Kumekucha Afrika! Hii ni idhaa Kiswahili ya sauti ya amerika VOA ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Karibu popote ulipo kwenye matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa 11 asubuhi saa za Afrika ya kati na saa 12 jioni asubuhi kwa saa za Afrika mashariki. Jina langu Harrison Kamau, mimi ni Idi Ligongo nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni Jumatano Desemba 18 mwaka 2024. Tunasikika kupitia Kokonati 9.9 FM Zanzibar, Baraka FM na Kaya FM Mombasa, Mlimani Redio 106.5 FM Dar es Salaam, ABM 91.2 FM Dodoma, Tanzania, na Raga FM kote DRC, miongoni mwa nyingine. Vile vile tupo kwenye mtandao wetu wa VOA swahili.com Kwenye habari zetu hivi leo, rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan asema yupo tayari kuongoza mazungumzo yatakaomaliza vita vya Sudan. Je, wachambuzi wanasemaje kuhusu hilo? Kuna nafasi kubwa sana kati ya kauli na vitendo katika kujaribu kuleta uh, vita ambayo inaendelea nchini sudan iishe na kwenye habari nyingine, janga kubwa la kibinadamu laendelea kushuhudiwa Lebanon, licha ya sitisho la mapigano la hivi karibuni. Ni baadhi tu ya ya tuliyokuandalia katika Kumekucha hivi leo, lakini kwanza, Ed Ligongo anakusomea na habari za kimataifa <tune> Ukraine Jumanne imedai imehusika na mauaji ya jenerali mwandamizi wa Rusia kwenye mitaa ya Moscow kwa mlipuko wa bomu uliofichwa kwenye jengo la makazi yake. Luteni Jenerali Igor Kirilov, mkuu wa vikosi vya kijeshi vya kulinda nyuklia, kibaiolojia na kemikali, aliuawa alipokuwa anakwenda ofisini kwake pamoja na msaidizi wake nchi kadhaa ikiwa pamoja na Uingereza na Canada zilimwekea vikwazo Jenerali Kirilov mwenye umri wa miaka 54 na majukumu yake katika vita vya karibuni miaka mitatu vya Moscow na Ukraine. Hapo Jumatatu, idara ya usalama ya Ukraine SBU ilifungua uchunguzi wa uhalifu dhidi yake ikimtuhumu kwa kuelezea matumizi ya silaha za kemikali zilizopigwa marufuku. Afisa wa SBU akizungumza kwa masharti ya kutotambulishwa, kwa sababu haijaidhinishwa kutoa habari hiyo, amesema idara hiyo imehusika na shambulizi hilo. Afisa huyo alimtaja Jenerali Kirilov kuwa ni mhalifu wa kivita. Mjumbe wa Umoja wa Mataifa kwa Siria Jumanne ameonya vita bado havijakwisha. Nchi hiyo ni tete na inakabiliwa na changamoto nyingi. Lazima iende kwa kasi kuelekea kipindi cha mpito wa kisiasa kinachojumuisha pande zote. Kuna matumaini makubwa kwamba Siria sasa ina nafasi ya kweli ya kuelekea kwenye amani, utulivu wa kiuchumi na ukuaji, ushirikishwaji wa Siria uh, wote na uwajibikaji wa haki. Geir Pedersen ameliambia baraza la usalama la Umoja wa Mataifa. Ameongeza kusema kwamba bado wengi wana wasiwasi kuhusu mustakabali wa nchi. Ameitaja changamoto zilizo mbele kuwa ni kubwa, na wasiwasi ni kwamba kama hili halitashughulikiwa ipasavyo na wasiria wa jumuiya ya kimataifa, basi kuna uwezekano wa hali kugeuka na kuwa mbaya zaidi. Alizungumza akiwa Damascus, ambapo alikutana na kamanda wa utawala mpya Ahmed Al-Sera na