Desemba 18 mwaka 2024 ni saa moja na nusu jioni Afrika Mashariki. Hapa Washington DC Marekani ni saa tano na nusu mchana. Karibu kwa nusu saa ya habari za jioni kutoka Sauti ya Amerika, VOA. Mimi naitwa Kenneth Bwire na mimi jina langu ni Patrick Ndwimana. Tunasikika kupitia Redio Free Africa ambayo inasikika kote nchini Tanzania na eneo zima la Maziwa Makuu. Vilevile Redio Citizen nausikika kote nchini Kenya. Tunapatikana pia kupitia mtandao wetu wa voaswahili.com. Karibuni jioni hii. Ripoti na taarifa tulizonazo ni pamoja na kuongezeka kwa mapigano mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo baada ya kuvunjika mazungumzo ya amani yaliyosimamiwa na Angola vijiji vyenyewe vimechukuliwa huku kuwanja matembe vutoro vya Limbongo na Mambasa na Bingi. Na idadi ya wagonjwa wa akili imeongezeka mjini Kigali, Rwanda, wengi wakiwa vijana kwenye umri wa kati ya miaka 19 na 30. Ni miongoni mwa taarifa tu, msikilizaji, utakazosikia baada ya habari za dunia zinazosomwa na Patrick Nduimana. Madaktari Jumatano wamesema mashambulizi ya anga ya Israeli yameua watu kumi na wawili katika ukanda wa Gaza. Mashambulizi hayo ni pamoja na shambulizi iliyofanyika katika mji wa Beit Lahia, kaskazini mwa Gaza, ambalo liliua watu kumi. Madaktari wamesema mashambulizi mengine ya Israeli yalilenga eneo la katikati mwa Gaza na Rafa, kusini mwa Palestina. Hasia hizo zimetokea wakati kukiwa na juhudi mpya za kufikia makubaliano ya kusitisha mapigano kati ya Israel na kundi la wanamgambo la Hamas ambayo yatajumuisha kuachiliwa kwa mateka ambao bado wanashikiliwa na wanamgambo hao huko Gaza. Maafisa wa Israel walisema katika siku za hivi karibuni, wana matumaini ya kufikia hatua katika mazungumzo ya muda mrefu yaliyokwama, huku Hamas ikisema Jumanne inaamini makubaliano yanawezekana ikiwa Israel haitaleta masharti mapya. Idadi ya vifo kutokana na kimbunga Chido nchini Msumbiji imeongezeka kutoka 11 hadi 45. Idara ya Taifa ya Usimamizi wa Majanga imesema Jumatano. Takwimu zilizotolewa Jumanne zilisema kimbunga kimeua watu 34 baada ya kufika nchini Msumbiji siku ya Jumapili, katika jimbo la kaskazini la Cabo Delgado. Idara hiyo imesema watu 38 walifariki huko Cabo Delgado, wanne katika mkoa wa Nampula na watatu huko Niassa na mtu mwingine alitoweka. Watu mia tano wameripotiwa kujeruhiwa na kimbunga hicho ambacho kimesababisha upepo wa kasi ya kilomita 260 kwa saa na mvua kubwa sana katika saa 24. Idara hiyo imesema takriban nyumba 1240 ziliharibika na nyingine 1230 kuharibika kidogo. Idara hiyo imesema zaidi ya watu laki moja na elfu 81 wameathiriwa na, na kimbunga hicho. Ukuaji wa uchumi wa Msumbiji katika mwaka wa 2024 utashuka ikilinganishwa na makadirio ya awali ya asilimia 4.3 kutokana na mzozo uliotokea baada ya uchaguzi pamoja na athari za kimbunga Chido, afisa mkuu wa shirika la kimataifa la fedha IMF alisema mwezi Oktoba. Daniel Chapo, mgombea wa chama tawala nchini Msumbiji, Frelimo, alitangazwa mshindi wa uchaguzi wa rais ambao vyama vya upinzani vimesema uligubikwa na kasoro nyingi za upigaji kura. Matokeo ya uchaguzi huo wenye utata yalichochea maandamano ya wafuasi wa upinzani na kumetokea ghasia tangu wakati huo. Mzozo huo umeathiri shughuli za biashara ikiwemo makampuni ya madini na ulisababisha wakati mmoja kufungwa kwa barabara za biashara. Mahakama ya Katiba