Ni saa saba mchana katika studio za Sauti ya Amerika, Washington DC, na saa tatu usiku wa Afrika Mashariki. Ni wakati mwingine wa kuzifuata habari za dunia. Msomaji wako ni mimi Patrick Ndimana. Madaktari Jumatano wamesema mashambulizi ya anga ya Israeli yameua watu kumi na wawili katika ukanda wa Gaza. Mashambulizi hayo ni pamoja na shambulizi lililofanyika katika mji wa Beit Lahia kaskazini mwa Gaza ambalo liliua watu kumi. Madaktari wamesema mashambulizi mengine ya Israeli yalilenga eneo la katikati mwa Gaza na Rafa kusini mwa Palestina. Ghasia hizo zimetokea wakati kukiwa na juhudi mpya za kufikia makubaliano ya kusitisha mapigano kati ya Israeli na kundi la wanamgambo la Hamas ambayo yatajumuisha kuachiliwa kwa mateka ambao bado wanashikiliwa na wanamgambo hao huko Gaza. Maafisa wa Israel walisema katika siku za hivi karibuni wana matumaini ya kufikia hatua katika mazungumzo ya muda mrefu yaliyokwama, huku Hamas ikisema Jumanne inaamini makubaliano yanawezekana ikiwa Israel haitaleta masharti mapya. Idadi ya vifo kutokana na kimbunga Chido nchini Msumbiji imeongezeka kutoka 11 hadi 45 idara ya taifa ya usimamizi wa majanga imesema Jumatano. Takwimu zilizotolewa Jumanne zilisema kimbunga kimeua watu 34 baada ya kufika nchini Msumbiji siku ya Jumapili katika jimbo la kaskazini la Cabo Delgado. Idara hiyo imesema watu 38 walifariki huko Cabo Delgado, wanne katika mkoa wa Nampula na watatu huko Niasa na mtu mwingine alitoweka. Watu 500 wameripotiwa kujeruhiwa na kimbunga hicho ambacho kimesababisha upepo wa kasi ya kilomita 260 wasaa na mvua kubwa sana katika saa 24. Idara hiyo imesema takriban nyumba elfu ishirini na nne ziliharibika na nyingine elfu kumi na mbili na mia tatu kuharibika kidogo. Idara hiyo imesema zaidi ya watu laki moja elfu themanini wameathiriwa na kimbunga hicho. Unaendelea kusikiliza habari za dunia moja kwa moja kutoka studio za Sauti ya Amerika, Washington DC ukuaji wa uchumi wa Msumbiji katika mwaka huu 154, utashuka, wa 24 utashuka ikilinganishwa na makadirio ya awali ya asilimia 43, kutokana na mzozo uliotokea baada ya uchaguzi pamoja na athari za kimbunga Chido, afisa mkuu wa shirika la kimataifa la fedha IMF alisema mwezi Oktoba. Daniel Chapo, mgombea wa chama tawala nchini Msumbiji Frelimo, alitangazwa mshindi wa uchaguzi wa rais ambao vyama vya upinzani vimesema uligubikwa na kasoro nyingi za upigaji kura. Matokeo ya uchaguzi huo wenye utata yalichochea maandamano ya wafuasi wa upinzani na kumetokea ghasia tangu wakati huo. Mzozo huu umeathiri shughuli za biashara, ikiwemo makampuni ya madini na ulisababisha wakati mmoja kufungwa kwa barabara za biashara. Uchumi ulikuwa kutoka asilimia 4.5 katika robo ya pili ya mwaka hadi asilimia 3.7 katika robo ya tatu kabla ya maandamano kwanza, Olamide Harrison, mwakilishi wa IMF nchini Msumbiji aliiambia Reuters. Mahakama ya juu nchini Ghana Jumatano imetupilia mbali rufaa mbili za kubatilisha kifungu cha sheria kilichokuwa kimepingwa kwamba kinakandamiza vikali haki za wapenzi wa jinsia moja, sheria ambayo ilipitishwa na wabunge mapema mwaka huu. Wabunge walipitisha mswada huo