assalamu alaikum pendo msikilizaji hii ni idhaa ya kiswahili ya yes, sauti amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa washington dc matangazo yetu yanakuja kutoka hapa hii leo mimi ni abdu shakur abud naitwa mkamiti kibayasi tunakukaribisha katika matangazo ya jioni ni jumatatu disemba 16 mwaka huu wa 2024 matangazo haya yanasikika kupitia vituo vyetu vya redio shirika katika eneo zima la afrika mashariki na kati vilevile tunapatikana kupitia mtandao wetu wa VOASwahili.com. Karibu sana. Nam na basi, miongoni mwa ripoti kuandalia hii leo ni juhudi za uokozi na huduma za dharura zinazoendelea katika kisiwa cha Mayotte baada ya kupita kwa kimbunga Chido na kusababisha uharibifu mkubwa na maafa na huko nchini Kenya madaktari wameanza tena mgomo, wakimtaka Rais William Ruto kutekeleza makubaliano waliofikia mwaka 2017 na mwaka 2021. Basi mpendwa msikilizaji, ni vidokezo vya ripoti za kuandalia hii leo katika matangazo yetu ya nusu saa. Ni matumaini utakuwa pamoja nasi hadi mwisho, lakini hapa Mkamiti anatupatia habari muhimu za leo jioni. Wizara ya afya huko Gaza imesema mashambulizi ya Israel dhidi ya wanamgambo wa Hamas katika eneo la Palestina yamesababisha vifo vya zaidi ya watu elfu arobaini na watano mzozo huo pia umewajeruhi zaidi ya watu laki moja. Wizara hiyo imesema haitofautishi kati ya raia na wapiganaji katika hesabu zake, lakini hapo awali ilisema zaidi ya nusu ya wale waliouawa walikuwa wanawake na watoto. Wizara ya afya ya Gaza imesema katika taarifa yake ya kila siku kwamba watu hamsini na wawili waliuawa siku moja iliyopita. Maafisa wa ulinzi wa kiraia na hospitali wameeleza mashambulizi ya Israel siku ya Jumapili yalijumuisha mashambulizi huko Ghaza City upande wa kaskazini, Khan Yunis kusini mwa Ghaza na kambi wa ya wakimbizi ya Nuseirat iliyopo katikati mwa Ghaza. Jeshi la Israel limesema operesheni yake ya Jumapili inajumuisha kushambulia ngome ya Hamas na udhibiti wa eneo la Nusrat. Norway imetangaza leo msaada mpya wa kijeshi wa dola milioni 242 kwa Ukraine ili kusaidia nchi hiyo kupata fursa kutumia bandari muhimu ya Black Sea. Ni sehemu ya kuwalinda watu wa Ukraine na miundo mbinu ya Ukraine kutokana na mashambulizi yanayofanywa na na meli za Russia kutoka Black Sea, alisema waziri mkuu Jonas Gahr katika taarifa yake. Pia ni muhimu kulinda usafirishaji nje wa nafaka na bidhaa nyingine kwa ajili ya njia ya bahari ambazo zinaipatia mapato muhimu kwa Ukraine. Msaada huo unajumuisha ufadhili wa mafunzo kwa wanajeshi wa Ukraine pamoja na kuondoa mabomu ya kutegwa ardhini. Ofisi ya mwakilishi wa Umoja wa Mataifa nchini Syria imesema Jumatatu kwamba imesisitiza haja ya kuwepo kwa kipindi cha mpito cha kisiasa kinachoongozwa na Siria wakati wa mkutano mjini Damascus na kiongozi wa kundi la waasi lililoongoza kumwondoa madarakani rais wa muda mrefu Bashar al Assad. Kipindi cha mpito kinapaswa kuzingatia kanuni za azimio la baraza la Umoja wa Mataifa la mwaka 2015 ambalo linataka utawala wa kuaminika unaowajibika, na usio wa kidini ndani ya miezi sita, pamoja na kuanzisha mchakato wa kuandika rasimu ya katiba mpya