pia jumuia ya kimataifa. Demokrasia iko hatarini katika eneo hilo na inahitaji kulindwa. Wachambuzi wanasema vyama hivi vinatakiwa kubadilika au kujizuia visiingie katika hatari ya kupotea. Wananchi wa Afrika wanapodai uwajibikaji na matokeo, mustakbal wa siasa za bara unazidi kuwa wenye nguvu na wa kuvutia. Lakini je, mabadiliko haya yatazalisha utawala bora? Hilo bado ni swali la kusubiri majibu. Huba Abdi, jarida la wikendi. Asante Huba Abdi kwa ripoti hiyo. Na sasa niwakaribishe wageni wetu kutusaidia kuchambua katika jarida. Dickson Kamala ni mchambuzi wa siasa na pia ni mwakilishi wa vijana katika bunge la Sadek, yupo katika studio za Azam TV, Dar es Salaam, Tanzania. studio za VOA hapa ni naye Abdulahi Boru, mchambuzi wa maswala ya usalama na siasa za Afrika. Boru, nianze na wewe. tunapozungumzia vyama vya ukombozi tumetaja hapo ANC cha Afrika Kusini, kipo CCM chini Tanzania, kipo ZANU PF Zimbabwe, kipo MPLA Angola. Kama nimekumbuka vyama vya ukombozi ni kama nimevimaliza vyote. Lakini tunaposema vinadidimia kiutawala, wanaounda hii vyama vingine wanatoka katika hivyo vyama vya ukombozi wakienda kuunda vyama vingine. Ni sera zimeshindwa kubadilika kwa hivi vyama vya ukombozi ama wapiga kura na wale wanaokimbia wanahisi kwamba hapana, zipo sababu zingine Sababu za kimsingi ni kwamba vyama hivi ndi, ndivyo vyombo ambavyo viliopo, kwa hiyo ni vigumu sana kuwepo na vyama vingine, kwa kuwa azma ya kutekelezwa ya, ya kuundwa kwa vyama hivi ni kuhakikisha kwamba kutapatikana um, mabadiliko. Mabadiliko ya mwanzo ilikuwa kutokana na kaburu, na sasa watu wale wale ambao walikuwa na uchu na, na, na, na, na, na, na, na kiu ya mabadiliko, wanasema tubadilishe chama. Hilo ni la msingi, kwa kuwa baadhi ya vyama hivi japo vimefanya vitu vizuri sana, hiyo ni historia mm-hmm. na japo wanaweza kufanya vitu vizuri tena sana uh, katika siku za usoni hiyo pia ni vitu ambavyo hatutajua kama vitafanyika kwa sasa hivi vyama hivi vinafeli katika kuhakikisha kwamba mustakbali ya watu sasa hivi hususan vijana hayatimiziki na changamoto kubwa vyama hivi vyote vinakumbana navyo ni kudidimia kwa hali ya kiuchumi wa mtu wa kawaida. Ama mabadiliko yanayokuja, vijana unaotaja wanahisi kwamba yanastahili kuja kuharaka, wanahisi, kwa haraka lakini wanaongoza wanahisi a, tunastahili kwenda kwa mwendo wa ustaarabu na mwendo ambao una uhakika. Iwapo tutatumia fikra ya kwamba mabadiliko ni lazima yafanyike kwa utaratibu fulani, japo ni kauli nzuri sana, tungetumia mfumo huo huo katika kukabiliana na, kwa mfano, Makaburu wakati wa kupata uhuru, ingekuwa ni vigumu sana. Kwa hiyo wakati mwingine ni vigumu sana kutam, kutabiri mkondo mabadiliko haya au azma ya kutaka mabadiliko haya yatachukua. Kwa hiyo ni vizuri sana lakini, kwangu mimi, jambo ambalo linalonitia natija ni kwamba watu wanataka mabadiliko na asasi au vyombo vya dola bado vinakubali. Kwa mfano nchini uh, Afrika Kusini, nchini Senegal, mabadiliko hayo yalifanyika kwa njia ya amani kwa kutumia kura badala ya kutumia mtutu