kumekucha afrika hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza moja kwa moja kutoka washington dc karibu popote ulipo kwenye matangazo yetu ya alfajiri. ya alfajiri yanaanza saa 11 asubuhi saa za afrika ya kati na saa 12 asubuhi saa za afrika mashariki jina langu harrison kamau na mimi ni idi ligongo nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo jumatatu, disemba 16 mwaka 2024 Tunasikika kupitia Redio Free Africa, eneo zima la maziwa makuu, UBC kote Uganda, Mlimani Redio 106.5 FM Dar es Salaam, Kaya FM Mombasa, Raga FM kote DRC, miongoni mwa nyingine. Vilevile tupo kwenye mtandao wetu wa VOA Swahili.com. kwenye habari zetu hivi leo, mazungumzo ya moja kwa moja kati ya DRC na Rwanda kuhusu kuelekea kwe, kurejeshwa kwa usalama mashariki mwa kongo ya kwama tena. Je, baadhi ya raia wa DRC wanasema nini kufuatia hali hiyo? Unajua Kagame iko rais ambaye anadharau sana umoja wa mataifa, na dharau wa afrika wote na marais wengine, na kadharau hii imeenda kuonekana siku ya leo. Katika habari nyingine, viongozi wa jumuiya ya uchumi wa mataifa ya Afrika Magharibi, ECOWAS, wanaokutana Abuja nchini Nigeria, wametoa wito kwa nchi wanachama dhidi ya mgawanyiko ili kuweza kuunda mazingira ya maendeleo ya uchumi na utulivu wa kisiasa. Ni vidokezo tu vya baadhi ya tulionao hivi leo, lakini kwanza, Idi Ligongo hapa na kusomea habari muhimu za kimataifa. wa mataifa utaitisha kamati ya ufundi ya wataalam wa Libya kutatua masuala mazito na kuiweka nchi hiyo kwenye mwelekeo wa uchaguzi wa kimataifa unaosubiriwa kwa muda mrefu. Kaimu mkuu wa ujumbe wa Umoja wa Mataifa nchini Libya, UN Slim amesema Jumapili, mchakato wa kisiasa wa kutatua mzozo wa zaidi ya mwongo mmoja nchini Libya umekwama tangu uchaguzi uliopangwa kufanyika Disemba 2021 kushindikana huku ukiwa na mizozo kuhusu halali wa wagombea wakuu. Kamati mpya ya wataalam wa Libya itaangalia njia ya kukabiliana na masuala ambayo hayajakamilika katika sheria za uchaguzi, naibu mkuu wa ujumbe wa umoja wa Mataifa Stephanie Koury amesema katika taarifa yake ya video. Alisema pia watatafuta njia za kufikia uchaguzi katika muda mfupi iwezekanavyo, ikiwa ni pamoja na dhamana ya muda uliopendekezwa. Wakati huo huo, kiwanda kimoja cha kusafisha mafuta cha Libya kilichopo magharibi mwa Libya kimefungwa baada ya mapigano kati ya makundi yenye silaha kuzuka mapema Jumapili na kusababisha moto kwenye miundo mbinu. Kampuni ya mafuta ya serikali NOC imesema vifaru kadhaa katika kiwanda cha kusafisha mafuta cha Zawiya, mji ulioko kilomita 45 magharibi mwa Tripoli na moja ya, moja ya pekee magharibi mwa Libya ambacho kwa ajili ya soko la ndani la mafuta kilishika moto, kwa mujibu wa video zilizowekwa kwenye mitandao ya kijamii kabla ya moto kudhibitiwa. Kiwanda cha Zawia kilichojengwa 1974 kipo katika mji wa bandari na kituo cha kuagiza na kusafisha mafuta, ndicho kikubwa zaidi baada ya kile cha Ras Lenof, chenye uwezo wa kusafisha mapipa laki moja na elfu ishirini kwa siku. NOC ilitangaza katika taarifa yake kusimamishwa kwa uzalishaji kutokana na hali ya hatari ya kiwango cha