ukifuatiwa na uchaguzi, mwakilishi Geir Pedersen alisema katika taarifa yake. Shirika la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch, HRW, limekituhumu kikosi cha dharura cha Sudan RSF, na washirika wake wanaopigana na jeshi la taifa kwa kutenga ghasia za kingono zilizoenea dhidi ya wanawake katika maeneo ya kusini mwa Sudan. Hii ni ripoti mpya ya mwisho ya wafuatiliaji kima wa kimataifa wanaotuhumu vitendo vya ngono katika vita vya miezi ishirini nchini Sudan. Abdu Shakur Abud anaisoma ripoti zaidi. Katika ripoti yake mpya ya HRW imesema imeorodhesha darzeni za kesi tangu Septemba 2023 zinazohusu wanawake na wasichana wakati ya umri wa miaka 7 hadi 50 waliokabiliwa na ghasia za kingono, ikiwa ni pamoja na ubakaji na utumwa wa ngono katika jimbo la kusini la Cordofan. Habari hizi mpya zinafuatia ripoti tofauti kutoka shirika la haki za binadamu lenye makazi yake New York ambalo linaituhumu RSF kwa ukiukaji mpana zaidi, kwa unyanyasaji ulioenea pia dhidi ya wakazi wa kabila Nuba huko Kordofan Kusini kuanzia Desemba 2023 hadi Machi 2024 vitendo hivyo kwa sehemu kubwa havijaripotiwa na ni sehemu ya uhalifu wa vita, ripoti inaeleza. Mwezi Oktoba, ujumbe huru wa Umoja wa Mataifa kwa ajili ya Sudan ulisema pande zote mbili zilitenda ukiukaji, ikiwa ni pamoja na mateso na ghasia za kingono, lakini walikituhumu zaidi kikosi cha RSF kwa ghasia za kingono kwa kiwango kikubwa ikiwa ni pamoja na ubakaji wa magengi na kuwashikilia waathiriwa kwa hali iliyo sawa na utumwa wa ngono. RSF imekanusha madai ya Umoja Mataifa mwezi uliopita ikisema ni propaganda tupu. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka hapa Washington. Mahakama ya Uganda imetoa amri kwa serikali, inatakiwa kulipa hadi shilingi milioni kumi za Uganda kwa kila mwathirika wa kamanda wa Lord's Resistance Army Thomas Coyelo, mwanachama mwandamizi wa kwanza katika kundi la waasi kufunguliwa mashtaka na mahakama ya Uganda Mwezi Oktoba, Koyelo, kamanda wa ngazi ya kati katika LRA, alihukumiwa kifungo cha miaka 40 jela kwa makosa ya uhalifu wa kivita, ikijumuisha mauaji, ubakaji, utumwa, mateso na utekaji nyara. Kulingana na uamuzi wa mahakama, Koyelo alibainika hana uwezo wa kulipa fidia yeyote kwa waathirika kutokana na hali duni ya kifedha, iliyopelekea mahakama kutoa amri kwa serikali kugharamia malipo hayo. Ofisi ya mwakilishi wa Umoja wa Mataifa nchini Siria imesema Jumatatu, imesisitiza haja ya kuwepo kwa kipindi cha mpito cha kisiasa kinachoongozwa na Siria, wakati wa mkutano mjini Damascus na kiongozi wa kundi la waasi lililoongoza kumwondoa madarakani rais wa muda mrefu Bashar al-Assad. Mahakama ya katiba ya Korea Kusini leo Jumatatu ilianza kupitia upya mashtaka ya kutaka kumwondoa madarakani rais Yoon Suk Yeol kwa tangazo lake la sheria ya kijeshi la Disemba tatu la kuanza mchakato wa kuamua kama ataondolewa madarakani, wakati wachunguzi wanapanga kumhoji wiki hii juu ya mashtaka ya uhalifu. Waziri mkuu mpya wa Ufaransa, Francois Bayrou, anaanza kazi wiki hii kuunda baraza jipya la mawaziri, kushinikiza mswada wa kusitisha bajeti kwa uangalifu zaidi, kuunga