waziri mkuu wa serikali ya muda Muhammad Al-Bashir. Serikali mpya ya Mauritius imesema Jumanne kuwa kufanya mashauriano tena kwa mkataba wa Uingereza kuhusu mustakabali wa kituo cha kijeshi cha Marekani na Uingereza kwenye kisiwa cha bahari ya Hindi cha Diego Garcia, suala ambalo huenda likarudisha nyuma juhudi za waziri mkuu wa Uingereza Keir Starmer. Harrison Kamau hapa anasimulia ripoti kamili. Serikali mpya ya Mauritius iliundwa mwezi Novemba ikiongozwa na Navin Ramgoolam, ambaye ameliambia bunge Jumanne kwamba makubaliano na Uingereza hayataleta manufaa yanayohitajika kwa taifa. Badala yake, Lamgulam amesema serikali yake imetoa mapendekezo mbadala kwa London na ilipata majibu siku ya Jumatatu. Msemaji wa Stama amesema kwamba Uingereza bado inaendelea na mazungumzo na Mauritius ili kufikia makubaliano ya mwisho. Uingereza mwezi Oktoba ilisema itakabidhi visiwa hivyo baada ya miaka mingi ya mashauriano ambayo wakati mwingine yalizua mivutano. Rais wa Marekani Joe Biden aliunga mkono makubaliano hayo, lakini huenda yakapingwa na utawala ujao wa rais mteule Donald Trump baada ya kuapishwa kama rais mwezi Januari. Chaguo la Trump la waziri wa mambo ya nje Marco Rubio amesema kuwa pendekezo hilo ni tishio kwa Marekani kwa kuwa visiwa hivyo hutumika kurushia mabomu ya masafa marefu na tishio kubwa kwa usalama wa Marekani pamoja na meli za kivita kwa nchi ambayo ni mshirika wa Mauritius yaani, China. Mauritius zilipopata uhuru katika miaka 60 London iliendelea kudhibiti visiwa vya Chagos na kusababisha hadi watu 2000 kukoseshwa makazi katika miaka ya 70. Ili kufungua njia kwa kambi hiyo, wakazi takriban 2000 waliondoka katika miaka ya 70 ili kutengeneza kituo cha jeshi. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Mtuhumiwa wa mauaji ya mkurugenzi mtendaji wa bima ya afya ya United Healthcare ameshtakiwa pia kwa mauaji kama kitendo cha kigaidi, waendesha mashtaka wamesema Jumanne wakiwa wanafanya kazi kumfikisha katika mahakama ya New York kutoka Pennsylvania. Luigi Manjioni tayari ameshtakiwa kwa mauaji ya Disemba nne ya Brian Thompson, lakini mashitaka ya ugaidi ni mapya. Chini ya sheria ya New York, mashtaka kama hayo yanaweza kuletwa wakati wahalifu unaokusudiwa kuwatisha au kuwalazimisha raia, kushawishi sera ya kitengo cha serikali kwa vitisho au kulazimishwa kwa, na kuathiri mwenendo wa kitengo cha serikali kwa mauaji au utekaji. Wakili wa Manjon wa New York hajazungumzia mashtaka hayo. Thompson mwenye umri wa miaka 50 alipigwa risasi na kufa alipokuwa akitembea kuelekea hoteli ya Manhattan ambako United Healthcare yenye makao yake Minnesota, bima kubwa ya matibabu Marekani, ilikuwa ikifanya mkutano wa wawekezaji. Na kundi la wabunge wa, wa Marekani kutoka pande zote Jumanne limependekeza miswada mitatu inayolenga kufuatilia nafasi ya China kwa tatizo la dawa za fentanyl Marekani kuchukua hatua zitakazounda kikosi kazi cha Marekani kukabiliana na ulanguzi wa mihadarati na kuweka njia ya vikwazo kwa