the Sexual Rights and Family Values mwezi Februari uliokosolewa vikali na jumuiya ya kimataifa licha ya kuungwa mkono na watu wengi katika taifa hilo la Afrika Magharibi. Sheria hiyo inapendekeza kifungo cha hadi miaka mitatu jela kwa watu wa jinsia moja wanaotenda ngono na hadi miaka mitano jela kwa kutangaza au kufadhili shughuli za watu wa jinsia moja. Mswada huo utakuwa sheria baada ya kusainiwa na Rais Nana na Akufuado ambaye bado hajatangaza uamuzi wake. Na baraza la usalama la Umoja Mataifa linatoa wito wa kuwepo utawala wa kisiasa wa mpito nchini Siria ambao unawaruhusu Wasiria wote kufanya maamuzi ya mstakabali wao kwa uhuru na kwa njia ya kidemokrasia baada ya kuondolewa kwa kiongozi wa muda mrefu Bashar al Asad. Katika taarifa iliyotolewa Jumanne jioni, baraza la usalama lilisema mchakato wa kisiasa lazima uzingatie azimio la baraza hilo la mwaka 2015 ambalo lilitoa wito wa kuwepo katiba mpya uchaguzi unaofuatiliwa na Umoja wa Mataifa. Mwisho wa habari za dunia. Lakini hapa studio, mnaendelea na mwenzangu Sande Shumari katika kipindi cha Kaundani na ktukatumana na wageni kuwatakia usiku mwema. Hii ni kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA. Karibu msikilizaji popote pale ulipo, ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi tukipekua na kuchambua kwa undani zaidi na kupa maelezo ya kina zaidi kuliko kawaida. Na leo katika sehemu ya kwanza unamulika mgogoro katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo jeshi la nchi hiyo limepoteza eneo jingine siku ya Jumatatu katika mapigano na waasi wanaungwa mkono na Rwanda, mashariki mwa nchi na katika sehemu ya pili tutamulika huko nchini Kenya, pendekezo la kuwachanja mifugo nchini humo dhidi ya magonjwa ya kuambukiza kwa mwaka elfu mbili na ishirini na tano inaendelea kuibua mjadala mkali nchini humo. Nakukaribisha. Jina langu ni Sandei Shomari. Jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo FRDC limepoteza eneo siku ya Jumatatu katika mapigano na waasi wanaoungwa mkono na Rwanda, mashariki mwa nchi hiyo, duru za kijeshi zimeleza na za ndani zimeeleza, ikiwa ni siku moja baada ya mkutano wa amani kati ya marais wa nchi hizo mbili kufutwa. Toka mwaka elfu mbili na ishirini na moja, wanamgambo wa waasi wa M23 wanaoungwa mkono na Kigali wametoka maeneo ya mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kusababisha maelfu ya watu kuhama makazi yao na kusababisha mzozo wa kibinadamu vikosi vya jeshi la drc vilipoteza udhibiti wa matembe mji katika jimbo la kivu kaskazini ulioko kwenye barabara inaelekea kituo kikuu cha biashara cha butembo baada ya mapigano mapigano kuzuka jumapili ishirini na tatu kwa mujibu wa vyombo vya ndani na kijeshi mapigano yalianza jumatatu katika vilima vya matembe na mji jirani wa vuta sorovia msemaji wa washirika wa kinshasa wanaendesha shughuli zao sambamba na jeshi katika eneo hilo, aliyeambia AFP. Sasa tunaungana na mwandishi Ismael Matungulu wa redio ya kijamii ya Sake FM aliyeko Goma. Na kwanza, hebu tuambie hali ikoje mpaka sasa? Hali inaendelea kuzorota, maeneo zote za za mtaa wa Masisi, hata vilevile kwa sasa ndani ya