bunduki. Asante sana buru, wacha tuje kwako, kam, uh, kamala ni majuzi tu rais eh, Samia Suluhu Hassan wakati akifanya eh, uapisho wa mabadiliko ya baadhi ya mawaziri katika baraza lake, na hata wengine akawapa ubalozi, walikuwa mm, ni nafasi nyeti ambazo zilihusisha eh, mambo ya usalama kwa ujumla yake, na alikuwa muwazi kabisa, akasema anawapeleka katika zile eh, katika ya, yale mataifa ambayo eh, tulishirikiana na vyama katika ku, ku, kupata ukombozi yeah. Hatupo vizuri mm, mm. Hofu hii unaiona eh, eh, eh, imepotezwa ndani ya misingi ya vyama hivi vya ukombozi ama ni kwa taifa tu na kwa taifa kwa namna ambavyo inaona eh, chama chake kwa taifa lingine eh, cha, changamoto ambayo tuna tunaiona kwenye uh, karine ya sasa, baada ya miaka e, tuseme sitini na ya ukombozi kwenye vyama ambavyo wamevitaja kwa mfano e, Swapo, ANC e, na vingine e, ZANU PF, e, shida kubwa ambayo inatokea ni moja ni kwamba e, baada ya kuondoka mkoroni wale walioingia madarakani e, wamejikuta sasa na wenyewe wanakuwa ni wakoroni lakini kwa, kwa rangi nyeusi Yani, <laughs> yale mambo ambayo mkoloni eh, alikuwa anayafanya, eh? Sasa hivi ukiona yanafanyika kwa, kwa, kwa watu wengine tu ambao wameingia madarakani sasa. Shida ambayo ilisababisha mpaka tunafika hapo ni ipi? Ni kwamba kwenye vyama vile ambavyo vilienda eh, eh, kupigana vita mm, yani wale ambao waliingia msituni. E, wamekuwa na tabia ya kwamba sisi ndio tulisababisha uhuru upatikane kwenye haya mataifa. Kama tusingekuwa sisi uhuru usingepatikana mm. Kwa hiyo wameodhi nchi kama odhi yao mm. Maana yake anatoka huyu e, alikuwa brigedia huyu e, alikuwa kwenye competent fulani, au walikuwa wamekimbilia nchi fulani. Kwa hiyo akitoka mmoja anaingia mwingine, akitoka mmoja anaingia mwingine. Sasa sekta zote wamejikuta kwamba e, ee, ukienda kwenye sekta nyeti unakuta ni watoto wao. Mm. Ukienda sehemu nyingine unakuta ni ndugu zao. Kwa hiyo wameingizana kwenye sekta. Alafu sasa e, eh, kumuingiza ndugu kwenye sehemu fulani hakubanishi kwamba alikuwa na uwezo wa kufanya kazi mahali pale. Mm. Kwa hiyo kumesababisha system za zile nchi kutofanya kazi. System zimeshindwa kufanya kazi, kwa hiyo zimekata matumaini ya wananchi kuona kwamba kuna mabadiliko ambayo yanaweza kutokea. Kwa hiyo baada ya miaka 60, eh, watu wanaanza kurealize kwamba the yani, ile ambayo alikuwa anasema kwamba ni national cake ambayo tumeipigania, mm. Eh, haikuwa haikumaanisha kwamba ni national cake kama kama ya watu wote mm. Lakini imebakia kwenye mikono ya watu wachache. Kwa hiyo vyama vya siasa eh, wale ambao walikuwa ni wapigania uhuru wanaweza kudetermine kwamba nani atakuwa rais, nani atakuwa mbunge sehemu fulani, eh, nani atakuwa kiongozi sehemu fulani, lakini si wananchi mm. Kwa hiyo ballot box ikawa ai, ai, ai, ai wakilishi sauti za wananchi tena. Maana yake wananchi wenyewe wanawakilishwa na na eh, wale wale ambao wanaamini kwamba sisi ndio wamiliki wa, wa hizi, wa hizi nchi. Kwa hiyo ile transformation ya kutoka kwenye nchi kama mali ya wananchi mm, na kuingia