mashirika ya China. China ndiyo chanzo kikuu cha viambatanisho vya kemikali vinavyotumiwa na makampuni ya Mexico kutengeneza dawa za fentanyl, huku wafanyabiashara wa China wa ku kutakatisha feather, wa kutakatisha fedha wamekuwa wakihusika kwa ukuu katika biashara ya kimataifa ya dawa za kulevya. Mamlaka ya Marekani zinasema, sheria iliyopendekezwa itasaidia kukifanya chama tawala cha, cha kikomunisi cha China CCP kuwajibika kwa, kwa kuchochea moja kwa moja tatizo la fentanyl kupitia ruzuku yake ya serikali, imesema kamati teule ya baraza la wawakilishi kuhusu China. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan amesema kwamba yuko tayari kuanza mazungumzo yatakayoleta amani nchini Sudan na kuleta pamoja pande zinazozozana. Kufuatia hilo basi, mwenzetu Patrick Nduimana amezungumza na Abdulahi Boru ambaye ni mchambuzi wa maswala ya kisiasa au siasa za kimataifa akiwa hapa Marekani, na kwanza akamuuliza alivyochukulia hatua hiyo. Kimsingi ni kwamba hatua yeyote ambayo inatumika kujaribu kutatua visa katika nchi ya Sudan na maeneo mengine yote la, ni jambo la kukumbatiwa. Lakini kimsingi ni kwamba kuna kuna nafasi kubwa sana kati ya kauli na vitendo katika kujaribu kuleta aa, vita ambayo inaendelea nchini Sudan iishe. Kumbuka kwamba Saudia ilijaribu, ukikumbuka kwamba Marekani imejaribu, ukikumbuka kwamba baadhi ya, baadhi ya vitengo vya muungano wa Afrika pia umejaribu, lakini kimsingi ni kwamba je, katika vita au atia, um, um, vita kati ya kidiplomasia kati ya Somalia na Ethiopia, je, Uturuki imefanikiwa? Uh, mazungumzo yanafanyika kati ya wawili wa ambao uh, hawajaelewana. ha, ha, ha, ha. Kwa hiyo ni, ni hatua chanya, hatua chanya, lakini inahitaji zaidi tu uh, ya msukumo wa kuzungumza, bali kauli iambatane na vitendo. Alam Burhani upande wake amesema yuko tayari na anakubali, hatujasikia msimamo wa Dagalo. e, tume, tumesikia kwamba e, mataifa haya ya Kiarabu kila mmoja anaegemea upande huu, mwengine upande mwingine. Hatujasikia zaidi, Uturuki inatajwa katika mzozo wa Sudani, au pengine ndiyo zana ambayo uh, Erdogan anasema atatumia kuweza kupatanisha mzozo huu. Wale ambao wanapigana katika vita hivi watakubaliana naye kwa kuwa kando na kwamba nchi ya Uturuki haijatajwa kama muunga mkono wa upande wowote, lakini katika vitu hivi vya mataifa ya kiguba iongeza nchi ya Kataa, Uturuki, nchi ya Saudia pamoja na nchi ya milki ya Kiarabu wana vita ya wao kwa wao, vita ya baridi, ambapo pale ambapo mmoja anafanikiwa mwingine anaona hilo ni hatua ya kupunguza ushawishi wake. Erdogan ama anahitaji ama anakiri kwamba anataka kufanikiwa katika hatua hii ambayo imekuwa ni kitendawili kigumu sana, ni azungum, afanye mazungumzo na nchi ya milki ya Kiarabu pamoja na Muungano wa Kiafrika, wao wakae pamoja na waseme usitishwaji wa mapigano yatafanyika namna gani. Mwanzo, pili, vyakula vya misaada vitaingia vipi? Tatu, wale ambao wamekiuka sheria za kivita na kufanya uh, uh, uh, ukiukaji mkubwa wa haki za kibinadamu