ya Msumbiji inatarajiwa kuamua juu ya uhalali wa hesabu za kura tarehe 23 Disemba, matokeo ambayo mashirika ya kiraia na wachambuzi wanahofia yanaweza kusababisha ghasia zaidi na kuvurugika kwa uchumi. Ikiwa ushindi wa Frelimo ikiwa ushindi wa Frelimo utathibitishwa, uchumi ulikuwa kutoka 4.5 katika robo ya pili ya mwaka hadi asilimia 3.7 katika robo ya tatu kabla ya maandamano kuanza, Olamide Harrison, mwakilishi wa IMF nchini Msumbiji, aliambia Reuters. Rais Bola Ahmed Tinubu wa Nigeria amesema leo Jumatano kwamba mageuzi yanayofanywa na serikali yake yameleta matokeo chanya na hakuna suala la kurudi nyuma. Abdushakur Abud ana ripoti zaidi. Rais Tinubu amewaambia wabunge kwamba bajeti hiyo inamulika dhamira mpya: kuimarisha misingi ya uchumi unaokuwa huku ikishughulikia sekta nyeti kwa ajili ya malengo ya ukuaji na maendeleo. Pendekezo la mageuzi katika mfumo wa ulipaji kodi limezusha mvutano kati ya majimbo ya kaskazini yenye waislamu wengi na yale ya kusini yenye wakristo wengi nchini humo. Rais amekiri kwamba mageuzi hayo yamekuwa magumu, lakini uchumi unajibu vizuri na ameahidi kutoa misaada ya fedha itakayolenga hasa maeneo maalum ili kuweza kuhimili kasi ya mafanikio ambayo hayajawahi kushuhudiwa. Majimbo ya kati na kaskazini ya nchi yamekumbwa na matatizo makubwa kutokana na vita vya miaka 15 vinaendeshwa na makundi yenye itikadi kali za kiislamu hasa Boko Haram. Tinubu anasema bajeti hiyo inapendekeza matumizi makubwa katika kuimarisha usalama na kuweka motisha katika idara za usalama. Nigeria kwa wakati huu inakabiliwa na mojawapo ya hali mbaya ya uchumi katika miongo kadhaa, ambapo ughali wa maisha umefikia asilimia 34.6 kufikia mwezi Novemba. Tinubu anasema anatarajia kupunguza kufikia asilimia 15 ifikapo mwishoni mwa mwaka 2025. Unaendelea kusikiliza matangazo ya jioni kutoka Sauti ya Amerika, Washington DC. Mahakama ya juu nchini Ghana Jumatano imetupilia mbali rufaa mbili za kubatilisha kifungu cha sheria kilichokuwa kimepingwa kwamba kinakandamiza vikali haki za wapenzi wa jinsia moja, sheria ambayo ilipitishwa na wabunge mapema mwaka huu. Wabunge walipitisha mswada huo, the Sexual Rights and Family Values, mwezi Februari, uliokosolewa vikali na jumuia kimataifa, ya kimataifa licha ya kuungwa mkono na watu wengi katika taifa hilo la Afrika Magharibi. Sheria hiyo inapendekeza kifungo cha hadi miaka mitatu jela kwa watu wa jinsia moja wanaotenda ngono na hadi miaka mitano jela kwa kutangaza au kufadhili shughuli za watu wa jinsia moja. Mswada huo utakuwa sheria baada ya kusainiwa na Rais Nana Akufo-Addo ambaye bado hajatangaza uamuzi wake. Rais wa Ukraine Volodymyr Zelensky alitarajiwa kukutana na mkuu wa NATO Mark Rutte na viongozi wa Ulaya leo Jumatano mjini Brussels, huku Ukraine ikitaka kuimarisha mifumo yake ya ulinzi dhidi ya vikosi vya Rusia. Jumanne Zelenski alitaja mahitaji ya haraka, kuongeza msaada wa kijeshi kwa Ukraine, hasa mifumo ya ulinzi wa anga. Lazima tufanye kila liwezekanalo kutokomeza uwezo wa Rusia kuendeleza vita haraka iwezekanavyo, Zelenski alisema. Na baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa linatoa wito wa kuwepo utawala wa kisiasa wa mpito nchini Siria ambao unawaruhusu Wasiria wote kufanya maamuzi wa, ya mustakabali wao kwa uhuru na kwa njia ya kidemokrasia baada ya kuondolewa kwa kiongozi wa