mtaa wa Beni, huko mapigano yanaendelea na waasi wa M ishirini na tatu, yaani M wanaendelea ku uh, kutwala vijiji mbalimbali uh, na wahanga wa vita, yani wa vita yaani wakaaji wanaendelea vile vile nao kutoka maeneo za kwao na kujielekeza mahali ambayo kunakuwa usalama kidogo. Ni kusema hali kwa sasa ndani ya jimbo letu la Kivu ya Kaskazini uh, inakuwa mbovu sana kuanzia ndani ya mtaa wa Masisi, ni waasi wa M ishirini na tatu ndipo wanakuwa uh, katika mavilima mbalimbali ambavyo vinaangukia mji wa Sake. Uh, tukitoka Sake tunazielekeza ndani ya mji wa Beni. Uh, kwa siku tatu hivi karibuni waasi wa M ishirini na tatu walidhibiti tena Alimbongo. Na hata vile vile kunakuwa sehemu zingine ambako, uh, wanajeshi wa Kongo yaani FARDC nao wanakuwa katika uh, sehemu moja za Alimbongo ni ndani ya mtaa wa Beni. Hata ni kusema vile vile waasi wa M ishirini na tatu wanaendelea hadi ndani ya soko kuu ya ama ndani ya mji mkuu wa Lubero ndipo wakaaji ndipo waasi wa M ishirini na tatu wanajielekeza sehemu za huku. Sasa kwa hali hiyo, pengine unaweza ukatueleza mpaka sasa upande wa majeshi ya M ishirini na tatu yanafanya haya uh, mashambulizi, pengine majeshi ya serikali yanasema nini mpaka sasa? No, tunashangaa na sisi vile vile, sa vile sisi wakaaji tunashangaa na kuangalia namna gani waasi wa M ishirini na tatu wanaendelea kudhibiti maeneo mbalimbali uh, ila vikosi vya wanajeshi wa Kongo, yaani FARDC, wanaendelea tu ku- ku, ku, ku, kuheshimu hiyo mambo ya sesele fe katika lugha la Kimombo, hiyo mambo ya sesele fe ndio wanaendelea kuheshimu, kuheshimu, ila waasi au wanaendelea kusonga. Waasi wa M ishirini na tatu wanaendelea kusonga mbele na unakuta kama hali kama hii ya awasi kusonga mbele kwa ujumla wake inatia wasiwasi wananchi, na pengine wengi wanajikuta kama hivi, mnapata wakimbizi wanazidi kuongezeka, wengiwe wanakimbia majumbani mwao na kadhalika na kadhalika. Pengine ikifikia hali hiyo, kuna hao magavana mnao wa kijeshi, mna hao viongozi wa maeneo ya majimbo, wabunge, serikali, hawa wanawambia nini wananchi kwa sasa? Bon, sisi wanaiji tunaendelea kuteseka tu, tunaendelea kuteseka n tunaendelea ku Uh, kupiga kila siku kupiga kila siku marufuku uh, kwa ku viongozi wetu wa nji kuangalia namna gani mateso yaendelea kungwa sisi wananchi. Tulitoka katika sehemu ambako waasi wa m ishirini na tatu wanakuwa ila uh, kufika katika ndani ya makempi mbalimbali nako tunakutana usalama inakuwa mdogo sana tena sana. uh, ilikuwa ni majira za Uh, usubuhi ya jana siku ya pili kuamkia leo uh, siku ya tatu usubuhi uh, pasa kenda za usubuhi ndipo tulisikia tena mitutu ya risasi inasikilika katika makempi mbalimbali uh, za wananchi ambao walikimbia makao zao, na hiyo mtutu wa risasi ilifiaturia kijana mmoja uh, ambaye alikuwa akitoka sehemu za mji wa Sake na kujelekeza katika kempi la uh, Mugunga, pembezoni na mji wa Goma, na huyo kijana akafariki hapo hapo. Ni kusema hali hiyo sio vizuri, hata ndani ya ma- makempi mahali ambako tunaishi sisi wananchi, hata vile vile uh, kurudi huko makao zetu uh, hali tu inakuwa mbaya, kwa sababu unakia kutana hata vile vile wazalendo nao wanasababisha