watawajibishwa vipi? Iwapo hivi vitu vitatu vitakubalika, basi hatua nyingine ambayo ni muhimu ni je, mazungumzo haya atakayefadhili na nani? na nani? Ni Abdulahi Boru akizungumza na Sauti ya Amerika akiwa hapa hapa Marekani. Basi unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC, ambapo sasa Id Ligongo anaendelea na habari zaidi za dunia. Wizara ya afya ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Jumanne imesema ugonjwa ambao haujatambuliwa hapo awali unaozunguka katika jimbo la kusini magharibi la Kwango ni aina ya malaria kali. Mapema mwezi huu mamlaka ya eneo hilo zilisema ugonjwa huo umeua watu 143 katika eneo la afya la Panzi mwezi Novemba. Dalili za ugonjwa huo ni homa, maumivu ya kichwa, kikohozi, pua na maumivu ya mwili. Hatimaye ukweli umejulikana na kuwa ni malaria kali inayokuja kama ugonjwa wa kupumua, wizara ya afya imesema katika taarifa na kuongeza kuwa utapia mlo katika eneo hilo umedhoofisha idadi ya watu wa eneo hilo na kuwafanya wawe hatarini zaidi kwa magonjwa. Taarifa hiyo pia imesema kuwa wakimbizi mia tano tisini na wawili yameripotiwa toka Oktoba na kiwango cha vifo ni asilimia 6.2. Wakati huo wa huo boti iliyokuwa imejaa watu wengi imezama kwenye mto katikati mwa Congo Jumanne na kuwa takribani watu 25 wakiwemo watoto na kuacha kadhaa wakipotea. Maafisa na wakazi wa eneo hilo wamesema, boti inayoaminika kuwa na zaidi ya abiria mia moja baada ya kuondoka kutoka mji wa Inongo kaskazini mashariki mwa mji mkuu wa Kinshasa ilizama mita kadhaa baada ya kuanza safari kando na mto Fimi ukiwa ni mkasa wa karibuni kuikumba Kongo. Kazi ya uokozi kutafuta waliopotea uliendelea saa chache baadaye Jumanne, huku wasiwasi ukiongezeka kwamba idadi ya waliofariki inaweza kuwa kubwa zaidi. Kulikuwa na upatikanaji mkubwa kupitia kiwango, na kuhusu miili ya watu waliopoteza maisha imepanda na kufikia 25. David Kalemba, kamishna wa mto Inongo, amesema boti hiyo ilikuwa pia imebeba mizigo kwa mujibu wa mkazi wa eneo hilo baada ya kusikiza habari hizo za kimataifa zikisomwa naye idi ligongo sasa tunaelekea kwenye taarifa zetu tume ya kupambana na rushwa nchini nigeria imesema inachunguza washukiwa takriban mia nane waliokamatwa kwa madai ya wizi wa mitandaoni wakati wa msako mkubwa uliofanyika wiki iliyopita mjini lagos Timothy Obiezu anaripoti kutoka Abuja, naye Mkamiti Kibayasi anaisoma ripoti yake kamili. Tume ya uhalifu wa uchumi na fedha nchini Nigeria inasema hii ni idadi kubwa zaidi ya ukamataji ambayo imewahi kufanywa katika uvamizi mmoja. Msemaji wa EFCC Wilson Ujaren aliambia VOA siku ya Jumanne kwamba uvamizi huo ulifuatia miezi kadhaa ya kazi ya ujasusi na ufuatiliaji. Washukiwa hao 792, wakiwemo raia 193 wa kigeni, wengi wao raia wa China, walitekwa nyara Disemba 10 katika jengo la ghorofa saba linaloaminika kuwa ni ufalme wa wahangaikaji, eneo ambalo watu wanapatiwa mafunzo ya kufanya uhalifu wa kimtandao. Ujaren alisema wageni hao walikuwa wakiwaajiri raia wa Nigeria na kuwapatia