juu cha, cha tatu. Ida, idadi ya vifo kutokana na kimbunga Chido kwenye kisiwa cha Bahari ya Hindi cha Mayotte ambacho ni himaya ya Ufaransa huenda ni mamia au hata maelfu ya afisa wa ngazi ya juu katika serikali amekiambia chombo cha habari cha ndani Jumapili Harrison Kamau na ripoti kamili Ufaransa imetuma haraka timu ya uokoaji na vifaa kwa idara yake ya nje ambao kwa kiasi kikubwa ni maskini katika Bahari ya Hindi ambayo imekumbwa na uharibifu mkubwa shirika la habari la AP limeripoti Nadhani kuna mamia kadhaa ya watu wamekufa, na pengine wanakaribia maelfu, pengine maelfu, kutokana na tukio hili, amesema msimamizi wa Mayote Francois Xavier Beville alipozungumza na televisheni ya Mayote. Awali alisema kuwa hicho kilikuwa kimbunga kibaya sana kuwahi kupiga Mayote ndani ya miaka 90. Amesema ni vigumu sana kufahamu idadi kamili ya vifo pamoja na majeruhi baada ya Mayot kupigwa na kimbunga cha tropiki siku ya Jumamosi, kilichosababisha uharibifu mkubwa sana wa miundo mbinu ya umma ikiwa ni pamoja na uwanja wa ndege kuharibu makazi ya watu na kuharibu njia za usambazaji umeme. Wizara ya mambo ya ndani ya Ufaransa ilithibitisha takriban vifo 11 na zaidi ya majeruhi 250 mapema jana Jumapili, lakini imesema idadi hiyo inatarajiwa kuongezeka kwa kiasi kikubwa. Mayot, kisiwa ambacho kipo kusini magharibi mwa bahari ya Hindi karibu na mwambao wa Afrika, ni kisiwa maskini sana cha Ufaransa na pia eneo maskini sana ndani ya Umoja wa Ulaya, kikiwa na wakazi zaidi ya elfu mia tatu wanaoishi kwenye visiwa vikuu viwili. Kimbunga hicho kilipiga Mayoti Jumaa na Jumamosi, huku akiadhiri visiwa vya karibu vya Komoro na Madagaska pia. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, ikitangaza kutoka Washington DC. Ubalozi wa Qatar nchini Siria utaanza tena shughuli zake Jumanne, ufalme wa Guba ulitangaza Jumapili, wakati wanadiplomasia wake walipoitembelea nchi hiyo na kukutana na serikali yake ya mpito kufuatia kuondolewa madarakani kwa rais Bashar al Assad. Qatar inatangaza kurejesha kazi zake za ubalozi katika jamhuri ya, ya kiarabu ya Siria kuanzia kesho Jumanne, Wizara ya mambo ya nje imesema katika taarifa. Pia ilimtaka mkuu mpya wa ubalozi wa Siria Khalifa Abdullah Al Mahmud Al Sharif. Doha ilifunga ubalozi wake mjini Damascus na kumrejesha nyumbani ubalozi wake Julai 2011 katika uasi dhidi ya serikali ya Asad ambao uligeuka kuwa vita vya wenyewe kwa wenyewe. Tofauti na nchi nyingine za Kiarabu, Qatar haikuwahi kurejesha uhusiano wa kidiplomasia na Siria chini ya utawala wa Asad ambaye aliondolewa na harakati za uasi za siku kumi na moja ambazo zilipitia miji mikubwa na kufikia katika mji mkuu wa Damascus. na rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan alitembelea Ethiopia na Somalia mapema mwaka ujao baada ya kufanya mabadiliko ya kumaliza mivutano kati ya majirani hao wa pembe ya Afrika, amesema Jumapili kupitia mtandao wa X. Nitazitembelea Ethiopia na Somalia katika miezi miwili ya kwanza ya mwaka mpya, aliandika katika ujumbe akigusia makubaliano kati ya waziri mkuu wa Ethiopia Abi Ahmed na rais wa Somalia