ukosefu uh, uh, ya usalama kwa uh, wakimbizi wahanga wa vita ambao walitoka maeneo mbalimbali. Nikusema government yetu tunaendelea tu kuilalamikia, uh, kuangalia namna gani mateso inakuwa mingi sana, mateso inakuwa mingi uh, kwa wahanga wa vita. Ni nikusema inatubidi turudi tena uh, mahali ambako tulitoka kwenye waasi wa M ishirini na tatu wanakaa, kwani waasi wa, wa, wa M ishirini na tatu wanakaa. Kunakuwa usalama kidogo, kwani tulipima uliza, uh, wakaji wa moja ambao walirudia makao zao vijijini mwao kwa sababu ya ukosefu ya usalama ndani ya makempi mahali ambako wanaishi, wakatuambia kwamba wanaishi na na M23 vizuri, lakini sisi tunashangaa sana, tunakuwa na huzuni sana ya kuona namna gani tunaishi eh, na majeshi wetu wa Kongo yaani FARDC, lakini usalama inazidi kukumbwa Uh, wahanga wa, wa, wa, wa, wa, wa vita hata ndani ya makempi mahali ambako walikimbia. Bwanajua ni mambo ya kushangaza, ni kusema wakati ya nyakati hizi za kumaliza mwaka wa elfu mbili ishirini na nne kusema hii mwaka uh, tunaomba government yetu ya Congo iangalie namna gani itachunga hata vilevile wananchi ambao wanakuwa ndani ya makempi mbalimbali uh, za hapa mjini Goma. ni mwandishi Ismail Matungulu wa redio ya kijamii Sank FM, huko Goma. Naye mchambuzi wa siasa Profesa Chach Nyegoti anasema changamoto hii inahitaji mbinu mpya. Fikiri changamoto ya wa DRC Congo zimekuwepo kwa muda mrefu sana, na sitafahamu na migaragaso hii kati ya M23 na serikali kuu ya DRC yamekuwa ni kama ni kizungumkuti ambacho tumeshindwa kama ukanda wa Jumuia ya Afrika Mashariki kupata utatuzi wake na sasa hivi nafikiri mtutu wa bunduki unaonekana ndio unaelekea kuamua hatima ya maisha ya watu wa DRC. Ni jambo baya sana, kwa sababu kwa kawaida itifaki zinadai kwamba ni vizuri kama watu wakikubaliana kuzungumza, wakubaliane, wazungumze na waweze kupata afueni katika nchi yao, kwa sababu raia wote wale wanaoumia saa hizi, pamoja na M23 ambao ni raia wa DRC Kongo wana haki ya kuishi Kongo na wana haki ya kujumuishwa katika shughuli mbali mbalimbali za kisiasa za kiuchumi na taaluma. Lakini sasa maisha ya watu wa Kongo, DRC yamekuwa ni maisha ya kukimbizana tu na mitutu ya bunduki, kuuana, kuingizwa katika maisha magumu ya wakimbizi, na ni bahati mbaya sana kwamba sisi wana Afrika Mashariki tunashuhudia hali hii ikizidi kuzorota. Hakuna na namna ambavyo tunaweza kuwasaidia. Asante ah, sana, sana Profesa Chacha Nyaigoti kutoka Nairobi, Kenya. Na kufikia hapo ndio tunakamilisha sehemu ya kwanza ya Kwa Undani. Tuelekee katika sehemu ya pili. Karibu katika sehemu ya pili ya Kwa Undani, na katika sehemu ya pili tunamulika pendekezo la kuwachanja mifugo nchini Kenya dhidi ya magonjwa mbalimbali ya kuambukiza mwaka 2025 unaokuja inaendelea kuibua mjadala mkubwa nchini Kenya, huku baadhi ya Wakenya wakihofia kwamba chanjo hizo huenda zikawa na madhara kwa mifugo yao. Sasa serikali ya nchi hiyo ina jukumu kubwa kuhamasisha umma kama anavyotueleza Collins Adede na Amina Chombo katika sehemu hii ya kwa undani kutoka studio zetu za Mombasa. Serikali ya Kenya imetangaza azma ya kuwachanja mifugo nchini Kenya, ikiwemo