mafunzo kuhusu mapenzi na ulaghai wa uwekezaji unaowalenga waathirika kutoka Amerika ya kaskazini na Ulaya. For us, it's, uh, a statement... Kwetu sisi ni ushahidi wa kweli kwamba hatuko tayari katika juhudi zetu za kuhakikisha kuwa uhalifu wa kifedha popote walipo nchini unakaguliwa na kisha operesheni hii ya hivi sasa kwetu ni mwangaza kwa sababu ya idadi kubwa ya wageni wanaohusika, ambayo ni ishara kwamba mtazamo kwamba Wanigeria ni wadanganyifu unaweza kuwa sio kweli. Tuna idadi kubwa ya wageni wanaokuja Nigeria kufanya udanganyifu ambao unawageukia Wanigeria. EFCC iligundua mamia ya kompyuta, simu za mkononi pamoja na magari wakati wa ukamataji huo. Tume hiyo inasema inashirikiana na washirika wa kimataifa kubaini iwapo washukiwa hao wana uhusiano na mtandao mpana wa udanganyifu katika mtandao. Uhalifu wa kimtandao ni tatizo linaloongezeka nchini Nigeria. Mwezi Aprili, ripoti iliyotolewa na muungano wa watafiti kutoka vyuo vikuu vya Oxford na New South Wales iliorodhesha Nigeria katika nafasi ya tano duniani kwa shughuli za uhalifu wa kimtandao ikifuatiwa na Russia, Ukraine, China na Marekani. Ukosefu wa fursa za kiuchumi, uelewa duni wa usalama wa wa mtandao na utekelezaji mbaya wa sheria ndio sababu zinazoongeza mwenendo wa uhalifu nchini Nigeria, kulingana na mchambuzi wa usalama wa mtandao Abayomi Adeyanju. They have been very good. Kuna watu wazuri sana wa IT wenye ujuzi na wamehitimu kutoka vyuo vikuu, wamesoma, wamepata vyeti na hawana ajira na wanatakiwa kupata chakula. Mimi sio mtu wa kuhamasisha uhalifu, lakini watu hawa ujuzi wao unaweza kutumika. Adeyanju anasema licha ya kuwashtaki wahalifu Nigeria lazima itengeneze fursa zaidi katika sekta ya teknolojia ili kukabiliana na uhalifu wa kimtandao. Kama tunaweza kurekebisha masuala ya ajira, watu hawa hawawezi kutumika katika uhalifu ujuzi wanao na kama wana chakula, jambo muhimu kwa binadamu ili aweze kuishi. Nadhani jambo la kwanza linalopaswa kufanywa ni kwamba uchumi unapaswa kurekebishwa na kisha zibuniwe fursa zaidi za ajira. EFCC inasema washukiwa hao watafikishwa mahakamani kujibu mashtaka katika siku zijazo. Sikia mambo hayo Idi, Chris eh, Brown uh -huh, yanavyoteremka Chris Brown sasa hivi, unajua amekuwa gumzo sana barani uh -huh, Afrika unajua katika uwanja ule wa FNB mm -hmm, Johannesburg mm -hmm, alitumbuiza ah, kwa mashabiki 90 elf na elfu na ushehe eh? Ma maana kwa wanakwambia wakisema na ushehe ina maana kwamba ni, ni zaidi ya hapo. Wehe na unajua Chris Brown na hapa Marekani mm, ni kama vile wanasema walikuwa wamempiga X, yani wamemfanya kwamba mm, asiwe baada ya kumpiga Rihana miaka kadhaa iliyopita. Kwa hiyo Waafrika wamesema hapana, sisi mambo yenu Waamerikani yuko wamenyanyuka naye <laughs> <laughs> <Aya. laughs> ni kumekucha Afrika, idha na ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC nam licha ya kusitishwa kwa mapigano nchini Lebanon kuleta ahueni ya kutohofia mashambulizi ya anga au hofu iliyozagaa bado