Hivi sasa ni saa saba kamili mchana kwa saa za hapa Washington. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Hizi ni habari za dunia, zinasoma kwako nami Mkamiti Kibayasi. Wizara ya afya huko Gaza imesema mashambulizi ya Israel dhidi ya wanamgambo wa Hamas katika eneo la Palestina yamesababisha vifo vya zaidi ya watu elfu arobaini na tano. Mzozo huo pia umewajeruhi zaidi ya watu laki moja. Wizara hiyo imesema haitofautishi kati ya raia na wapiganaji katika hesabu zake, lakini hapo awali ilisema zaidi ya nusu ya wale waliouawa walikuwa wanawake na watoto. Wizara ya afya ya Ghaza imesema katika taarifa yake ya kila siku kwamba watu hamsini na wawili waliuwawa wa siku moja iliyopita. Maafisa wa ulinzi wa kiraia na hospitali wamesema mashambulizi ya Israel siku ya Jumapili yalijumuisha mashambulizi huko Ghaza City upande wa kaskazini, Khan Yunis kusini mwa Ghaza na kambi ya wakimbizi ya Nuseirat iliyopo katikati mwa Ghaza. Norway imetangaza Jumatatu msaada mpya wa kijeshi wa dola milioni 242 kwa Ukraine ili kuisaidia nchi hiyo kupata fursa kutumia bandari muhimu ya Black Sea. Ni sehemu ya kuwalinda watu wa Ukraine na miundo mbinu ya Ukraine kutokana na mashambulizi yanayofanywa na, na meli za Russia kutoka Black Sea, alisema waziri mkuu Jonas Gar Stor katika taarifa yake. Pia ni muhimu kulinda usafirishaji nje wa nafaka na bidhaa nyingine kwa njia ya bahari ambazo zinaipatia mapato muhimu kwa Ukraine. Msaada huo unajumuisha ufadhili wa mafunzo kwa wanajeshi wa Ukraine pamoja na kuondoa mabomu ya kutegwa ardhini. Waziri wa ulinzi wa Norway John Aligram amesema kuwa mabomu ya kutegwa ardhini ni tishio kubwa katika Black Sea na kwamba msaada huo utayasaidia majeshi ya Ukraine kugundua na kutegua mabomu yaliyo karibu na pwani. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA inayotangaza kutoka jiji kuu la Marekani hapa mjini Washington. Mahakama ya Uganda imetoa amri kwamba serikali inatakiwa kulipa hadi shilingi milioni kumi za Uganda kwa kila mwathirika wa kamanda wa Lord Resistance Army Thomas Koyelo, mwanachama mwandamizi wa kwanza katika kundi la waasi kufunguliwa mashtaka na mahakama ya Uganda mwezi Oktoba. Koyelo, kamanda wa ngazi ya kati katika LRA alihukumiwa kifungo cha miaka 40 jela kwa makosa ya uhalifu wa kivita ikijumuisha mauaji, ubakaji, utumwa, mateso na utekaji nyara. Kulingana na uamuzi wa mahakama, Kwoyelo alibainika hana uwezo wa kulipa fidia yeyote kwa waathirika kutokana na hali duni ya kifedha iliyopelekea mahakama kutoa amri kwa serikali kugharamia malipo hayo. Kiwango cha mauaji ya Koyelo kwa mujibu wa hukumu hiyo ni kama vile walikuwa na uthibitisho wa kushindwa kwa serikali ambayo inawajibika kwa kulipa fidia kwa waathirika, ilisema hukumu hiyo. Na waziri mkuu mpya wa Ufaransa Francois Bayrou anaanza kazi wiki hii kuunda baraza jipya la mawaziri kushinikiza mswada wa kusitisha bajeti kwa uangalifu zaidi kuunga mkono sheria ya bajeti ya muda mrefu ili kukabiliana na matatizo ya kifedha ya nchi hatua ambayo ilisababisha kuondolewa kwa mtangulizi wake kazi na vigingi vilivyopo ni vikubwa kwa kiongozi huyo wa mrengo wa kati mwenye umri wa miaka sabini na mitatu mwanasiasa mkongwe na meya wa muda mrefu wa kusini magharibi mwa mji wa pau alichaguliwa na rais wa ufaransa emmanuel macron siku ya e ijumaa Bairu ni waziri mkuu wa nne wa nchi hiyo kwa mwaka huu na anakabiliwa na bunge dogo lililogawanyika sana linalochochewa na lenye nguvu ya mrengo wa kushoto na wa kulia. Wakulima, waalimu, wafanyakazi wa hospitali na wafanyakazi wa reli ni miongoni mwa maelfu ya watu ambao wameingia mitaani katika miezi ya hivi karibuni juu ya uagizaji wa bidhaa za kilimo, masuala ya ajira na malalamiko mengine. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa Washington. Msomaji wako nilikuwa mimi mkamiti Kibayasi, na sekunde chache kutoka hivi sasa utakuwa naye Kenneth Bwire katika kipindi cha kwa undani. Kwa undani. Mazungumzo ya kumaliza vita mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo yamefeli. Rais wa Rwanda Paul Kagame amekosa kufika Angola katika mkutano kati yake na Felix Chisekedi wa DRC. Je, hatua gani itafuata? Tutaangazia pia athari za kimbunga Chido Mayote, Msumbiji, Malawi hadi kusini mwa Zimbabwe. Karibu, mimi ni Kenneth Bwire nikiwa hapa Washington DC, Marekani. kusuluhisha mgogoro wa mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo zimefeli wikendi hii baada ya kukosa maelewano kati ya DRC na Rwanda katika mkutano wa upatanishi uliopangiwa kufanyika Luanda, Angola. Mkutano huo uliopangwa kuwakutanisha marais Felix Chisekedi wa DRC, Paul Kagame wa Rwanda kwa usimamizi wa Hoao Lorenso wa Angola, akiwemo aliyekuwa rais wa Kenya Uhuru Kenyatta ulikosa kufanyika baada ya pande mbili kuweka masharti magumu ambayo hayangeweza kupata suluhu. Katika taarifa kwa vyombo vya habari, ofisi ya rais wa DRC imesema mkutano ulikosa kufanyika baada ya Rwanda kukataa kushiriki, ikisema DRC inastahili kufanya mazungumzo na kundi la waasi la M23. DRC kwa upande wake imeshikilia kwamba haiwezi kufanya mazungumzo na kundi la M23 ambalo inalitambua kama kundi la kigaidimu Rwanda inasema hatua ya DRC kutambua M 23 kuwa kundi la kigaidi na kukataa kufanya nalo mazungumzo ni kizingiti kikubwa katika mazungumzo hayo. Waziri wa mambo ya nje wa Rwanda Olivia Nduhungire ameshutumu Tshisekedi akisema matamshi yake yamechochea chuki dhidi ya watu wa kabila la Watusi wanaoishi mashariki mwa DRC. Aliyekuwa rais wa Kenya Uhuru Kenyatta alikuwa katika mkutano huu ambao Paul Kagame hakuwepo. Kenyatta alisema kwamba hatua ya waasi wa M23 kuacha kufanya mazungumzo na kuendelea na vita imevuruga juhudi za amani zinazofanywa na viongozi wa kikanda na kwamba ni lazima njia ipatikane kwa wahusika wote kufanya mazungumzo. Hatua ya Rwanda kukataa kushiriki mazungumzo hayo imepelekea wasiwasi na sintofahamu kuhusu vita vya DRC. Nixon Katembo ni msomi na mchambuzi wa siasa za maziwa makuu. Katembo pia ni raia wa DRC, yupo kwenye laini ya simu kutoka Johannesburg, Afrika Kusini. Nixon, lililo rasmi ni kwa kutoka kwa Rwanda ni kwamba hawana uhusiano wowote na kundi la M23 na kwamba hawasaidii kundi la M23 hata licha ya ripoti kadhaa, licha ya uchunguzi wa Marekani na kuambia watoa wanajeshi, Rwanda imeshikilia kwamba kwa vyovyote, kwa vile inasingiziwa, haihusiki na kundi la M23. Inakuwaje mazungumzo kati ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo na mapigano ya M 23 yanapelekwa Rwanda, kati ya Felix Chisekedi na Paul Kagame. Kuweza kubashiri nini kinachoendelea, ni lazima