muda mrefu Bashar al Asad. Katika taarifa iliyotolewa Jumanne jioni, Baraza la Usalama lilisema mchakato wa kisiasa lazima uzingatie azimio la baraza hilo la mwaka 2015 ambalo lilitoa wito wa kuwepo katiba mpya na uchaguzi unaofuatiliwa na umoja wa Mataifa. Baraza hilo limesisitiza pia umuhimu wa kulizuia kundi la wanamgambo la Islamic State kuimarisha tena uwezo wake nchini Syria, ambapo mwongo mmoja uliopita liliteka maeneo makubwa mashariki mwa nchi. Unasikiliza sauti ya Amerika, VOA, kutoka Washington DC, Marekani. Habari za dunia zimesomwa na Patrick Nduimana. Mimi ni Kenneth Bwire. Mashirika ya kiraia na wananchi wa kawaida, ikiwemo wanawake na vijana, wameomba wanajeshi wa sadek kuungana na jeshi la Congo FARDC na kuzuia waasi wa M23 kuingia katika mji wa kibiashara wa Butembo, Kivu kaskazini jam, mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasi ya Congo. Hii inafuatia ongezeko la mapigano kati ya wanajeshi wa serikali na waasi wa M23 baada ya kuvunjika kwa mazungumzo ya amani wikendi iliyopita. Hosteri Malivika ana ripoti kamili kutoka Goma wakiwa wanapitia hali mbaya na ngumu ya kimaisha na kukimbia vijiji vyao vinavyotekwa kwa sasa na waasi wa M23 kutoka jeshi la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo FARDC wilani Lubero wakaazi wa omba Sadek yaani wanajeshi kutoka kusini mwa Afrika kuunga mkono kwa haraka jeshi la serikali kuzuia waasi wa M23 kusonga mbele, akisema mkazi huyu aliyeko karibu na M23 pa Mambasa ambako kumedhibitiwa na waasi hao kwa sasa. Kwa Sadeke, wangekuya wanasutenire arme yetu FARDC ili wapige M23 juu inatutatiza sana kabisa. Huku huku Lubero hali ni mbovu, kufatana na kudhibiti vijiji M23 hali haiko kabisa vijiji vyenyewe vimechukuliwa, huku kuanja matembe vutoro vya limbongo na mambasa na bingi. Mji wa Butembo ukiwa katika hali ya wasiwasi kupokea wimbi la wakazi wanaokimbia makazi yao na vijiji vyao kuchukuliwa kila siku na waasi wa M23 tangu Jumapili, vijiji zaidi ya tisa vikichukuliwa na waasi hao ikiwemo Mbingi. si mazungumzo shaka kuchokesha. Kama ni vita, wafae vita, mwenye atashinda ashinde basi, tutushuu kama mnani ameshinda. Na mazungumzo shaka tushinda naye mazungumzo tu, ni matatizo tu peke yake. Mate saa nane mratibu wa mashirika ya kiraia katika muji wa Butembo asema wakazi watalazimika kujipigania wenyewe iwapo jeshi litaendelea kurudi nyuma. Hofu yetu ni kwamba tunaona adui anataka ingia mjini mkuu wa, wa kibiashara Butembo. Na ndio maana tuliomba raia isimame kwa kuweza kuzuia M23, ndiye adui anataka teka e, maeneo ya kwetu na nchi, tuliita raia isimame kwa kuweza e, kujipigania kusudi izuize hawa uh, wa, wa, wa jeshi la M23 na wanasiasa wake Korne Nanga kuingia katika mji wetu mkuu wa kibiashara Butembo. M23 ikiomba mazungumzo ya moja kwa moja na Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kama njia moja ya kusimamisha mapigano na hali ikiwa mbaya kwa sasa. Kwani kila siku kukicha M23 inachukua vijiji kutoka kwa serikali. Sisi tunaunga Uh, jeshi letu mkono lakini wanaongozi waongozi wanaoongoza jeshi wanaongoza vibaya na hiyo ndio inaleta wasiwasi sana kwa raia na hali ya kiutu ikiendelea kuwa mbaya hasa njaa kwa watu wanaokimbia makazi yao wilayani Lubero pamoja na Walikale Oser Malivika Sauti ya Amerika Kutoka DRC tuingie nchi jirani ya Rwanda ambapo idadi ya vijana