mzozo wa kibinadamu haujaisha. Harrison Kamau hapa anasimulia ripoti iliyotayarishwa na shirika la habari la Reuters. Takriban watu elfu 760 waliokoseshwa makazi na mzozo wamerejea nyumbani na kukuta ujirani wao umegeuka kuwa vifusi, na nyumba za familia zimeharibiwa kabisa. Miundombinu muhimu imeharibiwa na fursa za huduma za afya, maji na elimu zikiwa zimevurugwa vibaya sana. Pamela Di Camilo ni mwakilishi wa shirika la Umoja wa Mataifa la UNFPA nchini Lebanon. Scale... haya ni matokeo ya vita kamili Lebanon, vya siku 60 dhidi ya Lebanon huko mjini Beirut. Beirut leo hii nipo kwenye vitongoji vya kusini mwa Beirut, unaweza kuona uharibifu uliosababishwa na vita. Maelfu ya wakazi wamekoseshwa sehemu za kuishi wakati wa vita na waliishi kwenye makazi ya pamoja. Baada ya sitisho la mapigano, wamerejea na kukuta makazi yao yakiwa hayapo kabisa. And this is how they found their neighborhood. Kuna wanawake 1336 waliopo katika umri wa kuweza kushika mimba na inakadiriwa kwamba elfu 14 miongoni mwao ni wajawazito wakipambana kupata huduma za uzazi kujifungua kwa njia salama na huduma za baada ya kujifungua kwa sababu nusu ya vituo vya afya havifanyi kazi. primary... Zaidi ya nusu ya vituo vya kutoa huduma za msingi za afya vimefungwa, hali inayosababisha ugumu kwa wanawake wajawazito elfu kumi na nne kupata huduma za matibabu pamoja na huduma za ukunga. Vituo salama kwa wanawake na wasichana vilivyokuwa vikitoa huduma za ushauri na msaada mwingine kwa wale waliokumbwa na kiwewe pamoja na kuwasaidia manusura wa manyanyaso ya kijinsia vimeharibiwa. Pamela Di Camilo, mwakilishi wa UNFPA nchini Lebanon, ametembelea moja ya vituo salama ambavyo wakati mmoja vilisaidia mamia ya wanawake na wasichana. "I'm standing in one of the 11 center." Niko hapa kwenye moja ya vituo kumi na moja vilivyokuwa vikiendeshwa na UNFPA na ambacho sasa kimefungwa kutokana na vita. Hiki kilikuwa kituo salama kwa wanawake na wasichana, kikitoa hifadhi kwa zaidi ya wanawake na wasichana mia tatu waliokuwa wakihitaji msaada wa kisaikolojia kutokana na ukatili wa kijinsia, huku wengine wakisaidiwa kuondoka kwenye mahusiano ya manyanyaso shirika la unfpa linajitahidi kutoa huduma muhimu za afya pamoja na ulinzi kwa wanawake na wasichana nchini lebanon hata hivyo msaada wa dharura unahitajika ili kuendelea na programu hizo muhimu mwaka ujao wa 2025 shirika hilo limeomba msaada wa dola milioni 36 ili kuwasaidia wanawake na wasichana wa lebanon kurejea kwenye maisha yao ya kawaida Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika sasa inakuletea Jukwaa la Vijana. Katika Jukwaa la Vijana hivi leo tunaendelea na sehemu ya pili ya mahojiano ya mwenzangu Sandi Shomari na mwanamuziki maarufu wa Bongo Flava Rute Max Bushoke, ambaye amewahi kutamba na vibao mbalimbali kama vile Barua, Mume Bwege, Dunia, Njia, miongoni mwa nyingine nyingi. Kwanza kabisa, akitaka kujua mbona amekaa kimya muda mrefu. Kimya kimekuwa kirefu. Kila jambo lina wakati wake, kwamba