mkono sheria ya bajeti ya muda mrefu ili kukabiliana na matatizo ya kifedha ya nchi, hatua ambayo ilisababisha kuondolewa kwa mtangulizi wake kazi. Na vigingi vilivyopo ni kubwa kwa kiongozi huyo wa mrengo wa kati mwenye umri wa miaka sabini na mitatu mwanasiasa mkongwe na meya wa muda mrefu wa kusini magharibi mwa mji wa Pao. naendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya yes, sauti ya Amerika, Washington DC. Asante Mkamiti kwa taarifa ya habari. Habari yenye uzito hii leo inatupeleka katika kisiwa cha Mayotte kinachotawaliwa na Ufaransa na katika visiwa vya Komoro, Rais Azali Asmani Osmani ametangaza wiki moja maombelezi kwa ajili ya vifo vyotokea huko Mayot, ambapo sehemu kubwa inaaminika ni wahamiaji kutoka Komoro wanaoishi huko Mayot. Nimezungumza na Muhammad Ali Abdullah Rashid huko Mayot na kwanza kumuuliza hali iliyoko huko hivi leo ikoje. Kiukweli hali ya Mayot haipo vizuri tangu kimbunga hiki kinaitwa Chido kimepita, huku hali haiko vizuri, watu hawana makazi ya kulala, watu wanalala kwenye zishure, wanalala mashuleni, wengine wanalala nje. Maafisa wa serikali wanasaidia vipi? Wametoa msaada gani? Nasikia waziri wa mambo ya ndani wa Ufaransa ameshafika huko, ameahidi kitu gani? Maafisa wa serikali wamekuja kutoka Ufaransa, lakini bado maraia hatujaambiwa chochote, hakuna msaada wowote uliotolewa, sio wa maji, sio wa chakula, hakuna msaada wowote. Nafikiri maafisa wao wanaongea, wanaongea wao kwa wao. Kwa hiyo si, mpaka sasa hivi hatujapata taarifa ya msaada wowote wa wa serikali nini changamoto kubwa kiliyopo hivi sasa, hasa katika kisiwa cha Mayotte? Hakuna maji kawaida, ni upungufu. Na watu wanasemaje kuhusu tukio hili? Haijajulikana rasmi, haijajulikana rasmi kwa sababu sisi sehemu tunayoishi hatuna umeme, leo siku ya tatu hatupati maji, kwa hiyo hatuwezi kujua taarifa rasmi, ila hizo tunazozisikia kwa wenzetu, unasikia wamekufa watu wanafika zaidi ya hamsini zaidi ya hamsini watu wamekufa huko, na kwa ujumla watu waliofariki mpaka hivi sasa inajulikana, watu waliojeruhiwa. Je, hasara gani zimetangazwa rasmi kuhusu kimbunga kupita huko? Miundo mbinu ya barabara zingine zimeharibika huku na hizi pantoni hazifanyi kazi, cha kutoka huku kisiwa kinaitwa Granteli kwenda kisiwa kidogo cha Petiteli, hizo hazifanyi kazi wala hakuna safari yoyote. Hata misafara ya tini ya watu kusafiri kwa ndege ilisimamishwa mpaka hii leo, labda ndo ao wa wageni tu waliokuja ndo hizo ndege tunazijua, lakini ndege zengine Azifanyi kazi. Kwa hiyo bado bado tupo kwenye matatizo, bado tupo kwenye matatizo na huku tuna watoto wadogo, tuna watoto wachanga wanataka kupata maji. Maji yamekuwa ma yamekuwa tabu kuyapata. Kwa hiyo tupo kwenye hali ngumu, unakuta mtu anatumia pesa mpaka nanga. Pesa zinakwisha kwa sasa hivi, kwa hiyo hatujui kesho itakuwaje, na maduka wala yamefungwa yote, hayafanyi kazi. Huyo ni Muhammad Ali Rashid akizungumza kutoka Mamuju Mayota kuhusu kimbunga cha Chido. Nam, tunaelekea huko Kenya ambapo madaktari leo Jumatatu wameandamana kushinikiza serikali ya Rais William Ruto kutekeleza makubaliano ya pamoja mwaka elfu