usikilize matamshi kutoka viongozi wa Rwanda. Hapo jana, baada ya mazungumzo kutofanyika huko Rwanda, waziri wa mambo ya nje za nje wa Rwanda, Olivier Ndhugirehe, alienda na akasema kwamba mojawapo ya masharti ambayo wanataka kabla ya mazungumzo kati ya Rais Tshisekedi na Rais Paul Kagame kufanyika ni kuweza kuwa kwanza na mazungumzo ya ana kwa ana na waasi wa M ishirini na tatu. Sasa ikiwa Rwanda haihusiki na waasi hao, kwa nini itetee maslahi ya waasi na kwa nini isukume serikali ya DRC kuweza kuzungumza na waasi hao? Hilo ni moja sasa ukija upande wa pili, waasi nao kupitia ya kiongozi wao na msemaji wao, tuseme hivi Corneille eh, nanga alitoa kauli kusema kwamba mazungumzo yatakayofanyika huko Luanda hayawahusishi wao kama m ishirini na tatu. Sasa kinachoendelea katika ukanda wa maziwa makuu kati ya Rwanda na na jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kwa upande mwingine na vikaragosi wao wa, waasi wa m ishirini na tatu ni sarakasi ya kisiasa ambao kuna unafiki mwengi na hawataki kuelezea uwazi kwamba eh, sisi haya tunataka masilahi yetu hivi na hivi na upande wenu tunataka kuwe hivi na hivi, kwa hivyo mazungumzo yaweze kuendelea na raia wa kawaida wasiendelea kuteseka. Rwanda ni msemaji wa emu ishirini na tatu kwa muktadha huu kwamba mazungumzo hatutafanya kama DRC haizungumzi na emu ishirini na tatu ina maana imejiamulia yeye mwenyewe, si kwamba sisi kama ambao tunachambua siasa za za ukanda kwamba tunasema hivyo mwenyewe. Na viongozi wa Rwanda wameweza kuzungumzia kwamba lazima serikali ya DRC izungumze na wasi. Lakini sasa unapoweka masharti kwamba hutafanya hiki kwa sababu hiki hakijafanyika, hiyo unajionyesha wao mwenyewe kwamba wewe ni muhusika wa moja kwa moja, na licha ya kukataa kwamba husiki na chochote. Sasa Rwanda inajifanya msemaji na mteteaji wa maslahi ya M ishirini na tatu, kwa maana kuwa wanajua kwamba wanaunga M ishirini na tatu mkono na wanajua kwamba wanajeshi wa Rwanda wako pale wakiongoza na kuwafunza wanajeshi eh, waasi wa M ishirini na tatu pale Chanzu, eh, wilaya ya, ya Rutshuru. Hilo linaeleweka. Sasa hili kuja kukataa tu ni siasa na propaganda za kisiasa kuonyesha kwamba, lakini pia kuna ushahidi kutoka uh, waangalizi na, na wachunguzi wa umoja wa Mataifa kwamba ni vikosi vya Rwanda viko pale Kongo. Sasa kwa nini Rwanda inaendelea kukataa? Hili linaeleweka ukiangalia historia ya ukanda wa maziwa makuu. Kwa mfano miaka ya themanini wakati Mseveni anapigana na na na serikali ya ya Obote pale na Tito Okelo walikuwa wanafanya mazungumzo uh, Nairobi, upande mwingine vita vinaendelea uh, Luwero, uh, lakini wanasema wao hawahusiki na vita ambavyo vinaendelea kule Luwero. Baadaye serikali ikaja kutimuliwa, wakati mazungumzo yanafanyika huko Nairobi, mazungumzo ya Arusha kati ya RPF na eh, serikali ya Habari mara ilikuwa hivyo hivyo kwamba wanazungumza huku, upande mwingine, upande mwingine wanaendelesha vita na wanasema kwamba sisi hatuhusiki na mzozo wa kuendesha vita, sisi tuko upande wa mazungumzo. Sasa tofauti ni gani wakati wa sasa ambapo wale wale waliohusika na historia ambayo nimetoa katika vita vya ukanda wa maziwa makuu kuanzia Uganda hadi Rwanda na hasa sasa hivi jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Hamna tofauti. Rwanda inashikilia