ngoma ninazo, lakini ni jinsi tu ya kurelease, na kwa kuwa bado tupo hai na Mungu bado tunamtegemea sana, na yeye ndo anasababisha kila kitu, hata haya mawazo na hayo maswali na majibu yote, ndo yeye anasababisha. Basi tusubiri, soon is very soon, ngoma, ngoma nitaachia mm. na taachia kama vile, kwa sababu unajua kuna watu wengine wanaweza wakategemea kwamba akitoa ngoma anaweza kanatwele ti ti ti ti, labda atatoa kama vile wenyewe wanasema back to back, moja mbili hapo hapo. Hapana, mimi nitatoa ngoma kama vile ambavyo wakati unaruhusu, na kwa sababu mimi nafanya muziki wa hisia kwa hiyo ni mziki wa feeling. Saa ingine unaweza ukaingia studio ukafanya wimbo, watu wanahitaji wimbo na ukafanya wimbo ukaona huu wimbo uko sawa, lakini bado ukaamua bado sio wakati sahihi wa kuutoa, na pengine hatua ngumu ulikushaipita. Kipindi hicho umefanya nyimbo zako pale, na nalia kwa furaha, ukiwa na Miss Tanzania wa zamani, ndio ndio, mke wa bilionea marehemu Mzee Mengi, naam. Eh, eh, eh, eh, umetoa nyimbo zako pale na Jackie Ntuyabaliwe kipindi hicho. Na vile vile ukaja ukafanya tena kina Juliana Kanyomozi. Ndiyo ndiyo. Pengine ile kuchukua flavor ya muziki wako eh, kutoka pale Tanzania na, ku, na kuimba na watu tofauti tofauti. Ukilinganisha miaka ile na sasa, Kile ambacho unaona tofauti, pengine unaweza ukatuambia kwa wewe na, na uzoefu wako wa muziki. Au tofauti ni kwamba pia ili ni la kumshukuru sana Mwenyezi Mungu kwamba utofauti ni kwamba miziki ya ambayo sisi tumefanya au miziki ambayo mi nimefanya, na namshukuru Mungu kwamba ime mpaka sasa hivi bado inasikika. Sasa utofauti ni kwamba miziki ya sasa hivi inafika mbali sana, lakini hai haikai sana yaani mziki unatoka na we mwenyewe unaukubali, yaani wote kwa pamoja tunakubaliana hii ngoma ni kali, na mtu akisema je, inaweza ikafanya, ikafanana na ya kwako, labda ya barua, anaweza kusema no, huu wimbo ni mkali sana hata kuliko wa kwangu wa barua. Lakini majibu yanakuja wenyewe, wazungu wanasema time will tell, yaani muda ndio majibu. Lakini baada ya miaka miwili bado unakuta kumbe barua bado ni kali, kwa sababu wimbo ambao ambao umetoka leo ambao tuhisi ni mkali kuliko barua mm-hmm tayari hata yeye mwenyewe hata yeye mwenyewe msanii, ukimuuliza, bado wimbo wako ni mkali? Yeye mwenyewe atakataa, yani hmm. Pia hayuko proud na ule wimbo hmm. Kwa hiyo tofauti ni kwamba muziki inatoka, lakini sijajua sababu ni nini inakuwa, yani, siku ya kwanza umetoka, wote utakubaliana ni mkali, lakini baada ya siku mbili tatu nne tano unakuwa unashuka, unashuka, unashuka, unashuka. kiasi kwamba mtu anaweza akataka hata apige jojina wimbo wa zamani zaidi kuliko wimbo hmm. Umeelewa, yani umeelewa, yani inakuwa hivyo sasa, sijajua ni nini kwa hiyo nadhani wasanii pia wanamziki, nabidi tuumize sana vichwa ili kuweza kufanya kitu kikaweza. Juzi kati nilikuwa naongea na, na rafiki yangu nikamwambia kwamba unajua, mpaka ukamwona mtu anasikiliza miziki ambao na uhakika kabisa hii production