ng'ombe, mbuzi na kondoo ambao wanafikia takriban milioni sabini na sita dhidi ya magonjwa mbalimbali ambayo yanaweza kuambukizana kutoka sehemu moja au nyingine. Serikali inasema hatua hiyo inakusudia kukabiliana na tatizo hilo, ambapo chanjo hii imelipiwa na serikali kwa mamilioni ya pesa. Kila mwaka serikali huandaa msururu wa kutoa chanjo kwa mifugo hao, ikiwemo chanjo dhidi ya kichaa cha mbwa na chanjo zingine kwa mifugo hao, kwa nia ya kuimarisha hali ya usalama wa chakula na pia usalama wa mifugo katika maeneo mbalimbali kote nchini. Hii inafuata ahadi ya Rais William Ruto kuwachanja ng'ombe hao kuanzia Januari mwaka elfu mbili ishirini na tano. Rais William Ruto alisema kuna haja ya kuwa na utaratibu wa kudhibiti magonjwa kulingana na chanjo akitaja athari za magonjwa ya mifugo katika soko la nyama la ndani na pia kimataifa. Rais Ruto alikuwa ameahidi kwamba serikali itatenga shilingi bilioni moja kusaidia familia ambazo ziliathiriwa na hasara mifugo wakati wa ukame wa mwaka elfu mbili ishirini na tatu. Hata hivyo kauli yake hiyo imezua gumzo na vilevile vile kuzua utata katika chanjo hizo, huku upande wa upinzani akiwemo Kalonzo Musyoka wamesema kwamba hawatokubali Wakenya kutoa ng'ombe zao ama mbuzi kuchanjwa, wakisema hiyo ni njama ya kubadili vinasaba vya mifugo. Suala hili limeibua mjadala miongoni mwa Wakenya, ambapo kutokana na hali ya suitafahamu ama kwa ufahamu wao wamekataa wengi wao wakisema kwamba hawataruhusu mifugo wao kuchanjwa. Hatua hii pia inayohusisha baadhi ya wabunge viongozi wakuu nchini Kenya, ambao wamepinga chanjo hiyo akiwemo seneta wa eneo la Narok, Ledama olekina. Ledama amesema ng'ombe yake haitakudungwa ya. na mimi naomba tu, tuachane na hii maneno ya kudunga masindano ng'ombe, kwa sababu sisi tunatumika kama guinea pigs. Bill Gates anazunguka zunguka huko Akidunga mang'ombe ya watu ati kwa sababu ng'ombe na nyamba si endelea tu kunyamba. Mimi la dama nikidungwa sindano na nisipo nyamba sindakufa. Na mimi nakuomba tu kwa heshima, we agreed to disagree and agree we will agree where we agree in principle, we disagree where we find. Mimi nataka kuona Amerika, hata na wametangaza. Hii ndio ng'ombe leo inadungwa pup, alafu tuone. We want how wafugaji sasa. They are guinea pigs in all manners. There is an act of parliament that I'm working to amend, ya Veterinary Services Act. Ambaye sasa mtu akitaka kukuja kuintroduce a acaricide dawa ambayo anataka kuua ile ermasher anakuja, na katika Veterinary Services, kwa sheria haisemi ile pesa italipo. Lakini trial zote, efficacy trial zote, zinafanyika Kilgoris. Unaona watu wa Emurua Dikirr wanachukua ngombe yao napeleka huko, watu wa Bomet wanapeleka ngombe yao huko, ifanyiwe efficacy trial, zote, And in most cases, ile corruption iko kwa veterinary department, it is worse. Tafadhali ambia president. Ledama amesema tuache maneno ya nini ya kudunga sindano ng'ombe. Huku utata huo ukijiri, Rais William Ruto amesisitiza kwamba ni sharti kwa mifugo hao kuchanjwa kwani anatetea afya ya mifugo hao. Huku hao ya kijiri, mkurugenzi mkuu wa shirika la kimataifa la Global One Health