kwamba hili kundi la FDLR kwamba lipo ndani ya jeshi la DRC na DRC inastahili kulitimua. Ni ugumu gani unafanya DRC nayo na basi sisikie Rwanda namna ambavyo inataka Rwanda isikie, iondoe wanajeshi wake kama wapo. Sababu gani basi DRC isiwafurushe hao FDLR ndio Rwanda itulie? Tuanzie kwenye hili. Waziri wa zamani wa ulinzi wa Rwanda ambaye alikuwa pia amiri mkuu wa majeshi wa Rwanda, James Kabarebe, alikuwa amiri mkuu wa majeshi DRC, aliongoza jeshi la Congo. Nini alichokifanya? Kupigana na FDLR. Rwanda ilishiriki katika Uh, vita kule mashariki mwa Kongo ikishirikiana na jeshi la Kongo katika operesheni ya kimya ya wanu na kimya ya kwanza na kimya ya pili, ikaja operesheni ya amani ya kwanza na amani ya pili chini ya rais uh, uh, mstaafu Joseph Kabila. Serikali ya Rwanda pamoja na jeshi lake liliruhusiwa kuingia kule Kongo kwenda kuwasaka waasi wa FDLR. Nini kilichofanyika kwa serikali ya Rwanda kushindwa kuwatimua waasi wa FDLR? na nice isitoshe, mwaka elfu mbili kumi na tatu na elfu, hadi elfu mbili kumi na sita Umoja wa Mataifa ulisema kwamba unadhani kwa kwa, kwa kwa utafiti wake wapiganaji wa FDLR ni, ni eh, takriban elfu moja na mia nane wakiwa wengi na baadhi wao ni wako katika umri ambao umetoweka sasa hivi wa, wa ni wazee walioshiriki katika mauaji ya kimbali kule Rwanda. Sasa ni FDLR ipi ambayo Rwanda inazungumzia kwamba iko ndani ya jeshi la Congo? Hivi tu ni vijisababu vya kutaka kuendeleza vita. Kwa bahati mbaya, siasa za Congo na siasa za Rwanda pamoja na maziwa makuu kwa ujumla hazijazungumziwa kinagaubaga kwamba eh, eh, kuna nia ya kisiasa upande wa Congo na kuna nia ya kisiasa upande wa wa Rwanda pamoja na Uganda na na nchi zote za ukanda wa maziwa makuu kuweza kumaliza hivi vita vya Kongo, sababu wote wana maslahi pale Kongo, na wote wanafaidika sana kunyonya mali ya Kongo, rasilimali yake haswa madini ya Kongo. Mbona DRC basi siketi chini iseme tuzungumze na emu ishirini na tatu, ama ni ubabe kwamba tukizungumza na emu ishirini na tatu tutakuwa tunazungumza na magaidi na tuna tutakuwa tunazungumza na Rwanda kupitia kwa makundi ambayo hatuyatambui. Walichokifanya serikali ya DRC walitaja emu ishirini na tatu kuwa kundi la kigaidi. Uwezi ukazunguka sasa ukasema unazungumza na gaidi na za gaidi, anapigwa gaidi, hazungumzwi naye sasa hapo ndio kizungumkuti na siasa zenyewe za Kongo. Viongozi walioko nao upande mwingine wameshindwa si diplomasia yenyewe kutaka kutanzua mgogoro huu. Jambo la pili, Kongo imeshindwa pia kuzingatia kuimarisha usalama wake na kulinda raia wake na mpaka ya nchi hiyo, kwa maana ya kuwa nchi kama Kongo ina rasilimali zote kuweza kushikia kiwanda chochote cha silaha ama nji yoyote ambayo inaweza ikaisaidia Kongo kuwafunza wanajeshi na kuwatimua hao waasi ambao wanasumbua wa mashariki mwa Kongo. Nini serikali ya Kongo imekifanya kwa ajili ya kuhakikisha kwamba usalama unarejesha unarejeshwa mashariki mwa Kongo? Badala yake kumekuwa na wanajeshi ambao na pia wanasiasa ambao wana, wanafaidika sana na na ukosefu wa usalama kule mashariki mwa Kongo. Sasa swala ni kuweza kuwa na moyo wa uzalendo na nia ya kisiasa katika mchakato eh, mzima wa kuleta amani mashariki mwa Kongo pamoja na DRC na ukanda wa maziwa makuu. Hilo ndilo linahitajika, vinginevyo tu zitakuwa