nchi kama mali ya watu wachache ambao walipigania uhuru mm, nadhani imeleta shida sana kwenye nchi za Kiafrika. Kwa hiyo kwa mfano ukiangalia eh, chaguzi ambazo tumezimaliza South Africa eh, angalau kidogo wameonyesha kwamba sisi bado tunaheshimu demokrasia. Eh, wakashindwa waka na wameshindwa kwa sababu ya actually, ndani ya chama chenyewe wale wapigania uhuru wamegawanyika. Umeona e, akina Zuma wanatengeneza chama chao Mkhonto we Sizwe yeah. Eh, sasa DA ndio ikabidi yeah. <laughs> It's very interesting kwamba chama chama ambacho kilikuwa ni ni ni mkoloni ndio mmekimbilia kuunganisha nacho yeah. E, maana yake sasa inatuonyesha kwamba ANC eh, kwenye siku za mbeleni itakufa kwa sababu E, wananchi wanazidi kupoteza matumaini mm. sana e, lakini tumeona kwa mfano kama SWAPO wameshinda e, Botswana e, unani upinzani wameshinda Mozambiki mm. bado hali inaendelea mm. ni, ni tete. Mm. E. kwa, kwa, kwa, kwa mazingira hayo mm. ni wazi kwamba hivi vyama vya ukombozi vinatambua kwamba kuna e, mabadiliko yanatakikana na wananchi yeah, yeah. mm. lakini kwa sababu ya mfumo mzima wameupoka wame, wame, wame ya, kiasi cha kushindwa eh, kutofautisha matakwa ya wananchi sasa, na, na maslahi yao, na yao. E. Kwa mazingira ambayo siyo ya hivyo mathalani, mm. kwa Tanzania unaichuja una vipi? uh, nadhani na, kwenye mazingira mazingira kwa mfano kama, eh, kama ya Tanzania ambayo tunayo kwenye, kwenye mfumo wetu wa kisiasa tuliona kuna baadhi ya nyakati ambazo zilitokea eh, watu walitaka kugawanyika mm. kwa mfano uliona E, kipindi cha akina mzee Lowassa, akina mzee Kingunge mm. Ngombale-Mwiru wakaondoka kwenye chama e, ilileta mtikisiko fulani. Lakini nadhani e, kwenye chama kwa mfano kama cha Tanzania e, CCM CCM inaweza juu unaweza kuiona kama chama cha siasa lakini e, ukichimbua zaidi angalia ni akina nani wanamiliki Chama cha Mapinduzi. Yaani achana ya na kwamba kuna mwenyekiti kuna nini lakini wamiliki wa Chama cha Mapinduzi ni akina nani? Kwa hiyo tunaweza tukawa tunaiona e, kama chama cha kisiasa kwa juu. Lakini ndani kuna, kuna stakeholders wengi yani wanaomiliki ni wengi na wale wanaweza wakawa na nguvu zaidi hata ya anayeongoza chama. Vyama vingi barani Afrika uh, ikiwemo chama cha NRM nchini Uganda, ikiwemo uh, KANU Kenya, ikiwemo Zanu PF, ikiwemo uh, PDP huko Nigeria visiposhughulikia um, visipo shughulikia mambo ya kisasa ya wavijana na uh, inayohusiana na uh, uh, uhamiaji wa miji Yani watu wanatoka kijini kwenda mjini itaendelea na, na, na kuporomoka kwa sababu demografia imebadilika tokana kwa ile demografia ambayo walikuwa nayo miaka iliyopita. Siku hizi barani ya Afrika wa vijana ni wengi zaidi, na huwa yani, wanataka mabadilisho, wanataka kuona serikali zikibadilika. Kukitokeza hoja kama za ufisadi uh, kukitokeza uh, kama za uongoza za, uh, za kuongozwa vibaya, mara nyingi huwa wanataka kuona mabadiliko na Vyama, vyama vya aina hiyo vinakuwa na viongozi waliozeeka zaidi na hawawapi uh, vijana nafasi ya kuchangia. Utakuta kwamba ofisini kuna watu wa zaidi ya miaka