mbili kumi na saba na elfu mbili ishirini na moja yaliyofanywa kati ya muungano wa KMPDU serikali ya majimbo, wizara ya afya na hospitali kadhaa za rufaa nchini humo, yenye lengo kuimarisha viwango vya mshahara, kuondoa uduni wa kazi na kucheleweshwa mara kwa mara kwa mishahara. Mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera, anatuarifu zaidi. Licha ya kusaini makubaliano ya kurejea kazini baada ya kuafikia mwafaka wa mazungumzo na serikali mwezi wa tano baada ya siku hamsini na sita za mahangaiko makubwa katika hospitali za umma nchini Kenya, madaktari wa Kenya chini ya mwavuli wa KMPDU ambao ni muungano wa madaktari wafamasia na madaktari wa meno unaowakilisha zaidi ya madaktari elfu saba wanasema serikali inawachezea shere na haitaki kutekeleza makubaliano yaliyotiwa saini why... Madaktari hao wamefanya maandamano ya mani jijini Nairobi na kufululiza hadi kwenye hospitali ya kitaifa ya Kenyatta, hospitali ya Nairobi, wizara ya afya, hadi kwenye majengo ya bunge kuitaka serikali ya Rais William Ruto kutekeleza makubaliano pamoja ya mwaka 2017 na 21 yanayotoa suluhu kwa mazingira duni ya kazi, ucheleweshwaji wa mishahara, upunguzaji wa mishahara yao na uajiri wa madaktari wanafunzi, na kusisitiza kuwa kutotekelezwa kwa mapatano hayo kumekuwa na madhara makubwa kwa ustawi wa madaktari na utoaji wa huduma za afya nchini Kenya. Daktari Dennis Miskela, naibu katibu mkuu wa chama hicho, anaeleza: Sisi yes, kama chama tumesema kwamba lazima tumalize huu culture ya uongo, tumalize hii tamaduni ya kudanganya watu, tumalize hii tabia ya kwamba watu wazima wanakaa chini wanasema kwamba wao ni waangwana, wanafikiana na nyinyi mpaka wanaweka kidole chao katika makubaliano na wao, ndani ya roho vizuri wanajua vizuri kwamba hawana nia ya kuitekeleza. A promise is a debt, ahadi ni deni. Na kama walikaa 2017 waka sign CBA, kama mwezi wa tatu walikaa chini wakasign return to work formula, lazima wahakikishe kwamba watulio kubaliana lazima watimize. Otherwise, sisi tukianza mgomo, hakuna mikutano tatu ya kalia, amna haja tukae katika mkutano kuzungumza na watu ambao hawana nia ya kutekeleza hao makubaliano. Muungano huo wa madaktari umeionya serikali kuwa mnamo Desemba tarehe ishirini na mbili madaktari wote nchini Kenya watasusia kazi kutokana kile, na kile unachokitaja kuwa ni kuchoshwa na kushindwa kwa serikali kutekeleza hadhi zake baada ya majadiliano ya mara kwa mara yasiyoisha. Maafikiano ya Mei tarehe nane yaliafikiwa kati ya muungano huo na idara mbalimbali za serikali, ikiwemo wizara ya afya, serikali ya kitaifa, na serikali za majimbo na hospitali za rufaa baada ya majadiliano ya duru kadhaa kupisha utekelezaji wa mkataba wa pamoja wa mwafikiano wa mwaka elfu mbili na kumi na saba na hivyo kuondoa mgomo huo uliodumu kwa siku 56. Pia kuna hospitali za kibinafsi ambao wamekuwa wakitesa madaktari kama hospitali pia uuepikitia huko, tuwakumbushe kwamba hatujawasahau wakiendelea kutesa madaktari pia. Tukimalizana na pande ya hospitali za umma pia twaenda tukafunga mpaka hospitali za kibinafsi pia. Kwa sasa madaktari wanasema wamejionea kutosha na kusisitiza kuwa wakati wa mazungumzo na kuweka mikakati umeisha hadi serikali iridhie kutekeleza ahadi inazotoa wakati wa kusaini mikataba. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. na, na... Tumalize ripoti zetu za leo, kwenda huko Rwanda ambako waziri wa mashauri ya kigeni Olivier Nduhungire anasema Rais Paul Kagame wa Rwanda alishindwa kukutana na mwenzio wa DRC Felix Tshisekedi mjini Rwanda mwishoni mwa wiki kutokana kwamba DRC ilishindwa kukubalia mazungumzo na kundi la M23 linalopambana na, na serikali ya Kinshasa. Anasema mazungumzo na kundi hilo ni moja ya suluhu ya kuleta amani mashariki wa DRC. Kutoka Kigali, mwandishi wetu silvana Karemeras, ana anaripoti kamili. Akizungumza kupitia televisheni ya taifa nchini Rwanda, waziri wa mashauri ya kigeni wa Rwanda Olivier nduhunji rehe amesema serikali yake imechukua uamuzi huo baada ya serikali ya DRC kubadili kauli yake na kukataa kutekeleza moja ya vipengele muhimu vilivyokuwa kwenye mkataba huo ambao ulitarajiwa kusainiwa na wakuu wa nchi hizo mbili chini ya upatanishi wa rais wa Angola Joao Lourenco. Amesema mkataba huo hauwezi kusainiwa hadi serikali ya DRC ikubali lugha ya mazungumzo kati yake na kunda M23. Uh, tunachopendekeza na tunachounga mkono ni kwamba ile mchakato wa kutafuta uwezekano wa mazungumzo baina ya serikali ya Kinshasa na M23 iendelee chini ya upatanishi, kisha mwisho sisi tupo tayari kusaini mkataba huu ambao tulitakiwa kuwa tumesha saini vinginevyo hatuwezi kusaini endapo hakuja tatuliwa matatizo ya kimsingi mazungumzo kati ya serikali ya drc na kundi la m23 yalikuwa ni moja ya mambo matatu ya msingi ambayo mpatanishi wa mzozo huo wa drc rais wa angola alikuwa amependekeza yatatuliwe ili kutuliza hali ya mzozo wa nchi hizi mbili mengine ni swala la wanamgambo wa kihutu wa fdlr pamoja na kuitaka rwanda kuondoa mfumo wake wa ulinzi mpakani amesema mambo hayo mengine hayakuwa na matatizo kwa kuwa walikuwa wameshakubaliana jinsi ya kuyatatua mambo mawili ya mwanzo yalikuwa yameshapatiwa ufumbuzi, isipokuwa hilo la mazungumzo ya moja kwa moja kati ya serikali ya Kinshasa na waasi wa M23. Serikali ya Kinshasa ilitupilia mbali uwezekano huo, na sisi hatukuwa na jinsi, isipokuwa kuacha kusaini na kusubiri tena itakavyokuwa baadaye. kutokana na sintofahamu hii iliyozuka upya na kurushiana maneno kati ya nchi mbili ni dhahiri kwamba lile tumaini la kutuliza hali ya usalama mdogo mashariki mwa DRC linaanza kuyoyoma. Baadhi ya wadadisi wa siasa za maziwa makuu kama Joshua Karega wanaamini haya inaelekea katika hatua ambayo inatia wasiwasi. I mean, on one side, kwa kweli inatisha. Kwa upande mmoja Rwanda, na ndiyo Rwanda, maana kwa upande wa Rwanda wameamua kuweka hatua kali za ulinzi, na unakumbuka kwamba mwaka jana hata rais wa DRC alisema kwamba kama sheria zitaruhusu ataweza our kupindua our utawala nchini Rwanda. Nadhani kwa hali hii haitoi matumaini yoyote ya suluhu la kudumu. Waziri wa mashauri ya kigeni amesema kwamba bila serikali ya Kinshasa kufungua mlango wa mazungumzo ya wazi na kundi M23 ambalo hadi sasa linaendelea kuyakamata maeneo mengi