Hassan Sheikh Mahmud mjini Ankara Disemba 11. Wawili hao walikubali kumaliza mzozo wao wa karibu mwaka mzima baada ya saa kadhaa za mazungumzo yaliyosimamiwa na Erdogan ambaye alisifu mafanikio hayo kuwa ni historia. Mzozo huo ulianza Januari wakati Ethiopia isiyo na bandari ilipofikia makubaliano na mkoa uliojitenga nchini Somalia wa Somaliland kukodisha sehemu ya ufukwe kwa ajili ya bandari ya na kambi za jeshi. unaendelea kusikiliza kumekucha afrika idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc tuanzie na taarifa ya kwanza kutoka kwa waandishi wetu na ni kwamba mazungumzo kati ya rais wa rwanda paul kagame na felix tshisekedi wa drc yamekwama tena na kuzua wasiwasi kwamba waasi wa m23 huenda wakaendelea na mapigano na kuchukua kijiji cha matembe kusini mwa wilaya ya lubero kama anavyoeleza austel malivika kutoka goma ukiwa ulitarajiwa na watu wengi mkutano wa Luanda, Angola kati ya rais Felix Chisekedi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Paul Kagame wa Rwanda haukufanyika tena Jumapili tarehe 15 Disemba kama ilivyotarajiwa kutokana na kutowasili kwa Paul Kagame wa Rwanda. Lakini hata hivyo, rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Felix Chisekedi aliwasili pamoja na Uhuru Kenyatta wa rais mstaafu wa Kenya, mkutano ambao ulikuwa na lengo la kushusha uhasama kati ya mataifa mawili ya maziwa makuu inayozozana kutokana na uwasi wa M23. Lora Mugiraneza ni mchambuzi wa masuala ya kiusalama maziwa makuu, akiwa mjini Goma, nawaza kama tulitarajia kama tu ile hatua haiwezi kukubalika na wana kufika. Unajua, Kagame iko rais ambaye anadharau sana umoja wa mataifa, nadharau wa Afrika wote na marais wengine, na kadharau hii imeenda kuonekana siku ya leo. Tunawaza kama hatua ameikamata umoja wa mataifa na wafadhili wote ambao wanasaidia Kongo, amekwisha kuona roho yake mbaya na roho yake ya kutatiza Wakongomani. Tunaomba basi umoja wa mataifa ikamate hatua ya kumpatia malipizi yeye ambaye hataki amani irudi katika DRC injini mwetu. Rwanda ikiomba Rais Felix Tshisekedi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuzungumza moja kwa moja na waasi wa M23, swala ambalo Tshisekedi ameshasema haiwezekani, bali yuko tayari kutafuta suluhisho na Rwanda kwa ajili ya amani na usalama kanda ya maziwa makuu hasa mashariki mwa Congo. Jacques-Claude Bambaze ni mratibu wa mashirika ya kiraia wilayani Ruchuru. hiyo ni mchezo ambayo wanafanya sababu, unajua wakati wakati wote ambapo kunaandaliwa mazungumzo makubwa kama ya viongozi wao, wanajitahidi wana kushambulia na kuteka maeneo ili waendelee kuonesha ulimwengu kwamba wao wana nguvu na inabidi walazimishe Kongo kusikia yale ambayo wao wanataka, na ndio chanzo cha mapambano ambayo yanafanyika katika mtaa um, wa Ruturu katika huko Malubero huko. Haya yote ni, ni mbinu za kutafuta kulazimisha Kongo isikie maneno yao bila kusikia malalamiko ya Congo m ishirini na tatu ikianzisha mapigano makali kwenye ngome za jeshi la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo FARDC pa Matembe wilayani Lubero kaskazini mashariki mwa Kongo na kusababisha