ni sarakasi ambazo zinaendelea eh, katika ukanda huu Mazungumzo yamefeli, mkutano umefeli, hakuna tunachojua. Sasa nini kitafuata? Alipo Felix Chisekedi wa DRC, alipo Joao Lorenzo Angola, alipo Paul Kagame wa Rwanda na alipo Uhuru Kenyatta ambaye alikuwa ni kama msimamizi kwa niaba ya Jumuiya ya Afrika Mashariki, wanafikiria nini? Wote hau, hawana nia ya kisiasa. Ikiwa wangekuwa na nia ya kisiasa mgogoro huu ungekuwa umemalizika. Sababu rais Joao Lorenzo alikuwa waziri wa ulinzi chini ya Jose Eduardo Santos wakati Angola ilituma majeshi yake kule Congo na wakafanikiwa kuwafurusha waasi. Nini kimeshindikana kufanya hivyo kwa sasa kwa Luanda kuweza kushiriki? Kenyatta pia anajua, anaelewa vizuri ilipokuja swala la la kuleta huyu rais Tshisekedi mazungumzo yalifanyika Nairobi chini ya utawala wa Kenyatta kabla hajaja Rutu. Sasa jamani, hakuna nia ya kisiasa ya kuweza kumaliza mgogoro wa Kongo na Rais Paul Kagame kuweza kukataa mazungumzo haya ya sasa. Anajua kitu kimoja, kwamba DRC rais anataka kubadili katiba na atakuwa na matatizo na raia wake kwa ajili ya mabadiliko ya katiba na pia atakuwa na sura mbaya Uh, kwa, kwa Umoja wa Mataifa kwa sababu ya kutaka ku, ku, ku, kusalia madarakani kwa, kwa kubadili katiba. Ni Nixon Katembo mchambuzi wa siasa za maziwa makuu nakamilisha sehemu ya kwanza ya kwa undani. Sehemu ya pili ni baada ya muda mfupi. Kwa undani kutoka sauti ya Amerika VOA. Unasikiliza kwa undani kutoka sauti ya Amerika VOA. Tunasikika pia kupitia KBC redio Taifa, shirika la habari la serikali ya Kenya. Kimbunga Chido kimepiga Mayote Jumamosi na kuacha uharibifu mkubwa wa mali na vifo. Kimepiga pia kusini mwa mji wa Pemba, Cabo Delgado kaskazini mashariki mwa Msumbiji, na hali ya kibiniadamu inaendelea kuwa mbaya. Kulingana na serikali, watu 19 wamefariki Mayote, zaidi ya 830 wamejeruhiwa. Zaidi ya elfu mia moja wamekosesha makao na wamewekwa katika vituo wa sabini vya dharura. Kuna ukosefu mkubwa wa umeme Visiwani Comoros, kuna uharibifu wa mimea. Nchini Msumbiji uharibifu mkubwa umetokea Cabo Delgado na Pemba. Japo kikiwa kimepunguza kasi, Kimbunga Chido vilevile kimepiga kusini mwa Malawi na kaskazini magharibi mwa Msumbiji hadi kaskazini mashariki mwa Zimbabwe. Kwenye laini ya simu kutoka Pemba Msumbiji ni Ahmad Abubakar. Tuseme hali ni hatari na ni tata na ni baya haswa, uh, jimbo la Kabu Delgadu na jimbo la Nampula, ila jimbo la Kabu Delgadu ndilo limepata madhara zaidi kuliko Nampula. Nampula sehemu ambaye imeingilia ni wilaya ya pwani ya Memba ambaye hadi sasa mahesabu aliyotangaza na serikali yanasema ya ni watu watatu walifariki. Vyombo vya kutembelea yani ngalawa nyingi za pwani zote zote zimehasirika na nyingine zimepotea. Kwa hiyo, siku zijazo itakuwa ni changamoto watu wa memba kuenda pwani kupata samaki ili wauze ili wapate kula na hapo hapo Memba kiasi cha shule uh, za sitini hivi ndio zimepotea kwa ajili ya iko kimbunga. Sasa tikitoka huko tunakuja Kabu Delegado ambaye hapa ndio ametoa, yani kimbunga chimeleta madhara zaidi, hadi sasa hesabu zinaonyesha ni watu kumi na watatu ambaye ni watu kumi na wawili ambaye wamefariki kuna hitilafu sana ya communication kupitia uh, network za ambazo zinatumika Pemba. Pemba yenyewe ambayo ni wilaya kubwa Cabo Delgado, yani manyumba