Alliance, Victor Yamo, amelaumu wanasiasa kwa kupotosha umma, akisema kuwa chanjo hiyo itasaidia kulinda afya ya mifugo na wanunuzi dhidi ya kula bidhaa ambazo zimeathirika. Daktari amo amesema kuwa kufungua nafasi ya soko la mifugo kimataifa, kuna haja ya chanjo za mara kwa mara ili kuzuia mifugo dhidi ya ugonjwa wa foot and mouth, ugonjwa wa ngozi na ule wa anthrax, ambao ni hatari sio tu kwa wanyama hadi pia kwa binadamu. Daktari huyo amenukuliwa na jarida la africareport.com. Huku haya yakijiri, serikali inapania kuendeleza chanjo hizo kwa miaka mitatu mfululizo, ambapo inatarajiwa kumaliza kabisa magonjwa hayo. Chanjo hizo zikitarajiwa kutolewa katika kipindi cha kila baada ya miezi sita kwa miaka mitatu. Na kutokana na hali ya upinzani kuendelea kukithiri nchini Kenya, vitengo mbalimbali vya serikali vimechukua fursa ya kuanza kuhamasisha umma kuhusiana na chanjo hii kabla ijaanza kutolewa. Daktari John Mtunga ni mbunge na mwenyekiti wa kamati ya kilimo na ufugaji nchini Kenya. Kwa nini serikali sasa imeamua kutoa chanjo kwa mifugo wote nchini Kenya? Kazi nyingi ya kilimo ufugaji na ukulima mwenyewe zilipelekwa kwa ngatuzi, serikali za ngatuzi. Ile vaccination campaign inafanyika katika kaunti, na hizi serikali hazijakuwa na njia ama taratibu ambayo inatumika ndivyo vaccination ifanyike kwa kila ngatuzi wakati wote. Ngatuzi tuseme, ngatuzi moja inaweza fanya vaccination campaign ile ingine wasifanye. Sasa baada ya kuchunguza onekana magonjwa yameanza kurudi, na kwa yale magonjwa, unajua sisi hatuwezi kuuza nyama we, nyama ama mifugo wetu nje tukiwa tujaweza kusema hii mifugo haina ugonjwa, lazima itoke kwa disease free zone. Sasa Kenya kuifanya kesa Kenya, ndio hivyo sasa. Eh, serikali ikaonelea la muhimu kabisa ni kuhakikisha kuna thara vaccination across the country na hiyo kutofanya chanjo kunaleta shida kadhaa. Kwanza kabisa, magonjwa ya yameanza kujitokeza. Mimi mwenyewe nilipoteza ng'ombe mmoja eh, kwa foot and mouth disease. Nimeona ng'ombe mwingine kwa zizi langu akiwa na lumpy skin disease. Haya magonjwa ni mojawapo ya yale yanatakikana yafanywe, ya, yatibiwe ya, ya kupitia kwa vaccination Not treatment kama ulivyoeleza. Lakini mrengo wa upinzani wameshikilia kwamba wakenya wakatae mifugo wao kuchanjwa, wakidai hiyo ni njama ya serikali kubadilisha vinasaba vya mifugo wao. Na baadhi ya wafugaji Kenya, hasa upande ule wa kaskazini mashariki, wanasema hawatokubali mifugo wao kupewa chanjo, wakisema hadi pale serikali itakapohakikishia usalama wa mifugo wao. Je, ni kweli kwamba chanjo hizo zinachangia kubadili vinasaba ama DNA ama tu ni kwa sababu serikali haijatoa hamasa ya kutosha wananchi. Wananchi hawajahamasishwa vizuri, hawajaweza kuelezwa vizuri ni kwa nini serikali inataka kufanya chanjo kila mahali kwa mifugo wote, mifugo wote walio tuseme ni, ni, ni ng'ombe serikali haijasema itafanya chanjo kwa kuku, serikali haijasema itafanya chanjo kwa nguruwe. La pili, chanjo imekuwa ikifanyika tangu zamani sana. Kenya iko na sheria moja CAP 364 ambaye inaitwa Animal Diseases Act. Hiyo sheria inaeleza kwa kirefu ni magonjwa gani yanahitaji