wimbi jipya la wakimbizi Oser Malivika kumekucha Afrika. Baada ya ripoti hiyo kutoka DRC yake Oser Malivika, mwenzangu Idi Ligongo anaendelea na habari za dunia. Rais wa Ukraini Volodymyr Zelenski Jumapili ametangaza ataipatia Siria na, Siria nafaka na mazao mengine ya kilimo kwa misingi ya kibinadamu, wiki moja baada ya kuanguka kwa mshirika wa Moscow Bashar al Assad. Sasa tunaweza kuwasaidia Wasiria na ngano yetu, unga na mafuta, bidhaa zetu ambazo zinatumika kimataifa kuhakikisha usalama wa chakula, amesema katika hotuba ya kila siku. Amesema watashirikiana na washirika wao wa, wa Siria kutatua masuala ya kufanikisha hilo. Rais Zelenski ameongeza kwamba watalisaidia eneo hilo, ili utulivu huo uwe wa msingi wa harakati za kuelekea amani ya kweli. Kwa mujibu wa Zelenski, msaada utakaofikishwa utakuwa sehemu ya programu ya nafaka za Ukraine uliozinduliwa mwaka 2022 na, na kutoa msaada wa chakula kwa nchi masikini zaidi na chombo cha habari cha serikali ya Korea Kaskazini KCNA Jumatatu kiliripoti kwamba kuhusu bunge la Korea Kusini kupitia kura ya kumshtaki kumwondoa madarakani rais Yon Suk Yol Jumamosi. Yon aliondoliwa kupitia kura ya pili na bunge linaloongozwa na upinzani Korea Kusini kuhusu jaribio lake la muda mfupi la kuweka sheria ya kijeshi, jambo ambalo lilishtua taifa hilo. KCNA iliripoti kwa mara ya kwanza Desemba 11 mzozo wa sheria ya kijeshi ya Korea Kusini ambao ulianza Desemba 3. Jumatatu KCNA haikutoa maelezo mengi, lakini imesema uh, matamshi ya dharau ya Yun kwenye televisheni ya Desemba 12 katika taarifa kwa vyombo vya habari iliyoambatana na uongo, ukaidi na kubainisha mkutano wa hadhara mbele ya bunge la Korea Kusini uliotaka kushtaki, kushtakiwa kwa rais Yon. Basi baada ya habari hizo za dunia, tunaendelea na taarifa kutoka kwa waandishi wetu, ambapo viongozi wa jumuia ya kiuchumi na ya mataifa ya Afrika Magharibi, ECOWAS, ambao wanakutana mjini Abuja, Nigeria, wameongeza wito kwa nchi wanachama dhidi ya migawanyiko ili kuweza kuunda mazingira ya maendeleo yenye uchumi na utulivu wa kisiasa. Tume ya maridhiano ya usalama ya jumuiya hiyo imesema mpango wa kuanzisha kikosi cha usalama cha Afrika Magharibi umefika hatua za juu. Mwandishi wetu wa, wa Lagos Collins atoenbe anaripoti zaidi. Kikao hicho kilifunguliwa na mkutano wa mawaziri wa ulinzi na usalama ambao waliahidi kuhakikisha kila hatua inachukuliwa ili kuona kwamba Afrika Magharibi inabaki kuwa salama kwa waraia wake na kila mtu anayeishi na kufanya biashara katika kande hiyo. Rais wa tume ya ECOWAS Omar Touri alieleza kwa hisia kali kuhusu kujiondoka kwa nchi tatu za Burkina Faso, Nije na Mali kutoka katika baraza la kikande wakati inapojiandaa kusherekea mwaka wa hamsini tangu kuunda kwake akitoa wito kwa wanachama kushirikiana zaidi katika hatua za kupata maendeleo ya pamoja. Tare alisema ni muhimu pia kutafakari mustakabali wa jamii bila watu ku tenganishwa na tofauti za kisiasa. Mwakilishi wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa katika ECOWAS na Sahel, Leonardo Simao, aliwaambia viongozi wa ECOWAS kwamba kwa