sabini na kuendelea, wanawanyima vijana nafasi, wanawanyima vijana, wanawakandamiza Sile sababu zinafanya vyama kupoteza umaarufu kwa maoni yangu, jambo la kwanza ni kuhusu kutotimiza ahadi walizopeana wakati wa uchaguzi. Unapata kwamba vyama vinapeana ahadi mingi sana ambazo ikifika wakati wa kutekeleza inakuwa ngumu kutekeleza yale ambayo wamepeana wakati wa uchaguzi. Haya ni maoni ya baadhi ya wakazi wa jumuia ya Afrika Mashariki kuhusu hii vyama vya ukombozi. Dikson, umezungumzia vyama vya ukombozi lakini pia ukavitaja vyama ambao vinajidai kwamba hivyo ndio vimeleta mabadiliko katika nchi zao, na hivyo ukipanua huo wigo utavitaja vyama vingi sana, ni vikitaja CCM Tanzania, chama cha ukombozi sifa yake ndio wanasema kinadidimia. Umetaja hapo kwamba wapo wenye CCM ni akina nane, lakini kimeshinda uchaguzi wa mitaa asilimia 98, na hiyo ni asilimia kubwa. Rwanda RPF kinajiita cha ukombozi kwamba kimewakomboa Rwanda. Kagame ameshinda asilimia 99 ya kura. Uganda NRM kinajidai kwamba sisi ndio tumekomboa nchi kutoka kwa madikteta na uongozi mbovu. CCM kinaendelea kutawala hiyo nchi, kinadhibiti bunge, upinzani unamegeka kila siku hi, leo, wiki hii upinzani hata umegawa chama kingine kipya kimejiunda. So, FDC kimegawanyika mara mbili. E, DP mkubwa wake ndio huyo, ni waziri. Sifa wanayo kudidimia. Huku kunakuja na nini, kama wanaweza kumega vya upinzani vikajiunga nao, tatizo linakuwa ni wapi? Kwamba vyama vya ukombozi vinadidimia kiutendakazi nimejaribu kuelezea Gaubaga mwanzoni, kwamba uh, kwa sasa hivi baada ya miaka stn, eh, vijana wanaona kama uh, vyama hivi haviwezi tena kukidhi mahitaji yao, kwa sababu eh, watu ambao wako kwenye kwenye kwenye, kwenye system ambao wanaongoza wamekwwepo kwa muda mrefu sana. Hata hapa Tanzania kwa mfano tunao viongozi ambao tangia huru mpaka sasa hivi bado wako ofisini, na kesho na kesho kutu wanateuliwa wanateuliwa na wanakuwa matajiri zaidi. Vijana wamekuwa na hoja kwamba sisi tunahangaika na ajira, watu wako maofisini. Kwa nini e, muendelee kuhodhi e, hata nafasi hizi, watu wabakie sehemu waliko? Kwa nini hizi nafasi sasa ziendelee kupatikana kwa vijana na vijana waweze angalau kuchangia kitu chochote kwenye nchi yao? Kwa sababu e, ukitizama mtu ambaye tangia uhuru yuko ofisini, maana yake amehudumu ame, ame, ame zaidi ya miaka 60 na yuko kwenye taasisi. Eh, sasa yeye ameingiza watu wangapi kwenye zile taasisi? Watoto wa shangazi, watoto wa mjomba, akina nani? Kwa hiyo unajikuta zimekuwa ni family wealth. Familia zina, zina familia zao zinatajirika sana, na familia za maskini ambazo eh, ziko pembezoni zinazidi kuwa maskini. Lakini uh, vijana wakati huu wameona kwamba kuna, kuna namna ambavyo eh, wao wenyewe wanaweza kuwa na namna fulani ambavyo wanaweza kuleta mabadiliko. Kwa mfano wakiongea Je, vijana wanasikilizwa? Sauti zao zinasikilizwa kwenye vyombo vya kimaamuzi boru? Kwa sababu tayari tumeanza kushuhudia um, e, vyama vya upinzani vikishika hatamu hata, uh, vyama hivi kwa baadhi yao vya ukombozi vikianza kuomba