mengi sana yameharibika, kazi za utalii zimeharibika na nyingi zaidi. Hali ya umeme itakuwa vigumu siku zijazo, kuanzia juzi jana watu hawana wa wa umeme huu ambaye umeme unatumika Msumbiji mzima wa EDM kwa mujibu wa hisabu za EDM, yasemekana watu alfu mia mbili ambayo wanatumia umeme muda huu hawana, Cabo Delgado na Nampula, sio Pemba tu basi. Ambaye haya mafuriko haya ayhiki kimbunga chim, chim, chimitua vile vile mekufi ni wilaya karibu na Pemba, vile vile vijiji fulani kama unaenda sehemu za Montepuez, kama wanaita Nanlia wanaitwa Silva Makua na sehemu ya Metoro, pamoja na shughuli vile vile. Mara nyingi kimbunga kinapopiga inakuja baadaye, mvua inaanza kunyesha kwa muda kwa muda. Je, kimbunga chido baada ya kupiga hizi sehemu za Msumbiji kaskazini, Msumbiji kuna hali ya mvua inayoendelea na taswira ikoje kwa wale watu ambao wamekoseshwa makazi, wamepewa makazi ama maisha yao yanaonekana namna gani? Sio kwa nyingi. Kwa mfano, Pemba na Mpula leo watu wanatembea kikawaida, kuanzia jana walikuwa wanatembea, lakini haijaonyesha kwamba mvua ni nyingi, ila kilichopita kimbunga sehemu za pwani kikaelekea sehemu za Niasa, jimbo lingine ambaye ni la Msumbiji. Niasa huku mvua ilikuwa inanyesha, nafuu liko kimeendelea hadi Niasa. Niasa kwa mujibu wa maeneo kwa mujibu wa kazi zimeshughulikia za hewa yanasema lile linaweza likapita kimbunga likaendelea hadi Malawi. Kwa hiyo mvua kwa muda huu hapa inayosemekana kwa mujibu wa makundi haya ni sehemu ya Niasa province, lakini Nampula, Cabo Delgado mvua hainyeshi vile vile. Na kuhusu watu ambaye wamehasirika na hali hii, kwa kweli ni changamoto kubwa kwanza kwa mfano tuseme kabdel gadu, watu walikuwa uh, wana, wana mtihani wa kujitengeneza baada ya kukimbia huu mtihani wa vita, unaona hapo. Kwa hiyo hiyo ni changamoto kubwa, watu ambao walikuwa wanajijenga na wengine walikuwa wamejijenga hapo. Uh, sasa ndio wamerudi tena nyuma. Changamoto hapa, lazima wafuate zile kama changamoto walizokita zamani. Sasa changamoto inazidi kutokana na kila siku, hapa Msumbiji hali ya maisha inapanda. Kwa hiyo itakuwa ni vigumu kurekebisha vitu hivi, hasa ni kwa wale watu ambaye hawana pesa nyingi. Tuseme kwa mfano, memba memba ni wilaya fulani ambaye watu wanategemea baharini, unaona hapo, changamoto ambaye zinapatikana hizo. Na sisi watu wa Msumbiji tunatoka kwenye kimbunga ambacho kilichopita kile Keneti kile Idai ambaye majenzi hayakuwa hajakamilika, na tukichanganya Kabdelgadu, kuna mtihani hawa majenzi baada ya hii vita ya, ya magaidi. Kwa hiyo ni changamoto nyingi sana ambaye serikali pamoja na wananchi wataweza wakakabiliana nao, kuanzia juzi hadi siku zijazo. Kimbunga Chido kimekuja katika nchi ambayo ndiyo inatulia, yaani baada ya pilikapilika -pilika za kisiasa. Je, serikali iliyopo inasemaje? Inatoa ujumbe gani? Na mashirika ya kutoa msaada yanatoa ujumbe gani? Hadi sasa nani anayekuja kujitokeza? Ni rais, yani ni ni ni, ni mheshimiwa mkuu wa NGD ambaye ni Mama Luisa Meku huyu Uh, yuko na mpula anatembelea hizi kazi. Kwa hiyo kuanzia sasa, hajasema kitu chochote kupitia na ili hapa, ila anachosema ni kuhisabu hisabu, kazi ya hisabu ambayo yafanyika sasa. Ni Amad Abubakari, raia wa Msumbiji, akielezea kuhusu athari ambazo zimetokana na kimbunga Chido ambacho kimetokea