ushirikiano wa mataifa wanachama na jopo kazi la pamoja la kimataifa, hiyo ndiyo gaidi unaweza kushindwa kikamilifu. Nchi zinaweza kuchanganya juhudi zao kwa kuweka mazingira salama katika kanda wa Ziwa la Chad kwa kuzileta pamoja nchi za Afrika Magharibi na kati viongozi hao walizingatia haja ya kuendelea na ujenzi wa bomba la gesi kutoka lagos hadi moroko ambalo litasambaza gesi kwa nchi za afrika magharibi kwa ajili ya nishati ya umeme na kisha kusambaza gesi kwa ulaya pia ecowas inawataka wanachama kutumia ushuru unaokusanywa kwa niaba yake ambayo ni asilimia arobaini pekee ndiyo imepokelewa hadi sasa kutoka Lagos. Jina langu ni Collins Atohembwi kwa Sauti ya Amerika, Washington. pembeni nwa Haya basi, tunazidi kusonga mbele hivyo ndani ya matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, na tunaelekea katika ripoti nyingine ambapo Rais mteule wa Marekani Donald Trump amemtaja Brendan Carr kuwa kiongozi wa Tume ya Serikali Kuu ya Mawasiliano FCC, ambayo inaratibu kanuni za mawasiliano hapa Marekani. Carr amekuwa kamishna wa FCC tangu 2017 na amekuwa mkosoaji wa makampuni makubwa ya teknolojia pamoja na ushawishi wa China kwenye mawasiliano kamau, ya Marekani. Harison Kamau anasimulia ripoti ya mwandishi wa VOA Dora Mcall. Brandon Kar ni chaguo la rais mteule Donald Trump la kuongoza tume ya serikali kuu ya mawasiliano FCC. Tume hiyo ina jukumu la kuratibu televisheni na redio, huduma za simu na intanet, na vilevile vile satellite. Kar hivi sasa ni mmoja wa makamishna wa FCC na mfanyakazi wa muda mrefu. Stephen McDowell ni mhadhiri wa chuo kikuu cha Florida na anaeleza imani yake kwa chaguo hilo la Trump. Kilicho dhahiri ana uzoefu mkubwa, naamini amekuwepo huko tangu 2012, kama mwanasheria na pia amekuwa muwazi, na hivyo ni vizuri ana uelewa mkubwa wa namna FCC inavyofanya kazi na namna mambo yanavyotakiwa kuendeshwa. Trump amemweleza Kaa, mwenye umri wa miaka 45 ambaye pia ni wakili, kama shujaa wa uhuru wa kuzungumza. Aliwahi kuandika waraka wa sera kuhusu tume ya FCC katika kitabu cha Project 2025 akisema kuwa baadhi ya makampuni ya mitandao ya kijamii yanakandamiza maoni fulani ya kisiasa. Amesema anataka kuwa na mitandao na televisheni zisizoegemea upande mmoja. Wamarekani kwa miaka kadhaa wameishi kwenye mazingira ambayo habari zinabanwa. Ni lazima tushirikiane katika kuangamiza tatizo hilo. La pili ni vyombo vya habari, naamini kwamba viko chini sana. Kuna mengi ambayo FCC inaweza kufanya ili kuhakikisha kuwa vyombo vya habari vinazingatia maslahi ya umma. Marekebisho hayo yanakosolewa kama uwezekano wa hujuma kwa marekebisho ya kwanza ya katiba Marikani, ya Marekani yanayotoa haki ya kuzungumza. Jessica J Gonzalez ni mmoja wa kurugenzi wakuu wa shirika la Free Press anasema kuwa moja ya mapendekezo ya Kaa ni kuyalazimisha makampuni binafsi kuacha taarifa ambazo watangazaji wa bidhaa pamoja na wengine wanazichukulia kama zilizofaa kwa maneno mengine ni sawa na kutumia nguvu za serikali kuu kulazimisha baadhi ya mazungumzo kurushwa na vyombo huru vya habari. Ka pia amesema kuwa angependa kuwaunganisha