uh, chai ya mkate. Sasa uh, hii ni kusema kwamba vilivyopo, vilivyosalia kushika madaraka vinatakiwa vitie maji, kwa sababu jirani kanyolewa ah. Kwa kweli vyama vya kisiasa ni vyombo vya kuweza kushinda uchaguzi, na kama wanaona katika baadhi ya mataifa mengine vyama hivyo wanaondolewa madarakani, ni muhimu sana wao kuhoji sababu za kimsingi ya vyama hivi kuondolewa kutoka madarakani kutoka madarakani ni zipi, na za muhimu mwanzo ni utawala bora. Je, vyama hivi vinazingatia utawala bora katika vyama vyao na nje ya vyama vyao? Wanatawala vipi asasi za dola? Hilo ni la msingi. Na kingine ambacho wakati mwingine watu hawaishughulikii wa ni kwamba ni swala la kiuchumi, kama alivyotaja mwenzangu, vijana wengi wanahitaji ajira, na mataifa haya yote usimamizi, usimamizi duni wa uchumi umesababisha hali ya watu kudumaa ukiangalia katika baadhi ya mataifa haya yote, tunaambiwa tangu tu ya watoto ya kuwa a, kilimo ndicho uti wa mgongo wa taifa letu, lakini ukiangalia katika pale ambapo bajeti yanavyosoma, kilimo haishughulikiwi. Taasisi za utafiti za kilimo ukiangalia kote barani ni yako ya katika hali mbovu mno. Haya anavyozungumzia Uh, boru na anavyozungumzia Dickson ni kwamba vijana wanataka sehemu yao, mgao wao kwenye sahani. Tunasema mtupe na sisi, mmekuwepo muda mrefu hapana, na sisi tunataka ya kwetu. Msipofanya hivyo, tutatafuta mwingine badala, hata kama hatujui hali ya baadaye. Kutoka Washington DC, Marekani, mimi ni Kendis Bwire, nikutakie bwire nikutakie wikendi njema. Asante sana, sana Kennes Bwire kwa jarida no hilo, na washiriki wako. Basi msikilizaji, kabla ya kukamilisha matangazo haya na kusomea muktasari wa habari, rais mteuli wa Ghana Dramani John Dramani Mahama amesema hata achana na mpango wa dola bilioni tatu wa kuokoa uchumi wa nchi hiyo na shirika la fedha la kimataifa IMF, lakini hata kutathmini mpango huo ili kukabiliana na matumizi mabaya ya serikali na kuboresha sekta ya nishati. Mahama, rais wa zamani ambaye alishinda uchaguzi wa Desemba saba, kwa kura nyingi, aliambia Reuters siku ya Ijumaa kwamba atajaribu kushughulikia mfumuko wa bei na kushuka kwa thamani ya sarafu, ili kupunguza mzozo wa gharama ya maisha katika taifa hilo la Afrika ya Magharibi. Wanajeshi wa Marekani wameanza kuondoka kidogo kidogo kutoka Okinawa hadi Guam miaka kumi na mbili baada ya Japan na Marekani kukubaliana kuhusu marekebisho yao ili kupunguza mzigo mkubwa wa kuwapo kwa wanajeshi wa Marekani katika kisiwa hicho kusini mwa Japan. Vifaru wanne weupe wamekufa nchini Zimbabwe baada ya kunywa maji kitoka katika ziwa lililochafuliwa na maji taka ambalo ndilo msambazaji mkuu wa maji karibu na mji mkuu mamlaka wa wanyamapori ilisema hii leo Ijumaa. Na bunge la Korea Kusini imepiga kura kumshtaki kutaka kumwondoa madarakani Rais Yun So. Na hapo ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho, kama kawaida ifikapo saa 12:30 jioni saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Patrick Ndwimana nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.