katika eneo la mashariki mwa DRC pamoja na kuendelea kuwaingiza katika jeshi lake wanamgambo wa kundi la kihutu FDLR, mzozo huu utaendelea kuwa mzito. Serikali ya DRC imesema kwamba Rwanda kushindwa kuhudhuria kikao cha Angola ni ushahidi kwamba haina suluhu la mzozo huo. Nchi mbili zinaendelea na mgolo wa kidiplomasia, na upatanishi wa rais wa Angola Joao Lorenso unaonekana kutozaa matunda hadi sasa. Silvanos Kalimera, sauti ya Amerika, Kigali. Karibu katika kona ya michezo, na moja kwa moja basi uko nami mwanaspoti wako Sunday Shomari, na moja kwa moja lekea huko nchini Kenya, ambao kujiuzulu kwa mkufunzi mkuu wa timu ya taifa ya Rambe Stars Enjin Firat raia wa Uturuki unazidi kuibua hisia mseto kutoka kwa mashabiki wa soka nchini humo. Mwandishi wetu Denis Onyonyi kutoka Kenya ameongea na wale ambao bado baadhi wanamuunga mkono hatua hiyo, huku wengine wakipinga uamuzi wake. Hatimaye mkufunzi mkuu wa timu ya taifa ya soka Harambe Stars Enjin Firat amejiuzulu wadhifa wake miaka mitatu tangu alipochukua mikoba ya kuinua timu ya taifa. Akithibitisha kujiuzulu kwake, rais mpya wa shirikisho la soka nchini Kenya Husen Teri amekiri kupokea barua ya mkufunzi huyo raia wa Uturuki, japo kiini cha kujiuzulu kwake hakijabainika. Kulingana na Teri, shirikisho la soka nchini Kenya FKF limeanza mikakati ya kusaka mkufunzi mpya mara moja, ikizingatiwa kuwa Kenya inajiandaa kwa michuano ya Chan itakayoandaliwa humu nchini mwaka ujao kwa ushirikiano mataifa jirani Uganda na Tanzania. Lakini je, mashabiki wa soka nchini Kenya wamechukulia vipi taarifa hizi za kujizuru kwa Kefrat? The local coach maybe coachmaybe some ideas countries, mm -hmm. ziko karibu hapa kanda yetu, zina qualify qualify time, maybe tujaribu na local coach, yeah great. Amecheza mzuri, ni ile tu tulifanya mistake kidogo tukatolewa Afcon. Yes. Mimi kama fan wa hapa Kenya, harambe star, nataka huyu coach a resign mara moja. Jua ametupeleka vibaya sana sisi, hatuperform hatuwezi qualify kwa games zingine rahisi sana. Itakumbuka kuwa baada ya Kenya kukosa kujikatia tiketi ya kushiriki kombe la mataifa bingwa barani Afrika Cup, waziri wa michezo nchini Kenya, Kipchumba Murkomen alielezea kutoridhishwa na utendakazi wa mkufunzi huyo kwa akimtaka kuondoka afisini mara moja. kwa riabaya, sauti ya Amerika, mezi ya michezo kutoka Nairobi nchini Kenya, mwanakwetu mimi naitwa Denis Wanyonyi. Asante sana Denis Wanyonyi kutoka Nairobi, Kenya. Na moja kwa moja huko nchini Tanzania, mamlaka nchini humo zimewataka wale wote waliohusika na uvunjaji wa viti wakati wa mchezo baina ya wenyeji Simba Sports Club na CS Sfaxien ya Tunisia wachukuliwe hatua, huku mashabiki wa Simba wakiwa na matumaini ya timu yao kusonga mbele katika michuano ya kombe la shirikisho barani Afrika baada ya kushinda katika mchezo wake wa jana. John Jogopa ana taarifa zaidi. Vurugu zilizozuka dakika za mwisho wakati Simba ilipeweka kimiani bao lake la ushindi zimebadili sura uwanja Benjamin Mkapa kwa baadhi ya maeneo yake kuonekana na mapengo mapengo kutokana na viti vyake kuvunjwa vunjwa na mashabiki. Bado haijafahamika bayana