za Sauti ya Amerika hapa Washington DC, ikiwa ni saa mbili na nusu asubuhi ni saa tisa na nusu alasiri kule Afrika ya Kati na saa kumi na nusu alasiri kule Afrika Mashariki studio. Utakuwa nami Patrick Ndwimana na mwenzangu Sandey Shomari. Leo katika Express utapata taarifa mbalimbali, tukianzia kule Uganda ambapo mdhibiti wa mawasiliano lakini na matangazo kupitia vyombo vya habari ametishia kuwafukuza nchini Uganda wale uh, wasanii au waimbaji wa kimataifa ambao wanavunja maadili ya nchi hiyo. Kulikoni? Kuna kitu ambacho kimetokea kimechochea uh, mdhibiti huo kutoa kauli kama hiyo. Lakini vile vile leo Disemba 18 ni siku ya kimataifa ya uhamiaji, na tutaangazia kuhusu namna gani au vipi wahamiaji wanafanya katika nchi mbalimbali za Afrika Mashariki, hasa wahamiaji vijana wanafanikiwa katika maisha yao. Lakini vilevile vile leo katika Express kutakuwa kama kawaida na swala baradhani la barazani, ambapo tumeuliza kwamba je, nchi yako imefanya vya kutosha au inachukua tahadhari ya kutosha kukabiliana na majanga yanapotokea. Sande Shomari, vilevile kutakuwa na teknolojia leo. Bila shaka, bila shaka, nikiwa niko hapa nimekushajaa tele kama pishi la mchele, nitakuangushia mavidus na nita majambos ma katika teknolojia. Na msahau pia msikilizaji Patrick kwamba express bila muziki ujasukuma gurudumu kama kawaida, watapata mwi... sio muziki, mba, ni nyimbo mbalimbali mbali, za wasanii mbalimbali. Bila shaka ndio gisi mambo ya Express yanavyokwenda kutoka hapa studio nambari 15 Washington DC. Basi Sunday, naona bila y kupoteza muda tuelekee kule Uganda. Kama nilivyodokeza, ni kwamba mdhibiti wa mawasiliano na matangazo kule Uganda anasema watawafurusha wasanii au kuwafukuza nchini wasanii wote wa kigeni au wa kimataifa, na maana, ndugu yangu, uh, anasema wajuku. Kuna zile burudani, mavazi, hmm. mavazi mavazi ambayo hmm. kwa kweli ni mavazi ambayo yanakiuka uh, maadili wanasema. uh -huh. wanavaa nguo ambazo zinaonekana kwamba hakujistiri, lakini vilevile vile, na michezo wanayofanya pale kwenye jukwaa la burudani ee, ni michezo ambayo kwa kawaida uh, ina athiri zaidi uh, wale, wale vijana watoto au vijana, wanabawa, wanakuwa wamekwenda kutazama kutazama kule, eh, inakuwa ni hatari sana, lakini vile vile lugha au picha ambazo zinaonekana wakati wa burudani hizo kupitia televisheni zinakuwa ni picha chafu kwa hiyo mkurugenzi mtendaji wa mamlaka hii au mdhibiti amesema no. Hapa hatuwezi kuvumilia hili, lazima tulinde watoto tu wetu wa Uganda, hasa vijana, sababu inasemekana kwamba mm, kijana akiona ao akiona yule msanii alivyovaa, mm, anasema hacha na mimi nivae kama e, kwa sababu wanasema wasanii ndio kioo cha jamii. Sasa wewe kama kioo unaonyesha nini ni kitu muhimu sana kujua kiko vipi. Basi, kutokana na jambo hilo, nimezungumza na Aida Mtenyo, huyu ni mhadhiri katika chuo kikuu kimoja pale Uganda Kampala, eh, kutaka kujua msimamo wake kuhusu tishio hili la mdhibiti wa mawasiliano na matangazo nchini Uganda. Sasa nini hoja? Kama hiyo <tukano> haijaanza Uganda pekee yake, manake ninio usanii unawasilisha jamii, aibuka kutoka kwa jamii waimbaji kuna jinsi ambavyo wanaathiri jamii na kukumbuka kwamba mtoto akiona