wamarekani zaidi na huduma za intanet. Pia ameelezea wasiwasi wake kuhusu usalama wa kitaifa kutokana na teknolojia za China pamoja na watengenezaji bidhaa na hasa jukwaa la kimitandao la China la TikTok ambalo linashukiwa kukusanya taarifa za wamarekani kwa niaba ya chama cha kikomunisti cha China CCP. the CCP doesn't come at the US and our freedoms through. chama cha CCP hakiji Marekani au kuingilia uhuru wetu kupitia njia moja. Kinapenya kupitia vifaa tofauti, kupitia huduma tofauti. Ndivyo maana kuna umuhimu wa kuwa uangalifu. Wasiwasi huo usalama wa kitaifa hautarajii kuwa wenye utata kwenye jopo la makamishina watano wa FCC watakaoongozwa na kaa kutoka mirengo yote ya kisiasa, kama anavyosema McDoal kutoka chuo kikuu cha Florida. Tayari kuna fedha zilizotolewa kwa tume hiyo, ili kuweza kukarabati baadhi ya vifaa vya mawasiliano pamoja na kuweka vipya ambavyo ni salama zaidi. Muda mfupi baada ya Trump kumteua ka kuongoza FCC, ka alisema kuwa kamisheni hiyo itasitisha juhudi za utandawazi, usawa na ushirikishwaji Leo katika jamii na maendeleo tunaelekea katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo mwandishi wetu wa Bukavu, Mitima De La Shans, anatupeleka katika kijiji cha Katogota wilayani Uvira, akiangazia namna ambavyo athari za mauaji yaliyofanyika ndani ya kijiji hicho tangu mwaka wa elfu mbili yamekwamisha maendeleo ya kijiji hicho. Katogota ni kijiji cha wilaya ya Uvira ndani ya jimbo la Kivu Kusini, kilichoathirika na mauaji ya zaidi ya watu 370 Jumapili, Mei 14 mwaka 2000, wakati waasi wa RCD Goma walipovamia kijiji hiki, kufuatia mauaji ya makamanda wao wawili waliouliwa mchana na wanamgambo waliomiliki silaha kwenye njia inayopelekea kijiji cha Lubarika. Akiwa mkulima Bukuru Rumeneza ni mkazi wa Katogota, anakumbuka manake, mumote hakuna nyumba yenye habakuingiaka amo kwenda naua batu. Nilipotezaka shangazi yangu na babinamu, na mpaka hivi tungali tunaona sawa, vitu haviishi, juu kila siku ni masasi, kila siku ni masasi, hapakutupatia hata amani. Banake balenda banatulilisha nasie, banatukumbusha vile vile ile mafa ya zamani. Oga iwezi kosa juu Unendaka, mutu, kama inavyoonekana, miaka 24 baadaye hakuna maendeleo yoyote dhahiri katika kijiji hiki cha zaidi ya watu elfu kumi na tano ikilinganishwa na maeneo jirani ya Kamanyola na Luvungi. Esperance Matumaini amerudi katika kijiji chake hiki ili kuchangia kukiendeleza. Kijiji chetu ilirudi nyuma wakati yenye mauaji ilipitikana, wamoja wakageuka wajane. Mimi mmoja hapa ni mujane nilikimbia hapa, nikarudi baada ya miaka mitatu. Tunalalamikia viongozi watujue hali watusikilie huruma, waangalie hizi mayatima zilibakiaga na wajane, maanake watuchukulie kwa gisi, na sisi tujikute watu kama wakaaji waingine fasi hapa Katogota hakuna hotele sababu hakuna watu wa kukubali kialala. Kila mkaja akipita, kila msafiri akipita anaogopa kulala hapa Katogota kwa sababu ya ile hali ile sura mbaya ilipichikanakadipwile wakati hadi sasa Licha ya woga, wakazi wa Katogota wamechukua fursa ya mpango wa uzazi bure uliotangazwa na rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Felix