ni mashabiki gani waliohusika na kadhia hiyo, ingawa mamlaka inayohusika na michezo nchini in Tanzania inataka Simba iwe sehemu ya kugharimia uharibifu huo na kwamba wahusika wake wa nao watiwe korokoroni. Lakini kando na hayo, mashabiki wengi wa Simba wanasema kwamba timu yao sasa imeanza kukamata mwendo Kuelekea katika safari ya robo fainali katika michuano hiyo kutokana na ushindi wake wa mabao mawili kwa moja dhidi ya wapinzani wao. Hata hivyo bado mahesabu ni magumu kwa timu zote katika kundi hilo isipokuwa tu kwa CX Faction ambayo inaburuta mkia ikiwa na alama sifuri wakati nyingine tatu zilizosalia zikitosha na nguvu kwa alama sawa zote zikiwa na alama sita. Nao uwakilishi wengine wa Tanzania katika kombe la klabu bingwa barani Afrika, Yanga Dar es Salaam, wamerejea nyumbani jana asubuhi wakitokea Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambako jogo wake aliwika dakika za nenda kwa buriani, baada ya kuambulia sare ya moja kwa moja na TP Mazembe. Yanga sasa itakuwa nyumbani katika michezo ligi kuu soko Tanzania bara, na itashuka dimbani wiki ikikaribisha Mashujaa, kabla ya kuanza safari ya kuelekea mikwani katika michezo mingine ya ligi kuu. Mpaka wakati mwingine na mara nyingine, kutoka Dar es Salaam ni mwanamichezo mwenzako George Njogopa, na asante sana George Njogopa, kutoka Dar es Salaam Tanzania na moja kwa moja turuka hadi huko Kigali, Rwanda, ambapo timu ya taifa ya nchi hiyo Amavubi imeanza maandalizi dhidi ya mtanange wake na Sudani kusini kuelekea fainali ya michuano ya wachezaji wa ligi za ndani au CHAN. Na wakati huo wa rais wa nchi hiyo Paul Kagame amefungua rasmi mkutano mkuu wa FIFA jijini Kigali. Kwa taarifa zaidi, huyu hapa mwanamichezo wetu Chris Karenzi. Amavubi wataondoka Alhamisi wiki hii kuvaana na timu ya taifa ya Sudani ya Kusini Jumapili tarehe 22 mwezi huu kusaka tikiti ya kuelekea nchini Kenya kushiriki fainali za kombe la Afrika kwa wachezaji wa ligi za nyumbani kuanzia tarehe 22 na 28 Disemba mwaka huu. Tukiwa bado nchini, mwishoni mwa juma Rwanda ilikuwa mwenyeji wa mkutano mkuu wa shirikisho la kimataifa la mbio za langalanga jijini Kigali. Rais Paul Kagame pamoja na rais wa shirikisho la langa langa Mohamed Ben Sulayem walikuwa ni miongoni mwa waliohudhuria hafla hiyo ya kihistoria barani Afrika. Rais Kagame amesema Rwanda itapokea mashindano makubwa ya dunia Formula One ila hakutaja ni lini yatafanyika. Ninayo furaha ya kutangaza rasmi kwamba Rwanda inajiandaa kuleta tena furaha ya mbio za magari barani Afrika kwa kuandaa Formula One Grand Prix. Formula One Grand Prix. Kutoka meza ya michezo a Kigali ni mwanamichezo wako Christopher Karenzi. Shukrani sana Chris Karenzi kwa taarifa hiyo. Tunakamilisha kona ya michezo kwa siku ya leo. Ni mwanaspoti wako Sunday Shomari na kwambia alamsiki, tukutane wakati mwingine. Na msikilizaji, unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA inayotangaza kutoka hapa Washington, matangazo ambayo pia unaweza kuyafuatilia kupitia mtandao wetu wa VOA swahilicom, hali kadhalika redio zetu shirika. Na saa tatu kamili usiku kwa saa za Afrika Mashariki