msanii ambaye anampenda ambaye amekutana naye utajikuta anaweza kuivaa mavazi ya huyu msanii sasa, mtoto anatajua kwamba anayevaa amevaa kwa ajili ya kuenda labda kwa suo fulani ama uana kia, atafikiria kwamba hiyo ndio iko kwa mtindo, yeye msanii alivaa. Msanii anaweza kuwa yeye alivaa kwa sababu anataka ku sho yake ifanikishe, lakini sasa ikifika mahali katika mavazi, mtoto atajikuta anafurahia wimbo, lakini pia anafurahia yale maonyesho ambayo msanii ame ama nguo ama ajisa amapo mwenendo kwa so, hivyo maadili yetu ya kia Kiafrika hayaruhusu hivyo. Maadili yetu ya kia Kiafrika ninataka mtoto ambaye anavaa anajistiri. Sasa katika hilo kujistiri inakuwa ni seshima ya Kiafrika. Lakini sasa tukikaa tu, mtoto tu anaonekana tu kuwachakwachakwa tu katika jinsi ambavyo anajiwasilisha mbele ya watu na umma, inakuwa ni vigumu. Nadhani ndio maana kumekuwa kukashifiwa kwa hali kama hiyo, ili watu watahadhari na jinsi ambavyo wanavaa. Kwa upande wako wasanii kama hao ambao wanakuja na mavazi ambao wakujistiri au nyimbo zao, picha zao, inakuwa ni chafu, unaunga mkono wachukuliwe hatua kama hizo kufu, kufukuzwa ndani ya nchi? Mwimbo huwa ni maadili ya nini ambacho unachosema sio kile ambacho unachovaa. Mi nafikiria kwamba kama mtu amevaa vibaya, basi serio, mwimbo unaoongea maadili, ni nini ambacho naotokana na mwimbo wako, sio kile ambacho ulichovaa. Aida Mtenyo akizungumza nasi kutoka mjini Kampala. Tupumzike na kibao cha muziki kabisa. Kibao gani tunapata hivi sasa cha muziki? Tunaungana na Ali Sano, anakuja na wimbo wake tamu sana. Pata vitu, msikilizaji, ambavyo unaambiwa ni vitamu sana ndani ya VOA Express. shaka vitu vizito, vitu laini, vitu taratibu, eh, ala siri kama hii basi enye kwa kama kwenye dadala, upo kwenye matatu, upo kwenye boda boda, unapata kitu kinakusindikiza kwa raha kabisa, tamu sana. Eh, mapenzi tamu sana sana, mambo yake nani hayo. <laughs> <vizi> kazi <laughs> alisano Yuko vizuri, vizuri eh? Eh. Sawa kabisa kama ulivyosema eh, leo Eh, ni siku ya wahamiaji duniani eh, na kama ulivyogusia hapo Patrick, katika siku hii muhimu wa wahamiaji eh, dunia inaangalia kile ambacho ni kinapatikana kama mafanikio eh, kwa wahamiaji duniani kote na nini ambacho basi wahamiaji hao wanapata. Kuna wahamiaji maeneo yote ya Afrika ya Mashariki wa kutoka nchi moja kwenda nchi nyingine kutafuta maisha, kufanya biashara E, na mengine mengi yanatokea, wengine wanapata familia na kadhalika, wanaoa na kuolewa, hapo unajikuta upo kwenye nchi nyingine. Lakini je, kuna mafanikio yoyote? Kuna changamoto zozote? Sasa basi imepata nafasi e, ya kuzungumza na Chafi Tafsi Masela, huyu ni raia wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambaye amehamia kule nchini Tanzania, na kueleza kwa upande wake aona vipi changamoto za kuwa mhamiaji, na kwa upande wake anaeleza kitu gani. Tuambie changamoto yake pia sana sana, kutokana na watu wengine, labda alikuja kutafuta maisha baadaye, labda akakwama au ana pesa. Sasa hapo nani, visa ikiisha, ndiyo changamoto yake. Lakini mafanikio yake pia, labda ukienda sehemu, labda mfano kama sisi, nilikuwa nimetoka DRC Kongo, nimekuja tanzania, nimekuwa kijana. Sasa hivi nimekuwa