wanaogua magonjwa ya akili imeongezeka nchini Rwanda, hospitali za mjini Kigali zikiripoti kwamba vijana hao wana umri wa kati ya miaka 19 na 30. Wataalamu wa afya wanasema sababu kubwa ya kuongezeka kwa wagonjwa wa akili nchini Rwanda na matumizi ya vileo kuzidi kiasi, huku serikali ikisema inaendelea kuweka mikakati ya kukabiliana na tatizo hilo. Kutoka Kigali, Silvanus Karemera anaripoti kamili. Taarifa hizo zimeainisha kiwango cha ongezeko la ulevi wa kupindukia miongoni mwa vijana hadi idadi kubwa kupitiliza na kuwa na mkanganyiko wa akili. Kumekuwepo na taarifa za vijana wengi kujihusisha na matumizi ya vileo kupita kiasi, lakini takwimu za baadhi ya hospitali na ngazi za usalama zinahitaji hali hii kama inayotia wasiwasi. Vijana wenyewe wana maoni tofauti. Haikuwa rahisi kuwapata waathirika wa moja kwa moja wa visa hivi, lakini baadhi ya vijana wameainisha baadhi ya sababu za kuwepo kwa tatizo hilo. abandi babyitwaza ngo ni busta chast nibwo buzima bugezweho. Baadhi wanajihusisha na visa hivyo kwa kisingizio kuwa ni mastaa wanaokwenda na wakati, yani wasionekane washamba, na mwisho wanajiingiza katika ulevi wa kupindukia. ntabo vili buvemonu bazakubwira bazakwichaho. Chanzo chake ni kuwa na makundi mabaya ya marafiki, maana ukiwa na marafiki wabaya siku zote wanakushawishi kwenda nao katika kumbi za ulevi wakati mwingine ukitaka kuwapuuzia wanakuganda na hatimaye unajikuta unaingia katika mtego kwa kuogopa kuwapoteza marafiki zako. Madaktari wanasema ndani ya kipindi cha miezi tisa iliyopita hadi sasa asilimia 80 ya watu wenye matatizo ya akili waliokwenda kupata huduma ya matibabu walikuwa ni vijana. Hii ni idadi kubwa kulingana na wadao mbalimbali mbali katika jamii. Daktari Ndachaisenga Dainamo, mmoja wa madaktari wakuu wa hospitali mjini Kigali, anatoa ushuhuda wa kile kinachotokea katika mchakato mzima wa kuwapokea vijana hao. Wale tunawapokea, wanatufahamisha kuwa wanatumia vileo vikali kutokana na kujisikia wapweke na wana msongo wa mawazo, na hivyo wanaamua kupotezea kwa kutumia vileo vikali. Wanasema wakati mwingine wanajisikia wenye uchungu wa kupindukia na mambo mengine. Takwimu kutoka polisi ya taifa idara ya usalama barabarani zinasema kuwa ndani ya kipindi cha wiki moja, kati ya watu 90 waliokamatwa wakiendesha magari huku wakiwa wa ni walevi, 63 miongoni mwao walikuwa ni vijana kati ya umri huo uliotajwa, hali ambayo si ya kawaida. Baadhi ya wazazi wanasema mstakabali wa baadaye wa vijana unaliweka taifa katika hali ambayo mikakati madhubuti inapaswa kuchukuliwa. Ni inasikitisha, maana mstakabali wa baadaye unaandaliwa leo serikali inasema kwamba hadi sasa inatambua kuwepo wa tatizo hilo na mikakati inaendelea kuchukuliwa. Bi Tetelo Solange ni mkurugenzi katika wizara ya vijana na maendeleo ya sanaa, anakiri kwamba ulevi miongoni mwa vijana ni swala ambalo linatia wasiwasi. Kitu cha kwanza ni ushauri na saha wa kila mara ambao hadi sasa unaendelea kutolewa, lakini ikubwa kama unavyojua ni kuchukua mikakati mikali. Nadhani umeshuhudia kwa baadhi ya sehemu serikali ikiweka sheria ya masaa ya kufunga vilabu vya pombe usiku. Haya yote tunayafanya kwa kuzingatia tatizo hilo. Mwaka mmoja uliyopita, serikali ya Rwanda kupitia wizara ya afya ilianzisha kampeni ya nchi nzima ya kuhamasisha vijana na watu wazima kuepuka matumizi ya pombe kupita