utakuwa naye Kenneth Bwire katika kipindi cha Kwa Undani, na miongoni mwa masuala yanayoangazia ni pamoja na kimbunga Chido. Mimi ni Mkamiti Kibayasi kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya. Shukran kwa kusikiliza VOA Swahili. Ifuatayo ni tahariri inayoelezea mtazamo na maoni ya serikali ya Marekani. Makundi yenye ya silaha yanaendelea kuvuruga utulivu mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ndiyo maana Marekani imeisihi serikali ya Kongo kutumia nyenzo zote ikiwa pamoja na kikosi cha kulinda amani cha Umoja wa Mataifa ndani ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo au MONUSCO, ili kuwalinda watu wake pamoja na hadhi yake kama nchi, amesema balozi wa Marekani kwenye Umoja wa Mataifa Linda Thomas Gilfield. Hivi sasa MONUSCO imejiweka katika nafasi nzuri kufanya shughuli za ulinzi wa amani vizuri iwezekanavyo, kuweka mazingira kwa mchakato wa amani na wakati huo huo kuwalinda raia, amesema balozi Thomas Greenfield. Ndani ya mwaka mmoja ujao, kikosi hicho kitaendelea kuwa na jukumu muhimu la kusaidia mchakato wa Luanda, ukiwemo mfumo ambao umeanza kufanya kazi wa reinforced ad hoc verification mechanism mazungumzo ya kidiplomasia kati ya katia, Rwanda na DRC na yote yamewezeshwa na uongozi thabiti wa Angola. Tunazisihi pande zote ziheshimu sitisho la mapigano na wayaamuru makundi wa shirika yafanye hivyo pia, amesema balozi Thomas Greenfield. Kundi la Machi 23 au M23 ni kundi la Congo la uasi lenye makao yake mashariki mwa Congo hivi karibuni M23 limekiuka makubaliano ya kusitisha mapigano, hilo ni lazima likomeshwe, amesema balozi Thomas Greenfield. Rwanda na DRC walikubaliana kuhusu lililokubaliwa ambalo linahitaji kufanywa. Kwa DRC ni lazima ichukue hatua dhidi ya ya Democratic Forces for the Liberation of Rwanda na kuacha kuliunga mkono kundi hilo. Rwanda ni lazima iondoe zaidi ya wanajeshi wake elfu nne waliopo ndani ya DRC na kuacha kuiunga mkono M23. Kwa kuongezea, MONUSCO lazima iruhusiwe kutekeleza wajibu wake. Balozi Thomas Greenfield ameitaka Rwanda kuondoa mara moja mifumo yake ya mashambulizi ya ardhi kwenda angani kutoka Kivu Kaskazini na kuacha uingiliaji wa GPS ambao umeathiri operesheni za anga za MONUSCO. Hata hivyo, MONUSCO lazima wawe na uwezo wa kufanya shughuli zao bila ya vitisho kutoka M23, hali ambayo imeweka vikwazo kwa operesheni zao, mzunguko wa wanajeshi na upelekaji vifaa Wakati MONUSCO ikiendelea na operesheni zake muhimu, ikiwemo kuokoa maisha pamoja na kuwalinda raia huko Ituri, tume hiyo lazima pia iendelee katika njia kuelekea kwenye njia endelevu na kujiondoa kwa uwajibikaji, alihimiza balozi Thomas Greenfield. Tunaipongeza MONUSCO pamoja na serikali ya DRC kutokana na jukumu lao la kutathmini mpango wa kujiondoa ili uendane na hali halisi ilivyo huko, hasa kuhusiana na hatari kwa raia. Maendeleo yaliyopatikana kuelekea amani kupitia mchakato wa Luanda, unaungwa mkono na MONUSCO, unawakilisha fursa ya kumaliza mzozo huu kwa mara moja na kwa wote na mateso yaliyosababishwa na hali hiyo. Hiyo ilikuwa tahariri inayoelezea mtazamo na maoni ya serikali ya Marekani.