kidogo na familia na makazi yangu, nimekuwa hapa, ndiyo mafanikio yake, tuseme tuseme mafanikio ndo hivyo. Na leo katika siku ya wahamiaji wanasema kwamba eh, ni siku ya kuweza kuona fursa. Pengine kama mhamiaji unaweza kusema kwamba eh, kuhamia kwako nchi nyingine kutoka DRC kutoka Tanzania imekuwa fursa nzuri kwako binafsi, unaweza ukaeleza? Mm, unaweza kusema ndiyo fursa nzuri kwa sababu gani? Sio tu mambo yote yalikuwa mazuri, lakini asilimia mengi mambo mengi ilikuwa mazuri kwa sababu upata familia, mke, watoto na wamefanya vitu vingi. Unaweza kusema ndo hivo, ndo hivo upande wangu ni mafanikio, kwa sababu kuna watu wengine pia wameenda nchi zingine, wamefanya miaka mingi hawajafanikiwa, hajafana chochote. Lakini wewe umeenda, ulikuwa kijana, umekuwa umekuwa na mafamilia, ukienda peke yako, umekuwa na familia. Kwa hiyo ndo kitu ya kushukuru pia Mungu. Bila shaka na pengine, ushauri wako kwa wale ambao wanahamia nchi zingine, nini unataka kwa kuwambia? Kwa mi, nchi ingine inategemea na mtu binafsi anavyoona kabisa. Mi naende nchi ingine, labda kutafuta maisha au kutembea, akiona tu, kwa sababu maisha iko popote. Kwanza umaona maisha ko popote, inaweza kuwa nimerudi nchini kwako ujafanikiwa, inaweza kuwa pia u nchini kwako umefanikiwa, umeenda nchi ingine, ujafanikiwa au umefanikiwa. kwa wao mtu binafsi ndo ni bosi ya maisha yake, anavyojua. Anapofika nchi nyingine, labda maona hapo kuna mafanikio au ah, alina mafanikio. Kwa mtu mwenyewe binafsi, anajua kabisa, atajua kabisa mazingira anapokaa, anaishi vizuri, niko na amani, ndo hivyo. Bila shaka huyo ni Tafsi Masela, msikilizaji kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambaye pia ni mwimbaji akiwa anaishi kule nchini Tanzania, akieleza siku hiyo amiaji patrol. Unafahamu haya mambo vizuri na kawaida sanda ni kwamba jumuiya ya Afrika Mashariki yenyewe mikataba mm -hmm. uh, inasema kwamba lazima urahisishe watu kusafiri wawe na uhuru wa kusafiri na kuingia kutoka nchi moja kwenda nyingine mm -hmm. wanachama bila shaka uh, ikiwa ni kwenda kusoma, ikiwa ni kwenda kufanya kazi, ikiwa ni kufanya biashara mm -hmm. Lakini uh, la kusikitisha ni kwamba bado kuna changamoto, bado changamoto, kuna vikwazo no, katika baadhi ya nchi. Ni kweli kabisa, inabidi hilo ni kuendelea kulizungumzia, acha watu wakuwe na free movement of people mm -hmm. and business, kabisa, hasa ukiangalia eh, kauli mbiu ya makao ikizungumzia kwamba kusherekea fursa na mchango wa watu ambao ni wahamiaji, kwa sababu na wana sufusa. Mchango mkubwa, mchango ni mkubwa sana, bila shaka naam. Kwa hiyo kuna umuhimu huo pia, bila shaka. Basi punde, habari za dunia. Ukuaji wa uchumi wa Msumbiji katika mwaka huu 2024 utashuka ikilinganishwa na makadirio ya awali ya asilimia 4.3 kutokana na mzozo uliotokea baada ya uchaguzi pamoja na athari za kimbunga Chido, afisa mkuu wa shirika la kimataifa la fedha IMF alisema mwezi wa Oktoba. Daniel Chapo, mgombea wa chama tawala nchini Msumbiji, Frelimo, alitangazwa mshindi wa uchaguzi wa rais ambao vyama vya upinzani vimesema uligubikwa na kasoro nyingi za upigaji kura, na mzozo huu umeathiri shughuli za biashara, ikiwemo makampuni ya madini na ulisababisha wakati mmoja Kufungwa kwa barabara za biashara. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa linatoa wito wa kuwepo utawala wa kisiasa wa mpito nchini Siria ambao unaruhusu Wasiria wote kufanya maamuzi ya mustakabali wao kwa uhuru na kwa njia ya kidemokrasia baada ya kuondolewa kwa kiongozi wa muda mrefu Bashar al Assad. Katika taarifa iliyotolewa Jumanne jioni, baraza la usalama lilisema mchakato wa kisiasa lazima uzingatie azimio la baraza hilo la mwaka 2015 ambalo lilitoa wito wa kuwepo katiba mpya na uchaguzi unaofuatiliwa na Umoja wa Mataifa. Na wabunge wa Marekani kutoka vyama vyote viwili Jumanne walipendekeza miswada mitatu ya sheria inayokusudia kukabiliana jukumu la China katika mzozo wa dawa ya kulevya aina ya fentanol nchini Marekani kwa kuchukua hatua ambazo zitaunda kikosi kazi ili kukabiliana na usafirishaji wa mihadharati na kutoa idhini ya vikwazo kwa makampuni ya China. China ni chanzo kikuu cha bidhaa za kemikali zinazotumiwa na makundi ya Meksiko yanayofanya biashara ya dawa za kulevya kutengeneza fentanol huku wafanyabiashara wa China wanaotakatisha fedha wakiwa wahusika wakuu katika biashara kima ya kimataifa ya dawa za kulevya, mamlaka za Marekani zinasema. Rais wa Ukraini Volodimir Zelenski anatarajiwa kukutana na mkuu wa NATO Mark Ruten na viongozi wa Ulaya hii leo Jumatano mjini Brussels, huku Ukrain ikitaka kuimarisha mifumo yake ya ulinzi dhidi ya vikosi vya Rusia. Jumanne Zelenski alitaja mahitaji ya haraka kuongeza msaada wa kijeshi kwa msado, Ukraine, hasa mifumo ya ulinzi wa anga. Lazima tufanye kila liwezekanalo kutokomeza uwezo wa Russia kuendeleza vita haraka iwezekanavyo, Zelensky alisema. hapa ni shangwe na mbwembwe. Yaani, ni vitu vizito ambavyo unaambia unacheza taratibu bila jasho. nimekuwa na. Napata ukizungusha vitu hapa vizuri kabisa baka. Na unaambiwa usiogopi kula jasho yako. Umeona eh? Umeona twanga ugali. <laughs> Kwa, Kwa moja mbili. Eh, unashushia sio? Sasa. <laughs> Hata ikiwa katikati ya mwezi Januari lakini <laughs> Laki hivi tunaelekea mwizoni wa mwaka kwa, eh, <laughs> <laughs> kwa maji <laughs> <laughs> eh, barazani ya leo inaongea kuhusu maswala gani? Nasema, unadhani nchi yako inachukua tahadhari ya kutosha, uh, katika majanga yanapotokea? Wengi sana wamejibu Patrick, na wengine wametuma namba za simu na wengine wanapiga simu, lakini basi tuanze kuangalia wale ambao wameandika. Naanza naye Didia Sahani kutoka DRC. Anasema kwaza, nasmaali hapa DRC hajatuepusha na majanga yoyote, maana kuna maeneo ambayo serikali adaa kusaidia watu ili waweze kuondoka eneo zima na kurekebisha zaidi ili hali iwe nzuri. Pia nasema ajali za majini zinakuwa nyingi sana DRC. Haya, jibu la huyu, uh, hi, uh, Ivan Bismak anasema mm-hmm. Hapa Kenya ni hadithi tumetenga, tutatenga, tutapanga, tuko na mpango na hadithi zingine fupi, kazi kwelikweli. Haya <laughs> <laughs> <laughs> eh. yeah, yeah. bida ya papita yeah, Barasa anasema majanga yakitokea unufaisha wachache peke yao, ili hali wanaofaa kusaidiwa wakati wa majanga wanabaki wakiendelea na kuteseka anasema kwa mfano hapa Kenya tulikuwa janga la korona likawakaba maafisa wetu wa polisi na wale