ni mbaya. Kwa mfano miziki ya zamani ya wazee wetu, zile production kwa ukweli sio nzuri, kwa maana mtu akisikiliza hivi na mkera sangine na scratch kidogo au sauti gitali, nasikika vibaya, lakini watu wanaamua kusikiliza miziki hiyo na kuacha mm. miziki ya sasa ambayo ina good quality. Kwa hiyo tunaona kabisa tumewanyima kitu fulani. Kama muziki ingekuwa ina kila kitu, wangeweza kuwa wanaendelea kusikiliza muziki, lakini sasa hivi unakuta ukienda kwenye mabaa wazee, tena sasa hivi wanaweza wakajua bwana au ma-DJ, watoto wadogo, saa ingine ukiomba nyimbo wawapigi. Kwa hiyo wazee wanatembea na flashi zao, wakifika pale wakamwita meneja, njoo bwana, hebu tunaomba tuwekee flashi. Zinazopigwa ni hizo hizo, hazina quality nzuri, ngoma za zamani, lakini hizo ndo zinakuwa zimeonekana zina feeling. Kwa hiyo yeah. wasanii tuna kila yani tuna taski kubwa ya kuacha kuiga sana na kuumiza sana kichwa. Maybe vile vya kuiga ndo vinakaa mda mfupi sana, kwasababu maybe kila mtu anakuwa anajua kimetokea wapi na mentality ya Tanzania. Sasa ubaya wake imekuja ni kama bahati mbaya, mitindo mingi ambayo inakuja inakua sio ya kwetu yeah. Inakua sisi sasa, afu sasa, si watanzania ni wazuri sana kwa kuiga mm. Yani, inawezekana huo mtindo huko kwao wameimba wa wasanii wachache, ila watanzania wakaimba wasanii wote, yani ndo ubaya huko hapo. Hatuko atu sana creative lakini tuko faster sana kwenye kurilizi ngoma na mwisho kabisa Bushoke naomba wape wasikilizaji wetu salamu zako za, za kipekee kabisa. Kila mwanadamu mapungufu yake, yeye ni yeye mwenyewe na Mola ndo anajua. Jipe moyo, usikate tamaa. kumu ufuatao ni muhtasari wa habari. Ukraine Jumanne imedai imehusika na mauaji ya jenerali mwandamizi wa Rusia kwenye mitaa ya Moscow kwa mlipuko wa bomu uliofichwa kwenye jengo la makazi yake. Luteni Jenerali Igor Kirilov, mkuu wa vikosi vya kijeshi vya kulinda nyuklia, kibaiolojia na kemikali, aliuawa alipokuwa anakwenda ofisini kwake. Pamoja na msaidizi wake. Mjumbe wa Umoja wa Mataifa kwa Siria Jumanne ameonya vita bado havijakwisha. Nchi hiyo ni tete na inakabiliwa na changamoto nyingi. Lazima iende kwa kasi kuelekea kipindi cha mpito wa kisiasa kinachojumuisha pande zote. Kuna matumaini makubwa kwamba Siria sasa ina nafasi ya kweli ya kuelekea kwenye amani, utulivu wa kiuchumi na ukiukwaji, ushirikishwaji wa Wasiria wote na uwajibikaji wa haki, Geir Pedersen ameliambia baraza la usalama la Umoja wa Mataifa. Serikali mpya ya Mauritia zimesema Jumanne kuwa kufanya mashauriano tena kwa mkataba na Uingereza kuhusu mustakabali wa kituo cha kijeshi cha Marekani na Uingereza kwenye kisiwa cha bahari ya Hindi cha Diego Garcia, swala ambalo huenda likarudisha nyuma juhudi za waziri mkuu wa Uingereza Keir Starmer. Basi hapo ndipo tuafika mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya leo, msimamizi ya Dija Riami, produsa Dadi Balawe. Jina langu Harizon Kamau na nimeshirikiana naye Id Ligongo, kwa pamoja tukikutakia mema popote ulipo.