kiasi. Kampeni hiyo imekuwa ikiendelea, lakini wadadisi wanahisi kwamba haijaleta mabadiliko makubwa. Silvanos Kalemera, Sauti Amerika, Kigali. Mpenzi msikilizaji, usikose kusikiliza kipindi cha matukio ya Afrika ambacho kinakujia kila siku ya Alhamisi. Matukio ya Afrika ni kipindi ambacho kinazungumzia masuala mbalimbali yanayohusu bara la Afrika. Tega sikio kupata yale yanayotokea barani humo kila wiki, iwe masuala ya siasa, uchumi, maendeleo, mizozo au uongozi. Yote haya yatakujia kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Nam, tukiendelea na ripoti zaidi, ni kwamba katika mji wa Goma, kundi la waandishi wa habari wa Kongo wanakabiliana na habari potofu chungu nzima kuhusu afya na matibabu, ambazo ni hatari kubwa sana kwa umma. Mwandishi wa habari Zanem Neti zaidi ameandaa ripoti ifuatayo kutoka Goma ambayo inasoma hapa na Kennes Bwire. Waandishi hawa wa habari wanafanya kazi mjini Goma, wanapambana na habari za uongo kuhusu vita na magonjwa katika eneo linalopambana na changamoto za afya na kukumbwa na vita, waandishi wa kubaini habari za uongo katika jarida la Eleza Ukweli wanatafuta habari za ukweli kuhusu fikira zinazoambatana na ugonjwa wa Mpox ambao awali ulikuwa unajulikana kama ugonjwa kutoka kwa nyani. Habari za uongo zinasema kwamba ugonjwa huo haupo kabisa na kwamba yanayosemwa ni upele tu ambao hauna madhara. Aline Kataliko anasema kazi yao ni muhimu sana kwa afya ya umma na katika kujenga imani katika jamii. Kuna uvumi kuhusu Mpox unaosema kwamba lengo la chanjo ni kuondoa kizazi cha raia wa Congo. Tunaangazia hatari za uvumi huo na namna unavyoweza kuathiri jamii yote kwa ujumla na kuzuia juhudi za kumaliza maambukizi. Tangu mwaka 2021 waandishi wa habari 25 katika jarida la Eleza Ukweli akiwemo Joel Alimasi Kitambala wamekuwa wakiangazia na kueneza habari kuhusu hatari za habari potofu. Kutambua ukweli, tunatumia maneno muhimu, na kila wakati kuna chapisho ambalo lina maneno hayo, tunapata taarifa kuhusu chapisho hilo. Kuna haja ya kuchambua jarida hilo, waandishi wa kutafuta ukweli wanapewa jukumu wanaolifanyia kazi. Makala yanayochapishwa naeleza ukweli yanachapishwa kwenye wavuti na kusambazwa kwenye mitandao ya kijamii na kutangazwa kwenye vituo vya redio ili kuwafikia wale wasiotumia intaneti. Kuna taarifa nyingi za uongo kuhusu afya na tiba, kama taarifa zilizotolewa kuhusu mpox. Mwandishi wa habari Joylen Kazimoto aliripoti kuhusu habari potofu kuhusu virusi vya korona kwa kutumia njia ya intaneti, yani podcast Mjini Kinshasa ninapoishi, nimegundua kwamba kuna hali ya kutojali kuhusu raia kupambana na virusi vya korona, kwa sababu watu wengi hawaamini kwamba kuna ugonjwa huo. Idadi kubwa ya watu wasioamini kwamba kuna ugonjwa ni wale wanaoishi nje ya mji. En vituo vya redio vinatumia podcast ili kueneza taarifa kuhusu magonjwa na majanga, namna ya kupata tiba, ukweli kuhusu tiba na chanzo cha monkeypox miongoni mwa mengine. Kwa namna hiyo, tunaweza hata kuwafikia watu wasiokuwa na uwezo wa mtandao wa kidijitali ambao wanafaidika na kazi yetu ya kutafuta ukweli. Makeke anasema juhudi za Eleza Ukweli zinasaidia kuzuia kusambaa kwa habari za uongo kuhusu magonjwa kusambaa zinazoweza kuwa hatari kwa afya. Kenneth Bwire, sauti ya Amerika, Washington DC. Tuangazie makala ya afya. Karibu miezi ishirini ya vita nchini Sudan