kuwapatia kipato cha haraka, kwa, kwa sababu kukosa maski, mambo inakuwaje, yanakuwa magumu zaidi. Haya, Hamisi Mrangi ni kutoka Dar es Salaam anasema tahadhari huwa zinachukuliwa sana, sema tu kwa sababu majanga hutokea ghafla na hamuwezi kujua litatokea wapi na muda gani, ndio maana inaonekana kama vile tahadhari hazichukuliwi, sivyo? Bila shaka huyu Jangingo yuko wapi? Arusha, Tanzania, anasema serikali inajitahidi kidogo kwa majanga, kwani yapa yanayohudhurika na ambayo yanayozuilika na yasiyozuilika. Anasema tatizo anasema haina taarifa ya kutosha kwa serikali yetu sio tatizo. Anasema ni muda sahihi kuziacha njia ambazo uh, zilitumiwa na mkoloni, tuja kutumia njia za karne hii. Ni vizuri serikali ianze kujitambua, anasema kama ilivyojitambua kuwa kufahamu Kiingereza sio kwamba kitakuletea maendeleo lakini ujiza titi ndio kitu cha msingi. Kapedo Shemni kutoka kule Kenya anasema, kwa kweli nchi yangu hakuna tahadhari imeweka kukabiliana na majanga hmm. Haya, Timothy Ngaira kutoka Kitale, Kenya, huko huko anasema e, hapa Kenya serikali inazidi kujitahidi kwa hili, japo bado kuna vikwazo na changamoto ambazo zinachangia katika kuto kufaulu kwa mchakato huu. Wanasema, naona ni wengi wamechangia. Sunday kuna huyu Thomas Mayunga mwana Loresia. Kuna vilevile Joseph Jila ambaye alikuwa ametuma namba zake kutaka kushiriki. Kuna wengi tu, wote waliochangia kutuma ujumbe wao kwenye Facebook tunawashukuru sana. Sasa baadaye Tunapata kibao cha muziki, tunaungana naye. Lina bibia huyo, Lina msikilizaji anakuja na kibao chake, umesema kinaitwa fitness. Haya msikilizaji, pata viti, kibao hicho kilichotamba kwelikweli. Nasema aha, Uh-huh. Usiingilii kwenye penzi lao. Acheni majungu, ni bure tu, ni chaguo lake, kwa hiyo mm. Eh, mind your own business. <laughs> <laughs> <laughs> <laughs> Pato. Eh, Hii ni kazi kubwa. Naona Aida anatoa ujumbe pia kule upande mwingine. Aida anatoa ujumbe gani tena ndugu <laughs> <laughs> yangu? <laughs> <laughs> Basi Sunday, yeah, teknolojia unatupa nini leo? Bila shaka basi tukiangalia kwenye habari za teknolojia wale wapenzi wa Bitcoin eh, watakuwa wanafurahi kwelikweli baada ya taarifa hii ambayo imekuja ikizungumzia eh, kuhusu eh, sarafu hiyo ya Bitcoin ambayo inaonekana kwamba inaongezeka umaarufu sarafu hii, wengi ambao wanaifahamu. Inazungumzwa hivi sasa katika maswala ya teknolojia, ikiripotiwa kwamba kuongezeka kwa, kwa thamani yake kumevutia watengenezaji wa mitindo hasa wa mitindo wa hali ya juu, lakini pia wa mitindo ya rejareja reja, au isiyokuwa ya hali ya juu sana ya kawaida. Mm -hmm. Na hivyo basi imesababisha shauku kubwa ye, ya kutoa pesa kwa njia hiyo ili kupata hazina mpya ya utajiri na kujenga uaminifu kwa wawekezaji katika maeneo ya kripto. Hii imetokana na nini basi? Ni kutokana na kuongezeka umaarufu wanasema, na baadhi ya kampuni ambazo zinazungumza hivi sasa kwamba zinakubali malipo hayo ya uh, crypto ni pamoja na Gucci na LVMH na pia kampuni maarufu za kutengeneza saa. Saa hizi bei yake inakuwa kidogo iko juu kidogo, Patrick ya Hublot, TAG Heuer, nafikiri wale wataalamu wasaweza kuwa wanazijua. Uh, wale wa, wa, wa, wa, wa, Wajerumani wanasema tag hour. Kwa