mayote kikielekea kusini mwa Malawi na kupiga kaskazini magharibi mwa Mozambique, na kinatarajiwa kwamba kitapiga kaskazini mashariki mwa Zimbabwe. Kutoka Msumbiji tuelekee Malawi, kwako kwa Efrahim Kamunto, mwandishi wa habari akiwa Lilongwe. Kimbunga ya Chido uh, kimefika hapa nchini Malawi katika maeneo mengine uh, hususan katika wilaya ile ya Neno hapa nchini Malawi, ndio ambayo inaonekana kwamba Uh, kumekuwa uharibifu wa uh, mkubwa wa nyumba ambazo tumeona zimeanguka nyumba nyingi sana uh, katika wilaya hii, na ripoti zingine zinaonyesha pia tena katika uh, wilaya zingine katika uh, mjini, mjini Blantyre, mji wa kibiashara nao unaonekana kwamba katika maeneo mengine uh, huko nyumba ambako nako zimesasuka nyumba uh, katika maeneo hayo kuna ripoti vifo, uharibifu mwingine kando na nyumba? Uh, hadi sasa hivi, uh, hatujapata taarifa kusema kwamba au kumekuwa na vifo ambavyo vimetokea, lakini ambacho uh, uh, tunakipata kwa sasa ni kwamba uh, uharibifu wa nyumba ndio umekuwa kubwa na mali za watu. Unajua, wa nyumba zinapoharibiwa, uh, ina maana kwamba hata bidhaa uh, uh, zingine ambazo zilikuwemo ndani ya nyumba uh, nazo uh, zinakuwa kwamba zina zinaharibiwa uh, Sasa kwa namna hiyo uh, kwa sasa naweza nikathibitisha hapa uh, kusema kwamba hakuna vifo ambavyo vimetokea, au baadaye pengine yanaweza yakatokea namna hayo, nabidi uh, uh, wasikilizaji wetu, tutakuwa pia tena tunawajirisha kama kutakuwa na taarifa tofauti na hiyo tulionayo kwa sasa. watabiri wa hewa ama mamlaka Malawi wanazungumzia nini? Watabiri wa hali ya hewa hapa nchini Malawi walishawahi kutoa onyo kusema kwamba ambao wanakaa kando kando ya maeneo mengine ambayo, uh, yanaonekana kuwa na matatizo. Ikumbukwe kuwa pia tena katika eneo hilo la Blantyre, haya ni moja ya mji ambao ulipata shida sana ama, uh, uh, wilaya ambazo zimezunguka katika hii, uh, huu mji kipindi kile cha kimbunga kingine ambacho kilikuja kilitokea hapo, mafuriko pia tena yalikuja, lakini na kwa sasa walitoa walionya mapema, na tulimuhusikia pia tena hata rais jana akiongelea kusema kwamba akiwahimiza watu kusema kwamba watoke katika maeneo ambayo mamlaka ya hali ya hewa ilionya kusema kwamba inawezekana kimbunga hiki kinaweza kikapata uharibifu mkubwa sana katika maeneo hayo. Je, kimbunga kilichotangulia sehemu hizo ambazo zilipata uharibifu tayari zilirudi hali yake ya kawaida ama ni hili ni kuongezea juu ya matatizo? E, ni kwamba kusema kwamba uh, sehemu kile kimbunga ambacho kilichotangulia ni kwamba kuna baadhi ya watu wengine ambao uh, walikataa walirejea pia tena katika hayo maeneo uh, Tunavyozungumza hapa kwa sasa ni wilaya nyingine ambazo zingine ambazo ziko uh, katika uh, mji mkuu wa kibiashara Blantyre, ambazo uh, zingine zimepata na dhuruba hii kwa sasa, uh, watu walirejea, lakini tuliona hapa shirika la uh, kusaidia watu katika haraka, uh, katika mafuriko kama haya uh, ambayo inaitwa uh, dodima ilichawahi kuwa Uh, uonya au kuwatoa watu katika hayo maeneo. Hivi sasa kimbunga hiki kio kama kimepita uh, kimepita, lakini bado watu wengine eh, wanang'ang'ania kuwa katika hayo maeneo. Ni Ifrahim Kamuntu, mwandishi wa habari, akiwa Lilongwe, Malawi. Asante Ifrahim, asante uh, sana. Nakamilisha kwa undani kutoka Sauti ya America, VOA. Mimi ni Kennes Bwire.