imeiweka nchi hiyo katika matatizo makubwa, huku baadhi ya maeneo yenye mahitaji makubwa yakiwa hayafikiwi kabisa kwa ajili ya mahitaji ya kibinadamu. Zaidi ya watu milioni kumi na mbili wamekoseshwa makazi. Meri Mgawe anasoma ripoti kamili. Tayari Sudan ilikuwa inakabiliwa kwa miaka kadhaa na mzozo mkubwa wa kibinadamu, lakini vita hivyo vimesababisha janga kubwa zaidi la kibinadamu, haswa kwa wanawake na watoto mamilioni ya watu wameahama makazi yao, wakikabiliwa na njaa, magonjwa na ghasia. Hali ni mbaya sana, na kuna ripoti za kuenea kwa unyanyasaji wa kijinsia, mashambulizi dhidi ya vituo vya afya, na njaa kali ikiripotiwa katika kambi ya wakimbizi ya Zamzam, Darfur kaskazini. Nina mimba ya miezi tisa na ninaogopa kufanya upasuaji. Zaidi ya hapo, siogopi kitu kingine. Baada ya kujifungua, nina wasiwasi wa baridi na kutokuwa na mahala salama kumweka mtoto wangu. Hatuna nyumba, tunalala kwenye sakafu. Tayari nina watoto watatu na huyu ni wanne. Zahanati moja kwenye gari ilitutembelea hapa na kutupima na kufanya kipimo kwa kutumia ultrasound. Walinihudumia vyema ninahitaji dawa kwa ajili ya ugonjwa wa manjano ambayo hakuwa nayo wakati huo, lakini walikwenda mjini na kuniletea takriban. Wanawake milioni 2.7 walio katika umri wa kujifungua wamekimbia makazi yao, ikiwa ni pamoja na zaidi ya wanawake wajawazito laki mbili na sabini na mbili elfu ambapo karibu wanawake elfu 91 watajifungua mwezi ujao. Inakadiriwa kila siku watu elfu 20 wanakoseshwa makazi, miongoni mwao ni wanawake wajawazito wanaokimbia kuokoa maisha yao na hawawezi kupata huduma za ujauzito, kujifungua salama, au huduma za baada ya kujifungua, kwa sababu hadi asilimia themanini ya vituo vya afya vimefungwa au havifanyi kazi vizuri katika maeneo yaliyoathiriwa na mzozo. Kwa matokeo yake, wanawake wanakufa kutokana na ujauzito na matatizo yanayohusiana na uzazi. Ubakwa na kutekwa ni mambo makuu yanayojitokeza katika mzozo huu wa wanawake na wasichana bado wanafanyiwa vitendo vya ubakaji, utekaji na kulazimishwa ndoa. Idadi ya watu walio katika ukatili wa kijinsia imeongezeka maradufu tangu kuanza mzozo huu kutoka milioni 6.9 hadi milioni 12.2 kukiwa na asilimia mia nne iliyoongezeka kwa watu wanaotafuta huduma za GBV katika miezi sita iliyopita. Nilimpoteza kaka yangu wa kwanza wakati wa vita vya mwaka elfu mbili na tatu na mwingine katika vita vya Agosti mwaka elfu mbili ishirini na nne. Hapo ndio tuliamua kuondoka. Kama utakwenda nje kufanya kazi, unakabiliwa na hatari ya kupigwa risasi wakati watoto wako wakiachwa wajitunze wenyewe. Tunamalizwa na njaa, uchovu kupita kiasi, mateso na vifo. Mara nyingi nilipokwenda mashambani, kulikuwa na ufyatuaji risasi na mabomu nyuma yetu au mbele yetu. Licha ya hali hiyo ngumu, UNFPA inafanya kazi kwa bidii kutoa msaada wa kuokoa maisha, ikiwemo huduma za uzazi kwa wanawake na wasichana wa Sudan, lakini inahitaji msaada wa haraka kufanya hivyo. Mwaka 2025 UNFPA inahitaji kwa dharura dola milioni 119.9 kushughulikia mahitaji muhimu ya wanawake na wasichana. Mwaka jana ombi la UNFPA la dola milioni 82 lilijibiwa kwa asilimia 20 tu. Mwisho wa makala hii ya afya, mimi ni Mary Mgawe, tuonane tena wiki ijayo. Hii ni Sauti ya Amerika, VOA. Itakapotimia saa tatu kamili usiku huu, msikilizaji, usikose kusikiliza kipindi cha Kwa Undani, kipindi ambacho