hiyo kufahamu vizuri sana ni kwamba ukienda kwenye maduka hayo, unataka sijui sa Gucci, Gucci ile Gucci yenyewe, sio hizo Gucci wanasema fake, ile yenyewe original original. Kwa hiyo unatumia, unaweza <laughs> ukatumia kripto kama unayo, sarafu ya Bitcoin. <laughs> Kwa hiyo kuna watu wataanza kuingia kwenye biashara hiyo, inawezekana. mm -hmm, inawezekanaekata kuna jamaa wangu hapa, rafiki yangu upande mwingine, amesema ataanza kufanya biashara, anaipenda ah, sana, ataingia, uh. <laughs> <laughs> Ay, ya. Kwa hiyo eh, wataalamu wataingia huko, bila kusahau kampuni pia ya Caring uh -huh, kama umeshaisikia nayo, inasema itakubali malipo haya. Basi kwingineko, ni taarifa ya bilionea Elon Musk akizungumzia kuhusu mtandao wa satellite yake wa Starlink, asema hivi sasa haufanyi kazi huko nchini India, hii ikiwa ni maoni yake ya kwanza kabisa tangu mamlaka nchini humo ilipokamata vifaa viwili vya kampuni hiyo katika wiki za karibuni, kimoja kwenye eneo la vita na kingine kwenye msako wa madawa za magendo dawa za madawa za madawa ya kulevya. Sasa wanasema ilikuwa imetumika humo. Sasa basi, wanasema Starlink mpaka sasa yatafuta kibali cha kufanya kazi India ili kuweza kutoa huduma za satellite ya broadband. Na kampuni hii kama unajua inafamilikiwa na Elon Musk, inajaribu kushughulikia maswala yote ya usalama katika maeneo hayo, katika mchakato huo ambao wanajaribu kufuatilia sasa basi yeye mwenyewe Elon Musk aliulizwa na akajibu kwenye mtandao wa X siku ya Jumanne kwamba mihimili ya satellite ya Starlink kwa sasa imezimwa katika yale maeneo ya India na kwa sasa haitawashwa. Hii alikuwa akijibu uchapisho kutoka kwa taarifa jeshi la India kuhusu huo msako uliofanyika uh, Desemba 13 kwenye jimbo la Manipur kaskazini mashariki mwa India ambapo mzozo huko umepamba moto tangu mapema mwaka jana chapisho ilionyesha picha uh, za satellite zikionyesha silaha katika baadhi ya hayo maeneo. Basi shukran sana Sandey Shomari haraka, haraka. Uh, swali la leo ni kwamba Disemba 18 uh, ni siku ya wahamiaji duniani. Tumeuliza, je, wahamiaji wanatendewa inavyostahili katika eneo lako? Uh, namwona huyu Gama Joseph Kihuyo anasema hayo majibu wanayo mamlaka husika na wanajua wahamiaji wapo wapi. Eh, huyu Didier Sahani eh, kutoka kule eh, Kivu Kaskazini Lubero, anasema kusema kweli, wahamiaji wengi wanapitia mateso mengi, kwanza kwenye eneo yenye machafuko ya kivita kama hapa DRC hawana msaada wote. Eh, nachukua nafasi hii nikiomba Umoja wa Mataifa kutatua migogoro yote. Eh, Richard Kambali kutoka huko, huko Beni DRC anasema eneo letu hawana tatizo isipokuwa wale walio kuja au kuingia na nia mbaya ya kuharibu usalama. Shukrani wale wote mliojibu kwenye swala leo. Sande Shomari, bila shaka basi, muda wetu ndio hivyo, studio hapa unazidi kuyoyoma, inabidi tuonoe kwenye studio hizi msikilizaji, lakini usikose, tupo kwenye matangazo mengine ya jioni, hali kadhalika kwa undani, usikose, utaungana nami pale baadaye na vilevile matavishi, matangazo ya televisheni. Kwa sasa tunakuacha na Ali Sano na kibao chake tamu sana kwa niaba ya wote, langu jina Sande Shomari Aida Isa nikiwa na mwenzangu mzee wa kazi Patrick Dwimana, kwaheri kwa sasa I