kufanyiwa chanjo. Chanjo ni preventive. Chanjo haiwezi kubadilisha, huwezi kuweka dawa ya chanjo ndio mnyama pengine akue haraka ama apumue zaidi ama afanye lolote lile. Ukitaka kuongeza maziwa, unaenda kwa utafiti, unatafuta ile chembechembe ile jini ambayo inaongeza mafuta unaingiza kwa jini ile, unataka kuimprove, ndivyo maziwa ndivyo unaweza kuongeza maziwa. Sasa chanjo inasaidia mwili wa mnyama ama wa binadamu kuweza kujikinga kwa magonjwa. Kwa hivyo hata hawa wanazungumza huko, nafikiri hawaelewi wanasema nini. Hiyo iwezi kuwa ndio inafanya serikali iingilie mpango wa kufanya chanjo kwa mifugo. Kwa wale wanaopinga chanjo hii, tatizo lao kuu ni kuhusu uhalali wa chanjo hizo, haswa baada ya kuenea uvumi kwamba huwena zinatoka nje. Mbunge John Mtunga anasisitiza na kueleza zaidi. Dawa ya kufanya chanjo Kenya hii karibu yote isipokuwa mbili tu inatengenezwa hapa hapa Kenya, inatengenezwa kwa kituo kinaitwa Kevevapi. Kuna mbili tu ambazo tunaimport kutoka nje, tuseme sasa, za hata kama anataka kuingilia, angeingilia upande huo. Zile zinatoka nje ni black water, na hii inatoka Uruguay, basi nyingine ni ile inaitwa Entrotox, hii naye ndio inatoka Spain, UK, Jordan na kampuni tatu hizo zimefewa kandarasi. Hakuna serikali yoyote ambaye mpaka wakati huu inayeweza kuingilia ukuzaji ama ufugaji ama ukulima wa watu wake ndivyo iweze kuharibu. Nangazavishwa sana na viongozi wengine wanaingia kwa vyombo vya habari. Nasikia mtu anasema serikali inataka kudunga chanjo kwa ng'ombe ndio wengine waache kutoa maziwa. Hakuna vaksini unawezapatia ng'ombe ashindwe kutoa maziwa. Because Vaccine does not affect milk production. Kwa hivyo wengine hawaelewi. Sasa turudi maneno ya Bill Gates, kuna siasa zinaingizwa kwa mambo mengi hapa Kenya. Watu hapa Kenya wanachukulia mambo juujuu, mambo ambayo hawayaelewi wa, ndivyo waweze kuingiza siasa, waharibu wananchi vichwa, ndivyo wananchi wasifanye kazi yao vile inatakikana, na hao ndio andui wa maendeleo, kwa sababu hao ndio watafanya wananchi wakatae kwa mifuko wao wasipewe chanjo alafu mifugo wapate ugonjwa, mifugo waishe katika nchi hii yetu, waanze sasa kutaabika kama nchi, tuanze kununua maziwa, kununua kila kitu. Ni sauti yake Daktari John Mutunga ambaye ni mwenyekiti wa kamati ya kilimo na ufugaji pale katika bunge la taifa. Huku hoyo akijiri muungano wa madaktari wa mifugo nchini Kenya wametoa taarifa kwa vyombo vya habari wakiunga mkono msukumo wa serikali kutaka kutoa chanjo dhidi ya magonjwa ambayo yanaathiri mifugo wakisema kwamba ufugaji nchini Kenya unachangia asilimia kumi na mbili ya mapato ya kitaifa na katika maeneo kame ukichangia asilimia tisini ya ajira. Daktari Kelvin Osore ni mwenyekiti wa chama ama muungano wa madaktari wa mifugo na wanyama nchini Kenya. Chanjo ni muhimu sana kwa wanyama wetu kama vile uh, chanjo inafaa kwa, kwa wanadamu na kwa muda mwingi sahizi, Kenya haingeweza kuuza bidhaa za, za wanyama kwa nchi kadhaa kama Middle East, kama nchi za Europa, hatuwezi uza. Na shida kuu imekuwa magonjwa, kudhibiti magonjwa. Aa, na hii hali imesababisha zile soko kufungwa kwa bidhaa zetu. Kwa mfano Ethiopia