kinaangazia matukio muhimu zaidi ya ambavyo imeripotiwa katika uh, habari za kawaida. Usiku huu utakuwa naye Sande Shomari, atakuwa anaangazia mapigano ambayo yanaendelea mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo, waasi wa M23 wakipigana na wanajeshi wa serikali baada ya kuvunjika mazungumzo ya amani nchini Angola. Vilevile vile utasikia makala ama habari kuhusiana na chanjo ya mifugo nchini Kenya ambayo imeleta siasa chungu nzima. Na kufikia hapo, tunakamilisha matangazo ya jioni kutoka Sauti ya Amerika. Mwelekezi wa matangazo amekuwa Aida Isa. Hewani nimeshirikiana na Patrick Nduimana. Mimi ni Kennes Bwire. Asante msikilizaji kwa muda wako kusikiliza VOA. Basi ni ruhusu ni kutakie usiku mtulivu, tunakuacha na tahariri. Ifuatayo ni tahariri inayoelezea sera na maoni ya serikali ya Marekani. Ni muhimu tuunge mkono utashi wa kidemokrasia na amani ya watu wa Afrika ya Kati na kushughulikia changamoto zinazokabili kanda hiyo, amesema Balozi Robert Wood, mwakilishi mbadala wa Marekani kwa masuala maalumu ya kisiasa katika Umoja wa Mataifa. Mzozo mbaya wa Sudan na hali mbaya ya kibinadamu nchini humo inaendelea kusumbua eneo lote. Chad na Jamhuri ya Afrika ya Kati kwa pamoja zinahifadhi wakimbizi wapya zaidi ya laki saba na elfu hamsini kutoka katika mzozo huo. Balozi Wood amezishukuru serikali za Chad na Jamhuri ya Afrika ya Kati, jumuiya za wenyeji na asasi za kiraia kwa kuwakaribisha wakimbizi hao. Marekani inaendelea kutoa msaada thabiti wa kibinadamu ili kusaidia kuhakikisha mahitaji ya wakimbizi jumuiya zinazowahifadhi na wengine yanatimizwa, amesema Balozi Wood. Mwaka jana Marekani ilikuwa mtoa msaada mkubwa zaidi kwa Sudan na nchi jirani. Zaidi ya hayo, tutaendelea kushinikiza vikosi vya Sudan vya akiba RSF kupanua ufikiaji wa kibinadamu, kuhakikisha ulinzi wa raia na kurejea kwenye mazungumzo. Wakati Chadi inapojiandaa kwa uchaguzi wa serikali za mitaa na bunge Desemba 29, Balozi Wood ameihimiza serikali kuimarisha ushirikishwaji na uwazi wa mchakato wa uchaguzi. Vile vile tunaishawishi Gabon kuendelea kufanya maendeleo katika njia yake yenyewe kuelekea uchaguzi na kujumuisha mashirika ya kiraia katika mchakato huo, amesema Balozi Wood. Msaada wa Marekani unalenga kusaidia maendeleo ya Gabon kuelekea uchaguzi huru na haki pamoja na michakato ya jumuishi ya uchaguzi huo. Tunaitaka Gaboni kuanzisha kwa wakati unaostahili serikali iliyochaguliwa kidemokrasia 2025 ambayo inawakilisha matakwa ya watu wa Gabon. Jamhuri ya Afrika ya Kati inatarajia kufanya uchaguzi wake wa kwanza wa ndani wa kikanda toka 1988 hapo Julai 2025. Uchaguzi wote ni kipengele muhimu cha ugatuzi na kujenga taasisi za ndani ambazo zinakidhi mahitaji ya raia. Marekani inaitaka serikali na upinzani kushiriki kwa njia za kujenga na kwa uwazi, kabla wakati wa baada ya uchaguzi. Kuhusiana na ugaidi katika eneo hilo, Marekani inalaani Boko Haram, ISIS ya Afrika Magharibi na makundi yote yanayoshambulia raia na kuwahamisha watu, sasa zaidi ya hapo awali Wanachama wote wa kikosi kazi cha pamoja cha kimataifa kinachoongozwa na Afrika wanahitaji ili kukomesha uasi wa Boko Haram. Marekani inatazamia kushirikiana zaidi na Baraza la Usalama ili kuunga mkono matarajio ya kidemokrasia na amani ya Afrika ya Kati. Hiyo ilikuwa ni tahariri iliyoelezea sera na maoni ya serikali ya Marekani.