Antoine Tshisekedi, wakizaa ili kuongezeka na kujaribu kujaza pengo, anavyoeleza Aganze Nsimire, mkazi Balianza zala kubure wa Katogota. Wakati tunaona wamama wamingi wana Huduma za maji maji tuko nayo lakini chakula hakuna. Tunalima lakini hatukomalishi, mimea iko na haribika, inagonjwa sana huko nalima. Maragi haitakomala ningia vidudu, nalima mihindi haitakomala juu ya vidudu. Ufugo hakuna, siwezi sema kama ufugo iko ya mingi juu ufugo zimoya zilie bali zibebaka, zimeporwa mangombe, mambuzi samaki zilishitukaka na masazi hazikuwaki tena, barowaji wanaanzaenda mule mumai na musipi ama ile sumare anakuya mikono wazi. <laughs> Uzala tu mingini hakuna. inavyoonekana hapa pia, nyumba nyingi zimejengwa kwa matofali makubwa ambayo hayachomi kwenye tanuru. Mulala Ngwasi Delphin ni msimamizi wa kamati ya kijiji ajili ya maendeleo kwa kifupi CVD. Anasema wanakijiji wa Katogota wanahitaji huduma ya kisaikolojia kabla kutarajia maendeleo watu, sababu wajikuta ile mahali za traumatisme, kichwa imevurugika wakati alipoona ile mambo kama na ile hana ile muda tena ya kusema naye ajiendelesha. Unajikuta mtu anabaki anawaza tu vile vyenyewe vilipitika, na hiyo inakuwa moja ya masababu za hizi zinatuma. Ukitofautisha mji wetu wa Katogota na Kamanyola, Luvungi, hii mingine kandokando, unaona yakuwa sisi tunarudi nyuma ijapo sisi tuko kwenye kwenye barabara namba tano na sisi tungepashwa endelea, lakini hiyo inaonekana kuwa ni moja. Tumeisikia tu lakini hatuyaona ina, inatendeka. Hatutaendelea namna kama na hii, wakati yenyewe watu hawafarijiwi. Tangu mnamo mwaka elfu mbili ishirini na tatu shirika la kitaifa la umeme nchini Congo, SNEL limeanzisha hatua ya kuweka umeme katika baadhi ya vijiji vya kaskazini mwa wilaya ya Uvira. Nguzo zimesimikwa kwenye barabara ya kitaifa namba tano huko Katogota na nyaya za umeme sasa zinaning'inia hewani wanakijiji wa Katogota wanatumai kuwa pengine wakipata umeme wanaweza kuinuka kimaendeleo. Mitima de la Chance, jamii na maendeleo, Bukavu. Na kabla ya kukamilisha matangazo yetu, ninakusomea muktasari wa habari. Umoja wa Mataifa utaitisha kamati ya ufundi ya wataalam wa Libya kutatua masuala mazito na kuiweka nchi hiyo kwenye mwelekeo wa uchaguzi wa kitaifa unaosubiria kwa muda mrefu kaimu mkuu wa ujumbe wa Umoja wa Mataifa nchini Libya UNSMIL amesema Jumapili. Kiwanda kimoja cha kusafisha mafuta cha Libya kilichopo magharibi mwa Libya kimefungwa baada ya mapigano kati ya makundi yenye silaha kuzuka Jumapili na kusababisha moto kwenye miundo mbinu kampuni ya mafuta ya serikali NOC imeeleza vifaru kadhaa katika kiwanda cha kusafisha mafuta cha Zawiya, mji ulioko kilomita 45 magharibi mwa Tripoli na moja ya miji pekee magharibi mwa Libya ambacho kwa ajili ya soko la ndani la mafuta. Basi hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti America, Washington DC. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya leo, msimamizi ya dj Riami, produsa dadi Balawe. Jina langu Harison Kamau na hewani nimekuwa naye Id Ligongo, kwa pamoja tukikutakia mema popote ulipo.