inaweza uza kwa hizo soko, hata Somalia pia inaweza uza kwa hizo soko, lakini tumekuwa na shida especially kwa gonjwa kama foot and mouth. Ni gonjwa ambalo linahofiwa sana kwa hizo nchi speshali kuanzia 2010 kwenda kwenda mbele, tumekuwa na changamoto sana kudhibiti zile magonjwa za uh, mifugo, kwa sababu kila kaunti, kila gatuzi iko na programu yake ya kufanya chanjo. Utapata kwamba kaunti moja inafanya vaccination, ile ingine haifanyi, so inakuwa shida kudhibiti yale magonjwa. National government haijaweka rasilimali katika hizi, hizi campaigns za vaccination kwa sababu wanajua kwamba disease control sasa hivi iko kwa county, so wakulima wameumia, economy imeumia. Uh, the livestock subsector haija- haijanawiri vile ingefaa inawiri na isaidie uchumi wa Kenya. Shida ni kwamba serikali haijafafanua haija haijaelezea, haija uh, zile vaccines tunatumia zinatoka wapi. Haijatoa hata um, uh, matokeo ya maabara kuonyesha kwamba hizi, hizi vaccines tunazotumia ni kweli zinaundwa na Kenya Veterinary Vaccines Production Institute, hazina zile chembe chembe za DNA ambazo kila mtu uh, kuna wanasiasa ambao wameongelea, na pia serikali haijajibu nitaziita concerns za Wakenya kiungwana. Kuna ile lecturing unapata kutoka kwa maafisa wa serikali, lakini hawaelezi vizuri kwamba hizi ni chanjo za ugonjwa fulani mm -hmm. Hiyo ndio shida yenyewe kwa hapa sahizi. Na tumeona katika taarifa kwa vyombo vya habari mkipendekeza kwamba kuhairishwe kwa shughuli hii ya kuchanja uh, mifugo hao. Kwa nini mukatoa pendekezo hili? Pendekezo letu linatokana na tutaita hali ilivyo sahizi nchini uh, kuhakikisha kwamba wanyama wamechanjwa na tumefikisha ile tunaita vaccination coverage, ambayo inasaidia hawa wanyama, inatakana tuchanje kwa jumla at least 85% ya wale wanyama wetu. Lakini sahizi, unajua hali ni mbaya sana, wakulima wengi hawataki kuleta wanyama wao wachanjwe, na serikali hawezi lazimisha wale wakulima wachanjwe, kwa hii sababu, itakuwa ngumu sana hata kufikisha 10% of the coverage. So serikali ikilazimisha, iki kwamba hii exercise lazima ianza Januari, itaanza, pesa yes, zitatumiwa lakini, hakutakuwa na matokeo ambayo yanaweza saidia ya Kenya. So tumesema serikali kwanza irudi nyuma ihakikisha kwamba Wakenya wanaelezewa polepole, uh, kinagaubaga hii vaksin inasaidia nini, maswali yote yanajibiwa. Halafu pia stakeholders wengine kama Kenya Veterinary Association na church leaders and political leaders waletwe kwa meza, waelezwe, wakuwe na ile confidence kwamba hizi vaccines zinafanya hiyo kazi yenye serikali inasema. Kelvin Osore ni mwenyekiti wa muungano wa madaktari wa mifugo na wanyama nchini Kenya. Asante kwa mchango wako kwenye Kwa Undani. Asante Collins namina Asante sana Collins Adede na Amina Chombo. Na kufikia hapo ndio tunakamilisha kwa undani kwa siku ya leo. Shukrani pia kwa mwandishi Ismail Matungulu kutoka redio ya kijamii ya Sak FM kule Goma na mchambuzi Profesa Chacha Nyaigoti. Upande wa pili ni Aida Isa msimamizi, Meri Mgawe na watu haya, wote wanafanikisha matangazo haya. Jina langu ni Sandey Shomari na wote alamsik katika jikuu la Marekani, Washington DC.